กลุ่มเครือข่ายร้านอินเทอร์เน็ตไทย หน้าแรกติดต่อเราเว็บบอร์ด

กลับไป   กลุ่มเครือข่ายร้านอินเทอร์เน็ตไทย > กลุ่มเครือข่ายร้านอินเทอร์เน็ตไทย > คลีนิคร้านอินเทอร์เน็ต > โปรแกรมร้านเน็ต

ตอบกลับ

คำสั่งเพิ่มเติม เรียบเรียงคำตอบ
เก่า 26-01-12, 21:21   #11
patthara
สมาชิก internetcafe.in.th

patthara ปานกลาง
มาตรฐาน Re: OBM SERVER คู่มือ ( word&pdf )

อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ jomtap อ่านกระทู้
เดี๋ยวก็ได้ม่าม่าอีกหรอกครับท่าน
ผมว่า synnex d-com com7 advice พวกนี้ไม่ว่าใครแตกlineอะไรมา ที่เหลือก็น่าจะทำตามครับ ไม่งั้น d-comก็มีอะไรเป็นตัวเลือกให้ลูกค้ามากกว่า สมมติโรงเรียนนึงมีคอม 500เครื่อง อยากใช้ระบบนี้ ติดต่อ d-com แล้ว d-comบอกว่า ถ้าจะให้ work น่าจะ upgrade เครื่อง เดี๋ยวเครื่องเก่า d-comรับซื้อ แค่นี้เจ้าอื่นๆ ก็หนาวแล้วครับ
patthara is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 26-01-12, 21:36   #12
CyberSpace

รูปส่วนตัว CyberSpace

CyberSpace ปานกลาง
มาตรฐาน Re: OBM SERVER คู่มือ ( word&pdf )

อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ patthara อ่านกระทู้
ผมว่า synnex d-com com7 advice พวกนี้ไม่ว่าใครแตกlineอะไรมา ที่เหลือก็น่าจะทำตามครับ ไม่งั้น d-comก็มีอะไรเป็นตัวเลือกให้ลูกค้ามากกว่า สมมติโรงเรียนนึงมีคอม 500เครื่อง อยากใช้ระบบนี้ ติดต่อ d-com แล้ว d-comบอกว่า ถ้าจะให้ work น่าจะ upgrade เครื่อง เดี๋ยวเครื่องเก่า d-comรับซื้อ แค่นี้เจ้าอื่นๆ ก็หนาวแล้วครับ
ตามนั้นครับ
อีกไม่นาน... ก็เตรียมตัวย้ายกันอีกรอบได้เลย
เก่า 26-01-12, 21:38   #13
pppp

รูปส่วนตัว pppp

pppp ปานกลาง

ขอบคุณมากคะ
pppp is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 26-01-12, 22:35   #14
Renovatio

รูปส่วนตัว Renovatio

Renovatio ปานกลาง

วันนี้ นั่งทำอยู่ ว่า จะแจก
มีคนทำแล้ว ก็ ......................... ขอบคุณ
เก่า 26-01-12, 23:41   #15
lagasy

lagasy ดีพอใช้

อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ patthara อ่านกระทู้
ถ้าผมเป็น synnex ผมจะซื้อโปรแกรมนี้มาแข่งกับ d-com โปรแกรมนี้ง่ายกว่า richtech เยอะครับ วันนี้ผมทำทั้งวัน บรรลุแล้ว

เสถียรไหมครับ มีอะไรดีดีกว่า richtech ไหม
lagasy is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 26-01-12, 23:56   #16
patthara

patthara ปานกลาง

ผมว่ามันก็คล้ายๆกัน แต่ทำง่ายกว่า ทำได้หลายแบบกว่า (ทำได้ทั้งแบบ image และ ยก hddเสียบ) ทำหลาย spec ได้จาก image ไม่ต้องใช้ hdd มี ssd cache, mem cache image ขยายได้ ตั้ง mem cache ให้แต่ละ imageได้โดยตรง

ส่วนเรื่อง registry กับ bat แยก อันนี้ลองแล้วไม่ไป สงสัยจะทำผิดครับ บางoptionยังไม่เข้าใจ

ข้อเสีย ตัว1.5ยังมีปัญหากับ rtl8111e ทำหลายspecแล้วจะติดที่นี่ แต่1.6แก้แล้ว

โดยรวมผมว่า ok แต่แค่ลอง ยังไม่ได้ใช้จริงเลย ยังไม่ทราบเรื่องจอฟ้า หรือ boot หลายๆเครื่องพร้อมกันแล้วจะติด5เครื่องแบบ richtechไหม พอดีรอ plextor มาแล้วจะเปลี่ยน server ทีเดียวครับ ตอนนี้ลองเล่นๆไปก่อน แต่ดูดีทีเดียว
patthara is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 27-01-12, 02:30   #17
tnet

tnet ปานกลาง

อ้างถึง:
ผมว่ามันก็คล้ายๆกัน แต่ทำง่ายกว่า ทำได้หลายแบบกว่า (ทำได้ทั้งแบบ image และ ยก hddเสียบ) ทำหลาย spec ได้จาก image ไม่ต้องใช้ hdd มี ssd cache, mem cache image ขยายได้ ตั้ง mem cache ให้แต่ละ imageได้โดยตรง

ส่วนเรื่อง registry กับ bat แยก อันนี้ลองแล้วไม่ไป สงสัยจะทำผิดครับ บางoptionยังไม่เข้าใจ

ข้อเสีย ตัว1.5ยังมีปัญหากับ rtl8111e ทำหลายspecแล้วจะติดที่นี่ แต่1.6แก้แล้ว

โดยรวมผมว่า ok แต่แค่ลอง ยังไม่ได้ใช้จริงเลย ยังไม่ทราบเรื่องจอฟ้า หรือ boot หลายๆเครื่องพร้อมกันแล้วจะติด5เครื่องแบบ richtechไหม พอดีรอ plextor มาแล้วจะเปลี่ยน server ทีเดียวครับ ตอนนี้ลองเล่นๆไปก่อน แต่ดูดีทีเดียว

จากที่ลองนะครับ rtl8111e กับ rtl8111c

ผมทำ image จากตัว 8111c อัพเข้าเซพเวอร์ เสร็จแล้วก็บูทด้วย diskless จนเสร็จ อัพเดทนู้นนี่นั่น ลงโปรแกรม

เพิ่มจนครบทุกอย่างเรียบร้อย ก็ไปสร้าง multi-hw ที่เซิพเวอร์

ทำ super เครื่อง 8111c copy multi-hw ที่เครื่องนี้ไปที่ multi-hw ที่เราสร้างรอไว้แล้ว

add เครื่องใหม่ ที่เป็น 8111e ทำ super แล้วบูท รออัพเดทไดร์เวอร์ จะมีค้างนิ่งไปเลยตอนอัพเดท ต้องกด รีเซ็ต

รอมันบูทขึ้นมาใหม่ ก็จะ detech hw ใหม่อีกครั้ง แล้วจะค้างแบบนี้อีกสองรอบ พอรอบสาม ก็จะเป็นปกติใช้งานได้

ไม่งอแง แล้วครับ

ปล. ครั้งแรกผมใช้ windows ตัวที่ ghost ได้ มีปัญหาบูทเร็วปกติ แต่เข้าวินโดว์แล้วจะค้างหน้าจอนานมาก เกิน 2

นาทีเครื่องถึงจะพร้อมทำงาน ปิด service อะไร ๆ ก็ไม่หาย

เลยลองเปลี่ยนมาใช้ windows truefastV ที่นี่ลื่นเลย บูทเร็วหน้าจอพร้อมทำงานเร็วด้วย

เลยคิดว่าน่าจะมาจากเวอร์ชั่นไดร์เวอร์ของการ์ดแลนนะ ครับ
tnet is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 27-01-12, 03:02   #18
kippo

รูปส่วนตัว kippo

kippo ปานกลาง

ขอบคุณครับ เดี๋ยวไว้ลองมั่ง
kippo is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 27-01-12, 03:21   #19
titlemail

รูปส่วนตัว titlemail

titlemail ปานกลาง
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง titlemail

ได้เวลาลองของใหม่แล้วสินะ แต่อย่าดังมากนักล่ะ เด๋วมีอีกค่ายอื่นไปกว้านซื้อมา มาอีก ขำขำนะครับ
ไม่อยากไปดราม่า กระทู้โน้น ความรู้เติมเท่าไรก็ไม่เต็ม หากเราหยุด ก็เหมือนเรา ถอยหลัง เก่าไปใหม่มา

ขอบคุณผู้ที่เกี่ยวข้องช่วยพัฒนาโปรแกรมตรงนี้ด้วยนะ ครับ แม้ผมจะไม่รู้จักชื่อทั้งหมด
แต่อยากจะบอกว่า คุณคือผู้ให้จริงๆครับ ใจคุณหล่อมาก ขอบคุณนะครับ ^ ^
เก่า 27-01-12, 03:34   #20
xewet

รูปส่วนตัว xewet

xewet ปานกลาง

ขอบคุณครับ

ขณะนี้มีคนกำลังดูหัวข้อนี้อยู่ : 1 คน ( เป็นสมาชิก 0 คน และ บุคคลทั่วไป 1 คน )

คำสั่งเพิ่มเติม
เรียบเรียงคำตอบ
แบบตามยาว แบบตามยาว