PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : กำลังจะขยายร้าน ไปเปิดถนนใหญ่ จากอยู่ใต้ตึกเล็กๆ

DZEED_GOD
28-09-13, 20:05
ทางร้านได้โอกาส ลงทุน โดยไปเช่าตึกข้างหน้า 2คูหา ค่าเช่า 20000 ค่าไฟหลวงอยู่ริมถนนสุขุมวิท ใกล้โรงเรียนในจังหวัด
จากเดิมที่เป็นร้านเล็กๆ 25 เครื่องค่าบริการ 15บาท ใต้ตึก ค่าเช่า 7000 ไฟหน่วยละ 6 บาท เช่าหอนอน 3000 เปิดบ่าย-ปิด4 ทุ่ม
เพื่อนๆคิดว่า น่าลงทุน หรือต้องระวังเรื่องใดเป็นพิเศษบ้างครับ ลองขอคำแนะนำ มาสักหน่อยครับ

JuPiDo
28-09-13, 20:35
ดูตลาดลูกค้าเองเลยครับ คนล้นเครื่องหรือเครื่องล้นคน รายได้ตีขั้นต่ำหักต้นทุนแล้วเหลือคุ้มไหม ไม่มีใครรู้ดีเท่าตัวคุณเอง

bcool
28-09-13, 20:47
อย่างอื่นไม่น่ากัว กัวค่าเช่านี้ละ จาก7000 ไป20000

ถ้าให้เช่าหน้าร้านซักห้องได้ซัก5-8000 ก็จะดี

rachan2004
28-09-13, 22:15
เปิดบ่าย-ปิด4 ทุ่ม
..........................................
เวลาเปิดน้อยมาก ค่าเช่า ค่าไฟ ค่าเหนื่อย ค่าสึกหรอต่างๆ ค่าไฟขึ้นน้ำแพงอาหารโหดทั้ง3จีไวไฟ สมาคร์โฟนไอโฟนไอแพคแท็ปแล็ต สรุป ดูตลาดลูกค้าเองเลยครับ คนล้นเครื่องหรือเครื่องล้นคน รายได้ตีขั้นต่ำหักต้นทุนแล้วเหลือคุ้มไหม ไม่มีใครรู้ดีเท่าตัวคุณเอง *--*

bcool
28-09-13, 22:19
ร้านผมทั้ง2 สาขาก็เปิดบ่ายครับ ปิด4ทุ่มทั้ง2สาขา

ยื่นยันว่าอยุ่ได้ แต่เป็นบ้านของตัวเองไม่เสียค่าเช่า

ปล.แต่ละพื้นที่ไม่เหมือนกันครับ ถ้าเจอเปิดร้านเปิด 24 เยอะๆก็ไม่ไหว

pachrwak
28-09-13, 22:20
เปิด บ่าย ปิด4 ทุ่ม คงไม่ไหวเหอรครับ ดูจากค่าเช่าเเล้ว เพราะมีเวลาหาเงินเเค่ไม่กี่ชั่วโมง เเล้วติดถนนใหญ่ด้วย คงต้องรอลูกค้าจากร้านอืนที่เต็มเเล้วมาร้านคุณเท่าน ั้นครับ เพราะว่าเปิดบ่ายนี้ละ เปิดเช้ายังดีเพือได้ลูกค้าเล่นยาวๆๆๆ เล่นสั้นๆๆเเต่ถ้ามาทั้งวันก้น่าจะไหวครับ ต้องดูต้องค่าเช่ากับลูกค้านี้ละครับ

DZEED_GOD
29-09-13, 05:12
ขอบคุณทุกท่านครับ
คำแนะนำเรื่องเวลาการให้บริการ ของผมใกล้โรงเรียน คงต้องเข้มงวดหน่อยเพราะมีเด็ก
ปัญหาหลักๆที่เจอคือ น้องๆ เล่นจับกลุ่มหน้าร้านรอเวลาบ่าย2 เลยครับ เราเลยเปิดร้านเวลาบ่าย2 จะไม่ให้เข้ามันดูใจร้ายมาก เลยเพื่อไม่ให้ผิดกฏระเบียบเลยเปิดบ่าย 2 ธุรกิจครอบครัว ทางร้านเน้นเรื่องรับเด็กมากไม่เคยมีมาตรวจแต่ก็ถือเ ป็นกฎระเบียบ

แต่
-ค่าเช่าแพงจริง

bcool
29-09-13, 11:08
รู้จักศุนย์ประชาบดี ไหมครับ

ถึงเปิดบ่าย2 มันก็บอกว่าผิดฐานยุยงให้เด็กเล่นก่อนเวลา

วท ของผมมันจะมากับประชาบดี แต่ก็ไมได้อะไรมากแต่อาจทำให้ลำคานใจ

ปล.ร้านผมอยู่นอกเมืองแต่แม่งเข้มงวดจิง ในเมืองห่างจาก วท นิดเดียว 8โมงชุด นร เพียบเลย

bcool
29-09-13, 11:11
อีกอย่างนะครับ

อยู่ที่แจ้งใช่ว่าคนจะเยอะกว่าที่ลับตา

แถวที่ผมอยู่ยิ่งลับตายิ่งดี เด็กชอบ แอบพ่อแม่ พี่ ป้า น้า อา ได้ดีนักแล

pachrwak
29-09-13, 11:13
ว ท ตาบอด ครับ ร้านใกล้หน้าโรงเรียนเด็กเพียบ ไม่เห็นจะไปตรวจ เเต่ร้านในซอยๆๆขยันมาจริง เด็กก้ไม่ค่อยจะมีเเต่มาตรวจ เกือบทุกเดือนครับ **--** :d

sakda3333
29-09-13, 12:05
ค่าเช่า 20000 แพง เปิดได้จำกัด ไม่คุ้มเลย...ถึงจะไม่ได้จ้าง มันก็ต้องคิด..นอกจากจะทำอย่างอื่นควบไปด้วย...
ถึงน่าสนใจ ทำร้านเน็ตร้านเกมไม่คุ้ม ทำให้เขาหมดไม่ไหว

DZEED_GOD
29-09-13, 13:31
ขอบคุณมากๆ ครับ คำแนะนำ ทั้งตักเตือนและเป็นห่วง ถ้าใครมีไอเดีย แชร์ ได้เลยครับ

bcool
29-09-13, 13:44
เป็นผมนะจะขยายที่เดิมนั้นละ

อย่างน้อยต้องมีขาประจำบ้างละ ถ้าอยากได้คนเพิ่มก็จัดโปรไป

เล่น10ชม แจกบัตร50บ1ใบ (ไม่เน้นให้ลดราคา) รับลองหัวซอยยันต้นซอย ไม่มาเล่นให้รู้ไป

xewet
29-09-13, 13:45
ผมว่า ถ้าที่เดิมรายได้ดี อย่าย้ายเลยครับ เพราะบางทีขยับไปนิดเดียว กลายเป็นคนละเรืองกันเลย
ยิ่งออกไปถนนใหญ่ ย้ายไป มีลูกค้าเยอะ คู่แข่งจะมากันเพียบ เพราะเห็นแล้วมีคนเล่น อยู่ในซอย
คนเต็มๆ ได้แบบเงียบๆ ดีกว่าครับ เพราะร้านเกมส์มีขึ้นมีลง ต้องระวังตัวสุดๆ ช่วงขาลงต้องรับ
แรงกดดันรอบด้าน พอผ่านได้ก็มีขึ้นได้อีก เพราะร้านเกมส์จะดีแค่ช่วงปี สองปี แรก พอปีที่สาม
จะเริ่มขาลง บางร้านปรับตัวไม่ทันก็จะปิดในปีที่สาม หรือ สี่ ถ้าปรับตัวไม่ทัน หรือยังทำไม่เป็น

rubikgear
29-09-13, 14:48
แถวผมปีเดียวไปนอกละครับ -*-

ชนบท
29-09-13, 16:28
มีเงินเป็นล้านเก็บไว้ก็ไม่หายไปไหนนะครับ ยังจะเอาไปลงทุนเก็บเบี้ยหัวแตกทีละ 10 บาทอีก อยู่ที่เดิมเก็บเงินไว้ดีกว่า ครับ ไม่มีความเสี่ยง ไม่เหนื่อย มีเวลาพักผ่อน

adame1175
29-09-13, 16:39
คิดๆแล้ว เงินเก็บแต่ละเดือนยังไม่เท่าค่าเช่าเดือนละ 2 หมื่น เท่ากับหาเงินให้คนอื่นแท้ๆ เหลือเศษเท่าไรคือเงินเก็บเราเหรอ ไม่ไหวอะ 25 เครื่อง ถ้าไม่ขาดเดือนละแสน น่าเช่าอยู่ แพงจริงๆครับ เดือนละ 2 หมื่น ถ้าประกอบกิจการณ์ได้เพียงอยากเดียวสำหรับพื้นที่เช่ าตรงนั้น ไปไม่รอดหรอก

rubikgear
29-09-13, 19:08
ตอนนี้ผมว่าเสี่ยง ไม่ควรลงทุน

p@pangja
30-09-13, 00:31
ร้านเก่าถ้าจ้างลูกน้อง1กะแล้วเหลือคุ้มไหม

ถ้าคุ้มผมว่าเปิดสาขา2ไปเลย ส่วนสาขา2เปิดให้มากกว่าบ่าย-4ทุ่มได้ไหม อาจไม่ต้องถึง24ชม.

แต่ถ้ามีเวลาหากินมากขึ้นอย่างน้อยก็ดีกว่าปล่อยเครื ่องไว้เฉยๆ (สำคัญว่าเปิดมากกว่านั้นมีลูกค้าไหม)

samanaha
30-09-13, 03:03
กังวลเรื่องค่าไฟมากกว่าครับ ^^ 6บาทเลยนะ

DZEED_GOD
30-09-13, 09:06
กังวลเรื่องค่าไฟมากกว่าครับ ^^ 6บาทเลยนะ
ถ้าเช่าตึกใหม่20000บาท ค่าไฟหลวง ครับ ไม่ใช่6บาทครับ

DZEED_GOD
30-09-13, 09:08
ร้านเก่าถ้าจ้างลูกน้อง1กะแล้วเหลือคุ้มไหม

ถ้าคุ้มผมว่าเปิดสาขา2ไปเลย ส่วนสาขา2เปิดให้มากกว่าบ่าย-4ทุ่มได้ไหม อาจไม่ต้องถึง24ชม.

แต่ถ้ามีเวลาหากินมากขึ้นอย่างน้อยก็ดีกว่าปล่อยเครื ่องไว้เฉยๆ (สำคัญว่าเปิดมากกว่านั้นมีลูกค้าไหม)

ผมย้าย ทั้ง25 เครื่องไปเปิดร้านใหม่เลยครับ ลงเพิ่มอีก15-25 เครื่อง แต่คนไม่มีหลัง4ทุ่ม กลัวอันตรายด้วยครับ เลยคิดว่าปิดแล้วเปิดเช้าๆเอาดีกว่า นะครับ

DZEED_GOD
30-09-13, 09:15
ขอบคุณทุกความเห็นครับ ผมชอบในทุกๆความเห็นครับ มีทั้ง+และ- ตักเตือนและแนะนำ
ตอนนี้ ผมคิดว่าจะเปิดเนื้อที่ไว้
1.ถ่ายเอกสาร เข้าเล่ม
2.ส่งแฟ็ก
3.จ่ายบิล
4.ปริ้นงาน
5.ขายน้ำ
6.ขนม
7.ซ่อมประกอบคอมพิวเตอร์
8.ขายอาหารเช่นข้าวไข่เจียวง่ายๆ มีที่นั่งทาน

เพราะพี่ๆหลายท่านแนะนำว่าไม่น่ารอดท่าทำอย่างเดียวเ ห็นตรงกันครับ ผมก็เห็นด้วย
แต่ตอนนี้ ถ้าทำเยอะขนาดนั้น
1.ขอใบทะเบียนพาณิชย์เพิ่มด้วยรึเปล่า อันเก่า แค่บอกว่าเป็นร้านอินเตอร์เน็ต?
2.ย้ายออกมาจากใต้ตึกมาอยู่ริมถนนใหญ่ควรระวังอะไรเป ็นพิเศษครับ?
3.ขอใบอนุญาติใหม่ ล่าสุดเป็นยังไงกันมั้งครับ?

ถามต่อๆ
ขอบคุณทุกความเห็นครับ^^

banggaw01
01-10-13, 08:35
ทำเลมีผลมาก เคยอ่านประวัติเจียงลูกชิ้นปลา วันนี้ที่มีได้เพราะกล้าที่จะเปลี่ยนทำเล และเสี่ยงกับค่าเช่า ความเสี่ยงมีเยอะ แต่โอกาศโตก็เยอะตามมาด้วย
1 ยกเลิกเลยดีกว่า
2 ไม่มีไรเป็นพิเศษ หน้าโรงเรียน ระวังเด็กมาเล่นก็พอ เดียวโดนสังพักใบ
3 ของผมง่ายมาก เอาข้อมูลเก่ามาทำ เพราะเรารู้ดู วธ ให้ทำแบบใหน ทำให้ถูกใจเขาก็พอ
ปล...รวยๆๆครับ ไม่มีทางตัน ถ้าไม่หยุดคิด

DZEED_GOD
01-10-13, 14:58
ทำเลมีผลมาก เคยอ่านประวัติเจียงลูกชิ้นปลา วันนี้ที่มีได้เพราะกล้าที่จะเปลี่ยนทำเล และเสี่ยงกับค่าเช่า ความเสี่ยงมีเยอะ แต่โอกาศโตก็เยอะตามมาด้วย
1 ยกเลิกเลยดีกว่า
2 ไม่มีไรเป็นพิเศษ หน้าโรงเรียน ระวังเด็กมาเล่นก็พอ เดียวโดนสังพักใบ
3 ของผมง่ายมาก เอาข้อมูลเก่ามาทำ เพราะเรารู้ดู วธ ให้ทำแบบใหน ทำให้ถูกใจเขาก็พอ
ปล...รวยๆๆครับ ไม่มีทางตัน ถ้าไม่หยุดคิด

ขอบคุณครับคีบหน้ายังไงจะเอามาให้ชมนะครับ ^^