กลุ่มเครือข่ายร้านอินเทอร์เน็ตไทย

กลับไป   กลุ่มเครือข่ายร้านอินเทอร์เน็ตไทย > กลุ่มเครือข่ายร้านอินเทอร์เน็ตไทย > โต๊ะกลมร้านอินเทอร์เน็ต

ตอบกลับ

คำสั่งเพิ่มเติม เรียบเรียงคำตอบ
เก่า 11-05-11, 13:04   #1
ranger021
สมาชิกทั่วไป

รูปส่วนตัว ranger021

ranger021 ปานกลาง
มาตรฐาน ทำมาหากินอะไรดี

คิดไว้ว่า เส้นทางของร้านเน๊ตมันสุดทางแล้ว ก็เลยไปปรึกษากับแม่ แม่บอกให้ไปเรียนตัดผมชาย เพราะร้านอยู่แถวโรงเรียน แล้วระแวกนี้ร้านตัดผมก็อยู่ห่างไกลกันมาก (เหตุผลของแม่ก็คือ อยากเปิดร้านเน๊ตข้างเดียว อีกข้างทำร้านตัดผม

แต่พอไปคุยกับพ่อตา เค้าบอกให้ไปเรียน ผู้ช่วยเภสัช(ผู้ช่วยพยาบาลผมมีใบประกาศแล้ว) เหตุผลก็คือ เค้าสามารถหาเภสัชกรมาเซ็นเปิดร้านให้เราได้ และผมก็เคยไปช่วยอาหมอขายยาแถวคลองหกมาอาทิตย์นึง อยากบอกว่า วันนึงๆเค้ามีตังเข้าเกะเข้าไม่ต่ำกว่า5000 ผมไปช่วยเค้าแค่อาทิตย์เดียว เค้าซื้อ n82ให้ผมเครื่องนึง(ตอนนั้นn82เพิ่งวางขายไม่ถึงอาทิ ตย์)

แต่แฟนผมบอกว่าให้เป็นมนุษย์เงินเดือน หาบ.แถวบ้านทำเอา ร้านก็จ้างเด็กดูไปได้รายได้2ต่อ

ในใจผมอยากไปเรียนผู้ช่วยเภสัชต่อ แต่ค่าเรียนมัน90ชม.18000บาท กว่าจะได้เปิดร้าน แม่กับเมียแทะไม้พอดี
เก่า 11-05-11, 13:44   #2
treetree

รูปส่วนตัว treetree

treetree ปานกลาง
มาตรฐาน Re: ทำมาหากินอะไรดี

ทำที่มันสบายใจ ดีที่สุด เชื่อหัวไอ้เรืองดิ (ว่าแต่ไอ้เรืองมันเป็นใครกันแน่ฟะ เห็นพูดกันบ่อยจัง)
treetree is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 11-05-11, 13:55   #3
ponteva

รูปส่วนตัว ponteva

ponteva ปานกลาง

ตัดผมก็ดีนะครับ ร้านตัดผมติดกันกับร้านผมตอนแรกก็ไม่รู้หรอกว่าเขาจะ ได้ประมาณละเท่าใหร่(คือในใจคิดว่าวันนึงคงไม่เกินพั นบาท)แต่พอเค้ามาพูดให้ฟังคือวัน ๆ นึงเค้าตัดผมได้วันละ 2500-3000 บาทและคงจะจริงตัดผมหัวละ 60 บาทคนละไม่เกิน 30 นาที (เราต้องนั่งเฝ้าร้านถึง 4 ชั่วโมงกว่าจะได้) ถือว่าเป็นรายได้ที่ดีอย่างนึงไม่ต้องลงทุนมากมายลงแ ต่แรงเหนื่อยก็ตรงที่ต้องยืนเกือบทั้งวันนี่แหละถ้าล ูกค้าเยอะ
ponteva is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 11-05-11, 14:05   #4
ดาว

ดาว ปานกลาง

เพื่อนผมเปิดร้านตัดผม มีลูกน้อง 5คน กินหัวคิวเอา ตอนไปนั่งตัดกับมัน ลองถามดูบอกรายได้ขั้นต่ำ 3,000 บาทต่อวัน
ปีเดียว มันสร้างบ้านหลังเป็นร้าน มีรถเก๋งขับ...เอ้อ......อิจฉา
ดาว is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 11-05-11, 15:22   #5
pratya

รูปส่วนตัว pratya

pratya ปานกลาง

ถ้าเป็นผม ขายยาครับ เพื่อนเป็นเภสัช ขายยาวันหนึ่งๆได้เยอะมาก เพราะยาที่เราเห็นขายๆกัน รับมาราคาไม่เท่าไรแต่ขายได้กำไรใช้ได้
pratya is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 11-05-11, 15:39   #6
ToN
ทีมงาน Netropolis

รูปส่วนตัว ToN

ToN ปานกลาง
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง ToN

มนุษย์เงินเดือนเอกชน ต่างจากข้าราชการ ก็ตอนแก่ถึงวัยเกษียรนั่นล่ะ

ป้าขายหมูย่างหน้าหมู่บ้าน รายได้ขั้นต่ำก็ 2 พันบาทต่อวันเหมือนกัน
ยิ่งแม่ค้าหมูย่างหน้าร้านเน็ตใหญ่ๆ รายได้ขั้นต่ำวันละ 4 พันบาทเลย ถ้าทำอร่อยๆ นะ เข้าคิวกันเยอะมาก คิวหนึ่งก็ซื้อไป 50-60 บาท (เพื่อนรอในร้าน) ย่างกันแทบไม่ทัน สมัยนี้ hi-speed internet หาง่าย แต่หมูย่างอร่อย หายาก เดินไกลก็ยังมา

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย ToN : 11-05-11 เมื่อ 15:40
ToN is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 11-05-11, 15:50   #7
caramelman

รูปส่วนตัว caramelman

caramelman ดีพอใช้

เห็นด้วยนะท่าน ToN
อาหารอร่อยๆ ให้อยู่ไกลแค่ไหน
คนก็ดั้นด้นไปหาทานกัน
caramelman is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 11-05-11, 16:22   #8
balld89

balld89 ปานกลาง

คิดเหมือนกันเลยครับ ตอนนี้ร้านเน็ต เริ่มอิ่ม และอยู่ตัวแล้ว สำหรับ ร้านของผม นะครับ
ก็คิดอยู่หลายคืนเหมือนกัน ว่าจะทำมาหากินอะไรเสริม ถึงจะพอมีอยู่มีกิน ก็เลยนั่งปรึกษากับเมีย จะทำอะไรดี
ตัวผมเองก็ชอบขับรถอยู่แล้ว เดินทาง ตจว. บ่อยมาก ก็เลยคิดว่า ออกรถตู้ มาสักคันไหม เอาไว้เผื่อ คัย จะมาเหมา ไปนู้นไปนี่
เมื่อวานก็เลย ไปที่ โชว์รูมโตโยต้า เดินผลักประตูเข้าไป พนง. เข้ามาตอนรับทักทายกัน พนง.ถาม จะดูเป็นรุ่นไหนดี ผมเลย ตอบไปว่า รถตู้ คอมมิวเตอร์ พนง.ตอบกลับ ทันใจ ไม่มีรถขาย ค่ะ ทางญี่ปุ่น หยุดการผลิต อะไหล่รถ ทุกชนิด เป็นเวลา 3 เดือน +จองรถอีก 6-8 เดือน โอ้ววววว ปีหน้ามาถาม ใหม่ดีกว่า ก็เลยเดินทางกลับ อดเลยกลับอาชีพใหม่ ฝันสลายทันที ตอนนี้ก็กลับมา ตั้งหน้าตั้งตา ทำร้านที่มีอยู่ ให้ดีที่สุด
balld89 is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 11-05-11, 16:28   #9
sir@

รูปส่วนตัว sir@

sir@ ปานกลาง

เวลานี้ต้องเป็นหัวคะแนน
sir@ is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 11-05-11, 16:32   #10
ToN
ทีมงาน Netropolis

รูปส่วนตัว ToN

ToN ปานกลาง
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง ToN

อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ sir@ อ่านกระทู้
เวลานี้ต้องเป็นหัวคะแนน
อย่าลืมทำประกันชีวิต
ToN is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
ตอบกลับ

ขณะนี้มีคนกำลังดูหัวข้อนี้อยู่ : 1 คน ( เป็นสมาชิก 0 คน และ บุคคลทั่วไป 1 คน )

คำสั่งเพิ่มเติม
เรียบเรียงคำตอบ
แบบตามยาว แบบตามยาว