กลุ่มเครือข่ายร้านอินเทอร์เน็ตไทย หน้าแรกติดต่อเราเว็บบอร์ด

กลับไป   กลุ่มเครือข่ายร้านอินเทอร์เน็ตไทย > กลุ่มเครือข่ายร้านอินเทอร์เน็ตไทย > โต๊ะกลมร้านอินเทอร์เน็ต

ดูผลการโหวต: เห็นด้วยหรือไม่ กำหนดเวลาเปิดปิดร้านเกมวีดิทัศน์ ?
เห็นด้วย 54 18.62%
ไม่เห็นด้วย 200 68.97%
ยังไงก็ได้ 36 12.41%
ผู้โหวต: 290. คุณอาจจะไม่ได้รับอนุญาตให้คะแนนในสำรวจความนิยมนี้

ตอบกลับ

คำสั่งเพิ่มเติม เรียบเรียงคำตอบ
เก่า 27-01-15, 15:54   #71
zamzaa
สมาชิก internetcafe.in.th

zamzaa ปานกลาง
มาตรฐาน Re: เห็นด้วยหรือไม่ กำหนดเวลาเปิดปิดร้านเกมวีดิทัศ

เห็นกฎหมายแล้ว เซ็ง
zamzaa is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 27-01-15, 16:34   #72
ghost

ghost ปานกลาง
มาตรฐาน Re: เห็นด้วยหรือไม่ กำหนดเวลาเปิดปิดร้านเกมวีดิทัศ

ผมไม่ซีเรียสเท่าไร เพราะปกติก็ปิด 4 ทุ่มอยู่แล้ว ร้านบ้านนอกๆ 2 ทุ่มก็ไม่มีคนละบางวันยังปิด ทุ่มสองทุ่มเลย

ร้านใหญ่ๆ 100 200 เครื่องเปิด 24 ชม น่าจะมีผลกระทบมากกว่า
ghost is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 28-01-15, 12:50   #73
zaa033

zaa033 ปานกลาง

อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ bird0037 อ่านกระทู้
ไม่เห็นด้วย อย่างแรงครับ
ถึงผมจะไม่ได้เปิด 24 ช.ม.
แต่ผมมองว่า มันจะเป้นการปิดกันเด็กบางกลุ่มที่ไม่ได้สนใจเล่นเน็ ตอย่างเดียว ไปทำอย่างอื่น ปัญหาที่เกิดส่วนใหญ่ ที่ผมเห็น มันเกิดจากเด็กไปรวมกลุ่มกัน ทำอย่างอื่นแทน
เช่น แถวบ้านผม เมื่อเด็กเล็ก หมดเวลาเล่น ก็รวมตัวกัน 5-6 คน ปั่นจักรยานไป เล่นน้ำ (เคยมีครั้งนึงแม่เด็กมาตามที่ร้านเกมแต่ไม่เจอเพราะ แม่เด็กมาช้าไป1ชั่วโมงครึ่ง เด็กรวมกันไปเล่นน้ำ แล้วจมน้ำตายไป1คน) ก่อไฟ จุดประทัดเล่นกันต่อ
เด็กโตหน่อยพวก15-18ปี พอหมดเวลาเล่นรวมกลุ่มกัน ไปซิ่งรถ หาเหล้ากิน ต้มน้ำกระท่อมกินตามบ้านเพื่อน นั่งแก่วงปากหาตรีนแถวหน้าเซเว่น

ไม่ใช่ว่าร้านเกมจะเก็บเด็กพวกนี้ได้หมดทุกคน และไม่ใช่ว่า ที่พูดนี้จะเอาประโยชน์เข้าตัวนะครับ แต่อยากให้คนเขียนกฎนี้ขึ้นมา มองลึกๆ อีกหน่อยว่ามันเกิดจาก พวกเราที่ประกอบกิจการร้านเน็ต จริงหรือเปล่า ถึงได้ออกกฎบีบบังคับกันสุดๆแบบนี้ ร้านเน็ตส่วนใหญ่ผมว่าเค้าก็คงไม่อยากรับเด็กประเภทท ี่ผมว่ามาหรอกครับ พวกนี้ชอบสร้างปัญหาให้เจ้าของร้าน เพราะนิสัยไม่ดี แต่เลือกลูกค้ามากไม่ได้เพราะ เวลา ในการรับเด็กที่มีอยู่ตอนนี้จำกัดอยุ่แล้วในแต่ละวัน ทีนี้ ถ้ากฎให้ตัวนี้ออก ผมว่า มันเหมือน เอาขี้มาทิ้งให้ร้านเน็ตเต็มๆ และเด็กที่ไม่มั่วสุมเรื่องพวกนี้ ก็จะว่างแล้วคิดดูมันจะเป็นไง สวนสาธารณะ หรือ ที่ออกกำลังกาย เหอะๆ มันก็ได้แค่คนกลุ่มเล็กๆกลุ่มนึกเหมือนกันครับ อย่าคิดว่าพวกนี้ มันจะไปใช้ประโยชน์ มันแค่ไปนั่นก่อกวนชาวบ้าน นั่นแหละครับ เจ้านาย..
ขออภัยด้วยครับ นี่เป็นความคิดเห็นส่วนตัวของผม ล้วนๆ ไม่ได้มีการคัดกลองแยกแยะอะไรทั้งสิ้นครับ
บ้านผมก้อเป็นเหมือนกันครับ หนักใจ
zaa033 is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 28-01-15, 13:56   #74
samanaha

รูปส่วนตัว samanaha

samanaha ดีพอใช้

อยากสอบถามว่า ทั่วประเทศไหมครับ กฏหมายนี้หรือมีจุดที่มีข้อยกเว้น
samanaha is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 29-01-15, 01:20   #75
nadieona

nadieona ปานกลาง

ไม่เห็นด้วยครับ มันกระทันหันไปครับ มันมีหลายๆอย่างต้องตัดสินใจ
ทั้งพวกกู้เงินมาเปิดร้าน พวกตอนเช้าไม่มีลูกค้ากลางคืนคึกคัก แล้วยังพวกใต้โต๊ะอีก
ออกมาฆ่ากันแน่นอนเพราะมันจัดการอะไรไม่ได้เลยครับทุ กๆอย่าง คุณจะใจดำให้พวกเค้าเลิกทำไป
แล้วไปทำอย่างอื่นแต่เค้ากูยืมเงินมาเปิดละต้องใช้หน ี้อีก (จริงๆนะบ้างร้านกลางวันไม่มีคนเลยกลางคืนนี้ถึงเช้า )
nadieona is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 29-01-15, 01:41   #76
addark

รูปส่วนตัว addark

addark ดีพอใช้

ไม่เห็นด้วยครับ
การจำกัดเวลาเปิดปิดที่บีบและยังบังคับผู้ใช้บริการต ามอายุ มิใช้ทางแก้ปัญหา ไม่เข้าร้านก็ไปเดินห้าง ไปร้านเหล้า ไปเทค ผับ และลูกค้าร้านเน็ตเกม มิได้มีแค่เด็กหรือวัยรุ่น ผู้ใหญ่ทำงานแล้ว เลิกงานอยากมาใช้บริการ หรือพบปะเพื่อนเล่นเกมพักผ่อน มิได้เข้าออกตามเวลานั้นๆได้ เนื่องจากงานต่างกันเวลาทำงานต่างกันครับ
การแก้ปัญหาแบบนี้ไม่ตรงจุด เด็กสามารถเล่นเกมหรือเน็ตต่อได้ที่บ้านถ้ามี ไม่รู้จะควบคุมแบบนี้ด้วยเหตุผลอะไร!!! ตัวผมยังเปิดร้านในกรุงเทพ เวลาเปิดจริงๆก็ 9-10โมง แต่เวลาปิดส่วนมากจะ เทียงคืน ถึง ตี 2 เพราะบางคนที่อยากมาใช้บริการมีเวลาว่างไม่เหมือนกัน 4ทุ่มเร็วเกินตลกมาก
ส่วนตัวร้านที่ให้บริการในช่วงเวลาต่างๆ ย่อมต้องมีเหตุผลต่างกัน ส่วนมากก็ขึ้นอยู่กับลูกค้าในบริเวณนั้นๆ ครับ
addark is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 29-01-15, 16:33   #77
Magician

รูปส่วนตัว Magician

Magician ปานกลาง

จะให้เปิด 10.00 - 22.00 น.ก็ได้นะ

แต่ให้ลูกค้าทั้งหมดเข้าเล่นตามเวลานี้ได้ด้วยสิ
Magician is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 29-01-15, 16:46   #78
samanaha

รูปส่วนตัว samanaha

samanaha ดีพอใช้

เด็กอยู่ในร้านเกม ถือว่าเป็นการจัดระเบียบนะครับ
1. ไม่ออกไปก่อความวุ่นวายให้สังคม
2. พ่อแม่ตามหาได้ง่าย
3. ตรวจฉี่ได้ง่าย
4. แฟนตามหาได้ง่าย
5. ไม่ต้องห่วงว่าแฟนจะไปมีกิ๊ก

ความเห็นส่วนตัว ถ้าปิด4ทุ่มจริงๆ เหล้าเบียร์คงขายดีครับ
samanaha is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 29-01-15, 16:52   #79
sakda3333
Guest

ถึงผมไม่เห็นด้วย แต่คงทำอะไรไม่ได้เพราะเป็นกลุ่มแค่ร้านเกม...ผมรู้ต ั้งแต่ 5 ปีก่อนว่าเขาจะให้ปิด 4ทุ่ม คุยกับข้าราชการ เขาเสนอรัฐบาลตั้งนานแล้ว แต่มาโผ่ลรัฐบาลนี้..เท่านั้นเอง
  ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 29-01-15, 17:02   #80
JRCAFE(TM)

รูปส่วนตัว JRCAFE(TM)

JRCAFE(TM) ปานกลาง

ถ้ากฎบังคับใช้จริง ขึ้นค่าชั่วโมงกันดีกว่าครับ เพื่อทดแทนส่วนที่ขาดหาย :d
JRCAFE(TM) is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
ตอบกลับ

ขณะนี้มีคนกำลังดูหัวข้อนี้อยู่ : 1 คน ( เป็นสมาชิก 0 คน และ บุคคลทั่วไป 1 คน )

คำสั่งเพิ่มเติม
เรียบเรียงคำตอบ
แบบตามยาว แบบตามยาว