กลุ่มเครือข่ายร้านอินเทอร์เน็ตไทย หน้าแรกติดต่อเราเว็บบอร์ด

กลับไป   กลุ่มเครือข่ายร้านอินเทอร์เน็ตไทย > กลุ่มเครือข่ายร้านอินเทอร์เน็ตไทย > โต๊ะกลมร้านอินเทอร์เน็ต

ดูผลการโหวต: เห็นด้วยหรือไม่ กำหนดเวลาเปิดปิดร้านเกมวีดิทัศน์ ?
เห็นด้วย 54 18.62%
ไม่เห็นด้วย 200 68.97%
ยังไงก็ได้ 36 12.41%
ผู้โหวต: 290. คุณอาจจะไม่ได้รับอนุญาตให้คะแนนในสำรวจความนิยมนี้

ตอบกลับ

คำสั่งเพิ่มเติม เรียบเรียงคำตอบ
เก่า 03-02-15, 15:18   #81
sainttumkun
สมาชิก internetcafe.in.th

รูปส่วนตัว sainttumkun

sainttumkun ปานกลาง
มาตรฐาน Re: เห็นด้วยหรือไม่ กำหนดเวลาเปิดปิดร้านเกมวีดิทัศ

ไม่เห็นด้วยอย่างแรงครับ อินเทอร์เน็ทไม่ควรถูกจำกัดสิทธิ จะตรวจเด็กไม่ว่า แต่ผู้ใหญ่ที่เล่นมีเยอะขึ้น ความจริงเด็กเลิกเข้าร้านเน็ทไปเยอะครับ ตั้งบอทไว้บ้าน เล่นเกมในมือถือ

จากประสบการณ์ 15 ปี ผมค้นหาจนเจอว่าร้านคู่แข่งไม่ใช่ประเด็น การตัดราคาไม่ใช่เรื่องใหญ่ ธุรกิจหลายอย่างก็ตัดราคาทั้งนั้น ผมไปทำงานเสริมเป็นเซลส์ขายรถ วงการรถยังตัดกันเองเลยครับ เล่าถึงลูกค้าผมให้ฟัง ผมมีลูกค้าหลายคนซื้อกับผม ไม่ใช่เพราะโปรโมชั่นดี แต่เป็นเพราะผมต้อนรับดี บริการดี ไม่ตุกติกคดโกง มีคนนึงซื้อเพราะ "ผมเดินลงมาต้อนรับและสวัสดี" แค่นี้จริงๆครับ ทุกวันนี้ยังต่อประกันกับผมทุกปี

สิ่งนึงที่ผมได้ การค้าขาย หรือการบริการ สิ่งสำคัญที่สุดคือตัวคุณ ไม่ใช่คู่แข่ง คุณจะทำยังไงให้คนชอบ ลองนึกถึงตัวคุณเอง คุณชอบของถูก หรือบริการเป็นกันเองละครับ

ปัจจุบัน ผมเป็นเซลส์ขายโครงการ มีคู่แข่งที่พร้อมตัดราคา อีกทั้งแข่งกันเองกะเพื่อนเซลส์ด้วยกัน ผมต้องทำยังไงก็ได้ ให้ลูกค้าชอบผม แค่นั้น ไม่มีใครชอบคุณได้ทุกคน แต่คุณก็ต้องเฟ้นหาคนที่ชอบคุณ

โดยส่วนตัว ธุรกิจร้านคอมที่ผมอยากเลิก เพราะมันตัน ให้มีลูกค้าเต็มร้านตลอด 24 ชม. ก็ได้เงินจำกัด หาธุรกิจอื่นดีกว่า ลุยแบบอื่นที่กำไรไม่จำกัดดีกว่า ทำเยอะได้เยอะ ทำน้อยได้น้อย

โชคดีทุกท่าน
sainttumkun is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 04-02-15, 20:04   #82
santa2513
Guest

มาตรฐาน Re: เห็นด้วยหรือไม่ กำหนดเวลาเปิดปิดร้านเกมวีดิทัศ

กรอบเวลาเดิมดีอยู่แล้วถ้าให้เปิด10.00ปิด22.00มีหวั งได้อดตายเป็นหนี้ท่วมหัวแน่เปิด10.00โมงเช้าวันธรรม ดามีคนที่ไหนกว่าจะมีก็เทียงหรือบ่ายแล้วมาให้ปิดเร็ วเงินที่กู้มาค่าเช่าค่าน้ำค่าไฟค่ากินอยู่จะเอาที่ไ หนทุกวันนี้ก็แค่มีกินไปวันๆดีกว่าตกงานทำไมไม่ไปดูโ ต๊ะบอลบ้างเปิดเสรีไม่เห็นมีใครไปจับเด็กก็เข้าไปกาบ อลติดบอลติดการพนัน ไม่มีเด็กคนไหนติดเกมจนเป็นปัญหาที่เห็นก็มีแต่พวกติ ดยามากกว่า เด็กเล่นเกมก็มีเวลาบังคับอยู่แล้วส่วนเด็กโตอายุเกิ น18ปีควรเล่นได้เสรี การออกกฎหมายเปิด10.00ปิด22.00ไม่ใช่การแก้ปัญหาแต่จ ะสร้างปัญหาให้ผู้ประกอบการมากกว่า ใครไม่ได้ทำก็ว่าดีแต่คนทำเดือดร้อนจะออกกฏหมายจะแก้ ปัญหาให้มันตรงจุดหน่อย เปิดร้านเกมไม่ได้ร่ำรวย เด็กที่มีปัญหามันเล่นเกมกันที่ไหนไอ้พวกเด็กแว้นมัน เล่นเกมกันไหมมันก็ไม่ได้เล่น แต่ชอบไปสร้างปัญหาให้พวกร้านเกมหรือพวกที่หากินตอนก ลางคือทำไมเจ้าหน้าที่ไม่จัดการ ร้านเกมทำมาไม่เคยมีปัญหาทำตามกฏระเบียบตลอด อย่าโยนปัญหามาที่ร้านเกม เพราะเด็กส่วนใหญ่ที่มาเล่นพ่อแม่พามาส่งทั้งนั้น ระเบียบร้านเกมที่ออกมาถ้าเจ้าหน้าที่เข้มงวดก็ไม่มี ปัญหา อยากรู้ที่ว่าเด็กติดเกมกับเด็กติดยาพ่อแม่เด็กจะเลื อกแบบไหน เด็กเล่นเกมก็ยังอยู่ในสายตาของผู้ใหญ่ถ้าเด็กติดยาต ่อให้เป็นพ่อแม่มันยังไม่รู้เลย ก่อนจะออกกฏหมายห่วยๆมาคุมร้านเกม ไปจัดการโต๊ะพนันบอลที่เปิดกันเกลือนเมืองซะก่อน หรือพวกค้าประเวณีที่เปิดร้านส่งเด็กตามโรงแรมดีกว่า เปิดกันเห็นๆ ตำรวจก็รู้แต่ไม่ไปจับเพราะอะไร แต่มายุ่งกับร้านเกมที่เค้าเปิดถูกต้องตามกฏหมาย กฏระเบียบก็มีแล้วเมืองนอกเค้ามองเป็นกีฬามีแต่ประเท ศไทยเท่านั้นที่คิดว่าเป็นปัญหาดูต่างประเทศเค้าบ้าง อย่าถอยหลังเข้าคลองสมองมีคิดซะบ้างเอาเวลาไปจับของผ ิดกฏหมายหรือปราบปรามยาเสพติดหรือพวกปล่อยเงินกู้นอก ระบบโน่นพวกนี้ปัญหาแท้จริงไม่ไปทำ
  ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 06-02-15, 06:50   #83
motx700

motx700 ปานกลาง

อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ nuufon อ่านกระทู้
ออก พรบ.คอมพ์ใหม่
ร้าน internet ให้ปิด 4 ทุ่ม ถ้าอ้างว่าเพื่อการจัดระเบียบสังคม
จัดระเบียบการใช้ internet บลาๆ
หรือจะอ้างว่า เพื่อจัดระเบียบเด็กและเยาวชน
หรือจะอ้างว่า เพื่อความปรองดองภายในประเทศ

มันแก้ที่ปลายเหตุเกินไปไหมคะ ?

*

ต้นเหตุ ถ้าจะแก้ปัญหาเด็กเล่นเกมส์เกินเวลา ก็ควรจะไปบล๊อคกันตั้งแต่ต้นทาง ทั้งเรื่องการสมัคร id
ส่งเอกสาร ยืนยัน id
โดยความร่วมมือของเจ้าของค่ายเกมส์
นั่นสิคะ คือ ต้นทางจริงๆ

---------------------------

ร้าน internet แทบจะไม่ได้สร้างปัญหา หรือภาระให้กับสังคม
ปัญหาสังคมมันอยู่ตรงไหน ไปแก้กันที่ต้นทางดีกว่าไหมคะ ?

ปัญหาสังคมไทย คือ ปัญหาที่เรื้อรัง สั่งสมมายาวนาน

จะมาอ้างว่า ปิดร้าน หลัง 4 ทุ่มเพื่อลดปัญหาสังคม
มันแทบไม่ make sense

ถ้าเช่นนั้น ผับ เธค บาร์ ร้านเหล้า อาบอบนวด
ไม่สร้างปัญหาสังคมหรอคะ ?

เรามีทั้งกฏหมายอาญา และ พรบ (คอมพ์50)
(ก็เป็น พรบ ที่คณะรัฐประหารชุดก่อนเป็นผู้ร่างไว้)
ซึ่งครอบคลุมตรงนี้อยู่แล้ว
แล้วเป็นกฏที่ร้านเน็ตใช้และให้ความร่วมมือมาด้วยดีต ลอด
เกือบกว่า 10 ปี

ทั้งการจำกัดอายุ ผู้เข้าเล่นเกมส์
การจัดโซนนิ่งร้านเกมส์
การเก็บ logfile
การจัดระเบียบ กฏ เกณฑ์ ร้านเกมส์

------------------------------
การออก พรบ คอมพ์ฉบับใหม่
ที่ดูเหมือนว่าจะเป็นการ จำกัดสิทธิ์มนุษยชน
แล้วยังเป็น พรบ ที่ทำให้ คนทำมาหากินเดือดร้อน

ผู้มีอำนาจ ที่อาสาเข้ามาเพื่อจัดระเบียบประเทศ
ควรจะคิดทบทวนและแก้ปัญหาให้ตรงจุด
มากกว่านี้นะคะ
——————————————

ขอถามกลับกัน...

ปิด 4 ทุ่ม แล้วลูกค้ากลับไปเล่นที่บ้านไม่ได้หรอคะ
ปิด 4 ทุ่ม แล้วลูกค้าเล่นผ่าน wifi มือถือ แทปเล็ต ไม่ได้หรอคะ
ปิด 4 ทุ่ม แล้วจะลดปัญหาสังคมได้จริงๆหรอคะ
ปิด 4 ทุ่ม แล้วปัญหาอาชญากรจะลดลงจริงๆหรอคะ
ปิด 4 ทุ่ม แล้วเด็กแว๊นจะลดลงไหมคะ
ปิด 4 ทุ่ม ปัญหายาเสพติดจะหายไปไหมคะ
ปิด 4 ทุ่ม แล้วจะทำให้ คนในชาติ รักกัน ปรองดองกัน ได้จริงๆหรอคะ ?
ปิด 4 ทุ่ม แล้วคนที่ต้องเดือดร้อนจาก พรบ ฉบับนี้ คุณมีมาตราการเยียวยา ช่วยเหลือเขาไหมคะ ?

อีก1เสียงครับไม่เห็นด้วย...อาชีพสุจริตชักจะอยู่ยาก แล้วแฮะ555
motx700 is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 06-02-15, 15:35   #84
tanyayo

รูปส่วนตัว tanyayo

tanyayo ปานกลาง

ไม่เห็นด้วย ไม่ใช่เด็กอย่างเดียวที่ใช้บริการ ผู้ใหญ่ก็ใช้ควรจะกำหนดที่ตัวเยาวชนดีกว่า ว่าจะให้เข้ากี่โมง-กี่โมง แบบเดิม
เก่า 06-02-15, 19:54   #85
zapter

zapter ปานกลาง

ไม่เห็นด้วยครับ แบบเดิมดีกว่าอย่างน้อย ถ้ามีการกำหนดกรอบเวลารายได้ย่ำแย่แน่ๆ เพราะกลุ่มผู้ใหญ่จะหายไปเลย
เก่า 10-02-15, 20:33   #86
nenachicha

nenachicha ปานกลาง

อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ jrcafe(tm) อ่านกระทู้
ถ้ากฎบังคับใช้จริง ขึ้นค่าชั่วโมงกันดีกว่าครับ เพื่อทดแทนส่วนที่ขาดหาย :d
ในทางทฤษฏี มันควรจะเป็นแบบท่านว่า
แต่ในความเป็นจริงจะมีร้านที่จะทำเพื่อให้ตัวเองอยู่ รอด ลูกค้าหาย รายได้หด จะได้เห็นการตัดราคากันยิ่งกว่าเดิมเพราะหวังแต่จะให ้คนเข้าร้านเพิ่ม
nenachicha is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 10-02-15, 20:51   #87
patthara

patthara ปานกลาง

ตายแหงมๆ เก็บแพงๆ ทุกวันนี้เด็กก็ซื้อคอมอยู่บ้านกันทุกคนแล้ว มาร้านเล่นกับเพื่อน
patthara is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 13-02-15, 18:19   #88
Hiphopboy

Hiphopboy ปานกลาง

กฏกระทรวงเก่าก็ครอบคลุมอยู่แล้วครับ แค่ บังคับใช้ให้ดี กฏแบบนี้ออกมามันไปจำกัดสิทธิเกินไป
ถ้าคิดว่า เด็กต่ำกว่า 18 ปี ไม่ควรให้ใช้บริการร้านอินเทอร์เน็ต
ออกกฎห้ามเด็กต่ำกว่า 18 ปีเข้าร้านอินเทอร์เน็ต ตลอด 24 ชม ไปเลยดีกว่าครับ

ซึ่งจะได้ไม่กระทบกับสิทธิของผู้ที่อายุเกิน 18 ปี ซึ่งมีสิทธิ์ในการเข้าถึงการบริการได้ครับ
Hiphopboy is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 14-02-15, 10:34   #89
o++o

รูปส่วนตัว o++o

o++o ปานกลาง

จะยังไงร้านรับส่วยก็ไม่เดือดร้อน ไม่ขอออกความเห็นยังไงก้ได้
o++o is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 15-02-15, 21:27   #90
snooin

รูปส่วนตัว snooin

snooin ปานกลาง

พอจะทราบมั๊ยครับว่า พรบ.ใหม่จะบังคับใช้เมื่อไหร่ (จะได้เตรียมตัวไว้ล่วงหน้า)
snooin is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
ตอบกลับ

ขณะนี้มีคนกำลังดูหัวข้อนี้อยู่ : 1 คน ( เป็นสมาชิก 0 คน และ บุคคลทั่วไป 1 คน )

คำสั่งเพิ่มเติม
เรียบเรียงคำตอบ
แบบตามยาว แบบตามยาว