กลุ่มเครือข่ายร้านอินเทอร์เน็ตไทย หน้าแรกติดต่อเราเว็บบอร์ด

กลับไป   กลุ่มเครือข่ายร้านอินเทอร์เน็ตไทย > กลุ่มเครือข่ายร้านอินเทอร์เน็ตไทย > โต๊ะกลมร้านอินเทอร์เน็ต > กฎหมายร้านอินเทอร์เน็ต

ตอบกลับ

คำสั่งเพิ่มเติม เรียบเรียงคำตอบ
เก่า 12-02-15, 22:10   #1
chanyaa
สมาชิก internetcafe.in.th

chanyaa ปานกลาง
Exclamation ช่วยด้วยค่ะ เครียดมากกับเรื่องร้าน

คือตอนนี้กำลังทำร้านเกม+เน็ตคาเฟ่ อยุ่ในขั้นตอนบิ้วอินและรอลงคอมไม่กี่วันนี้

สถานที่ที่เปิดร้านคือเป็นอาคารพาณิชย์ ทำสัญญาเช่า 1 ปี

พอจะไปจดทะเบียนพาณิชย์และขอใบอนุญาติเห็นว่า

ต้องใช้สำเนาบัตรประชาชนและสำเนาทะเบียนบ้านของเจ้าบ ้าน(ผู้ให้เช่า)

พอคุยกับเจ้าของตึกเขาให้เอกสารได้ทุกอย่าง ทั้งสำเนาทะเบียนบ้านและ

หนังสือยินยอม แต่... เขาไม่ให้สำเนาบัตรประชาชน. พยายามต่อรองแล้วเขาก้ยืนยันคำขาด

ว่าไม่ให้เด็ดขาด. คงกลัวเราเอาไปทำอย่างอื่น. ทั้งที่เราแจกแจงให้ฟังทุกอย่างแล้วว่าแค่ให้ยินยอม

เพื่อให้เป็นสถานประกอบการ. ไม่มีส่วนเกี่ยวข้องกับร้านหรือทะเบียนพาณิชย์นี้เลย .

เขาพุดเลยว่าไม่มีทางให้. และก้ไม่เคยให้ใครด้วย. ซึ่งเราก้ไม่ได้อยากได้สำเนาเขาเลย

แต่เราเห็นว่าเอกสารที่ต้องใชัมันมีสำเนาบัตรด้วย. เราก้อยากรีบๆจดรีบๆเปิด. เพราะค่าเช่าต้องเสียทุกเดือน

ทีนี้จะถามทุกท่านว่า ถ้าเรามีแค่เอกสาร สำเนาทะเบียนบ้านผุ้ให้เช่า หนังสือยินยอม. สัญญาเช่า และ

เอกสารของเรา ถ้าใช้เอกสารของผู้ให้เช่าเพียงเท่าที่แจงมาด้านบนนี ้. จะสามารถจดทะเบียนและ

ขอใบอนุญาติได้ไหมคะ. ทางเจ้าหน้าที่จะอนุโลมมั้ย. ร้านก็ตกแต่งไปเกือบแสนแล้ว.

คอมก้จะมาลงในไม่กี่วันนี้. ทุกอย่างถูกจัดการไว้หมดแล้ว. ถ้าจะให้ยกเลิกสันยาเช่า.

แล้วหาที่ใหม่. เราก้คงขาดทุนค่ามัดจำ+ตกแต่งร้าน ไปเกือบแสนแล้วค่ะ.

ตอนนี้นอนไม่หลับเลยค่ะ. กะว่าพรุ่งนี้จะไปที่อบต.และสำนักงานวัฒนธรรม

เพื่อสอบถามว่ามีหนทางไหนบ้าง. หรือว่าสามารถจดได้มั้ยถ้าเอกสารผู้ให้เช่าขาดไปอย่า งเดียว.

รบกวนผู้รู้ด้วยนะคะ. เราตื้อจิงๆ. ขอบคุนทุกๆความคิดเห็นมากนะคะ. ขอบคุนค่ะ

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย chanyaa : 12-02-15 เมื่อ 22:22 เหตุผล: พิมผิด
chanyaa is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 12-02-15, 22:18   #2
chanyaa

chanyaa ปานกลาง
มาตรฐาน Re: ช่วยด้วยค่ะ เครียดมากกับเรื่องร้าน

คือตอนนี้กำลังทำร้านเกม+เน็ตคาเฟ่ อยุ่ในขั้นตอนบิ้วอินและรอลงคอมไม่กี่วันนี้

สถานที่ที่เปิดร้านคือเป็นอาคารพาณิชย์ ทำสัญญาเช่า 1 ปี

พอจะไปจดทะเบียนพาณิชย์และขอใบอนุญาติเห็นว่า

ต้องใช้สำเนาบัตรประชาชนและสำเนาทะเบียนบ้านของเจ้าบ ้าน(ผู้ให้เช่า)

พอคุยกับเจ้าของตึกเขาให้เอกสารได้ทุกอย่าง ทั้งสำเนาทะเบียนบ้านและ

หนังสือยินยอม แต่... เขาไม่ให้สำเนาบัตรประชาชน. พยายามต่อรองแล้วเขาก้ยืนยันคำขาด

ว่าไม่ให้เด็ดขาด. คงกลัวเราเอาไปทำอย่างอื่น. ทั้งที่เราแจกแจงให้ฟังทุกอย่างแล้วว่าแค่ให้ยินยอม

เพื่อให้เป็นสถานประกอบการ. ไม่มีส่วนเกี่ยวข้องกับร้านหรือทะเบียนพาณิชย์นี้เลย .

เขาพุดเลยว่าไม่มีทางให้. และก้ไม่เคยให้ใครด้วย. ซึ่งเราก้ไม่ได้อยากได้สำเนาเขาเลย

แต่เราเห็นว่าเอกสารที่ต้องใชัมันมีสำเนาบัตรด้วย. เราก้อยากรีบๆจดรีบๆเปิด. เพราะค่าเช่าต้องเสียทุกเดือน

ทีนี้จะถามทุกท่านว่า ถ้าเรามีแค่เอกสาร สำเนาทะเบียนบ้านผุ้ให้เช่า หนังสือยินยอม. สัญญาเช่า และ

เอกสารของเรา ถ้าใช้เอกสารของผู้ให้เช่าเพียงเท่าที่แจงมาด้านบนนี ้. จะสามารถจดทะเบียนและ

ขอใบอนุญาติได้ไหมคะ. ทางเจ้าหน้าที่จะอนุโลมมั้ย. ร้านก็ตกแต่งไปเกือบแสนแล้ว.

คอมก้จะมาลงในไม่กี่วันนี้. ทุกอย่างถูกจัดการไว้หมดแล้ว. ถ้าจะให้ยกเลิกสันยาเช่า.

แล้วหาที่ใหม่. เราก้คงขาดทุนค่ามัดจำ+ตกแต่งร้าน ไปเกือบแสนแล้วค่ะ.

ตอนนี้นอนไม่หลับเลยค่ะ. กะว่าพรุ่งนี้จะไปที่อบต.และสำนักงานวัฒนธรรม

เพื่อสอบถามว่ามีหนทางไหนบ้าง. หรือว่าสามารถจดได้มั้ยถ้าเอกสารผู้ให้เช่าขาดไปอย่า งเดียว.

รบกวนผู้รู้ด้วยนะคะ. เราตื้อจิงๆ. ขอบคุนทุกๆความคิดเห็นมากนะคะ. ขอบคุนค่ะ
chanyaa is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 12-02-15, 23:30   #3
namachi09

namachi09 ปานกลาง
มาตรฐาน Re: ช่วยด้วยค่ะ เครียดมากกับเรื่องร้าน

ยังจะมีเปิดอีกหรอเนี้ย ลองศึกษาอื่นๆอีกหรือยังครับ
กฏ
คู่แข่ง
ราคา
รายได้

ลงหลักแสนเก็บหลักสิบ ยังจะมีเปิดอีกหรอเนี้ย ถอยได้ถอยเหอะครับเช่าที่อีก สัญญาแค่1ปีอันตราย ถ้าเจ้าของเห็นลูกค้าดีมาเปิดเองลำบากอีก 1-2ปีทุกร้านจะดีหมดเพราะเหมือนร้านใหม่ขี้หมาหอม ถ้าเช่าไม่ถึง3ปีผลกำไรไม่งอกแน่

เงินมัดจำก็ขอคืนสิ เพราะให้ไม่หลักฐานก็เปิดร้านไม่ได้ ไม่เห็นจะยากเลย

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย namachi09 : 12-02-15 เมื่อ 23:32
namachi09 is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 13-02-15, 09:29   #4
dewsuke

dewsuke ปานกลาง

อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ namachi09 อ่านกระทู้
ยังจะมีเปิดอีกหรอเนี้ย ลองศึกษาอื่นๆอีกหรือยังครับ
กฏ
คู่แข่ง
ราคา
รายได้

ลงหลักแสนเก็บหลักสิบ ยังจะมีเปิดอีกหรอเนี้ย ถอยได้ถอยเหอะครับเช่าที่อีก สัญญาแค่1ปีอันตราย ถ้าเจ้าของเห็นลูกค้าดีมาเปิดเองลำบากอีก 1-2ปีทุกร้านจะดีหมดเพราะเหมือนร้านใหม่ขี้หมาหอม ถ้าเช่าไม่ถึง3ปีผลกำไรไม่งอกแน่

เงินมัดจำก็ขอคืนสิ เพราะให้ไม่หลักฐานก็เปิดร้านไม่ได้ ไม่เห็นจะยากเลย
+1 ลองหาข้อมูลเพิ่มอีกนะครับ ถ้าเป็นผม พูดกลางๆตอนนี้ขอเลือกไม่ดปิดแล้วขอคืนเงินคืนดีกว่า
dewsuke is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 13-02-15, 09:34   #5
kingpai043

รูปส่วนตัว kingpai043

kingpai043 ปานกลาง

เหมือนที่เพื่อนๆ เค้าพูดไว้ละครับ....ถ้าเกิดเค้าไม่ให้เช่าตอปีหน้าท ำไงทีนี้ ลำบากแย่เลย...ย้ายที่หาทำเลดีๆ ตกลงกับผู้ให้เช่าก่อน ว่าเราจะทำอะไรแบบไหน เค้าก็น่าจะเข้าใจเนาะ แล้วแต่คนด้วยนะ เอิ้กกกก
kingpai043 is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 13-02-15, 13:06   #6
HANANET

รูปส่วนตัว HANANET

HANANET ปานกลาง

+100 คับ ตัดสินใจตอนนี้เลยดีกว่าคับ
ผมเคยเจอมากับตัวเองแล้วคับ สัญญาเช่า 1-2 ปีเนี่ย ถ้าเปรี่ยนได้ 3-5 ปียังพอคืนทุนได้
ส่วนเรื่องบัตร เคสนี้ผมไม่เคอเจอนะ ไม่ทราบเหมือนกันว่าจะทำไง "แต่ถ้าเจ้าของบ้านขี้ตืดแบบนี้" หาใหม่เถอะคับ กลัวจะมีปัณหาภายหลังตามมา ส่วนเรื่องตกแต่งถ้าไม่ได้เซ็นยินยอม (ว่าตกแต่งแล้วไม่สามารถรื้อถอนได้) เรารื้อถอนตามใจชอบได้เลยคับ เอาให้สภาพบ้านกลับมาเหมือนเดิม อะไรเสียหายก็เก็บงานไป ยังไงๆก็ลองๆคิดดู ว่าจะอยู่หรือจะไป ขอบคุณคับ
HANANET is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 13-02-15, 13:23   #7
patthara

patthara ปานกลาง

ผมเคยเจอครับ คุณป้าเจ้าของตึกผมไม่ยอมเลย ไม่ให้ซักแย่างเพราะขี้เกียจหา ขอมากๆ แกบอกหาคนเช่าใหม่ง่ายกว่า

ถ้าแกรับโทรศัพท์ ให้เจ้าหน้าที่คุยให้ครับ ว่าต้องการมาประกอบการขอจริงๆ
patthara is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 14-02-15, 16:06   #8
xewet

รูปส่วนตัว xewet

xewet ปานกลาง

โชคดีทุกวันนี้ผมถึงได้เช่าบ้านของลุง ไม่ต้องจ่ายล่วงหน้า ไม่ต้องประกัน แถมให้เงินมาตกแต่งอีก
ถามว่าทำไมไม่ซื้อ ผมเคยคิดแล้ว สามที่ ที่เปิด ถ้าซื้อคงเกือบสิบล้าน ที่จ่ายๆ ทุกวันนี้ ดอกยังไม่พอเลย
^^ ขอให้ท่าน จขกท หาทางออกได้ครับ จะได้เปิดได้ไวที่สุด เพราะลงทุนไปแล้ว

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย xewet : 14-02-15 เมื่อ 16:06
xewet is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 14-02-15, 18:11   #9
netbuatong

netbuatong ปานกลาง

+ให้อีก1 ครับ ผมว่ารื้อไปใส่อีกที่เลยดีกว่า สัญญา 1 ปี ทำไปเพื่ออะไร ..........................
พอหมด 1 ปี ขึ้นค่าเช่า อีก 50% จากของเดิม เคยเจอป่าว
อันไหนไม่เคยเจอ ก็ ให้มองในแง่ร้ายไว้ด้วย
netbuatong is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 14-02-15, 20:11   #10
pachrwak

รูปส่วนตัว pachrwak

pachrwak ปานกลาง

ทำไหมต้องใช้สำเนาของเจ้าของบ้านอ่า ผมใช้เเค่หนังสือสัญญาญเอง เเล้วก้สำเนาบัตรประชาชนของเรา เเล้วก้ หนังสือยินยอมจากทางเจ้าบ้าน ของผมที่ที่ผมทำนะ เเต่เช่าปีเดียวไม่คุ้มหรอก
1สำเนานบัตรประจำตัวของเรา
2สำเนาทะเบียนบ้านหน้าเเรกเเล้วก้ชือเรา
3หนังสือสัญญาญเช่าตึก+หนังสือยินยอมจากเจ้าของตึก
4ใบที่ดินของที่ตึกตั้งอยุ่ เเล้วไรอีกว่าลืม
*เเล้วจะมาทำตอนที่เค้ากำลังร่างพรบใหม่ 555 อันนี้สำคัญนะ ไม่รุ้ว่าจะผ่านเมือไหร่ ทางผู้ว่าไม่เซ็นให้นะครับ เค้าอ้างว่าต้องรอพรบชุดใหม่ก่อนนะ ครับเอาไปศึกษาดีๆๆ เพราะที่เมืองกาญเปิดเเล้วไม่ได้ใบฉาย ปิดไปหลายร้านเเล้วนะครับ เพราะเปิดไม่ได้ ครับ

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย pachrwak : 14-02-15 เมื่อ 20:16 เหตุผล: เติม
pachrwak is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
ตอบกลับ

ขณะนี้มีคนกำลังดูหัวข้อนี้อยู่ : 1 คน ( เป็นสมาชิก 0 คน และ บุคคลทั่วไป 1 คน )

คำสั่งเพิ่มเติม
เรียบเรียงคำตอบ
แบบตามยาว แบบตามยาว