กลุ่มเครือข่ายร้านอินเทอร์เน็ตไทย หน้าแรกติดต่อเราเว็บบอร์ด

กลับไป   กลุ่มเครือข่ายร้านอินเทอร์เน็ตไทย > กลุ่มเครือข่ายร้านอินเทอร์เน็ตไทย > โต๊ะกลมร้านอินเทอร์เน็ต

ตอบกลับ

คำสั่งเพิ่มเติม เรียบเรียงคำตอบ
เก่า 24-02-12, 23:04   #11
fozzilkung
สมาชิก internetcafe.in.th

fozzilkung ปานกลาง
มาตรฐาน Re: การเดินสายแลนในร้านเอง

ขอบคุณทุกๆความเห็นเลยครับ ที่ช่วยแนะนำ มีประโยชน์มากครับ

แต่ขอถามอีกนิดครับ การเข้าหัวสาย cat6 ยากกว่า cat5e ใช่มั้ยครับ
ถ้าผมไม่มีเครื่องวัด จะรู้ได้ยังไงว่าสายที่ต่อไปใช้ได้ครับ หรือแค่เอาไปต่อกับ switch แล้วใช้เน็ตได้ ก็ถือว่าใช้่ได้แล้วครับ

ขอบคุณครับ
fozzilkung is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 24-02-12, 23:23   #12
adame1175

รูปส่วนตัว adame1175

adame1175 ดีพอใช้
Send a message via Skype™ to adame1175
มาตรฐาน Re: การเดินสายแลนในร้านเอง

อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ fozzilkung อ่านกระทู้
ขอบคุณทุกๆความเห็นเลยครับ ที่ช่วยแนะนำ มีประโยชน์มากครับ

แต่ขอถามอีกนิดครับ การเข้าหัวสาย cat6 ยากกว่า cat5e ใช่มั้ยครับ
ถ้าผมไม่มีเครื่องวัด จะรู้ได้ยังไงว่าสายที่ต่อไปใช้ได้ครับ หรือแค่เอาไปต่อกับ switch แล้วใช้เน็ตได้ ก็ถือว่าใช้่ได้แล้วครับ

ขอบคุณครับ
เครื่องวัด 250 เองครับ(ตอนนี้ไม่รู้ราคานะ ซื้อมานานละ) ซื้อเหอะ เดินระบบ LAN ไม่มีเครื่องเช็คสาย
ก็เหมือนกับกินก๋วยเตี๋ยวแต่ไม่มีไม้ตะเกียบหละครับ กินได้แต่ก็กินไม่ถนัด
adame1175 is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 25-02-12, 03:32   #13
nuzimbo

รูปส่วนตัว nuzimbo

nuzimbo ปานกลาง

อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ adame1175 อ่านกระทู้
เครื่องวัด 250 เองครับ(ตอนนี้ไม่รู้ราคานะ ซื้อมานานละ) ซื้อเหอะ เดินระบบ lan ไม่มีเครื่องเช็คสาย
ก็เหมือนกับกินก๋วยเตี๋ยวแต่ไม่มีไม้ตะเกียบหละครับ กินได้แต่ก็กินไม่ถนัด :d
เครื่องเช็คสัญญาณก็เอาดีๆหน่อยนะครับ ผมเคยใช้รุ่นถูกๆ เข้าสายแลนมาเช็คยังไงก็ใช้ได้ทุกเส้น

แต่พอเอาไปต่อจริงๆ ขยับแล้วขยับอีกก็ยังไม่ได้ ต้องเข้าหัวใหม่แล้วเสียบที่เครื่องคอมลองดูเลย

"When You love somebody, just say it, say it out loud. Otherwise that moment will pass by.."
nuzimbo is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 25-02-12, 06:39   #14
meam

รูปส่วนตัว meam

meam ดีพอใช้

เครื่องวัดราคาถูก มันบอกแค่ว่าสายต่อถึงกันหรือเปล่าเท่านั้นเองครับ ไม่ได้บอกว่าคุณภาพของสายเป็นอย่างไร
meam is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 25-02-12, 06:49   #15
handsome2007

handsome2007 ดีพอใช้

ขอแค่ดันสายให้มิดหัวทั้ง8เส้น และบีบคีมได้สุดช่วงของคีม และคัดเตอไม่ไปโดนสายที่ทำให้ขาดบางเส้นแล้ว ไม่ต้องใช้เครื่องเช็คสัญญาณครับ ผมเคยใช้เครื่องเช็คสัญญาณสมัย 14 ปีก่อนตอนเรียนมหาลัย ไปช่วยศูนย์คอมเดินสายและติดตั้งระบบคอมในมหาลัย 750 เครื่อง ทำตลอดซัมเมอร์ ใช้เครื่องเช็คสัญญาณแค่10 เครื่องแรก เนื่องจากก็พึ่งจะหัดเดินสายแลนครั้งนั้นครั้งแรก หลังจาก10เครื่องนั้น อีก ที่เหลือไม่รู้กี่เครื่องเพราะช่วยกัน 5 คน 750 เครื่อง 5หัวแรกที่เข้า พลาดไป 3 หลังจากผ่าน 5 หัวมาจนวันนี้ยังไม่เคยพลาดครับ เอาแค่ดันสายให้สุด บีบคีมให้สุด ดันสายเข้าหัวไว้ก่อนบีบคีมและขณะบีบคีม ก็พอ

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย handsome2007 : 25-02-12 เมื่อ 06:51
handsome2007 is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 25-02-12, 09:06   #16
o++o

รูปส่วนตัว o++o

o++o ปานกลาง

สิ่งสำคัญกับการทำสายแลน
1.หัวแลน
2.สายแลน
3.คีมเข้าหัว
4.ตัวเทสสายแลน ว่าทำผ่านมั้ย
5.ภาพ การเรียงเส้นสีต่างๅของสายแลนแบบธรรมดาและ แบบครอส
o++o is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 25-02-12, 09:55   #17
adame1175

รูปส่วนตัว adame1175

adame1175 ดีพอใช้
Send a message via Skype™ to adame1175

อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ nuzimbo อ่านกระทู้
เครื่องเช็คสัญญาณก็เอาดีๆหน่อยนะครับ ผมเคยใช้รุ่นถูกๆ เข้าสายแลนมาเช็คยังไงก็ใช้ได้ทุกเส้น

แต่พอเอาไปต่อจริงๆ ขยับแล้วขยับอีกก็ยังไม่ได้ ต้องเข้าหัวใหม่แล้วเสียบที่เครื่องคอมลองดูเลย
แค่รุ่นข้างบนก็แก้ไอได้ระดับหนึ่งแล้วครับ สำหรับมือใหม่ สายไหนไม่เข้าก็ไม่ติด หรือเรียงสลับ

สีมันก็วิ่งสวนทางกัน เช็คง่าย ราคาก็สำหรับมือใหม่ครับ รุ่นนี้ ไม่เห็นมีไครบ่นว่าใช้ไม่ดีเลยครับ
adame1175 is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 25-02-12, 12:34   #18
monkey net

monkey net ปานกลาง

ผมว่าสาย cat 6 ง่ายกว่า cat5e นะครับ เพราะ 6 มันมีตัวล๊อคสายแยกออกมาก่อนเราก็เรียงสีใส่ตามช่องน ั้นก่อนแล้วค่อยยัดใส่หัวมันแล้วใช้คีมหนีบอีก ผมไม่เคยทำมาก่อนทั้งcat5และ6 พอทำร้านเองก็ดูในเน็ตนี้แหละก็ยังทำได้เลยไม่มีปัญห า
monkey net is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 25-02-12, 15:29   #19
abignose

รูปส่วนตัว abignose

abignose ปานกลาง

ยังมีอีกปัญหาครับ สายขาดใน

เข้าหัวไงก็ไม่ติด ระวังไว้ด้วยนะครับมือใหม่ๆ

ร้านเกมส์JGAMESJ
นาย อนันต์ แซ่ลี่
1006/21 ถ.สุขุทวิท71 ซอยปรีดีพนมยงค์44
แขวงคลองตันเหนือ เขตวัฒนา กทม.
10110
abignose is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 17-12-16, 21:30   #20
DICO

DICO ปานกลาง

ใช้สาย cat6 เลยครับ ต้องมีสายแลน คีมย้ำ เครื่องเทส แล้วก็เดินท่อเดินราง หรือถ้าไม่อยากเดินเองลองปรึกษาทีมนี้ได้ครับ http://comsiam.com/lan/ เก็บสายเรียบร้อย
DICO is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
ตอบกลับ

ขณะนี้มีคนกำลังดูหัวข้อนี้อยู่ : 1 คน ( เป็นสมาชิก 0 คน และ บุคคลทั่วไป 1 คน )

คำสั่งเพิ่มเติม
เรียบเรียงคำตอบ
แบบตามยาว แบบตามยาว