กลุ่มเครือข่ายร้านอินเทอร์เน็ตไทย หน้าแรกติดต่อเราเว็บบอร์ด

กลับไป   กลุ่มเครือข่ายร้านอินเทอร์เน็ตไทย > กลุ่มเครือข่ายร้านอินเทอร์เน็ตไทย > โต๊ะกลมร้านอินเทอร์เน็ต

ตอบกลับ

คำสั่งเพิ่มเติม เรียบเรียงคำตอบ
เก่า 04-01-12, 17:37   #1
mastergame
สมาชิก internetcafe.in.th

mastergame ปานกลาง
มาตรฐาน ค้างค่าไฟกี่วันเขาถึงตัดไฟครับ

รบกวนสอบถามเพื่อน ๆ พี่ ๆ ดังนี้นะครับ

โดยปกติแล้ว เราค้างค่าไฟการไฟฟ้ากี่วันเขาถึงตัดไฟครับ ?

เรื่องมีอยู่ว่า วันนี้ผมได้ไปจ่ายค่าไฟของเดือนที่แล้ว (บิลเพิ่งมา) หมื่นกว่าบาท ปรากฎว่าเจ้าหน้าที่การไฟฟ้าบอกว่า ผมยังค้างค่าไฟเดือนตุลาอยู่ยังไม่ได้จ่ายอีกหมื่นกว ่าบาท ผมก็บอกว่าไม่เคยค้างค่าไฟ (ผมไม่เคยมีประวัติค้างบิลค่าอื่น ๆ ด้วย จ่ายก่อนครบกำหนดตลอดครับ) เขาก็บอกว่าให้ไปเอาบิลมายืนยัน ผมบอกว่าทิ้งช่วงน้ำท่วมหมดแล้ว เขาก็ยังยืนยันให้เอาบิลมายืนยันอีก เวรกรรมจริง ๆ ครับ (ที่ร้านผมน้ำไม่ท่วม แต่ผมเก็บบิลที่บ้านซึ่งน้ำท่วมและแม่ผมเอาบิลต่าง ๆ ทิ้งหมดช่วงทำความสะอาดบ้านหลังน้ำลดเพราะเข้าใจว่าเ ป็นขยะ)

ขอบคุณครับ
mastergame is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 04-01-12, 17:46   #2
spritekoh

รูปส่วนตัว spritekoh

spritekoh ปานกลาง
มาตรฐาน Re: ค้างค่าไฟกี่วันเขาถึงตัดไฟครับ

แย่เลยคับ จ่ายที่ไหน ลองไปให้เค้าออกสำเนาดู ส่วนใหญ่จะจ่าย ๆ กันที่เดิม ๆ ส่วนเรื่องตัด ก่อนตัดเค้าจะมาแจ้งก่อน เวลาไม่แน่นอน
spritekoh is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 04-01-12, 17:53   #3
artjung

รูปส่วนตัว artjung

artjung ปานกลาง
มาตรฐาน Re: ค้างค่าไฟกี่วันเขาถึงตัดไฟครับ

แถวๆผม 4 - 5วันเกิดกำหนด ก็มาจัดการแล้วครับ
เก่า 04-01-12, 18:18   #4
mafia007

mafia007 ปานกลาง

ให้ติดต่อไปที่ 1129 เพื่อสอบถามหรือร้องเรียนครับ
ผมเึคยเดินเรื่องไป ได้ผลดีมาก
mafia007 is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 04-01-12, 18:22   #5
VICTORY
ทีมงาน internetcafe.in.th

รูปส่วนตัว VICTORY

VICTORY ปานกลาง

มาช่วยให้ข้อมูล...

ปกติในใบแจ้งค่าไฟ...จะกำหนดวันให้ไปจ่ายตามกำหนดไว้ ชัดเจน หากเราไม่มีการจ่ายเงิน ไม่เกิน 7 วัน ก็จะมีเจ้าหน้าที่ไปตัดไฟ แต่ในช่วงนี้ ในพื้นที่น้ำท่วมจะได้รับการผ่อนผัน 3 เดือน นับจากใบแจ้งค่าไฟในเดือนนั้นๆ

ส่วนเรื่องค่าไฟเดือนตุลาคม จ่ายแล้ว หรือ ยังไม่จ่าย คงต้องไปติดต่อที่สำนักงานในพื้นที่ ถ้ามีหลักฐานแสดงก็จบง่าย ถ้าไม่มีหลักฐานยืนยัน ก็ต้องดูประวัติย้อนหลัง เบื้องต้นโทรไปสอบถามที่ ต่างจังหวัด กฟภ. โทร.1129 หรือ กรุงเทพและปริมณฑล กฟน. โทร.1130

สำหรับพื้นที่น้ำท่วม พนักงานไม่สามารถเข้าไปจดหน่วยได้ เราจะได้รับใบแจ้งค่าไฟควบ 2 เดือน ซึ่งจะทำให้ค่าไฟฟ้าสูงขึ้นกว่าปกติ ตามการคิดค่าไฟอัตราก้าวหน้า (ตัวเลขหน่วยมาก ค่าไฟต่อหน่วยก็จะเพิ่มตามเรท) ให้เอาใบเสร็จค่าไฟเดือนก่อนน้ำท่วม ไปยืนยัน และขอให้มีการปรับปรุงยอดค่าไฟใหม่ ให้แบ่งเฉลี่ยเป็นแต่ละเดือน จะทำให้ค่าไฟลดลงครับ

ส่วนค่าโทรศัพท์และค่าเน็ต ของทุกๆค่าย ในพื้นที่น้ำท่วม เราก็แจ้งได้ที่ call center หรือ ไปที่สำนักงานใกล้บ้าน จะได้รับการปรับปรุงค่าใช้จ่าย ในรอบบิลเดือนถัดไปครับ....
เก่า 04-01-12, 18:32   #6
wipoosit

รูปส่วนตัว wipoosit

wipoosit ปานกลาง

ของผมตัดบัญชีธนาคารสะดวกดีครับไม่ต้องไปจ่ายเอง
เก่า 04-01-12, 19:19   #7
illusion

รูปส่วนตัว illusion

illusion ปานกลาง

เคยแต่เจ้าหน้าที่ ที่จะตัดไฟเค้าจะมาตัด หลังจากบิลเตือนตัดไฟครบกำหนดแล้วนะครับ แต่บอกเค้าว่ายังไม่มี เค้าก็เลือนให้ไปอีก1-2วันอ่ะครับ พี่เค้าใจดี แต่ถ้าไม่ตรงเวลาอีกเค้าตัดแน่นอนครับ เหตุผลที่ปล่อยให้เกิน เพราะบิลเตือนตัดเด็กที่ร้านบอกยังไม่มา สงสัยหล่นตอนไปษณีย์
มาส่ง เลยนึกว่าอีกนาน เอาเงินไปใช้ก่อน เปิดร้านเล่นเกมกับลูกค้าทั้งคืน รีบหาตังจ่ายใหญ่เลย
illusion is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 04-01-12, 19:19   #8
pomme928

รูปส่วนตัว pomme928

pomme928 ดีพอใช้
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง pomme928

จำได้ไม๊จ่ายที่ไหนเพราะหมื่นกว่าน่าจะมีหลักฐาน เช่นถอนจากatm
ในบิลที่เอาไปจ่ายล่สุดน่าจะมีเขียนว่าค้างเดือนก่อน จำนวนเงินเท่าไหร่นะ
เก่า 04-01-12, 23:09   #9
kajokzad

kajokzad ปานกลาง

ผมจ่าย การไฟฟ้า อะครับ ถ้าเลยกำหนด
kajokzad is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
ตอบกลับ

ขณะนี้มีคนกำลังดูหัวข้อนี้อยู่ : 1 คน ( เป็นสมาชิก 0 คน และ บุคคลทั่วไป 1 คน )

คำสั่งเพิ่มเติม
เรียบเรียงคำตอบ
แบบตามยาว แบบตามยาว