กลุ่มเครือข่ายร้านอินเทอร์เน็ตไทย หน้าแรกติดต่อเราเว็บบอร์ด

กลับไป   กลุ่มเครือข่ายร้านอินเทอร์เน็ตไทย > กลุ่มเครือข่ายร้านอินเทอร์เน็ตไทย > เกมร้านอินเทอร์เน็ต

ตอบกลับ

คำสั่งเพิ่มเติม เรียบเรียงคำตอบ
เก่า 29-04-09, 17:20   #1
Ibana
Guest

มาตรฐาน จอยดอทเอ ในวงแลนเดียวกันไม่ได้

The game you attempted to join could not be found.You may have entered the name incorrectly or the game creater may have canceled the game.

ข้อความแบบนี้เกิดตอนจอยเกมดอทเอในวงแลนร้านเดียวกัน นะคะ ควรแก้ไขได้ยังไงคะ ขอคำแนะนำท่านผู้รู้ด้วยคะ แต่ถ้าคีหรือจอยกันทางออนไลน์สามารถจอยและเล่นได้คะ
  ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 29-04-09, 18:46   #2
dekbagames
Guest

มาตรฐาน Re: จอยดอทเอ ในวงแลนเดียวกันไม่ได้

อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Ibana อ่านกระทู้
The game you attempted to join could not be found.You may have entered the name incorrectly or the game creater may have canceled the game.

ข้อความแบบนี้เกิดตอนจอยเกมดอทเอในวงแลนร้านเดียวกัน นะคะ ควรแก้ไขได้ยังไงคะ ขอคำแนะนำท่านผู้รู้ด้วยคะ แต่ถ้าคีหรือจอยกันทางออนไลน์สามารถจอยและเล่นได้คะ
เซ็ตพอร์ทยังพี่ --* พี่เขาบอกวงแลน

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย dekbagames : 29-04-09 เมื่อ 18:49
เก่า 29-04-09, 18:47   #3
Cold
สมาชิก internetcafe.in.th

Cold ปานกลาง
มาตรฐาน Re: จอยดอทเอ ในวงแลนเดียวกันไม่ได้

ต้องดูก่อนว่าสามารถครีได้ไหม ถ้าไม่ได้แสดงว่ายังไม่ได้ตั้งเร้าเตอร์ ดูวิธีได้จากเว็บด้านล่าง

http://www.portforward.com/routers.htm

แต่ถ้าทำให้ครีได้แล้ว แต่ไม่สามารถ join กันได้ ส่วนมากจะเป็นเพราะเร้าเตอร์รุ่นนั้นๆจะมีการปรับค่า มากกว่านั้น ไฟวอหรืออื่นๆ

ซึ่งหาข้อมูลเอา่ต่อไป หรือไม่ก็รอคนอื่นแนะนำเอานะจ๊ะ

แต่ถ้าไม่มีทางแล้วจริงๆ แนะนำให้เล่นเซฟเวอร์ Garena จ้า
Cold is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 29-04-09, 18:53   #4
รั่ว

รูปส่วนตัว รั่ว

รั่ว ดีพอใช้

วงแลนไม่ได้ลองเซทพอตดูครับ http://www.net-mai.net/node/67
รั่ว is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 30-04-09, 01:48   #5
unlimitsystem
Guest

ง่ายๆครับผม ถ้าคุณทำทุกอย่างที่ด้านบนแนะนำแล้วไม่ได้ ผมว่าคุณลืมปิด firewall windows
เก่า 30-04-09, 08:31   #6
Ibana
Guest

อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ unlimitsystem อ่านกระทู้
ง่ายๆครับผม ถ้าคุณทำทุกอย่างที่ด้านบนแนะนำแล้วไม่ได้ ผมว่าคุณลืมปิด firewall windows

ตอนนี้ถ้าจอยกับคนข้างนอกเล่นได้สบายคะ แต่จอยในร้านเดียวกันไม่ได้ ระบบต่างๆที่มีบอกในเวปทำตามหมดทุกอย่าง ไฟวอปิดหมด หมดวิธีแล้วคงต้องใช้ การีน่า อะแหละ โมเดมของ tot billion bipac5210s
เก่า 30-04-09, 08:41   #7
EQCAFE

EQCAFE ปานกลาง

ลองเชคเร้าเตอร์ดูครับ บางยี่ห้อคีย์ บางรุ่น จอยในร้านได้ นอกร้านไม่ได้ บางยี่ห้อ บางรุ่น คีย์นอกร้านจอยได้ ในร้านไม่ได้ ถ้าทำทุกอย่างแล้วลองโทรถามบริษัทของเร้าเตอร์ดูครับ หรือพนักงาน tot ก็ได้ครับ
EQCAFE is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 30-04-09, 08:45   #8
NoteNet

รูปส่วนตัว NoteNet

NoteNet ปานกลาง

ทำ ip nat loopback ยังครับ

ท้ายัง ให้เปิด nat loopback on ก็จะจอยได้และ ที่ร้านผมก็ใช้โมเด็มตัวนี้

วิธีทำนครับ
1. เข้า ไปที่ RUN พิมพ์ CMD
2. พิมพ์ telnet 192.168.1.1 แล้วให้ใส่พาสเวิดที่จะเข้าสู้โมเด็ม
3. พิมพ์ ip nat loop แล้วดูว่าเป็น off หรือ on ถ้าเป็น off แสดงว่ายังปิดอยู่
4. พิมพ์ ip nat loopback on เพื่อเปิด แค่นี้แหละครับ จอยได้สบาย อย่าลืมปิดไฟวอของแอนตี้ไวรัสด้วยนะ

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย NoteNet : 30-04-09 เมื่อ 08:51
NoteNet is online now   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 30-04-09, 10:10   #9
Ibana
Guest

อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ NoteNet อ่านกระทู้
ทำ ip nat loopback ยังครับ

ท้ายัง ให้เปิด nat loopback on ก็จะจอยได้และ ที่ร้านผมก็ใช้โมเด็มตัวนี้

วิธีทำนครับ
1. เข้า ไปที่ RUN พิมพ์ CMD
2. พิมพ์ telnet 192.168.1.1 แล้วให้ใส่พาสเวิดที่จะเข้าสู้โมเด็ม
3. พิมพ์ ip nat loop แล้วดูว่าเป็น off หรือ on ถ้าเป็น off แสดงว่ายังปิดอยู่
4. พิมพ์ ip nat loopback on เพื่อเปิด แค่นี้แหละครับ จอยได้สบาย อย่าลืมปิดไฟวอของแอนตี้ไวรัสด้วยนะ

ทำแล้วคะ nat loopback on อยู่คะ แต่ก็จอยในร้านไม่ได้
เก่า 30-04-09, 10:37   #10
golfberserk
ผู้สนับสนุน internetcafe.in.th

รูปส่วนตัว golfberserk

golfberserk ปานกลาง

เอผมไม่แน่ใจว่าเข้าใจถูกป่าวนะ แต่หมายถึงว่า ในร้านเดียวกัน เล่นกันภายใน (Intranet) ไม่ได้ใช่ไหม? แต่การไปสร้างห้องและjoin กับคนอื่น หรือต่อเนตเล่นกับคนนอกร้าน ทำได้ใช่ไหม?

ถ้าเป็นเช่นนั้น ต้องมาเช็ค
1. Firewall window ปิดหรือยัง? ถ้ายังให้ปิด
2. Scan virus / Antivirus มีการ Block Port หรือ access เข้าสู่เครื่องต้นทางหรือเปล่า?

คุณ Ibana ช่วยเคลียร์คำถามหน่อยครับ ผมอ่านแล้วงง
ใน reply ที่คุณตอบมา
"ตอนนี้ถ้าจอยกับคนข้างนอกเล่นได้สบายคะ แต่จอยในร้านเดียวกันไม่ได้ ระบบต่างๆที่มีบอกในเวปทำตามหมดทุกอย่าง ไฟวอปิดหมด หมดวิธีแล้วคงต้องใช้ การีน่า อะแหละ โมเดมของ tot billion bipac5210s "

แล้วคุณก็มาบอกว่า
"ทำแล้วคะ nat loopback on อยู่คะ แต่ก็จอยในร้านไม่ได้"

สรุปอันไหนกันแน่คือปัญหาครับระหว่าง
1. Create ให้คนนอกร้านมาเล่นกับคุณได้ และในร้านคุณก็ไปเล่นกับห้องที่คนในร้านคุณ Create ขึ้นมาได้
2. Create ให้คนนอกร้านมาเล่นกับคุณได้ แต่ในร้านเดียวกัน ไม่สามารถเล่นร่วมกับห้องที่คนในร้านคุณ Create ขึ้นมาได้
3. ไม่สามารถ Create หรือเล่นกับคนนอกร้านได้เลย
4. ที่กล่าวมาด้านบนไม่เกี่ยวเลย เพราะหมายถึงการเล่นภายในร้านอย่างเดียว (ดึงสายเนตออกก็ได้)

อันไหนครับ?

ขณะนี้มีคนกำลังดูหัวข้อนี้อยู่ : 1 คน ( เป็นสมาชิก 0 คน และ บุคคลทั่วไป 1 คน )

คำสั่งเพิ่มเติม
เรียบเรียงคำตอบ
แบบตามยาว แบบตามยาว