กลุ่มเครือข่ายร้านอินเทอร์เน็ตไทย หน้าแรกติดต่อเราเว็บบอร์ด

กลับไป   กลุ่มเครือข่ายร้านอินเทอร์เน็ตไทย > กลุ่มเครือข่ายร้านอินเทอร์เน็ตไทย > โต๊ะกลมร้านอินเทอร์เน็ต

ดูผลการโหวต: เห็นด้วยหรือไม่ กำหนดเวลาเปิดปิดร้านเกมวีดิทัศน์ ?
เห็นด้วย 54 18.62%
ไม่เห็นด้วย 200 68.97%
ยังไงก็ได้ 36 12.41%
ผู้โหวต: 290. คุณอาจจะไม่ได้รับอนุญาตให้คะแนนในสำรวจความนิยมนี้

ตอบกลับ

คำสั่งเพิ่มเติม เรียบเรียงคำตอบ
เก่า 22-01-15, 22:54   #41
bysl0wman
Guest

มาตรฐาน Re: เห็นด้วยหรือไม่ กำหนดเวลาเปิดปิดร้านเกมวีดิทัศ

ไม่เห็นด้วยคับ
ถ้าต้องการจัดระเบียบหรือกลัวว่าเด็กจะเล่นเกมส์มากเ กินไป ให้บังคับค่ายเกมส์ปิดบริการเกมส์ตอน22.00น. หรือ 00.00น. จะดีกว่า เพราะแบบนั้นจะเป็นการแก้ปัญหาที่ต้นเหตุ ( เคยมีการกำหนดช่วงเวลาเล่นเกม เมื่อหลายปีก่อน )
  ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 23-01-15, 01:09   #42
supoch99
สมาชิก internetcafe.in.th

supoch99 ปานกลาง
มาตรฐาน Re: เห็นด้วยหรือไม่ กำหนดเวลาเปิดปิดร้านเกมวีดิทัศ

ผมว่าผมเห็นด้วยครับส่วนตัวดูแลร้านเองได้มีเวลาทำอย ่างอื่นบ้าง
supoch99 is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 23-01-15, 01:40   #43
discmaster
สมาชิกเว็บไซต์

รูปส่วนตัว discmaster

discmaster ปานกลาง

ไม่เห็นด้วย

จุดประสงค์ในการตั้งเวลาเปิด-ปิด ทำไปเพื่ออะไร ?

กระทรวงต้องชี้แจงบ้างนะครับ
discmaster is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 23-01-15, 04:56   #44
kedzerza

kedzerza ปานกลาง

อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ bysl0wman อ่านกระทู้
ไม่เห็นด้วยคับ
ถ้าต้องการจัดระเบียบหรือกลัวว่าเด็กจะเล่นเกมส์มากเ กินไป ให้บังคับค่ายเกมส์ปิดบริการเกมส์ตอน22.00น. หรือ 00.00น. จะดีกว่า เพราะแบบนั้นจะเป็นการแก้ปัญหาที่ต้นเหตุ ( เคยมีการกำหนดช่วงเวลาเล่นเกม เมื่อหลายปีก่อน )
ถูกต้องที่สุดครับ ไม่เห็นด้วยเช่นกันครับ

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย kedzerza : 23-01-15 เมื่อ 04:56
kedzerza is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 23-01-15, 08:11   #45
basickids

basickids ปานกลาง

ไม่เห็นด้วยคับ...

กฏหมาย พรบ คุ้มครองเด็กมีอยู่แล้ว กำหนดเวลาเข้า-ออก ตามที่กำหนดไว้หมด ถ้าเรากำหนดเวลาเปิด-ปิดร้านเกมส์

10.00-22.00 พวกที่อายุเกิน 18+ ก็จะหันไปไปมั่วสุม อย่างอื่นแทนกันมากขึ้น จะทำให้เกิดปัญหามากขึ้นกว่าเดิม เช่น ขับรถซิงเพิ่มมากขึ้นเกิดอุบัติเหตุมากขึ้น เดือดร้อนผู้ใช้ถนนมากขึ้น จับกลุ่มมั่วสุมกันมากขึ้น ไปเที่ยวพับจำนวนมากขึ้น จนทำเกิดการทะเลาะวิวาสมากขึ้น ฆ่ากันตายมากขึ้น เกิดอาชญากรรมมากขึ้น...

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย basickids : 23-01-15 เมื่อ 08:12
basickids is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 23-01-15, 08:50   #46
basickids

basickids ปานกลาง

ผมว่าเราหน้าจะหาทางแก้ไข คนล่ะครึงทางน่ะคับ....ถ้ามันหลีกเลี้ยงกฏหมายแบบใหม ่ไม่ได้ เพื่อตัดปัญหาแล้วไม่ให้เกิดผมกระทบหลายๆอย่าง

ให้ร้านเปิดได้ตั้งแต่ 10.00-22.00 ก็ให้ปรับเปลี่ยนเป็นเวลา 8.00-02.00 คนล่ะครึ่งทางปิดพร้อม ร้านเหล้า พับต่างๆ จะได้ไม่เกิดผลเสียงที่มันต้องกระจายไปมากกว่านี้ แล้วพวกเด็กแว้น จะได้ไม่เพิ่มมากขึ้น ไม่ส่งผลเสียมากขึ้นกว่าเดิม
เด็กที่อายุเกิน 18+ จะไม่ต้องไปมั่วสุมที่อื่นมากจนเกินไปทำให้เกิดผลกระ ทบตามมามากมาย เปิดร้านได้ถึง ตี 2 พอตี 2 ก็ให้ปิด พวกที่ 18+ จะได้มีเวลาเข้าบ้านนอนกันแล้วจะได้ให้เด็กมีเวลาพัก ผ่อนกันด้วย เพราะ พับ ร้าน เหล้า ก็ ปิดกันหมด ผมว่าแบบนี้หน้าจะเป็นทางออกที่ดีที่สุดแล้ว มาคนล่ะครึ่งทาง รอง แบบนี้ ดูก่อน

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย basickids : 23-01-15 เมื่อ 09:37
basickids is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 23-01-15, 10:46   #47
ghost2010

รูปส่วนตัว ghost2010

ghost2010 ปานกลาง

ผมว่าแก้ยากครับ เมื่อราว 09.30 น. วันนี้ เด็กชุดนักเรียนจะมาเล่น 4 - 6 คน จาก รร.ในเมืองแปดริ้ว ผมบอกปัดว่าชุดนักเรียนเข้าได้บ่าย 2

แล้วมันก็เดินจากไป

เมื่กี้นี้เองครับ ราว 10.40 น. ผมไปซื้อกาแฟท้ายซอย เด็กกลุ่มเมื่อกี้กำลัง ตีสนุ๊กกันอยู่ทั้งชุดนักเรียนเลย สนุกเค้าจริง ๆ
ghost2010 is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 23-01-15, 11:10   #48
zaa033

zaa033 ปานกลาง

อันเดิมก้อดีแล้วครับ แค่เจ้าหน้าที่ตรวจเข้มงวดหน่อย ครับ ทำงานบ้างไม่ใช่แค่นั่งอ๊อฟฟิต รอคนมาแจ้งร้านกระทำผิดแล้วค่อยออกไปตรวจ ร้านที่ละเมิดกฏอันเดิมยังมีเยอะแยะเลยครับ อันเดิมเจ้าหน้าที่ยังทำไม่ได้ แล้วออกกฏมาใหม่เพื่ออะไรครับ ทำกับปากมันง่ายครับ ลงพื้นที่บ้างไรบ้างครับ สังคมจะน่าอยู่ขึ้นเยอะครับ ร้านเกมจะได้เหมือนๆกันหมด ก้อเหมือนเรื่องกฏสวมหมวกของ จราจรแหละครับ ถ้าเข้มงวดซักหน่อย เขาก้อสวมหมวกกันทั้งประเทศครับ ตามยุคให้ทันหน่อยครับเจ้าหน้าที่ แถวบ้านผมยังเปิดให้เด็กเล่นก่อนเวลาตั้งหลายร้าน เจ้าหน้าที่ไม่เห็นสนใจเลยครับ ร้านเขาเปิดให้เด็กเข้าเล่นก่อนเวลาเป็นปี ถ้าไม่มีคนไปแจ้งก้อไม่ลงตรวจครับ แค่นี้ก้อบอกถึงการทำงานแล้วครับ ร้านที่ทำตามกฏอยู่ไม่ได้เพราะร้านอื่นละเมิด เพราะเจ้าหน้าที่ละเลยการตรวจสอบร้าน ถ้าเจ้าหน้าที่ลงตรวจทุกร้าน กฏเดิมก้อได้แล้วครับ ไม่ต้องออกกฏมาบีบหรอกครับ ถ้าเจ้าหน้าที่ไม่ทำงาน

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย zaa033 : 23-01-15 เมื่อ 11:16
zaa033 is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 23-01-15, 11:32   #49
zaa033

zaa033 ปานกลาง

เหอะๆ ผมมีเรื่องเล่าให้ฟังครับ ด.ช.เอ อายุ 14ปี และก้อ ด.ช.บี ทั้ง2 อายุไม่ถึง 18ปี ไม่ได้เรียนหนังสือทั้ง 2 คน เพราะปัญหาทางบ้านเรื่องเศรฐกิจในครอบครัวครับ มีอยู่วันนึง เขาทั้ง 2 ไปเล่นเกมร้านนึงในวันธรรมดาก่อน 14.00น.
ด.ช.เอ : พี่ครับผมมาเล่นเกมครับ
เด็กเฝ้าร้าน : เล่นไม่ได้ครับน้อง ต้องอายุมากกว่า 18 ปี ถึงจะเข้าใช้งานก่อนบ่าย2 ครับ
ด.ช.บี : แล้วจะให้ผมไปใหนครับ ไม่รู้จะไปใหนแล้วเนี่ย
เด็กเฝ้าร้าน :พี่ก้อเห็นใจแต่กฏร้านเกมเขาบังคับมาครับ ให้เข้าไม่ได้จิงๆครับ ขอโทษด้วยครับ
ด.ช.บี :เซ็งเลยไม่รู้จะไปใหน ไปกันเถอะ ด.ช.เอ เอาตังไปซื้อน้ำกระท่อมมานั่งกินซักชุดดีกว่า
ด.ช.เอ :จะดีเหรอ ด.ช.บี
ด.ช.บี :ก้อไม่รู้จะไปใหนนี่นา รถมอไซไปแว๊นก้อไม่มี เดินมาร้านเกม เขาก้อไม่ให้เล่น
ด.ช.เอ :เอาวะ ไปก้อไป

ขอถามหน่อยครับ คิดยังไงกับเหตุการณ์นี้ครับ
คนที่ออกกฏคิดให้เยอะๆหน่อยครับ

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย zaa033 : 23-01-15 เมื่อ 11:38
zaa033 is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 23-01-15, 11:45   #50
Gameboy

รูปส่วนตัว Gameboy

Gameboy ปานกลาง

ให้เวลาพวกเรา ทำมาหากินน้อยเกินไป เดือนร้อนนะครับลงทุนไปแล้ว
Gameboy is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
ตอบกลับ

ขณะนี้มีคนกำลังดูหัวข้อนี้อยู่ : 1 คน ( เป็นสมาชิก 0 คน และ บุคคลทั่วไป 1 คน )

คำสั่งเพิ่มเติม
เรียบเรียงคำตอบ
แบบตามยาว แบบตามยาว