กลุ่มเครือข่ายร้านอินเทอร์เน็ตไทย

กลับไป   กลุ่มเครือข่ายร้านอินเทอร์เน็ตไทย > กลุ่มเครือข่ายร้านอินเทอร์เน็ตไทย > โต๊ะกลมร้านอินเทอร์เน็ต

ตอบกลับ

คำสั่งเพิ่มเติม เรียบเรียงคำตอบ
เก่า 11-05-11, 13:02   #1
netbuatong
สมาชิกทั่วไป

netbuatong ปานกลาง
มาตรฐาน ใครเคยกู้เงินกับธนาคารบ้าง

ใครเคยกู้เงินกับธนาคารบ้างถ้ากู้ 1 ล้าน 25 ปีผ่อนเดือนละเท่าไหร่
หรือเขาคิดดอกเบี้ย โหดไหม
netbuatong is online now   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 11-05-11, 13:44   #2
ponteva

รูปส่วนตัว ponteva

ponteva ปานกลาง
มาตรฐาน Re: ใครเคยกู้เงินกับธนาคารบ้าง

วัตถุประสงค์ของการกู้คือ ?
ponteva is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 11-05-11, 14:07   #3
ดาว

ดาว ปานกลาง
มาตรฐาน Re: ใครเคยกู้เงินกับธนาคารบ้าง

ไม่รู้สิ แต่ตอนนี้ทำเสตดเม้นท์เงินหมุนเวียนในบัญชี เข้าวันละ 3,000บาท ไม่งั้นกู้ไม่ผ่าน พอดีกำลังจะซื้อตึก มัดจำไปแล้วด้วย 70,000บาทแน่ะ จนเลย
ดาว is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 11-05-11, 14:27   #4
ToN
ทีมงาน Netropolis

รูปส่วนตัว ToN

ToN ปานกลาง
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง ToN

ดอกเบี้ยขึ้นกับประเภทของการกู้

จากจำนวนปีผมเดาว่าน่าจะเป็นอาคาร
ดอกเบี้ยก็ MLR นั่นล่ะครับ ประมาณ 5-7 % ต่อปี
เงินผ่อนรายเดือน น่าจะประมาณ 9,000-12,000 บาท ตรงนี้คุณต้องไปสอบถามธนาคารเอาเอง

คุณต้องมีรายรับต่อเดือน = เงินผ่อนx2.5 เป็นอย่างต่ำ
ตัวอย่างเช่น ผ่อนรายเดือน = 12,000
รายรับขั้นต่ำ = 12,000x2.5 = 30,000 บาท

เป็นรายรับนะครับ ไม่ใช่รายได้สุทธิ
ToN is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 11-05-11, 15:57   #5
zaop

รูปส่วนตัว zaop

zaop ปานกลาง
ส่งข้อความผ่าน ICQ ถึง zaop ส่งข้อความผ่าน AIM ถึง zaop

อยากกู้มั่งจัง sme >////<

รับเป็นที่ปรึกษาถ้าจะเปิดร้านคอม แนะนำให้ไปทำร้านก๋วยเตี๋ยวกำไรกว่าเยอะ ฮะ
ผมเตือนคุณแล้ว

มนุษย์คือสัตว์สังคม และ สังคมแบ่งปันซึ่งกันและกัน คือสังคมที่น่าอยู่
zaop is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 11-05-11, 20:53   #6
artssss

artssss ปานกลาง

ก่อนอื่นก็ต้องดูวัตถุประสงค์ในการกู้นะครับ

อย่างกู้สินเชื่อเคหะ ระยะเวลาในการผ่อน ไม่เกิน30ปี

สินเชื่อเพื่อธุรกิจ ธ.ออมสินจะให้ไม่เกิน 10 ปี

สินเชื่อเอนกประสงค์(ไทรทอง) ตามวัตถุประสงค์ของผู้กู้ ระยะเวลาไม่เกิน20ปี

ระยะเวลาให้กู้ เมื่อรวมกับอายุผู้กู้แล้วต้องไม่เกิน65ปี จำนวนเงินให้กู้สินเชื่อทั่วไปไม่เกิน85%ของหลักทรัพ ย์ที่นำมาค้ำประกน

ยกเว้นสินเชื่อเคหะ ไม่เกิน 95%ของหลักทรัพย์ กรณีใช้คนค้ำประกัน จะกู้ได้ค่อยข้างน้อยไม่เกิน150,000บาท

ดอกเบี้ยขึ้นกับประเภทของสินเชื่อนะครับ ตัวอย่าง สินเชื่อเคหะ 1.25%ใน1ปีแรก 2ปีต่อมา mlr-2 ตั้งแต่ปีที่3mlr-0.5

ค่างวดต่อเดือนจะต้องไม่เกิน 60% ของรายได้หลังหักค่าใช้จ่ายของผู้กู้นะครับ (คล้ายๆที่พี่ต้นบอกนะครับ)

อยากรู้อะไรก็โพสถามได้นะครับ ถ้าตอบได้ก็จะตอบ พอดีตอนนี้ผมทำงาน อยู่ ธ.ออมสิน ฝ่ายประเมินสินเชื่อ

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย artssss : 11-05-11 เมื่อ 21:17
artssss is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 11-05-11, 20:58   #7
spritekoh

รูปส่วนตัว spritekoh

spritekoh ปานกลาง

ตอนนี้เค้ามีโครงการ "บ้านหลังแรก ธอส." ลองไปถามดูสิคับ ดอกน่าจะถูกกว่าแบงค์พาณิชย์ทั่วไป
spritekoh is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 11-05-11, 21:04   #8
artssss

artssss ปานกลาง

อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ spritekoh อ่านกระทู้
ตอนนี้เค้ามีโครงการ "บ้านหลังแรก ธอส." ลองไปถามดูสิคับ ดอกน่าจะถูกกว่าแบงค์พาณิชย์ทั่วไป
ถ้าอยู่ในเงื่อนไขที่ ธอส. กำหนด คือไม่เคยมีประวัฒิเป็นเจ้าของบ้านในทะเบียนบ้าน ไม่เคยมีชื่อยื่นกู้ซื้อบ้านกับธนาคาร

แนะนำโครงการนี้เลยครับ ดอกเบี้ย 0% ใน2ปีแรก 2ปีต่อมา ดอกเบี้ย=mrr ตั้งแต่ปีที่5 mrr-0.5%

แต่คงต้องรีบหน่อยนะครับ เพราะรัฐบาลอนุมัติงบมาที่ 25000 ล้าน วันแรกมีคนยื่นกู้ไปแล้วประมาณ 6000 รายครับ
artssss is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 11-05-11, 21:43   #9
banggaw01

รูปส่วนตัว banggaw01

banggaw01 ปานกลาง
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง banggaw01

อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ artssss อ่านกระทู้
ก่อนอื่นก็ต้องดูวัตถุประสงค์ในการกู้นะครับ

อย่างกู้สินเชื่อเคหะ ระยะเวลาในการผ่อน ไม่เกิน30ปี

สินเชื่อเพื่อธุรกิจ ธ.ออมสินจะให้ไม่เกิน 10 ปี

สินเชื่อเอนกประสงค์(ไทรทอง) ตามวัตถุประสงค์ของผู้กู้ ระยะเวลาไม่เกิน20ปี

ระยะเวลาให้กู้ เมื่อรวมกับอายุผู้กู้แล้วต้องไม่เกิน65ปี จำนวนเงินให้กู้สินเชื่อทั่วไปไม่เกิน85%ของหลักทรัพ ย์ที่นำมาค้ำประกน

ยกเว้นสินเชื่อเคหะ ไม่เกิน 95%ของหลักทรัพย์ กรณีใช้คนค้ำประกัน จะกู้ได้ค่อยข้างน้อยไม่เกิน150,000บาท

ดอกเบี้ยขึ้นกับประเภทของสินเชื่อนะครับ ตัวอย่าง สินเชื่อเคหะ 1.25%ใน1ปีแรก 2ปีต่อมา mlr-2 ตั้งแต่ปีที่3mlr-0.5

ค่างวดต่อเดือนจะต้องไม่เกิน 60% ของรายได้หลังหักค่าใช้จ่ายของผู้กู้นะครับ (คล้ายๆที่พี่ต้นบอกนะครับ)

อยากรู้อะไรก็โพสถามได้นะครับ ถ้าตอบได้ก็จะตอบ พอดีตอนนี้ผมทำงาน อยู่ ธ.ออมสิน ฝ่ายประเมินสินเชื่อ
http://www.krungsri.com/th/calculato...did=1&menuid=5
เอาไว้คำนวนว่าท่านส่งไหวไหม อย่าคิดแค่เดือนชนเดือนนะครับ ต้องมีตังสำรองด้วย กันพลาด....*0*...
banggaw01 is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 11-05-11, 22:11   #10
tracert

tracert ปานกลาง

อ้างถึง:
ไม่รู้สิ แต่ตอนนี้ทำเสตดเม้นท์เงินหมุนเวียนในบัญชี เข้าวันละ 3,000บาท ไม่งั้นกู้ไม่ผ่าน พอดีกำลังจะซื้อตึก มัดจำไปแล้วด้วย 70,000บาทแน่ะ จนเลย
จะเข้าวันล่ะเท่าไหร่ก็ไม่มีผล หากเข้าวันล่ะ แสน ออกวันล่ะแสน ก็ไม่มีประโยชน์

เจ้าหน้าที่สินเชื่อธนาคารจะคิดเรทการตัดสินใจเดียวก ันคือ รายรับ รายจ่าย รวมต่อเดือนคงเหลือเท่าไหร่

หากผ่านในเบื่้องต้น จะดูแหล่งที่มาของรายได้ว่ามีความมั่นคงขนาดไหน

ปล.. โชคดีขอให้ผ่านการอนุมัติกันทุกคน
tracert is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
ตอบกลับ

Tags
ร้านเกมส์

ขณะนี้มีคนกำลังดูหัวข้อนี้อยู่ : 1 คน ( เป็นสมาชิก 0 คน และ บุคคลทั่วไป 1 คน )

คำสั่งเพิ่มเติม
เรียบเรียงคำตอบ
แบบตามยาว แบบตามยาว