กลุ่มเครือข่ายร้านอินเทอร์เน็ตไทย หน้าแรกติดต่อเราเว็บบอร์ด

กลับไป   กลุ่มเครือข่ายร้านอินเทอร์เน็ตไทย > กลุ่มเครือข่ายร้านอินเทอร์เน็ตไทย > โต๊ะกลมร้านอินเทอร์เน็ต

ตอบกลับ

คำสั่งเพิ่มเติม เรียบเรียงคำตอบ
เก่า 24-12-09, 11:49   #1
fenlasia
สมาชิก internetcafe.in.th

รูปส่วนตัว fenlasia

fenlasia ปานกลาง
มาตรฐาน บทความสำหรับท่านผู้ต้องการเข้าสู่วงการร้านเน็ทไทย Updateใหม่

เนื่องจากมีเนื้อหาเยอะแยะ ในกระทู้นี้นะครับ ผมเลยได้ทำสารบัญเอาไว้ให้ ^ ^ ให้เลือกอ่านกันจ้า

--

สารบัญ บทความสำหรับท่านผู้ต้องการเข้าสู่วงการร้านเน็ทไทย ^ ^

-----

หน้า 1
• บทความสำหรับท่านผู้ต้องการเข้าสู่วงการร้านเน็ทไทย Update !

หน้า 3
• 7 ข้อเสียของการทำร้านอินเตอร์เน็ทกันนะครับ สำหรับมือใหม่
• บทความ "เวลาที่หายไป"

หน้า 5
• เว็บไซท์ของกระทรวงวัฒนธรรม
• ประมวลกฎหมาย การค้น หมายค้น และความผิดซึ่งหน้า

หน้า 6
• เบ็ดเตล็ด
• เรื่องการเซ้งร้าน
• รวมทุกทิปส์ การเช็คอุปกรณ์คอมพิวเตอร์ ฮาร์ดแวร์ และ ซอฟแวร์ by fenlasia
- 1. Ram Memory
- 2. การ์ดจอ VGA

หน้า 8
• รวมทุกทิปส์ การเช็คอุปกรณ์คอมพิวเตอร์ ฮาร์ดแวร์ และ ซอฟแวร์ by fenlasia
- 3. Harddisk

หน้า 9
• "เน็ทถูกแล้วก็เร็ว คอมถูกแล้วก็แรง"
- 4. Power.Supply

หน้า 10
- 5. CPU
- 6. Mainboard
• แตน แต่น แต้น แต๊นนนนน (ชื่อบทความนะคับ - -" ตั้งไปได้555 )
- ทำร้านเน็ทแล้วอยากรวย จะต้อง...มีคุณสมบัติ ดังต่อไปนี้

หน้า 11
• เบ็ดเตล็ด เรื่อง สายโทรศัพท์

หน้า 13
• เบ็ดเตล็ด
- วิธีการแก้ Certificate Error หน้าเว็บตอนเข้าเกมส์ (ออดิชั่น,ฟรีสไตร์,ฯลฯ)
- วิธีการทำแผ่น Ghost ด้วยตัวเอง ง่ายนิดเดียว ครับ
- วิธีการทำ Folder ล่องหน (ไว้เก็บหนังโป๊) (ตั้งตามหัวข้อที่โพสไว้ 555)
- การปรับแต่ง WinXP Sp2 ป้องกันหมาตรวจไฟล์ หรือคนมายุ่งกะคอมฯของเราครับ

หน้า 14
- หา Driver Acer

หน้า 15
- หา Driver Asus
- หา Driver Nvidia
- หา Driver ATI DISPLAY + DRIVER CPU AMD
- หา Driver ของ Mainboard Gigabyte (และ Display Driver)
- การใช้ Garena (GG) ในการเล่น Warcraft (DotA)
- หา Driver Asrock [ Mainboard ฯลฯ ]

หน้า 16
- หา Driver ECS [ Mainboard VGA ฯลฯ ]

หน้า 17
• ระบบสองระบบ สองมาตรฐานระหว่าง No Hd กับ ระบบ มี HD
- ข้อดีและข้อเสียของระบบ No HD นะครับ

หน้า 18
• ว่าด้วยเรื่องของฮับ

หน้า 19
• บทความเกี่ยวกับจอฟ้านะครับ BLue Screen Of DeaTH

หน้า 20
• บทความเกี่ยวกับจอฟ้านะครับ BLue Screen Of DeaTH (ต่อ)

หน้า 21
• เกร็ดความรู้ เกี่ยวกับสายแลนด์แบบ Cat5 และ Cat6

หน้า 23
• ว่ากันด้วย เรื่องของตำแหน่งไฟในร้าน

หน้า 25
• ว่ากันด้วยเรื่องของการ จัด สเป็ค คอมพิวเตอร์ สำหรับ ร้าน Internet & Game...

หน้า 26
• การเลือกซื้อสเป็คคอมพิวเตอร์ แบบพอดี พอดี...

หน้า 28
• Link การทำ Diskless
• ว่ากันด้วยเรื่องของการ จัด สเป็ค คอมพิวเตอร์ สำหรับ ร้าน Internet & Game... Update ใหม่

หน้า 30
• รวม คำถามสุดฮิท เกี่ยวกับ ร้านอินเตอร์เน็ท อย่างเราๆ เขียนโดย fenlasia แจ่มมากๆ

• ขั้นตอนการยื่นขออนุญาตประกอบกิจการให้ฉายหรือให้บริ การซึ่งเทปหรือวัสดุโทรทัศน์

หน้า 31
• หลักการซ่อมคอม สไตร์ช่างคอมฯ ^ ^ It' me แบบฉบับ fenlasia

---

มีการ Edie แก้ไขนิดหน่อยนะครับ

---

fenlasia 03-10-2009 04:14 PM
บทความสำหรับท่านผู้ต้องการเข้าสู่วงการร้านเน็ทไทย

บทความสำหรับท่านผู้ต้องการเข้าสู่วงการร้านเน็ทไทย - 08-30-2008, 12:18 PM

--------------------------------------------------------------------------------

บทความนี้ขอเขียนขึ้นสำหรับท่านที่สนใจจะ เข้าสู่วงการร้านอินเตอร์เน็ทไทยนะครับ เขียนจากประสบการณ์จริงของผมเองน่ะครับ ช่วยๆกัน ติติง แนะนำ เพิ่มเติมได้นะครับ

บางคนนั้น แค่คิดว่า จะยากอะไร แค่ หาที่หาทาง ติดเน็ท ซื้อคอมมาวาง ลงเกมส์ ก็เปิดร้านเกมส์ได้แล้ว .... ใช่ครับ จริงๆมีแค่นั้นเอง แต่มันไม่ง่ายอย่างนั้นอ่า ไม่อย่างนั้น ร้านเน็ททั้งหลายแหล่จะแห่กันเจ้ง แห่กันเซ้งเหรอครับ...
ขั้นแรกนั้น ในการจะเปิดร้านเน็ท ก็ต้องมีตังค์ ไม่แนะนำอย่างยิ่งในการกู้หนี้ยืมสิน ในการลงทุนครั้งแรกนะครับ เพราะหากเจ๊งขึ้นมา ซวยชิ้บหายวายปลวกเลย เพราะการลงทุนมีความเสื่ยง โปรดคิดก่อนทำ คิดแล้วคิดอีก คิดดีๆ คิดไม่ได้ก็ถามเอา อิๆ

หลังจากมีเงินเรียบร้อยแล้ว เราก็ไปหาที่หาทางกันเลยครับ โดยแต่ละสถานที่ จะได้เด็กต่างๆกันดังนี้

1. โรงเรียนประถม + มัธยม + พานิด ช่างกล ในส่วนนี้นั้น คุณจะได้ลูกค้าเป็นเด็กนักเรียน ซึ่งร้านคุณจะเต็มทันทีที่เด็กเลิกเรียน นั่นคงเป็นช่วง 15.00 - 16.00 น และจะเต็มไปเรื่อยๆถึงเวลาประมาณ 20.00น - 22.00น เลยครับ ส่วนช่วงเวลาหลังจากนี้ ก็ต้องอาศัยเด็กกลุ่มอื่น ซึ่งหลายๆที่แทบจะไม่มีเลย นั่นก็คือ ช่วงเวลาหาเงินคุณต่อวันนั้น ตกประมาณวันละ 6-10 ชั่วโมงครับ

ข้อดี การแข่งขันน้อย(น้อยกว่าแถวมหาลัย-*-แต่ก็แล้วแต่สถานที่ครับ สมัยนี้มัน... ได้อัตราชั่วโมงที่ค่อนข้างสูง)สมัยนี้อาจจะไม่สูงแล้วครับ บทความเก่าแล้วก็แบบนี้ และไม่ว่าระบบจะห่วยยังไงก็มีคนเล่น

ข้อเสีย กลุ่มลูกค้าน้อย ร้านเกมส์ประเภทนี้มักเปิด 24 ชั่วโมงไม่ได้ครับ เพราะไม่มีคนเล่นตลอดเวลา ยิ่งปิดเทอมใหญ่ทีหัวใจร้อนรุ่ม ถ้าโชคดีก็ยังได้เด็กเรียนพิเศษวนเวียนทั้งวันอยู่บ้ าง

2. ชุมชนแออัด และ ตามมหาลัยชื่อดัง (ที่ผมรวมกันเลย เพราะว่ากลุ่มลูกค้านั้นคล้ายกันมากครับ) แค่ได้ยินชื่อก็การันตีได้เลย ว่าหากร้านคุณทำดีมากๆ จะมีคนวนเวียนมาเล่นได้แทบทั้งวัน ในส่วนนี้ผมไม่อธิบายมากนะ เพราะมีลูกค้าเล่นวนเวียนได้ทั้งวัน ส่วนช่วงที่จะไม่มีลูกค้าเล่นนั้น คงเป็นเวลาประมาณ ตี 3 - เที่ยงวัน ครับผม โดยชั่วโมงหากินนั้น จะอยู่ราวๆวันละ 10-12 ชั่วโมง ครับ (ที่ผมใส่น้อย เพราะว่ากลุ่มร้านเกมส์ประเภทนี้มีอัตราการแข่งขันที ่สูงมากๆ)

ข้อดี กลุ่มลูกค้าเยอะ เล่นเยอะ คนๆเล่นนาน (เพราะถูก -*-)

ข้อเสีย การแข่งขันเยอะมากๆ ระบบห่วยวันนึงลูกค้าหายทั้งอาทิตย์เลยก็ว่าได้ คอมสเป็คต้องแรง เล่นต้องไม่กระตุก และหากเป็นตามมหาลัยนั้น ปิดเทอมทีหัวใจร้อนรุ่มได้เลย เงียบเป็นปาช้า ไม่เหมือนสมัยก่อนๆ ทีร้านเน็ทเยอะๆมักอยู่ตามมหาลัย แต่สมัยนี้มีเกลื่อนเมือง ปิดเทอมทีไม่มีใครหอบสัมภาระมานั่งตามมหาลัยหรอกกลับ บ้านกลับช่องกันหมด(ขอเงินพ่อแม่ใช้ได้สะดวกๆ)
หลังจากเราตัดสินใจเลือกสถานที่ได้แล้วนั้น ก็ต้องดูตอนต่อไป ว่าห้องร้านเป็นยังไง แนะนำให้หา ห้องคู่นะครับ เพราะร้านจะดูกว้างกว่ามาก หรือห้องที่สามารถวางคอมได้ 3 แถว ครับ เพราะจะโล่ง แต่หากพื้นที่จำกัดนั้น (ตึกแถวห้องเดี่ยว) ก็อยู่ในเรื่องของการตกแต่งร้าน ที่จะว่าในหัวข้อถัดไป

หลังจากเราได้ห้องที่เราสนใจ ราคาค่าเช่านั้นก็ต้องไปรอดด้วยนะครับ แต่ก่อนอื่น ให้โทรไปถามหาคู่สายโทรศัพท์ ส่วนนี้เป็นปัญหามากๆในหลายๆที่้เลย แล้วอย่าลืม ดู Speed net ที่จะได้ด้วย มีการคำนวนดังนี้..
(ในการคำนวนนี้ สามารถเล่นได้โดยไม่กระตุกใดๆเลยเปิดเว็บก็เร็ว เล่นเกมส์ก็ไม่กระตุก โดยไม่ต้องใช้ Server ซึ่งอาจต้องใช้ระบบแยกเน้ทแยกเกมส์ในตัววินโด้ที่ผมเ คยสอนไปแล้ว จะสบายมากๆ)
ต่ำกว่า 10 เครื่อง 2mb2เส้น หรือ 3MB-5MB 1 เส้น กำลังดีครับ
10-120เครื่อง 3MB 2เส้น กำลังดีครับ
20-30 4-5 MB 2 เส้น หรือ 3MB 3-4 เส้น กำลังดีครับ
เกินกว่านี้ 4-5 MB มากกว่า 2 เส้น ก็โอเคแล้วครับ
** ค่าเน็ทรวมค่าทอสับ 3 MB ต่อเดือนประมาณ 1500 และ 4-5mb ราวๆ 2200-2400

หลังจากได้เน้ทเป็นที่เรียบร้อย ต่อมาก็เรื่องของการตกแต่งร้าน เพื่อแยกกลุ่มลูกค้าครับ
กลุ่ม ลูกค้านั้น แบ่งได้ดังนี้

1. เด็กหัวเกรียน เล่นที่ไหนยังไงก็ได้ ขอให้มีเกมส์ กับเพื่อนๆ
เล่น ทีละ 10-20 บาท -*- แม่ให้มาแค่นี้ มักชอบเสียงดังโวยวายน่ารำคาญแต่ก็เป็นลูกค้าชั้นดี เพราะไม่ค่อยเรื่องมาก
2. เด็กผู้หญิงน่าร๊ากๆเรียบร้อยกรีสสสลบ ชอบเล่นร้านโล่งๆโปร่งๆ จะยิ่งดีด้วยถ้าเจ้าของร้านหน้าตาดี(อย่างผมไง ฮ่าๆๆๆ) เล่นทีไม่ค่อยเยอะ 1-3 ชั่วโมง สบายๆเสียงไม่ดัง เพิ่มสีสันให้ร้านพอตัว หากน่ารักจริงๆเอามานั่งตักหน้าเค้าเตอร์จะช่วยเรียก ลูกค้าได้ด้วย หากติดเจ้าของร้านล้ะ มาแทบทุกวัน 555+ รับประกัน ก๊ากๆ
3. เด็กมหาลัย+เด็กผู้ชายวัยรุ่นใจร้อน ชอบเล่นร้านใหญ่ๆ แต่งร้านยังไงก็ได้ เล่นเกมส์ลื่นๆ เครื่องเยอะๆ ไม่ต้องรอ เพราะส่วนมากจะมากับเพื่อนกันหลายๆคน เล่นทีเล่นยาวนาน มักมีร้านประจำ 4. เด็กแว้นเสี่ยวสุดๆ ชอบเล่นร้านที่มีซอกหลืบเยอะๆ มืดๆ อับๆ หน้าร้านปิดสนิท มองจากข้างนอกไม่เห็น เอาว่าเป็นร้านแบบโคตรเถื่อนเลย มันชอบ มักจะมีกลุ่มใหญ่ๆมาเล่นร้านประจำ ร้านเกมส์มันชอบ และนี่เอง คือจุดที่ทำให้ร้านเกมส์ดูติดลบ เพราะลูกค้าพวกนี่แหละ แต่เงินมันดีอ่ะครับ เพราะมีหลายแบบ แบบเล่นทีเล่นแปํปเดียว นานๆก็เยอะหรือชอบแบบบุบเฟ่ร์ เล่นแล้วคุ้มโคตรๆ บ้านช่องไม่กลับ อาบน้ำกินขี้เล่นนอน ชอบสูบบุหรี่หน้าร้าน ชอบมีเรื่องทะเลาะ ชอบลงโปรแกรมเองซีซั้ว คอมเมิงก็เหมือนคอมตู อายุชอบไม่ถึง18 หากไม่พอใจเผลอๆเจ้าของร้านจะโดนชกเข้าให้ - -"
5. ผู้ใหญ่ ชอบเหมือนเด็กผู้หญิง แต่ไม่เกี่ยงราคาเท่าไหร่ เล่น 5-30 นาทีก็เลิก จ่ายราคาเต็ม 1 ชั่วโมงโคตรชอบเลย อิๆหลังจากเลือกกลุ่มลูกค้าได้แล้วก็แต่งร้านตามนั้น แต่ผมแนะนำให้แต่งร้านโล่งๆ สะอาดๆสบายหูสบายตา สบายใจเราด้วย ได้ลูกค้าแทบทุกกลุ่มยกเว้นเด้กแว้นเสี่ยวสุดๆเลยครั บ

ทีนี้ ขอมา อธิบายก่อนว่า คุณทำร้านแล้วจะเจ้งหรือไม่เจ้ง
รายจ่ายต่างๆของร้านเน็ทนะครับ
1. ค่าไฟ
* แอร์ 30k BTU เปิดวันละ 12-14 ชั่วโมง ราวๆ 4-5 พัน (ขอเปลี่ยนแปลงนิดหน่อยนะครับ ผมทำแล้วทำยังไงก็ทำไม่ได้ครับ สำหรับแอร์ 30k Btu แล้วก็ศึกษาจากร้านต่างๆ ค่าไฟตรงนี้จะอยู่ที่ประมาณเดือนละ 6 พัน - 9 พัน เลยทีเดียวเชียวสำหรับการเปิดวันละ 12-16 ชั่วโมง)
* คอมพิวเตอร์ เครื่องละ 100-150 ต่อเดือน (คอมPcรวมจอ LCD) หากเป็น CRT ราวๆ 200/เดือน
2. ค่าเน็ท อย่างที่บอกไปขั้นต้น
3. ค่าเช่าที่ 6000-15000
4. ค่าจ้างลูกน้อง(ถ้ามี) 6000
5. ค่าแรงเราเอง เจ้าของร้านทั้งที กินอยู่ เดือนนึง 12000/เดือน ถ้าคำนวนมาได้ต่ำกว่านี้แล้วขาดทุน แนะนำไปเป็นลูกจ้างบริษัทดีกว่าครับ รับรอง รุ่งกว่า ไม่ต้องกลัวเจ๊ง เสียหายกับเงินแสน
6. ค่าโง่(ให้ช่างคอม) - - หากคุณไม่เป็นอะไรเลย + ไป 1 - 5 พันครับ (ถ้าแพงกว่านี้แนะนำให้หาช่างประจำร้านเลย)
7. ค่าซ่อมบำรุง + อุปกรณ์ เดือนนึงราวๆ 1 พันบาท
8. ค่าต้นทุน สมมุติลงทุนไป 3 แสน ต้องมี เหลือเป็นค่าต้นทุนที่ลงทุนไปอย่างน้อย 15,000-ต่อเดือน เก็บไว้ต่างหาก
9. กำไร??? - -" ผมว่าไม่น่าเหลือนะ
10. ถ้าไม่มีเหลือตกถึงท้องข้อ 9 สิ้นเดือนมาฆ่าตัวตายเลยดีกว่าครับ

ต่อมาขอพูดถึงรายได้ร้านเน็ทนะครับ

ให้คำนวนจากกลุ่มลูกค้าเอานะ แล้วหักลบ กับรายจ่ายประจำเดือน..(ไม่รวมค่าขนม อันนี้ค่าคอมล้วนๆครับ)

เปิด 24 ชั่วโมง ชั่วโมงละ 10 บาท
10 เครื่อง วันๆนึงคุณจะได้เงิน 700-1400
10-15 เครื่อง ได้ 1000-2000
15- 20 ได้ 1300-2500
30 เครื่องได้ 2500-4000
60 เครื่องได้ 6000-9000
(ในส่วนนี้ ขอคิดเป็นขั้นต่ำนะครับ เพราะมาจากประสบการณ์จริง ใครได้มากกว่านี้ก็แล้วแต่ความสามารถของตัวเองครับ)
(ผมเคยเปิด 27 เครื่อง 24 ชั่วโมง 10 บาท ได้ค่าเกมส์ วันนึงราวๆ 4500-5300)
(ส่วนร้านผม 60 เครื่อง 24 ชั่วโมง 10 บาท ได้ค่าเกมส์วันนึงราวๆ 6000-9000 ครับ เหมือนกับทำ 27 คุ้มกว่า -*- จากการที่เพิ่มมา 33 เครื่องนั้น รายจ่าย + ไปอีกเกือบๆ 5 หมื่นบาทต่อเดือนเลย แต่ได้กำไรเพิ่มขึ้นราวๆเดือนละเกือบแสนครับ)
ในการนี้ผมจะบอกว่า หากคอมคุณยิ่งเยอะ คุณก็จะยิ่งเห็นผลกำไรครับ เพราะหากคอม 10 เครื่อง ทำรายได้วันละ 100 บาท มี 10 เครื่อง ได้วันละ 1 พัน 30 วันได้ 3 หมื่น หักค่าเช่าค่าห่าเหวแล้ว แทบไม่เหลืออะไรเลยครับ แต่ถ้ามี 15 เครื่อง ในส่วนของ 5 เครื่องที่เพิ่มมานั้น แทบจะเป็นกำไรให้คุณล้วนๆเลย

ต่อมาก็ซื้อคอม คอมฯในตอนนี้ ผมแนะนำให้ชุดนึงไม่ควรเกิน 17k ครับ ส่วน เฟอร์ ชุดนึงไม่ควรเกิน 2600 ครับ แพงกว่านี้ถือว่าแพงแล้วครับ ไม่แนะนำอย่างยิ่ง เพราะที่ลงไปนั้นเป็นต้นทุนคุณหมดเลย ลงทุนเพิ่มไป 2 หมื่น ก็ต้องนั่งเก็บเงินรากงอกติดเก้าอี้ตั้ง 1 เดือน อะไรประหยัดได้ก็ประหยัดครับหลังจากได้คอมฯ ได้เฟอร์ แล้ว รายจ่ายส่วนอื่นๆที่ยังไม่ได้พูดถึงก็มี ตกแต่งร้าน หากทำประตูอลูมินั่ม ก็จะเรืิ่มที่ 5 พัน -2 หมื่นเลย แต่งห้องน้ำ ทำฝ้าเพดาน จิปาถะรวมๆ 5 หมื่น เลยครับ
ค่าแอร์ 1 ตัว ราวๆ 3 หมื่น (30k BTU)
ค่าเดินสายไฟ 3-5 พัน (ในส่วนนี้ ให้ช่างไฟเดินสายแลนด์ไปด้วยเลยนะครับ ง่ายดี)
ค่าช่างคอมเดินระบบทั้งหมด ไม่ควรเกิน 1-2 หมื่น (หาใครไม่ได้ติดต่อผมได้ครับ อิ๊ๆ 555+)
และที่สำคัญ...ค่าลิขสิทธิ์ ในส่วนนี้ ผมขอยืนยันนอนยันกลิ้งยันได้เลยครับ ว่าให้ซื้อแต่ เกมส์ Warcraft III และต้องซื้อตรงจาก Asiasoft เท่านั้น ไปซื้อมือ 2 มา เวลาเค้ามาตรวจใช้ไม่ได้ครับ และบอกได้เลยครับ ว่าช่วงนี้ Asiasoft เข้มมากๆ มีร้านเกมส์โดนไปหลายร้านแล้ว ปรับ 1 แสนอัพหมด ไม่ได้ขู่สร้างสถาณการณ์นะครับ อันนี้เรื่องจริง อ้างอิง โทรไปถามร้าน Zest(ร้านขายเกมส์ CD ลิขสิทธิ์ที่ดังพอๆกับร้านไดโนเสาร์) พันทิพย์ชั้น 2 ได้ครับ ส่วนอื่นๆ พวกระบบปฏิบัติการ นั้น ไม่ต้องซื้อครับ เขาไม่ตรวจ ซื้อมาเดี๋ยวจะเอาไปดองให้ปลวกกินเปล่าๆ เสียดายเงินแย่ ส่วนเกมส์ Online ทุกเกมส์นั้น ไม่มีลิขสิทธิ์ครับ ผ่านไปได้เลยถ้าไม่อยากเสียตังค์รายปี-*-

หลังจากเดินระบบเสร็จ ทำทุกอย่างเสร็จ...ร้านเปิดแล้ว ก็มาถึงการบริการลูกค้าครับ

เรียกลูกค้าให้เข้าร้านน่ะมันง่าย แต่การทำให้ลูกค้าคนเดิมเข้ามาเป็นครั้งต่อไปน่ะ ยากกว่าหลายร้อยเท่าเลยครับ

1. หากคุณเปิดร้านเน็ท คุณต้องตอบปัญหาให้ลูกค้าได้ เช่น การสมัคร อีเมลล์ สมัครไอดีเกมส์ น่ารำคาญ แต่จะรักษาผลประโยชน์ระยะยาวได้ครับ
2. หมั่นควรเดินสำรวจร้านบ่อยๆ มีใครหันซ้ายหันขวา วิ่งเข้าไปถามเลย มีปัญหาอะไรให้ช่วยไหม ถ้ามี ก็ได้ใจลูกค้าไปเลยครับ
3. อย่าลืมว่า ช่างมันเถอะลูกค้าคนเดียว เรื่องมากจริง หากคุณคิดแบบนี้ คุณจะเสียลูกค้าขาจำขาจรไปทีละราย และจะไม่เหลืออะไรให้คุณเลย
4. พวกเด็กติดตังค์ อย่าเอ็นดูเขา เอ็นเราจะขาด ไม่มีตังค์ หากเกิน 50บาท หาของประกันเลยเอาแค่นี้ก่อนละกันครับ ยังไงก็ช่วยแสดงความคิดเห็นด้วยนะครับ ว่าเป็นยังไง ติชมแย้งติงมาได้เลยครับ

ปรึกษาปัญหาคอม ฟรีทุกอย่าง แนะนำทุกเรื่อง ผม ตง Fenlasia พร้อมยินดีที่จะได้รู้จักทุกท่านครับ Sakuradrop_st@hotmail.com

เพิ่มเติม

#1 สำหรับผู้ที่ต้องการอ่านบทความเก่าๆแต่หาไม่เจอนั้น Msn มาขอ Link เว้บผมเอา เป็นการส่วนตัวได้นะครับ ขอไม่แจกหน้าเว็บครับ ขี้เกียจโดนตามด่าเหมือนเคยๆ เถียงกับพวกนี้แล้วเสียเวลาทำมาหากิน

#2 ส่วนห้อง Internetcafe_thailand ใน Camfrog ตอนนี้ปิดชั่วคราวนะครับ เนื่องจาก Host ที่เปิดมีปัญหาและยังไม่สามารถติดต่อคุณก๊อฟที่ทำห้อ งได้เลย ก็รอกันต่อไปครับ

#3 สำหรับผู้ที่ต้องการสอบถามปัญหา ขอแนะนำให้คุยทาง Msn นะครับ เพราะหากส่ง E-mail มา อาจได้รับการตอบที่ล้าช้า และจะช้าโคตรๆหากไปอยู่ใน Junk mail โดยเวลาออนไลน์ของผมปกติคือ 10 โมงเช้า - ดึกๆ แต่ออนทุกวันแน่นอนครับ

#4 สำหรับผู้ที่ต้องการขอโปรแกรมแปลกๆ ตอนนี้ผมแทบจะไม่มีแล้วนะครับ พอดี HD เก็บโปรแกรมพัง แล้ว HD สำรอง ดัน ลบผิด ข้อมูลหายเกือบทั้งหมดเลยครับ T___T โปรดไว้อาลัยให้ด้วย

ต่อจากนี้จะเป็นบทความที่ผมเขียนขึ้นใหม่นะครับ เวลาเปลี่ยนอะไรๆก็เปลี่ยน...แต่ที่ยังไม่เปลี่ยน คือยังนั่งนับเงินนับลูกค้าหวังคืนทุนวันคืนทุนคืน อิ อิ

จากวันแรกที่ผมเขียนบทความเห่ยๆอันนี้ จนถึงวันนี้ มีอะไรๆเปลี่ยนไปเยอะแยะมากมาย ไหนๆก็โผล่หัวมาทั้งที มาให้ความรู้ แชร์ประสบการณ์แบบเก่าๆอีกหน่อยดีกว่าครับ สำหรับผู้ที่มีใจจะเปิดร้านอินเตอร์เน็ทในยุคปัจจุบั น

----

อย่างที่รู้ๆกันแล้วว่า ร้านอินเตอร์เน็ทในปัจจุบันนี้ มีอยู่อย่างมากหลาย ในทุกๆที่ทุกๆทางทุกๆซอย E E [ Every ]

หากคุณเป็นคนนึงที่กำเงินแสนไว้มากมาย แล้วมีใจจะเปิดร้าน หรือดูทุกอย่างไว้แล้ว ให้คุณพิจารณา จากบทความข้างบน รวมถึงรายรับรายจ่ายรายได้ที่จะรับ ละแวกที่คุณเปิดนั้น ได้ราคาไหม มีร้านเยอะหรือไม่ เปิดแล้วจะเบียดเหมือนปลากระป๋องรึเปล่า

บทความนี้ไม่ได้จะพูดให้ตัดกำลังใจนะครับ ผมอยากให้คิดดีๆก่อนลงทุน เพราะเงินหลักแสนนี้ไม่ใช่เงินน้อยๆ ทำไปแล้วผิดพลาดขึ้นมา จะเป็นที่ตราใจไปตลอดชีวิต และเนื่องจาก ณ วันนี้เวลานี้ สิ่งที่เปลี่ยนไปจากเมื่อก่อนก็คือ

1. ค่าอินเตอร์เน็ทที่ถูกเหมือนขี้ เราอาจจะเห้ย ดีสิ เปิดร้านเน็ทค่าเน็ทถูก สบาย สบาย ชิวๆ แต่อย่าลืมนะครับ ว่า User ทั่วไป ตามบ้าน เด็กเล็ก ผู้ใหญ่โต นั้นก็มีสิทธิ์ที่จะได้รับ ราคาค่าอินเตอร์เน็ท ที่ถูกด้วย ซึ่ง เริ่มมีผลกระทบบ้างแล้ว กับร้านอินเตอร์เน็ทในหลายๆที่ เพื่อนๆ พี่ๆน้องๆ ที่เปิดร้านเน็ทใน msn ผมบ่นให้ฟังกันเยอะ ว่าเด็กลูกค้าประจำ เล่นวันยาวๆ วันละ 10 ชั่วโมงอะไรแบบนี้ หายไปพอสมควร เพราะซื้อคอมนั่งเล่นเองที่บ้าน ซึ่ง ด้วยค่าเน็ทที่ 4mb เพียง 590 บาท ทำให้เป็นการตัดสินใจที่ดีอย่างนึงสำหรับผู้ปกครอง ที่จะซื้อคอมพิวเตอร์ให้ลูกๆเล่นที่บ้าน

2. คอมพิวเตอร์ มือ 1 ที่ราคาร่วงแล้วร่วงอีก ปัจจุบัน ประกอบคอม แรงๆ ใช้งบไม่ถึง 1 หมื่นบาท รวมจอได้อย่างดีก็ 12-13k ไม่เกินนี้ ถ้าเป็นสมัย 2 ปีที่แล้วประกอบคอมเครื่องนึง ยังมี 15-18k เห็นได้ชัดว่าราคาคอมฯ ร่วงลงมาเรื่อยๆ ถึงแม้ร้านขายคอมจะพยายามเก็งกำไร เช่น Ram ddr2/667 2gb ราคา ตอนนี้ 800-850 บาท กับแรม DDr2/800 2gb ราคา 1550-1600 บาท แบบไหนคุ้มกว่ากัน คงไม่ต้องตอบ ซื้อแบบ บัส667 2ตัว แรงกว่าเห็นๆ แต่...มันไม่มีขาย -*- มีราคานี้อยู่จริงแต่ไม่มีใครขายครับผ่าน

ก็เห็นได้ชัดว่าราคาคอมมือ 1 ปัจจุบันนี้ ร่วงลงอย่างเห็นได้ชัด อาจจะเป็นโอกาสดีของร้านอินเตอร์เน็ทในยุคนี้ ที่มีทุนเริ่มต้นที่ถูกกว่าสมัยก่อนมาก จากที่ยุคผมซื้อคอมแรงๆชุดละ 2 หมื่น ปัจจุบัน หมื่นสองก็เหลือเฟือแล้ว เหอๆ 2 แง่ 2 ทางครับ แล้วแต่จะตัดสินใจ

ซึ่งเพียงปัจจัย 2 ข้อนี้ก็ลำบากเกินทนแล้ว ยังมีกฎหมายฉบับใหม่ ที่ทำให้ระยะเวลาของเด็กนั้นเล่นได้น้อยลงด้วย ถ้าในท้องที่ไหนตำรวจไม่กวนก็แล้วไป แต่ถ้าเจอท้องที่ตำรวจกวนๆนี่ละ หากินไม่ได้ทีเดียวเชียว

ไม่หมดแค่นี้ ยังมีเรื่องคู่แข่ง ปัจจุบัน ในทุกๆที่ที่มีกลุ่มคนเล่นอินเตอร์เน็ทเยอะๆ ไม่พ้นเรื่องการตัดราคา มีให้เห็นทุกที่ ไม่ตัดก็อยู่ไม่ได้ อยากรู้รายละเอียดเรื่องนี้ ไปถามคนเปิดร้านเน็ทแถวคลองหก(คุณเอกคนแรกเลย 555) คงรู้รสดีกว่าเป็นอย่างไรกับการตัดราคา

สมมุติให้นะครับเรื่องการตัดราคาให้นะครับ อย่าไปว่าเขาเลย เพราะใครๆก็อยากอยู่รอดในโลกแบบนี้ ถ้าเป็นคุณที่กำลังจะอยู่ไม่ได้ คุณก็ต้องตัดสินใจทำเฮือกสุดท้าย เพราะว่าร้านคู่แข่งคุณคงไม่เห็นว่าคุณกำลังจะเจ๊งอย ู่ไม่ได้ แล้วแชร์ลูกค้าไปให้ร้านคุณ หรอก -*- ลองอ่านบทความข้างล่างก่อนนะครับ เป็นตัวช่วยการตัดสินใจ

ร้าน A เปิดมาแล้ว 2 ปี คอมเก่า แก่ พังบ้างไม่พังบ้าง เจ้าของร้าน A นั่นซ่อมคอมไม่เก่ง มีอะไรก็เรียกช่างตลอด แบบว่ามีเงิน ทำให้ระบบในร้านไม่ดีเท่าที่ควร เก็บชั่วโมงละ 15 บาท ตั้งแต่เปิดร้าน ปัจจุบัน ลูกค้าเริ่มเบื่อที่คอมมีปัญหา กำลังมองหาร้านใหม่ๆ...

ร้าน B เปิดมาแล้ว 2 เดือน คอมใหม่กิ๊ก แรงชิ้บหาย ถึงจะไม่มีความรู้เรื่องซ่อมคอมก็ไม่มีปัญหาเท่าไหร่ เพราะคอมยังแรงอยู่ ระบบใหม่มี server เด็กเบื่อร้าน A มีปัญหาเยอะ เสียเงินเท่ากัน ทำไมต้องเสียที่ที่มันเล่นแล้วแย่กว่า

ดังนั้น เด็กจึงแห่ไปเล่นร้าน B เปิดใหม่ คอมใหม่ ไม่มีปัญหา

ร้าน A จึงเงียบ ระหว่างที่ลูกค้าหาย ร้าน A ได้ สำนึกผิด นั่งซ่อมคอมก็แล้ว ลงระบบใหม่ก็แล้ว ลูกค้ายังไม่กลับคืนมา เพราะไปกระจายเล่นร้าน B C D E F กันหมด ร้าน A รู้ตัวว่าอยู่ไม่ได้ ถ้าไม่ใช่ไม้ตาย...

ร้านเลยตัดราคา ร้าน B C D E F เพื่อเรียกลูกค้าที่ตนทำหายไปตอนคอมเน่าๆ หลังจากนั้น ร้าน B ลงตาม ร้าน CDEF ก็เลยสั่นคลอน ปรับราคาลงมาก็เรียกลูกค้ากลับมาก็ไม่เหมือนเดิม จึงปรับราคากันมั่วเละเทะ ไปหมด

ผลสุดท้ายคือ ราคาตกต่ำ แต่ลูกค้าเท่าเดิม ...มั่ง ไม่เท่าเดิมมั่ง ทั้งๆที่กลุ่มคนเล่นก็เหมือนเดิมไม่ได้เพิ่มขึ้น มีคนใหม่ๆมา คนเก่าๆก็หาย กลายเป็นผลประโยชน์ของคนเล่นไปเลย ได้เล่นราคาถูกลง เพราะร้านอินเตอร์เน็ทไม่จับมือกัน

แต่ก็อย่างว่าล่ะครับ เนื่องจากมีเยอะ...เกินไป การจับมือกัน เพื่ออยู่ร่วมกันอย่างสงบ มันจึงเกิดได้ยาก คนใหม่ๆที่คิดจะเปิด แน่ใจหรือยังว่าแหล่งที่จะเปิด ไม่ได้มีร้านเกมส์ ร้านเน็ท เยอะเกินไป

เพราะถ้ามันเยอะเกินไป อย่าลืมว่า เรามาเปิดทีหลัง คนที่เปิดตอนแรกๆนั้นเค้าคืนทุนไปหมดแล้ว จะเปิดชั่วโมงละ 5 บาท เค้าก็ทำได้ อยู่ได้ แต่เราลงทุนหลักแสน เหยียบล้าน บ้างก็ลงทุนหลักล้าน แต่ สิ่งที่จะได้คืนมานั้น กำไรแน่หรือ โดยสามารถคำนวน รายรับรายจ่ายได้จากบทความข้างบน ซึ่งในปัจจุบัน อาจได้รายรับที่ต่ำกว่าที่ผมเคยคาดไว้ ก็เป็นได้นะครับ

ซึ่งถ้าหากลงทุนไปใหม่ แล้วต้องไปอยู่ในแหล่งที่การแข่งขันสูง ราคาตกต่ำ กลุ่มลูกค้าเดิมๆ ให้คิดพิจารณาดูดีๆนะครับ เพราะ อาชีพร้านเน็ทอาจไม่ได้มั่งคงกว่าที่คุณคิดไว้

ไหนจะค่าเช่า ค่าเน็ท ค่าดูแลระบบ(ถ้าจ้างช่าง) ค่าเด็กคุมร้าน ค่าไฟ(ตัวดีเลย รายได้มากเท่าไหร่ค่าไฟก็มากเท่านั้น นอกจากคุณจะทำโกงไฟ ซึ่งก็ต้องหาที่เนียนๆ การโกงไฟก็มีหลายแบบ ผมไม่อยากแนะนำอะไรมากใครอยากรู้รายละเอียดว่าเค้าทำ กันยังไง ทำแล้วได้อะไร ทำแล้วเสี่ยงโดนจับได้ไหม โดนจับได้แล้วเป็นไง หรือทำแบบไหนไม่ให้จับได้ ก็เมลล์มาพูดคุยกันเล่นๆละกันครับ)
ค่าบำรุงรักษาอุปกรณ์คอมฯของเราในแต่ละเดือนอีก มีมากมีน้อยมีแน่นอนครับไม่ต้องห่วงไหนจะหูฟังพัง ช่วงแรกๆอาจยังไม่รู้สึกถึงค่าใช้จ่ายในส่วนนี้ แต่ 1 ปีให้หลังจะเริ่มมีมาละครับ

ค่าต้นทุนที่เราลงทุนมา ตรงนี้สำคัญมาก อ่านดีๆแล้วคิดตาม (ต้องเป็นกำไรอย่างน้อย5-10%ต่อเดือนของราคาคอมที่เราซื้อมาเพื่อมีเงินเก็บ เพื่อคืนทุน เพื่อหวังผลกำไรจากการเปิดร้านเน็ท ถ้าทำตรงนี้ไม่ได้ แปลว่าคุณกำลังขาดทุน เพราะคอมเราประกับนับถอยหลังหมดอายุ ราคาคอมที่เราซื้อมาก็ตกลงทุนวัน ถ้าใช้ไม่คุ้ม 3 ปีข้างหน้าก็กลายเป็นคอมเก่าๆที่ไม่ค่อยมีใครอยากได้ ถ้าขายก็ได้ชุดไม่กี่พันนะครับ) ทำ 2 ปี ไม่คืนทุน ต้องคิดแล้วว่าควรทำต่อไปหรือไม่ เพราะ ระยะเวลา 2 ปี คอมฯ คุณนั้นยังคงพอขายได้ราคา ถ้ามากกว่านี้แล้ว หมดประกัน ก็กลายเป็นเศษอุปกรณ์อิเล็คทรอนิคดีๆนี่เอง ที่ซ่อมเองได้ก็ใช้ได้ ซ่อมเองไม่ได้ก็ชั่งโลฯ

เขียนมาซะยาว มันจะซ้ำกับบทความผมตอนแรกรึเปล่านะ -*- ยังนะครับ ยังไม่หมดเท่านี้

จากที่เห็นที่ผมเขียนเพิ่มเติมมานี้ เช่น ลูกค้าซื้อคอมนั่งเล่นเอง ตอนนี้บางคนอาจจะบอกไม่รู้สึก แต่อีกไม่นานได้รู้แน่ๆครับ เศรษฐกิจแบบนี้ ใครๆก็อยากประหยัด ยอมเสียเงินก้อน หลังจากนี้จะเริ่มเป็นยุคของ ร้านขายคอมพิวเตอร์บ้างแล้วครับ ที่จะเริ่มเบียดเสียดกันมากขึ้นๆ เพราะคอมพิวเตอร์ตอนนี้ จะบ้าน จะหอพัก ห้องเช่า ใครๆก็อยากมีพกติดตัวไว้ใช้งานเอง สะดวกกว่า แถม Internet ที่ถูกขึ้นทุกวัน ได้สปีดโคตรแรงอีกตะหาก -*-

สำหรับคนที่อยากเปิดร้านอินเตอร์เน็ท ถ้าอยากได้รายละเอียดเพิ่มเติมที่ผมไม่สามารถเขียนบอ กบนนี้ได้ก็เมลล์มาถามได้เป็นการส่วนตัวนะคับผม ^ ^ ผมยังยึดคติเดิมครับ คุยกับผม ไม่มีเสียตังค์ หาโปรแกรมฟรีๆดีๆให้ใช้ ปรึกษาเรื่องลิขสิทธิ์ ฯลฯ ถ้าอยากประหยัดจริงๆ ก็เมลล์มาคุยละกันคับ คนเก่าๆจะรู้จักผมดี อิๆ เนอะ เนอะๆ

ปล.ใครก๊อบบทความผมไปโพสเว็บอื่นใส่เครดิตด้วยนะครับ ที่ผมหายไปนานๆไม่อยากเขียนบทความก็เพราะโดนก๊อบไปแล ้วไม่ให้เครดิต แถม ลบ อีเมลล์ผมที่เขียนแจกในบทความไปด้วย เห็นละเซงเลยครับ โดน Copy ละโดน Edit อีก -*- เหอๆ

---

จำประโยคนี้ไว้นะครับ การจะเป็นเศรษฐี ไม่ได้ดูที่รายได้ แต่ดูที่เงินเก็บ หาเงินได้มหาศาลแต่เก็บเงินไม่ได้จะมีความหมายอะไร คำนวนค่าใช้จ่ายที่จะต้องเสียหักลบบวกหักกับเงินเก็บ เราก่อนลงทุนดีๆ นะครับ ถ้าลงทุนไปแล้วไม่เหลืออะไร ไม่มีเงินเก็บ ไม่สามารถคืนทุนและมีกำไรได้ สู้เก็บเงินไว้ดีกว่า แล้วเอาเงินก้อนนั้น ลงทุนทำอะไรซักอย่าง ปัจจุบันมีสิ่งต่างๆที่น่าทำกว่าร้านเน็ทเยอะครับ ลองศึกษาอะไรหลายๆอย่างนอกจากหน้าจอสี่เหลียมๆที่เรี ยกว่าคอมพิวเตอร์ ครับผม จบ~ แต่เพียงเท่านี้ดีกว่า เดี๋ยวยื้อเขียนต่อพรุ่งนี้ก็ไม่จบ 555+

หวังว่าบทความนี้ จะมีประโยชน์ไม่มากก็ไม่น้อยนะครับ จุบุๆ

อ่านบทความร้านอินเตอร์เน็ท...คลิ๊ก !!

E-mail ถามตอบที่ fenlasia@hotmail.com

085-344-1088 (Line id : fenlasia ) ตงครับ ^ ^

FACEBOOK - CHAYAPOL NETWORK

รับปรึกษาถามตอบปัญหา ช่วยฟรีทุกอย่างไม่มีกั๊ก !
ก่อนจะตัดสินใจ ไปเซ้งร้าน หรือ เปิดร้านใหม่ อย่าลืม หาข้อมูล เพราะคุณ อาจโดนหลอก

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย fenlasia : 11-10-10 เมื่อ 11:58
fenlasia is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 24-12-09, 11:58   #2
oohhoo
Guest

มาตรฐาน Re: บทความสำหรับท่านผู้ต้องการเข้าสู่วงการร้านเน็ทไทย Update

ชอบประโยคนี้จิงๆๆ (โดนๆๆๆ)

จำประโยคนี้ไว้นะครับ การจะเป็นเศรษฐี ไม่ได้ดูที่รายได้ แต่ดูที่เงินเก็บ หาเงินได้มหาศาลแต่เก็บเงินไม่ได้จะมีความหมายอะไร คำนวนค่าใช้จ่ายที่จะต้องเสียหักลบบวกหักกับเงินเก็บ เราก่อนลงทุนดีๆ นะครับ
  ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 24-12-09, 12:32   #3
ZEBRAANGLE
Guest

มาตรฐาน Re: บทความสำหรับท่านผู้ต้องการเข้าสู่วงการร้านเน็ทไทย Update

คือความจริงอันเจ็บปวดของเจ้าของร้านเกมส์ที่ส่วนใหญ ่ไม่ค่อยระบายกัน แต่ก็ต้องสู้ต่อไปเฮ้อออออ..
เก่า 24-12-09, 12:43   #4
fckhun

รูปส่วนตัว fckhun

fckhun ปานกลาง

ขอบคุณสำหรับบทความดี ๆ ครับ

นั่งอ่านเพลินเลย - -.

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย fckhun : 24-12-09 เมื่อ 12:43
fckhun is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 24-12-09, 12:49   #5
arr_mm_1

รูปส่วนตัว arr_mm_1

arr_mm_1 ปานกลาง

บทความดีครับ ขอยอมรับตรงๆ ว่าอ่านไม่จบ ยาวมาก ค่อยต่อคืนนี้ อ่านแล้วหลับเลย
เก่า 24-12-09, 13:27   #6
เกเบรียล

รูปส่วนตัว เกเบรียล

เกเบรียล ปานกลาง

ดีมากครับ ชอบตรงข้อ6
เกเบรียล is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 24-12-09, 13:48   #7
jomtap

รูปส่วนตัว jomtap

jomtap ปานกลาง

+10 กะโหลก
jomtap is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 24-12-09, 13:56   #8
boom
Guest

อ่านแล้วเหนื่อยค่ะ เป็นอีกคนหนึ่งที่เพิ่งก้าวย่างเข้ามาในวงการนี้ แต่ก็จะสู้ต่อค่ะ ขอบคุณสำหรับบทความดี ๆ
เก่า 24-12-09, 14:03   #9
A-NET

รูปส่วนตัว A-NET

A-NET ปานกลาง

อ่านแล้ว..คิดได้หลายๆเรื่องเลย ขอขอบคุณครับท่าน
A-NET is online now   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 24-12-09, 14:31   #10
namachi09

namachi09 ปานกลาง

ยาวเหยียดอ่านไม่ไหว ปวดตา ที่รู้ๆ อย่างเดียว อย่ามาตัดราคากัน มันจะทำให้เน่ากันทุกฝ่าย

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย namachi09 : 24-12-09 เมื่อ 14:33
namachi09 is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
ตอบกลับ

ขณะนี้มีคนกำลังดูหัวข้อนี้อยู่ : 1 คน ( เป็นสมาชิก 0 คน และ บุคคลทั่วไป 1 คน )

คำสั่งเพิ่มเติม
เรียบเรียงคำตอบ
แบบตามยาว แบบตามยาว