กลุ่มเครือข่ายร้านอินเทอร์เน็ตไทย หน้าแรกติดต่อเราเว็บบอร์ด

กลับไป   กลุ่มเครือข่ายร้านอินเทอร์เน็ตไทย > กลุ่มเครือข่ายร้านอินเทอร์เน็ตไทย > โต๊ะกลมร้านอินเทอร์เน็ต

ตอบกลับ

คำสั่งเพิ่มเติม เรียบเรียงคำตอบ
เก่า 24-12-09, 14:38   #11
BB-BB
Guest

มาตรฐาน Re: บทความสำหรับท่านผู้ต้องการเข้าสู่วงการร้านเน็ทไทย Update

อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ namachi09 อ่านกระทู้
ยาวเหยียดอ่านไม่ไหว ปวดตา ที่รู้ๆ อย่างเดียว อย่ามาตัดราคากัน มันจะทำให้เน่ากันทุกฝ่าย
+ สัด ตัดราคา
  ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 24-12-09, 15:11   #12
fenlasia
สมาชิก internetcafe.in.th

รูปส่วนตัว fenlasia

fenlasia ปานกลาง
มาตรฐาน Re: บทความสำหรับท่านผู้ต้องการเข้าสู่วงการร้านเน็ทไทย Update

ใจเย็นๆครับ ผมก็บอกไปแล้ว ว่าของแบบนี้มันว่ากันไม่ได้ ถ้าเขาไม่ตัด เขาก็อยู่ไม่ได้ มีใครอยากเจ๊งล่ะครับ จริงไหม เหตุการณ์นี้มักจะเกิดขึ้นใน บริเวณ ละแวกที่มีร้านอินเตอร์เน็ทมากๆ มากๆๆๆๆ แล้วในเมื่อคอมสเป็คต่ำ คนก็แห่กันไปเล่นร้านใหม่ไม่แปลกหรอกครับ คนที่เขาจะอยู่ไม่ได้จริงๆ เขาก็ต้องทำ ร้านคนรู้จักผมคนนึงใน พะเยา จากวันละ แปดร้อยถึงพัน โดนตัดราคา จนได้วันละสามสี่ร้อย ในกรณีนี้คุณคิดว่าเราควรตัดราคาแข่งไหม เพื่อจะอยู่รอด ทางเดียวจะเรียกลูกค้ากลับมาก็คือ ตัดราคากลับ แล้วตัดให้ถูกกว่า คนที่ตัดเค้าตอนแรก

ธุรกิจคือการแข่งขัน ถ้ารับในจุดนี้ไม่ได้ ผมว่าอย่าทำธุรกิจเลยดีกว่าครับ ก่อนหน้านี้เคยทำอะไร ก็ทำแบบนั้นไป ไม่ต้องมากังวลวันไหนจะโดนตัดราคา มันเป็นเรื่องคู่กันมากกว่าครับอันนี้ เพราะร้านเกมส์ ไม่ใช่ขายของ ที่จะมีราคากลาง แล้วก็ขายเท่ากันหมด มาวัดใจกันที่บริการหลังจากขาย

เพราะฉะนั้น ใครที่อยากจะก้าวเข้ามาวงการร้านเน็ท จะต้องยอมรับในจุดนี้ให้ได้ด้วย มันเป็นความจริงที่หลีกเลี่ยงไม่ได้ เพราะว่าคุณมาเปิดใหม่ แย่งลูกค้าเก่าๆ เขา เขาจะเรียกลูกกลับมา วิธีเดียวคือโปรโมชั่นเล่นแล้วแถมกระจาย ไม่ก็ลดราคา ตัดราคาลงให้ถูกกว่า ^ ^

ปล.ถ้าผมพูดไม่ถูกให้เอาเท้ายันหน้าเลย = =

อ่านบทความร้านอินเตอร์เน็ท...คลิ๊ก !!

E-mail ถามตอบที่ fenlasia@hotmail.com

085-344-1088 (Line id : fenlasia ) ตงครับ ^ ^

FACEBOOK - CHAYAPOL NETWORK

รับปรึกษาถามตอบปัญหา ช่วยฟรีทุกอย่างไม่มีกั๊ก !
ก่อนจะตัดสินใจ ไปเซ้งร้าน หรือ เปิดร้านใหม่ อย่าลืม หาข้อมูล เพราะคุณ อาจโดนหลอก

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย fenlasia : 24-12-09 เมื่อ 15:14
fenlasia is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 24-12-09, 15:54   #13
aeynokgame

aeynokgame ปานกลาง

เอาไป 8 กระโหลกครับท่านตง
aeynokgame is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 24-12-09, 16:04   #14
กัญญ์ชิสา เชยโต
Guest

ดิฉันอ่านจนจบคะ ขอบคุณสำหรับบทความดีๆคะ มีประโยชน์มากๆคะ
  ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 24-12-09, 16:59   #15
rachan2004

rachan2004 ปานกลาง

ขอบคุณครับผมปิ้นเก็บไว้เลยนะครับขอบคุณมากๆ
rachan2004 is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 25-12-09, 14:40   #16
fenlasia

รูปส่วนตัว fenlasia

fenlasia ปานกลาง

ผมคงไม่โผล่มาเว็บนี้นานนะครับ ใครอยากคุยกัน ก็ msn มาคุยเล่นกันได้ เกรียนเยอะครับ ตั้งกระทู้ไหนก็โดนตามแขวะ ผมกลับมาคราวนี้ผมเปิดกระทู้เปิดหัวข้อไป 3 กระทู้ ตอนนี้ปิดไปละกระทู้นึง เพราะมันจะมีพวกนึง ที่ไม่ค่อยมีมันสมอง พวกมือไม่พายเอาเท้าราน้ำ ตอนเรียนเกรียนๆ เรียนจบมาหางานทำไม่ได้ หรือหางานทำได้แต่ทนลำบากไม่ไหว พอดีพ่อแม่มีเงิน ขอเงินพ่อเงินแม่มาเปิดร้านคอม คิดจะเป็นเสือนอนกิน แล้วยังไม่เลิกเกรียนเข้ามาเกรียนตามเว็บไซท์ อย่างที่มีให้เห็นในกระทู้ต่างๆ มีมากมีน้อยแต่ก็มี ในสังคมเว็บเราเนี้ยล่ะ ไม่ต้องไปดูที่ไหนไกล

คือถ้าคนมีการศึกษาหรือมีความคิดอันเป็นผู้ใหญ่ซักหน ่อยคงจะไม่มีปัญหาพวกนี้เลย ที่ผมหายไปนานๆก็เพราะแบบนี้ ตอนนี้มายังไม่ทันข้ามวันเจออีกละ เมื่อไหร่โลกนี้จะหมดเกรียนซักที

คนดีๆเก่าๆในเว็บที่หายไปเยอะๆ ไม่ได้หายไปไหนนะครับ ยังออน m อยู่ทุกวัน แต่เหตุผลที่เค้าไม่เข้ามากันเพราะ เบื่อเกรียน

หวังว่าคงไม่พูดแรงไป เพราะมันมีอยู่จริงๆ

อ่านบทความร้านอินเตอร์เน็ท...คลิ๊ก !!

E-mail ถามตอบที่ fenlasia@hotmail.com

085-344-1088 (Line id : fenlasia ) ตงครับ ^ ^

FACEBOOK - CHAYAPOL NETWORK

รับปรึกษาถามตอบปัญหา ช่วยฟรีทุกอย่างไม่มีกั๊ก !
ก่อนจะตัดสินใจ ไปเซ้งร้าน หรือ เปิดร้านใหม่ อย่าลืม หาข้อมูล เพราะคุณ อาจโดนหลอก
fenlasia is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 25-12-09, 14:58   #17
titlemail

รูปส่วนตัว titlemail

titlemail ปานกลาง
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง titlemail

เขียนบทความได้โดนใจมากเลยครับ ชอบๆ
ขอบคุณสำหรับบทความดีๆนะครับ
เก่า 25-12-09, 15:48   #18
blueeagle

รูปส่วนตัว blueeagle

blueeagle ปานกลาง

เป็นบทความที่ดีมาก..ที่เคยผ่านสายตา..ขอเป็นกำลังใจ ให้กับคุณ fenlasia ที่ถ่ายทอดประสบการณ์จริง..ที่ใช้ได้กับทุกพื้นที่ใน ประเทศไทย..
และสำหรับเรื่องเกรียน..มันเป็นธรรมดาของสังคมไทยไปแ ล้วครับ...อย่าลดตัวไปกับพวกสาระเลว..พวกนี้เลยครับ. .ทุกสังคมมีดีและชั่วคู่กันเสมอ
สังคมเลวเพราะคนดีท้อแท้.....ฟ้าดินเป็นพยานครับ...
blueeagle is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 25-12-09, 18:46   #19
sonicnen

รูปส่วนตัว sonicnen

sonicnen ดีพอใช้

ยังเยี่ยมเหมือนเดิมครับ
ความหวังดีใดๆที่ให้เพื่อนพ้อง ขอให้ได้สิ่งดีๆๆๆๆกลับไปนะครับ
sonicnen is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 25-12-09, 18:53   #20
xsefiroth

รูปส่วนตัว xsefiroth

xsefiroth ปานกลาง

โฮะ มีอัพเดต จากเวอร์ชั่นเก่าด้วย -..-

ก็ไม่แปลกหรอกที่ธุรกิจนี้นับวันจะพากันเจ๊ง เพราะคนที่มาทำใหม่ช่วง4-5ปีหลังนี้ ส่วนใหญ่คิดเลขไม่เป็น แถมยังไม่รู้จักคำว่า ค่าเสียโอกาส ค่าเสื่อมสภาพ ทำบัญชีก็ไม่เป็น ประเมินการรายได้รอบปีก็ไม่เป็น

ทำธุรกิจ มะใช่เล่นขายของ ไม่เป็นอะไรซักเรื่องมันก็แย่แล้ว นี่ยังจะทำให้คนอื่นซวยไปด้วย บาปกรรมชัดๆ

ฝากไว้สำหรับรายเปิดใหม่ทั้งหลาย ถ้า อยากจะทำ เลือกทำเลให้ดี อย่าไปลงกระจุกกันในโซนที่มีอยู่แล้วเด็ดขาด ทำไปก็ไม่ได้อะไรหรอกปวดหัวเปล่าๆ แล้วก็มาทีหลัง เปิดใหม่ได้เปรียบกว่าร้านเก่าอยู่แล้ว จะไปตัดราคาทำไม ไม่เข้าใจ ควายเปิดร้านจริงๆพวกนี้
ตอบกลับ

ขณะนี้มีคนกำลังดูหัวข้อนี้อยู่ : 1 คน ( เป็นสมาชิก 0 คน และ บุคคลทั่วไป 1 คน )

คำสั่งเพิ่มเติม
เรียบเรียงคำตอบ
แบบตามยาว แบบตามยาว