กลุ่มเครือข่ายร้านอินเทอร์เน็ตไทย หน้าแรกติดต่อเราเว็บบอร์ด

กลับไป   กลุ่มเครือข่ายร้านอินเทอร์เน็ตไทย > กลุ่มเครือข่ายร้านอินเทอร์เน็ตไทย > ตลาดร้านอินเทอร์เน็ต

ตอบกลับ

คำสั่งเพิ่มเติม เรียบเรียงคำตอบ
เก่า 17-05-12, 14:14   #1
fenlasia
สมาชิก internetcafe.in.th

รูปส่วนตัว fenlasia

fenlasia ปานกลาง
มาตรฐาน บทความสำหรับมือใหม่เดินเล่นตลาดร้านอินเตอร์เน็ทไทย

สวัสดีครับ พี่ๆ น้องๆ เพื่อนๆ คุณพ่อ คุณแม่ คุณป้า น้า อา และ คุณปู่ ย่า ตาและยาย อนาคตพี่เมีย อนาคตน้องเมีย หรือใครก็ตามที่เป็นเจ้าของร้านอินเตอร์เน็ท หรือ ผู้กำลังจะมาเป็นเจ้าของร้านอินเตอร์เน็ท หลังจากที่ผมห่างหายไปนานสำหรับบทความอะไรก็ไม่รู้ วันนี้วันว่างๆ ฟรีเดย์ ก็มาจัดบทความให้สำหรับ ห้องตลาดร้านอินเตอร์เน็ทนะครับ

วันนี้เห็นผมมาโพสในห้องตลาด ไม่ได้มาเก็บตังค์หรือรับจ้างเป็นที่ปรึกษานะครับ งานนี้ฟรีนะครับ ฟรี ฟรีทุกอย่าง ฟรีเหมือนเดิม ตามคอนเส็ปเดิมๆ ช่วยด้วยใจ ไปด้วยกัน by คนๆ เดิม ที่ยังน่ารักเหมือนเดิม...

อันดับแรกนะครับ อ่านบทความนี้ก่อน อ่านเยอะๆ อ่านหลายๆ เรื่อง นะครับ จะได้มีความรู้พื้นฐานของการทำร้านเน็ท...

http://www.internetcafe.in.th/showthread.php?t=10092

สำหรับบทความด้านบน เชื่อว่าหลายคนก็เคยอ่านผ่านหน้าผ่านตามาแล้ว แต่หน้าแรกๆ มันเป็นบทความเก่าแล้ว เขียนมาก็หลายปี บางเรื่องก็ใช้ได้ บางเรื่องก็ใช้ไม่ได้แล้ว ไว้มีโอกาสจะมาเขียนบทความใหม่ๆ เพิ่มเติมขึ้นอีกนะครับ

..

มาวันนี้ ณ ห้อง ตลาดร้านอินเตอร์เน็ท จุดประสงค์หลักของห้องนี้ก็คือการซื้อขายครับ หลายๆ คนที่เข้ามาห้องนี้ก็เพื่อมาหาของถูกที่ตัวเองอยากได ้ และก็มีอีกหลายๆ คนที่มาห้องนี้เพื่อปล่อยของ...ที่ตัวเองอยากปล่อย.. . อันนี้แหละครับ ประเด็นที่ผมมาเขียนบทความในวันนี้

คนที่มาปล่อยของ ก็จะมีหลายๆๆๆ ประเภท บางคนปล่อยของไม่รู้ราคาตลาดก็โดนคนซื้อหลอก แต่อันนี้ส่วนน้อย เพราะก่อนจะโดนหลอก ถ้าโชคดีมีผู้ประสงค์ดี เข้ามาเจอก่อน ก็อาจได้คำแนะนำที่ดีกลับไป... อีกส่วนหนึ่งก็คือ ของไม่ดีไม่มีมาตรฐาน แต่อยากปล่อยได้ราคาของดีมีมาตรฐาน..พอคนซื้อไปใช้ กลับพบเจอปัญหาอื่นๆ ตามกลับมามากมายจนแทบอยากฆ่าตัวตาย... อันนี้สิครับ ปัญหาที่มีมานาน ปัญหาที่...คนซื้อ...โดนหลอก...

ส่วนสินค้าที่คนซื้อหรือผู้บริโภคมักจะโดนหลอก ก็มีหลายอย่างมากครับ ไม่ว่าจะอะไหล่คอมพิวเตอร์ ไม่ว่าจะเป็นตัวร้าน ตัวกิจการ การเซ้งร้าน หรือคอมชุดต่างๆ นาๆ รวมไปถึง รับจ้างเดินระบบโคตรเทพมากมายต่างๆ นาๆ ทั้งหมดนี่เราจะมีวิธีป้องกันตัวเองอย่างไร...ไม่ให้โดนหลอก

อันดับแรกเลยนะครับ ก็คือการหาข้อมูล

การหาข้อมูลเนี่ย หัวข้อก็บอกแล้ว มันคือการหาข้อมูล จะหาข้อมูลได้ เราต้องมีสิ่งที่สำคัญก่อนเลย ของข้อมูลที่เราต้องการ นั่นก็คือ แหล่งข้อมูลครับ

แล้ว แหล่งข้อมูลนี้ มีอะไรบ้างล่ะเทอ... ?

มีสองประเภท (ที่ผมคิดออก)

1. แหล่งข้อมูลจากอินเตอร์เน็ท เป็นวิธีหาข้อมูลที่เราสามารถทำได้ ณ บัดนาวเลย ไม่ต้องกระดิกตัวขยับเขยื้่อนไปไหน เพราะคนที่กำลังอ่านบทความนี้ก็คงกำลัง Connect Internet กันอยู่ แล้ว..จะหาจากไหน.. ? ก็หาจากใน Google หาจากแหล่งข้อมูลใหญ่ๆ ข้อมูลหลักๆ เช่น ร้านอินเตอร์เน็ท เราก็หาในเว็บไซท์ของร้านอินเตอร์เน็ท หาจากหลายๆ เว็บ ไม่ต้องไปแคร์กลุ่ม แคร์เครือข่าย ที่ไหนมีข้อมูลเราก็เข้าไปหามาให้หมด บางทีหาอย่างเดียวไม่เจอนะครับ ต้องถามด้วย ถามอย่างตั้งใจถาม เดี๋ยวก็จะมีผู้รู้จริงมาตอบแบบตั้งใจตอบเองล่ะครับ ในส่วนของอะไหล่คอมพิวเตอร์ จะหาข้อมูลราคาตลาดเลย ก็ต้องไปดูที่ www.overclockzone.com/forums แยกไปตามหัวข้อสินค้าที่เราต้องการเลยครับ เราก็ดูจากสินค้าที่เขาขายกันแล้วขายออก นั่นแหละครับ คือสินค้าที่ขายได้ก็คือมีคนกล้าซื้อ ยิ่งคนที่ขายจำนวนเยอะๆ ยิ่งไม่ค่อยโก่งราคา และคนที่มีเครดิตมากๆ ก็หมายถึงคุณภาพและราคาที่ดีตาม... ซึ่งในบางครั้ง ตลาดสำหรับเลือกดู เลือกหาอุปกรณ์คอมฯ ก็สามารถหาได้จากเว็บบอร์ดซื้อขายของจังหวัดนั้นๆ อีกทางด้วยครับ

2. แหล่งข้อมูลจากผู้รู้จริง จากเพื่อน จากร้านค้า จากช่าง ก่อนเราจะซื้อสินค้าอะไรก็ตาม อย่าไปอาย อันนี้สำคัญมากนะครับ คนเราส่วนมากกลัวเขารู้ว่าเราไม่รู้ เลยไม่กล้าถาม ไม่กล้าที่จะไปต่อ... แล้วยังไงล่ะครับ กลัวทำไม ก็เรามีเงินอะ เรามีตังค์ซะอย่าง ถามหลายๆ ร้าน ถามหลายๆ เจ้า วิ่งถามแมร่งให้ครบทุกร้านค้าในย่านนั้นก็ยังได้ แล้วเราจะมีตัวเลือกมากมายให้ตัดสินใจ อย่าไปยึดติด ว่าเอ้ย ร้านนี้เป็นร้านประจำนะ อันนี้ร้านเล็กกว่าคงไม่ดีมั้ง อันนั้นร้านใหญ่กว่าคงกินกำไรเยอะ อย่าไปเกี่ยงร้านเล็กร้านใหญ่ บางทีร้านเล็กอาจให้ข้อมูลที่ดีกว่าร้านใหญ่ อันนี้ก็พบเจอมามากมาย บางทีร้านใหญ่อาจให้ข้อมูลที่แน่นกว่าร้านเล็ก อันนี้ก็ดูตามๆ กันไป แต่อย่าลืม ก่อนจะควักเงินซื้อสินค้า ไม่ควรหาข้อมูลหรือรับฟังจากบุคคลๆ เพียงหนึ่งหรือสองคน ควรหาให้มากกว่านั้น เพื่อที่เราจะเอามาเปรียบเทียบได้ ว่าข้อมูลไหนจริงเท็จ ดีหรือไม่ดี อะไรมันเป็นอย่างไร...เพราะเราต้องรู้...ยิ่งถ้าสองร ้านให้ข้อมูลไม่ตรงกัน สามร้านก็ไม่ตรงกัน เราควรกลับไปหาข้อมูลเพิ่มขึ้นกว่าเดิม อย่าตัดสินใจอะไรเองโดยที่ข้อมูลยังไม่เป๊ะ เพราะถ้าลื่นล้มมาหัวแตกหมอไม่รับเย็บยังไม่พอ ยังโดนคนรอบข้างทืบซ้ำได้อีกครับ...

หลังจากเราได้แหล่งข้อมูลมากมาย เอามาบวกลบคูณหารหาความเป็นไปได้ในเชิงเส้นขนานเรียบ ร้อยแล้ว เราก็ต้องตัดสินใจครับ ว่าจะเดินไปต่อหรือเดินถอยหลัง แม้แต่ตัวผู้เขียน (ตัวผม) เอง ก็ยังมีหลายครั้งหลายคลา ที่ตัดสินใจหาข้อมูลผิดพลาดไป เช่น ไปเดินซื้อของ ถามหลายๆ ร้าน ถามหลายๆ ที่ ยังโดนหลอกได้เลย พอจะกลับบ้านแล้ว เดินมาเจอร้านเล็กๆ ก็ไปถามเล่นๆ โอ้วพระเจ้า ของที่ผมซื้อมาแพงกว่าราคาที่ร้านเล็กๆ ขายถึงเกือบ 100% มานึกกี่ทีก็แค้น ก็เจ็บใจ เจ็บปวด เหมือนมีแฟนแล้วเราไปเป็นชู้เค้าเลย ก็ดีครับ ก็เป็นบทเรียนให้ครั้งหน้า มันทำให้เราเคี้ยวกับตัวเองมากกว่าเดิม หาข้อมูลมากกว่าเดิม เดินหาวันเดียวไม่สะใจก็เดินไปแมร่งสองสามวันให้ขาลา กไปเลยครับ

...

หลังจากได้ข้อมูลมาแล้ว เราก็ต้องตัดสินใจครับ อันนี้แหละที่เรียกว่ายาก การตัดสินใจ เมื่อทำอะไรไปซักอย่างแล้ว มันก็จะมีความเปลี่ยนแปลงตามมา แล้วเมื่อพูดถึงความเปลี่ยนแปลง ก็มักจะมีแค่สองอย่าง ก็คือ ดีขึ้น กับ เลวลง การเปลี่ยนแปลงที่เสมอตัวนั้น มักไม่ค่อยมี... เพราะฉะนั้น การตัดสินใจ จะต้องตัดสินใจให้ได้ถึงความเป็นไปได้มากที่สุด เพราะเงินแต่ละบาทมันไม่ได้หามาได้ง่ายๆ สมัยนี้เขามองกันสองอย่าง มองว่าวันนี้ใครจะมาหลอกกูป่าวว้า กับ วันนี้กูจะไปหลอกใครดีหว่า มองกันไป มองกันมา แบบนี้แหละครับ สมัยนี้โลกมันเปลี่ยนไป คนหัวไม่ทัน ก็ต้องเจอบทเรียนราคาแสนแพงไปก่อน ครั้งต่อไปก็จะโดนหลอกยากขึ้น มันเป็นเรื่องธรรมดา

อะ พูดเยอะไม่เห็นตัวอย่าง ผมจะยกตัวอย่างกรณีต่างๆ ที่เคยมีเหตุการณ์เกิดขึ้นนะครับ

.....

กรณีการเซ้งร้าน

มีคนประกาศเซ้งร้านคอมพิวเตอร์ ย่านทำเลดี แถวมหาลัย คนเยอะ คนแน่น คนดี คนมากมาย คนน่ารัก...เยอะแยะไปหมด ไม่เอาไม่ได้แล้ว มาให้ไว จองแล้วสามคิว ช้าอดนะบอกให้อั้ยยะ

คอมยี่สิบห้าเครื่อง ใช้มาสองสามปี เซ้ง ไม่มากเลย แค่ครึ่งล้านเอง เหตุผลที่ให้ เพราะ ไปเรียนต่อบ้าง / ไปเมืองนอกบ้าง (ส่วนมากจะนอกเมืองมากกว่า) / มีงานดีกว่าทำ ทำร้านเน็ทขำๆ ไม่มีเวลาดูแล (ขี้โม้)

พอเราคุยกับเขา เขาก็จะบอกข้อดีต่างๆ มากมาย มีลูกค้าประจำ ค่าเช่าไม่แพง ถึงแพงก็คุ้ม คอมพิวเตอร์ทำงานได้ (เค้าคงหมายถึงเปิดติด อันนั้นมันแน่นอนอยู่แล้วแกเอ้ย) รายได้โอเค สนใจมาดูก่อนเลยครับ...

เอาล่ะ ทีนี้มาดูในความคิดของผมกัน

ดีจริงจะเซ้งทำไม เงินไหลมาเรื่อยๆ เดือนเป็นหมื่น ทำเลดีด้วยไม่ใช่เหรอไง ? สมัยนี้มันหางานได้กำไรเป็นหมื่นแบบนี้ได้ที่ไหน คนอยู่เมืองนอกเปิดร้านเน็ทเมืองไทย ยังไม่เซ้งเลยครับ ให้เด็ก ให้ลูกจ้าง ให้ญาติ ช่วยดูแลยังได้เลย

จำไว้นะครับ คนที่เซ้ง..ก็เหมือนคนที่เจ๊ง แล้วคนที่เจ๊งก็มีเจ๊งเพราะหลายสาเหตุ ที่ทำให้เขาเดินกิจการไปต่อไม่รอด นั่นก็คือ

1. เจ๊งเพราะ ไม่ดูแลร้านเลย ไม่ดูแลระบบ ไม่สนใจลูกค้า ทำงานหลายอย่างไม่ได้เฝ้าร้านเอง หรือทำระบบไม่เป็น ไม่รู้เรื่องแล้วทะลึ่งมาเปิด ก็ตามสูตรครับ เจ๊งแน่นอนอยู่แล้ว เจ๊งแบบนี้ คนที่มาเซ้งยังพอมีโอกาสกู้ชีพร้านคืนได้ครับ ถ้าหากเก๋าจริง แต่ผมบอกไว้ก่อนเลย ว่าการกู้ชื่อนั้น ยากกว่าสร้างชื่อใหม่หลายเท่านัก ไปเซ้งไป ต้องเหนื่อยกว่าเดิม เครียดกว่าเดิม ปัญหาเยอะกว่าเดิม อะไรก็ตามของความวุ่นวาย มากกว่าเปิดร้านใหม่แน่นอนครับ

2. เจ๊งเพราะ สู้ไม่ได้ ไม่หวายแล้ว ยอมแพ้ แฮ่ แบบนี้น่ากลัวกว่าแบบบนครับ เพราะ ก่อนจะประกาศเซ้ง เขาต้องทำทุกอย่างที่นึกออกแล้ว ไม่ว่าจะระบบขั้นเทพ สเป็คสุดยอด เอาใจ ดูแล บริการ เลียแข้ง เลียขา ตัดราคา โปรโมชั่น ทำทุกๆ อย่างเท่าที่ทำได้แล้ว แต่ก็ยังไปไม่รอด แบบนี้ อย่าว่าแต่คุณน้องๆ ชาวบ้าน ตาสีตาสา หรือใครเลย ให้ชั้นเซียนอย่างผมไปเซ้งผมว่าผมก็ไม่รอด หรืออย่างมากก็เท่าทุน อยู่ไปก็หากำไรไม่ได้ พอเก็บเงินได้ก็จะมีค่าใช้จ่ายเงินก้อนตามมาเรื่อยๆ เท่ากับลงทุนไปแล้วไม่คืนทุน อยู่ไปเถอะครับ ตลอดชาติเลย เหนื่อยไม่ใช่เล่นนะจะบอกให้

ซึ่งจำไว้นะครับ การเซ้งร้านไม่ว่าแบบไหน หากคอมพิวเตอร์เก่าเกินสองปีขึ้นไป ให้ตีราคาเป็นของเก่าและคิดเอาไว้ว่าไม่คุ้มอย่างแรง หากราคาที่เซ้งเอามาเทียบกับราคาของร้านใหม่ได้ ก็เหมือนเอาเงินสดๆ ซื้อของมือหนึ่งได้ ไปของเสียที่ผ่านการซ่อมมาแล้วนับครั้งไม่ถ้วน แค่ว่าคอมพิวเตอร์มันถูกหุ้มไว้ข้างใน ดูไม่เป็นก็ดูไม่รู้ ดูไม่ออก และแล้วก็จะโดนหลอกเหมือนทุกที...

----

ตัวอย่างที่สอง

ตัวอย่างคนขายอุปกรณ์คอมพิวเตอร์

คนที่ขายอุปกรณ์คอมพิวเตอร์ จะมีสามแบบ

1. ขายเพราะต้องการอัพเกรดคอมพิวเตอร์ในร้าน
การขายประเภทนี้ มักไม่ค่อยมีเงื่อนงำอะไรแอบแฝง เป็นการขายแบบแฟร์ๆ วิธีเช็คก็ง่ายๆ เช่น ดูความใจกว้างของผู้ขาย เช่นสินค้าหมดประกันแล้ว ก็รับประกันต่อให้ 1 เดือน หรือ 30 วัน เพื่อความแฟร์ ๆกันเพราะถ้ามั่นใจว่าของที่ขายไปยังใช้ดีอยู่ สามสิบวันก็ไม่น่าจะมีปัญหาอะไร แต่ถ้าหากขายของที่ไม่ดีให้แล้ว ประกันแค่ สามวันเจ็ดวัน ยังไม่อยากจะให้เลยครับ อันนี้ก็ต้องใจเขาใจเรา ระยะเวลาการให้ประกันใจ ก็ว่ากันไปตามความเหมาะสมของจำนวน อายุ ราคา ของสินค้าครับ

2. ขายเพราะต้องการปล่อยของไม่ดี หมดประกัน มีปัญหาเยอะ
อันนี้ ก็มีการปล่อยแบบนี้ ถ้าคนแฟร์ๆ ก็จะอธิบายก่อนการขายครับ ขายของมีปัญหานะ ใช้แล้วไม่รับประกันหรือสามารถก็เอาไปใช้ ราคาของสินค้าประเภทนี้ ก็จะถูกกว่าของที่ใช้ได้ปกติอีกมากมาย แต่ถ้าไม่บอกอะไรเลยแล้วขายเหมือนปกติ แต่ไม่ประกันใจให้ ก็คือ คุณโดนหลอกน่ะล่ะครับ

3. ขายเพราะต้องการยกเลิกกิจการ
การขายระเภทนี้เหมือนการขายตามข้อ 1 แต่ราคามักจะได้ถูกกว่า เพราะเป็นการขายเหมา ราคาในที่นี้ขึ้นอยู่กับปัจจัยหลายๆ อย่าง เช่นระยะเวลาในการขาย ความพอใจในจุดที่จะขาย อันนี้ก็ต้องไปตกลงกันเอง การซื้อของประเภทนี้ หากเป็นของเก่า หมดประกันแล้ว ต้องใช้ความชำนาญในการเลือกครับ

---

โดนหลอกประเภทที่สาม คือ โดนหลอกให้ทำระบบ

อันนี้ก็เป็นปัญหาโคตรดึกดำบรรพ์ ที่ไม่เคยแก้กันหมดซักที

ปัญหาจริงๆ เลยมันเป็นแบบนี้นะครับ

---
ช่าง A โฆษณา รับเดินระบบทั่วไทย ไปไกล ทั่วโลก...

ช่าง A รับวางระบบไปแล้ว 5 ร้าน ดูแลถึง ดูแลได้ อยากได้งานเพิ่มขึ้นอีก เลยไปเรียกลูกค้าและเพื่อนฝูงมาช่วยกันคอมเม้นช่วยโฆ ษณา
ผ่านไปไม่นาน...
ช่าง A คนเดิม รับวางระบบไปแล้ว 20 ร้าน เกิดวันนี้มี 5 ร้านมีปัญหาพร้อมกัน ช่าง A จะไม่สามารถไปดูร้าน นาย 1 และ ร้านนาย 2 ได้ ช่าง A เลือกไปแก้ไขให้ร้านนาย 3 4 5 สรุป ร้านนาย 1 และ 2 โดนทิ้ง และนาย 1 กะ 2 ก็ต้องไปหาช่างใหม่ พร้อมคอมเพลนช่าง A ว่าห่วยแตก ไม่รับผิดชอบ...

สาเหตุ เพราะช่าง A เก่งเกินไป ทำให้ไม่รู้ลิมิตในการรับเดินระบบของตัวเอง ไม่รู้วิธีหาทีมงาน (เป็นเรื่องยาก) ทำให้นช่าง A ไม่มีสกิวแยกร่าง ไปดูระบบให้ร้านต่างๆ ที่มีปัญหาได้หมด

และถ้าโชคไม่ดี คุณก็อาจโดนทิ้งเอาดื้อๆ แม้ช่าง A จะไม่ได้ติดลูกค้า 3 4 5 ก็ตาม... เงินก็ได้มาแล้ว นอนอยู่บ้านกอดลูกกอดเมียอยู่ดีๆ โทรมาตามให้ไปแก้ระบบซะงั้น ตอนทำก็โฆษณาไว้ดีเกิน ตามที่สัญญาจะดูแล 6 เดือน หรือ 1 ปี แล้วใครจะไปล่ะครับ แต่ก็อาจจะอ้าง หาวิธีแก้ไขต่างๆนาๆ เช่นรีโมท นัดแล้วเลื่อน สารพัดที่จะทำได้ จนบางที ลูกค้ารอไม่ไหว ร้านจะเจ๊งแล้วก็เลยไปหาช่างคนอื่นมาแทน...

---

ช่าง B เป็นมือใหม่อยากรับเดินระบบ ตัดราคาช่าง A และ ช่าง B ให้ได้ราคาถูกกว่ามากมาย พอมาทำงานจริง กลับง๊อกๆ แง๊งๆ กลายเป็น ระบบที่ได้มาห่วยกว่าเดิม สุดท้ายก็ต้องจ้างมืออาชีพแบบช่าง A หรือช่าง B และแล้วคุณก็จะพบปัญหาแบบนายช่าง A และ B ก็เลยกลายเป็น เสียน้อยเสียมาก เสียยากเสียง่าย ไปซะงั้น

...

อ้าว แบบนี้ก็ไม่มีช่างทำระบบแบบไหนที่ดีเลยสิว่างั้น...

ใช่ครับ แม่นแล้วครับ ช่างทำระบบที่ดี ไม่มีเลย 555+

หากการจะเป็นช่างที่ดี จะต้องมีทีมงานที่ดี หรือรับงานในสายโควต้าที่ตัวเองพอจะรับได้ หากรับมากเกินไปก็จะเป็นการทิ้งลูกค้า รับน้อยไปก็ไม่พอเลี้ยงลูกเลี้ยงเมีย เราต้องเดินทางสายกลาง ครับ สายกลาง ^ ^

แต่สำคัญที่สุดคือจรรยาบรรณครับ อันนี้มันบอกยาก การหาช่างดีๆ ซักคนมันยากนะครับ บางคนก็แนะนำอะไรเกินตัว บางคนก็แนะนำอะไรที่ไม่ดีเอาซะเลย บางคนก็จ้างมาทำก็ทำอย่างเดียว เสร็จเก็บเงินกลับ...?? เอ่อง่ายดีเนอะ - -" บางคนก็แนะนำอะไรที่มันเกินเลย เลยเถิดไป สุดท้ายก็เสียค่าใช้จ่ายมากกว่าเดิม ทั้งๆ ที่จริงๆ ไม่ได้ต้องเสียเงินอะไรมากมายอย่างนั้นเลยครับ...

"การจะทำงานอะไรซักอย่าง จริงๆ แล้วนะครับ มันไม่ใช่เรื่องยากเลย มีคู่มือเล่นนึง จะให้ทำอะไร งานอะไรก็ทำได้ทั้งนั้น แต่ใจความสำคัญของการเป็นช่างที่ดีอยู่หลังจากนั้นต่ างหาก..."

------

สรุปก็คือ

คนซื้อหรือผู้บริโภค อย่าใช้แต่เงินครับ ต้องใช้หัวด้วย ต้องรู้จักเลือก รู้จักหาข้อมูล รู้จักใช้ รู้จักลงทุน อย่าให้ความรัก(ที่อยากทำ)ทำให้ตาบอด พี่ๆ น้องๆ ต้องเปิดใจให้กว้างๆ เข้าไว้นะครับ หากเป็น สาวๆ ก็ต้องเปิดอก แล้วมานั่งคุยกับผม ย้ำนะครับ ว่าสาวๆ ตอนจะคุยต้องเปิดอกคุย แล้วไม่ต้องไปหาใครนะครับ มาหาผมคนเดียวก็พอ เดี๋ยวจัดให้ได้ครบทุกวิชาเลยครับ 5555+

คนขายหรือช่างทำระบบ ก็ต้องมีความจริงใจ มีความเข้าใจในสินค้าและบริการของตนเอง ของดีก็ว่าไปดี ไม่ดีก็ว่าไม่ดี ต้องตรงไปตรงมา ยอมรับในความสามารถของตัวเอง ยอมรับในร้านหรือสินค้าของตัวเอง ไม่โฆษณาเกินจริง ไม่โม้ ไม่ซุย ไม่ฝอย ไม่กาก ไม่เกรียน นะครับ พี่น้อง

สุดท้าย ผมก็จะฝากไว้ในบทความสำหรับห้องตลาดซื้อขาย ว่าก่อนการซื้อ ก่อนการเลือกใช้บริการ จะต้องมีความเข้าใจในสิ่งที่เรากำลังจะกระทำ หากไม่รู้ ก็ให้ถาม ไม่รู้จะถามใคร ก็ถามผมได้นะครับ เบอร์ก็มี เมลล์ก็โชว์ ถามก่อนได้ครับ ผมไม่กัด แต่ผมมีค่าจ้างนะครับ ค่าจ้างก็ขอเป็นเบอร์น้องสาวของน้องเมียน่ารักๆ เน้นนะครับ ว่าน้องสาวของน้องเมีย ถ้ามีนะครับ แต่ถ้าไม่มีก็สาวข้างบ้านก็ได้ครับ ยังไง เดี๋ยวผมแวะไปเฝ้าให้ฟรีทุกวันเลย แต่ต้องโสดด้วยนะ ไม่แย่งแฟนชาวบ้านครับ ส่วนเรื่องซิงไม่ซิงนี่ไม่เป็นไร ไม่ต้องพิสูจน์ให้นะครับ อันนี้เดี๋ยวพิสูจน์เอง (ล้อเล่นนะครับ แต่ถ้าให้ก็เอานะ ฮ่าๆๆ)

หวังว่าบทความนี้ จะมีประโยชน์ไม่มากก็น้อยสำหรับสมาชิกมือใหม่ทุกๆท่า นนะครับ หากมีข้อมูลที่ผิดพลาดหรือไม่ทันสมัยหรือไม่เหมาะสมก ็ ติติงมาได้นะครับ เพื่อนำมาแก้ไขและพัฒนา ให้เป็นบทความคู่เว็บไซท์ไปครับ ขอบคุณมากครับ

อ่านบทความร้านอินเตอร์เน็ท...คลิ๊ก !!

E-mail ถามตอบที่ fenlasia@hotmail.com

085-344-1088 (Line id : fenlasia ) ตงครับ ^ ^

FACEBOOK - CHAYAPOL NETWORK

รับปรึกษาถามตอบปัญหา ช่วยฟรีทุกอย่างไม่มีกั๊ก !
ก่อนจะตัดสินใจ ไปเซ้งร้าน หรือ เปิดร้านใหม่ อย่าลืม หาข้อมูล เพราะคุณ อาจโดนหลอก

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย fenlasia : 17-05-12 เมื่อ 21:12
fenlasia is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 17-05-12, 14:43   #2
Alessi

รูปส่วนตัว Alessi

Alessi ปานกลาง
มาตรฐาน Re: [[[ บทความมือใหม่ตลาดร้านอินเตอร์เน็ท ]]]

โอ พี่ตงอัพเดทกระทู้ความรู้ใหม่

ขอบคุณครับ
Alessi is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 17-05-12, 18:27   #3
fenlasia

มาตรฐาน Re: บทความสำหรับมือใหม่ช้อบปิ้งตลาดร้านอินเตอร์เน็ท

แฮ่...

อ่านบทความร้านอินเตอร์เน็ท...คลิ๊ก !!

E-mail ถามตอบที่ fenlasia@hotmail.com

085-344-1088 (Line id : fenlasia ) ตงครับ ^ ^

รับปรึกษาถามตอบปัญหา ช่วยฟรีทุกอย่างไม่มีกั๊ก !
ก่อนจะตัดสินใจ ไปเซ้งร้าน หรือ เปิดร้านใหม่ อย่าลืม หาข้อมูล เพราะคุณ อาจโดนหลอก

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย fenlasia : 17-05-12 เมื่อ 19:08
fenlasia is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 17-05-12, 19:43   #4
alcatel547
ทีมงาน internetcafe.in.th

alcatel547 ปานกลาง
มาตรฐาน Re: บทความสำหรับมือใหม่ช้อบปิ้งตลาดร้านอินเตอร์เน็ท

ข้อความดีครับปักให้เป็นการเตือนใจครับ
alcatel547 is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 17-05-12, 19:49   #5
fenlasia

อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ alcatel547 อ่านกระทู้
ข้อความดีครับปักให้เป็นการเตือนใจครับ
โอ้ ขอบคุณครับ กำลังจะไปบอกพี่เอกพอดีเลย 555+ :d

เก่า 18-05-12, 08:28   #6
zaop

รูปส่วนตัว zaop

zaop ปานกลาง
ส่งข้อความผ่าน ICQ ถึง zaop ส่งข้อความผ่าน AIM ถึง zaop
มาตรฐาน Re: บทความสำหรับมือใหม่เดินเล่นตลาดร้านอินเตอร์เน็ทไทย

สาระอีกแล้วนะครับ ขอบคุณครับ

รับเป็นที่ปรึกษาถ้าจะเปิดร้านคอม แนะนำให้ไปทำร้านก๋วยเตี๋ยวกำไรกว่าเยอะ ฮะ
ผมเตือนคุณแล้ว

มนุษย์คือสัตว์สังคม และ สังคมแบ่งปันซึ่งกันและกัน คือสังคมที่น่าอยู่
zaop is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 18-05-12, 10:28   #7
BlueByte

รูปส่วนตัว BlueByte

BlueByte ปานกลาง
มาตรฐาน Re: บทความสำหรับมือใหม่เดินเล่นตลาดร้านอินเตอร์เน็ทไทย

มาขอบคุณครับ พอดีผมกำลังแจ้งความจับช่างรับทำระบบอีกประเภทหนึ่งอ ยู่พอดีคือ ช่างโจร
มันใช้เวลาทำระบบนานเกือบ 20 วัน แต่พอไปเซ็ตที่ร้าน ปรากฎว่ามันเปลี่ยนฮาร์ดดิสก์ในเซิร์ฟเวอร์เป็นของเก ่าและกาก
ยักยอก SSD ไม่ใส่เฉย จิ๊กอุปกรณ์ในเครื่อง การ์ดจอ การ์ด USB Fire Wireฯลฯ
อิ๊บเงินค่าจ้าง มี่สำคัญคือทำไม่เสร็จ ลงไดรเวอร์ยังไม่ครบเลย บอกจะมาทำต่ออีกวัน มันหนีเฉยเลย เปิดร้านไม่ได้อีก
อยู่ในเชียงใหม่นี่แหละครับ ถ้าหลงเข้ามาอ่านก็ขอบอกได้เลยว่ายังไงก็โดนแน่แกเอ๋ ย
เหมาะๆ จะเอารูป ชื่อเสียงเรียงนามมาลงให้ดูครับ ไปหลอกทำ ทิ้งงานมาเป็นสิบรายแล้ว
ระวังตัวไว้...
BlueByte is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 19-05-12, 19:17   #8
fenlasia

อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ BlueByte อ่านกระทู้
มาขอบคุณครับ พอดีผมกำลังแจ้งความจับช่างรับทำระบบอีกประเภทหนึ่งอ ยู่พอดีคือ ช่างโจร
มันใช้เวลาทำระบบนานเกือบ 20 วัน แต่พอไปเซ็ตที่ร้าน ปรากฎว่ามันเปลี่ยนฮาร์ดดิสก์ในเซิร์ฟเวอร์เป็นของเก ่าและกาก
ยักยอก SSD ไม่ใส่เฉย จิ๊กอุปกรณ์ในเครื่อง การ์ดจอ การ์ด USB Fire Wireฯลฯ
อิ๊บเงินค่าจ้าง มี่สำคัญคือทำไม่เสร็จ ลงไดรเวอร์ยังไม่ครบเลย บอกจะมาทำต่ออีกวัน มันหนีเฉยเลย เปิดร้านไม่ได้อีก
อยู่ในเชียงใหม่นี่แหละครับ ถ้าหลงเข้ามาอ่านก็ขอบอกได้เลยว่ายังไงก็โดนแน่แกเอ๋ ย
เหมาะๆ จะเอารูป ชื่อเสียงเรียงนามมาลงให้ดูครับ ไปหลอกทำ ทิ้งงานมาเป็นสิบรายแล้ว
ระวังตัวไว้...
ช่างเข้ามาทำระบบ พูดจาดีแค่ไหนก็ต้องระวังไว้ครับ เราต้องคอยเช็คของเช็คอุปกรณ์เราเรื่อยๆ มีโจรที่มาในเครื่องแบบช่าง เยอะขึ้นทุกวันครับ ยิ่งคอมพิวเตอร์ Server ด้วย บวกกับ ราคาอุปกรณ์คอมตอนนีัเแพงขึ้นทุกวัน ครับ ขโมยของในเครื่อง Server ไปได้ ก็อยู่ได้เป็นเดือนๆ ครับ พูดง่ายๆ เราไม่ควรจ้างช่างที่ไม่มีเครดิต ไม่มีที่มา ไม่มีที่อยู่หรือร้านของตัวเองอย่างเป็นหลักแหล่งครั บ เพราะช่างประเภทนั้นจะมีความเสี่ยงที่ค่อนข้างมาก แม้แต่การโฆษณาในอินเตอร์เน็ทมีเว็บไซท์เป็นหลักแหล่ งก็ยังไม่น่าไว้วางใจครับ นอกจากจะมีที่อยู่จริงๆ เพราะระดับช่างทำระบบหากไม่มีหน้าร้านของตัวเองก็ไม่ น่าไว้วางใจแล้วครับ ถึงแม้ว่าช่างประเภทนั้นจะเสียค่าจ้างทำระบบน้อยกว่า แต่ก็ระวังเป็นแบบบทความผมที่เตือนเอาไว้ด้านบนเกี่ย วกับการข่างมาทำระบบ ว่าเสียน้อยเสียยาก เสียมากเสียง่าย นะครับ

เก่า 20-05-12, 06:14   #9
sonicnen

รูปส่วนตัว sonicnen

sonicnen ดีพอใช้

ตามมาอ่านอีกแว้วง้าบ
เว็บไซ้ต์สวยๆ งานห่วย ทำแล้วชิ่งก็เยอะครับ
แต่พวกนี้งานเยอะเจงๆ
ขอกลางๆ แต่ช่วยให้คำปรึกษาจนหมดระยะประกันก็โอแว้ว
sonicnen is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 21-05-12, 02:22   #10
fenlasia

ขอย้ำอีกทีนะครับ สำหรับมือใหม่ที่ต้องการซื้อคอมพิวเตอร์ หรือ เซ้งร้าน หากไม่มั่นใจ กรุณาตรวจสอบราคาอุปกรณ์คอมพิวเตอร์มือสองก่อนนะครับ ที่ http://www.overclockzone.com.forums เพราะผมเห็น หลายกระทู้ ! ขายของมือสองราคาแพงเกินจริงครับ ไม่อยากเข้าไปแทรกแซงนะ อย่าค้าขายกำไรเกินงาม ขายตามสภาพ ถ้าใครไม่มั่นใจสเป็คไหน หรือจะซื้อดีหรือเปล่า ก็โทรมาถามผมก่อนได้นะครับ ถ้ามันโอเค เดี๋ยวผมเชียร์เต็มที่ ไม่ต้องห่วง... โอเคนะครับ พี่ น้อง ..

ตอบกลับ

ขณะนี้มีคนกำลังดูหัวข้อนี้อยู่ : 1 คน ( เป็นสมาชิก 0 คน และ บุคคลทั่วไป 1 คน )

คำสั่งเพิ่มเติม
เรียบเรียงคำตอบ
แบบตามยาว แบบตามยาว