กลุ่มเครือข่ายร้านอินเทอร์เน็ตไทย

กลับไป   กลุ่มเครือข่ายร้านอินเทอร์เน็ตไทย > กลุ่มเครือข่ายร้านอินเทอร์เน็ตไทย > โต๊ะกลมร้านอินเทอร์เน็ต

ตอบกลับ

คำสั่งเพิ่มเติม เรียบเรียงคำตอบ
เก่า 09-05-13, 17:37   #111
abignose
สมาชิกทั่วไป

รูปส่วนตัว abignose

abignose ปานกลาง
มาตรฐาน Re: ถามเกี่ยวกับ ClearOS ครับ

ถ้าตอนนี้ผมลงแต่ firewall

ผมต้องเครียแคช เครียsquid หรือ เครียRam อะไรป่ะครับ

หรือใช้ไปเรื่อยๆแบบนี้
เก่า 09-05-13, 20:51   #112
FreedomDotNet

FreedomDotNet ปานกลาง
มาตรฐาน Re: ถามเกี่ยวกับ ClearOS ครับ

-*- งง เลยครับ DNS server เอามาจากไหนครับตั้ง 10 กว่าตัวปกติทั่วไปใช้แค่ 2 ตัวก็เหลือแล้วครับส่วนเรื่องที่มันขึ้น offline ผมก็เคยเป็นนะแต่แค่เปลี่ยน DNS และ restart เครื่องก็หายแล้วไม่รู้สาเหตุจะอันเดียวกันหรือเปล่า รายละเอยีดน้อยไปนะ
FreedomDotNet is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 09-05-13, 21:07   #113
abignose

อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ FreedomDotNet อ่านกระทู้
-*- งง เลยครับ DNS server เอามาจากไหนครับตั้ง 10 กว่าตัวปกติทั่วไปใช้แค่ 2 ตัวก็เหลือแล้วครับส่วนเรื่องที่มันขึ้น offline ผมก็เคยเป็นนะแต่แค่เปลี่ยน DNS และ restart เครื่องก็หายแล้วไม่รู้สาเหตุจะอันเดียวกันหรือเปล่า รายละเอยีดน้อยไปนะ
ถ้าผมเข้าใจไม่ผิด ในเรื่อง dns

ถ้ามีเน็ต 2 สาย มันจะใช้ 2 อันแรก

ถ้ามีเน็ต 3 สาย มันจะใช้ 3 อันแรก

ที่ท่าน atom ใส่ไปเยอะๆ อาจจะประมาณว่า ถ้า dns แดง ก็จะลบออกแล้วใส่อันอื่นแทนประมาณนี้ป่ะ

รอท่าน atom มาตอบ
เก่า 09-05-13, 22:37   #114
golfberserk
ผู้สนับสนุนเว็บไซต์

รูปส่วนตัว golfberserk

golfberserk ปานกลาง

การเรียงลำดับการใช้ จะใช้จาก บน ลง ล่าง เสมอครับ
ใส่เยอะ ไม่ได้หมายความว่ามันจะใช้ได้

วิธีเทสง่ายๆเลยครับ
คุณใช้เน็ตทรู
ลองใส่ บรรทัดที่ 1 2 3 ตามนี้
DNS1 110.164.252.222
DNS2 203.144.207.29
DNS3 8.8.8.8

ใส่แล้วกด update แล้วทิ้งไว้ 1 นาที แล้วลองเข้าเน็ต จดผลการทดลองไว้
แล้วลองทำการสลับ จาก DNS1 2 3 คุณลองสลับเป็น 2 3 1 (ไล่เอาบนสุดไปล่างสุด) จดผลการทดลอง
แล้วลองทำอีกที กลายเป็น 3 1 2 แล้วจดผล

ลองทำแล้วบอกเพื่อนๆ ดู ^^ รับรองเห็นอะไรสนุกๆ เดี๋ยวจะรู้คำตอบว่า ใส่เยอะ ไม่ได้ช่วยอะไร
เก่า 10-05-13, 00:46   #115
FreedomDotNet

FreedomDotNet ปานกลาง

อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ abignose อ่านกระทู้
ถ้าผมเข้าใจไม่ผิด ในเรื่อง dns

ถ้ามีเน็ต 2 สาย มันจะใช้ 2 อันแรก

ถ้ามีเน็ต 3 สาย มันจะใช้ 3 อันแรก

ที่ท่าน atom ใส่ไปเยอะๆ อาจจะประมาณว่า ถ้า dns แดง ก็จะลบออกแล้วใส่อันอื่นแทนประมาณนี้ป่ะ

รอท่าน atom มาตอบ
ผมยึดแค่ว่า DNS ตัวแรกคือ DNS หลักที่ต้องใช้ของ ISP ที่เราเลือกใช้งานเส้นเน็ตส่วน DNS ที่ 2 คือ DNS สำรองที่จะใช้ร่วมกับ internet เจ้าอื่นโดยส่วนมากตัวนี้ผมจะใช้ DNS ของ google และมันไม่จำเป็นต้องใส่เยอะ ๆ ครับเน็ต 3 เส้นใช้ DNS อันเดียวยังได้เลย

เพียงแต่สิ่งที่ไม่ควรทำคือเส้นเน็ตที่ออกเน็ตกับ DNS เป็นคนละเจ้าแค่นั้นเองเพราะอาจจะมีบางเว็บที่เข้าแล ้วมีปัญหาได้เช่นเมื่อก่อนผมใช้เน็ต CAT แล้ว DNS Server ของ CAT มันล่มเลยลองไปใช้ DNS ของ true ปรากฏว่าเข้าเน็ตได้แต่บางเว็บเข้าไม่ได้เช่น hotmail เป็นต้นพอเปลี่ยนไปใช้ DNS ของ google ก็เข้าได้หมดทุกเว็บ

ปล.ปัจจุบันผมก็ใช้เน็ต 3 เส้น2 ISP(cat,3bb) แต่มี DNS แค่ 2 ตัวคือ DNS ของ CAT กับของ Google 8.8.8.8 ก็ใช้งานดีเร็วปรีดลื่นปรีดเข้าได้ทุกเว็บไม่เคยเกิด ปัญหาเลย
FreedomDotNet is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 10-05-13, 00:54   #116
abignose

อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ FreedomDotNet อ่านกระทู้
ผมยึดแค่ว่า DNS ตัวแรกคือ DNS หลักที่ต้องใช้ของ ISP ที่เราเลือกใช้งานเส้นเน็ตส่วน DNS ที่ 2 คือ DNS สำรองที่จะใช้ร่วมกับ internet เจ้าอื่นโดยส่วนมากตัวนี้ผมจะใช้ DNS ของ google และมันไม่จำเป็นต้องใส่เยอะ ๆ ครับเน็ต 3 เส้นใช้ DNS อันเดียวยังได้เลย

เพียงแต่สิ่งที่ไม่ควรทำคือเส้นเน็ตที่ออกเน็ตกับ DNS เป็นคนละเจ้าแค่นั้นเองเพราะอาจจะมีบางเว็บที่เข้าแล ้วมีปัญหาได้เช่นเมื่อก่อนผมใช้เน็ต CAT แล้ว DNS Server ของ CAT มันล่มเลยลองไปใช้ DNS ของ true ปรากฏว่าเข้าเน็ตได้แต่บางเว็บเข้าไม่ได้เช่น hotmail เป็นต้นพอเปลี่ยนไปใช้ DNS ของ google ก็เข้าได้หมดทุกเว็บ

ปล.ปัจจุบันผมก็ใช้เน็ต 3 เส้น2 ISP(cat,3bb) แต่มี DNS แค่ 2 ตัวคือ DNS ของ CAT กับของ Google 8.8.8.8 ก็ใช้งานดีเร็วปรีดลื่นปรีดเข้าได้ทุกเว็บไม่เคยเกิด ปัญหาเลย
ขอบคุณมากๆครับ ความรู้ๆๆ ผมมือใหม่ครับ
เก่า 10-05-13, 00:55   #117
abignose

ตอนแรกๆผมก็เป็นเหมือนที่ท่านบอกเลยครับ ใช้เน็ตทรู 2 เส้น

แต่ไปใส่ 8.8.8.8 กับ 8.8.4.4 เข้าไม่ได้บางเว็บ งงนานเลย
เก่า 10-05-13, 03:06   #118
user

user ปานกลาง

อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ abignose อ่านกระทู้
ตอนแรกๆผมก็เป็นเหมือนที่ท่านบอกเลยครับ ใช้เน็ตทรู 2 เส้น

แต่ไปใส่ 8.8.8.8 กับ 8.8.4.4 เข้าไม่ได้บางเว็บ งงนานเลย
เข้าเวปไหนไม่ได้ครับผมของลองหน่อยผมก็ใช้ dns นี้มาตลอด เพราะผมใส่ dns ทรูแล้วเวลามันหลุด (ของผมหลุดบ่อย) มันจะไม่สลับมาอีกสายที่เหลือ หรือมันสลับแล้วแต่ไม่สามารถออกเน็ทได้เพราะมันเป็น dns ของทรูคือเส้นที่หลุด แล้วจะไม่สามารถเล่นเกมส์ที่เข้าผ่านหน้าเวปหรือ เล่นเน็ทได้ต้องมาใส่ dns google ห่อนถึงจะใช้งานสายที่เหลือได้
สรุปคือ
สาย1cat เป็น เส้นเกมส์
สาย2true เป็นเส้นเน็ท ตอนนี้ที่ หน้าเวปคอนฟิค clearos ใส่ dns 8.8.8.8 8.8.4.4ครับ
แต่ถ้าใส่ 203.144.206.29 203.144.206.49 (อันนี้ดูมาจากหน้าwanของตัวโมเด็ม)แต่บางที่ต้องเปล ียนเป็น 207
ถึงจะใช้เน็ทได้ทั้งๆที่หน้า wan ของโมเด็มยังเป็นเลขเดิมอยู่เป็นแค่นานๆที
เวลา true หลุด ถ้าผมใช้ 203.144.206.29 203.144.206.49 มันจะไม่มาวิ่งเส้น cat แต่ถ้าใส่เป็น 8.8.8.8 8.8.4.4 ถ้า true หรือ cat หลุดมันจะสลับมาเส้นที่ยังเหลือให้
มันมีวิธีแก้ไหมอยากรู้

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย user : 10-05-13 เมื่อ 03:10
user is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 10-05-13, 08:29   #119
webddgame

webddgame ปานกลาง

ลองใช้คำสั่ง dig ดูเช่น

dig www.3poe.net

ครับ

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย webddgame : 10-05-13 เมื่อ 08:34
webddgame is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 10-05-13, 11:06   #120
abignose

อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ user อ่านกระทู้
เข้าเวปไหนไม่ได้ครับผมของลองหน่อยผมก็ใช้ dns นี้มาตลอด เพราะผมใส่ dns ทรูแล้วเวลามันหลุด (ของผมหลุดบ่อย) มันจะไม่สลับมาอีกสายที่เหลือ หรือมันสลับแล้วแต่ไม่สามารถออกเน็ทได้เพราะมันเป็น dns ของทรูคือเส้นที่หลุด แล้วจะไม่สามารถเล่นเกมส์ที่เข้าผ่านหน้าเวปหรือ เล่นเน็ทได้ต้องมาใส่ dns google ห่อนถึงจะใช้งานสายที่เหลือได้
สรุปคือ
สาย1cat เป็น เส้นเกมส์
สาย2true เป็นเส้นเน็ท ตอนนี้ที่ หน้าเวปคอนฟิค clearos ใส่ dns 8.8.8.8 8.8.4.4ครับ
แต่ถ้าใส่ 203.144.206.29 203.144.206.49 (อันนี้ดูมาจากหน้าwanของตัวโมเด็ม)แต่บางที่ต้องเปล ียนเป็น 207
ถึงจะใช้เน็ทได้ทั้งๆที่หน้า wan ของโมเด็มยังเป็นเลขเดิมอยู่เป็นแค่นานๆที
เวลา true หลุด ถ้าผมใช้ 203.144.206.29 203.144.206.49 มันจะไม่มาวิ่งเส้น cat แต่ถ้าใส่เป็น 8.8.8.8 8.8.4.4 ถ้า true หรือ cat หลุดมันจะสลับมาเส้นที่ยังเหลือให้
มันมีวิธีแก้ไหมอยากรู้

ผมใส่ 8.8.8.8 // 8.8.4.4 ที่เห็นจะจะเลย มันเข้าเว็บ S4League ไม่ได้ และ ฟาร์มวิว2 ไม่ได้ครับท่าน T_T

ขณะนี้มีคนกำลังดูหัวข้อนี้อยู่ : 1 คน ( เป็นสมาชิก 0 คน และ บุคคลทั่วไป 1 คน )

คำสั่งเพิ่มเติม
เรียบเรียงคำตอบ
แบบตามยาว แบบตามยาว