กลุ่มเครือข่ายร้านอินเทอร์เน็ตไทย หน้าแรกติดต่อเราเว็บบอร์ด

กลับไป   กลุ่มเครือข่ายร้านอินเทอร์เน็ตไทย > กลุ่มเครือข่ายร้านอินเทอร์เน็ตไทย > คลีนิคร้านอินเทอร์เน็ต

ตอบกลับ

คำสั่งเพิ่มเติม เรียบเรียงคำตอบ
เก่า 13-09-12, 15:25   #1
imean_nox
สมาชิก internetcafe.in.th

รูปส่วนตัว imean_nox

imean_nox ดีพอใช้
มาตรฐาน ลงwindowจากแฟลชไดรว์...

ผมลงวินโดว์ผ่านแฟลชไดรว์ ด้วยโปรแกรม HPUSBFW (disk to disk)จนถึงขั้นตอนสุดท้ายเรียบร้อยแล้ว
แต่ตอนเริ่มบูตใหม่(สั่งให้บูตจากฮาร์ดดิสแล้ว+เอาfl ashdriveออกแล้ว)ไม่สามารถบูตได้ครับ
มันจะกลับเข้าไปที่หน้าดอสตลอด(ตรงที่ให้พิมพ์ ghost)ครับ ทั้งๆที่ก่อนหน้านี้ก็ลงได้ปกติไม่มีปัญหา

ส่วนวิธีการติดตั้งวินโดว์ลงแฟลชไดรว์ผมก็ทำตามขั้นต อนนี้ครับ

1. เข้าไปที่ HPUSBFW เลือก usb -> เลือก Fat32 -> ตั้งชื่อ usb ->เลือก Create a Dos ->
เลือก USB Ghost 11.5 Boot\DOS -start-
2. วางไฟล์ ghost.exe ใน usb
3. เอาไฟล์ xxx.ghost (ตัววินโดว์) มาวางใน usb

รบกวนช่วยแนะนำผมด้วยครับว่าผิดพลาดหรือขาดขั้นตอนไห นไปบ้าง
imean_nox is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 13-09-12, 16:48   #2
ibornzaa

ibornzaa ปานกลาง
มาตรฐาน Re: ลงwindowจากแฟลชไดรว์...

ลองดูตามนี้ครับ http://www.hs3uka.com/computer/winxp-setup-usb/
ibornzaa is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 13-09-12, 16:57   #3
imean_nox

มาตรฐาน Re: ลงwindowจากแฟลชไดรว์...

อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ ibornzaa อ่านกระทู้
ลองดูตามนี้ครับ http://www.hs3uka.com/computer/winxp-setup-usb/
ขอบคุณมากครับ...
วิธีตามลิ้งค์ที่ท่านให้ไว้นั่นคือเราต้องมีแผ่นวินโ ดว์เพื่อจะเอามาทำลง แฟลชไดรว์
แต่ตัวที่ผมทำอยู่ คือมีวินโดว์อยู่แล้วในรูปแบบไฟล์ .gho (อยากใช้วินโดว์ตัวนี้ครับ)
แต่ติดปัญหา(ไหนไม่รู้)นิดหนึ่ง
ท่านไหนมีวิธีใกล้เคียงหรือให้คำแนะนำเพิ่มเติมได้บ้ างครับ
imean_nox is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 13-09-12, 17:55   #4
aea8rew
สมาชิกที่ยังไม่ได้ยืนยันอีเมล

aea8rew ปานกลาง

http://www.gggcomputer.com/index.php?topic=5450.0
Hiren's ลง FlashDrive
aea8rew is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 13-09-12, 20:40   #5
zerlkung

รูปส่วนตัว zerlkung

zerlkung ปานกลาง

อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ imean_nox อ่านกระทู้
ขอบคุณมากครับ...
วิธีตามลิ้งค์ที่ท่านให้ไว้นั่นคือเราต้องมีแผ่นวินโ ดว์เพื่อจะเอามาทำลง แฟลชไดรว์
แต่ตัวที่ผมทำอยู่ คือมีวินโดว์อยู่แล้วในรูปแบบไฟล์ .gho (อยากใช้วินโดว์ตัวนี้ครับ)
แต่ติดปัญหา(ไหนไม่รู้)นิดหนึ่ง
ท่านไหนมีวิธีใกล้เคียงหรือให้คำแนะนำเพิ่มเติมได้บ้ างครับ

ผมใช้ Partition Wizard ใน Mini XP หรือ 7PE เอาครับในการฟอร์แมตฮาร์ดดิส แล้วก็อย่าลืมตั้งไดร์ C ให้ active ด้วยผมพลาดมาแล้วครั้งนึง ไม่งั้นมันจะไม่บูตจากไดร์ C แล้วก็ถ้าหากฮาร์ดดิสนั้นได้ลง linux มาก่อนอย่าลืม rebuid MBR ก่อนด้วยน่ะครับ จากนั้นก็โกสตามปกติ ของผมใช้ตัวนี้อยู่ครับ KKD Multitool มีครบทุกโปรแกรมที่ผมต้องการเลย ใส่ไว้ใน usb 16GB แล้วสามารถนำไฟล์โกสของเราไปใส่ได้ด้วย สบายไปอีกแบบ
zerlkung is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 13-09-12, 20:53   #6
imean_nox

อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ aea8rew อ่านกระทู้
ขอบคุณครับ รู้สึกลิ้งค์จะหมดอายุแล้ว
Hiren's boot ผมลองหาในอากู๋แล้วแต่ยังไม่เข้าใจว่า
วินโดว์ตัวที่เราต้องการมันจะมาจากไหนจะต้องใส่ไปไหม เพราะเหมือนแค่ทำให้มันบูตได้
เหมือนการใช้ HPUSBFW ทำวินโว์บางเว็บยังไม่บอกเลยว่าต้องก็อบตัว ghost.exe กะ.gho ใส่ไปด้วย

อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ zerlkung อ่านกระทู้
ผมใช้ Partition Wizard ใน Mini XP หรือ 7PE เอาครับในการฟอร์แมตฮาร์ดดิส แล้วก็อย่าลืมตั้งไดร์ C ให้ active ด้วยผมพลาดมาแล้วครั้งนึง ไม่งั้นมันจะไม่บูตจากไดร์ C แล้วก็ถ้าหากฮาร์ดดิสนั้นได้ลง linux มาก่อนอย่าลืม rebuid MBR ก่อนด้วยน่ะครับ จากนั้นก็โกสตามปกติ ของผมใช้ตัวนี้อยู่ครับ KKD Multitool มีครบทุกโปรแกรมที่ผมต้องการเลย ใส่ไว้ใน usb 16GB แล้วสามารถนำไฟล์โกสของเราไปใส่ได้ด้วย สบายไปอีกแบบ
ขอบคุณครับ
เด๋วต้องเอาไปลองหน่อยครับ การตั้งไดร์ C ให้ active ทำยังไงครับ
เพราะลักษณะของผมเหมือนมันไม่บูตจากฮาร์ดดิส
เก่า 13-09-12, 21:01   #7
SticKeR

รูปส่วนตัว SticKeR

SticKeR ดีพอใช้

ถ้าไม่ถนัด hiren ใช้ตัวนี้ครับ สร้างแก้ไข เซทแอคทีฟ ทำในวินโดวน์ได้หมด Easeus

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย SticKeR : 13-09-12 เมื่อ 21:08
SticKeR is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
ตอบกลับ

ขณะนี้มีคนกำลังดูหัวข้อนี้อยู่ : 1 คน ( เป็นสมาชิก 0 คน และ บุคคลทั่วไป 1 คน )

คำสั่งเพิ่มเติม
เรียบเรียงคำตอบ
แบบตามยาว แบบตามยาว