กลุ่มเครือข่ายร้านอินเทอร์เน็ตไทย หน้าแรกติดต่อเราเว็บบอร์ด

กลับไป   กลุ่มเครือข่ายร้านอินเทอร์เน็ตไทย > กลุ่มเครือข่ายร้านอินเทอร์เน็ตไทย > คลีนิคร้านอินเทอร์เน็ต

ตอบกลับ

คำสั่งเพิ่มเติม เรียบเรียงคำตอบ
เก่า 18-02-13, 22:04   #1
hellsaint
สมาชิก internetcafe.in.th

hellsaint ปานกลาง
มาตรฐาน เครื่องปริ้นยี่ห้อไหนรุ่นไหนดีสุดครับ

พอดีใช้แคนนอนละปัญหาจุกจิกมากครับ3วันดี4วันไข้
พอลองเปลี่ยนมาใช้เอพสันก็โอเคครับแต่ตอนนี้ก้เริ่มม ีปัญหาอีกแล้ว
เลยอยากถามความเหนท่านอื่นๆว่าใช้ยี่ห้อไหนรุ่นไหนอย ู่ครับ
ขอราคาไม่สูงมากนะครับ ขอบคุณครับ
hellsaint is online now   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 18-02-13, 22:38   #2
miox

รูปส่วนตัว miox

miox ปานกลาง
มาตรฐาน Re: เครื่องปริ้นยี่ห้อไหนรุ่นไหนดีสุดครับ

ที่ใช้ตอนนี้ก็มี mp 287 + แท๊งค์ , brother dcp j125 + แท๊งค์
canon ซ่อมง่าย ทน แต่จะจุกจิกเรื่องหมึกตัน สีออกไม่ครบ
brother ซ่อมยาก อะไหล่ไม่ค่อยมี แต่ทนที่สุดขอแค่หมึกในแท๊งค์ไม่แห้งใช้จนลืม
แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นอยู่ที่การใช้งานของท่านเองด้วยถ้ าสั่งพิมพ์ต่อเนื่องมากกว่า 30 แผ่นในคราวเดียวบ่อย ๆ ต่อให้ยี่ห้อเทพก็พังได้ง่าย ๆ ครับ มันเป็นข้อจำกัดของ inkjet ไม่เหมือนพวก laserjet ที่ลากยาว ๆ ได้สบาย
miox is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 18-02-13, 22:55   #3
blackhole

blackhole ปานกลาง
มาตรฐาน Re: เครื่องปริ้นยี่ห้อไหนรุ่นไหนดีสุดครับ

ตอนนี้ใช้ brother ทนมาก รอพังจะลองใช้ EPSON L355 ตระกูลนี้ดูครับ
blackhole is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 18-02-13, 23:15   #4
thaneeok

รูปส่วนตัว thaneeok

thaneeok ดีพอใช้

brother ผมว่ามันไม่ค่อยเสีย น่ะ ตัวเก่า ใช้อยู่ 7-8 ปี พอ ธุรกิจไปไม่รอด เลยทิ้งเอาไว้ ไปดูอีกทีหัวตัน สะแล้ว
สั่งหัวมาเปลี่ยน ดูเหมือนยาก แต่ จริง ๆ ไม่ยาก แต่ต้องอดทน หน่อย เพราะ รื้อทั้งเครื่องเพื่อเปลี่ยนหัวพิมพ์

ส่วนตัว ผมว่า Canon หัวมันพังบ่อยเกินไป ซื้อมาใหม่ ๆ พอหมึกหมด เติมหมึกได้ไม่กี่ที ใจเสาะพังไปสะอีก

FirstNet Internetcafe : โลกแห่งการเรียนรู้และประสบการณ์

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย thaneeok : 18-02-13 เมื่อ 23:17
thaneeok is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 18-02-13, 23:25   #5
imaim2009

imaim2009 ปานกลาง

Brother dcp-j125 ครับ เข้าปีที่ 3 แล้ว ทนดี ตอนนั้นซื้อ 3 พัน ปลายๆ นะ ถ้าจำไม่ผิด ตอนนี้ถ้าพัง ก็ ไม่เสียใจ เพราะใช้คุ้มแล้วครับ อิอิๆๆ
imaim2009 is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 19-02-13, 01:29   #6
hellsaint

hellsaint ปานกลาง

อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ imaim2009 อ่านกระทู้
brother dcp-j125 ครับ เข้าปีที่ 3 แล้ว ทนดี ตอนนั้นซื้อ 3 พัน ปลายๆ นะ ถ้าจำไม่ผิด ตอนนี้ถ้าพัง ก็ ไม่เสียใจ เพราะใช้คุ้มแล้วครับ อิอิๆๆ
บราเธอร์ได้ยินมาคับ เด๋วว่าจะลองเข็นเอปสันไปต่อซักพักก่อน
จนไม่ไหวแล้วจะลองเปลี่ยนดูครับ แต่ตอนนี้หมุึนเงินไม่ทันเลย
จะเพิ่มเครื่องรับปิดเทอม ตัวเป็นเกลียวหัวเป็นน็อตแล้วตอนนี้
hellsaint is online now   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 19-02-13, 07:05   #7
handsome2007

handsome2007 ดีพอใช้

Brother อีกเสียงครับ ผมใช้ J-125 หมดกระดาษจะ 100 ริมและ ยังเนี้ยบอยู่
handsome2007 is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 19-02-13, 09:32   #8
SUPERMANV

รูปส่วนตัว SUPERMANV

SUPERMANV ปานกลาง

brother อีกเสียงคับ ไม่มีปัญหากวนใจเลย
SUPERMANV is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 19-02-13, 09:33   #9
tawa

tawa ปานกลาง

Brother ครับ
tawa is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 19-02-13, 10:03   #10
isra

isra ปานกลาง

- canon ครับ อยู่ที่ความชำนาญของช่างที่ติดแท้งค์ คนใช้อย่างถูกวิธี ใช้หมึกเกรดคุณภาพดีดี หมึกนี่สำคัญมาก ๆ ครับ เวลาจะเคลื่อนย้ายไปไหนต้องล็อกสายทุกครั้ง ร้านผมใช้ MP287 ปริ้นกระดาษหมดไป 30 รีมได้แล้วมั่งครับ ซับหมึกเต็มไปรอบนึงแล้วหาโปรแกรมมาเคลียก็ใช้ไ ด้ต่อ เปลี่ยนหัวพิมพ์สีดำไป 1 ครั้ง โดยส่วนตัวผมว่าคุ้มสุด ๆ ครับ
- เอฟสันก็เคยใช้ครับ ปริ้นช้าไม่ทันใจลูกค้าและเจ้าของร้าน พวกรุ่นใหม่ ๆ ที่แท้งค์ติดมาจากโรงงานผมลองสั่งให้ลูกค้าใช้ 3 - 4 เดือนแล้วครับยังไม่มีปัญหา แต่ปริ้นช้าไม่ทันใจ สั่งปริ้นทีละ 5 - 10 แผ่นไม่เป็นไร ถ้าสั่งเป็นร้อยนั่งรอกันเพลินเลยครับ
- บราเทอร์ ส่วนตัวยังไม่เคยใช้ ถ้าหัวตันไม่รู้จะทำยังไง
isra is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
ตอบกลับ

ขณะนี้มีคนกำลังดูหัวข้อนี้อยู่ : 3 คน ( เป็นสมาชิก 0 คน และ บุคคลทั่วไป 3 คน )

คำสั่งเพิ่มเติม
เรียบเรียงคำตอบ
แบบตามยาว แบบตามยาว