กลุ่มเครือข่ายร้านอินเทอร์เน็ตไทย หน้าแรกติดต่อเราเว็บบอร์ด

กลับไป   กลุ่มเครือข่ายร้านอินเทอร์เน็ตไทย > กลุ่มเครือข่ายร้านอินเทอร์เน็ตไทย > โต๊ะกลมร้านอินเทอร์เน็ต

ตอบกลับ

คำสั่งเพิ่มเติม เรียบเรียงคำตอบ
เก่า 25-12-09, 20:24   #21
fenlasia
สมาชิก internetcafe.in.th

รูปส่วนตัว fenlasia

fenlasia ปานกลาง
มาตรฐาน Re: บทความสำหรับท่านผู้ต้องการเข้าสู่วงการร้านเน็ทไทย Update

อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ blueeagle อ่านกระทู้
เป็นบทความที่ดีมาก..ที่เคยผ่านสายตา..ขอเป็นกำลังใจ ให้กับคุณ fenlasia ที่ถ่ายทอดประสบการณ์จริง..ที่ใช้ได้กับทุกพื้นที่ใน ประเทศไทย..
และสำหรับเรื่องเกรียน..มันเป็นธรรมดาของสังคมไทยไปแ ล้วครับ...อย่าลดตัวไปกับพวกสาระเลว..พวกนี้เลยครับ. .ทุกสังคมมีดีและชั่วคู่กันเสมอ
สังคมเลวเพราะคนดีท้อแท้.....ฟ้าดินเป็นพยานครับ...

ขอบคุณมากครับสำหรับกำลังใจ ทีนี้ผมจะลองไม่สนใจเกรียนดูบ้าง แล้วใครที่อยากจะเกรียน ขอเลยอย่ามาเกรียนกระทู้ผม ไปเกรียนที่อื่นเว็บอื่นกระทู้อื่นผมไม่ตามยุ่ง โอเค๊ เดี๋ยวผมหงุดหงิดขึ้นมาเดี๋ยวยาวๆ

อ่านบทความร้านอินเตอร์เน็ท...คลิ๊ก !!

E-mail ถามตอบที่ fenlasia@hotmail.com

085-344-1088 (Line id : fenlasia ) ตงครับ ^ ^

FACEBOOK - CHAYAPOL NETWORK

รับปรึกษาถามตอบปัญหา ช่วยฟรีทุกอย่างไม่มีกั๊ก !
ก่อนจะตัดสินใจ ไปเซ้งร้าน หรือ เปิดร้านใหม่ อย่าลืม หาข้อมูล เพราะคุณ อาจโดนหลอก
fenlasia is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 25-12-09, 20:47   #22
njoygame
Guest

มาตรฐาน Re: บทความสำหรับท่านผู้ต้องการเข้าสู่วงการร้านเน็ทไทย Update

ขอบคุณสำหรับบทความดีๆนะครับ
  ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 26-12-09, 01:55   #23
namachi09

namachi09 ปานกลาง

อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ fenlasia อ่านกระทู้
ใจเย็นๆครับ ผมก็บอกไปแล้ว ว่าของแบบนี้มันว่ากันไม่ได้ ถ้าเขาไม่ตัด เขาก็อยู่ไม่ได้ มีใครอยากเจ๊งล่ะครับ จริงไหม เหตุการณ์นี้มักจะเกิดขึ้นใน บริเวณ ละแวกที่มีร้านอินเตอร์เน็ทมากๆ มากๆๆๆๆ แล้วในเมื่อคอมสเป็คต่ำ คนก็แห่กันไปเล่นร้านใหม่ไม่แปลกหรอกครับ คนที่เขาจะอยู่ไม่ได้จริงๆ เขาก็ต้องทำ ร้านคนรู้จักผมคนนึงใน พะเยา จากวันละ แปดร้อยถึงพัน โดนตัดราคา จนได้วันละสามสี่ร้อย ในกรณีนี้คุณคิดว่าเราควรตัดราคาแข่งไหม เพื่อจะอยู่รอด ทางเดียวจะเรียกลูกค้ากลับมาก็คือ ตัดราคากลับ แล้วตัดให้ถูกกว่า คนที่ตัดเค้าตอนแรก

ธุรกิจคือการแข่งขัน ถ้ารับในจุดนี้ไม่ได้ ผมว่าอย่าทำธุรกิจเลยดีกว่าครับ ก่อนหน้านี้เคยทำอะไร ก็ทำแบบนั้นไป ไม่ต้องมากังวลวันไหนจะโดนตัดราคา มันเป็นเรื่องคู่กันมากกว่าครับอันนี้ เพราะร้านเกมส์ ไม่ใช่ขายของ ที่จะมีราคากลาง แล้วก็ขายเท่ากันหมด มาวัดใจกันที่บริการหลังจากขาย

เพราะฉะนั้น ใครที่อยากจะก้าวเข้ามาวงการร้านเน็ท จะต้องยอมรับในจุดนี้ให้ได้ด้วย มันเป็นความจริงที่หลีกเลี่ยงไม่ได้ เพราะว่าคุณมาเปิดใหม่ แย่งลูกค้าเก่าๆ เขา เขาจะเรียกลูกกลับมา วิธีเดียวคือโปรโมชั่นเล่นแล้วแถมกระจาย ไม่ก็ลดราคา ตัดราคาลงให้ถูกกว่า ^ ^

ปล.ถ้าผมพูดไม่ถูกให้เอาเท้ายันหน้าเลย = =
ตัดไปตัดมาผลสุดท้ายราคาเท่ากันแล้วไง ก็พากันรายได้น้อยต่ำลงไปสะงั้น
namachi09 is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 26-12-09, 08:41   #24
deepperple
Guest

บางอย่างดูเหมือนจะจริงแต่ก็ไม่จริง บางอย่างดูเหมือนไม่จริงแต่เป็นเรื่องจริง
  ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 26-12-09, 21:42   #25
fenlasia

มาดู 7 ข้อเสียของการทำร้านอินเตอร์เน็ทกันนะครับ สำหรับมือใหม่ ลองอ่านดูก่อนที่คิดจะย่างกรายเข้ามาวงการนี้นะ หึๆ

1.เสียเงิน...ก้อนโต...อันนี้แน่นอนครับ ลงทุนครั้งแรก อาจใช้เงินเก็บทั้งชีวิต วัดดวงกับธุรกิจนี้ ผมถึงย้ำบ่อยๆว่าให้ศึกษาข้อมูลให้ดีๆ เราใช้จ่ายครั้งเดียว 5-6 แสนบาท แล้วมาเก็บ ชั่วโมงละ 10 บาท ทำดีก็คืนทุนได้ ทำไม่ได้ก็หายหมด เงินก้อนๆนี้ ถ้ามีตัวเลือกทำอย่างอื่น อาจลงทุนทำอย่างอื่นได้ดีกว่าที่คิด

เช่น มีร้านเน็ทร้านนึง เปิดร้านทั้งวันได้ 1 พันบาท แล้วหน้าร้านให้เช่าขายน้ำ พวกโอวันตา ชาเย็น กาแฟ ขายให้เด็กที่เล่นในร้าน ขายให้คนที่ผ่านไปผ่านมา วันๆขายได้ พันกว่าเลยก็มี (ได้เยอะกว่าเปิดร้านเน็ทอีก)

มีตัวอย่างเยอะมากครับ คนที่ตัดสินใจทำอาชีพนี้แล้วได้ผลตอบรับไม่ได้อย่างท ี่หวัง จนต้องปิดร้านไปทำอย่างอื่น อย่าคิดว่าเป็นงานที่เท่ร์นะครับ เปิดร้านแล้วมานั่งตัดราคากัน ได้แต่ลุ้น เดือนนี้พอค่าไฟ ค่าเช่าไหม ดีไม่ดีโดนลิขสิทธิ์อีก เสียเงินก้อนโต = = คิดดีๆนะครับ

2.เสียเวลา หลังจากคุณเปิดร้านเน็ท จะพบว่า เวลาว่าง วันว่างๆ วันหยุด คุณจะค่อยๆหายไป ในกรณีที่เปิดร้านเล็กด้วยแล้วต้องเฝ้าเอง ไม่ได้จ้างเด็ก หมดปัญหาแน่นอน ไม่ได้ไปเที่ยวหรือจะมีโอกาสได้ไปที่อื่นหรือที่ไหนๆ สักเท่าไหร่หรอกครับ ที่แน่ๆ ไม่มีวันหยุดประจำสัปดาห์ ไม่มีพักกลางวัน ไม่มีหยุดป่วยการเมือง เพราะหากคุณปิดร้านเพียงวันเดียวลูกค้าที่จะมาเล่นร้ านคุณ ก็วิ่งไปเล่นร้านอื่น ...พรุ่งนี้เปิดร้าน เราจะรู้ได้ไงว่าลูกค้ากลุ่มนี้จะกลับมาเล่นร้านเราเ หมือนเดิม...

3.เสียใจ โฮๆๆ เสียใจที่ตัดสินใจเค้าทางเดินนี้ครับ เล่าแล้วอยากร้องไห้ก่อน ฮ่าๆๆ หากมีตัวเลือกจริงๆ ลองดูงานอื่นประกอบไปบ้างนะครับ มีงานที่ดีๆน่าทำน่าสนกว่าร้านเน็ทตั้งเยอะครับ

ยกตัวอย่างให้นะครับ ผู้ใหญ่แถวบ้านผม คนแก่ๆ เค้ารับฝากขายบ้านที่ดิน มีคนอยากขายบ้าน ที่ดิน จัดมา อาชีพนี้ คนที่รับฝากขายส่วนมากจะได้ % 5-10% จากราคาบ้านและที่ดินเลยทีเดียวเชียว เงินก้อนเล็กๆ หลักหมื่น ก้อนกลางๆหลักแสน ก้อนโต นี่หลักล้านได้เลยทีเดียว ตอนนี้ผมก็มีที่ดินที่เค้าฝากขายอยู่ครับ 30 ล้านกว่าๆ ถ้าขายได้ ก็ได้เลย ล้านกว่าบาท เปิดร้านเน็ทนั่งเก็บ 10 บาท ตั้งกี่ปีกว่าจะหาได้ -*- แต่แบบนี้คือต้องหาเก่งๆ รู้จักพวกบ้านรวยๆ แล้วเสนอที่ดินให้เขาดู ลุ้นมากหน่อย เหนื่อยน้อยหน่อย

หรือจะเลือกแต่เฝ้าเก็บเงิน 10 บาท เหนื่อยมาก ลุ้นน้อย เปิดที่ไหนก็มีเด็กเล่นครับ จะลุ้นก็ลุ้นแต่จะโดนตัดราคาวันไหนเท่านั้นเอง หุหุ

4.เสียเมีย โอ้ยปวดใจ ถึงผมจะยังไม่เจอเองแต่ก็มีคนเจอมาเยอะละครับ เปิดร้านเน็ทแล้วไม่มีเวลาให้แฟน โดนแฟนทิ้ง ฮ่าๆๆ สมน้ำหน้า 555+

5.เสียชีวิต...................................ประจำวัน เก่าๆ เวลาเย็นๆงี้ จากจะได้ดูข่าวรอบเย็น กลับต้องมานั่งรับเกรียนเลิกเรียน เวลาเย็นๆหน่อย จากจะได้พาแฟนสาวสวยไปดินเนอร์ร้านอาหารโรแมนสะติ๊ก ต้องมานั่งต้อนลูกค้ารอบดึก

6.เสียชื่อ...............โดนจับครับ 555 ลิขสิทธิ์ระบาดทั่วไทยแบบนี้ ระวังเสียประวัติ ดูแลและป้องกันศึกษาดีๆ อาจช่วยได้ แต่ก็ไม่ทั้งหมดครับ พอเจอกับตัวแล้วระวังขาไม่ยอมขยับ สั่นทำอะไรไม่ถูก เคยมีตัวอย่างสมาชิกหน้าเก่าแก่ในนี้หลายคนโดนแล้วคร ับ ศึกษามาอย่างดีสุดท้ายก็พลาดท่า เพราะ ทำอะไรไม่ถูกเนื่องจากไม่เคยเจอกับตัว ตามแบบที่ว่า ทฤษฎีเต็มร้อย ไม่อาจเท่าปฏิบัติครั้งเดียว

7.เสียน้ำตา โดนข้อ 1-6 มาเจอข้อ 7 จะเสียน้ำตาโดยอัตโนมัติครับ นึกถึงทีไร มันแปล๊บๆจี๊ดๆทุกที เจ็บใจกว่าโดน ญ ทิ้งอีก ฮ่าๆๆ

สำหรับมือใหม่ที่อ่าน ตั้งแต่หน้าแรก ถึงตรงนี้แล้วยังตัดสินใจคิดจะเปิดจริงๆ ถ้าไม่อยากให้การลงทุนนั้นมีความเสี่ยง ลอง msn มาคุยกับผมได้นะครับ ผมจะช่วยดูให้ว่า การลงทุนที่คุณกำลังจะตัดสินใจนั้น มีความเสี่ยง(เจ๊ง) มากน้อยแค่ไหน

หรือ เพื่อนๆ คนไหน ที่เปิดร้านอินเตอร์เน็ทอยู่ แต่ผลตอบแทนไม่ได้อย่างที่คาดหวังไว้ เพราะอะไร ทำไม และทำยังไงถึงจะทำให้ดีขึ้นได้ ลอง msn มาคุยกับผมได้นะครับ เผื่อจะช่วยๆกันหาจุดบกพร่อง ข้อเสียของร้านแล้วก็นำไปปรับปรุงได้ดีขึ้น นะครับ

อ่านบทความร้านอินเตอร์เน็ท...คลิ๊ก !!

E-mail ถามตอบที่ fenlasia@hotmail.com

085-344-1088 (Line id : fenlasia ) ตงครับ ^ ^

รับปรึกษาถามตอบปัญหา ช่วยฟรีทุกอย่างไม่มีกั๊ก !
ก่อนจะตัดสินใจ ไปเซ้งร้าน หรือ เปิดร้านใหม่ อย่าลืม หาข้อมูล เพราะคุณ อาจโดนหลอก

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย fenlasia : 26-12-09 เมื่อ 21:44
fenlasia is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 26-12-09, 22:05   #26
fenlasia

มีอีก บทความเก่าของผม จะเอามาฝากนะครับ เป็นบทความที่ผมเขียวไว้ประมาณปีกว่าๆแล้ว พอดียังเก็บไว้อยู่ ลองอ่านกันก่อนนะครับ บทความนี้ อ่านได้ทุกๆคนทุกๆกลุ่ม และจะดีกว่าถ้าหากคนที่เปิดร้านอินเตอรืเน็ทได้อ่านนะครับ

อัพเดทเนื้อหาใหม่นะครับ โดยมีการแก้ไข ข้อความที่ผ่านแล้ว งง หรือ เขียนมาได้ไม่ดีนะครับ

บทความ "เวลาที่หายไป" โดย fenlasia

"คำำแนะนำ โปรดใช้สมองและคิดตามตลอดเวลาในการอ่าน"

สำหรับหลายๆคนอาจจะคิดว่าทำร้านเน็ทนั้นทำเป็นอาชีพหลักเลย ควรทุ่มสุดตัว ให้เวลาดูแลเอาใจใส่งานนี้มากๆ... แต่สำหรับผมจะบอกว่าร้านเน็ทนั้นไม่ใช่อาชีพหลักเสมอ ไป!! หากแต่เป็นเพียงอาชีพรอง อาชีพที่ควรแก่การสำรองไว้ ยามที่งานอาชีพหลักของคุณเงินไม่เข้างานไม่มา ซึ่ง หากใครคิดจะเอาเงินก้อนสุดท้ายในชีวิตมาทำร้านเน็ทหวังเก็บเงินซื้อบ้านซื้อรถเลี้ยงเมียเลี้ยงลูกเลี้ยงก ิ๊ก(อิอิ)นั้น ยากครับ แทบจะเป็นไปไม่ได้เลย มานั่งๆนอนๆกิน แค่ลำพังรายจ่าย ค่าไฟ(จ่ายอันนี้เดือนๆนึงผมว่ากินแพงกว่าจ่ายให้เมี ยอีก) ค่ากินค่าใช้จ่ายรายเดือน กับ การเงินเก็บก้อนโตๆก้อนนึงเพือไปอ้พเดทคอมชุดใหม่ๆก็ แทบอ้วกแทบจะไม่มีปัญญากันแล้ว

วันนี้คุณมีเงินก้อน 1,000,000 บาท(ล้านนึง) ห้าปีต่อมาคุณอยู่ดีกินดีสบายดี แต่อาจไม่มีเงินก้อนเหมือนตอนเปิดร้าน มีเพียงคอมเก่าๆเน่าๆคู่ใจ หากคุณได้เข้าวงการอาชีพร้านเน็ทนี้นั้น ผมอยากให้งานร้านเน็ทนั้นเป็นทางผ่าน ให้คุณได้ลองมองหาลู่ทางอื่นในการหาเงินด้วย อาทิ นำความรู้จากการเปิดร้านเน็ท มาเป็น ขายคอม/ซ่อมคอม เป็นต้น และ
หลายๆท่านคงรู้อยู่แล้ว และสำหรับท่านที่มีครอบครัวในสมัยนี้ นั้น การดูแลบุตรหลานกับการใช้ชีวิตในสังคมปัจจุบันนั้นเป ็นเรื่องยากมาก ถึงยากมากที่สุด เพราะอบายมุขนั้นมากมายเหลือเกิน ผมอยากเตือนเรื่องของสิ่งรอบๆตัว การปลูกจิตสำนึกนั้นเป็นเรื่องที่สำคัญมากและทำยากมากๆ อย่างละครหลังข่าวนี่ตัวดีเลย มีให้เห็นในหลายๆกรณีแล้ว เช่นในละครมีฉากคนตบตีกันแย่งแฟน ชาย/หญิงกัน ผู้ชาย(พระเอก)ชอบใครก็ไปปล้ำผู้หญิง(ปล้ำนางเอก) (ก็มันสนุกงะ ผมก็ชอบดู55) อยากได้ใครก็ไปฉุดเขา ถึงจะได้มา(ได้มาเป็นเมีย) มันมีในละครแทบจะทุกๆเรื่อง จนกลายเป็นเหมือนปลูกจิตสำนึกให้เด็กๆ อยากสวยต้องแรด อยากได้ต้องแย่ง อยากครองต้องชิง อยากรักต้องปล้ำ เรื่องเลงร้ายเหลานี้มันไม่ได้ไกลตัวเลย ลูกๆหลานๆ พี่ๆน้องๆ เจ้าของร้านเน็ท คนบ้าน คนธรรมดา คนทั่วไป ระวังวันนึงจะเข้าตัวเองละกัน อย่ามัวแต่ทำงาน อย่ามัวแต่เฝ้าร้าน อย่ามัวแต่นับตังค์ ...ให้เวลาคนในบ้านบ้าง ระวังวันนึงจะคิดได้แล้วมารู้ตัวว่ามันสายเกินไป...

ผมขออนุญาต ยกตัวอย่างนะครับ คือผมได้รู้จัก ท่านพี่ A (ขออนุญาตเซ็นเซอร์ชื่อ) ได้รู้จักกันทาง msn นี่ล่ะครับ ตอนนี้อายุ 37(ตอนนี้คง 38 บทความนี้เขียนมาได้ปีนึงละ) มีลูกสาวอยู่ ปอ ห้า (ตอนนี้ก็คงปอหก-*-) งานปัจจุบันเปิดร้านเน็ท 17 เครื่อง เปิดเมื่อห้าปีที่แล้ว คอมก็เก่าๆห้าปีแล้ว และตอนนี้เริ่มคิดได้ว่ามันเน่าแล้ว(เน่าสุดๆแล้ว) แต่ไม่มีตังค์เก็บเป็นเงินก้อนซักที โดย 1ปีจะกลับไปหาลูกครั้งนึง และได้คำตอบจากเด็กปอห้าที่เป็นลูก ที่ใน 1 ปี จะได้เจอหน้าพ่อครั้งหนึ่ง ว่า "พ่อไม่รักหนู" ผมบอกได้เลยครับ ว่าลำพังเด็กปอห้านั้น ตัวคนเดียวนั้น คิดเองไม่ได้ขนาดนี้หรอกครับ คงมาจากสังคมรอบข้าง อาจจะเป็นยายหรือญาติๆที่เลี้ยงดูเด็กแล้วพูดกรอกหู หรือเพื่อนๆที่คอยล้อข้อด้อยของคนคนนั้น เพื่อกลบเกลื่อนข้อด้อยของตัวเอง หรืออาจเพราะเด็กคนนี้ดูละครหลังข่าวมากเกินไป(แบบว่าน้องเค้าดูแทบทุกเรื่องที่ผู้ใหญ่ดู ดูตามผู้ใหญ่ในบ้าน) เลยได้มาเต็มๆเลย ทั้งๆที่เงินที่พ่อหามาได้นั้น ส่วนหนึ่งก็ฝากเข้าบัญชีเป็นชื่อลูก !! ตัวพ่อเองจนทุกวันนี้ตัวเองก็ไม่มีเงินก้อน ทำงานต่างบ้านมา11ปี หันหลังกลับมามองทีไรก็ไม่เจอไม่มีอะไรที่เป็นชิ้นเป ็นอันเลย เพราะเขาคิดจะเริ่ม แต่ไม่เคยเริ่ม ทำงานเปิดร้านเน็ทไปวันๆ รู้สึกตัวอีกทีเวนกรรมไม่เหลืออะไรเลย ที่ผ่านมามีแต่ความว่างเปล่า เวลาที่หายไปนั้นคืออะไร...

ในบทความต่างๆที่ผมเขียน อาจจะมีบ้างที่เขียนออกมาได้ไม่ดีเท่าที่ควร ทั้งคำพูด เนื้อหาใจความ แต่ด้วยประสบการณ์ ด้วยความที่ได้เรียนรู้มาเอง ที่ได้รู้จักผู้คน ได้เจอปัญหาโดยตรง ได้แก้ปัญหาทั้งของตนเองและเพื่อนๆพี่ๆ และในเวลาก่อนนอนทุกๆวันทุกๆคืนที่คิดทบทวนแล้วทบทวนอีก ขอสรุปสั้นๆในเนื้อหานี้เลยว่า อย่าพึ่งแต่กำลังร้านเน็ท อย่าไปทุ่มเทกับมันมากเกินไป จนตาบอดมองไม่เห็นหนทางอื่น มองไม่เห็นลู่ทางทำมาหากินอย่างอื่นๆ เพราะไม่มีอะไรที่มั่นคงและถาวร มีตัวอย่างให้เห็นนักต่อนัก เช่น ในวันนี้คุณเปิดกิจการรายได้ดีจนไม่เชื่อว่าตนเองจะท ำได้ รายได้ที่มากพอที่จะทำฝันหลายๆอย่างให้เป็นจริง...แต่แล้ววันต่อมาอาจมีร้านที่ใหม่และใหญ่และตัดราคาโผ ล่มา หากไม่ได้คิดจะรับมือ ไม่ได้เตรียมการอะไรเลยเอาไว้ ทำให้คุณเข่วจนคิดอะไรไม่ออกเลยก็ได้ จริงอยู่ว่าช่วงเวลาที่คุณทำร้านเน็ทนั้น คุณอยู่ดีกินดี ไม่ต้องอดมื้อกินมื้อ ถึงแม้ร้านคุณจะหารายรับได้มาก ก็ควรระวังเรื่องรายจ่ายที่จะมากตาม... และเมื่อเวลาล่วงเลยไป ระวังเวลา ระวังงานที่ทำมา ที่ผ่่านมานั้นจะสูญเปล่า มีงานอีกพันหมื่นที่ทำแล้วจะรวยกว่าร้านอินเตอร์เน็ท พ่อค้าขายผักในตลาด หรือแม่ค้าขายหมูปิ้ง วันๆนึงยังได้กำไรเยอะกว่าร้านเน็ทเล็กๆสิบกว่าเครื่องเลยครับ แตกต่างที่งานของเรานั้นไม่ต้องเก็บเงินตากแดดตากลม แต่ก็แลกมากับที่ต้องนั่งเฝ้าทั้งวันทั้งคืน... ที่เราไม่รู้เพราะเขาใช้อินเตอร์เน็ืทไม่เป็น ใช้คอมไม่เป็น พูดง่ายๆคนละกลุ่ม ดังนั้น กลุ่มพวกเราเลยไม่ค่อยรับรู้พวกนี้ ว่างานสาขาอื่นนั้น ยังมีงานที่ให้เงินดีกว่า ถ้าหากไม่ขี้เกียจ

บางคนทำงานร้านเน็ท ทีวี ไม่เคยได้เปิดดู วันๆนึงนั่งเฝ้าร้าน ตื่นเช้ามาทำความสะอาด กลางวันงีบหลับ เย็นๆรับเด็ก ตกดึกมาก็โทรมหลับไม่เป็นท่า ไม่ก็นั่งเล่นเกมส์ไปเฝ้าร้านไป อย่าให้ชีวิตประจำวันคุณจบลงแค่นี้เลย ยังมีงานที่ต้องหาประสบการณ์อีกมากมาย เก่งแค่หน้าจอสี่เหลี่ยม นักเลงคีร์บอร์ดไปวันๆ ใช้ชีวิตในสังคมนี้อย่างมีความสุขระยะยาวไม่ได้หรอกค รับ อยากให้ลองเอาไปคิดกันดูว่า "เวลาที่หายไป" ของคุณทุกคนได้อะไรคืนมาบ้าง

ไม่ต้องคิดอะไรมากครับ ขอแค่เพียงมีความฝัน ก่อนนอนวันนี้คุณลองนึก ว่าวันนี้ได้ทำอะไรไปบ้าง เพื่อคนที่คุณรัก วันนี้งานคุณก้าวหน้าแค่ไหน (ผมว่าไม่ได้ก้าวไปไหนเลย อาชีพร้านเน็ท ย่ำอยู่กับที่รอวันที่คอมเสื่อมสภาพ) พรุ่งนี้คุณจะทำอะไรเพื่อให้งานคุณก้าวหน้า(อันนี้น่ าคิดมากครับ) คิดเล่นๆต่ออีกซักหน่อย ว่าถ้าวันนี้คุณบอกว่า พรุ่งนี้ึ้ค่อยเริ่มก็ได้ คุณจะพบว่า พรุ่งนี้ของคุณผ่าน 1 เดือนเร็วมาก กับคำที่ว่ารอ และจะผ่านไป 1 ปีเร็วอย่างน่าใจหาย

จะยกตัวอย่างให้อีกหน่อยนึงคับ...ได้เคยมีท่านนึงมาปรึกษาผม เรื่องการเซ้งร้านต่อจากคนที่ประกาศเซ็งในเน็ท ทั้งชีิวิตเขามีเงิน สามแสน ทำงานราชการด้วย ได้เอาเงินสองหมื่นมัดจำเซ้งร้านเน็ท สิบสี่เครื่องโคตรเน่าไป (จอซีอาร์ที VGAออนบอร์ด คอมหมดประกัน) เหลืออีกสองแสนสี่ที่ต้องจ่าย เชื่อป่ะ ผมนั่งคุยกับเขาถึงเกิือบสี่ชั่วโมงเพื่อบอกว่ามันโค ตรไม่คุ้ม ไม่เห็นต้องคิดเลย ว่าไม่คุ้มจริงๆ ยุให้ทิ้งเงินมัดจำไปแต่สุดท้าย...ไม่สำเร็จ หลังจากเซ้งร้านไปได้ 2 เดือน สุดท้ายเขาเองที่กลับเสียใจ ทำงานเก็บเงินแทบตาย ดันทะลึ่งเอาเงินก้อนสุดท้ายมาฝากฝั่งกับอะไรที่ไม่ม ีตัวตน ไม่มั่นคง อย่างท่านนี้จริงอยู่เขาสามารถอยู่ได้เรื่อยๆ สามปีห้าปีผ่านไป ไม่มีเงินเก็บหรอกครับ งานอะไร ดูเท่ร์น่าทำไม่มีอนาคต สมกับคำว่า "คนในอยากออก คนนอกอยากเข้า" (ปัจจุบันคุณพี่ท่านนี้ได้ปิดร้านไปแล้วครับ ทนซ่อมคอมเก่าๆได้ไม่ถึงปี รายได้ไม่คุ้มรายจ่าย ได้ไม่คุ้มเสีย พับเสื่อปิดร้านกลับบ้านไปแล้ว เซ้งต่อก็ไม่มีใครเอา...หายไปเฉยๆกับบทเรียนราคาแสนแพง หายไปฟรีๆกับ... เงิน 3 แสน...ผมเชื่อว่ายังมีหลายคนที่เคยเจอลักษณะแบบนี้มา ครับ)

สุดท้าย(ขี้เกียจเขียนละ จะไปนอน) ไม่ท้ายสุด อยากให้ทุกคนลองเอาบทความนี้กลับไปคิด หวังว่าจะช่วยได้ไม่มากก็น้อย ในการใช้ชีวิตในปัจจุบันกับสังคมแย่ๆ และสิ่งแวดล้อมห่วยๆ กับคนที่คุณรัก คุณยังมีภาระอีกมากมายนอกจากการเฝ้าร้านคอมที่รอวันเ น่า(รอวันเสื่อมสภาพ) อย่าลืมนะครับ ก่อนนอน ให้คิดบ่อยๆ ว่าวันนี้คุณได้ทำอะไรเพื่อคนที่คุณรักรึยัง ได้ทำอะไรเพื่ออนาคตของเขาไหม ร้านคอมที่คุณนั่งเฝ้าทุกวัน อีกสามปีข้างหน้า มันจะทำให้อนาคตของคุณเป็นเยี่ยงใด ก็สุดแล้วแต่ตัวคุณจะเป็นคนกำหนดอนาคตของคุณแล้วครับ จะตัดสินใจอะไรก็รีบๆตัดสินใจ รีบๆทำ อย่างน้อยๆก็เพื่อคนที่รักเรา แล้วก็ทำเพื่อคนที่รักรัก

ผมขอให้คำถามก่อนนอน ของผม ให้กับคุณ ไปคิดเอาก่อนนอนทุกๆวัน ก่อนจะหลับตาลง ลองคิดทบทวนดูมากๆ นะครับ

คำถามก่อนนอนของคุณ

0. "วันนี้คุณพอใจกับทุกอย่างในชีวิตหรือยัง...ถ้าพอใจแ ล้วก็ไม่ต้องตั้งคำถามข้อข้างล่าง"
..
...
....
1. "เวลาที่หายไปของคุณคืออะไร"
2. "วันนี้ได้ทำอะไรเพื่อคนที่รักบ้าง"
3. "แล้ววันนี้ได้เริ่้มทำอะไรใหม่ๆหรือยัง"

-------

เวลาเปลี่ยน อะไรๆก็เปลี่ยน...

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย fenlasia : 27-12-09 เมื่อ 19:02
เก่า 26-12-09, 22:05   #27
fenlasia

ยัง Edit ไม่เสร็จนะครับ ขอพักครึ่งก่อน ^ ^ เดี๋ยวมาลุยต่อ

เก่า 27-12-09, 08:40   #28
pppp

รูปส่วนตัว pppp

pppp ปานกลาง

ขอบคุณค่ะสำหรับบทความดีๆ ค่ะ
แต่ก็รู้ทั้งรู้ แต่ก็กำลังจะเปิดอีกเรา !?!?!?
เก่า 27-12-09, 09:24   #29
เปียกปูนดำ

รูปส่วนตัว เปียกปูนดำ

เปียกปูนดำ ปานกลาง

มีหลายข้อที่โดนเลย ทำไมเพิ่งมาเขียนลงไม่รู้ น่าจะเขียนซ๊ะต้นปี52 เรามาอ่านเจอก่อน เราจะได้ไม่ต้องมาเปิดร้านเกมส์ เซ็งโคตรๆเลยมานั่งเฝ้ากว่าจะได้เงิน ก่อนหน้านี้ขายอาหารตามสั่ง รายได้ดีมากกำไรวันเป็นพัน อาทิตย์นึงมีเงินฝาก5พัน+ ยังมีเวลาไปไหนมาไหนได้ เดี๋ยวนี้แทบกระดิกตัวไปไหนไม่ได้เลย แต่เดี๋ยวนี้เหรอเก็บไว้รอจ่ายอย่างเดียว เดี๋ยวค่าไฟ ค่าเช่าตึก ค่าเน็ต ฯลฯ คิดแล้วเหนื่อยใจ คิดผิดจริงๆที่มาทำร้านเกมส์ ใครห้าม ใครท้วงก็ไม่ฟัง เพราะฉนั้นต้องสู้ต่อไป
ขอบคุณสำหรับข้อคิดดีๆ อ่านแล้วก็พอทำใจได้บ้าง
เปียกปูนดำ is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 27-12-09, 09:33   #30
kikie

kikie ปานกลาง

ขอบคุณสำหรับบทความดี-ดี

คิดกับตัวเองทุกวันว่ามีอย่างอื่นดีกว่านั่งเฝ้าร้าน ไหมเนี่ย
kikie is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
ตอบกลับ

ขณะนี้มีคนกำลังดูหัวข้อนี้อยู่ : 1 คน ( เป็นสมาชิก 0 คน และ บุคคลทั่วไป 1 คน )

คำสั่งเพิ่มเติม
เรียบเรียงคำตอบ
แบบตามยาว แบบตามยาว