กลุ่มเครือข่ายร้านอินเทอร์เน็ตไทย หน้าแรกติดต่อเราเว็บบอร์ด

กลับไป   กลุ่มเครือข่ายร้านอินเทอร์เน็ตไทย > กลุ่มเครือข่ายร้านอินเทอร์เน็ตไทย > คลีนิคร้านอินเทอร์เน็ต

ตอบกลับ

คำสั่งเพิ่มเติม เรียบเรียงคำตอบ
เก่า 30-08-10, 21:25   #121
golfberserk
ผู้สนับสนุน internetcafe.in.th

รูปส่วนตัว golfberserk

golfberserk ปานกลาง
มาตรฐาน Re: วิธีการติดตั้ง ClearOS พร้อมภาพประกอบ

อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Sugusza อ่านกระทู้
ขอบคุณ คุณก๊อฟ มากมายครับจริงอย่างคุณก๊อฟแนะนำจริงๆๆครับ ตอนลงกะไม่เสียบกาดแลนไรเลยจับได้กะลงเลย ขอบคุณคุณก๊อฟครับที่เอาคู่มือมาให้โหลดใช้ฟรีๆๆแถมม ีตัวเกบแพทเกมไห้อีกแต่ยังงงอยุ่ลงไม่เปง อยากให้คุณก๊อฟสอนวิธีลงสคริบ อีก ทีครับมือใหม่มาก อย่างผมในวงแลนผม 192.168.1.2 -30
ต้องตั้ง et ที่เชื่อมต่อกะฮับเปง 192.168.1.1 ถูกไหมครับ คือเชริฟเวออ่ะครับ ขอบคุณที่เอื้อเฟื้อคนไม่รุ
ลองดูในคู่มือผมคร่าวๆครับ อ่านแผนภาพให้เข้าใจก่อนว่าต้องต่อสายอะไรยังไงบ้าง

ถ้าว่างผมจะลองเอาตัวฟรีๆ ของคนอื่นมายัดลงไปให้นะ

ตอนนี้ผมกำลังเมามันกับการ compile kernel ใหม่ๆ ของ clearOS 5.2
เพราะ clear ดั้งเดิม มัน block ไม่ค่อย OK เท่าไหร่ ผมเลยมานั่งcompile เพิ่ม kernel v.2.6.31, iptables,ipset,layer7,ipp2p,imq เองใหม่อีกที ตอนนี้เลยมานั่งเล่นเองยกกระปิเลย
เก่า 30-08-10, 21:57   #122
svcom
สมาชิก internetcafe.in.th

รูปส่วนตัว svcom

svcom ดีพอใช้
มาตรฐาน Re: วิธีการติดตั้ง ClearOS พร้อมภาพประกอบ

อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Sugusza อ่านกระทู้
ขอบคุณ คุณก๊อฟ มากมายครับจริงอย่างคุณก๊อฟแนะนำจริงๆๆครับ ตอนลงกะไม่เสียบกาดแลนไรเลยจับได้กะลงเลย ขอบคุณคุณก๊อฟครับที่เอาคู่มือมาให้โหลดใช้ฟรีๆๆแถมม ีตัวเกบแพทเกมไห้อีกแต่ยังงงอยุ่ลงไม่เปง อยากให้คุณก๊อฟสอนวิธีลงสคริบ อีก ทีครับมือใหม่มาก อย่างผมในวงแลนผม 192.168.1.2 -30
ต้องตั้ง et ที่เชื่อมต่อกะฮับเปง 192.168.1.1 ถูกไหมครับ คือเชริฟเวออ่ะครับ ขอบคุณที่เอื้อเฟื้อคนไม่รุ
ค่อยๆเป็นค่อยๆไปครับท่าน อ่านคู่มือแล้วทำไปด้วย ถ้าไม่เข้าใจกลับมาเริ่มต้นใหม่อีกครั้ง เดียวก็เข้าใจครับ ทำความเข้าใจไปทีละขั้นตอน อย่าลัด ผมเองก็มือใหม่เมื่อต้นเดือนนี้เอง ปัจจุบันก็ถูๆไถๆไปเรื่อย

อันนี้ทำสั่งต่างผ่านโปรแกรม putty ครับ (ผิดตรงไหนขอขมาผู้รู้ด้วยครับ)

ls -l = แสดงไฟล์ใน directory ปัจจุบัน
df -h = ตรวจสอบเนื้อที่ว่างของ harddisk
ip addr = แสดงสถานะและ ip ของ interface
ip rule = ตรวจสอบ routing policy
ip route = แสดง routing table
ip route show table GW2 = แสดง routing table ชื่อ GW2
iptables-save = แสดง firewall rules
netstat -lntup = ตรวจสอบ services
iptraf = แสดงข้อมูลที่วิ่งผ่านเน็ตแต่ละเส้น
wmon = ดูการใช้งาน Internetของแต่ละเครื่อง
fmon = ดูการโหลดแพทเกมส์
WAN 1 start = เชื่อมต่อ Internet 1
WAN 2 start = เชื่อมต่อ Internet 2
halt = ปิดเครื่อง SERVER
grep pppoe /var/log/messages = ดูว่าเน็ตตัดไปตอนไหนบ้าง
กด # service squid restart
กด # service firewall restart
กด #apt-get remove squid = เพื่อลบ

ฯลฯ หาในอากูเพิ่มเติมเองครับ

วิธีง่ายในการสั่งสคลิปทำงานแบบลวกๆ เช่น
แก้ไข squid.conf ก็ให้ไปที่ เปิดโปรแกรม WinSCP แล้วไปที่ /etc/squid/squid.conf คลิกขวา squid.conf ไปที่ EditPlus เพื่อเปิดไปแก้ในส่วนที่เราต้องการ แก้เสร็จเซิฟด้วย
จากนั้นเปิดโปรแกรม putty .........
พิมพ์ # service squid.conf restart กด Enter ถ้าขึ้น OK หมดเป็นอันใช้ได้
ส่วนfirewall ก็ทำคลายๆกัน
# service firewall restart
ส่วนวิธีที่ถูกขึ้นตอนนั้นก็มีครับ แต่ฝึกแบบนี้ไปก่อนค่อยขยับเรียนรู้ไปทีละนิดเอาครับ

ปล.อันนี้ทำแบบลวกๆนะครับ ผิดตรงไหนขออภัยท่านผู้รู้ด้วย ผมมือใหม่บอกมือใหม่
svcom is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 31-08-10, 10:34   #123
FreedomDotNet

FreedomDotNet ปานกลาง

คนที่เพิ่งจับ clearOS มีคำสั่งที่ใช้บ่อย ๆ ไม่กี่คำสั่งหรอกครับที่ผมใช้อยู่บ่อย ๆ ก็มี
cd
mkdir
ls
yum
rm -rf
tar -zxvf
service+[nameservice]+[option] ที่ใช้บ่อย service squid restart service frox restart service firewall restart

คำสั่งอื่น ๆ เอาไว้อีกหน่อยเริ่มรู้มากขึ้นถึงจะได้ใช้โดยหลัก ๆ หัดใช้พวกนี้ก่อนให้คล่องก็โอเคแล้วครับหัด clear catch แบบคล่อง ๆ ก็โอแล้วครับ
FreedomDotNet is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 01-09-10, 02:29   #124
loveme161
Guest

ช่วยแนะนำหน่อยนะคับ clearOS ผม ลง ไม่ได้อะ คับ มันขึ้น ว่า
error parttitioning

could not allocate requested partitins:

parttition failed: could not allocate partition as primary partitions not enough space left to create parttition for /boot

press 'ok' to reboot your system

พอกดโอเค ก้อเริ่มใหม่อล้วก้อเป็นอย่างเดิม เราจาแก้ไขยังไงอะคับ

ตอนนี้ลงได้แล้วคับ ลืมเสียบ สายจ่ายไฟที่ HDD แต่มีอีกปัญหาคือ ลงเส็ดแล้ว แต่อินเน็ต ไม่ออก อะ คับ ping เจอนะ คับ เข้าเซริฟเวอร์ ไปคอนฟิคอะำไรได้ แต่เน็ตไม่ออก ชวนแนะนำหน่อยคับ ว่าต้องทำอย่างไง

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย loveme161 : 01-09-10 เมื่อ 06:29
  ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 01-09-10, 12:10   #125

ปัญหา ping เจอแต่ออกเน็ตไม่ได้ลองย้อนกลับไปอ่านหน้าก่อน ๆ นะครับว่าพลาดขั้นตอนไหนหรือเปล่าเพราะถ้าทำถูกหมด ping server ได้ก็ต้องออกเน็ตได้อยู่แล้วครับถ้ามีรูปให้ดูด้วยก็ ดีครับจะได้รู้ว่าคอนฟิกจนต่อเน็ตได้หรือยังเพราะถ้า ต่อเน็ตไม่ได้ก็ออกเน็ตไม่ได้อยู่แล้ว
FreedomDotNet is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 01-09-10, 14:48   #126
titlemail

รูปส่วนตัว titlemail

titlemail ปานกลาง
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง titlemail

ขอร่วมแจม เป็นสาวกด้วยคนครับ ไม่ยากอย่างที่คิด
เก่า 01-09-10, 14:49   #127
notepattay
Guest

อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ loveme161 อ่านกระทู้
ช่วยแนะนำหน่อยนะคับ clearOS ผม ลง ไม่ได้อะ คับ มันขึ้น ว่า
error parttitioning

could not allocate requested partitins:

parttition failed: could not allocate partition as primary partitions not enough space left to create parttition for /boot

press 'ok' to reboot your system

พอกดโอเค ก้อเริ่มใหม่อล้วก้อเป็นอย่างเดิม เราจาแก้ไขยังไงอะคับ

ตอนนี้ลงได้แล้วคับ ลืมเสียบ สายจ่ายไฟที่ HDD แต่มีอีกปัญหาคือ ลงเส็ดแล้ว แต่อินเน็ต ไม่ออก อะ คับ ping เจอนะ คับ เข้าเซริฟเวอร์ ไปคอนฟิคอะำไรได้ แต่เน็ตไม่ออก ชวนแนะนำหน่อยคับ ว่าต้องทำอย่างไง

ผมเจออาการแบบนี้เนื่องจากไปติ๊กให้ dns auto ผมเลยเอาออกที่ตรงหน้า ip setting >> Edit เอาออกหมด แล้วใส่ค่าเองเป็น 8.8.8.8 8.8.4.4 ทำแล้วหายเลยผม ลองดูคับ
  ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 01-09-10, 14:57   #128
jirapun001

jirapun001 ปานกลาง

ขอถามหน่อยนะครับ การ์ดแลน ต้องยี่ห้อเดียวกันหรือเปล่า ถ้าไม่จำเป็นแล้วทำไมผมลง clearos 5.1 แล้วมันเห็นแค่การ์ดแลนอันเดียวครับ การ์ดแลนก็เพิ่งซื้อมาใหม่ ยี่ห้อ tp-link
jirapun001 is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 01-09-10, 15:20   #129

ผมก็ใช้ TP-link อยู่ทั้ง 3 ใบเลยน่ะแต่ไม่เคยเอายี้ห้ออื่นมาแจมลองเปลี่ยนดูก็ร ู้ครับได้ผลไงมาบอกด้วยแหละกันน่ะครับ
เก่า 01-09-10, 18:45   #130
spermxor

spermxor ปานกลาง

มีอีกอย่างอยากให้ช่วย คือจะต่อเน็ตเพิ่มอีก แต่เป็น CAT CDMA เราจะเชื่อมต่อยังไงที่ทำอยู่คือใช้ตัวราวเตอร์ usb ต่อแล้วก็ต่อสายแลนเข้าเครื่องเซิฟเวอร์ ทีนี้มันต่อไม่ได้สักที ราวเตอร์ zalip CDW530AM + MC760 ทำไงต่อได้งงจัง ลองมาวันสองวันแล้วยังไม่ได้สักที
มีใครเคยใช้มั้ยแบบนี้
spermxor is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
ตอบกลับ

ขณะนี้มีคนกำลังดูหัวข้อนี้อยู่ : 1 คน ( เป็นสมาชิก 0 คน และ บุคคลทั่วไป 1 คน )

คำสั่งเพิ่มเติม
เรียบเรียงคำตอบ
แบบตามยาว แบบตามยาว