กลุ่มเครือข่ายร้านอินเทอร์เน็ตไทย หน้าแรกติดต่อเราเว็บบอร์ด

กลับไป   กลุ่มเครือข่ายร้านอินเทอร์เน็ตไทย > กลุ่มเครือข่ายร้านอินเทอร์เน็ตไทย > สนทนาหลังร้านเน็ต > DIY ร้านอินเทอร์เน็ต

ตอบกลับ

คำสั่งเพิ่มเติม เรียบเรียงคำตอบ
เก่า 25-06-11, 13:33   #1
golfberserk
ผู้สนับสนุน internetcafe.in.th

รูปส่วนตัว golfberserk

golfberserk ปานกลาง
มาตรฐาน วิธีใช้โปรแกรม CPU-Z ตรวจสเปกก่อนทำระบบ no hdd

ขอฝากเนื้อฝากตัวกับบทความอันแรกนะครับ
ที่เอาเรื่องนี้มาฝากเพราะว่า มีคนถามถึงการใช้โปรแกรมตัวนี้เยอะมากเลยครับ :-*

เคยสงสัยไหมครับว่า เอ เวลาบอกสเปกเครื่องคอมพิวเตอร์ที่จะทำระบบ no hdd ให้คนอื่นเห็นว่า ซีพียูเอย เมนบอร์ดเอย รายละเอียดเป็นอย่างไร โมเดลอะไร Front Side Bus เท่าไร แคชเท่าไร รองรับได้หรือเปล่า ใช้อะไรเช็ค (คงไม่มีใครซื้อคอมพ์ประกอบมาแล้วจดรายละเอียดฮาร์ดแ วร์ทั้งหมดแปะไว้ข้างเคสใช่ไหมครับ)

โปรแกรม CPU-Z ที่จะพูดถึงวันนี้ เป็นโปรแกรมโหลดฟรีที่ไว้เช็คข้อมูลฮาร์ดแวร์บนเครื่ องได้อย่างละเอียด เหมาะสำหรับวิเคราะห์ก่อนทำระบบ no harddisk มากๆ เลยครับ

ก่อนอื่นไปดาวน์โหลดโปรแกรมจากเว็บ http://www.cpuid.com ก่อน
(ตอนที่โพส เวอร์ชั่นล่าสุดเป็น 1.58 ถ้าอยากเร็วก็คลิกลิงค์โหลดโดยตรงที่ ftp://ftp.cpuid.com/cpu-z/cpu-z_1.58-setup-en.exe เลยครับ)

โหลดตัวติดตั้งเสร็จ ก็กดรันไปตามขั้นตอนเลยครับ

อันนี้เอาติ๊กออกนะครับ เพราะคงไม่มีใครต้องการ add-on นี้เพิ่มบนบราวเซอร์ตัวเอง

เมื่อเปิดโปรแกรมขึ้นมาปุ๊บ จะเห็นแท๊บต่างๆ ที่แสดงข้อมูลฮาร์ดแวร์บนเครื่องอย่างละเอียด (มากๆ)
ซึ่งข้อมูลเหล่านี้มีความสำคัญอย่างยิ่งต่อการตัดสิน ใจทำระบบ no hdd ครับผม^^

นอกจากนี้ยังสามารถ export ข้อมูลออกมาเป็นไฟล์ TXT หรือ HTML เพื่อส่งให้คนอื่นมาพิจารณาก่อนทำระบบได้ด้วยครับ แค่ไปที่แท๊บ About แล้วคลิก Save Report แบบที่ต้องการ

หน้าตารายงานแบบ HTML ที่เอาไว้ส่งให้คนวางระบบพิจารณาก่อนไปทำจริงได้ครับ

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย alcatel547 : 25-06-11 เมื่อ 14:27
golfberserk is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 25-06-11, 14:28   #2
alcatel547
ทีมงาน internetcafe.in.th

alcatel547 ปานกลาง
มาตรฐาน Re: วิธีใช้โปรแกรม CPU-Z ตรวจสเปกก่อนทำระบบ no hdd

ต้องจดไว้ มีประโยชน์ดี เวลาคนถามจะได้เอาไปให้เขาดูง่ายขึ้นครับ
alcatel547 is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 25-06-11, 18:46   #3
ghost2010
สมาชิก internetcafe.in.th

รูปส่วนตัว ghost2010

ghost2010 ปานกลาง
มาตรฐาน Re: วิธีใช้โปรแกรม CPU-Z ตรวจสเปกก่อนทำระบบ no hdd

ghost2010 is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 26-06-11, 11:15   #4
frank60

รูปส่วนตัว frank60

frank60 ปานกลาง

thank krub
frank60 is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 03-08-14, 11:07   #5
kabinhack

kabinhack ปานกลาง

ขอบคุณครับสำหรับวิธีใช้โปรแกรม CPU Z เครื่องผมจะใช้ตอนก่อนเอาเครื่องไปส่งที่ร้านอ่ะครับ เคยเจอร้านมันเกรียนเปลี่ยนสเปคอ่ะครับ
kabinhack is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
ตอบกลับ

Tags
ระบบ no hdd

ขณะนี้มีคนกำลังดูหัวข้อนี้อยู่ : 1 คน ( เป็นสมาชิก 0 คน และ บุคคลทั่วไป 1 คน )

คำสั่งเพิ่มเติม
เรียบเรียงคำตอบ
แบบตามยาว แบบตามยาว