กลุ่มเครือข่ายร้านอินเทอร์เน็ตไทย หน้าแรกติดต่อเราเว็บบอร์ด

กลับไป   กลุ่มเครือข่ายร้านอินเทอร์เน็ตไทย > กลุ่มเครือข่ายร้านอินเทอร์เน็ตไทย > คลีนิคร้านอินเทอร์เน็ต

ตอบกลับ

คำสั่งเพิ่มเติม เรียบเรียงคำตอบ
เก่า 01-09-16, 13:30   #1
sundaybaby
สมาชิก internetcafe.in.th

รูปส่วนตัว sundaybaby

sundaybaby ปานกลาง
มาตรฐาน richtech กับwindows8.1ใครสำเร็จแล้วบอกหน่อย

ออกตัวหน่อยค่ะว่างูๆปลาๆ ไม่เก่งและไม่มีความรู้อะไรมากมายเอาแค่พอเปิดร้านได ้เท่านั้นที่อยากได้ ที่ผ่านมาทำ RT4.3กับWin7 64 ก็ราบรื่นดีไม่มีปัญหาอะไรมีล้มลุมคลุกคลานบ้างก็พอแ ก้ได้ลุล่วงจนถึงวันนี้ แต่ลูกค้าเริ่มถามหาวิน8 ก็เลยอยากจะลองเปลี่ยนกะเค้าบ้างค่ะ แต่มันไม่ง่ายเหมือนทุกที ไม่สำเร็จได้เลย 3 วันมาแล้ว !!! รบกวนขอความรู้ค่ะ ว่ามันเพราะอะไร

สิ่งที่ต้องการและทำอยู่ ...เครื่องแม่ 7 64bit เครื่องลูก 8.1 64 bit
ผลที่ได้คือ
...ลงโปรแกรมเครื่องลูกแล้ว ไดร์ที่แชร์จากเครื่องแม่มันไม่โผล่ค่ะ ทำยังไงก็ไม่โผล่ ลองแล้วทั้ง rt4.3 และ 4.5

ที่สังเกตุเห็นคือ
...ที่เครื่องลูกวิน 8.1 มันไม่มี local area connection เหมือนวิน7 มีแต่ Ethernet พอลงโปรแกรมเสร็จมันก็เด้งไอพีเครื่องแม่มา+Ethernet (ไม่มีlocal area.. เหมือนทุกที)
...ตอนลงโปรแกรมRichtech มันไม่มีหน้าจอแดงๆเด้งมาให้กดเหมือนวินก่อนๆที่ผ่าน มา

สิ่งที่ทำก่อนลงโปรแกรมที่เครื่องลูก
...ปิดไฟร์วอล windows update user account

ท่านใดมีคำแนะนำ หรือทำสำเร็จแล้วช่วยชี้ทางสว่างหน่อยค่ะ ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับทุกๆคำแนะนำค่ะ:c onfused:
sundaybaby is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 01-09-16, 16:09   #2
sundaybaby

รูปส่วนตัว sundaybaby

sundaybaby ปานกลาง
มาตรฐาน Re: richtech กับwindows8.1ใครสำเร็จแล้วบอกหน่อย

ถามเองตอบเองค่ะ

ถามผู้รู้จากเวปอื่นค่ะ เอาคำตอบมาบอกเผื่อเป็นความรู้สำหรับท่านอื่นๆค่ะ

ให้ ทำการ Disable Signed Driver Enforcement ของwindows8.1 ก่อนลง Richtech ค่ะ ไดร์ก็จะโผล่มาเหมือนปกติค่ะ

ขอปิดกระทู้ค่ะ ขอบคุณค่ะ
sundaybaby is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 11-10-16, 11:06   #3
netbuatong

netbuatong ปานกลาง
มาตรฐาน Re: richtech กับwindows8.1ใครสำเร็จแล้วบอกหน่อย

ตอนนี้เจ้าของร้านทำระบบเองไม่เป้นแล้วอะ เมื่อก่อนผมก็เคยทำเองตั้งแต่การีน่ามาทำให้ ก็ขี้เกียจ
แถมมันทำแล้วนิ่งอะ ถ้าทำแล้วไม่นิ่งก็คงทำเองละ
netbuatong is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 19-10-16, 12:35   #4
djbasremix

รูปส่วนตัว djbasremix

djbasremix ปานกลาง

ก้อลองๆๆแล้วมันก้อยังไม่นิ่งเท่าไรนะ ต้องลองๆๆปรับแก้ไปเรื่อยๆๆ
djbasremix is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 29-11-16, 13:17   #5
patcha2565

patcha2565 ปานกลาง

ขอบคุรนะครับ
ไก่ชนออนไลน์
patcha2565 is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
ตอบกลับ

ขณะนี้มีคนกำลังดูหัวข้อนี้อยู่ : 1 คน ( เป็นสมาชิก 0 คน และ บุคคลทั่วไป 1 คน )

คำสั่งเพิ่มเติม
เรียบเรียงคำตอบ
แบบตามยาว แบบตามยาว