กลุ่มเครือข่ายร้านอินเทอร์เน็ตไทย หน้าแรกติดต่อเราเว็บบอร์ด

กลับไป   กลุ่มเครือข่ายร้านอินเทอร์เน็ตไทย > กลุ่มเครือข่ายร้านอินเทอร์เน็ตไทย > โต๊ะกลมร้านอินเทอร์เน็ต

ดูผลการโหวต: เห็นด้วยหรือไม่ กำหนดเวลาเปิดปิดร้านเกมวีดิทัศน์ ?
เห็นด้วย 54 18.62%
ไม่เห็นด้วย 200 68.97%
ยังไงก็ได้ 36 12.41%
ผู้โหวต: 290. คุณอาจจะไม่ได้รับอนุญาตให้คะแนนในสำรวจความนิยมนี้

ตอบกลับ

คำสั่งเพิ่มเติม เรียบเรียงคำตอบ
เก่า 24-01-15, 11:18   #61
zaa033
สมาชิก internetcafe.in.th

zaa033 ปานกลาง
มาตรฐาน Re: เห็นด้วยหรือไม่ กำหนดเวลาเปิดปิดร้านเกมวีดิทัศ

อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ reindeer อ่านกระทู้
ผมแบ่งเจ้าของร้านเป็น 2ประเภทครับ
1.เดือดร้อนจากกฎนี้
2.ไม่เดือดร้อนจากกฎนี้

ด้วยความนับถือนะครับ ผมสงสัยว่าทำไม ถึงคิดว่ามีแต่เด็กที่ต่ำกว่า18ปีมาใช้บริการ
-ในช่วงเวลาหลัง2ทุ่มร้านผมไม่มีเด็กต่ำกว่า 15ปีใช้บริการ
-ในช่วงเวลาหลัง4ทุ่มร้านผมไม่มีเด็กต่ำกว่า 18ปีมาใช้บริการ(เพราะไล่ไปหมด)
-หลัง4ทุ่มร้านผมมีอายุ 25ปี-50ปีมาใช้บริการ (อายุขนาดนี้คงไม่ต้องไล่มั้งครับ)
คำถามคือ ผมทำผิดอะไรครับจากด้านบน
ถ้าหากมองว่าเด็กเล่นเกมแล้วเป็นปัญหาแนะนำให้ออกกฎว ่า ห้ามเด็กต่ำกว่า18ปี มาใช้บริการร้านเน็ต-เกม ดีกว่าไหมครับ
ผมไม่ได้เห็นด้วยกับการที่เด็กเล่นเกมจนไม่สนใจอะไรน ะครับ แต่ที่ผมไม่เห็นด้วยเพราะว่ากฎเก่ามันกำหนดได้ครอบคล ุมปัญหาอยู่แล้ว เพียงแต่ว่ามีคนที่ไม่ปฏิบัติตามเท่านั้นถ้าจะแก้ก็ต ้องแก้ที่ตัวคนครับ เพราะร้านเกมที่ทำถูกก็ไม่ได้สร้างปัญหาใช่หรือไม่คร ับ เพราะถ้าไม่ใช่ก็ควรจะสั่งปิดทุกร้านไปเลยครับ
ขอบพระคุณมากที่อ่านนะครับ
ผมเห็นด้วยครับ อีก 1 เสียง แก้เป็นร้านๆ ไปครับ ตรวจจับปรับให้จิงจังซักหน่อย อันเดิมก้อได้แล้วครับ

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย zaa033 : 24-01-15 เมื่อ 11:18
zaa033 is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 24-01-15, 13:39   #62
boykung99

boykung99 ปานกลาง
มาตรฐาน Re: เห็นด้วยหรือไม่ กำหนดเวลาเปิดปิดร้านเกมวีดิทัศ

ผมปิด4 ทุ่ม แต่ผมไม่เห็นด้วยกับการจำกัดเวลาเปิดปิด กฎเก่ามันครอบคลุมอยู่แล้ว แต่ทีมันทำไม่สำเร็จเพราะ ตำรวจ ไม่บังคับใช้กฎหมายอย่างจริงจังต่างหาก เห็นใจร้าน ที่เปิด 24 แล้วมี คนอายุ 20+ ไปเล่นต้องมาปิด ในเวลา 4 ทุ่ม ในแฟลตที่ผมอยุ่ ป้อมตำรวจ ห่างแค่ 500 เมตรกับร้านเกม เด็กหัวเกรียนต่ำว่า 18 ไปเล่นทั้งนั้น ตำรวจไม่เห็นไปตรวจ เพราะอะไรก็รู้ๆกันอยู่ คนเปิดไม่ได้ร่าง คนร่างไมได้เปิด แก้ปัญหาแต่ละอย่างปลายเหตุทั้งนั้น เอาแบบแฟร์ปิดเซฟเวอเกมส์ตั้งแต่ 4 ทุ่ม - 6โมงเช้าดิกล้าป่าวละ
boykung99 is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 24-01-15, 14:17   #63
Pangko

รูปส่วนตัว Pangko

Pangko ปานกลาง

ไม่เห็นด้วยแบบสุดๆ เหตุผลเหมือนที่ทุกคนกล่าวมา ถ้าจะแก้ต้นเหตุจริงๆ แก้เรื่องเด็กติดเกมส์ คุณต้องควบคุมที่บริษัทเกมส์สิ ให้ปิดบริการเกมส์ออนไลน์ทุกเกมส์ เวลาเดียวกัน เราเป็นแค่ร้านให้บริการเช่าคอมพิวเตอร์ ถ้าจะตัดปัญหาเรื่องเยาวชน ร้านที่ชอบรับเด็ก ก็ไปจับมันให้จริงๆ ไม่ใช่สักแต่ร่างกฏหมายกำหนดเวลา แต่ตัวเองนั่งเฉยๆ รับรู้ปัญหา แต่ไม่แก้ แล้วจะมาตัดปัญหาด้วยการออกกฏหมายใหม่ ทำร้านที่เค้าทำถูกต้องมาตลอดเดือดร้อนไปด้วย แบบนี้ไม่ถูกจริงๆ
Pangko is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 24-01-15, 17:46   #64
nisuk

รูปส่วนตัว nisuk

nisuk ปานกลาง

อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ zaa033 อ่านกระทู้
เด็ก 100 คน จะมีซักกี่คนที่คิดแบบนี้ครับ ถ้าเขาเคยเป็นเด็กต้องมองย้อนตอนที่เขาอายุเท่าเด็กๆ พวกนี้ครับว่าคิดยังไงกันตอนนั้น และต้องมองสังคมปัจจุบันด้วยครับ ผมแค่คิดเพ้อๆไปเรื่อยอ่ะครับ
555 ถ้า100 คนจะมีซักกี่คนที่คิดแบบนี้ได้ มันก็ทำให้เค้ามีข้ออ้่างมาบีบเราอีกแหละว่า ก็ในเมื่อคุณก็รู้ว่าเด็กยังคิดไม่ได้แล้วจะปล่อยให้ เล่นแต่เกมส์ได้ยังไงสุดท้ายเค้าก็มีข้ออ้างมาเล่นเร าวันยังค่ำอะครับที่อยากจะบอกคือผมว่ามันเร็วไปสำหรั บตอนนี้ที่จะทำให้คนนอกมาเข้าใจนะผมว่า ตอนนี้ก็คงต้องก้มหน้ารับกรรมไป ยิ่งรัฐบาลปัจจุบันที่มีท่านนายกบอกว่าจะให้ผ่านจะทำ ไม ไม่งั้นจะมาเป็นนายกทำไมวะ ผมคิดว่าเตรียมตัวเตรียมใจกันเถอะครับ

nisuk is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 24-01-15, 19:30   #65
joynet

joynet ปานกลาง

คนดูเยอะ 2000+ คนโหวด มีไม่ถึง 200 ร้าน แค่นี้ยังไม่ให้ความร่วมมือเลย .....
joynet is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 27-01-15, 12:13   #66
bird0037

bird0037 ปานกลาง

ไม่เห็นด้วย อย่างแรงครับ
ถึงผมจะไม่ได้เปิด 24 ช.ม.
แต่ผมมองว่า มันจะเป้นการปิดกันเด็กบางกลุ่มที่ไม่ได้สนใจเล่นเน็ ตอย่างเดียว ไปทำอย่างอื่น ปัญหาที่เกิดส่วนใหญ่ ที่ผมเห็น มันเกิดจากเด็กไปรวมกลุ่มกัน ทำอย่างอื่นแทน
เช่น แถวบ้านผม เมื่อเด็กเล็ก หมดเวลาเล่น ก็รวมตัวกัน 5-6 คน ปั่นจักรยานไป เล่นน้ำ (เคยมีครั้งนึงแม่เด็กมาตามที่ร้านเกมแต่ไม่เจอเพราะ แม่เด็กมาช้าไป1ชั่วโมงครึ่ง เด็กรวมกันไปเล่นน้ำ แล้วจมน้ำตายไป1คน) ก่อไฟ จุดประทัดเล่นกันต่อ
เด็กโตหน่อยพวก15-18ปี พอหมดเวลาเล่นรวมกลุ่มกัน ไปซิ่งรถ หาเหล้ากิน ต้มน้ำกระท่อมกินตามบ้านเพื่อน นั่งแก่วงปากหาตรีนแถวหน้าเซเว่น

ไม่ใช่ว่าร้านเกมจะเก็บเด็กพวกนี้ได้หมดทุกคน และไม่ใช่ว่า ที่พูดนี้จะเอาประโยชน์เข้าตัวนะครับ แต่อยากให้คนเขียนกฎนี้ขึ้นมา มองลึกๆ อีกหน่อยว่ามันเกิดจาก พวกเราที่ประกอบกิจการร้านเน็ต จริงหรือเปล่า ถึงได้ออกกฎบีบบังคับกันสุดๆแบบนี้ ร้านเน็ตส่วนใหญ่ผมว่าเค้าก็คงไม่อยากรับเด็กประเภทท ี่ผมว่ามาหรอกครับ พวกนี้ชอบสร้างปัญหาให้เจ้าของร้าน เพราะนิสัยไม่ดี แต่เลือกลูกค้ามากไม่ได้เพราะ เวลา ในการรับเด็กที่มีอยู่ตอนนี้จำกัดอยุ่แล้วในแต่ละวัน ทีนี้ ถ้ากฎให้ตัวนี้ออก ผมว่า มันเหมือน เอาขี้มาทิ้งให้ร้านเน็ตเต็มๆ และเด็กที่ไม่มั่วสุมเรื่องพวกนี้ ก็จะว่างแล้วคิดดูมันจะเป็นไง สวนสาธารณะ หรือ ที่ออกกำลังกาย เหอะๆ มันก็ได้แค่คนกลุ่มเล็กๆกลุ่มนึกเหมือนกันครับ อย่าคิดว่าพวกนี้ มันจะไปใช้ประโยชน์ มันแค่ไปนั่นก่อกวนชาวบ้าน นั่นแหละครับ เจ้านาย..
ขออภัยด้วยครับ นี่เป็นความคิดเห็นส่วนตัวของผม ล้วนๆ ไม่ได้มีการคัดกลองแยกแยะอะไรทั้งสิ้นครับ
bird0037 is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 27-01-15, 12:21   #67
o++o

รูปส่วนตัว o++o

o++o ปานกลาง

ทำยังไงพวกจ่ายส่วยมันก็ไม่แคร์
o++o is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 27-01-15, 12:31   #68
nuufon

nuufon ปานกลาง

ออก พรบ.คอมพ์ใหม่
ร้าน internet ให้ปิด 4 ทุ่ม ถ้าอ้างว่าเพื่อการจัดระเบียบสังคม
จัดระเบียบการใช้ internet บลาๆ
หรือจะอ้างว่า เพื่อจัดระเบียบเด็กและเยาวชน
หรือจะอ้างว่า เพื่อความปรองดองภายในประเทศ

มันแก้ที่ปลายเหตุเกินไปไหมคะ ?

*

ต้นเหตุ ถ้าจะแก้ปัญหาเด็กเล่นเกมส์เกินเวลา ก็ควรจะไปบล๊อคกันตั้งแต่ต้นทาง ทั้งเรื่องการสมัคร id
ส่งเอกสาร ยืนยัน id
โดยความร่วมมือของเจ้าของค่ายเกมส์
นั่นสิคะ คือ ต้นทางจริงๆ

---------------------------

ร้าน internet แทบจะไม่ได้สร้างปัญหา หรือภาระให้กับสังคม
ปัญหาสังคมมันอยู่ตรงไหน ไปแก้กันที่ต้นทางดีกว่าไหมคะ ?

ปัญหาสังคมไทย คือ ปัญหาที่เรื้อรัง สั่งสมมายาวนาน

จะมาอ้างว่า ปิดร้าน หลัง 4 ทุ่มเพื่อลดปัญหาสังคม
มันแทบไม่ make sense

ถ้าเช่นนั้น ผับ เธค บาร์ ร้านเหล้า อาบอบนวด
ไม่สร้างปัญหาสังคมหรอคะ ?

เรามีทั้งกฏหมายอาญา และ พรบ (คอมพ์50)
(ก็เป็น พรบ ที่คณะรัฐประหารชุดก่อนเป็นผู้ร่างไว้)
ซึ่งครอบคลุมตรงนี้อยู่แล้ว
แล้วเป็นกฏที่ร้านเน็ตใช้และให้ความร่วมมือมาด้วยดีต ลอด
เกือบกว่า 10 ปี

ทั้งการจำกัดอายุ ผู้เข้าเล่นเกมส์
การจัดโซนนิ่งร้านเกมส์
การเก็บ logfile
การจัดระเบียบ กฏ เกณฑ์ ร้านเกมส์

------------------------------
การออก พรบ คอมพ์ฉบับใหม่
ที่ดูเหมือนว่าจะเป็นการ จำกัดสิทธิ์มนุษยชน
แล้วยังเป็น พรบ ที่ทำให้ คนทำมาหากินเดือดร้อน

ผู้มีอำนาจ ที่อาสาเข้ามาเพื่อจัดระเบียบประเทศ
ควรจะคิดทบทวนและแก้ปัญหาให้ตรงจุด
มากกว่านี้นะคะ
——————————————

ขอถามกลับกัน...

ปิด 4 ทุ่ม แล้วลูกค้ากลับไปเล่นที่บ้านไม่ได้หรอคะ
ปิด 4 ทุ่ม แล้วลูกค้าเล่นผ่าน wifi มือถือ แทปเล็ต ไม่ได้หรอคะ
ปิด 4 ทุ่ม แล้วจะลดปัญหาสังคมได้จริงๆหรอคะ
ปิด 4 ทุ่ม แล้วปัญหาอาชญากรจะลดลงจริงๆหรอคะ
ปิด 4 ทุ่ม แล้วเด็กแว๊นจะลดลงไหมคะ
ปิด 4 ทุ่ม ปัญหายาเสพติดจะหายไปไหมคะ
ปิด 4 ทุ่ม แล้วจะทำให้ คนในชาติ รักกัน ปรองดองกัน ได้จริงๆหรอคะ ?
ปิด 4 ทุ่ม แล้วคนที่ต้องเดือดร้อนจาก พรบ ฉบับนี้ คุณมีมาตราการเยียวยา ช่วยเหลือเขาไหมคะ ?

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย nuufon : 27-01-15 เมื่อ 12:32
nuufon is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 27-01-15, 12:42   #69
catcat2424

catcat2424 ปานกลาง

ไม่เห็นด้วยอย่างแรงงงงง ... เห็นผลมากมาย ......นาย ประสพโชค สังวรชาติ ร้าน@internet tel.0844274558 เข้าใจตรงกันนะ
catcat2424 is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 27-01-15, 13:29   #70
ReedMe

ReedMe ปานกลาง

หรือเขาต้องการให้คนติดเน็ตที่บ้าน เพิ่มรายได้ให้ผู้บริการเน็ต นอนเล่นคอมดูหนังโป๊/เล่นพนันบอลกันอยู่ที่บ้าน แล้วคนที่มีรายได้น้อยต้องการใช้เน็ตบ้างทำไง ดูหนัง/รายการต่างๆๆย้อนหลัง ทำไง เอื้อประโยชน์ ให้พวกบรรดาผู้ให้บริการกล่องๆๆทั้งนั้น เเล้วคนต่างชาติจองตั๋วเครื่องบิน เช็คนู้นนี่นั่น ต้องซื้อโทรศัพท์ หรือพกโน๊ตบุ๊คมาดีละ คนที่ไม่มีตังซื้อ โทรศัพท์ระบบต่างๆๆทำไง นี่ร้านเกมมันดูเเย่กว่าพวกพับบาร์คาราโอเกะอีกหรือเ นี่ย ให้ปิด 4 ทุ่ม เหล้าก็ไม่ได้ขาย ของมึนเมาก็ไม่มี ใครเป็นคนคิดค่ะเนี่ย อยากมีกรอบเวลา ไม่ว่า เเต่ขอให้เหมาะสมหน่อยค่ะ อย่าเอื้อประโยชน์ให้พวกกลุ่มธุรกิจเยอะนัก (ความคิดเห็นส่วนตัวขอระบาย ขออภัยด้วยค่ะ)
ReedMe is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
ตอบกลับ

ขณะนี้มีคนกำลังดูหัวข้อนี้อยู่ : 1 คน ( เป็นสมาชิก 0 คน และ บุคคลทั่วไป 1 คน )

คำสั่งเพิ่มเติม
เรียบเรียงคำตอบ
แบบตามยาว แบบตามยาว