กลุ่มเครือข่ายร้านอินเทอร์เน็ตไทย หน้าแรกติดต่อเราเว็บบอร์ด

กลับไป   กลุ่มเครือข่ายร้านอินเทอร์เน็ตไทย > กลุ่มเครือข่ายร้านอินเทอร์เน็ตไทย > โต๊ะกลมร้านอินเทอร์เน็ต > กฎหมายร้านอินเทอร์เน็ต

ตอบกลับ

คำสั่งเพิ่มเติม เรียบเรียงคำตอบ
เก่า 10-08-09, 18:29   #21
noomairoo
สมาชิก internetcafe.in.th

noomairoo ปานกลาง
มาตรฐาน Re: อัตราค่าธรรมเนียมสำหรับร้านวีดิทัศน์(ร้านเกมคอมพิว เตอร์

ขอบพระคุณค่ะ *-*
ต้องตั้งงบพิเศษอีกแว้ววววว เดือนนี้ / เดือนหน้า
noomairoo is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 10-08-09, 18:34   #22
tonTJ
Guest

มาตรฐาน Re: อัตราค่าธรรมเนียมสำหรับร้านวีดิทัศน์(ร้านเกมคอมพิว เตอร์

ผมต้อง เสีย 3000 แน่เลย............................................ ...........
...........
..........
..........
(จริงๆนะ เสีย 1000 เดียว อีก 2000 เอาไป อาบน้ำ )
  ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 10-08-09, 20:03   #23
@coffeeinlove
Guest

อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ เอกเขนก อ่านกระทู้
ผมก็ตีความไว้ให้เรียบร้อยแล้วนะครับ ทำไมต้องมีการถามใหม่กันอีกหลายรอบ แบบนี้คราวหน้าผมเอาข้อความดิบๆ มาให้ตีความกันเองดีกว่าครับ
เพราะเจ้าหน้าที่วัฒนธรรม บอกว่าต้องนับเครื่องเเม่ด้วย เลยลองถามดูครับ จะได้ไปอธิบายให้เจ้าหน้าที่วัฒนธรรมได้ เพราะเค้าเป็นคนมาประเมินอะคับ รึว่าไม่ควรถามคับ......

ไม่เข้าใจว่าทำไมไม่เขียนให้ชัดไปเลยในกฎ รึใช้ภาษาที่ไม่ต้องตีความ.....
เก่า 10-08-09, 20:18   #24
njoygame
Guest

ขอบคุณครับ ว่าแต่ต้องนำเอกสารอะไรไปบ้างครับ นอกเหนือจากค่าธรรมเนียม
เก่า 10-08-09, 22:19   #25
discmaster
สมาชิกเว็บไซต์

รูปส่วนตัว discmaster

discmaster ปานกลาง

อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ @coffeeinlove อ่านกระทู้
เพราะเจ้าหน้าที่วัฒนธรรม บอกว่าต้องนับเครื่องเเม่ด้วย เลยลองถามดูครับ จะได้ไปอธิบายให้เจ้าหน้าที่วัฒนธรรมได้ เพราะเค้าเป็นคนมาประเมินอะคับ รึว่าไม่ควรถามคับ......

ไม่เข้าใจว่าทำไมไม่เขียนให้ชัดไปเลยในกฎ รึใช้ภาษาที่ไม่ต้องตีความ.....
ก็แย้งกลับไปเลยสิครับว่า

เครื่องแม่เป็นเครื่อง ให้บริการลูกค้าหรือ ?
discmaster is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 10-08-09, 22:52   #26
azuratrigun
สมาชิก internetcafe.in.th

รูปส่วนตัว azuratrigun

azuratrigun ปานกลาง

ขอบคุณที่มาแจ้งครับ แต่จะเริ่มเมื่อไหร่ครับ พอบอกได้ไหม??

http://img.ihere.org/uploads/f80f808bc0.gif <<คลิกเลย
azuratrigun is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 10-08-09, 23:14   #27
เอกเขนก
ทีมงาน internetcafe.in.th

รูปส่วนตัว เอกเขนก

เอกเขนก ชื่อเสียงที่ถูกระงับ

อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ @coffeeinlove อ่านกระทู้

ถ้าวัฒนธรรมจังหวัดเขาบอกว่าร้านคุณเปิดได้ถึงแค่ 4 ทุ่ม คุณก็ต้องเชื่อเขาหรือครับ กฎหมายเขาก็เขียนให้ชัดแล้วว่า "เครื่องที่มีเกมให้บริการลูกค้า" ผมก็เลยมาเขียนให้สั้นๆ ว่า "เครื่องที่ให้บริการลูกค้า" ในที่นี้เราเข้าใจกันว่าหมายถึงเครื่องนั้นๆ มีเกมอยู่แล้ว ไม่งั้นผมคงไม่ต้องเขียนย้ำบนหัวว่า "ร้านอินเทอร์เน็ตที่มีเกมคอมพิวเตอร์ให้บริการ" หรอก

ตรรกะง่ายๆ ถ้าวัฒนธรรมบอกว่าต้องรวมเครื่องคิดเงินด้วย แล้วเครื่องคิดเงินคุณให้ลูกค้ามานั่งเล่นหรือเปล่า ?!!

... ที่นี่เราพยายามสอนให้พวกเรา "คิดเป็น" เพื่อที่จะ "สู้เป็น" ไม่ใช่แค่ "ถามเป็น" อย่างเดียวครับ

เอกเขนก is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 11-08-09, 00:18   #28
@coffeeinlove
Guest

ขอบคุณนะครับ ที่ตอบ ที่ต้องถาม(ถามเป็นอย่างที่คุณเอกบอก) เพราะผมไม่ถนัดเรื่องนี้ ขอโทษที่ตรรก ผมอาจจะเเย่ไปหน่อยเลยได้เเค่ถามเป็น

คุณเอกน่าจะพอรูนะครับ ว่าเจ้าหน้าวัฒนธรรม เป็นพวกหุ่นยนตร์ประเภท 1 ที่ได้รับข้อมูลมาเเล้วจะเอาตามนั้น ไม่ฟังว่าจะพูดว่าอย่างไร ผมได้เเจ้งเเล้วว่า มันนับเฉพาะเครื่องที่ให้บริการไม่ไช่รึ เค้าก็แถไปว่าเป็นอุปกรณ์ที่ต่อพ่วงกาน บลาๆๆๆ มันยิ่งพูดยิ่งงงเอง ผมเลยถามเพื่อที่จะได้เอาคำตอบไปชี้เเจงกับเค้า ผมไม่ได้บอกเลยว่าผมเชื่อเค้า อ่านจากที่ผมโพสก็ได้ แต่ก็เอาเหอะ ถ้าผมถนัดเรื่องแบบนี้ผมคงไม่ต้องเข้ามาหาอ่านหรอกคร ับ ขอบคุณครับ....
เก่า 11-08-09, 00:28   #29
เอกเขนก
ทีมงาน internetcafe.in.th

รูปส่วนตัว เอกเขนก

เอกเขนก ชื่อเสียงที่ถูกระงับ

หุ่นยนต์ถ้าได้ข้อมูลมาผิด เราก็ต้องการพยายามใส่ข้อมูลใหม่ไปให้ครับ ถ้ายังใช้ข้อมูลผิดๆ ก็ต้องโล๊ะทิ้งกันบ้าง รกประเทศเหลือเกิน

อ่านดูแล้วคุณก็พอมีความเข้าใจในเรื่องนี้ดีครับ ขาดแต่ความกล้าในการแสดงความคิดเห็น เพราะในเมื่อกฎหมายระบุว่าสำหรับเครื่องที่ให้บริการ ลูกค้าเท่านั้น ความชัดเจนมันมีอยู่ในตัวอยู่แล้ว ไม่เช่นนั้นร้านที่ปล่อย Wi-Fi, Wireless หรือแชร์อินเทอร์เน็ตตามหอพักไม่ซวยเหรอครับ

อย่างญาติผมนี่คงโคตรซวยเลย เปิดร้านเน็ตใต้หอพักตัวเอง 10 เครื่อง แต่แชร์อินเทอร์เน็ตหอพักตัวเอง 50 ห้อง แบบนี้ถือว่ามีเครื่องให้บริการลูกค้า 60 เครื่องหรือไม่ ?!! (ดังนั้นเรื่องการต่อพ่วงนี้ตกไปได้เลยครับ)

เอกเขนก is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 11-08-09, 01:35   #30
supoch021
Guest

เจอร้านเพื่อนผม ซื้อ ซื้อ วินโดไป 16 แต่อีก 17 เครื่องไม่มี เพิ่งลง ไม่กี่วัน งี่ ก็ต้องเสีย 2000 แถมต้องแจ้งว่า มี 33+เครื่องแม่1
ถ้าทำถูกจริงๆ ต้องซื้อวินโดเพิ่ม ซื้อราคา 5000+ เพราะยังไงเขาก็ไม่ให้ซื้อเพิ่มในราคา ตามโครงการ
อยากเตือนคนที่จะซื้อ ต้องกะคำนวนให้ดีเผื่ออนาคตก่อนน่ะครับ ไม่งั้นอาจเป็นแบบเพื่อนผม ต้องหนาวๆร้อนๆต่อไปถึงจะซื้อลิขสิทธ์
เพราะยังถ้าไปขอใบอนุญาต 16 เครื่อง แล้วที่เหลือเผื่อมาตรวจก็โดน ทำให้ถูกก็ต้องซื้อ เพิ่มหมดเกือบๆแสน (หรือว่าให้มันขายทิ้งดี)

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย supoch021 : 11-08-09 เมื่อ 01:36
ตอบกลับ

ขณะนี้มีคนกำลังดูหัวข้อนี้อยู่ : 1 คน ( เป็นสมาชิก 0 คน และ บุคคลทั่วไป 1 คน )

คำสั่งเพิ่มเติม
เรียบเรียงคำตอบ
แบบตามยาว แบบตามยาว