กลุ่มเครือข่ายร้านอินเทอร์เน็ตไทย หน้าแรกติดต่อเราเว็บบอร์ด

กลับไป   กลุ่มเครือข่ายร้านอินเทอร์เน็ตไทย > กลุ่มเครือข่ายร้านอินเทอร์เน็ตไทย > โต๊ะกลมร้านอินเทอร์เน็ต

ตอบกลับ

คำสั่งเพิ่มเติม เรียบเรียงคำตอบ
เก่า 30-05-17, 18:28   #1
renming
สมาชิก internetcafe.in.th

renming ปานกลาง
มาตรฐาน มันอยู่ที่ช่างการีน่าหรือเครื่องแม่ผมเก่าแล้วครับ

สเปคเครื่องแม่ ใช้มาสามปีกว่า หมดประกันไปหลายชิ้นส่วนแล้วครับ

cpu = core i3-4130 3.4 ghz
mb = asus h87m-e
ram = kingston 8gb-1600 (2 ตัว ตัวละ 4 กิก)
ssd = plextor 128 gb (5 ลูก)
psu = xfx pro 550w

แรกๆช่างมาติดตั้งที่ร้านก็ไม่มีปัญหาครับ ใช้ดีไม่มีดับกลางอากาศ (ใช้หลายเดือนมากอาจจะเป็นปีด้วย)
พักหลังลงวอซีเถื่อนเป็นไวรัส เลยใช้โปรแกรมแอนตี้ไวรัสสะแกน ทำให้โปรแกรมคิดเงิน คาเฟ่ หายไปหมด (เลิกลงวอซีเถื่อนเด็ดขาด)
ผมลงวินโด้ใหม่ด้วยตัวเอง แต่ยังคงอิเมจ แบ็กอัพทั้งหมดที่ช่างวางไว้ให้ตั้งแต่แรก ช่างก็ทีมวิวเข้ามาจูนระบบใหม่โดยใช้ข้อมูลเดิมครับ
แต่คราวนี้เครื่องลูกดับบ่อย บางครั้งก็ดับกลางอากาศบ้าง เครื่องแม่ค้างซะเองบ้าง จนปรึกษากับน้องว่าจะเปลี่ยนเครื่องแม่ใหม่ดีไหมราคา สัก 4-5 หมื่นบาท (คือกลัวคิดผิดเกรงจะเสียเงินเปล่าน่ะครับ)

ตกลงว่าเครื่องแม่มันเก่าหรือเปล่าครับเพราะใช้มาสาม ปีกว่าแล้ว หรือว่าช่างการีน่าเขาทำมั่วเองหรือเปล่า เพราะช่างทีมวิวมาแต่ละคน วิธีการทำของเขาไม่ซ้ำกันเลย

รบกวนช่วยด้วยครับ ขอบพระคุณ
renming is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 30-05-17, 20:45   #2
ComboNet

รูปส่วนตัว ComboNet

ComboNet ปานกลาง
มาตรฐาน Re: มันอยู่ที่ช่างการีน่าหรือเครื่องแม่ผมเก่าแล้วค

แยกเป็น 2 กรณีครับ
เครื่องลูก ดับ
1. อันดันแรกลองเช็คอุณหภูมิก่อนเลยครับ ส่วนมากเครื่องเลยประกันไป พัดลมจะทำงานไม่ดีแล้ว เช่นพัดลมเคส พัดลม PSU
2. ถอดแรมมาขัด และเป่าฝุ่นเครื่องทำความสะอาดครับ
เครื่องแม่ ดับ
1. อันดันแรกลองเช็คอุณหภูมิก่อนเลยครับ ส่วนมากเครื่องเลยประกันไป พัดลมจะทำงานไม่ดีแล้ว เช่นพัดลมเคส พัดลม PSU
2. ถอดแรมมาขัด และเป่าฝุ่นเครื่องทำความสะอาดครับ
3. ปรับลดค่า ram cache ลงครับ น่าจะพอช่วยได้

ผมก็เป็นครับ แก้ตามนี้แล้วหายขาดเลย

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย ComboNet : 30-05-17 เมื่อ 20:45
ComboNet is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 30-05-17, 21:57   #3
renming

มาตรฐาน Re: มันอยู่ที่ช่างการีน่าหรือเครื่องแม่ผมเก่าแล้วค

อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ ComboNet อ่านกระทู้
แยกเป็น 2 กรณีครับ
เครื่องลูก ดับ
เครื่องแม่ ดับ
3. ปรับลดค่า ram cache ลงครับ น่าจะพอช่วยได้

ผมก็เป็นครับ แก้ตามนี้แล้วหายขาดเลย
ขอบคุณที่แนะนำครับ จะลองทำดูนะครับ
renming is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 02-06-17, 09:49   #4
netbuatong

netbuatong ปานกลาง

น่าจะ psu อาหารไฟไม่พอครับ ลอง ซื้อ psu เปลี่ยนใหม่ ไม่เกิน 3000 พอ

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย netbuatong : 02-06-17 เมื่อ 09:51
netbuatong is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 02-06-17, 12:47   #5
thong33333

รูปส่วนตัว thong33333

thong33333 ดี
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง thong33333

อาการเครื่องลูกดับบ่อย ลองตรวจสอบดูว่าเวลาเครื่องแม่กับเครื่องลูกตรงกันไห มครับ
เก่า 02-06-17, 23:09   #6
renming

ขอบคุณที่แนะนำครับ
เก่า 15-06-17, 17:17   #7
xewet

รูปส่วนตัว xewet

xewet ปานกลาง

ทำเครื่องแม่ใหม่ก็ได้ครับ และเอาเครื่องเก่าไปใช้เป็นเครื่องลูก ส่วนอิมเมจ เอา HDD copy ไว้
ทำเสร็จ เอาไปวางทับได้เลย

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย xewet : 15-06-17 เมื่อ 17:18
xewet is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 23-06-17, 11:41   #8
suthee

suthee ปานกลาง

น่าจะเป้นที่ตัวเครื่องในร้านเอง อย่าไปโทษว่าเป้นเพราะโปรแกรมคาเฟ่ ซึ่งมันไม่เกี่ยวจากประสบการณ์เครื่องเก่าใช้นานแล้ว psu มันก้จะเสื่อมตามกาลเวลาจ่ายวัตต์ไม่เต็ม ตรวจสอบเมนบอรืดด้วยนะ ซีบวม ซิลิโครนแห้ง ไหม

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย suthee : 23-06-17 เมื่อ 11:41
suthee is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
ตอบกลับ

ขณะนี้มีคนกำลังดูหัวข้อนี้อยู่ : 1 คน ( เป็นสมาชิก 0 คน และ บุคคลทั่วไป 1 คน )

คำสั่งเพิ่มเติม
เรียบเรียงคำตอบ
แบบตามยาว แบบตามยาว