กลุ่มเครือข่ายร้านอินเทอร์เน็ตไทย หน้าแรกติดต่อเราเว็บบอร์ด

กลับไป   กลุ่มเครือข่ายร้านอินเทอร์เน็ตไทย > กลุ่มเครือข่ายร้านอินเทอร์เน็ตไทย > โต๊ะกลมร้านอินเทอร์เน็ต > กฎหมายร้านอินเทอร์เน็ต

ตอบกลับ

คำสั่งเพิ่มเติม เรียบเรียงคำตอบ
เก่า 14-02-15, 21:26   #11
Comzaplus
สมาชิก internetcafe.in.th

รูปส่วนตัว Comzaplus

Comzaplus ปานกลาง
มาตรฐาน Re: ช่วยด้วยค่ะ เครียดมากกับเรื่องร้าน

ปริ้นกฏการขอใบอนุญาติฉายของทางกระทรวงวัฒณธรรมไปให้ ดูเลยครับ (คิดว่าไม่ต้องใช้นะหลักฐานสำเนาบัตรประชาชนของผู้ให ้เช่า เพราะทำมาหลายสาขาไม่เคยใช้) บางทีเจ้าหน้าที่ในเขตท่านมันก็พูดส่งเดชไป
Comzaplus is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 18-02-15, 18:49   #12
pachrwak

รูปส่วนตัว pachrwak

pachrwak ปานกลาง
มาตรฐาน Re: ช่วยด้วยค่ะ เครียดมากกับเรื่องร้าน

ผมเขียนให้ดูนะเพราะไม่มีสเเกนเนอร์มันเสียอิอิอิ
เอกสารที่ต้องใช้ประกอบคำขออนุญาติประกอบกจิการภาพยน ตร์เเละวีดิทัศน์(ร้านเกม)
รายละเอียดเอกสาร/หลักฐาน
1.คำขออนุญาติ(รว๑)1ชุด
2.สำเนาบัตรประชาชนผู้ขออนุญาติ1ใบ
3.สำเนานทะเบียนผู้ขออนุญาติ1ใบ
4.สำเนานทะเบียนบ้านที่ตั้งร้าน1ใบ
5.สำเนาใบทะเบียนพาณิชย์1ใบ (กรณีให้บริการอินเตอร์เน็ตเเละมีการเล่นเกม ให้ระบุในทะเบียนพาณิชย์ให้ชัดเจนว่า ให้บริการอินเตอร์เน็ตเเละเกม
6.รูปร้านขนาดจัมโบ้3รูปได้เเก่
1) รูประยะไกล1รูป รูปให้เห้นที่ตั้งของร้านเกม 2) รูปถ่ายภายในร้าน1รูป 3) รูปหน้าร้าน1รูป
7.แผนที่ร้านขอใหเเขียนให้ระเอียด เช่น
-กรณีมีเเยกให้ระบุทางไปชัดเจน
-ควรระบุสถานที่จุดที่สามารถสังเกตุได้ชัดเจรว่าใกล้ถ ึงสถานที่ร้าน
8.รูปถ่ายผู้ขออนุญาติขนาด2นิ้ว2รุป (เเต่งกายสุภาพ เสิ้อมีปก สีสุขภาพหรือสีอ่อนไม่ควรมีลาย ไม่ใส่เสื้อยืด)
9.พิมพ์ลายนิ้วมือ(เมือผุ้ขออนุญาติยืนหลักฐานครบเเล ้ว สำนักงานวัฒนธรรมจังหวัดจะออกหนังสือส่งตัวผู้ขออนุญ าติไปพิมพ์ลายนิ้วมือณ สถานีตำรวจ)
หมายเหตุ
1.สำเนานทุกฉบับต้องรับรองสำเนาถูกต้องพร้อมลงลายมือ ด้วย2.กรณีผู้ขออนุญาติติดกระจกหน้าร้านกระจกต้องไม่ ทึบโดยบุคคลภายนอกสามารถมองเห้นภายในร้านได้
3.ร้านต้องมีระบบป้องกันไฟเลัดวงจรที่ใช้งานได้อย่าง เหมาะสม
4.หากร้านมีเครืองมือสำหรับฉายหนังหรือเล่นเกมตั้งเเ ต่15ชุดขึ้นไปต้องติดตั้งกล้องวงจรปิดด้วย
5.ต้องมีสุขาที่สะอาดถูกลักษณะสำหรับให้บริการอยุภาย ในอาคารหรือบริเวณใกล้เคียง
6.พื้นที่ต้องสะอาดถูกลักษณะมีเเสงสว่างพอเพียง อากาศถ่ายเทได้สะดวก ไม่มีเสียงเเละกลินรบกวน
7.อาคารมีความมั่นคงเเข็งเเรงตั้งอยุในที่ปลอดภัย
8.ความมีถังดับเพลิง อัตราค่าธรรมเนียม
-จำนานเครือง1-20ชุด ฉบับละ1000บาท
-จำนวนเครือง21-50 ฉบับละ2000บาท
-จำนวนเครือง51ชุดขึ้นไป ฉบับละ3000บาท
-การต่ออายุใบใบอนุญาติ ฉบับละ500บาท
-ใบเเทนใบอนุญาติ ฉบับละ 50บาท
*ควรตต่อใบอนูญาติก่อนหมดอย่างน้อย 1เดือนหรือ30 วัน

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย pachrwak : 18-02-15 เมื่อ 18:49
pachrwak is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 27-02-15, 16:42   #13
pretzfried

pretzfried ปานกลาง

http://www.culture.go.th/subculture1...1_2_game_2.pdf

สู้ สู้ เป็นกำลังใจให้ค่ะ

เราเพิ่งได้ใบอนุญาตค่ะ

5 เดือนเต็ม ๆ ต้องลงทุนทุกอย่าง

ต้องจ่ายทุกอย่าง ทุกเดือน ระหว่างรอใบอนุญาต

เพราะห้ามเปิดให้บริการ .. น้ำตาตกในมาหลายเดือนค่ะ
pretzfried is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 08-03-15, 07:49   #14
rocket

rocket ปานกลาง

แต่ก่อน เคยโดนแบบนี้เหมือนกัน เปิดมาปีกว่าๆ แล้วต้องมาขอใบอนุญาติ เจ้าของบ้านไม่ยอมให้เอกสารใดๆเลย เขากลัวว่าต้องจ่ายภาษีเพิ่ม พูดกันจนทะเลาะกัน จนต้องออกไปเช่าที่อื่นแทน ร้านนั้นอยู่แถวนครชัยศรี ร้านคุณอยู่ที่ไหนครับ?
rocket is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 09-04-15, 10:43   #15
longlaenet

รูปส่วนตัว longlaenet

longlaenet ปานกลาง

ลงทุนทำอย่างอื่นดีกว่านะครับ พวกของกิน คนต้องกินทุกวัน อย่าทำเลยร้านเน็ต
longlaenet is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 10-04-15, 19:54   #16
wornkub999

wornkub999 ปานกลาง

สัญญาเช่า 1 ปี น้อยไปครับ อย่างน้อยๆต้อง 3 ปี

เจ้าของบ้านงี่เง่าด้วยเป็นผมผมไปหาที่อื่นแล้ว
wornkub999 is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 21-01-16, 17:47   #17
ดาว

ดาว ปานกลาง

ดูแล้วถึงขั้นตอนจะลงคอม เอาเป็นว่าเป็นกำลังใจให้แล้วกันครับ อาจเจอทำเลที่แจร่ม ไม่มีร้านใกล้เคียง บวกลบให้ดีๆแล้วกันครับ จุดที่ผมอยู่มาเปิดใหม่ 1ร้าน 2อาทิตย์แรกขยันมากเปิดยันเช้าทั้งๆที่คนมีเล่นตอนดึ กมีไม่ถึง 4คนไม่พอค่าไฟสำหรับเปิดแอร์แน่นอน กลางวันก็มีประปรายร้านละ 2คน 3คน แถวนี้เหลือ 3ร้าน เลิกไป 2ร้าน เงินได้จากค่าบริการ00000 หักค่าไฟ000 หักค่าเช่า000 ค่ากิน000 จริงๆเหลือไม่เท่าไหร่ ถ้าเป็นร้านใหญ่ๆ30+เครื่อง ยังพอไหวถ้าลูกค้าเยอะจริง สู้ๆครับ อีกปีเศษๆผมก็ถอยแล้วครับ
ดาว is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 22-01-16, 14:23   #18
sakda3333
Guest

ถ้าถูกจับไม่มีใบอนุญาติจะซวยกว่านี้ ร้านใหม่ตำรวจกับลิขสิทธิ์ชอบ ยังไงมีใบอนุญาติถึงจะเปิดได้ (ช่วงนี้อันตราย คสช.)
  ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 27-01-16, 04:53   #19
Ashley

รูปส่วนตัว Ashley

Ashley ปานกลาง

ถ้าเป็นเมื่อก่อน พี่ๆ เค้าคงตอบหลายหน้าแล้วค่ะ เพราะพี่ๆท่านได้เลิกกิจการหลายรายล่ะ
ถ้าลงทุนหลายแสน ต้องคำนวณดีๆนะคะ
ชม.ละ15.-บาท ลงกี่เครื่อง คนเล่นกี่คน กว่าจะคุ้มทุนใน 1ปี (สัญญาเช่า 1 ปี)
ยิ่งถ้าเจ้าของตึกไม่ให้เช่าต่ออีก
ถ้าตัดสินใจแน่วแน่แล้ว ก็สู้ๆ ค่ะ
Ashley is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 27-01-16, 13:31   #20
pomme928

รูปส่วนตัว pomme928

pomme928 ดีพอใช้
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง pomme928

ปีนึงผ่านไปไวเหมือนโกหก ไม่รู้ จขกท. เป็นยังไงบ้าง

ขณะนี้มีคนกำลังดูหัวข้อนี้อยู่ : 1 คน ( เป็นสมาชิก 0 คน และ บุคคลทั่วไป 1 คน )

คำสั่งเพิ่มเติม
เรียบเรียงคำตอบ
แบบตามยาว แบบตามยาว