กลุ่มเครือข่ายร้านอินเทอร์เน็ตไทย หน้าแรกติดต่อเราเว็บบอร์ด

กลับไป   กลุ่มเครือข่ายร้านอินเทอร์เน็ตไทย > กลุ่มเครือข่ายร้านอินเทอร์เน็ตไทย > โปรแกรมร้านเน็ต

ตอบกลับ

คำสั่งเพิ่มเติม เรียบเรียงคำตอบ
เก่า 28-07-12, 11:07   #1
fozzilkung
สมาชิก internetcafe.in.th

fozzilkung ปานกลาง
มาตรฐาน โปรแกรม Shadow Defender ป้องกันไวรัสไ่ม่ได้หรอครับ

ผมใช้ Shadow Defender แช่แข็งไดรฟ์ C แต่ทำไมเวลาเด็กเอา Flash drive เสียบ หรือโหลดอะไรก็แล้วแต่
ถึงติดไวรัสได้อ่ะครับ ทั้งๆ ที่รีสตาร์ทแล้วก็เหมือนเดิม คือติดไวรัส สรุปว่ามันแช่แข็งไม่ได้ใช่มั้ยครับ
โปรแกรมนี้ไม่ดีรึป่าวครับ

เพื่อนๆ พี่ๆ ช่วยแนะนำโปรแกรมที่แช่แข็งแล้วป้องกันไวรัสได้ด้วยค รับ
บางทีติดร้ายแรง ผมตอ้งลงวินโดว์ใหม่ทุกทีเลย เหนื่อยมากครับ

ขอบคุณครับ
fozzilkung is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 28-07-12, 11:29   #2
pratya

รูปส่วนตัว pratya

pratya ปานกลาง
มาตรฐาน Re: โปรแกรม Shadow Defender ป้องกันไวรัสไ่ม่ได้หรอครับ

1. เครื่องคุณมีกี่ drive ครับ
2. ใช้โปรแกรมอะไรตรวจสอบไวรัสครับ
3. ได้แน่ใจว่าการแช่แข็งทำถูกต้อง
pratya is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 28-07-12, 11:36   #3
o++o

o++o ปานกลาง
มาตรฐาน Re: โปรแกรม Shadow Defender ป้องกันไวรัสไ่ม่ได้หรอครับ

โปรแกรมนี้ใช้ง่ายดี แล้วคุณทำshadowทุกไดร์ฟมั้ย มันอาจจะไปติดไฟล์ในไดร์ฟอื่น
o++o is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 28-07-12, 11:50   #4
fozzilkung

fozzilkung ปานกลาง

ผมทำตามวิธีในเว็บอ่ะครับ

ที่เครื่องมี 2 ไดร์ฟ คือ C กับ D
แช่แค่ไดรฟ์ C ไดรฟ์เดียวครับ
ไดรฟ์ D ผมลงเกมไว้ ไม่ได้แช่ครับ

เป็นไปได้ไหมว่าไวรัสติดอยู่ไดร์ฟ D พอผมปลดล็อคแล้ว ไดร์ฟ C เลยติดไปด้วย
จริงๆ อาการเครื่องค้างๆ เหมือนติดไวรัส จะเป็นก่อนที่ผมปลดล็อคนะครับ พอปล็ดปุ๊บ ติดไวรัสเลย
ผมแค่สงสัยว่า ทำไมตอนที่ล็อคอยู่ ถึงติดไวรัสได้ ทั้งๆที่รีสตาร์ทแล้ว น่าจะหาย กลับยังเป็นอยู่อ่ะครับ
และที่เครื่องไม่ได้ลง antivirus ไว้ด้วยครับ
fozzilkung is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 28-07-12, 12:14   #5
Petra

รูปส่วนตัว Petra

Petra ปานกลาง

ต้องแช่ทุกไดรฟ์จ้า ปลอดภัยสุด ไวรัสบางตัวมันวิ่งไปซ่อนที่ไดรฟ์อื่นๆ ในเครื่อง
Petra is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 28-07-12, 12:15   #6
เอกพจน์

รูปส่วนตัว เอกพจน์

เอกพจน์ ดีพอใช้
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง เอกพจน์ Send a message via Skype™ to เอกพจน์

diskless ไปเลย
เก่า 28-07-12, 15:15   #7
CyberSpace

รูปส่วนตัว CyberSpace

CyberSpace ปานกลาง

อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ fozzilkung อ่านกระทู้
ผมทำตามวิธีในเว็บอ่ะครับ

ที่เครื่องมี 2 ไดร์ฟ คือ C กับ D
แช่แค่ไดรฟ์ C ไดรฟ์เดียวครับ
ไดรฟ์ D ผมลงเกมไว้ ไม่ได้แช่ครับ

เป็นไปได้ไหมว่าไวรัสติดอยู่ไดร์ฟ D พอผมปลดล็อคแล้ว ไดร์ฟ C เลยติดไปด้วย
จริงๆ อาการเครื่องค้างๆ เหมือนติดไวรัส จะเป็นก่อนที่ผมปลดล็อคนะครับ พอปล็ดปุ๊บ ติดไวรัสเลย
ผมแค่สงสัยว่า ทำไมตอนที่ล็อคอยู่ ถึงติดไวรัสได้ ทั้งๆที่รีสตาร์ทแล้ว น่าจะหาย กลับยังเป็นอยู่อ่ะครับ
และที่เครื่องไม่ได้ลง antivirus ไว้ด้วยครับ
ไวรัส อยู่ใน D: นั่นแหละ

C: มันไม่ติดก็จริง เพราะ undo ไว้ รีเครื่องก็หาย
แต่ไวรัสจาก D: มันวิ่งมาติดตอนเปิดเครื่องได้

Format D: ทิ้งไป Copy ลงเกมส์ใหม่ จบ
ไม่ก็เปิด Scan ผ่าน LAN เอา
เก่า 15-09-12, 18:44   #8
tassana

tassana ปานกลาง

ผม ก็ใช้นะครับ shadow defender อ่าครับ
ปัจจุบันก็ใช้อยู่ครับ
ผม แช่ ทั้ง ไดร์ D และั C เลยครับ
ไม่มีปัญหาอะไรมากครับ
tassana is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 15-09-12, 22:52   #9
decodes

รูปส่วนตัว decodes

decodes ปานกลาง

ไวรัสทะลุโปรแกรมundoมันน่าจะมีจริงๆนะ มันเข้าไปฝัังตัวไว้เบาๆแต่ยังไม่ทำงาน แต่มันจะโหลดกองทัพลงมาทุกครั้ง วันใหนปลดล๊อคมันก้ลงตูมได้บันทึกเข้าเครื่องเลยทีนี ้
เพราะที่ร้านเคยเจอ ตอนนั้นที่ร้านยังใช้hdguardอยู่ แล้วเครื่องชั้น2มีหลายเครื่องไม่ได้ปลดล๊อคนานเป็นเ ดือนละ
วันนึงมันมึนๆ เนตหลุดทั้งร้าน ตรวจไปตรวจมามันหาgatewayไม่เจอ ที่จริงแล้วโดนไวรัสป่วน
เลยไล่ปิดทีละเครื่อ งทีละเครื่อง ไล่ดูlog squidจนมาเจอว่าเครื่องใหนเป็นบ้าง เพราะเครื่องนั้นเปิดมาเฉยๆ กดเปิดinternetexplorerปุ๊บ
ยังไม่ได้พิมพ์เวบเลย แต่มีlogเรียกไฟล์ขึ้นมา ไล่ไปไล่มาไปเจอเครื่องที่ไม่ได้ปลดล๊อคมาเป็นเดือนแ ล้วเรียกหาurlเวบจีนนั่นด้วย ก็เลยเป็นที่สงสัย
ที่ร้านโดนช่วงกลางปี2009

อันนี้ก็ข่าวปี2009เหมือนกัน
http://news.softpedia.com/news/New-C...e-113677.shtml

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย decodes : 15-09-12 เมื่อ 22:53
decodes is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 15-09-12, 23:38   #10
eric

รูปส่วนตัว eric

eric ปานกลาง

อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ decodes อ่านกระทู้
ไวรัสทะลุโปรแกรมundoมันน่าจะมีจริงๆนะ มันเข้าไปฝัังตัวไว้เบาๆแต่ยังไม่ทำงาน แต่มันจะโหลดกองทัพลงมาทุกครั้ง วันใหนปลดล๊อคมันก้ลงตูมได้บันทึกเข้าเครื่องเลยทีนี ้
เพราะที่ร้านเคยเจอ ตอนนั้นที่ร้านยังใช้hdguardอยู่ แล้วเครื่องชั้น2มีหลายเครื่องไม่ได้ปลดล๊อคนานเป็นเ ดือนละ
วันนึงมันมึนๆ เนตหลุดทั้งร้าน ตรวจไปตรวจมามันหาgatewayไม่เจอ ที่จริงแล้วโดนไวรัสป่วน
เลยไล่ปิดทีละเครื่อ งทีละเครื่อง ไล่ดูlog squidจนมาเจอว่าเครื่องใหนเป็นบ้าง เพราะเครื่องนั้นเปิดมาเฉยๆ กดเปิดinternetexplorerปุ๊บ
ยังไม่ได้พิมพ์เวบเลย แต่มีlogเรียกไฟล์ขึ้นมา ไล่ไปไล่มาไปเจอเครื่องที่ไม่ได้ปลดล๊อคมาเป็นเดือนแ ล้วเรียกหาurlเวบจีนนั่นด้วย ก็เลยเป็นที่สงสัย
ที่ร้านโดนช่วงกลางปี2009

อันนี้ก็ข่าวปี2009เหมือนกัน
http://news.softpedia.com/news/New-C...e-113677.shtml

โดนเหมือนกันครับ Hd guard เหมือนกัน ผมปิดร้านสามวันเลยนะ 555+ เริ่ม
วันแรกไล่ฟอแมต ไปได้ประมาณ สิบเครื่อง ที่เครื่องน่าจะเป็น เปิด เครื่องที่เหลือ ติดไวรัสแแล้ว 55+
วันที่สอง ฟอแมต Clarkconnect ลงใหม่ ฟอแมตเครื่องใหม่ ก็ยังเป็น
วันที่สาม ปลดล้อกมันทุกเครื่องเลย แต่ไม่ต่อเน็ต ปิดโมเด็ม ลง Kaspersky เวอชั่น 30 วัน ลงมันทุกเครื่องเลยครับ
สุดท้ายก็เจอจนได้ เครื่องที่ติด มีแค่เครื่องเดียว ลบพาทิชั่น ตัวที่ติด ทิ้งหมด จาก นั้้นโกส ผ่านครับ

shadow defen มี จุดบกพร่อง เรื่องปุ่มเสียวครับ hack ง่ายมากไม่บอก และไม่ต้องถามครับ เดี้ยวหมา รู้ ซวยเอา

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย eric : 16-09-12 เมื่อ 00:25
eric is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
ตอบกลับ

ขณะนี้มีคนกำลังดูหัวข้อนี้อยู่ : 1 คน ( เป็นสมาชิก 0 คน และ บุคคลทั่วไป 1 คน )

คำสั่งเพิ่มเติม
เรียบเรียงคำตอบ
แบบตามยาว แบบตามยาว