กลุ่มเครือข่ายร้านอินเทอร์เน็ตไทย

กลับไป   กลุ่มเครือข่ายร้านอินเทอร์เน็ตไทย > กลุ่มเครือข่ายร้านอินเทอร์เน็ตไทย > โต๊ะกลมร้านอินเทอร์เน็ต

ตอบกลับ

คำสั่งเพิ่มเติม เรียบเรียงคำตอบ
เก่า 11-12-09, 23:07   #1
pongpitmaster
Guest

Talking ตัวประหยัดไฟได้ทั้งร้าน 40%-50% เป็นเรื่องจริงหรือไม่

คือ เพื่อนผมที่อุบลเขาบอกว่าเขาซื้อตัวประหยัดไฟมาเพียง แค่เสียบเข้ากับปล๊กไปธรรมดานี่แหละ ค่าไฟลดลงสูงสุดประมาณ 40-55 % เลย ไม่ทราบว่ามันประหยัดไฟให้ใช้น้อยลงจริงๆหรือโกงค่าไ ฟกันแน่ แค่เสียบเข้าปลั๊กแล้วเปิดทิ้งไว้แค่นั้น เขาบอกว่า มันทำให้ไฟฟ้าเสถียรมากขึ้น จากเด้งขึ้นๆลงๆสูงๆต่ำๆ ก็วิ่งเป็นคลื่นแบบเรียบๆ
ค่าไฟเพื่อนผมมันจาก 10000-12000 ใช้ตัวนี้เหลือ 6500-7500 เปนเรื่องจริงนะ ผมหยากทราบท่านผู้รู้ช่วยแนะนำหน่อยครับ

http://www.cosmotorthai.com/ คุ้ยในกุเกิ้ลอ่ะ มันประหยัดได้อย่างนั้นก็ดีดิได้ซื้อมาใช้เลย เสียดายค่าไฟที่จ่ายไปหากเซฟได้อีกกับเจ้าตัวนี้

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย pongpitmaster : 11-12-09 เมื่อ 23:08
  ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 11-12-09, 23:14   #2
netbuatong
สมาชิกทั่วไป

netbuatong ปานกลาง
มาตรฐาน Re: ตัวประหยัดไฟได้ทั้งร้าน 40%-50% เป็นเรื่องจริงหรือไม่

ถ้าแค่เสียบปลักแล้วประหยัดคงไม่ได้โกงค่าไฟหรอกครับ แต่ที่ผมเจอ มาถอดมิตเตอร์ แล้วเอาไขควงเขี่ย แล้วใส่กลับ มาทำตอนตี 2นะ อย่างนี้อะ
netbuatong is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 11-12-09, 23:17   #3
arr_mm_1

รูปส่วนตัว arr_mm_1

arr_mm_1 ปานกลาง
มาตรฐาน Re: ตัวประหยัดไฟได้ทั้งร้าน 40%-50% เป็นเรื่องจริงหรือไม่

กดลิ้งค์เข้าไปอ่าน เกือบเคลิ้ม
เก่า 12-12-09, 00:18   #4
เด็กนอกสังกัด

เด็กนอกสังกัด ปานกลาง

ถ้าประหยัดไฟ10-15% ก็น่าเชื่อ ได้อยู่บ้างนะ
เด็กนอกสังกัด is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 12-12-09, 01:07   #5
yachitaka

yachitaka ปานกลาง

ผมไม่เคยลอง แต่คิดเอาว่าถ้าประหยัดได้จริงรัฐบาล และหลายหน่วยงานคงรณรงค์
ให้ใช้แล้วครับ เพราะผมคิดว่าถ้าประหยัดได้จริงแล้วหน่วยงานของรัฐ
ประหยัดได้จริงแล้วหน่วยงานของรัฐไม่รู้แสดงว่าโง่กว ่าพวกขายของตลาดนัดครับ
yachitaka is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 12-12-09, 02:21   #6
milabis

รูปส่วนตัว milabis

milabis ปานกลาง

เคยมี ช่างแอร์จาก pow...bu.. มาล้างแอร์ และก็แนะนำช่างไฟให้คนนึง เป็นช่างนิสัยแบบกุ๊ยๆ ตัวเล็กๆ
เขาอธิบายว่าที่เขาทำประหยัดไฟ คือ ทำที่เบรคเกอร์ ในตัวบ้าน ถ้าทำนอกบ้านส่วนมากจะผิดกฏหมาย วิธี manual สุดคือเอาอุปกรณ์ไปขัดตรงที่จานหมุน ทำให้หมุนช้าลง ส่วนวิธีที่ช่างคนนี้ทำ คือ การหน่วงกระแสไฟฟ้า โดยทำวงจรขึ้นที่ตัวเบรคเกอร์ โดยรับรองผลว่า ค่าไฟ จะ ลดลง 10 15 20 25 จน 30% ตอนแรกผมมี 20 เครื่อง จอ CRT หมด ค่าไฟ ตกประมาณ 12000 พอเริ่มร้านก็ลงเครื่องใหม่ +จอเป็น LCD หมด เครื่องเป็น 28 จอ LCD หมด เอ๊ะ ค่าไฟ มันก็เท่าเดิม คือ 12000 (ก็คิดนะว่า ใช้ LCD แล้วทำไม ไม่ลดชัดเจน)

ช่างก็ติดต่อไม่ค่อยได้ ช่างเรียกค่าทำ 15000 แต่ ผมต่อรองว่า ถ้า 3 เดือนละไม่ลดลงชัดเจน ก็ขอเป็น 3 งวด พอเดือนที่ 3 โน่น ก็ลดลง นิดหนอยคือ 11000 (แต่ยอดขึ้น) ตัวช่างเองก็โทรไป ไม่ติด ดีนะ ผมจ่ายไปแค่ เดือนเดียว คือ 5000 เอง

เคยแนะนำ ไปให้เพื่อน (เพื่อนก็ใช้มุขเดียวกันคือ ค่าไฟต้องลดลงก่อนนะ) สุดท้ายมันก็ไม่จ่ายสักบาท แต่ค่าไฟ ก็เท่าเดิม ครับ

สรุป ผมว่ามัน 50 50 นะ ที่จะลดลง
milabis is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 12-12-09, 07:03   #7
pongpitmaster
Guest

ม่ายนะ เพื่อนผมมาไปดูมาแล้วที่อุบล มันเปนเครื่องคล้ายๆแบตเตอรี่อ่ะ เสียบกับปลั๊กไฟที่ไหนก็ได้ในร้าน จากค่าไฟ หมื่นนิดๆ ลดเหลือ 6-7พันเลย เปนเรื่องจริงนะ -*- มันบอกให้ไปซื้อเครื่องนั้นที่ กทม แต่ของหมดรอสั่งไปเทสสักตัวอยู่
  ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 12-12-09, 07:23   #8
pingnet

pingnet ปานกลาง

อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ pongpitmaster อ่านกระทู้
ม่ายนะ เพื่อนผมมาไปดูมาแล้วที่อุบล มันเปนเครื่องคล้ายๆแบตเตอรี่อ่ะ เสียบกับปลั๊กไฟที่ไหนก็ได้ในร้าน จากค่าไฟ หมื่นนิดๆ ลดเหลือ 6-7พันเลย เปนเรื่องจริงนะ -*- มันบอกให้ไปซื้อเครื่องนั้นที่ กทม แต่ของหมดรอสั่งไปเทสสักตัวอยู่

กะทู้แบบนี้มาอีกและ มันเหมือนกะทู้หลอกลวงคนไงไม่รู้ ถ้าทำได้จริงมันคงดังกว่า นักวิทยาศาตร์ชื่อเสียงก้องโลก หลายๆคนไปแล้ว
pingnet is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 12-12-09, 09:58   #9
ย่า ยอง ไฟ

รูปส่วนตัว ย่า ยอง ไฟ

ย่า ยอง ไฟ ปานกลาง

เอาแม่เหล็กหนัก 1 กิโลไปวางบนมิเตอร์ไฟฟ้าลดได้ร้อยเปอร์เซนต์
เก่า 12-12-09, 15:31   #10
ononet

ononet ปานกลาง

เรื่องนี้มีจริงครับ confirm ของผมเป็นกล่องอะไรก็ไม่รู้ สามารถกดได้ว่าจะลดกี่เปอร์เซ็นเอาไปต่อกับ breaker ไม่รู้ช่างมันต่อยังไง พอผมย้ายห้อง ถอดเครื่องออก มิเตอร์ดันไม่หมุน(ไม่รู้ว่าไม่หมุน) การไฟฟ้ามาตรวจ
แจ้ตพอต โดนค่าปรับไป 5000 (เมื่อก่อน) เดี๋ยวนี้ไม่กล้าแล้วกลัวติดคุก

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย ononet : 12-12-09 เมื่อ 15:36
ononet is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
ตอบกลับ

ขณะนี้มีคนกำลังดูหัวข้อนี้อยู่ : 3 คน ( เป็นสมาชิก 0 คน และ บุคคลทั่วไป 3 คน )

คำสั่งเพิ่มเติม
เรียบเรียงคำตอบ
แบบตามยาว แบบตามยาว