กลุ่มเครือข่ายร้านอินเทอร์เน็ตไทย หน้าแรกติดต่อเราเว็บบอร์ด

กลับไป   กลุ่มเครือข่ายร้านอินเทอร์เน็ตไทย > กลุ่มเครือข่ายร้านอินเทอร์เน็ตไทย > โต๊ะกลมร้านอินเทอร์เน็ต

ดูผลการโหวต: เห็นด้วยหรือไม่ กำหนดเวลาเปิดปิดร้านเกมวีดิทัศน์ ?
เห็นด้วย 54 18.62%
ไม่เห็นด้วย 200 68.97%
ยังไงก็ได้ 36 12.41%
ผู้โหวต: 290. คุณอาจจะไม่ได้รับอนุญาตให้คะแนนในสำรวจความนิยมนี้

ตอบกลับ

คำสั่งเพิ่มเติม เรียบเรียงคำตอบ
เก่า 23-01-15, 12:04   #51
sommai2519
สมาชิก internetcafe.in.th

sommai2519 ปานกลาง
มาตรฐาน Re: เห็นด้วยหรือไม่ กำหนดเวลาเปิดปิดร้านเกมวีดิทัศ

ไม่เห็นด้วยครับ
ร้านเนตบางแห่ง ไม่ได้เป็นแค่ที่เล่นเกม บางร้านสำหรับรับส่งเมล์ พิมพ์รายงาน เล่นเวบทั่วไปโดยเฉพาะ แทบไม่มีเกม หรือ มีแค่เกมเบาๆแนวพัชเชิ่ล
ถ้าเหมารวมว่า ต้องปิด 4 ทุ่ม เกินไปมั้ง อีกหน่อยใครซื้อคอมไว้บ้าน ก็กำหนดเรตอายุที่ซื้อได้ไปเลยซิ
ถามหน่อยว่า ที่แปะป้าย ต่ำกว่า 18 ห้ามซื้อเครื่องดื่มมีlกฮ บุหรี่ เคยใช้ได้ผลบ้างหรือไม่

คนเราล่ะน้า มีปัญหา ก็โทษร้านเน็ต ปิดร้านเน็ตบ้างล่ะ คุมเวลาบ้างล่ะ
ทีเวลาพระมั่วกับสีกา พระเที่ยวเทค ทำไมไม่ปิดวัด คุมเวลาห้ามพระออกนอกวัดบ้างล่ะครับ
ปัญหามันอยู่ที่คน ไม่ใช่ อยู่ที่ร้านเน็ตครับ
มาตรการ "โง่ๆ" ที่ออกโดยคน "โง่ๆ"
sommai2519 is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 23-01-15, 15:23   #52
samanaha

รูปส่วนตัว samanaha

samanaha ดีพอใช้
มาตรฐาน Re: เห็นด้วยหรือไม่ กำหนดเวลาเปิดปิดร้านเกมวีดิทัศ

อยากทราบเหตุผลทำไมต้องเปลี่ยน ใครรู้มั่ง
samanaha is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 23-01-15, 20:02   #53
suwatchais

รูปส่วนตัว suwatchais

suwatchais ปานกลาง

เห็นด้วยครับ (ถ้าคุณจริงจังและจริงใจจะแก้ปัญหา) ยินดีน้อมรับ แม้อาจต้องฝืนใจรับ

แต่ถ้าแค่นั่งเทียนเขียนกฎบ้าบอออกมา แล้วก็ปล่อยผ่านๆไป ก็ไม่ต่างอะไรกับรัฐบาลที่ผ่านๆมาที่มีหน้าที่แค่

1.ไปเซ็นต์ชื่อ
2.ออกโครงการบ้อบอแล้วสร้างภาพ
3.รอกินงบ
4.วางแผนซื้อเสียงสมัยหน้า
suwatchais is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 23-01-15, 20:31   #54
Casnova
Guest

แบ่งเจ้าของร้านได้เป็น2ประเภทดังนี้
1-เจ้าของร้านเข้าข้างตนเอง เปิด24ชม. เพื่อ?
2-เจ้าของร้านเข้าใจสภาพแวดล้อมสังคมโดยรวม

คำตอบอยู่ที่ตัวท่านเจ้าของร้านเองว่าจะอยู่ข้อไหน

ชื่นชมครับที่มีเจ้าของร้านคิดแบบนี้
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ delphi อ่านกระทู้
บางคนคิดจะจ่ายส่วยกันแล้ว แค่นี้ก็เริ่มทำตัวเองไม่ถูกต้อง แล้วจะต้องการความถูกต้องจากไหนครับ
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ kakasiro อ่านกระทู้
ผมก็เห็นด้วยครับ เดี๋ยวลูกค้ามันก็ปรับตัวกันเอง การที่เด็กบางส่วนมาเล่นเกมกันตอนกลางคืนมันไม่ถูกต้ องอยู่แล้วครับ มันจะนอนกี่โมง มันจะตื่นกี่โมง มันจะไปเรียนด้วยสภาพแบบไหนหรือมันต้องโดดเรียน แล้วมันโตขึ้นจะเป็นคนยังไง อยู่ในสังคมเดียวกันต้องช่วยกันครับ บางคนอาจบอกว่ามันไม่เล่นที่ร้านมันก็ไปเล่นที่บ้านอ ยู่ดี อันนั้นมันก็เป็นหน้าที่ของพ่อแม่เค้าครับ เราทำหน้าที่ในส่วนของเราให้ดีก็พอแล้วครับ ลองคิดดูถ้าเป็นลูกเราบ้างนั่งเล่นเกมถึ่งตี 3-4 บ่อยๆเราเองจะรู้สึกยังไง

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Casnova : 23-01-15 เมื่อ 20:45
  ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 23-01-15, 20:36   #55
artistza

artistza ปานกลาง

ไม่เห็นด้วยครับ กระทรวงวัฒนธรรมร่างกำหนดเวลาเปิด-ปิดแบบนี้ต้องการแก้ปัญหาอะไรครับ พวกผมทำอะไรผิดกันหรอครับ
artistza is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 23-01-15, 22:08   #56
Se7eN

Se7eN ปานกลาง

อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ sommai2519 อ่านกระทู้
ไม่เห็นด้วยครับ
ร้านเนตบางแห่ง ไม่ได้เป็นแค่ที่เล่นเกม บางร้านสำหรับรับส่งเมล์ พิมพ์รายงาน เล่นเวบทั่วไปโดยเฉพาะ แทบไม่มีเกม หรือ มีแค่เกมเบาๆแนวพัชเชิ่ล
ถ้าเหมารวมว่า ต้องปิด 4 ทุ่ม เกินไปมั้ง อีกหน่อยใครซื้อคอมไว้บ้าน ก็กำหนดเรตอายุที่ซื้อได้ไปเลยซิ
ถามหน่อยว่า ที่แปะป้าย ต่ำกว่า 18 ห้ามซื้อเครื่องดื่มมีlกฮ บุหรี่ เคยใช้ได้ผลบ้างหรือไม่

คนเราล่ะน้า มีปัญหา ก็โทษร้านเน็ต ปิดร้านเน็ตบ้างล่ะ คุมเวลาบ้างล่ะ
ทีเวลาพระมั่วกับสีกา พระเที่ยวเทค ทำไมไม่ปิดวัด คุมเวลาห้ามพระออกนอกวัดบ้างล่ะครับ
ปัญหามันอยู่ที่คน ไม่ใช่ อยู่ที่ร้านเน็ตครับ
มาตรการ "โง่ๆ" ที่ออกโดยคน "โง่ๆ"

ชอบคำตอบนี้ โดนมากเลยครับ
Se7eN is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 24-01-15, 01:28   #57
nisuk

รูปส่วนตัว nisuk

nisuk ปานกลาง

อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ zaa033 อ่านกระทู้
เหอะๆ ผมมีเรื่องเล่าให้ฟังครับ ด.ช.เอ อายุ 14ปี และก้อ ด.ช.บี ทั้ง2 อายุไม่ถึง 18ปี ไม่ได้เรียนหนังสือทั้ง 2 คน เพราะปัญหาทางบ้านเรื่องเศรฐกิจในครอบครัวครับ มีอยู่วันนึง เขาทั้ง 2 ไปเล่นเกมร้านนึงในวันธรรมดาก่อน 14.00น.
ด.ช.เอ : พี่ครับผมมาเล่นเกมครับ
เด็กเฝ้าร้าน : เล่นไม่ได้ครับน้อง ต้องอายุมากกว่า 18 ปี ถึงจะเข้าใช้งานก่อนบ่าย2 ครับ
ด.ช.บี : แล้วจะให้ผมไปใหนครับ ไม่รู้จะไปใหนแล้วเนี่ย
เด็กเฝ้าร้าน :พี่ก้อเห็นใจแต่กฏร้านเกมเขาบังคับมาครับ ให้เข้าไม่ได้จิงๆครับ ขอโทษด้วยครับ
ด.ช.บี :เซ็งเลยไม่รู้จะไปใหน ไปกันเถอะ ด.ช.เอ เอาตังไปซื้อน้ำกระท่อมมานั่งกินซักชุดดีกว่า
ด.ช.เอ :จะดีเหรอ ด.ช.บี
ด.ช.บี :ก้อไม่รู้จะไปใหนนี่นา รถมอไซไปแว๊นก้อไม่มี เดินมาร้านเกม เขาก้อไม่ให้เล่น
ด.ช.เอ :เอาวะ ไปก้อไป

ขอถามหน่อยครับ คิดยังไงกับเหตุการณ์นี้ครับ
คนที่ออกกฏคิดให้เยอะๆหน่อยครับ
555 แล้วถ้าเค้าแย้งว่า ถ้าเปลี่ยนเป็น เอาตังไปซื้อนมเซเว่นจะได้มีแรง แล้วไปหารับจ้างทำงานเอาเงินไปให้พ่อแม่ดีกว่า ละครับ มันจะกลายเป็นว่า ร้านเกมส์อย่างเราๆไม่ดีเลยนะครับ จากที่จะดึงเด็กไม่ให้ไปยุ่งกับยาเสพติด กลายเป็นเราดึงเด็กไม่ให้ทำสิ่งดีๆมัวแต่หมกมุ่นกับเ กมส์ไปเลย:d:d

nisuk is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 24-01-15, 08:18   #58
reindeer

reindeer ปานกลาง

อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ casnova อ่านกระทู้
แบ่งเจ้าของร้านได้เป็น2ประเภทดังนี้
1-เจ้าของร้านเข้าข้างตนเอง เปิด24ชม. เพื่อ?
2-เจ้าของร้านเข้าใจสภาพแวดล้อมสังคมโดยรวม

คำตอบอยู่ที่ตัวท่านเจ้าของร้านเองว่าจะอยู่ข้อไหน

ชื่นชมครับที่มีเจ้าของร้านคิดแบบนี้
ผมแบ่งเจ้าของร้านเป็น 2ประเภทครับ
1.เดือดร้อนจากกฎนี้
2.ไม่เดือดร้อนจากกฎนี้

ด้วยความนับถือนะครับ ผมสงสัยว่าทำไม ถึงคิดว่ามีแต่เด็กที่ต่ำกว่า18ปีมาใช้บริการ
-ในช่วงเวลาหลัง2ทุ่มร้านผมไม่มีเด็กต่ำกว่า 15ปีใช้บริการ
-ในช่วงเวลาหลัง4ทุ่มร้านผมไม่มีเด็กต่ำกว่า 18ปีมาใช้บริการ(เพราะไล่ไปหมด)
-หลัง4ทุ่มร้านผมมีอายุ 25ปี-50ปีมาใช้บริการ (อายุขนาดนี้คงไม่ต้องไล่มั้งครับ)
คำถามคือ ผมทำผิดอะไรครับจากด้านบน
ถ้าหากมองว่าเด็กเล่นเกมแล้วเป็นปัญหาแนะนำให้ออกกฎว ่า ห้ามเด็กต่ำกว่า18ปี มาใช้บริการร้านเน็ต-เกม ดีกว่าไหมครับ
ผมไม่ได้เห็นด้วยกับการที่เด็กเล่นเกมจนไม่สนใจอะไรน ะครับ แต่ที่ผมไม่เห็นด้วยเพราะว่ากฎเก่ามันกำหนดได้ครอบคล ุมปัญหาอยู่แล้ว เพียงแต่ว่ามีคนที่ไม่ปฏิบัติตามเท่านั้นถ้าจะแก้ก็ต ้องแก้ที่ตัวคนครับ เพราะร้านเกมที่ทำถูกก็ไม่ได้สร้างปัญหาใช่หรือไม่คร ับ เพราะถ้าไม่ใช่ก็ควรจะสั่งปิดทุกร้านไปเลยครับ
ขอบพระคุณมากที่อ่านนะครับ
reindeer is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 24-01-15, 10:20   #59
SticKeR

รูปส่วนตัว SticKeR

SticKeR ดีพอใช้

กฏระเบียบบ้านเรา ส่วนใหญ่ที่ออกมาไม่มองทุกด้านทุกมิติอยู่แล้วครับ ยิ่งในมุมผู้ประกอบการ
ก็มองแค่คนหากินกับเด็ก เป็นแบบนี้จริงๆ เพราะก่อนที่ผมมาทำผมก็มองแบบนี้
SticKeR is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 24-01-15, 11:04   #60
zaa033

zaa033 ปานกลาง

อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ nisuk อ่านกระทู้
555 แล้วถ้าเค้าแย้งว่า ถ้าเปลี่ยนเป็น เอาตังไปซื้อนมเซเว่นจะได้มีแรง แล้วไปหารับจ้างทำงานเอาเงินไปให้พ่อแม่ดีกว่า ละครับ มันจะกลายเป็นว่า ร้านเกมส์อย่างเราๆไม่ดีเลยนะครับ จากที่จะดึงเด็กไม่ให้ไปยุ่งกับยาเสพติด กลายเป็นเราดึงเด็กไม่ให้ทำสิ่งดีๆมัวแต่หมกมุ่นกับเ กมส์ไปเลย:d:d
เด็ก 100 คน จะมีซักกี่คนที่คิดแบบนี้ครับ ถ้าเขาเคยเป็นเด็กต้องมองย้อนตอนที่เขาอายุเท่าเด็กๆ พวกนี้ครับว่าคิดยังไงกันตอนนั้น และต้องมองสังคมปัจจุบันด้วยครับ ผมแค่คิดเพ้อๆไปเรื่อยอ่ะครับ

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย zaa033 : 24-01-15 เมื่อ 11:11
zaa033 is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
ตอบกลับ

ขณะนี้มีคนกำลังดูหัวข้อนี้อยู่ : 1 คน ( เป็นสมาชิก 0 คน และ บุคคลทั่วไป 1 คน )

คำสั่งเพิ่มเติม
เรียบเรียงคำตอบ
แบบตามยาว แบบตามยาว