กลุ่มเครือข่ายร้านอินเทอร์เน็ตไทย หน้าแรกติดต่อเราเว็บบอร์ด

กลับไป   กลุ่มเครือข่ายร้านอินเทอร์เน็ตไทย > กลุ่มเครือข่ายร้านอินเทอร์เน็ตไทย > โต๊ะกลมร้านอินเทอร์เน็ต

ตอบกลับ

คำสั่งเพิ่มเติม เรียบเรียงคำตอบ
เก่า 16-08-13, 00:21   #1
Cha TP.
สมาชิก internetcafe.in.th

Cha TP. ปานกลาง
มาตรฐาน ขอติดตั้ง อินเตอร์เน็ต ของ Cat

ผมอยู่ จ. สุรินทร์ แต่เป็นอำเภอรอบนอก ห่างจากตัวจังหวัดประมาณ 20 กว่า กิโลเมตรตอนนี้ ผมใช้เน็ต ของ TOT อยู่แต่ว่ามันมีปัญหาบ่อย ผมก็เลยคิดอยากจะเพิ่มสัญญาณเป็นเจ้าอื่น เลยไปติดต่อขอใช้บริการ ของ Cat ที่ศูนย์บริการลูกค้าสุรินทร์ ผมได้รับคำตอบว่าไม่มีคู่สาย ผมเลยแย้งไปว่าไม่มีคู่สายได้อย่างไร ในเมื่อปลายปีที่แล้วยังเห็นลากสายผ่านหน้าบ้านอยู่เ ลย เขาก็เลยจนปัญญาที่จะตอบผม เลยขอเบอร์โทรศัพท์ไว้ บอกว่าเดี่ยวจะให้ช่างติดต่อไป ผมก็เลยให้เบอร์ไว้ และก็กลับออกมา ยังไม่ถึง ชั่วโมงเลย ก็มีคนโทรเข้ามา บอกว่าเป็นผู้รับเหมาของ Cat คือทางCat เขาให้ช่วยติดตั้งให้ ผมก้อเลยสอบถามราคาไป เขาถามผมว่ามีชุมสายอยู่ตรงจุดนั้นจุดนั้นบ้านอยู่ห่ างจากชุมสาย ประมาณเท่าไร ผมบอกไปว่าประมาณ 500-600 เมตร เขาก้อเลยบอกผมว่า ถ้าจะติดตั้งเขาขอค่าติดตั้ง 35,000 บาท ผมถามทำไมแพงจัง เขาบอกว่า เพราะเป็นบริษัทเอกชนติดตั้งมันเลยแพงผมก็เลยไม่ติด แต่เท่าที่ผมรู้มา ถ้าเป็น Cat เขาจะฟรีค่าติดตั้ง และค่าสาย ถ้าระยะทาง ไม่เกิน 1.5 กม.
และผู้เหมาเขาก็น่าจะไปคิดค่าอุปกรณ์ และค่าแรงเขาจาก Cat ไม่ใช่หรือครับ ส่วนถ้าผมจะต้องจ่ายผมก็น่าจะจ่ายให้ ทาง Cat ไม่ใช่หรือครับ ถ้าเป็นลักษณะแบบนี้ ผมคิดว่าผู้รับเหมาน่าจะได้ 2 ต่อนะครับหรือว่าทางผู้รับเหมากับทีมช่างของCat จะรู้เห็นแล้วแบ่งผลประโยชน์กันโดยที่ผู้ใหญ่ไม่รับร ู้ ถ้าเป็นแบบนี้ ก้อเดินชุมสายทิ้งไว้แบบนั้นเถอะครับไม่มีใครเขาติดห รอกครับซื้อแอร์กาด 3 G มเสียบเอายังจะดีกว่า แค่ พันกว่าบาทค่าบริการก้อถูกกว่าเก็บชุมสายไว้ให้นกทำร ังเถอะครับ ใครพอจะมีคามรู้ด้านนี้บ้าง ช่วยแนะนำผมหน่อยนะครับ เพราะตอนผมติดของ TOT ผู้หรับเหมาเหมือนกัน ที่มาติดตั้งให้ผม ผมก้อไม้ได้จ่ายให้ผู้รับเหมา

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Cha TP. : 16-08-13 เมื่อ 00:30
Cha TP. is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 16-08-13, 01:39   #2
tnet

tnet ปานกลาง
มาตรฐาน Re: ขอติดตั้ง อินเตอร์เน็ต ของ Cat

มีบ้านญาติหรือคนรู้จักสนิท ๆ อยู่ใกล้ ๆ ชุมสาย CAT มั้ยครับ

ถ้ามีวานให้เค้าขอเน็ต CAT มาติดที่บ้าน แล้วส่งไวไฟผ่าน UBiquiti M2 มาที่บ้านเรา

ระยะทาง 500-600 เมตร สบายมาก ไม่ต้องเสียค่าสายเป็นหลายหมื่น (แต่ค่าตัว M2 ก็เกือบหมื่น)
tnet is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 16-08-13, 09:27   #3
JuPiDo

รูปส่วนตัว JuPiDo

JuPiDo ปานกลาง
มาตรฐาน Re: ขอติดตั้ง อินเตอร์เน็ต ของ Cat

ใช่ครับไปขอเน็ต แล้วก็หาบ้านคนที่อยู่ไกล้ชุมสายนั่นแหละ เอาเน็ตลงจากนั้นก็ยิงเน็ตเอา m5 2ตัวไม่เกิน5พันหรอก ตอนขอเน็ตให้ขอเป็นชื่อเราแต่ใช้บ้านเลขที่เขา ขอใช้ไฟบ้านเขา อาจจะให้ใช้เน็ตฟรีแล้วให้เขาจ่ายค่าไฟให้ด้วย เราก็จ่ายแค่ค่าเน็ตอะไรประมาณนี้ (ผมทำบ่อย ทำไว้ปล่อยไวเลส อิอิ)

ส่วนแคทไฟเบอร์พี่พึ่งติดไปเสีย1หมื่นบาท แต่ขอมา2เส้น แค่นั้นเอง 50กับ30เม็ก

หรือมีอีกวิธีคือเช็คพื้นที่ให้บริการของแอร์เน็ต รัศมีรอบเสา1กิโลเมตร ถ้ามีก็จัดเลยเพราะเขาใช้เน็ตแคททำคุ้มค่ากว่าเยอะ

เช็คพื้นที่มห้บริการ
http://www.ais.co.th/airnet/th/service_area_check.html

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย JuPiDo : 16-08-13 เมื่อ 09:32 เหตุผล: เพิ่มเติม
JuPiDo is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 16-08-13, 12:19   #4
thaneeok

รูปส่วนตัว thaneeok

thaneeok ดีพอใช้

ผมว่ามันเกินไป น่ะ 35000 ถ้าสัก 3-5พัน สำหรับ สายทองแดง ค่าแรงซัพ ค่าสาย dropwire
ถ้าเป็น fiber เต็มที่ก็ไม่เกิน 20000 ค่าแรง ค่าสาย รวม สไปรท์หัว แบบนี้มันโขกกันชัด ๆ
ผมว่าไม่คุ้ม กับการลงทุนครับ ปกติ เขาติดตั้งกันฟรี เอาเงินไปทิ้งเปล่า ๆ เลย ลองดูทางเลือกอื่นครับ

FirstNet Internetcafe : โลกแห่งการเรียนรู้และประสบการณ์
thaneeok is online now   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 17-08-13, 05:20   #5
arthurrr

รูปส่วนตัว arthurrr

arthurrr ปานกลาง

คิวติดตั้งรอหลายร้อยคิว อุปกรณ์ติดตั้งหมด อยากได้ด่วนก็ต้องเซ่นค่าน้ำร้อนน้ำชา อย่างนี้ละ อินเตอร์เน็ตประเทศไทย (มุขหากินเดิมๆ isp หลายๆเจ้า)

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย arthurrr : 17-08-13 เมื่อ 05:21
arthurrr is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 17-08-13, 08:20   #6
Man_Utd007

รูปส่วนตัว Man_Utd007

Man_Utd007 ปานกลาง

ของผมก็บริษัทเอกชนมาเดินสายครับ ส่วนเจ้าหน้าที่ cat แค่เอาอุปกรณ์มาวางให้ แค่นั้นครับ ค่าติดตั้ง ฟรี หมด
จากโหนดใหญ่ 7 กิโล สายวิ่งผ่านไปเสา ทรู บลานมาร้านผม 3 กิโลได้..

Man_Utd007 is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 17-08-13, 08:25   #7
visa

visa ปานกลาง

ของผมเพิ่งขอเหมือนกัน ช่างรับเหมาของทางcat เหมือนกัน ไม่มีเรียกจ่ายอะไรนะครับ

แต่ว่ารอเดินสาย 2 เดือน เหอๆ
visa is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 17-08-13, 11:13   #8
nomnam

nomnam ปานกลาง

cat บ้านไผ่ขอไปแล้วช่างเดินสายไฟเบอร์มาเรียบร้อย รอแต่ช่างcatมาติดตั้งเดือนกว่าแล้วยังบ่อใด้มา ทำอย่างไรดี
nomnam is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 17-08-13, 11:22   #9
tonZ02

tonZ02 ปานกลาง

อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ arthurrr อ่านกระทู้
คิวติดตั้งรอหลายร้อยคิว อุปกรณ์ติดตั้งหมด อยากได้ด่วนก็ต้องเซ่นค่าน้ำร้อนน้ำชา อย่างนี้ละ อินเตอร์เน็ตประเทศไทย (มุขหากินเดิมๆ isp หลายๆเจ้า)
ถูกต้องที่สุดครับตามนั้น ของผมก็เจอกแต่ดีหน่อยของผมเขาเรียกแค่พันเดียวเลยจ่ ายๆ ไป ได้ไวดีด้วยไม่ต้องรอคิว แถมเดินเรือ่งให้เรียบร้อยไม่ต้องไปสำนักงาน cat ด้วยซ้ำ คอร์รัปชั่น นี่มันมีไปทั่วจริง ๆ ฮา ๆ สำหรับเ้จ้าของกระทู้ลองคุยกับเขาดี ๆ ครับลองต่อรองให้รับราคาได้ดู ถ้าไม่ได้จริงๆ อัดเสียงที่พูดคุยเอาไว้ครับ หลอกถามชื่อตำแหน่งอะไรให้เรียบร้อย เอาหลักฐานและหาข้อมูลทั้งหมดเดินไปสำนักงาน ขอคุยกับผู้จัดการครับ ซึ่งมันไม่ได้ผลหรอเค้ารู้เห็นกันทั้งองค์กรฮา ๆๆๆ

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย tonZ02 : 17-08-13 เมื่อ 11:23
tonZ02 is online now   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 04-09-13, 18:57   #10
sir@

รูปส่วนตัว sir@

sir@ ปานกลาง

ของผมเดินสายทิ้งไว้ 2 เดือนแล้ว เคยโทรตามบ่ายเบี่ยงบอกงานซ่อมเยอะ ก็เลยไม่ตามแล้ว ช่างแม่งมัน ชักไม่อยากได้ cat แล้วอ่านคนเคยใช้โพสด่า เดี๋ยวนี้ cat ปัญหาเยอะมาก
sir@ is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
ตอบกลับ

ขณะนี้มีคนกำลังดูหัวข้อนี้อยู่ : 1 คน ( เป็นสมาชิก 0 คน และ บุคคลทั่วไป 1 คน )

คำสั่งเพิ่มเติม
เรียบเรียงคำตอบ
แบบตามยาว แบบตามยาว