PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : รวยเพราะแซนวิส

ranger021
20-10-09, 19:47
เมื่อวันจันทร์พอดีไปเดินเล่นกับแฟนแล้วไปเจอเครื่อง ปิ้งแซนวิส ก็เลยลองซื้อมาดู เพราะเห็นว่าราคา300บาทเอง

พอซื้อมาลองทำกินกันดู อร่อยดีครับ แถมกลิ่นขนมปังปิ้ง มันหอมเข้าภายในร้าน เด็กๆในร้านน้ำลายสอ เลยมาขอซื้อต่อแซนวิสที่แฟนผมทำ ผมและแฟนเลยปิ้งแซนวิสขายเลย ทดสอบดูยอดวันนี้ วันแรก

ทำแซนวิสชิ้นแรกตอน10.15น. หลังจากทำแล้ว ลูกค้าในร้านก็ทยอยเข้ามาถามว่ามีแซนวิสขายด้วยหรอ ก็ทำขายมาจนถึง5โมงเย็น ได้เงินค่าแซนวิสทั้งหมด 750บาท ทำตั้งแต่เช้าขายได้50อัน แฟนผมตกใจมาก รายได้ค่าแซนวิสเกือบครึ่งนึงของรายได้จากเกมส์(นี่ข นาดทำแซนวิสแค่ไส้เดียวนะครับ แฮมชีส) เลยตกลงกัน่า พรุ่งนี้จะไปซื้อวัสถุดิบกันเยอะๆเลย ถ้ายังขายดีแบบนี้ต่อไปเรื่อยๆอาจจะปิ้งขายหน้าร้านข ายคนภายนอกด้วย

ตอนนี้คิดสูตรไส้แซนวิสได้ไม่กี่อย่างเอง
1. แฮม-ชีส
2. หมูหยอง-พริกเผา
3. ไส้กรอก-ชีส

เลยอยากระดมความคิดสร้างสรรค์พี่ๆเพื่อนๆในบอร์ดช่วย กันคิดสูตรหน่อยครับ อิอิ:d:d:d

dieselsk
20-10-09, 19:57
เนย-นม
เนย-สตอเบอรรี่
เนย-บลูเบอร์รี่

อย่าพึ่งปล่อยใส้ออกมาเยอะนะครับ ค่อยๆปล่อยทีละสูตร เดียวจะเบื่อซะก่อน

แล้วเวลาขายให้หน้าม้า ไปมุงหน้าร้านเยอะๆ คนจะ งง แล้วจะสนใจอยากกิน

ถ้าคุณผ่านร้านไป แต่ไม่มีคน คุณจะกินไหมครับ ถ้าผม ผมไม่ ไม่มีแรงจูงใจอะ

ranger021
20-10-09, 20:06
อ่อลืมบอกไปครับ เครื่องปิ้งแซนวิสที่ผมซื้อมาเป็นเครื่องแบบเดียวกับ ใน7-11 ที่ใน7-11ทำขายชิ้นละ22บาท
แต่ผมทำขายชิ้นละ15บาท (ตัดราคา7-11มันจะด่ามั๊ยเนี่ยะ-*-)

ตอนนี้ผมได้อีกไอเดีย คือทำเหมือนร้าน เครปอ่ะครับ เอาไส้ เครื่องปรุง แยม เนย นม มาวางๆไว้ แล้วให้ลูกเค้าเลือกผสมมาปิ้งเอง
แบบนี้ดีกว่ารึป่าวครับ เพราะลูกค้าจะได้มีอิสระในการเลือกที่จะทานมากกว่า คงไม่เบื่อเหมือนสูตรที่ตายตัวหรอก อิอิ

pinkywitch
20-10-09, 20:14
เด็กๆจะชอบกินหวานๆ ลองเอามายองเนสหรือน้ำสลัดมาใส่ด้วยก้ออร่อยค่ะ

จะหั่นไส้กรอกหรือแฮมเป็นชิ้นเล็กๆ แล้วคลุกกับน้ำสลัดเอาไว้ก่อน

พอเด็กสั่งเราก็ตักมาใส่ตรงกลางก็ได้

xewet
20-10-09, 20:18
ลงทุน 300 ค่าเครื่อง น้อยกว่าร้านเกมส์สักพันเท่าได้มั้ง หุหุ

xsefiroth
20-10-09, 20:26
ก็เนี่ยแหละปัจจัย4 ทำเลดี ลูกค้ามี ยังไงก็ขายได้

ขอให้โชคดีครับ

torock002
20-10-09, 20:27
มีรูปประกอบไหม เช่น ที่ปิ้งแซนวิซ รูปก่อนทำ รูปหลังทำ(พร้อมขาย)
ขอบคุณล่วงหน้าครับ

shiro
20-10-09, 20:30
ดีแฮะ ถ้าทางกิจการจะไปด้วยสวย เรียกว่าอะไรนะ ส่งเสริมการขายได้ด้วย เพิ่มมูลค่า,,

เพราะมีคอม ถึงมีคน,, ถึงขายแซนวิสได้ครับ,, อิ่มแล้วก็เล่นต่อ ไม่ไปไหน อิอิ

ranger021
20-10-09, 20:32
มีรูปประกอบไหม เช่น ที่ปิ้งแซนวิซ รูปก่อนทำ รูปหลังทำ(พร้อมขาย)
ขอบคุณล่วงหน้าครับ

ตอนนี้มีแต่รูป เครื่องทำแซนวิสอ่ะครับ วัสถดิบหมดเกลี้ยงเลย

แต่ยังไม่ได้ถ่ายเลยบรูปปลากรอบ ไว้เด๋วจะเอามาลงให้ครับ

ooo
20-10-09, 20:40
-0- โหเยอะกว่าขายข้าวอีก

เสนอ นม - ลูกเกด
ชอคโกแลต - ลูกเกด

พูดแล้วอยากกินง่ะ -0-

winning_ps2
20-10-09, 21:14
เครื่องปิ้งแซนวิส หาซื้อได้ที่ไหนครับ แล้ววิธีการทำยากมั๊ยครับ พอดีอยากทำขายหน้าร้าน เผื่อจะมีรายได้เพิ่มขึ้น ยังไงช่วยอธิบายด้วยนะครับ ขอบคุณมากครับ

addark
20-10-09, 22:09
ขยันจังเยย รวยๆ นะคับ

ranger021
20-10-09, 22:36
เครื่องปิ้งแซนวิส หาซื้อได้ที่ไหนครับ แล้ววิธีการทำยากมั๊ยครับ พอดีอยากทำขายหน้าร้าน เผื่อจะมีรายได้เพิ่มขึ้น ยังไงช่วยอธิบายด้วยนะครับ ขอบคุณมากครับ

เครื่องปิ้งแซนวิส ผมไปซื้อที่บิ๊กซีนครปฐมครับ พอดีไปบ้านแฟนเลยแวะไปเดินเล่น อยู่แผนกเครื่องใช้ไฟฟ้าครับ อยู่มุมๆหน่อยด้านหลังโซนเครื่องซักผ้าและตู้เย็น ราคามีให้เลือกหลายแบบมาก ตั้งแต่299-1200 โดยเครื่องที่ผมเลือกซื้อมาอยู่ในราคา299บาทครับ ตัวเครื่องสามารถปิ้งทีเดียวได้พร้อมกัน2แผ่นขนมปัง( และเครื่องปิ้งจะตัดแล้วประกอบขอบให้เราเองครับ 1แผ่นขนมปังเครื่องมันจะตัดให้เรา2ชิ้น

ส่วนวิธีการทำง่ายๆเลยครับ อย่างของผม ไส้ แฮม-ชีส เราก็เอาชีสและแฮมสอดไว้ในขนมปัง2แผ่น แล้วเอาไปวางในเครื่องปิ้ง แล้วปิดฝาเครื่องไว้ครับ แค่นี้เอง ง่ายๆก็ได้มาแล้ว15บาท อิอิ ที่สำคัญ กลิ่นจะหอมมากมาย

เมื่อกี้ผมลองทำสูตรของคุณ pinkywitch แต่เปลี่ยนจากแฮมเป็นข้าวโพดคือเอาข้าวโพดคลุกกับน้ำ สลัด แล้วทาลงบนขนมปังแล้วปิ้งแซนวิสดู หวานอร่อยดีครับ ที่สำคัญหอมข้าวโพดมากกกกกก ตอนนี้แฟนบอกว่าจะทำไส้สลัดทูน่าดู อิอิสนุกดีครับ คิดไว้หลายอย่างมากเลย

pratya
20-10-09, 23:21
แซนวิส เจ ช่วงนี้กำลังกินเจ อิอิ
ส่วนที่ผมอยากกินก็มี
1. หมูหยอง พริกเผา
2. ไข่ดาว
3. แฮมชีด
4. โบโลน่า
5. ทูน่า
6. ไก่ฉีกกับมายองเนส
7. หมูสับกระเทียม
8. ไส้กรอก
9. ไข่เค็ม

topzz
20-10-09, 23:24
ดูถูกเงินขายขนมไม่ได้นะเนี่ย!ไม่อยากบอกเลยค่ะว่า เมื่อก่อนเราก็เคยขายเครปที่หน้าร้านเหมือนกัน ตอนนั้นเรามีร้านแค่สาขาเดียว สงสัยจะ

เป็นเงินขายเครปมั้งที่ทำให้เรามีร้านสาขาเพิ่มขึ้นม า...นี่ฉันก็ทำไปได้ ขอบอกอย่างร้อน อย่างเหนื่อย

ตูมตาม
21-10-09, 02:43
ผมเคยขายแล้วขายดีด้วย
แต่มันไม่ได้เริ่มจากไอเดียผม สรุป ตอนหลัง ผมต้องดูทั้งร้าน ทำทั้งแซนวิส
ไอ้เจ้าของไอเดีย เค้าบอกขี้เกียจทำ ร้อน เซงเป็ดเงินทั้งนั้น ไอ้ครั้นจะทำ 2 อย่าง ก็ไม่ไหว
กิจการแซนวิสผมเลยล้มละลายไปโดยปริยาย -*-

GengGiNe..
21-10-09, 03:10
เมื่อก่อนก็มีแนวคิดว่าอยากจะขายเครปญี่ปุ่นนะคะ แต่พอคิดไปคิดมา เดี๋ยวต้องร้อนแน่ๆอยู่หน้าเตา เดี๋ยวต้องมีกลิ่นติดผมแน่เลย เราต้องร้อนอยู่ข้างนอก แต่มองเข้ามาแฟนนั่งเล่นเกมตากแอร์เย็นฉ่ำ ก็เลยพับความคิดนั้นเข้ากรุไป แต่ถ้าเป็นแซนวิสนี่ คงไม่ต้องเหนื่อยอะไรมากมายนะ ไม่ต้องร้อนด้วย

nudream
21-10-09, 11:39
ก็เนี่ยแหละปัจจัย4 ทำเลดี ลูกค้ามี ยังไงก็ขายได้

ขอให้โชคดีครับ

ใช่เลยค่ะเรื่องทำเลนี่เป็นเรื่องสำคัญเลย งานร้านเน็ตอย่างเรามันเอื้อต่อยอดกับกิจการด้านอาหา รการกินอยู่พอสมควรเลยค่ะ

อย่างที่ร้านนี่ หน้าร้านตอนแรกก็ตั้งขายน้ำปั่นชานมไข่มุกอย่างเดียว แก้วละ 10-15 ตอนนี้เริ่มขายดีขึ้นก็เลยเพิ่มเครื่องชงกาแฟสดเข้าไ ปด้วย กลุ่มลูกค้าก็กว้างขึ้น มูลค่าสินค้าก็เพิ่มมากขึ้น แต่เครื่องดื่มเราก็ต้องรักษาคุณภาพด้วยค่ะจะได้อยู่ ไปนานๆ

ตอนแรกก็กะจะขายแซนวิชแบบนี้เหมือนกันค่ะ แต่ตอนนี้แค่ขายน้ำก็ทำแทบไม่ทันแล้วเลยพับโครงการไว ้ก่อนรอลูกโตก่อนค่อยมาสืบทอดกิจการปิ้งแซนวิชขาย อิอิ

nea111
21-10-09, 13:00

มีขายตามห้างค่ะ วิธีทำก็ไม่ยากเลยง่ายๆที่ร้านก็มีเหมือนกันค่ะเหมือ นจขกทเลยค่ะ เเต่จะทำเเซนวิชสดไส้เเยมเสริมด้วยค่ะง่ายๆดีขายดีด้ วยเพราะจะขายในราคาไม่เเพงเกินไปสำหรับเด้กๆค่ะ ต้นทุนก็ไม่เเพงเลยไส้เเยมถ้าซื้อมาจากเเมคโคร์ก็ราค า1กกถุงละ 33-35บาท ส่วนมากจะซื้อที่ตลาดโชคชัย4เพราะใกล้บ้านกว่าเเมคโค ร์ค่ะ:)

hydeist
21-10-09, 13:27
เมื่อก่อนทำขายแค่ ทาเนย ทาเยม ยังขายได้ตั้งเยอะ กำไรทั้งนั้น

akermutl
21-10-09, 16:46
อิจฉาพี่พี่ ..ทำเลดีกันจังเลย อิอิ..
ความคิดผมนะ อยากจะทำหลายๆอย่าง.. ความคิดมี..แต่ทำเลไม่เื้อื้ออำนวย..ซื้อมาขาย มีหวัง ขนมปังหมดอายุก่อนขายหมดแน่ๆ ฮ่า

ranger021
21-10-09, 18:16
มาแล้วครับ วันนี้ฝากคุณแม่ทำขาย ขายได้ตั้งแต่เช้าเลยครับ แล้วของมาหมดตอน5โมงครึ่ง นั่งนับเงินกับแม่มา วันนี้ค่าแซนวิสอย่างเดียวได้960บาท ขายได้ประมาณ64แผ่น

วันนี้ยังไม่นำเสนอไส้ที่ระดมความคิดในบอร์ดนี้ออกมา หมดนะครับ เอาแค่สูตร หมูหยองพริกเผาเข้ามาสูตรเดียวเอง(ตอนนี้2ไส้ขายได้9 60เมื่อวานไส้เดียว750)

แม่บอกว่า มีลูกค้ามาเสนอให้ขายกาแฟสดด้วย กินแซนวิสอย่างเดียว มันอาจเลี่ยน แล้วพอดีวันนี้พาภรรยาไปดู รถไฟฟ้ามาหานะเธอมา ก็เลยเดินเล่นกันอีก เจออีกแล้วครับ เครื่องต้มกาแฟ ราคาถูกดีด้วย คาดว่า ไม่นานคงจะได้ไปซื้อ

ส่วนเรื่องวิธีทำ แซนวิสด้วยเครื่องทำนี้ ไม่ยากเลยครับ ไม่ร้อนด้วย เราไม่ได้อยู่ที่หน้าเตาหน้าเพลิง ตัวเครื่องเล็กๆครับ สามารถพกพาไปไหนมาไหนได้ด้วย

อ่อ อยากทราบ ว่าเราสามารถ ซื้อ แฮม ที่ไหนได้ถูกๆบ้างครับ ตอนนี้ซื้อ โบโลน่า กับ แฮมของcp ราคามันก็ค่อนข้างสูงอยู่

ชีสด้วยครับ เราจะหาซื้อแผ่นๆได้จากไหนถูกๆครับ

fanda
21-10-09, 21:36
เสริมอีกนิดนึงทาเนย(ซื้อเป็นกิโลที่ตลาดสด)ด้านนอกข นมปังก่อนวางเครื่องอบค่ะ อบออกมาแล้วหอมเนยมากๆเลย ที่ร้านก็ทำอยู่ด้วยเหมือนกันค่ะ 15.-จ้า

nea111
21-10-09, 21:43
มาแล้วครับ วันนี้ฝากคุณแม่ทำขาย ขายได้ตั้งแต่เช้าเลยครับ แล้วของมาหมดตอน5โมงครึ่ง นั่งนับเงินกับแม่มา วันนี้ค่าแซนวิสอย่างเดียวได้960บาท ขายได้ประมาณ64แผ่น

วันนี้ยังไม่นำเสนอไส้ที่ระดมความคิดในบอร์ดนี้ออกมา หมดนะครับ เอาแค่สูตร หมูหยองพริกเผาเข้ามาสูตรเดียวเอง(ตอนนี้2ไส้ขายได้9 60เมื่อวานไส้เดียว750)

แม่บอกว่า มีลูกค้ามาเสนอให้ขายกาแฟสดด้วย กินแซนวิสอย่างเดียว มันอาจเลี่ยน แล้วพอดีวันนี้พาภรรยาไปดู รถไฟฟ้ามาหานะเธอมา ก็เลยเดินเล่นกันอีก เจออีกแล้วครับ เครื่องต้มกาแฟ ราคาถูกดีด้วย คาดว่า ไม่นานคงจะได้ไปซื้อ

ส่วนเรื่องวิธีทำ แซนวิสด้วยเครื่องทำนี้ ไม่ยากเลยครับ ไม่ร้อนด้วย เราไม่ได้อยู่ที่หน้าเตาหน้าเพลิง ตัวเครื่องเล็กๆครับ สามารถพกพาไปไหนมาไหนได้ด้วย

อ่อ อยากทราบ ว่าเราสามารถ ซื้อ แฮม ที่ไหนได้ถูกๆบ้างครับ ตอนนี้ซื้อ โบโลน่า กับ แฮมของcp ราคามันก็ค่อนข้างสูงอยู่

ชีสด้วยครับ เราจะหาซื้อแผ่นๆได้จากไหนถูกๆครับ

อยู่เเถวไหนล่ะคะถ้าอยู่ใกล้ๆกันก็ร้านโชคชัย4ค่ะจะข ายพวกเบเกอรี่โดยเฉพาะค่ะราคาก็พอๆกับของเเมคโคร์เลย ค่ะ:)

nudream
22-10-09, 11:07
ชอบแบบทาเนยโปะน้ำตาลแล้วก็ราดนมข้นอีกที อร่อยยย

joeman000
24-10-09, 11:55
ตอนแรกผมว่าจะทำบ้าง แต่ได้ดูวัตถุดิบแล้ว ต้องถอยก่อน ไม่ไหวครับ แฮม ขีดละ36 แพ็คละ 95 มี 10ชิ้น
ชิส 135 มี 12 แผ่น ขนมปัง 35 บาท ราคาที่โลตัส เมื่อวาน 23 ต.ต. ต้นทุน เล่นเข้าไป 17+ จะขายเท่าไหร่อ่ะครับ ถ้ามีที่ถูกกว่านี้ แนะนำให้ด้วยครับ เห็นเป็นรายได้เสริมดี
ปรกติผม ขายข้าวไข่เจียว ไก่ทอดอยู่ หาอะไรทำไปเรื่อย ๆ เพื่อความอยู่รอด
มีอะไรแนะนำกันได้นะครับ

หรือ แอดเมล์ มาคุยก็ได้ครับ jaroen_se@hotmail.com