กลุ่มเครือข่ายร้านอินเทอร์เน็ตไทย หน้าแรกติดต่อเราเว็บบอร์ด

กลับไป   กลุ่มเครือข่ายร้านอินเทอร์เน็ตไทย > กลุ่มเครือข่ายร้านอินเทอร์เน็ตไทย > คลีนิคร้านอินเทอร์เน็ต

ตอบกลับ

คำสั่งเพิ่มเติม เรียบเรียงคำตอบ
เก่า 16-03-09, 14:18   #1
tomonline
Guest

มาตรฐาน ช่วยทีครับ เป็นไรไม่รู้ เข้า My Network แล้วไม่มีไรเลย

คือว่า พอเข้าไปที่ My Network มันก็จะมีตัวที่เราแชร์ไว้ก่อนหน้าขึ้นมาให้ แล้วก็เข้าได้ด้วย สักพัก ประมาน1-2นาที ทุกอย่างหายไปไม่มีอะไรเลย เข้าที่ View workgroup computers ก็ไม่ได้ แต่เราสามารถพิมพ์ ที่ address bar ได้ เช่น \\com01 ปามานนี้อ่ะ ก็เข้าได้ เป็นไรรึเปล่าครับหรือไวรัส ช่วยทีครับ
  ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 16-03-09, 14:27   #2
xsefiroth
สมาชิก internetcafe.in.th

รูปส่วนตัว xsefiroth

xsefiroth ปานกลาง
มาตรฐาน Re: ช่วยทีครับ เป็นไรไม่รู้ เข้า My Network แล้วไม่มีไรเลย

เช็คแอนตี้ไวรัสหน่อยครับ กรณีนี้ผมเคยเจอ เพราะผมลงNod32 V.3 มันซีเคียวเรื่องนี้มากและปรับแต่งยากด้วย
ผมเลยถอดออกไปใช้ตัวอื่น หายสนิททันตา
xsefiroth is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 16-03-09, 14:33   #3
tomonline
Guest

มาตรฐาน Re: ช่วยทีครับ เป็นไรไม่รู้ เข้า My Network แล้วไม่มีไรเลย

ไม่ได้ลงแอนตี้ไวรัสอ่ะคับ ลง kaspersky ที่เครื่องแม่ เครื่องเดียวแต่เครื่องลูกเป็นอ่ะครับ
เครื่องลูก มีแต่ deepfreeze กะ CPE17 อ่ะครับ หรือว่าเป็นที่ CPE17
เก่า 16-03-09, 14:37   #4
penguin

รูปส่วนตัว penguin

penguin ปานกลาง

ตรวจสอบ workgroup อาจไม่เหมือนกัน
(มีไวรัสบางตัวที่มันไปเปลี่ยน workgroup ของเรา)
ทำให้เข้าผ่าน View workgroup computers แล้วจะมองไม่เห็นแต่พิมพ์ \\com01 เข้าได้

ลองดูครับ
เก่า 16-03-09, 14:42   #5
xsefiroth

รูปส่วนตัว xsefiroth

xsefiroth ปานกลาง

Cpe17ไม่ใช่ปัญหา แน่นอน ฟันธง
xsefiroth is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 16-03-09, 14:44   #6
tomonline
Guest

อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ penguin อ่านกระทู้
ตรวจสอบ workgroup อาจไม่เหมือนกัน
(มีไวรัสบางตัวที่มันไปเปลี่ยน workgroup ของเรา)
ทำให้เข้าผ่าน View workgroup computers แล้วจะมองไม่เห็นแต่พิมพ์ \\com01 เข้าได้

ลองดูครับ
-*- workgroup ไม่เปลี่ยนอ่ะคับ

ไม่ว่าจะเปิดเครื่องนานแค่ไหน ถ้าไม่ได้เข้าไปยุ่งกับ my network ตัวที่แชร์ไว้ก็ยังมี แต่ถ้าเราได้เข้าไปที
สักพัก 1-2 นาทีก็จะหายไปอีก งงมากมาย
เก่า 16-03-09, 14:47   #7
jeed555

รูปส่วนตัว jeed555

jeed555 ปานกลาง

ทูลบาร์เปลี่ยนสีเปล่า ถ้าเปลี่ยนสี หนอนอินเตอร์เน็ต 100 % วิธีแก้ให้อัพเดล Windows ซะ
jeed555 is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 16-03-09, 14:47   #8
tomonline
Guest

ไม่เปลี่ยนครับ สีเดิมครับ
เก่า 16-03-09, 14:55   #9
spida2008

spida2008 ปานกลาง

ลองปิด เปิด S/w HUB ดูครับ
spida2008 is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 16-03-09, 15:18   #10
themost
Guest

ไวรัสครับ ถึงแม้ task manager จะไม่เปลี่ยนสี แต่ อาการนี้ ผมเคยเป็น อยู่ๆ เข้าวงแลนไม่ได้ ไวรัสกิน ลงใหม่หมดทั้งร้านถึงหาย
ตอบกลับ

ขณะนี้มีคนกำลังดูหัวข้อนี้อยู่ : 1 คน ( เป็นสมาชิก 0 คน และ บุคคลทั่วไป 1 คน )

คำสั่งเพิ่มเติม
เรียบเรียงคำตอบ
แบบตามยาว แบบตามยาว