กลุ่มเครือข่ายร้านอินเทอร์เน็ตไทย หน้าแรกติดต่อเราเว็บบอร์ด

กลับไป   กลุ่มเครือข่ายร้านอินเทอร์เน็ตไทย > กลุ่มเครือข่ายร้านอินเทอร์เน็ตไทย > คลีนิคร้านอินเทอร์เน็ต

ตอบกลับ

คำสั่งเพิ่มเติม เรียบเรียงคำตอบ
เก่า 16-03-09, 20:47   #1
เล็ก
Guest

มาตรฐาน ปริ้นเลเซอร์ ใช้toner คุณภาพต่ำจะเป็นไงบ้างครับ

อยากรู้ว่าปริ้นเลเซอร์ใช้ toner ของปลอมคุณภาพต่ำ จะทำให้ส่วนไหนของเครื่องเสียบ้าง หรือว่าไม่เสียแต่ว่าปริ้นไม่ชัดเฉยๆ
  ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 16-03-09, 20:51   #2
กะรุ๊ก~กุ๊กกิ๊ก
ทีมงาน internetcafe.in.th

รูปส่วนตัว กะรุ๊ก~กุ๊กกิ๊ก

กะรุ๊ก~กุ๊กกิ๊ก ปานกลาง
มาตรฐาน Re: ปริ้นเลเซอร์ ใช้toner คุณภาพต่ำจะเป็นไงบ้างครับ

ตามความคิดกิ๊กนะคะ Laser ก็ใช้หมึกเติมหรือหมึกเลียนแบบได้ค่ะ เคยใช้ 2 - 3 ครั้งและเปลี่ยนกลักใหม่(ของแท้)

ส่วนไหนที่เสีย คือ หัวพิมพ์ของเครื่อง โดยอายุการใช้งานจะลดลงเท่านั้นเองค่ะ ^.^

เรื่องพริ๊นไม่ชัด คงมีผลนิดหน่อยค่ะ แต่ถ้าใน กทม. แนะนำ เติมหมึดได้ที่ร้าน Ink Man (เคยใช้บริการเค้าเจ้าเดียว) อาจจะมีเพื่อนๆ มาแนะนำอีกก็ได้ค่ะ

PS : ของเลียนแบบราคาถูกกว่าครึ่งๆๆ ชิมิ ??

คุณจะได้รับสิ่งที่ดีที่สุดของคนอื่น เมื่อคุณได้ให้สิ่งที่ดีที่สุดของคุณไป
กะรุ๊ก~กุ๊กกิ๊ก is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 16-03-09, 21:11   #3
FreeBird
Guest

มาตรฐาน Re: ปริ้นเลเซอร์ ใช้toner คุณภาพต่ำจะเป็นไงบ้างครับ

ของปลอม คุณภาพต่ำ.......ต่ำแบบไหน....ตอบยากมากๆๆ ถ้าผงหมึกเทออกมากลายเป็นผงทราย ก็คงมีปัญหาแน่ๆๆ

ถ้าถามว่าเครื่อง Printer Laser ต้องใช้หมึกแท้ของมันหรือเปล่า....ก็ตอบว่าไม่จำเป็น เอาตลับหมึกไปเติมหมึกก็ได้....
เก่า 16-03-09, 21:30   #4
mafia007
สมาชิก internetcafe.in.th

mafia007 ปานกลาง

ที่ผมใช้มาก็มี canon hp ตอนนี้ใช้ kyocera fs 720 ประทับใจตรงที่ ตัว Drum ทนทานมากครับ เค้ารับประกันอายุการใช้งาน 150,000 แผ่น ผมใช้มาตอนนี้ 3 หมื่นกว่าแผ่น ยังปริ๊นท์ได้ดีอยู่ครับ
ปล.ใช้ผงหมึกแบบเติม

ส่วน canon hp เปลี่ยนหมึก 2-3 ครั้งก็ต้องเปลี่ยน drum( ความสิ้นเปลือง)
ลองๆหาข้อมูลดูครับ
แต่ FS 720 ก็มีข้อเสียอยู่คือกระดาษหนาๆจำพวกหนังช้างราวๆ 280 แกรมจะไม่ดูดกระดาษครับ เพราะกระดาษหนาๆมันจะมีช่องป้อนกระดาษด้วยมือเหมือนช ่องสอดบัตร ATM ส่วนยี่ห้ออื่นๆจะมี tray ใส่ด้านหลังเครื่องเลย
mafia007 is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 16-03-09, 21:41   #5
nisuk

รูปส่วนตัว nisuk

nisuk ปานกลาง

ให้ใช้ของแท้ไงไหว ของผม เลเซอร์สี ของแท้สีละ 4,500 เอาไปเติม สีละ 1,500 เหอะๆๆๆ แล้วมันมีสี่สี คิดดูเปลี่ยนทีแทบร้อง

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย nisuk : 16-03-09 เมื่อ 21:42
nisuk is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 16-03-09, 21:43   #6
bigbell
Guest

ปริ้นท์กระดาษหนาไม่ได้ หมึกไม่ค่อยติดกระดาษ
ผมซื้อตลับเทียมครับ ลองดู advice ถูกมาก

ไม่อยากเติมเอง เดี๋ยวฝุ่นผงหมึกปลิวเข้าจมูก
เก่า 16-03-09, 21:58   #7
darknoob

รูปส่วนตัว darknoob

darknoob ปานกลาง

ใช้ remanu อยู่ครับ 365 บาท ของ 2,000 บาทไม่ไหวครับท่าน

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย darknoob : 16-03-09 เมื่อ 21:58
darknoob is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 16-03-09, 22:21   #8
sdu_computer46
Guest

ใช้แรกๆ ก็ไม่มีปัญหาค่ะ
แต่ตอนแกะกล่องออกมาแล้ว สังเกตดูได้นะคะ
ถ้ากล่องไหนหมึกกระจาย เลอะเทอะ พอลองเอาไปใส่ รับรองกระดาษมีรอยดำๆ เส้นๆ แน่ๆ
ใช้ไปนานๆ ก็มีผลนะคะ ฝุ่น ผงหมึก เลอะเทอะ ทำให้ติดค้างอยู่ในเครื่องปริ้นท์เตอร์ ทำให้เครื่องสกปรก
ปัญหาต่อมา กระดาษอาจติดบ่อยๆ แต่ถ้าใช้หลายปี ลูกกลิ้งก็มีการเสื่อมสภาพได้นะคะ แต่ถ้ากระดาษติด ต้องระวัง ตัวเซ็นเซอร์จะหักนะคะ ถ้าหักเมื่อไหร่ กระดาษจะติดตลอด ต้องส่งซ่อมทันทีค่ะ
ส่วนร้าน Ink Man จากที่เคยไปซื้อ ถ้าลองๆ ไปเทียบราคากับร้านอื่น ก็มีร้านที่ราคาถูกกว่า ร้าน Ink man นะคะ เคยไปซื้อ หมึก InkJet cannon ถูกกว่าร้านประจำตั้ง 80 บาท( สีเหมือนกัน ยี่ห้อเหมือนกันเลยค่ะ)
(แต่รวมๆ แล้ว ก็ต้องดูภาพรวมด้วยว่า กระดาษที่ใช้เหมาะสมกับเครื่องปริ้นท์เตอร์หรือเปล่า บางยี่ห้อแป้งอาจะเยอะก็จะติดบ่อยค่ะ)
อธิบาย : อะไรแบบงงๆ ไม่ค่อยเข้าใจตัวเองน่ะค่ะ พี่เอกเขนก ช่วยอธิบายให้เข้าใจหน่อยจ้า
เก่า 16-03-09, 22:25   #9
sdu_computer46
Guest

อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ nisuk อ่านกระทู้
ให้ใช้ของแท้ไงไหว ของผม เลเซอร์สี ของแท้สีละ 4,500 เอาไปเติม สีละ 1,500 เหอะๆๆๆ แล้วมันมีสี่สี คิดดูเปลี่ยนทีแทบร้อง

โอ้โห !!! ทำไมหมึกแต่ละตลับแพงจังคะ
ที่ร้านก็มี laser สี แต่ตลับละ 2,500 - 2,700 บาทค่ะ (hp 2605)
แต่สีละ 4,500 ใช้เครื่องปริ้นท์ยี่ห้อไหนคะเนี่ย
เก่า 16-03-09, 22:35   #10
nisuk

รูปส่วนตัว nisuk

nisuk ปานกลาง

อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ sdu_computer46 อ่านกระทู้
โอ้โห !!! ทำไมหมึกแต่ละตลับแพงจังคะ
ที่ร้านก็มี laser สี แต่ตลับละ 2,500 - 2,700 บาทค่ะ (hp 2605)
แต่สีละ 4,500 ใช้เครื่องปริ้นท์ยี่ห้อไหนคะเนี่ย
Lexmark c500 ความจริงมันมีสองราคา สองพันกว่าบาท กับ สี่พันห้า แต่ว่าปริมาณสีก็จะต่างกัน สี่พันห้าจะใช้ได้นานกว่ามาก แต่ตั้งกะซื้อมาก็เิดิมอย่างเดียว เติมไปครั้งหนึ่งละ ช่างบอกว่าเติมได้เต็มที่ สี่ครั้งต้องซื้อของแท้เพราะโทนเนอร์จะใช้งานไม่ได้

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย nisuk : 16-03-09 เมื่อ 22:37
nisuk is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
ตอบกลับ

ขณะนี้มีคนกำลังดูหัวข้อนี้อยู่ : 1 คน ( เป็นสมาชิก 0 คน และ บุคคลทั่วไป 1 คน )

คำสั่งเพิ่มเติม
เรียบเรียงคำตอบ
แบบตามยาว แบบตามยาว