กลุ่มเครือข่ายร้านอินเทอร์เน็ตไทย หน้าแรกติดต่อเราเว็บบอร์ด

กลับไป   กลุ่มเครือข่ายร้านอินเทอร์เน็ตไทย > กลุ่มเครือข่ายร้านอินเทอร์เน็ตไทย > โต๊ะกลมร้านอินเทอร์เน็ต

ตอบกลับ

คำสั่งเพิ่มเติม เรียบเรียงคำตอบ
เก่า 22-04-12, 14:15   #51
anything
สมาชิก internetcafe.in.th

anything ปานกลาง
Cool Re: ชี้แจงเรื่องลิขสิทธิ์การติดตั้งเกม DOTA2 ในร้าน Internet

อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ anything อ่านกระทู้
ฟรีผมยังไม่คิดลงเลย ถามคนเล่น100คำตอบ0 คุณคิดว่าจะลงให้หนักเครื่องไหมครับ
สำหรับคนที่อ่านกรุณาอ่านตั้งแต่1-5นะครับแล้วค่อยว่าผม อ่อ ขอบคุณนะครับที่กดLikeให้ผม
anything is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 22-04-12, 14:15   #52
seen1083

seen1083 ปานกลาง
Angry Re: ชี้แจงเรื่องลิขสิทธิ์การติดตั้งเกม DOTA2 ในร้าน Internet

อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ masaian1 อ่านกระทู้
เท่าที่อ่าน ผมว่าAnything เขาพูดถูกนะครับ ถ้ามีสมาคมแล้วเอาเปรียบลูกค้าแบบ......ๆ ผมอีกคนขอไม่มีสมาคมดีกว่า สมาคมไม่ได้มีไว้สำหรับคุณคนเดียว อีกอย่างผมก็ไม่เห็นว่าบริษัทเกมHonมันเอาเปรียบต้อง ไหน หรือคุณเป็นสาวกDoTaเลยเดือดร้อนหรือ(เป็นพวกเสื้อแดงทำ.....ไรก็ได้ขอให้ได้500ประเทศจะเ ป็นไงก็ช่าง)คำว่าโบราณไม่ใช้ไม่ดีไปทุกเรื่องแต่ต้อ งให้ถูกต้องแระมีศิลธรรมนะครับ
คับ ผมก็ไม่ได้ที่ต้องมาเอาเปรียบลูกค้าคับ แต่ผู้ที่เป็นผู้ถือลิขสิทธิ์ ก็ไม่ควรเอาเปรียบเราคับ กรุณาตีความให้แตกคับ เรามีสมาคมเพื่อเรียกร้องเพื่อให้การที่ตั้งราคามหาโ หดเพื่อให้ลดลงมาอีก เป็นการต่อลองกัน ว่า คุณต้องการให้เกิด พวกผมทำได้ พวกผมเชียร์ได้ แต่ว่า คุณต้องกำหนดราคาให้มันเหมาะสมกว่านี้

และผมก็งง นะคับ ว่า คุณอ่านกระจ่างไหม

ผมยังไม่ได้บอกสักคำว่า HON มันเอาเปรียบ คุณมั่วมาจากไหนมิทราบ ( โทษนะคับ ผมเชียร์ HON เพราะมันฟรี )

แล้วผมก็ยังไม่ได้เป็นสาวก Dota เลยคับ คุณมั่วมาจากไหนมิทราบ ( โทษนะคับ ผมกำลัง เรียกร้องให้ Dota2 ลดราคา เพราะมันแพงเกินควร )

แย้งผิดเรื่อง ตกม้าตายแต่แรกแล้วคับท่าน ...........

ผมกำลังเรียกร้องเพื่อให้ Dota2 ราคา สมควรลดลงมาอีกเนื่อจากเป็นการเก็บรายปีที่มหาโหด เพราะมันไม่ใช่ซื้อขาด ถ้าซื้อขาด รับได้คับ แต่ถ้ารายปี ก็ต้องมาต่อรองกัน ถ้าไม่ได้ ก็ไม่ลงคับ

ส่วนท่านอยากลง Dota2 ด้วยราคา 2600+/เครื่อง/ปี ก็เรื่องของท่านนะคับ ตามสบายคับ

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย seen1083 : 22-04-12 เมื่อ 14:17
seen1083 is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 22-04-12, 14:30   #53
golem01th

golem01th ดีพอใช้
มาตรฐาน Re: ชี้แจงเรื่องลิขสิทธิ์การติดตั้งเกม DOTA2 ในร้าน Internet

อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ masaian1 อ่านกระทู้
เท่าที่อ่าน ผมว่าAnything เขาพูดถูกนะครับ ถ้ามีสมาคมแล้วเอาเปรียบลูกค้าแบบ......ๆ ผมอีกคนขอไม่มีสมาคมดีกว่า สมาคมไม่ได้มีไว้สำหรับคุณคนเดียว อีกอย่างผมก็ไม่เห็นว่าบริษัทเกมHonมันเอาเปรียบต้อง ไหน หรือคุณเป็นสาวกDoTaเลยเดือดร้อนหรือ(เป็นพวกเสื้อแด งทำ.....ไรก็ได้ขอให้ได้500ประเทศจะเป็นไงก็ช่าง)คำว ่าโบราณไม่ใช้ไม่ดีไปทุกเรื่องแต่ต้องให้ถูกต้องแระม ีศิลธรรมนะครับ
อ่านแล้ว งง เป็นที่สุด คุณอ่านจับใจความได้ว่าอะไรครับ เหมือนฟังไม่ได้ศัพท์ หลงประเด็นไปไกล
ผมก็ไม่เห็นว่าคุณ seen1083 เค้าไม่ได้ว่าอะไร HON นะ
และถ้าอ่านมาแต่ต้น ก็ไม่มีใครเค้าไปเอาเปรียบอะไรลูกค้าหรือว่าตัวเกมใด ๆ มีแต่ว่าบริษัทที่กำลังเอาเปรียบร้านเกมส์
ทั้งๆที่ตัวร้านเกมส์มีอำนาจต่อรองอยู่ในมือแต่ไม่เค ยใช้ต่างหาก

ร้านเกมส์ เอาแค่ 5,000 ร้านทั่วประเทศ ต้องการต่อรองกับค่าลิขสิทธิ์ สามารถทำได้นะครับ

อย่าง DoTa2 เค้าบอกว่า ผมต้องการ2600 ต่อเครื่องต่อปี (5000 ร้าน ตีซะร้านละ 20 เครื่อง=100,000 ไลเซ่น = 260,000,000 บาท )

ร้านเกมส์รวมตัวบอก จะเอา500/เครื่องต่อปี จะเอาไหมได้ก็ลงไม่ได้ก็ไม่ลง(5000 ร้าน ตีซะร้านละ 20 เครื่อง=100,000 ไลเซ่น = 50,000,000 บาท )

พี่ไม่ให้ผมก็ไม่ได้ว่าอะไร พี่ก็ไปเคาะประตูบ้านขายทีละไลเซ่นเอาแล้วกัน

เหมือนกันในกรณีเดียวกัน ถ้ามีสมาคม ยอดสั่งเดือนนี้จากร้านเกมส์ทั่วประเทศ การ์ดจอ ราคาขายปลีก 2,000 บาท ต้องการซื้อ50,000 ตัว คิดว่าจะได้ราคาเท่าไหร่ครับ

จุดประสงค์ของผมไม่ได้จะว่าใคร หรือ ว่าตัวเกม แต่จะบอกว่าอำนาจอยู่ในมือเราแต่เราไม่เคยคิดจะเอามา ร่วมมือกันใช้ต่างหาก
มีอำนาจการต่อรองแท้ๆแต่ไม่เคยจะใช้ ปล่อยให้เค้าเอาเปรียบเราอยู่ได้

ถามจริงๆว่ามีเกมส์ลิขสิทธิ์ตัวไหนที่มันกล้าทำตลาดเ กมส์เองบ้าง มันก็มานั่งดูร้านเกมส์ ดูความนิยมก่อนแล้วก็ไปซื้อลิขสิทธิ์มาทั้งนั้นแหล่ะ
ถ้ายังคิดจะเป็นเครื่องมือทำงานเก็บเงินสิบ เอาไปจ่ายเงินหมื่นให้เค้ารวย ก็แล้วแต่ ปล่อยให้ค่ายเกมส์มันตีหัวต่อไป

แล้วไหนจะพวกไอพีโบนัสอีก สมมุตินะ ผมต้องการให้ ไอพีโบนัสในร้านเกมส์เป็น20-30% ทุกเกมส์ของค่ายคุณได้ไหม ไม่ได้เครือขายของผม 5000 ร้านทั่ว ประเทศ
จะไม่ลงเกมส์ค่ายคุณทุกเกมส์ (คิดเล่นๆ แค่ยกตัวอย่าง)

เอาเปรียบลูกค้า ???
เอาเปรียบตรงไหน DoTa2 DoTa HoN LoL เกมประเภทเดียวกัน เล่นคล้ายกัน พอไปเชียร์เกมไม่มีค่าลิขสิทธิ์ นี่กุเอาเปรียบลูกค้าหรือนี่ เยรดดดดด

ปัญหาของร้านเน็ตไม่มีสมาคม ถ้ามีจริงมันต้องมีอำนาจต่อรองกะเค้าได้บ้าง ทังเรื่องค่ายเกมส์ และการซื้ออุปกรณ์ (ตอนนี้มีมั๊ย)

ปัจจุบันลื้อลงเกมส์อั๊วลื้อจ่ายอั๊วมา
ไม่อยากให้เป็นแบบ
พี่ครับพี่ช่วยลงเกมของผมที พี่จะได้สิทธิ์โน่นนี่นั่น
กันเหรอครับ

ในกรณีของ DotA2 ก็เช่นกัน ฝันหวานไปก่อนเลยว่ากุได้แน่หลายร้อยล้าน กะมาตีหัวแตกแน่ๆ
เจอการตลาดของ HoN เข้าไป นี่ถึงกับกระอัก แล้วดู กิจกรรมของ HoN เค้าจัดแข่งชิงเงินกันทุกเดือน
ร้านของพวกท่านลง DotA มากี่ปีแล้ว มีแข่งกันกี่ครั้งเอ่ย นี่ยังไม่พูดถึง คลิป ตีหมา ในตำนานนะ

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย golem01th : 22-04-12 เมื่อ 14:35
golem01th is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 22-04-12, 14:54   #54
seen1083

seen1083 ปานกลาง
Thumbs down Re: ชี้แจงเรื่องลิขสิทธิ์การติดตั้งเกม DOTA2 ในร้าน Internet

อ้างถึง:
ร้านของพวกท่านลง dota มากี่ปีแล้ว มีแข่งกันกี่ครั้งเอ่ย นี่ยังไม่พูดถึง คลิป ตีหมา ในตำนานนะ
^
^
ไม่รู้ว่า ทั้ง 2 ท่านนั้น รู้เรื่องบริษัทนี้หรือเปล่า

เฮ้อ เสียดายเกมส์ดีๆ ที่ต้องมาอยู่ในมือบริษัท หมานำจับ

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย seen1083 : 22-04-12 เมื่อ 15:05
seen1083 is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 10-05-13, 02:25   #55
sgnsys3

sgnsys3 ปานกลาง
มาตรฐาน Re: ชี้แจงเรื่องลิขสิทธิ์การติดตั้งเกม DOTA2 ในร้าน Internet

VPC มันสำหรับ เกมพวก L4D ไรพวกนี้ไม่ใช่หรอ -*- ส่วน dota2 นั้นแล้ว แต่ user ว่ามี คีย์หรือไม่ หากไม่มีคีย์ก็เล่นไม่ได้ ส่วนคีย์ก็หาฟรี ผมว่ามันก็ดีนะ มันกันเกรียนได้ใน ระดับหนึ่ง id ไม่ได้สมัครมาง่าย ๆ 5555
sgnsys3 is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 10-05-13, 03:01   #56
adame1175

รูปส่วนตัว adame1175

adame1175 ดีพอใช้
Send a message via Skype™ to adame1175

ขุดมาฮาซะงั้น นอนดีกว่าเรา ตี 3 แล้ว
adame1175 is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 11-05-13, 03:33   #57
FreedomDotNet

FreedomDotNet ปานกลาง

เพื่อ -*- อย่าทำแบบนี้อีกนะหัวใจวายนึกว่าค่ายนี้จะมาตื้อเจ้า ของร้านเน็ตซ่ะอีกที่แท้ก็ของเก่า
FreedomDotNet is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 11-05-13, 08:29   #58
o++o

o++o ปานกลาง

เอาดอทเอสองมาทำระบบแบบที่ garenaทำกับเกมฮอนสมัครสมาชิิกเล่นเกมง่ายๆแบบเกมออน ไลน์อื่นทั่วไป แบบนี้อาจเกิด แต่ถ้าทำแบบนี้ ไม่มีใครเค้าอยากลงให้หรอก
o++o is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 11-05-13, 10:21   #59
spermxor

spermxor ปานกลาง

ไม่มีเด็กคนไหนถามถึงเลยแฮะร้านเราไอ้พวกเล่น dota ก็เล่นอันเก่าอยู่ เล่น hon ก็เยอะ ไม่ยักกะมีใครถามหา dota2 เลยแปลกดี
spermxor is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 11-05-13, 10:46   #60
Big_JoE

รูปส่วนตัว Big_JoE

Big_JoE ดีพอใช้
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง Big_JoE

ที่ร้านไม่มีคนถามหามานานแล้ว ทั้ง 1 - 2
Big_JoE is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
ตอบกลับ

ขณะนี้มีคนกำลังดูหัวข้อนี้อยู่ : 1 คน ( เป็นสมาชิก 0 คน และ บุคคลทั่วไป 1 คน )

คำสั่งเพิ่มเติม
เรียบเรียงคำตอบ
แบบตามยาว แบบตามยาว