กลุ่มเครือข่ายร้านอินเทอร์เน็ตไทย หน้าแรกติดต่อเราเว็บบอร์ด

กลับไป   กลุ่มเครือข่ายร้านอินเทอร์เน็ตไทย > กลุ่มเครือข่ายร้านอินเทอร์เน็ตไทย > โต๊ะกลมร้านอินเทอร์เน็ต > เบาะแสร้านอินเทอร์เน็ต

ตอบกลับ

คำสั่งเพิ่มเติม เรียบเรียงคำตอบ
เก่า 09-03-12, 19:03   #1
zaop
สมาชิก internetcafe.in.th

รูปส่วนตัว zaop

zaop ปานกลาง
ส่งข้อความผ่าน ICQ ถึง zaop ส่งข้อความผ่าน AIM ถึง zaop
Thumbs down เจอคนขายของไม่รับผิดชอบ

คือวันที่ 29/02/2012 ผมได้ซื้อคอมมือสองจากคุณ noi1
รายการมีทั้งหมด ดังนี้
จอ samsung 21.5" 10 เครื่อง จอ acer 4 เครื่องและเครื่อง คอมมือสอง 19 เครื่อง ค้าบอกไว้ว่าเอาไปพร้อมเปิดเลยเครื่องไม่มีปัญหา ผมเลยซื้อพร้อมจอ ราคาทั้งหมด โดยตกลงกันว่า ค่าขนส่งจอ เค้าออกให้ ส่วนเครื่อง จ่ายคนครึ่ง

อันนี้เป็นข้อความที่ส่งมาราคาดังนี้
121,200
โดยรายการดังนี้ โดยเค้าบอกมาว่าดังนี้
จอ 3100 x 14 = 43,400 (ฟรีส่ง)
เครื่อง 3999 x 19 = 76,000 ( คุณบอกจะได้ตีง่ายๆ ) จากยอด 75,981
1800+76000+43400เท่ากับ121,200โอเค ผมโอนไป 121,200

ต่อมาตอนส่งของคุณบอกค่าส่งไม่ถูกมันแพงกว่านั้นขอค่ าห่อ ค่ากล่องอีก 2050( ตรงนี้ ไม่ได้จ่ายคนครึ่ง ผมจ่ายหมด) เก็บเพิ่มทาง พกง
ต่อมาถามเรื่องแอร์ และยื่นข้อเสนอจาก5900 เป็น 6500 รวมค่าขนส่งแล้ว ผมก็โอเค
ก็เป็นว่า ตอนนี้ถ้ารวมขนส่งผมจ่ายตกต่อเครื่องจะเป็นอยู่ 76,000 +2,050 / 19 = 4107 บาท

วันเสาร์ ของถึงผมจ่ายเรียบร้อย 2050 โดยผมเอาเครื่องไปเก็บที่บ้านก่อน แล้ววันจันทร์ค่อยมาจัดการพร้อมแอร์
พอวันจันทร์ ไปรับของเสร็จผมมาเช็คหมดทั้ง 19 เครื่อง ปรากฎว่า เปิดแล้วจอไม่ออก จำนวณ 5 เครื่อง อีกเครื่องมีเสียง ไอบอสดัง ฟ้องว่าแรมไม่ได้เสียบก็เลยต้องมา ถอดฝาเคสดูแรมก็เสียบ ไหนลองเอาแรมเครืื่องที่ดี มาใส่ ก็ยังดัง ขัดแรมแล้วก็ยังดัง

ส่วนอีก5 เครื่องที่เหลือ จอไม่ติด แต่ต่อ vga ออนบอร์ดติด(ทั้งที่เสียบยังเสียบการ์ดจออยู่) สันนิฐานเบื้องต้นว่าอาจจะเป็นการ์ดจอเสีย เลยไปเอาการ์ดจอเครื่องที่ดีมาใส่ ก็ไม่ติดผมเลยไปซื้อการ์ดจอ 220 gt มาเทสเครื่องที่ดีก่อน ก็ชัวร์ ติด พอมาเทสเครื่องเจ้าปัญหาก็ไม่ติด หลายคนคิดอย่างผมไหม

คือ ที่มีปัญหาอ่ะ slot มันแน่ๆ ไม่ก็บอร์ดเสียแน่ๆ

อ้อ ลืมไปว่า พัดลมการ์ดจอ,psu และพัดลมฝาข้าง หลายตัวมีอาการแพ้ลมแรง คือ ค้าง หมุนไม่ไป,ง่องแง่ง,เสียงหมุนเหมือนจะสิบล้อจะบิน เลยเข้าใจว่า คนขายเอาโบวเวอร์ไปเป่าจ่อ โดยไม่ได้เอาตะเกียบหรืออะไรไปคัดหรือยึดพัดลมก่อนแน ่ๆ..

แล้วคนขายจะรับผิดชอบยังไง ของก็ยังไม่ได้ใช้ เดี๋ยวมาต่อ

รับเป็นที่ปรึกษาถ้าจะเปิดร้านคอม แนะนำให้ไปทำร้านก๋วยเตี๋ยวกำไรกว่าเยอะ ฮะ
ผมเตือนคุณแล้ว

มนุษย์คือสัตว์สังคม และ สังคมแบ่งปันซึ่งกันและกัน คือสังคมที่น่าอยู่

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย zaop : 09-03-12 เมื่อ 19:06
zaop is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 09-03-12, 19:17   #2
abignose

รูปส่วนตัว abignose

abignose ปานกลาง
มาตรฐาน Re: เจอคนขายของไม่รับผิดชอบ

อ้อ ลืมไปว่า พัดลมการ์ดจอ,psu และพัดลมฝาข้าง หลายตัวมีอาการแพ้ลมแรง คือ ค้าง หมุนไม่ไป,ง่องแง่ง,เสียงหมุนเหมือนจะสิบล้อจะบิน เลยเข้าใจว่า คนขายเอาโบวเวอร์ไปเป่าจ่อ โดยไม่ได้เอาตะเกียบหรืออะไรไปคัดหรือยึดพัดลมก่อนแน ่ๆ..

อาการนี้เครื่องที่ร้านผมเป็นเกือบหมดเลย ที่แท้เพราะสาเหตุเอา
โบวเวอร์ไปเป่าจ่อนี่เอง ขอบคุณมากครับ อิอิ

ถ้าให้ผมแนะนำของมันยังอยู่ในประกันส่งเคลมได้ครับ ใจเย็นๆคุยกันก่อน อิอิ

ร้านเกมส์JGAMESJ
นาย อนันต์ แซ่ลี่
1006/21 ถ.สุขุทวิท71 ซอยปรีดีพนมยงค์44
แขวงคลองตันเหนือ เขตวัฒนา กทม.
10110
abignose is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 09-03-12, 20:01   #3
zaop

ส่งข้อความผ่าน ICQ ถึง zaop ส่งข้อความผ่าน AIM ถึง zaop
มาตรฐาน Re: เจอคนขายของไม่รับผิดชอบ

ลองคิดดูเล่นๆนะครับ ผมซื้อคอมมา 76000 บาท ใช้ได้ 13 เครื่องท่ากับว่าผมซื้อเครื่องที่ใช้งานได้มา
5846(จอไม่เกี่ยวนะครับ cpu เฉยๆ ) และค่าขนส่งยังอีกต่างหากเหยดด ทำไมเข้าเนื้ออย่างนี้

1 วันแรกตั้งแต่รู้ว่า คอมมีปัญหา ผมเลยต้องไปไล่เทสอีกทีให้หมดทุกเครื่องอีกครั้ง ผลออกมาเหมือนเดิม เลยโทรไปสอบถามผู้ขาย ว่าตอนก่อนมาเนี่ย มันปกติดีอ่ะป่าว เพราะ สัญญาณแรมดัง 1 เครื่อง เปิดไม่ติดอีก 5 เครื่องเค้าก็บอกให้เช็คอีกรอบ

เอ่อ วิธีเช็คเนี่ย

เช็คในเคสเนี่ย มันยังมีโอกาศผิดได้ใช่ไหมครับ เพราะแผงวงจรอาจจะไปแตะกะเคสได้ บางคนเคยเสียบสาย 24 pin แล้วเครื่องติด แบบนั้นละครับ ผมเลย เทสบอร์ดลอย โดยใช้ psu ของผมเอง และของแม่ค้าเอง เทส ผลเหมือนเดิม ขัดแรม (ทำแล้ว) ย้าย slot (ทำแล้ว) bios beep ก็ดังเหมือนเดิมนั่นละ ส่วนเทส 5 เครื่องก็เทสอีกรอบเหมือน โดยใช้การ์ดจอ จากเครื่องที่ใช้ได้ และ การ์ดจอตัวที่ซื้อมา (เอ๊ะ คุ้นๆว่าเคยพิมแล้ว) ผลออกมา หนังม้วนเก่าครับ เลยโทรบอกเค้า ได้รับคำตอบให้ตื่นเต้นว่า

ไอพวกนี้มันต้องโยกๆ ขยับๆ ก่อน แน่นอนทำแล้ว เลยบอกไปว่าเครื่องที่ใช้ไม่ได้เนี่ย ผมคืนได้ไหม โดยผมจะออกค่าส่งเองทั้ง 6 เครื่องนี่ละแม่ค้าก็บอกถามแฟนก่อน วันต่อมา ผมโทรหาแม่ค้า ทั้งวัน... ก็ไม่รับเลยเข้ามาในบอร์ดดูข้อมูลส่วนตัวพบว่ากำลัง ออนอยู่และอยู่ในบอร์ดตลาด

ผมเลยส่งข้อความส่วนตัวและ visitor แม่ค้าเลย pm มาดังนี้

อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ noi 1
พอดีว่าติดธุระนิดนุงค่ะ
เรื่องคอม คือว่าตอนเราส่งไปเราก็เทสทุกเครื่องแล้ว เราไม่รู้ว่ามันเสียระหว่างทางหรือป่าว

ให้เราช่วยค่าซ่อมดีกว่ามั้ยค่ะ

คนละครึ่ง หรือไม่ถ้าเทอจะคืนก็ ออกคนละครึ่งดีกว่าปะค่ะ

ถ้าคืนเต็มจำนวนเราว่าเราไม่ไหว เพราะของเราไม่ได้เสียตอนที่เรารส่งไอ่าค่ะ

อู้วว ผมยังเคยเตะคอมกระเด็นมันยังกลับมาใช้ได้ แต่นี่นั่งรถมานาน พัง นี่ผมต้องซ่อมคอมที่ผมไม่ได้ใช้อีกหรือนี่ ผมเลยต้องไปหาช่าง ช่างที่นี่ก็เครื่องมือไม่ครบ บอกบอร์ดเสีย การ์ดจอพัง ถ้าเปลี่ยนก็เท่ากับราคาซื้อใหม่นั่นละ เพราะบ้านนอกมันไม่มีเครื่องมือ เหมือนที่โน้น
แล้วคืนคอมต้องออกคนละครึ่ง โอ้ว หูฝาดใช่ไหม ผมซื้อคอมมา 4000 บาท ถ้าผมคืนคอมนี่ไปผมได้กลับมา 12000 บาท เห้ยอีก 12000 บาทหายไปไหน

ผมเลยยื่นข้อเสนอไปว่า คุณจ่ายมา 24,000 แล้วผมจะออกค่าขนส่งให้ (เข้าเนื้ออีกแล้ว)และ ไปถึงโน้นให้แม่ค้าเอาไปซ่อม หากเสียเท่าไหร่ผมก็ช่วยจ่าย เธอก็ไม่ยอม แล้วบอกว่า ข้าน้อยขอคุยกะแฟนก่อน

รับเป็นที่ปรึกษาถ้าจะเปิดร้านคอม แนะนำให้ไปทำร้านก๋วยเตี๋ยวกำไรกว่าเยอะ ฮะ

มนุษย์คือสัตว์สังคม และ สังคมแบ่งปันซึ่งกันและกัน คือสังคมที่น่าอยู่
zaop is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 09-03-12, 20:06   #4
zaop

อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ abignose อ่านกระทู้

อาการนี้เครื่องที่ร้านผมเป็นเกือบหมดเลย ที่แท้เพราะสาเหตุเอา
โบวเวอร์ไปเป่าจ่อนี่เอง ขอบคุณมากครับ อิอิ

ถ้าให้ผมแนะนำของมันยังอยู่ในประกันส่งเคลมได้ครับ ใจเย็นๆคุยกันก่อน อิอิ
ประกันหมดแล้วครับ

อันนี้ pm ที่คุยกัน
อ้างถึง:
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ zaop
อ้างถึง:
อ้างถึง:
อ้างถึง:
อ้างถึง:
อ้างถึง:
อ้างถึง:
อ้างถึง:
พอดีว่าติดธุระนิดนุงค่ะ
เรื่องคอม คือว่าตอนเราส่งไปเราก็เทสทุกเครื่องแล้ว เราไม่รู้ว่ามันเสียระหว่างทางหรือป่าว

ให้เราช่วยค่าซ่อมดีกว่ามั้ยค่ะ

คนละครึ่ง หรือไม่ถ้าเทอจะคืนก็ ออกคนละครึ่งดีกว่าปะค่ะ

พอดีว่าเราเล่นร้านเกม เวลาหมดแล้วเราคงต้องเลิกก่อน

เทอลองไปพิจารณาดูนะค่ะที่เราบอกไป

เราคงให้ได้เท่าที่บอกอ่าค่ะ

ขอบคุณค่ะ

ถ้าคืนเต็มจำนวนเราว่าเราไม่ไหว เพราะของเราไม่ได้เสียตอนที่เรารส่งไอ่าค่ะ
ตอนนี้ผมก็เดือนร้อนมากละ เสียขาดทุนทั้งขึ้นทั้งล่อง
ตอนนี้เท่ากับว่าผมจ่ายไป 76000 (ยังไม่รวมขนส่ง) แต่ตอนนี้ 6 เครื่องมีปัญหาเท่ากับว่าผมต้องจ่ายอยู่ 76000 / 13 เท่ากับว่าต่อเครื่องผมตกอยู่ 5846 ยังไม่รวมขนส่งอีกที่ผมยอมเสียให้คุณเปล่าๆ
แล้วก็ ที่นี่ช่างไม่มีเครื่องมือครบเหมือนที่โน้น ยังไงคุณไปซ่อมไหมหากค่าซ่อมเท่าไหร่ ก็ว่ากันทีหลังผมต้องซื้อของมาเพื่อเปิดร้านก่อนแล้ว ตอนนี้ หากค่าซ่อมเท่าไหร่ หมดเท่าไหร่ผมคุยกะคุณตอนนั้นก็ได้ แล้วคุณจะเอาไปขายต่อยังไงก็ตามใจ ยังไงผมก็ถือว่าอยู่ในนี้นาน ไม่ต้องกลัวเรื่องเบี้ยวเรื่องโกง เพราะยังคบค้า-ขายในวงการนี้อีกนาน

เราไม่ได้กัวโดนโกง เพราะเทอโอนมาเทอยังไม่กัวเราโกงเลย

แต่รับปากไปแล้วเราทำไม่ได้มันก็ไม่ดีใช่ปะละ

เอางี้ เทอส่งคืนมา เก็บไปครึ่งนุงก่อน แล้วเราเอาไปซ่อม ที่เหลือ อย่างไง ตกลงกันอีกที่ ได้ปะละะ
คือผมจะเปิดร้านแล้ว ตอนนี้เช่าที่ ตั้งแต่ต้นเดือนยังไม่ได้ทำอะไรสักอย่าง คุณโอนมาที่ผมก่อน ผมจะได้ซื้อเครื่องมาลงไง
คุณก็เคยเปิดร้านคุณก็รู้ว่า ร้านเกมนี้ จะคืนทุนไวหรือช้า มันขึ้นอยู่กะจำนวณใช่ป่ะล่ะ ถ้าผมเอาเงินตรงนั้นมาซื้อแล้วมาหมุน หากรอส่งไปแล้วเอาไปซ่อม ผมก็เสียโอกาศนี้ใช่ป่ะครับ
ยังไงขอความเห็นใจกะเพื่อนร่วมอาชีพ ช่วยโอนเงินเต็มจำนวณ อ้อ ถ้าคุณจะค้าขายในบอร์ดนี้ อย่าลืม pm หาผม ผมจะตามไปให้เครดิตด้วยนะครับ ถือว่า ช่วยๆกันระยะยาว ขอบคุณครับ
เท่ากับว่าเราต้องรับผิดชอบความเสียหายครั้งนี้ทั้งห มด

เราคงไม่ไหวอ่าค่ะ

ที่ให้ส่งคืนมาคือว่า จะซื้อคืน แต่ว่า ไม่รู้ค่าซ่อมเท่าไร จะให้ช่วยกันจ่ายอ่าค่ะ

เพราะของเราตอนซื้อมาเราก็เทสอย่างดี

ถ้ามันเสียหายระหว่างขนส่ง เราต้องรับผิดชอบก็ไม่แฟร์นะค่ะ
ก็ตามนั้นละครับ ผมช่วยค่าซ่อม และออกค่าส่งทั้งหมดนะครับ ส่วนเครื่องซ่อมเสร็จคุณก็เก็บไปได้เลย ตามจริงผมก็เกรงใจไม่อยากรบกวนคุณมาก
อยากใช้เครื่องและซ่อมที่นี่อยู่นะ แต่ช่างที่นี่มีแต่ช่างเปลี่ยน ไม่มีช่างซ่อมเก่งๆและอุปกรณ์ครบ แบบที่เซียร์ หรือ พันทิพ ไม่มีบ้านหม้อหรืออมรให้หา
หากซื้อร้านค้าหากเปลี่ยนเค้ายังหัก 10 เปอเซ็นจากราคาซื้อ ถ้า มือสองเจ้าอื่นเค้ายังประกันใจ 7 วันเลย นี่หลายวันตั้งแต่ได้เครื่องมานี่ผมยังไม่ได้ทำอะไรส ักอย่าง ขับรถไปถามช่างนี่ก็ระยะทางพอๆกะดินแดงไปดอนเมือง ผมช่วยค่าซ่อมและค่าส่งให้ไม่แฟร์อีกหรือครับ ถือว่าที่ผมชดใช้ค่าซ่อมและค่าส่ง นี่เรียกว่ารับผิดชอบร่วมกัน จะดีกว่า

สรุปนะค่ะ

เทอส้่งคอมมา 6 เครื่องเราตีเงินให้เทอ ก่อน ครึ่งนุง

หลังจากนนั้นเราเอาไปซ่อม ขาดเหลือเท่าไร ออกคนละครึ่ง ยกตัวอย่างนะค่ะ

เครื่องละ 4000 หาร 2 เท่ากะตัวละ 2000
ก็เอา 2000*6 เท่ากับ 12000 เทอส่งมาเราให้เทอ 12000
พอเราไปซ่อม ถ้าค่าซ่อม 10000 คนละครึ่ง คนละ 5 พัน
เราก็โอนคืนเทอ อีก 7000 แบบนี้ ไหวป่าวค่ะ
เอ่อรบกวน คืนเต็มจำนวณก่อนเถอะ ผมต้องรีบจ่ายมากเลย ส่วนค่าใช้จ่ายค่าซ่อมเท่าไหร่นั้น ผมรับผิดชอบอยู่แล้วไม่มีปัญหา ขอให้คุณบอกเถอะ

เก่า 09-03-12, 20:18   #5
zaop

วันต่อมา ก็ไม่รับ ๆ pm ได้ก็ไม่ตอบ ไม่ได้ก็ไม่ตอบ คือเงียบไปเลยไง ปิดเครื่องหนีอีกต่างหาก พอรับก็ตัดสายทิ้ง แล้วปิดเครื่อง
แต่เห็นออนบอร์ดเลยโพสถามไป ใน visitor และต่อรองราคา อย่างน้อยได้ทำอะไรอย่างอื่นมากกว่า 12,000 เหอะ และได้โทรคุย ได้ความประมาณนี้ว่า ตังอ่ะ หมดแล้ว ขอเวลา 2-3 วัน ถ้าโอนเงินไปแล้วจะส่งข้อความบอก

ผมจะทำอะไรได้ นอกจากรอ ... อยู่กะซากคอม ขัดๆ ถูๆ และเก็บซากกระดูกไก่ในคอม นั่นละ ดีกว่าทิ้งไว้เฉยๆ

วันนี้วันศุกร์ เห็นยังไม่โอน เพราะจะได้ส่งไปวันนี้เลย วันเสาร์อาทิตย์ ไปรษณีย์จะปิดเดี๋ยวจะช้าเอา
จึงโทรไปได้ความมาว่า ...

เดี๋ยวไว้มาต่อ

เก่า 09-03-12, 20:25   #6
p@pangja

รูปส่วนตัว p@pangja

p@pangja ดี

อ้างถึง:
ขอนอกเรื่องนิดนึงนะครับ อยากทราบว่าเวลาเป่าฝุ่นเราต้องหาอะไรขัดพัดลมไว้ก่อ น ไม่งั้นมันจะเสียจริงๆหรือคับ(ไม่เคยรู้และทำมาก่อน)
ขอคนช่วยยืนยันที

ปล.เอาใจช่วยให้เรื่องจบด้วยดีนะคับ
p@pangja is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 09-03-12, 20:28   #7
golfberserk
ผู้สนับสนุน internetcafe.in.th

รูปส่วนตัว golfberserk

golfberserk ปานกลาง

อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ p@pangja อ่านกระทู้
ขอนอกเรื่องนิดนึงนะครับ อยากทราบว่าเวลาเป่าฝุ่นเราต้องหาอะไรขัดพัดลมไว้ก่อ น ไม่งั้นมันจะเสียจริงๆหรือคับ(ไม่เคยรู้และทำมาก่อน)
ขอคนช่วยยืนยันที

ปล.เอาใจช่วยให้เรื่องจบด้วยดีนะคับ
confirm ว่าจริงครับ คุณแปง
เก่า 09-03-12, 20:35   #8
p@pangja

รูปส่วนตัว p@pangja

p@pangja ดี

อ่า ขอบคุณครับคุณกอล์ฟ สบายดีไหมคับไม่ได้คุยกันเลย
(ไม่ได้คุยแสดงว่าระบบนิ่ง คนวางระบบและเจ้าของก็แฮ๊ปปี้ ^^)
p@pangja is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 09-03-12, 20:36   #9
golfberserk
ผู้สนับสนุน internetcafe.in.th

อันนี้ผมเพิ่มเติมข้อมูล เหตุการณ์นิดนึงนะครับ ไม่ได้กล่าวเกินจริงหรืออะไรนะครับ ไปคิดกันเองนะ

เหตุการณ์คือ ผมขายคอมเก่ามือสอง (แน่นอน เปิดติดนะจ้า) 13 ชุด
ราคาชุดละ 3000 กว่าบาท แต่ขายไม่ออก 555
มีหลายคนอยากแยก ซึ่งมีคนชื่อว่า n....1 นามสมมติมาต่อรองราคา
n.. : ให้เครื่องละ 2500 บาทต่อเครื่อง
g.. : (ผมก็กดเครื่องคิดเลข เค้าบอกอยากแยกขาย ไอ้เราขี้เกียจเสียเวลา) ขอ 2700 บาท ได้ไหมครับ.......

คิดในใจ เอาว่ะ ตัดใจ ต้องใช้เนื้อที่วางคอมเซิฟเวอร์ให้ลูกค้าล่ะ จึงตัดสินใจ จึง PM ไปบอกเค้าว่า
g.. : ได้ครับ 2500 บาทต่อเครื่อง 13 ตัว 32500 บาท

ได้คำตอบกลับมาว่า
n.. : 30000 บาท ถ้วน ถ้าได้หมด เอาเลย
g.. : ???? ฉุนเล็กน้อย ทำไมราคามันลงเรื่อยๆเนี้ย เลยไม่ขายละ และเป็นที่มาของประโยค pm ด้านล่าง

อ้างถึง:
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ golfberserk
ทำไมคุณให้ต่ำลงเรื่อยๆจัง - -*

ผมให้ดีสุด 2500 ละกันครับ (ต่อชุด)
ถ้าต่ออีก ขี้เกียจคุยละ ขอบคุณครับ
ยอดคือ 32500 บาท
เราซื้อมาแยกขาย เมื่อกี้ลองคำนวนตีราคาต่อชิ้นดู ละมันไหวที่เท่านี้

ก็เลยลองต่อ ดู ถ้าไม่ได้หรือพูดอะไรผิดไป ก็ขอโทดด้วยแล้วกันค่ะ

แล้วเราต่อก็ต่อเพราะจะซื้อ ไม่ได้ต่อเล่นๆค่ะ

ถ้าไม่ได้ก็ไม่เป็นไร ขอโทดที่รบกวน ขอบคุณค่ะ
และต่ออีกรอบคือ

อ้างถึง:
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ golfberserk
ผมเข้าใจน่ะ แต่ผมก็เป็นคนซื้อขายของ นิสัยผมคือถ้าเอ่ยราคาแล้ว ผมก็อ้างอิงตามนั้น
คุณลองอยู่คนละสภาพกันสิ

ผม : ขายเท่าไหร่ครับ
คุณ : ให้ 3000 ค่ะ
ผม : โอเค ผมให้ชุดละ 2500 บาท เอาหมดเลย ราคานี้ (อ้างอิงจากที่คุณตอบอันก่อน)
คุณ : ....(ไปเช็คแล้วตัดใจขาย) โอเคครับ 2700 ไม่ได้ ก็เอา 2500 บาทต่อชุด มี 13 ชุด = 32500
ผม : เออ ผมเอา13 ชุด 30000 บาท

ผมเข้าใจคุณนะ แต่การซื้อขายมันแบบ ไม่ deal จบในรอบเดียว ผมเสียเวลา
คนเราทำ ต้องมีกำไร แต่ผมยืดถือคำพูด เวลาผมซื้อของในพันธุ์ทิพย์ ผมจบราคาเท่าไหร่ เมื่อผมลั่นวาจาแล้ว มันก็คือนายเรา
ผมซื้อแพง ก็ได้แต่เดินกลับไปบ่นกับร้านเดิมว่า ซื้อแพง แต่ผมไม่แก้ราคา เพราะถือว่าผมจบราคาไปแล้ว

แค่ไม่ชอบใจวิธีการ ผมไม่รู้ว่า นิสัยคุณเป็นไงหรอก แต่ถ้าต่อไปเรื่อยๆ ผมก็คิดว่า ไม่เป็นไรดีกว่า
เหมือนเดิมครับ ผมยืนราคาที่ 2500 บาท คงไม่ลดแล้ว
สรุปว่าไม่เอานะครับ ผมจะปล่อยเจ้าือื่นต่อ

เข้าใจค่ะ ขอโทดแล้วกัน
แต่สุดท้าย ผมขายเครื่องละ 1900 บาท ให้คนซ่อมคอมแถวบ้านเอาไปแยกขาย 555 ^o^ (ให้ราคาก่อนชาวบ้านเค้า แต่ผมติดต่อไปหลังสุด)
เพราะมันยืนยัน "คำไหน คำนั้น" ผมเลยเทให้หมดเลย
เก่า 09-03-12, 20:40   #10
golfberserk

อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ p@pangja อ่านกระทู้
อ่า ขอบคุณครับคุณกอล์ฟ สบายดีไหมคับไม่ได้คุยกันเลย
(ไม่ได้คุยแสดงว่าระบบนิ่ง คนวางระบบและเจ้าของก็แฮ๊ปปี้ ^^)
ขอตอบทีเดียวนะ เดี๋ยวผิดเนื้อหากระทู้ ถ้าจะตอบกัน เราไปคุยกันที่อื่นเน้อ ^^
ไม่ค่อยสบายครับ งานเยอะแล้วร่างกายไม่ได้พักผ่อนเลย มีงานวางระบบมาเรื่อยๆ ตลอดเวลา
อาจจะเพราะคลิปวิดิโอคุณแปงช่วยอธิบายกระมัง ^^
ขอบคุณครับที่ให้โอกาส LIEWnetwork แสดงฝีมือให้คุณแปงยอมรับ

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย golfberserk : 09-03-12 เมื่อ 20:40
golfberserk is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
ตอบกลับ

ขณะนี้มีคนกำลังดูหัวข้อนี้อยู่ : 1 คน ( เป็นสมาชิก 0 คน และ บุคคลทั่วไป 1 คน )

คำสั่งเพิ่มเติม
เรียบเรียงคำตอบ
แบบตามยาว แบบตามยาว