PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : เรื่องภาษีโรงเรือน???

เทวดาไร้ปีก
20-09-09, 09:40
กทม.บางแคครับ มีข้อสงสัยครับ เพิ่งได้ต่อสัญญาเช่าออกไปอีก 2 ปี ทีแรกเขาจะให้ออกอยู่ดีๆ ก็มาให้ต่อ แถมบอกว่าสัญญาใหม่ต้องให้เราไปจ่ายค่าภาษีโรงเรือนเ อาเอง สัญญาเช่าระบุเหมือนเดิม 5 พัน/เดือน เจ้าของระบุใหม่ว่าเรื่องภาษีโรงเรือนให้เราจ่ายเอง เล่นแง่งี้เองหรอถึงให้เราต่อสัญญา เอาหว่าตอนนี้ยังไม่อยากย้ายไม่อยากไปลงทุนใหม่เงินเ ก็บเด๊วหมด ขออยู่เก็บให้เยอะๆ กว่านี้ แต่เอ๊ะใครทราบไหมว่าภาษีโรงเรือนไมถึงแพงจัง เจ้าของบอกว่าประมาณเดือนละ 600 ปีหนึ่งตัั้ง 7 พันกว่าเลยหรอ เท่าที่ทราบว่าเจ้าของไปแจ้งเขตไว้แล้วเกี่ยวกับห้อง แถวนี้ว่าสร้างไว้เพื่อเช่า แต่ไมภาษีโรงเรือนถึงได้แพงจัง ไม่ต่างกับภาษีที่ดินหรอ ไมภาษีที่ดินที่สวนที่ ตจว.เสียถูกจะตาย หรือว่าเราไม่ต้องไปจ่ายไรเลยมั้ย เจ้าของบอกว่าสัญญาใหม่ที่ทำนี้ต้องใช้ต้นฉบับไปยื่น ที่เขตเอง มึนไม่เคยเสีย....

ปล.....ไม่ทราบว่าภาษีการค้าไปเสียกันมายัง เห็นได้ข่าวว่าเขายกเว้นไว้ก่อนหรอ???? แต่ไงก็ต้องไปใช่มั้ยครับ

totento
20-09-09, 09:47
ตามความเข้าใจ
ภาษีโรงเรียนจะต้องเก็บกับเจ้าของอาคารเนื่องจากเจ้า ของอาคารเป็นผู้ให้เช่า
เจ้าของอาคารเป็นผู้มีรายได้ ผู้เช่าเป็นผู้จ่ายค่าเช่าเพียงอย่างเดียว
จะให้คนเช่าจ่ายภาษีโรงเรือนด้วย อ้วกอย่างเดียว
เพราะภาษีโรงคิดหักเป็นรายเดือนตามค่าเช่าห้อง
ยิ่งค่าเช่าห้องแพงภาษีโรงเรือนยิ่งแพง
เข้าใจอย่างงี้ถูกป่าวหว่า
(พอดีเจ้าของร้านที่เช่าอยู่เป็นปลัด
แกบอกว่าถ้ามีมาถามก็บอกว่าเป็นของญาติ ไม่ได้เสียค่าเช่า)

เทวดาไร้ปีก
20-09-09, 10:01
แล้วงี้ในสัญญาที่ระบุใหม่เขาระบุให้ผู้เช่าเสียอะคร ับ เอางี้ถ้าเราจ่ายจริงเราก็ขอให้เขาระบุในสัญญาให้จ่า ยค่าเช่าถูกๆ ได้มั้ยครับ คืออันเก่าที่เคยทำไว้เขาระบุไว้ 5 พัน แต่ลืมบอกไปว่าจ่ายจริงๆ ผมจ่าย 6 พันทุกเดือน ที่ผ่านมาเจ้าของก็เสียโรงเรือนเอง ก็ครั้งนี้แหล่ะครับที่จะต้องไปเสียเองอย่างที่เขาบอ ก ใช่ครับอ๊วกแน่ แต่เราก็ขอให้เขาระบุให้ต่ำกว่า 5 พันน่าจะได้ป่าว เพราะอันเก่ายังระบุ 5 ได้เลยเราไม่ได้เป็นคนขอให้เขียนแบบนั้นเลยแต่จ่ายจร ิงก็ตามที่กล่าวไป อีกอย่างถ้าเราจะไม่ไปจ่ายหล่ะได้ป่ะ หรือว่าเจ้าของต้องไปแจ้งเอาเองว่ายกเลิกกิจการให้เช ่า ผมไม่รู้นะว่าเขาไปแจ้งว่าตึกนี้เป็นห้องเช่าป่าวแต่ ก็คงแจ้งไว้แล้วหล่ะ เจ้าของจะยอมป่าวนะขอให้ระบุค่าเช่า 3 พัน/เดือน *0* (ที 5 พันหละเขียนได้) จ่ายตรงเวลาตลอด ........รู้งี้ย้ายไปที่อื่นก็ดี นี่เห็นว่าต้องเก็บเงินเลี้ยงกิ๊ก เอ๊ยที่รักนะเน๊ยะเลยไม่ไปจากที่นี่...

takashi999
20-09-09, 10:15
อยู่ที่ผู้ให้เช่าครับ ว่า โหดหรือป่าว แต่ตามหลัก แล้วผู้ให้เช่าควรจะเสียครับ

จากเสียภาษีโรงเรือนคิดเป็น 1.5/เดือน ของค่าเช่าครับ และเสียเป้นรายปี เท่ากับว่า เช่าเดือนละ 10000 ก็จะเสียภาษี 15000/ ปีครับ

แต่ตอนนี้รัฐบาล คิดแค่ 60% ของ ภาษีเต็มจำนวนครับ = เสียจริงๆ ก็ 9000 บาท ต่อปีครับ จากยอดค่าเช่าเดือนละ 10000 บาท

------------------------------------------------------------

แต่เอาจริงๆ แล้ว ควร หากทางผู้ให้เช่ายืนยันใจร้านให้เราเสีย ควร ให้ทางผู้ให้เช่า เขียนสัญญาเช่า อีกใบในราคาที่ถูกลงจากราคาเช่าจริงงครับ

เพราะผม เช่าเดือนละ 14000 ให้เสียภาษีเองอีก อ๊วกครับ

arr_mm_1
20-09-09, 10:29
ภาษีที่ตัวเองควรเสียกลับให้ผู้เช่าเสียให้
เจ้าของบ้านเขี้ยวจริงๆ
น่าจะบอกเขาดีๆน่ะครับ ว่านั่นมันภาษีคุณ ยิ่งคุณเก็บผมแพง คุณก็เสียแพง
บ้านเราก็มีห้องเช่า แต่ก็ไม่ได้เสียหมด บอกเขาว่าว่างบ้าง ให้ญาติอยู่บ้าง
และแม่ผมก็เสียภาษีเอง ที่เทศบาลทุกปี

ToN
20-09-09, 11:17
สูตรคำนวณภาษีโรงเรือนคือ 12.5% ของค่าเช่าในปีนั้นๆ ในกรณีที่ค่าเช่าเท่ากันทุกๆ เดือน และเช่าเต็ม 12 เดือนในปีนั้น ก็จะเสียภาษีโรงเรือนเท่ากับ 1.5 เท่าของค่าเช่ารายเดือน

ตามปกติแล้ว ผู้ที่มีหน้าที่ในการจ่ายภาษีโรงเรือนก็คือผู้ให้เช่ า ซึ่งมีรายได้จากการให้เช่า ยกเว้นมีการระบุในสัญญาเช่าไว้เป็นอย่างอื่น

เทวดาไร้ปีก
20-09-09, 11:18
ขอบคุณทุกๆ ท่านที่ไขข้อข้องใจให้ทราบครับ เดี่ยวเอาไปเป็นแนวทางคุยหาวิธีทางออกที่ดีกับผู้ให้ เช่า

vsonline
20-09-09, 11:40
ตกลงกันแบบนี้ซิ ให้เจ้าของไปเสีย มันจะเสียไม่เยอะแล้วมาเก็บที่เรา ถ้าเราไปเสียเองมันจะคิด 12.5 ของค่าเช่าแ พงมาก

namachi09
20-09-09, 12:52
การชำระภาษีโรงเรือนและที่ดิน
ภาษีโรงเรือนและที่ดิน หมายถึง ภาษีที่จัดเก็บจากโรงเรือนหรือสิ่งปลูกสร้างอย่างอื่ นๆ กับที่ดินซึ่งใช้ต่อเนื่องกับโรงเรือนหรือสิ่งปลูกสร ้างนั้น ที่ให้เช่า ที่ทำการค้าขายที่ไว้สินค้า ที่ประกอบการอุตสาหกรรม ที่ให้ญาติ พ่อแม่หรือให้ผู้อื่นอยู่อาศัย และที่ใช้ในกิจการอื่นๆ เจ้าของทรัพย์สินต้องชำระค่าภาษีปีละครั้งตามค่ารายป ี (โดยกำหนดให้ ค่ารายปี ของปีที่ล่วงแล้วนั้น เป็นหลักสำหรับการคำนวณค่าภาษี ซึ่งจะต้องเสียในปีต่อมา)
[แก้ไข (http://www.panyathai.or.th/wiki/index.php?title=%E0%B8%A0%E0%B8%B2%E0%B8%A9%E0%B8% B5%E0%B9%82%E0%B8%A3%E0%B8%87%E0%B9%80%E0%B8%A3%E0 %B8%B7%E0%B8%AD%E0%B8%99&action=edit&section=3)] ผู้มีหน้าที่ชำระภาษี

1. หากเจ้าของทรัพย์สินอันได้แก่โรงเรือนหรือสิ่งปลูกสร ้างอย่างอื่นๆ และที่ดินเป็นเจ้าของเดียวกัน เจ้าของทรัพย์สินนั้นเป็นผู้มีหน้าที่เสียภาษี 2. แต่ถ้าที่ดินและโรงเรือนหรือสิ่งปลูกสร้างอย่างอื่นๆ เป็นคนละเจ้าของ กฎหมายกำหนดให้เจ้าของโรงเรือนหรือสิ่งปลูกสร้างอย่า งอื่นๆ ต้องเป็นผู้เสียภาษี