ดูแบบคำตอบเดียว
เก่า 08-01-15, 21:41   #16
FreedomDotNet
สมาชิก internetcafe.in.th

FreedomDotNet ปานกลาง
มาตรฐาน Re: ร้านเน็ทเตรียมสูญพันธุ์ ร่างกฎหมายวิดิทัศน์ใหม

อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ bambobambo อ่านกระทู้
เท่าที่อ่านผมสงสัยอยู่นิดหน่อยคือ

“(๙) ไม่อยู่ใกล้ชิดวัด สถานที่สำหรับประกอบพิธีกรรมทางศาสนา โรงเรียน หรือสถานศึกษา ในระยะที่เห็นได้ว่าจะก่อความเดือดร้อนรำคาญแก่สถานท ี่ดังกล่าว

จะนิยามว่าอะไร คือมันชัดเจนไหมเนี่ย ใครจะบอกได้ว่าแค่ไหนถึงจะก่อความเดือดร้อนรำคาญแก่ส ถานที่ดังกล่าว 100 เมตร 1 กิโลเมตร 10 กิโลเมตร แล้วใครจะเป็นคนนิยาม หรือมันก็แล้วแต่คนนิยาม แม่มออกมาเหมือนกฎหมายสิ่งแวดล้อมเลยนะที่ว่าสีของน้ ำต้องไม่เป็นที่พึงรังเกียจ สีแบบไหนล่ะที่ไม่พึงรังเกียจ เอาเงินยัดสีแบบไหนผมก็ไม่รังเกียจหรอก มาตรฐานคืออะไร
ใกล้วัดผมยังพอเข้าใจนะเพราะตามหลักแล้วมันก็ไม่สมคว รแต่ไอ้ที่ว่าใกล้โรงเรียนเนี่ยมันก่อความลำคาญเอิ่ม ยังไงครับงงเลยล่ะในโรงเรียนก็มีคอมให้ใช้ไม่ต้องย้า ยคอมในโรงเรียนออกมานอกโรงเรียนเพื่อความสงบเรียบร้อ ยเลยเหรอผมล่ะงงจริง ๆ ทำไมคนที่เป็นระดับถึงผู้บริหารถึงคิดว่าร้านเน็ตที่ อยู่ใกล้โรงเรียนจะทำให้เด็กหนีเรียนมาเล่นเกมหรืออะ ไรก็แล้วแต่ทำไมเค้าไม่คิดบ้างว่าถ้าเค้าเป็นเด็กที่ โดดเรียนจะมานั่งเล่นใกล้ ๆ โรงเรียนให้มันเสี่ยงทำไมบ้าไปแล้วไปเล่นที่ไกล ๆ ที่มันจับได้ยาก ๆ ตามได้ยาก ๆ ไม่ดีกว่าเหรอแล้วเด็กมันโดดเรียนเนี่ยต้องเข้าร้านเ กมอย่างเดียวใช่ป่าวไปที่อื่นไม่ได้ใช่ป่ะทำไมเค้าถึ งคิดกันแบบนั้นอย่างเด็กแถวบ้านผมที่โดดเรียนเกิน 80%ครับไปเซ็นทรัลดูหนังร้องเพลงแดกข้าวอืม

แล้วสรุปการที่ร้านเน็ตอยู่ใกล้โรงเรียนมันก่อความเด ือดร้อน ? ยังไงเห็นแต่พอมีรายงานด่วนก็วิ่งเข้าร้านเน็ตกันเป็ นผลดีมากกว่าเสียซ่ะอีกไม่ให้ตั้งใกล้เพื่อ ? ถ้ามีเหตุผลก็น่านะแต่อืม ? นึกไม่ออกจริง ๆ ว่าเหตุผลที่เค้าอ้างมานี่เคยสำรวจบ้างหรือเปล่าว่าส ถานะการจริงมันเป็นยังไง
FreedomDotNet is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม