PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ลูกค้าตั้งวงเหล้าหน้าร้าน ผิดมั๊ยครับ

ranger021
13-12-09, 01:56
พอดีมันตั้งวงเหล้ากันหน้าร้านมา2วันล่ะ แรกกๆก็มีกินกัน3คนเป็นลูกค้าประจำ

วันต่อมา มีเด็กจากร้านใกล้เคียงมากินด้วยเพิ่มมาอีกเป็น7คน

แต่กินกันเงียบๆนะครับ ไม่ได้เอะอะโวยวาย

แล้วทางร้านก็ไม่ได้จำหน่ายสุราแต่อย่างใด มันแค่ตั้งวงของมันเอง แต่ขอยืมเก้าอี้พลาสติกในร้านไป

เรามีความผิดมั๊ยครับ ถ้าตำรวจมาเจอ

nanaufo
13-12-09, 02:21
ไม่รู้นะครับ แต่ที่ร้านเด็กมาตั้งวงกินเหล้าหน้าร้าน ผมก็ห้ามนะครับ มันดูไม่ดึมาถึงในร้านเลย และลูกค้าก็ไม่กล้าเข้าร้านด้วย ลองคิดดูเองแล้วกัน

ranger021
13-12-09, 02:27
คือเรื่องลูกค้าไม่ค่อยเข้าร้านตอนตั้งวงอ่ะผมไม่ซีเ รียสหรอกครับ

ปกติช่วงนี้มันก็ไม่เข้ากันอยู่แล้ว อิอิ

แต่ว่าเรื่องดูไม่ดีผมก็เห็นด้วยนะครับ แต่ว่าไปแล้วมันก็บอกว่า สิ้นปีเอาสักหน่อย

freekick
13-12-09, 02:38
ร้านผมเขาก็ขอมานั่งกินเหมือนกัน บอกว่าสิ้นปี

ผมเลยบอกไปว่า มันดูไม่ดี คนเดินผ่านไป ผ่านมา เราทำการค้า

เด๋วปีใหม่ ค่อยมานั่งกินกัน(เด๋วเราช่วยออกค่าเหล้า)

^^

namachi09
13-12-09, 03:12
ไม่ผิดแต่ก็อาจจะดูไม่ค่อยดีเท่าไร

GoodNet
13-12-09, 03:33
กินเหล้า ไม่ผิด กฏหมาย นะครับ (ไม่ว่า คนกิน จะอายุ กี่ขวบก็ตาม)

แต่ ใครขายเหล้าให้ เยาวชน ต่ำกว่า18ปี(คงไม่มีล่ะมั้งเนอะ เพราะร้านเกม 4 ทุ่ม ก็ไล่กลับบ้านหมดแล้ว)

หรือ จำหน่าย หลังเที่ยงคืน
อะหุๆ

อันนี้ มีความผิด

sainttumkun
13-12-09, 04:38
กฏหมายก็มีรากฐานมาจากศีลธรรม จริยธรรม ทำให้เกิดการร่างกฏหมายในสังคม โอเค มันอาจไม่ผิด แต่อยู่ที่ว่า คุณอยากให้คนภายนอกในสังคม มองร้านคุณเป็นแบบไหน แง่มุมไหน คนในสังคมมีหลายวุฒิภาวะ ก็สุดแท้แล้วแต่ ผมว่าการบอกกล่าวให้ลูกค้าหรือใครก็ตามได้รู้บ้างว่า "พื้นที่ตรงนี้ เป็นที่ๆผมทำมาหากินนะครับ" รบกวนกิจกรรมอย่างอื่นที่ดูไม่ดี ไปทำที่อื่นได้ไหม บ้านใครซักคนในกลุ่มนั้นก็ได้ (เว้นเสียแต่ว่าคุณไปร่วมวงด้วย แล้วมาถามไถ่ถึงความผิดทางกฏหมายหรือเปล่า)

สุดแท้แล้วแต่ สำหรับผมเอง ผมไม่ให้กินครับ แต่ถ้าผมกินด้วย ผมกิน อิอิ แต่เด๋วนี้เริ่มไม่อยากกินเหล้าละ วันนี้ไปวันเกิดเพื่อนก็กินสปายไป 2 ขวด กะกิงน้ำเปล่า เป๊ปซี่ อยากจะเลิกกินเหล้า ปวดหัว รู้สึกร่างกายรับสิ่งพวกนี้ไม่ไหวแล้ว เบื่อด้วย กินแล้วไม่มีไรดีขึ้น :o

hydeist
13-12-09, 08:34
ไม่ควรเท่าไร

แต่ก็ไม่ผิดอะไร กินก็กิน ไม่ใช่กินแล้วเข้าไปนั่งเล่นเกม

เพื่องานเข้าขึ้นมาจะเป็นข่าว

pppp
13-12-09, 08:42
ผิดคงไม่ผิดแต่ไม่ดีแน่ๆ ที่ร้านก็เคยมีบ่อยนะแต่ก็เข้าไปห้ามและขอร้อง สุดท้ายก็กลายเป็นกฏของร้านคือห้ามตั้งวงกินเหล้าหน้ าร้านเกมส์
แต่มันตั้งวงหน้าห้องที่ติดกับร้าน แค่ไปยืนดูมันก็บอกเจ๊อย่ามาว่านะ นี่ไม่ใช่หน้าร้านเจ๊นะ เอากะมัน

arr_mm_1
13-12-09, 08:46
ดูไม่ดี เผื่อมีผู้ไม่ประสงค์ดีกับเราเอามาใช้อ้างในการร้องเ รียน เวลาเขาร้องเรียนเขาจะเขียนเกินจริง (คิดมากไปรึป่าวเรา)
ที่ร้านผมไม่ให้กินครับ น้องผมจะกินก็ไม่ให้กิน อย่าว่าแต่ลูกค้า

pooh.peenet
13-12-09, 08:59
สิ้นปีกะว่าจะตั้งวงหน้าร้านซักหน่อย.....เหอะ ๆแต่ ผบทบ.สั่งห้ามเด็ดขาด ผมละเซ็ง ๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

gudjhip
13-12-09, 09:41
ผิดเต็มๆเลยครับเพราะไอ้พวกตั้งวงเหล้าหน้าร้านไม่ยอ มชวนเราไปกินด้วย 55+
ชายชาติน้ำเมา ดื่มสุราเคล้านารี
มีสหายที่รู้ใจ คือ สุรา โซดา และ เป๊ปซี่

เปียกปูนดำ
13-12-09, 09:45
มันดูไม่ดีนะคะ ผู้ปกครองเด็กมาเห็นจะไม่ไว้ใจร้านเรา กลัวว่าลูกหลานเค้าจะมาแจมด้วย
ทำให้มันเคลียร์ ขาวสะอาดดีกว่าคะ

darknoob
13-12-09, 09:54
ระวังมีปัญหาการทะเลาะเบาะแว้งหรือการแซวกันตามมา
แต่ในสายตาชาวบ้านทั่วไปแล้วไม่ต้องสืบเลยเสียแน่นอน
อีกอย่างหากมีโจทย์มาเจออยู่รับรองเละครับ
อาจเป็นปัญหาที่ไม่คาดคิดตามมาเยอะแยะได้ไม่คุ้มเสีย หรอก
เพื่อนของลูกค้า เพื่อนของเพื่อนลูกค้าเหอ เหอ เหล้าเข้าปากแล้วนิสัยคนเปลี่ยนนะครับ

svcom
14-12-09, 18:37
เคยมีครับ แต่ไม่ใช้ลูกค้า เพื่อนรุ่นน้องนั่งกินหล้าข้างร้านตอนดึก (ปิดร้านแล้ว) ผมก็นั่งอยู่ด้วย มันด่ากันยกไม้ยกมือ พอดีพี่รวจ ขี่รถโล่ผ่านมา นึกว่าอายนี่ชี้ด่า ขี่วนกลับมาที่ร้าน ลงมาถามเลย มรึงด่าใคร น้องที่เป็นรวจยังไม่เห็นผม พอเห็นก็ยกมือไหว้ หวัดดีครับพี่ แล้วน้องรวจก็ถามเพื่อนผมว่าตะกี้มรึงด่าใครว่ะ เรื่องเลยไปกันใหญ่ละ เด็กอายคนโดนถามตอบกวนอีก มรึงมาเกี่ยวไรกับพวกกรู นึกว่าเป็นรวจแล้วใหญ่หรอ เหอะๆ ทั้งคู่โดดจับคอเสื้อจะต่อยกันแหละ พี่รวจอีก2คน นั่งในรถโล่ผมก็รู้จัก รีบเปิดประตู้รถลงมาสมทบ ผมเลยรีบเข้าไปห้ามทั้งคู่ บอกให้รวจรีบๆไป แทนที่จะรีบไปยังส่งท้ายชี้หน้าเพื่อนผมอีก มันเลยลุกขึ้นท้ายกกับน้องรวจอีก เสียงดังโวยวายมาก ผมเลยต้องบอกน้องรวจให้รีบกลับอีกรอบ น้องรวจก็บอกว่า นี่เกรงใจพี่เขานะมรึง เพื่อนผมบอก มรึงไม่ต้องเกรงใจพี่กรูก็ได้ มรึงถอดชุดแล้วมาต่อยกับกรูตัวต่อตัวเลยมะ น้องรวจปี๊ดไม่ยอมอีก รีบถอดเสื้อลงจากรถอีกรอบ รวจ2นายก็ดึงน้องแกไว้ ส่วนผมก็ห้ามเพื่อนไว้ อายคนที่กินด้วยกันนั่งหัวเราะอย่างเดียว ผมเลยตบหน้าเพื่อนให้ส่างเมาไปที บอกว่าพี่บอกแล้วต้องฟัง ไปนั่งที่เดิม ปกติผมไม่เคยตบเพื่อนแบบนี้ เพื่อนเลยนึกว่าผมยกโมโหมาก มันเลยกลับไปนั่ง

พอรุ่งเช้านี่ โห.. ข่าวลือทั้งบ้านเลย ว่าร้านผมไปมีเรื่องกับพี่รวจ เมาแล้วอันตพาน เหอะๆ จากนั้นมาผมไม่ให้ใครมานั่งกินที่ร้านอีกเลย

RoMantic
16-12-09, 14:26
ไม่ผิดหรอกครับ เพราะไม่ได้อยุ๋ในร้าน แต่มันดูไม่ดีเท่านั่นเองผุ้ปกครองของเด็กที่มาเล่นท ี่ร้านเราจะมองแล้วคิดไปในเรื่องที่ไม่ดีน่ะสิครับ

iSplash
16-12-09, 15:13
ลูกค้าไม่ได้ตั้ง แต่เจ้าของร้านตั้งเองครับ อิอิ (โดนแฟนด่าประจำ)

titlemail
16-12-09, 15:22
สุมเสี่ยงมีเรื่อง แต่ที่แน่ๆสังคมจะมองไม่ดี
จริงๆแล้วต่างประเทศเค้าก็มีกฎหมายห้ามกินเหล้าที่สา ธารณะ
ตอนนี้ในไทยก็พยายามศึกษากฎหมายนี้อยู่ เพราะว่าเคยมีกรณีนั่งร่วมวงกินเหล้ากันอยู่ เห็นผู้หญิงเดินผ่านก็ไปทำมิดีมิร้าย ประมาณว่าสติเริ่มเลือนลาง หรือไม่เมาแล้วอัตพาล
ผมจึงค่อนข้างเห็นด้วยกับกฎหมายนี้ น่าจะออกมาใช้เร็วๆนี้ล่ะครับ

SiLa
16-12-09, 15:31
เอาง่ายๆ ผมเห็นร้านนึงเปิดร้านหลังร้านผมสักปีได้มั้ง แต่เห็นนั่งกินเหล้าหน้าร้านกันทุกวันไม่ถึง สามเดือน ปิดไปละ สงสัยไม่มีตังซื้อเหล้า

trwn
16-12-09, 18:20
ไม่ผิดครับ แต่ทำให้ร้านเสื่อมลงเรื่อยๆ ปัญหาต่างๆจะติดมาอีกมากมาย

รั่ว
16-12-09, 19:44
ไม่ผิดหรอก ร้านผมก็กิน เจ้าของร้านก็กินด้วยกันแระ แต่ห้ามกินในร้านเด็ดขาด dotaจบแมตแระก็ออกไปกินรอแมต ต่อไป
แต่จะกินได้ก็4ทุ่มไปแล้วนะคนไม่ค่อยมี กินไปเล่นไปยาวเลยบางวันยันเช้า ปีใหม่ก็ว่าจะกดเบียสดกันหน้าร้านนี่แระ
กินกันอย่างสงบก็ไม่มีไรหรอกจ้า ^^

wl1221
16-12-09, 19:54
ก็เหมือนร้านสะดวกซื้อที่มีกลุ่มเด็กแว๊นมานั่งสุมหั วกันหน้าร้านล่ะครับ

เป็นคุณ คุณอยากจะผ่านเข้าไปในร้านไหม??

beernoomcer
16-12-09, 21:09
ผิด ครับ ผิด ที่ไม่เรียก เจ้า ของ ร้านไปกินด้วย

kriank
26-12-09, 14:11
ปกติไม่กินเหล้าครับ มันแพง ครับ โซดาน้ำ แต่ปีใหม่นี้ว่าจะจัดแต่จัดบนดาดฟ้า แต่เด็กๆ แต่ล่ะคนที่จะกินนี่ มัน บอกขออยู่ดึก รอ count down กัน แต่อายุแต่ละคนนี่ 13 14 15 ทั้งนั้นครับ แต่ปีใหม่ ให้ไปขอพ่อ แม่กันก่อนจะมากิน กะตั้งวงกันหน้าร้านแต่ก็เกรงใจ หลายๆคนครับ เดี๋ยวเสีย ภาพพจน์ 555+

numrana
17-01-10, 20:31
ผิดครับ ผู้ประกอบกิจการร้านเกมต้อง..ดูแลมิให้มีการสูบบุหรี ่ เสพสารเสพติด หรือดิ่มเครื่องดิ่มที่มีแอลกอฮอล์ภายในร้าน....

ranger021
17-01-10, 21:16
ผิดครับ ผู้ประกอบกิจการร้านเกมต้อง..ดูแลมิให้มีการสูบบุหรี ่ เสพสารเสพติด หรือดิ่มเครื่องดิ่มที่มีแอลกอฮอล์ภายในร้าน....

มันกินกันนอกร้านครับ

ในร้านผมไม่ให้สูบไม่ให้กินเด็ดขาด แต่ตอนนี้มันไม่ตั้งวงแล้วครับ มันบอกกินกันเป็นพอกษัย

แต่แปลกเนอะ ร้านผมกินหน้าร้าน ปีใหม่ไม่ให้เด็กตั้งวงหน้าร้าน อยากกินไปกินร้านอื่น ร้านอื่นก็ปิดร้านกินกัน เช้ามาเปิดประตู มานอนเมาหน้าร้านผม

VCafeStation
17-01-10, 21:51
กิน อ่ะ ได้ กินแล้ว อย่าเข้าร้าน ละกันเป็น เรื่องเลย

kikakuuk
18-01-10, 01:05
ผิดครับ.....ผิดที่ไม่ชวนผมไปร่วมวงด้วย .....ล้อเล่นนะครับ

คนขี้เมา
27-01-10, 11:00
มีร้านเกมส์แถวบ้าน ยิ่งกว่านี้อีกตั้งวงทุกวันเจ้าของร้านตั้งเองนะมีเพ ื่อนๆอีก4-5คนผู้ชายทั้งนั้นเด็กมาเวลาไหนก้อเปิดอายุเท่าไรก้อ ไม่สน เห็นแต่ผุ้ปกครองมาด่าทุกวัน แต่ก้อทำอะไรไม่ได้ เพราะเค้าเส้นใหญ่ คุณๆคิดว่าไงอ่ะเรื่องนี้น่ะ 5บาทก็เล่นได้อ่ะ