กลุ่มเครือข่ายร้านอินเทอร์เน็ตไทย หน้าแรกติดต่อเราเว็บบอร์ด

กลับไป   กลุ่มเครือข่ายร้านอินเทอร์เน็ตไทย > กลุ่มเครือข่ายร้านอินเทอร์เน็ตไทย > โต๊ะกลมร้านอินเทอร์เน็ต > กฎหมายร้านอินเทอร์เน็ต

ตอบกลับ

คำสั่งเพิ่มเติม เรียบเรียงคำตอบ
เก่า 16-08-10, 15:05   #21
KOBnokkala
สมาชิก internetcafe.in.th

รูปส่วนตัว KOBnokkala

KOBnokkala ปานกลาง
มาตรฐาน Re: ใบอนุญาตประกอบกิจการที่เป็นอันตรายต่อสุขภาพ

อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ gmlnw อ่านกระทู้
บางปะกง บังคับ เสีย
ปลัด ให้เหตุผลว่า เป็นเทศบัญญัติ เทศบาลมีสิทอออกกฏและเก็บเงิน
ผมเซง ปลัด มาเก็บเองไม่ให้ไม่ได้อีกไม่ระจุสู้ไง

มานให้เหตุผลว่าร้านคอมเป็นอนตรายต่อสุขสภาพ เพราะอาจจะมีเชื้อโรคต่างๆๆ

ใครจช่วยได้มั้งไม่จ่ายก็ไม่ได้

คุณก็เอากฎหมายให้เขาดูสิ ตามลิ้งค์ที่คุณต้นให้มา ของเรานายกเทศบาลบอกให้เก็บ เราก็เอากฎหมายให้เขาดู เขาก็ไม่ได้มาเก็บ ถ้าเขาอธิบายว่าส่วนไหนเป็นอันตรายต่อสุขภาพ หรือเข้าข่ายใน กฎหมายใด ก็ให้เขาชี้แจงมา อย่าให้เขามั่วมา นายกทำหนังสือแจ้งมาเองเลยนะ เราก็แจ้งกลับไปบอกท่านชี้แจงมาหน่อย ส่วนใดของร้านที่เป็นอันตรายต่อสุขภาพ แสง สี เสียงหรือกลิ่น มันตรงกับข้อไหน ให้ชี้แจงมา ปรากฎว่าชี้แจงไม่ได้ ก็เลยไม่ได้มาเก็บ

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย KOBnokkala : 16-08-10 เมื่อ 15:06
KOBnokkala is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 24-08-10, 16:25   #22
fuling
Guest

มาตรฐาน Re: ใบอนุญาตประกอบกิจการที่เป็นอันตรายต่อสุขภาพ

ขอบคุณครับ
  ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 07-02-11, 10:14   #23
nat182

รูปส่วนตัว nat182

nat182 ปานกลาง

วันนี้ อบต.มาเก็บภาษีโรงเรียน+ภาษีป้าย เป็นเงิน 403 บ. ผมก็จ่ายไปปกติ แล้วจะเก็บภาษีใบอนุญาตประกอบกิจการที่เป็นอันตรายต่อสุขภาพ 1,000 บ. ผมเลยบอกกับเจ้าหน้าที่ว่า ปีที่แล้วที่ผมจ่ายไปเพราะผมไม่ทราบ ปีนี้ผมไม่ขอจ่าย เพราะกิจการร้านอินเตอร์เน็ต ไม่เข้าข่าย เจ้าหน้าที่ก็แจ้งกับผมว่าร้านอินเตอร์เน๊ตเป็น อันตรายด้านเสียงกับแสงของจอคอมฯ ผมบอกเลยขอดูขอกฎหมายหน่อย เจ้าหน้าที่บอกไม่ได้เอามาด้วย เจ้าหน้าเลยแจ้งผม เดียวจะให้นิติกรเข้ามาคุยรายละเอียดกับผมเอง...เจ้า หน้าที่ อบต.จึงกลับไป ผมใคร่ขอความช่วยเหลือจากเพื่อนสมาชิกหน่อยครับ ว่าจะรับมือ กับนิติกรอย่างไรถ้าเขาเข้ามาชี้แจงครับ เพราะเขาอยากได้เงิน 1,000บ.ขอบคุณครับ

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย nat182 : 07-02-11 เมื่อ 10:15
nat182 is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 07-02-11, 10:20   #24
ohm

รูปส่วนตัว ohm

ohm ปานกลาง

นิติกร จะรอบคอบเรื่องกฏหมาย ถ้าเค้าไม่แน่ใจเค้าต้องหาข้อมูล ถ้าเค้าหาในเน็ตก็จะเจอกระทู้นี้
เค้าจะเข้าใจ แต่ถ้ามาแสดงว่าไม่ได้อ่าน ก็ให้นิติกรนั่งอ่านกระทู้นี้ก็พอ อิอิ
_______ มันแสบตา

ohm is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 07-02-11, 10:22   #25
pralongyut
Guest

thk มากจ้า ว่าจะโพส ถามหลายทีล่ะ ปลายปีทีแล้ว เข้าบอกให้ไปเสีย เราก็ งงๆ - -* ขอบคุณสำหรับข้อมูลดีๆคับ
เก่า 07-02-11, 10:30   #26
pralongyut
Guest

อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ nat182 อ่านกระทู้
วันนี้ อบต.มาเก็บภาษีโรงเรียน+ภาษีป้าย เป็นเงิน 403 บ. ผมก็จ่ายไปปกติ แล้วจะเก็บภาษีใบอนุญาตประกอบกิจการที่เป็นอันตรายต่อสุขภาพ 1,000 บ. ผมเลยบอกกับเจ้าหน้าที่ว่า ปีที่แล้วที่ผมจ่ายไปเพราะผมไม่ทราบ ปีนี้ผมไม่ขอจ่าย เพราะกิจการร้านอินเตอร์เน็ต ไม่เข้าข่าย เจ้าหน้าที่ก็แจ้งกับผมว่าร้านอินเตอร์เน๊ตเป็น อันตรายด้านเสียงกับแสงของจอคอมฯ ผมบอกเลยขอดูขอกฎหมายหน่อย เจ้าหน้าที่บอกไม่ได้เอามาด้วย เจ้าหน้าเลยแจ้งผม เดียวจะให้นิติกรเข้ามาคุยรายละเอียดกับผมเอง...เจ้า หน้าที่ อบต.จึงกลับไป ผมใคร่ขอความช่วยเหลือจากเพื่อนสมาชิกหน่อยครับ ว่าจะรับมือ กับนิติกรอย่างไรถ้าเขาเข้ามาชี้แจงครับ เพราะเขาอยากได้เงิน 1,000บ.ขอบคุณครับ
บอกคล้ายๆกันเลย ยัง งงๆ ว่าจะบอกยังไงดี มันมึน
เก่า 07-02-11, 11:10   #27
gmlnw

รูปส่วนตัว gmlnw

gmlnw ปานกลาง

ผมโดนไป ตั่งกะเดือน 7 ปีที่แล้ว

ข้อฟามเก่า
บางปะกง บังคับ เสีย
ปลัด ให้เหตุผลว่า เป็นเทศบัญญัติ เทศบาลมีสิทอออกกฏและเก็บเงิน
ผมเซง ปลัด มาเก็บเองไม่ให้ไม่ได้อีกไม่ระจะสู้ไง

มานให้เหตุผลว่าร้านคอมเป็นอันตรายต่อสุขสภาพ เพราะอาจจะมีเชื้อโรคต่างๆๆ

ใครจช่วยได้มั้งไม่จ่ายก็ไม่ได้

ผลงานปลัดดีมาก
ไฟไหม้ดับไม่ทัน สถานีดับเพลิงไกล กะต้นเพลิง มากๆๆ
เหตุผลที่ดับไม่ทัน จากชาวบ้าน
1.รถไม่มีน้ำ
2.หากุญแจรถไม่เจอ
3.เมา
อันนี้คือชาวบ้านเค้ารู้กันคับ ส่วน เจ้าทีแก้ ตัวยังไง ตามไปดูคลิป คับ

http://video.mthai.com/player.php?id=42M1293605719M0

ปล.แปะวีดีโอไม่เป็น เอิ๊กๆๆ

089-5334608
gm_aung13@hotmail.com

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย gmlnw : 07-02-11 เมื่อ 11:14
gmlnw is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 07-02-11, 11:15   #28
gmlnw

รูปส่วนตัว gmlnw

gmlnw ปานกลาง

อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ ohm อ่านกระทู้
นิติกร จะรอบคอบเรื่องกฏหมาย ถ้าเค้าไม่แน่ใจเค้าต้องหาข้อมูล ถ้าเค้าหาในเน็ตก็จะเจอกระทู้นี้
เค้าจะเข้าใจ แต่ถ้ามาแสดงว่าไม่ได้อ่าน ก็ให้นิติกรนั่งอ่านกระทู้นี้ก็พอ อิอิ

ถ้าเจ้าหน้าที่ บอกว่า ยากมีปัญหากะทางเทศบาลไหม ยากเปิดอย่างสบายหรือ อย่างเดือดร้อนละ

งี้จัจ่ายกานไหม คับ เหอะๆๆๆ

089-5334608
gm_aung13@hotmail.com

gmlnw is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 07-02-11, 13:00   #29
nat182

รูปส่วนตัว nat182

nat182 ปานกลาง

อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ gmlnw อ่านกระทู้
ถ้าเจ้าหน้าที่ บอกว่า ยากมีปัญหากะทางเทศบาลไหม ยากเปิดอย่างสบายหรือ อย่างเดือดร้อนละ

งี้จัจ่ายกานไหม คับ เหอะๆๆๆ

ถ้าเจอเหตุการณ์อย่างงี้ ก็ไปไม่ถูกเหมือนกันครับ ใจผมก็คิดอย่างงี้เหมือนกันกลัวเขาใช้อำนาจมากลั่นแก ล้งเรา อบต. หรือเทศบาล มีสิทธิ์ปิด ร้านเกมส์และอินเตอร์เน๊ตหรือเปล่าครับ
เก่า 07-02-11, 13:14   #30
KOBnokkala

รูปส่วนตัว KOBnokkala

KOBnokkala ปานกลาง

ข่มขู่ประชาชนเหรอ เรามีกฎหมายอยู่ในมือ ทำไมต้องกลัวด้วยว้า ไม่ได้อวดดีหรืออวดเก่ง แต่ว่ากันตามกฎหมาย ในเวปนี้เขาก็มีข้อ กม.ให้ดูชัดแจ่มแจ้ง ถ้านิติกรมันอ่านภาษาไทยไม่ออก หรือมีข้อขัดค้านตรงไหน ก็มางัดกัน แต่ถ้าท่านกลัวจะโดนกลั่นแกล้ง เหมือนกลัวพวกตำรวจมารีดไถ ท่านก็จ่ายไปได้เพื่อความสบายใจ ถ้าคิดในแง่บวก ก็คิดว่าเขานำภาษีเพื่อไปพัฒนาบำรุงท้องที่

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย KOBnokkala : 07-02-11 เมื่อ 13:16
KOBnokkala is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
ตอบกลับ

ขณะนี้มีคนกำลังดูหัวข้อนี้อยู่ : 1 คน ( เป็นสมาชิก 0 คน และ บุคคลทั่วไป 1 คน )

คำสั่งเพิ่มเติม
เรียบเรียงคำตอบ
แบบตามยาว แบบตามยาว