กลุ่มเครือข่ายร้านอินเทอร์เน็ตไทย

กลับไป   กลุ่มเครือข่ายร้านอินเทอร์เน็ตไทย > กลุ่มเครือข่ายร้านอินเทอร์เน็ตไทย > คลีนิคร้านอินเทอร์เน็ต

ตอบกลับ

คำสั่งเพิ่มเติม เรียบเรียงคำตอบ
เก่า 26-03-12, 21:15   #1
netbuatong
สมาชิกทั่วไป

netbuatong ปานกลาง
มาตรฐาน AMDเปิดเครื่องใหม่เข้าbios เช็คอุณภูมิได้ 47 - 50 ครับ

AMDเปิดเครื่องใหม่เข้าbios เช็คอุณภูมิได้ 47 - 50 ครับ
อุณภูมิมันสูงกว่าปกติมากเปลี่ยนซิงค์ทาโคลนใหม่ก็ไม ่หาย
เล่นๆไปแล้วเครื่องดับเอง
เลยอยากทราบว่าตัวเซ็นเซอร์ที่เช็คอุณภูมิของcpu มันอยู่ที่ตัว
cpuเอง หรืออยู่ที่ เมนบอร์ดครับ เพราะผมจับดูทีี่ตัว cpu มันก็
ไม่ร้อนมือยังจับได้ ผมเลยคิดว่า เซ็นเซอร์ที่เช็คอุณภมิคงรวน
อาการแบบนี้ เปลี่ยนที่mainboard หรือ cpu ครับ
อ้อ power ก็ลองเปลี่ยน ตัวใหม่ มา 2 ตัวแล้วก็เป็นครับ

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย netbuatong : 27-03-12 เมื่อ 09:36
netbuatong is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 26-03-12, 22:48   #2
Makotokung

รูปส่วนตัว Makotokung

Makotokung ปานกลาง
มาตรฐาน Re: AMDเปิดเครื่องใหม่เข้าbios เช็คอุณภูมิได้ 47 - 50 ครับ

ลองโหลด HW monitor เช็คดูก่อนครับว่าอะไรร้อนเท่าไหร่ แล้วลองสลับเมนบอร์ดกะซีพียูในรุ่นเดียวกันมาเทียบคร ับ

วิธีนี้เปนการแก้ไขเบื้องต้นนะครับ ต้องรอคนอื่นมาตอบอีกที ^^
Makotokung is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 27-03-12, 00:21   #3
CyberSpace

รูปส่วนตัว CyberSpace

CyberSpace ปานกลาง
มาตรฐาน Re: AMDเปิดเครื่องใหม่เข้าbios เช็คอุณภูมิได้ 47 - 50 ครับ

อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ netbuatong อ่านกระทู้
amdเปิดเครื่องใหม่เข้าbios เช็คอุณภูมิได้ 47 - 50 ครับ
อุณภูมิมันสูงกว่าปกติมากเปลี่ยนซิงค์ทาโคลนใหม่ก็ไม ่หาย
เล่นๆไปแล้วเครื่องดับเอง
เลยอยากทราบว่าตัวเซ็นเซอร์ที่เช็คอุณภูมิของcpu มันอยู่ที่ตัว
cpuเอง หรืออยู่ที่ เมนบอร์ดครับ เพราะผมจับดูทีี่ตัว cpu มันก็
ไม่ร้อนมือยังจับได้ ผมเลยคิดว่า เซ็นเซอร์ที่เช็คอุณภมิคงรวน
อาการแบบนี้ เปลี่ยนที่mainboard หรือ cpu ครับ
เล่นแล้วดับ ลองเช็คไฟ, psu ด้วย

หรือความร้อนcpu ก็มีผล ดับได้เช่นกัน
ที่ว่าเอามือแตะซิ้งค์แล้วไม่ร้อน อาจจะเป็นสาเหตุก็ได้
คือใส่ซิ้งค์ไม่แนบกับ cpu มันเลยร้อนจัด
ลองเช็คดีๆ ครับ
เก่า 27-03-12, 00:38   #4
xsefiroth

รูปส่วนตัว xsefiroth

xsefiroth ปานกลาง

ลองเปลี่ยนซิงค์ดูก่อน ถ้ามีซิงค์แต่งก็ลองแปะไปแทนเลย แล้วดูในHWmonitorเอาว่าลดเหลือเท่าไหร่ ทั้งidleและpeak ถ้าอุณภูมิลดลงจนเป้นระดับปกติ เคืร่องไม่ดับ ก็เป็นไปได้ว่าซิงค์เดิมเน่าหรือไม่เราใส่ซิลิโคนผิด (มาก-น้อยไป)

แต่ถ้าเปลี่ยนซิงค์แล้วยังดับ ก็แสดงว่าปัญหาไม่น่าจะอยุ่ที่เรื่องการระบายความร้อ น น่าจะเป็นปัญหาที่อุปกรณืมากกว่า ให้ลอง2อย่างดังนี้
1.สลับเอาcpuตัวอื่นมาใส่แทนแล้วรันดู ถ้ายังดับ ก็พุ่งเป้าไปที่เมนบอร์ด
2.จากข้อ1 ถ้าไม่ดับ ให้พุ่งเป้าไปที่cpu ให้นำcpuไปใส่ในบอร์ดอื่น ถ้ามันมีปัญหาจริง มันต้องดับและพบอาการผิดปกติดังเดิม

3.ถ้าลองแล้วยังดับทั้งคู่ไม่ว่า1-2 ให้ลอยบอร์ดแล้วเปลี่ยนPSUหยิบตัวที่ชัวร์ๆมาเทสประก อบเคืร่องแล้วรันดูว่ายังดับอีกหรือเปล่า

ถ้าลองแล้วยังดับอยุ่อีก ผมจนปัญญาละครับ - -

ปล.อาการเปิดเคืร่องติดแล้วเคืรอ่งดับ ส่วนใหญ่จะมีปัญหามาจากความร้อนเป้นหลักหรือตัวอุปกร ณืชำรุดเอง แต่ก็มีบ้างที่พบปัญหาว่าขึ้นอยุ่กับกระแสไฟที่จ่ายใ ห้เคืร่องครับ ไม่เคยเจอนอกเหนือจากสาเหตุอื่น
เก่า 27-03-12, 00:39   #5
xsefiroth

รูปส่วนตัว xsefiroth

xsefiroth ปานกลาง

อ้อลืมไปอีกอย่างvgaก็มีส่วนให้เคืร่องดับได้เหมือนก ัน ถ้าvgaมันเน่า ก็เคยลากเคืร่องผมดับไปเลยครับ ลองเปลี่ยนตัวที่ใช้ได้ปกติชัวร์มาเทสด้วยครับ
เก่า 27-03-12, 06:12   #6
kippo

รูปส่วนตัว kippo

kippo ปานกลาง

47-50 ผมว่าปกตินะ แต่ถ้าเจอ 60+ บางตัวเปิดไบออสรันตัวมอนิเตอร์ไว้เลยมันไป 90+ หัวใจจะวายZเพื่อนผมบอกว่าเซ็นเซอร์บอร์ดน่าจะเสีย)
ผมเลยส่งเคลมหมดเลยทั้งบอร์ดทั้ง CPU ตอนมีประกันขี้เกียจวินิจฉัยละ บอกอย่างเดียวมันร้อนอ่ะ(Over temp.)
kippo is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 27-03-12, 07:09   #7
handsome2007

handsome2007 ดีพอใช้

อาการนี้สำหรับ AMD ที่ไม่ใช่เก็ต 462 (โบราณแล้ว)ที่เคยเจอก็มี2สาเหตุ อย่างแรก บอร์ดดุ้งไม่ได้รูป สังเกตุได้จากให้ทาซิลิโคลนเฉพาะที่ซิ้งดูก่อน ถ้า cpu ทาแล้วให้เช็ดออก ลองใส่ซิ้งเข้าไป ยังไม่ต้องเปิดเครื่อง แกะซิ้งออกมาดู ถ้าซิลิโคลน โดนหลัง cpu แค่ครึ่งหรือไม่เต็มตัว ก็นั่นแหละสาเหตุ บอร์ดไม่ได้รูป อีกอาการนึงคือ ขา cpu งอที่มุมซักขา โดนขาไม่สำคัญ cpu ทำงานได้
handsome2007 is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 27-03-12, 09:41   #8
netbuatong

ขอบคุณครับสำหรับคำแนะนำวันนี้จะลอง สลับ cpu ดูก่อน
netbuatong is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 27-03-12, 18:10   #9
jeed555

รูปส่วนตัว jeed555

jeed555 ปานกลาง

ของผมก็เป็นครับเป็นอยู่2เครื่องเลยจะเป็นตอนเฉพาะเล ่น ava เท่านั้นผมลองใช้วิธีผมลองสลับ cpu ดูกับใช้ได้ซะงั้น
แต่ก็ต้องลองดูกันยาวๆ ว่าจะเป็นอีกไหม

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย jeed555 : 27-03-12 เมื่อ 18:11
jeed555 is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 27-03-12, 19:39   #10
netbuatong

วันนี้ผม ลอง สลับ cpu ดูครับ ปรากฎว่าหายครับ cpu ตัวที่เคยดับ แต่ไปอยู่อีกเครื่องนึงกลับเปิดได้ทั้งวัน
อาการนี้ผม เดาว่าน่าจะเป็นที่ mainboard หรือเปล่าแบบว่าไม่จ่ายไฟมาเกิน ก็จ่ายไฟขาดๆ ไปอะครับ
ตอบกลับ

Tags
ร้านเกมส์

ขณะนี้มีคนกำลังดูหัวข้อนี้อยู่ : 1 คน ( เป็นสมาชิก 0 คน และ บุคคลทั่วไป 1 คน )

คำสั่งเพิ่มเติม
เรียบเรียงคำตอบ
แบบตามยาว แบบตามยาว