กลุ่มเครือข่ายร้านอินเทอร์เน็ตไทย หน้าแรกติดต่อเราเว็บบอร์ด

กลับไป   กลุ่มเครือข่ายร้านอินเทอร์เน็ตไทย > กลุ่มเครือข่ายร้านอินเทอร์เน็ตไทย > โต๊ะกลมร้านอินเทอร์เน็ต > กฎหมายร้านอินเทอร์เน็ต

ตอบกลับ

คำสั่งเพิ่มเติม เรียบเรียงคำตอบ
เก่า 03-09-14, 07:00   #1
sayura
สมาชิก internetcafe.in.th

sayura ปานกลาง
มาตรฐาน ถามเรื่องการติดกล้องวงจรปิด

1. บังคับติดกล้องใช่ไหม
2.ต้องติดกี่ตัวคับ
3.ใช้กล้องcctv พวกกล้องวงจรปิดไร้สาย(บันทึกลงเมม)ได้ไหม
sayura is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 17-09-14, 12:36   #2
jettanan

รูปส่วนตัว jettanan

jettanan ปานกลาง
มาตรฐาน Re: ถามเรื่องการติดกล้องวงจรปิด

ร้านเนตปล่าวครับ ถ้ามีตั้งเเต่ 15 เครื่องต้องติดตามกฎครับ กี่ตัวตามสะดวกท่านเลยครับ ที่ร้านผมก้อใช้คับทั้ง เเบบไร้สายเเละไม่ไร้สาย
jettanan is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 19-09-14, 18:37   #3
alcatel547
ทีมงาน internetcafe.in.th

alcatel547 ปานกลาง
มาตรฐาน Re: ถามเรื่องการติดกล้องวงจรปิด

1.บังคับกับร้านที่มีเครื่องให้บริการ ครบ 15 ตัว
2.ไม่กำหนดจำนวน
3.ใช้แบบไหนก็ได้ แต่ต้องบันทึกได้อย่างต่ำเป็นเวลา 90 วัน
alcatel547 is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 15-10-14, 18:48   #4
wujoe46

wujoe46 ปานกลาง

บันทึกได้ 90 วัน ไม่น่าจะใช่น่ะครับ ที่รู้มา ไม่มีข้อกำหนดเรื่องเวลาวันทึก แต่มาตตรฐานกล้อง 4 ตัว ccd 500gb บันทึกได้ต่อเนื่อง 15 วันโดยประมาณน่ะครับ ถ้า 90 วันต้องใช้อาร์ดิสถึง 3tb น่ะครับ คงเป็นไปไม่ได้เพราะปกติ dvr ในท้องตลาดทั่วไปหรือที่ช่างติดกันรองรับ hdd ได้เพียง 2tb คุณอาจะใส่ hdd มากว่า 2tb แล้วใช้งานได้อันนั้นถูกครับ แต่เครื่องอ่านค่าได้แค่ 2tb แต่ถ้าถามว่ามีไหมมีครับตัวที่รองรับ 3tb ค
wujoe46 is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 15-10-14, 21:21   #5
alcatel547
ทีมงาน internetcafe.in.th

alcatel547 ปานกลาง

อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ wujoe46 อ่านกระทู้
บันทึกได้ 90 วัน ไม่น่าจะใช่น่ะครับ ที่รู้มา ไม่มีข้อกำหนดเรื่องเวลาวันทึก แต่มาตตรฐานกล้อง 4 ตัว ccd 500gb บันทึกได้ต่อเนื่อง 15 วันโดยประมาณน่ะครับ ถ้า 90 วันต้องใช้อาร์ดิสถึง 3tb น่ะครับ คงเป็นไปไม่ได้เพราะปกติ dvr ในท้องตลาดทั่วไปหรือที่ช่างติดกันรองรับ hdd ได้เพียง 2tb คุณอาจะใส่ hdd มากว่า 2tb แล้วใช้งานได้อันนั้นถูกครับ แต่เครื่องอ่านค่าได้แค่ 2tb แต่ถ้าถามว่ามีไหมมีครับตัวที่รองรับ 3tb ค
การบันทึกให้ได้ 90 วัน ก็คือ log ไฟลที่โดนกำหนดโดยกฎครับ ถ้าหากเกิดเรื่องโดนเช็คไอพีมา ร้านเราต้องมีหลักฐานยืนยันตัวตนคนเข้ามาใช้บริการให ้ได้(อันนี้ที่ร้านผมเองก็รอดเรื่อง พรบ คอม มาได้ก็เหตุนี้ละครับ มีคนมาใช้คอมในร้านหลอกลวงโอนเงินจนมีการส่งหมายเรีย กมา ดีที่มีหลักฐานเลยรอดไป ไม่งั้นผมคงอ่วมแน่นอนครับ)
ส่วนการบันทึกภาพนั้น ไม่ได้เจาะจงว่า กล้องต้องบันทึกนานแบบนั้นทุกตัวครับ
เน้น แค่ 1-2ตัว หลักๆก็พอครับ
เช่น ที่ร้านผมๆมีกล้องทั้งหมด 8 ตัวใช้ dvr ใส่ hdd ความจุแค่ 500G ผมตั้งให้บันทึกแบบ motion ทุกตัว โดย
-ตัว1.ที่หันหน้าทางเค้าเตอร์ ตั้งไว้ว่าต้อง จับภาพ ลูกค้าทุกคนที่เข้ามาในร้านได้ และบันทึกเป็นเวลา 5 วินาที/1motion
-ตัวที่2.หันหน้ากวาดเข้าไปในร้านจะเห็นครอบคลุมทุกเค รื่อง ใครที่ผ่านกล้องตัวแรกแล้วไปนั่งจุดไหน จะสามารถ ระบุเลขเครื่องที่นั่งเล่นได้เลย โดยการตั้งจะเหมือนกล้องตัวที่ 1
ส่วนกล้องอื่นๆ จะตั้งบันทึกให้น้อยลงกว่า2ตัวแรก เพราะผมใช้เป็นแค่การมอนิเตอร์ดูสภาพภายในร้านเท่านั ้น
นี่เป็นตัวอย่างตอนยังใช้กล้องแบบ 4ch

สำหรับการเก็บภาพนั้น ตัวแบบ8ch ใส่ hdd ขนาด 500G ผมบันทึกได้ถึง 120วัน ต่ำสุดก็คือ 100 ดูย้อนหลังได้แน่นอนครับ
alcatel547 is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 16-10-14, 10:23   #6
tigy63

รูปส่วนตัว tigy63

tigy63 ปานกลาง

พอดีจะไปขอต่อใบอณุญาติใหม่จะครบ5ปีแล้ว ถ้าไม่ติดก็คือไม่ผ่านใช่มัยครับร้านผม16ครื่องครับ
tigy63 is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 16-10-14, 14:08   #7
nuasocool

รูปส่วนตัว nuasocool

nuasocool ปานกลาง

ถ้าต่อใบอนุญาต ต่อก่อน 3 เดือนครับ ถ้าไม่มีกล้อง cctv ไม่ผ่านแน่ๆ ผมว่าควรติดนะ เพราะอย่างน้อยมันกันตัวท่านเอง จากการโดนปรักปรำจาก การโดนจับ
nuasocool is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
ตอบกลับ

ขณะนี้มีคนกำลังดูหัวข้อนี้อยู่ : 1 คน ( เป็นสมาชิก 0 คน และ บุคคลทั่วไป 1 คน )

คำสั่งเพิ่มเติม
เรียบเรียงคำตอบ
แบบตามยาว แบบตามยาว