กลุ่มเครือข่ายร้านอินเทอร์เน็ตไทย

กลับไป   กลุ่มเครือข่ายร้านอินเทอร์เน็ตไทย > กลุ่มเครือข่ายร้านอินเทอร์เน็ตไทย > โต๊ะกลมร้านอินเทอร์เน็ต

ตอบกลับ

คำสั่งเพิ่มเติม เรียบเรียงคำตอบ
เก่า 12-04-11, 21:22   #1
azazalxxx
Guest

มาตรฐาน เรียนประกอบ-ซ่อมคอมที่ไหนดีครับ

พอดีสนใจกำลังจะเปิดร้านเน็ต+เกมส์ นะครับ แถวนนทบุรี เลยอยากมีวิชาติดตัวไว้บ้างนะครับ เผื่อฉุกเฉินจะได้ทำเองได้นะครับ
ขอฝากเนื้อ ฝากตัวด้วยน่ะคับ
มีอีกเรื่องนะครับ ยังงัยผมขอสเปคเครื่องคอมด้วยเลยแล้วกันนะครับ ขอรวมแล้ว/เครื่องไม่เกิน 10,000 นี้ได้มั้ยอ่ะคับ แล้วก็สเปคเครื่องหลักด้วยน่ะคับ เอาแบบว่าไม่ต้องดีเวอร์ขอแบบปานกลางนะครับ ไม่เกิน 20,000 จะได้เครื่องเทพมั้ยอ่ะคับ
  ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 12-04-11, 21:34   #2
takashi999
สมาชิกทั่วไป

รูปส่วนตัว takashi999

takashi999 ปานกลาง
มาตรฐาน Re: เรียนประกอบ-ซ่อมคอมที่ไหนดีครับ

สมัยที่ผมเริ่มแรกๆ ไม่มีความรู้เรื่องคอมแม้แต่ปลายเล็บ ก็พึ่งอาจารย์กู้(google) เป็นไกด์นำทาง ให้พอได้รู้บ้าง

ส่วนเรื่องเครื่องรอท่านอื่นครับ เพราะผมไม่ได้ตามรุ่นใหม่ๆเลย
takashi999 is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 13-04-11, 06:01   #3
joecoleman

joecoleman ปานกลาง
มาตรฐาน Re: เรียนประกอบ-ซ่อมคอมที่ไหนดีครับ

มีอะไรถามได้ครับ สอนให้ไม่หวงวิชาหรอก
joecoleman is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 13-04-11, 09:52   #4
chusak1111

รูปส่วนตัว chusak1111

chusak1111 ปานกลาง

ถ้าจะเอาให้เป็นเลย ก็ต้องไปอยู่ร้านซ่อมคอมเลยครับ
เก่า 13-04-11, 10:24   #5
PairWaDotnet

รูปส่วนตัว PairWaDotnet

PairWaDotnet ปานกลาง

หัดทำเอง เอาเครื่องในร้านมาถอดประกอบเอง ดูตามอากู๋เอา
PairWaDotnet is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 13-04-11, 14:59   #6
somchaiboube

somchaiboube ปานกลาง

ซื้อเครื่อง มือ 2 มาเปิดร้าน สักพักเดี๋ยวก็ซ่อมเป็นเองแหละ เพราะเดี๋ยวก็เจอทุกอาการเสีย รับรอง
เพราะผมก็ซื้อมือ 2 มาเปิด มีทุกอาการ มีอยู่ แรม กับ cpu นี่แหละ ไม่เคยเห็นมันเสียซักที มีแต่แรม สกปรก อย่างอื่น เสียจนครบทุกอย่างแล้ว
somchaiboube is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 13-04-11, 16:15   #7
genoa

รูปส่วนตัว genoa

genoa ปานกลาง

อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ somchaiboube อ่านกระทู้
ซื้อเครื่อง มือ 2 มาเปิดร้าน สักพักเดี๋ยวก็ซ่อมเป็นเองแหละ เพราะเดี๋ยวก็เจอทุกอาการเสีย รับรอง
เพราะผมก็ซื้อมือ 2 มาเปิด มีทุกอาการ มีอยู่ แรม กับ cpu นี่แหละ ไม่เคยเห็นมันเสียซักที มีแต่แรม สกปรก อย่างอื่น เสียจนครบทุกอย่างแล้ว
เห็นภาพเลยเป้นคำแนะนำที่ดีน่ะผมว่า ชำนาญแน่
ส่วนตัวกลัวมากเลยเวลาเครื่องตัวเองเก่าแล้ว อาการมันหลากหลายดีแท้ แต่พอรู้อาการทุกอย่างก็อยู่ตัว
genoa is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 13-04-11, 21:16   #8
arr_mm_1

รูปส่วนตัว arr_mm_1

arr_mm_1 ปานกลาง

แล้วเวลาเค้าสอนเค้าสอนถึงการบัดกรี ซ่อมเมนบอร์ดอ่ะป่าว ถ้าสอนให้รู้แค่ใส่ซีพียูยังไงพัดลมซีพียูยังไง เสียบแรมตรงไหน ลงวินโด้ ผมว่าไม่ต้องเรียน ช่างเปลี่ยน ใครๆก็เป็นได้ ไฟไม่เข้า psu ไม่ขึ้นภาพ แรม การ์ดจอ ยางลบ ปี้ป 1 ปี้ป 2 กรูเกิ้ล ปัจจุบัน จัดสเป็กให้เป็นที่ไหนๆก็ประกอบฟรี แต่มันไม่ร้าวใจ

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย arr_mm_1 : 13-04-11 เมื่อ 21:17
arr_mm_1 is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 13-04-11, 21:35   #9
joecoleman

joecoleman ปานกลาง

อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ arr_mm_1 อ่านกระทู้
แล้วเวลาเค้าสอนเค้าสอนถึงการบัดกรี ซ่อมเมนบอร์ดอ่ะป่าว ถ้าสอนให้รู้แค่ใส่ซีพียูยังไงพัดลมซีพียูยังไง เสียบแรมตรงไหน ลงวินโด้ ผมว่าไม่ต้องเรียน ช่างเปลี่ยน ใครๆก็เป็นได้ ไฟไม่เข้า psu ไม่ขึ้นภาพ แรม การ์ดจอ ยางลบ ปี้ป 1 ปี้ป 2 กรูเกิ้ล ปัจจุบัน จัดสเป็กให้เป็นที่ไหนๆก็ประกอบฟรี แต่มันไม่ร้าวใจ

จริงหรอครับ ..
joecoleman is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 13-04-11, 21:52   #10
arr_mm_1

รูปส่วนตัว arr_mm_1

arr_mm_1 ปานกลาง

อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ joecoleman อ่านกระทู้
จริงหรอครับ ..
ผมไม่ได้ชำนาญด้านนี้ แต่ก็รับซ่อมและขาย ซ่อมไม่ได้คืน(หมายถึงเสี่ยงและไม่คุ้มที่จะสั่ง MB/CPU รุ่นเก่า) มีแรม ddr ddr2 ddr 3 มีพาวเวอร์ 1 ลูก hdd แพ ซาต้า อย่างละลูก ดีวีดี แพ ซาตา 1 อัน จออ้วนๆ 1จอ ไขควงไม่ต้องใช้ปลายมีด 555 ถ้ามีพวกการืดเทสก็ดี ที่จั้มสายแลน ที่เทสสายแลน มันมีไม่กี่อย่างอ่ะ ลอยบอร์ดเอาเผื่อไฟช้อตเคส ไล่สายพาเนล สลับpwเป็นปุ่มอื่น เผื่อปุ่มเสีย ถ้าลงวินโด้ไม่ผ่าน ก็เปลี่ยนเป็นดีวีดีของเรา เปลี่ยนแผ่น เปลี่ยนhdd โอยๆ สุดท้ายไม่ติด เตะ 1 ที ส่งคืน ล้อเล่น

ขณะนี้มีคนกำลังดูหัวข้อนี้อยู่ : 1 คน ( เป็นสมาชิก 0 คน และ บุคคลทั่วไป 1 คน )

คำสั่งเพิ่มเติม
เรียบเรียงคำตอบ
แบบตามยาว แบบตามยาว