PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : iSCSI Cake ทดลองใช้แล้วดี ก็นำมาเล่าสู่กันฟังครับ

mitrapap
05-08-09, 21:14
หลังจากเริ่มต้นกับ INETDISK ไม่เวิร์คสำหรับผมเท่าไร ก็มาลอง iSCSI Cake อีกรอบ คราวนี้ผ่านไปได้ 2 อาทิตย์แล้ว กับ 6 เครื่องที่แอบให้ลูกค้าลองใช้งาน ก็มีบ่นๆบ้างว่าทำไมช้ากว่าเมื่อก่อน แต่พอเข้าเกมส์แล้วก็ลืมครับ

ตามไปดูได้ที่นี่ครับผม iSCSI Cake ติดตั้งและอัพเดทเกมส์เครื่องเดียว ได้ทั้งร้าน (http://www.bloggang.com/viewdiary.php?id=loongmit&month=08-2009&date=04&group=10&gblog=11)

เด็กนอกสังกัด
05-08-09, 23:12
เสียแค่ไม่ฟรีเนาะ ไม่งั้น สวยเลย

samanaha
06-08-09, 00:58
เร็วกว่าInetdisk ไหมท่าน แล้ว สเปกเครื่องเซิฟนี่เครื่องลูกสัก20เครื่อง ประมาณเท่าไหร่แล้วใช้ แลน 10/100จะอึดไหม ครับ

GoodNet
06-08-09, 03:30
มีแครก ไม่ใช่เหรอ
แบบนี้ ไง เครื่องผม

หมาทันสมัย
06-08-09, 04:57
มีแครก ไม่ใช่เหรอ
แบบนี้ ไง เครื่องผม

add client ได้เกิน 10 ?

mitrapap
06-08-09, 08:39
ที่ผมเรียกว่าเซิฟเวอร์หรือเครื่องแม่ จริงๆแล้วเรียกตามหน้าที่เท่านั้นเองครับ สเป็คใกล้เคียงกันทั้งร้านนั่นแหละ เพียงแต่กันเอามาคิดเงิน,คุมคูปอง และรีโมทดูแลเครื่องอื่นเฉยๆ RAM 2 G, AMD 2.6, บอร์ด M2N และ LAN On Board

ตอนนี้ลองอยู่ 6 เครื่อง ใช้วิธีค่อยๆเพิ่มทีละเครื่องสองเครื่อง แต่จะทำเฉพาะวันหยุด(ผมทำงานประจำ) คือเพิ่มแล้วต้องอยู่เฝ้าดูอาการใกล้ชิด พลาดพลั้งจะได้แก้ไขได้ทัน ขืนผลีผลามไป เครื่องใช้ไม่ได้ค่อนร้าน สงสัยจะโดนยำแน่ (ลูกค้าน่ะไม่เป็นไร แต่ท่าทางเมียจะเอาเรื่อง)

ขณะเครื่องลูกเรียกเกมส์ กราฟที่เน็ทเวิร์คจะพุ่งขึ้นไปที่ 80 - 100% นั่นเลย จะมีเสียงบ่นบ้างก็ช่วงเปิดประตูร้านใหม่ๆ ที่เด็กนั่งรอเครื่องแล้วเปิดพร้อมกันเท่านั้นครับ แต่ถ้าปกติแล้วจะเปิดเกมส์ไม่พร้อมกันก็ไม่มีปัญหาอะ ไร ช้าแค่พอสงสัยเท่านั้น ประเภทว่ากำลังจะบ่นซะหน่อยก็มาพอดี

ถ้าเทียบกับ INETDISK ผมว่าข้อเสียบนข้อดีของ INETDISK ก็คือ การที่สามารถอัพเดทได้ง่ายๆด้วยการคอนเน็คใหม่ ทำให้เวลาเปิดเครื่องใหม่แล้วการเรียงลำดับไดรฟ์ล็อค ไว้ไม่ได้(หรือได้ แต่ผมทำไม่เป็นก็ไ็ม่รู้) บางทีลูกค้าเอาแฟลชไดรฟ์มาเสียบ แล้ว INETDISK คอนเน็คได้ช้ากว่า การเรียงลำดับก็เปลี่ยนอีก ผมทดลองแค่ 2 เครื่องก็ยอมแพ้ครับ เอาใจไม่ไหว

ส่วน iSCSI Cake พอเปลี่ยนลำดับของไดรฟ์แล้วนิ่งเลย เพราะเขาเป็น service ที่ทำงานพร้อมๆกับวินโดวส์ ตั้งลำดับไว้อย่างไรเขาก็จองไว้อย่างนั้น ใครจะเอาแฟลชไดรฟ์มาเสียบก็จะได้ลำดับถัดไปเลย จะยุ่งอยู่บ้างก็เวลาต้องการอัพเดทด่วนจริงๆ เช่น ลงเกมส์ใหม่เดี๋ยวนี้(เอาใจลูกค้าสุดๆ) ก็ต้องรีเครื่องแม่ก่อน แล้วตามด้วยรีเครื่องลูก (อาจมีวิธีที่สะดวกกว่านี้ ท่านใดรู้แล้วช่วยนำมาแชร์ด้วยเน้อ) แต่ถ้าไม่จำเป็นแล้วอย่ารีเครื่องแม่เลย เพราะโปรแกรมใช้วิธีเขียน Cache ไว้ในโฟลเดอร์ที่เครื่องแม่ จังหวะที่เครื่องลูกจะเขียนพอดี ก็จะตัวค้างครับ โดนโวยแน่ๆ

บางเกมส์ก็สามารถคัดลอกชอร์ตคัทมาใช้ได้เลย บางเกมส์ต้องอาศัย Export และ Import Registry เอาเอง บางเกมส์ก็ต้องแกล้งติดตั้งใหม่ในแต่ละเครื่อง แต่โดยรวมแล้วถือว่าประหยัดเวลาไปได้มากครับ

อ้อ สำหรับคุณเด็กนอกสังกัด อ่านบล็อกผมให้ละเอียดนะครับ...หุหุ

coss
06-08-09, 09:07
ถ้าจะลงเกมส์ใหม่ ทำได้2วิธีครับ คือถ้าคอนฟิกแบบมี super user เราก็ ใช้เครื่องลูก โดยlogin ด้วย password super user ก็จะสามารถอัพเกมส์ได้ครับ หรือ ถ้าไม่ได้ตั้งแบบ super user ก็อัพจากเครื่องแม่เลย ไม่ต้องรีเครื่องแม่ครับ รีเครื่องลูกก็ใช้ได้แล้ว หรือจะไม่รีก็ให้ disconnect แล้ว ก็ connect ใหม่ก็ใช้ได้แล้วครับ

maxnet
06-08-09, 10:21
ผม สนใจทีจะซื้อโปรแกรมนี้ ต้องซื้อตัวไหนบ้างและทำอย่างไรครับ

hs6nar
06-08-09, 12:02
บางเกมส์ต้องอาศัย Export และ Import Registry ทำยังไงครับ ลองทำแล้วเครื่องค้างเลย

sakda3333
06-08-09, 12:12
แม่ง ช้า นิด ช้าหน่อยลูกค้าก็บ่นละ วิ่งไปร้านอืนเฉยๆๆ ผมว่าแบบเดิมๆๆใช้ฮาร์ดิส sata เวริคสุด ๆ สเป็คเครืองแรงๆๆ ลูกค้าติดตาย สมัยนี้มีแต่เกมใหญ่ๆๆด้วย ไหวเหรอ แนวโน้ม4 กิ๊ก ขึ้นต่อเกม

sakda3333
06-08-09, 12:18
ต่ออีก นิดหนึง คนที่คิดอยากจะทำ คนเล่นที่ร้านต้องการเครืองที่แรงกว่าที่บ้าน ระบบแบบนี้ใช้เล่นเกมแบบกราฟฟิกสูงๆๆลำบาก ยิ่งตอนวอร์ด้วยแล้ว แลคตาย กว่าจะโหลดแมท ได้ ขี้แตก ตายไปแล้ว ระบบแบบนี้ใช้แค่เน็ตเฉยๆๆทำงานเท่านั้น เล่นเกมแบบที่มาใหม่ ลำบาก

mitrapap
06-08-09, 13:39
บางเกมส์ต้องอาศัย Export และ Import Registry ทำยังไงครับ ลองทำแล้วเครื่องค้างเลย

ไม่ใช่ทำทั้งตัวของไฟล์ registry นะครับ ถ้าอย่างนั้นละเพี้ยนแน่ๆ คือแต่ละเกมส์ มักจะเข้าไป add ค่าเฉพาะของเขาไว้
จะตรงใหนก็แล้วแต่เกมส์นั้นๆ ซึ่งเราสามารถหาข้อมูลได้ ตามบอร์ดในเว็บของเกมส์นั้นๆเช่นกัน ซึ่งส่วนมากจะนำไปใช้ในการก็อปเกมส์ข้ามเครื่องโดยไม ่ต้องติดตั้งครับ

ตัวอย่างง่ายๆอันหนึ่งก็ของเกมส์ออดิชั่นครับ มีบอกเอาไว้ และสามารถนำหลักการนี้ มาใช้กับอีกหลายๆเกมส์ได้ด้วย

ถ้าเครื่องต้นทางติดตั้งเกมส์ไว้ที่ D: และเครื่องปลายทางอยู่ที่ D: เหมือนกัน ก็สามารถ Add registry ได้เลย แต่ถ้าเครื่องปลายทางไม่ตรงกัน ก็ต้อง Edit Registry ให้เป็นไดรฟ์ที่วางเกมส์ไว้ จึงจะใช้งานได้ถูกต้อง

อย่าลืม backup registry ของเดิมไว้ก่อนนะครับ สำคัญมาก

นี่ก็เป็นอีกตัวอย่างครับ http://www.asiasoft.co.th/newsPreview.asp?contID=6426

GoodNet
06-08-09, 14:34
ต่ออีก นิดหนึง คนที่คิดอยากจะทำ คนเล่นที่ร้านต้องการเครืองที่แรงกว่าที่บ้าน ระบบแบบนี้ใช้เล่นเกมแบบกราฟฟิกสูงๆๆลำบาก ยิ่งตอนวอร์ด้วยแล้ว แลคตาย กว่าจะโหลดแมท ได้ ขี้แตก ตายไปแล้ว ระบบแบบนี้ใช้แค่เน็ตเฉยๆๆทำงานเท่านั้น เล่นเกมแบบที่มาใหม่ ลำบาก

***อ่านใน blog ดีๆ จะเจอ ยาแก้ไอนะครับ

ผมใช้ระบบ SDS900 อยู่ ยังไม่รู้สึกว่า เวลา war หรือ เปิดเกมใหญ่ๆ มันจะช้า กว่า HDD เท่าไหร่เลยนะครับ

เกม 4G มันก็ไม่ได้โหลดมาทั้งหมด แต่มันอาศัย โหลดบ่อย เท่านั้นเอง

ปล. ระบบ cake ของเจ้าของกระทู้ เป็นการใช้ ระบบ แบบ share drive ใช่มั้ยครับ
ผมอยากทราบว่า สามารถทำแบบ ทั้งลูก ที่มี c: d: boot xp อยู่ด้วยได้หรือไม่
หรือจะต้องเปลี่ยนมาใช้ ccboot ครับ

mitrapap
06-08-09, 14:56
ถึงคุณ GoodNet
ถ้าทั้งลูก ที่มี c: d: boot xp อยู่ด้วย น่าจะเป็น Diskless เต็มตัวหรือเปล่าครับ ซึ่งคือ CCBoot - Diskless Boot Windows with iSCSI ของ http://www.iscsicake.com/ เค้าน่ะครับ ไม่ต้องมีฮาร์ดดิสก์ที่เครื่องลูกเลย ซึ่งผมทดลองแล้วก็สามารถทำงานได้จริง แต่เครื่องผมรับไม่ไหวครับ เพราะสเป็คธรรมดาเท่านั้น อยากใช้แต่ใช้ไม่ไหวจริงๆ

ส่วนที่ใช้ตอนนี้ ก็อาจจะเรียกว่า share drive มั้งครับ เพราะเท่ากับว่า share d: มาจากเครื่องหนึ่งเท่านั้นเอง โดยมี iSCSI มาทำหน้าที่ให้การแชร์ไม่รบกวนกันเท่านั้นเอง

Universal
06-08-09, 20:18
ใครมีแจกพร้องแครกบ้างครับ จะเอามาลองมั่ง

GoodNet
06-08-09, 21:08
ใครมีแจกพร้องแครกบ้างครับ จะเอามาลองมั่ง

***เข้าไปอ่านใน blog ลิ้งที่อยู่หน้าแรก ดีๆ จะเจอ ยาแก้ไอนะครับ

mitrapap
06-08-09, 23:34
ขออภัยจริงๆครับ ไม่สามารถจะอำนวยความสะดวกได้มากมายนัก ต้องให้เกียรติและเคารพกติกาของเจ้าของบ้านครับ แต่อย่างว่าแหละนะ เล่นกีฬาก็ยังมีทั้งเทคนิคและแท้กติก เอาเป็นว่า ใครลองแล้วชอบใจ ใช้แล้วเวิร์ค เหนื่อยน้อยลง และลูกค้าไม่บ่นมากมายนัก ใกล้ครบ 15 วันก็เมล์หาผมแล้วกันครับผม

CyberSpace
07-08-09, 06:38
ขอบคุณมากครับ
ผมว่าเหมาะกับร้านที่ไม่ใหญ่มากเลย ติดhdเล็กๆ ไว้ boot เข้าระบบ windows ส่วนเกมส์ก็ไปดึงเอาจาก Server ที่แชร์ไว้
จัดการง่ายดี เครื่องเดียวจบ เหมือนระบบ nohd

ไม่ทราบว่า Server ติดการ์ดแลนเพิ่มเพื่อแชร์ Bandwidth ได้มั้ยครับ เพราะถ้าออกเส้นเดียว เวลาเรียกมาพร้อมๆ กัน อาจไม่ทันใจลูกค้า
แต่ผมว่าน่าจะใช้ได้ใช่มั้ยครับ พอดียังไม่ได้ลอง *-* โดยไปกำหนดที่ client ชี้ไปยัง IP lan แต่ละใบ ตามต้องการ
เดี๋ยวจะลองดู..

pratya
07-08-09, 08:37
ต้องขอบคุณอยากแรง และอย่างมากสำหรับความรู้และข้อมูลที่ทำมาให้ แบบนี้ต้องดูดๆๆ ด๊วบๆๆ แล้วมาลองทำดู ตอนนี้ ว่าจะลอง Diskless ล่ะ เหอๆ

mitrapap
07-08-09, 10:11
ไม่ทราบว่า Server ติดการ์ดแลนเพิ่มเพื่อแชร์ Bandwidth ได้มั้ยครับ เพราะถ้าออกเส้นเดียว เวลาเรียกมาพร้อมๆ กัน อาจไม่ทันใจลูกค้า
แต่ผมว่าน่าจะใช้ได้ใช่มั้ยครับ พอดียังไม่ได้ลอง *-* โดยไปกำหนดที่ client ชี้ไปยัง IP lan แต่ละใบ ตามต้องการ
เดี๋ยวจะลองดู..

ผมเอาการ์ดแลนอีกใบมาเสียบใช้อยู่ โดยปิดตัวออนบอร์ดไว้ เพราะคิดว่าใช้การ์ดแลนแยกออกมาจะเปลืองแรงซีพียูน้อ ยลง มาอ่าน Reply นี้เลยนึกขึ้นได้ เออ...ทำไมไม่เปิดออนบอร์ดออกมาด้วย ลองทำ 2 ไอพี แล้วแบ่งกันไปสักใบละ 3 เครื่อง:D เดี๋ยวเย็นนี้กลับไปลองครับ ถ้าท่านใดลองก่อนแล้วดีขึ้น ก็กลับมาบอกต่อด้วยนะครับผม

***สายแลน 2 เส้น จากคอมเครื่องเดียว แต่คนละไอพี ไปเข้าสวิทช์ตัวเดียวกัน จะมีผลกระทบอะไรหรือเปล่าครับ (สงสัยอยู่)

hs6nar
07-08-09, 13:21
Import Registry ทำไม่ได้สักที (ความรู้น้อย) ทำไปทำมาค้างเฉย... มีตัวอย่างจะๆไหมครับ..ได้โปรด

nookgames
07-08-09, 14:15
มีของใหม่มาให้ลองอีกละ Vxpdisk ยังไม่บรรลุเลย

mitrapap
07-08-09, 15:42
วิธีก็อปเกมส์มาใช้ต่างเครื่องครับ ในส่วนของการปรับค่า registry ซึ่งของเราก็คือการใช้งานต่างเครื่อง โดยไป export มาจากเครื่องแม่ แล้วไป Add ที่เครื่องลูก ผมลองเอาตัวอย่างจากหน้าเว็บมาให้ดูนะครับ
http://audition.playpark.com/detail.aspx?webID=105&TID=68&contID=1050
http://www.playpark.com/playgame/pgame_news_view.aspx?ContentID=34947

ถ้าเกมส์เขาใจดี บอกกล่าวมาให้แบบนี้ก็สะดวกครับ แต่บางเกมส์ก็ต้องหาเอาเอง โดยทั่วๆไปก็คือ
1.ใน run พิมพ์ regedit แล้วกด enter
2. Find ในหน้าไฟล์ registry ด้วยชื่อของเกมส์ที่ต้องการ
3. ดูผลลัพท์ของการ Find ตัวใหนบ่งบอกไดรฟ์ของเกมส์เอาไว้ เช่น D:\program files\Ran ก็คลิกขวาทางด้านซ้ายมือ แล้วเลือกคำสั่ง Export
4. ตั้งชื่อให้ไฟล์ reg ที่ export ออกมานี้ ใส่แฟลชไดรฟ์ก็ได้
5. กด F3 ในหน้า registry ไปเรื่อยๆ หากพบคีย์ของชื่อเกมส์นี้อีก ก็ให้ export และตั้งชื่อมาอีกเรื่อยๆ
6. เมื่อกด F3 แล้วขึ้นว่า Finish แสดงว่าไม่มีข้อมูลของชื่อเกมส์นี้ใน registry แล้วก็พอ

ทั้งนี้ ถ้าจะให้สะดวกแล้ว path ของเครื่องต้นทางและเครื่องปลายทางจะต้องวางให้ตรงกั นเป๊ะๆ ก็จะสามารถใช้วิธีการที่ 2 เว็บข้างบนนั้นแนะนำได้เลย

แต่ถ้าไม่ใช่ จะต้องแก้ไขไฟล์ reg ที่เรา export ออกมาเมื่อกี้ก่อน โดยการคลิกขวาที่ไฟล์ แล้วเลือก edit จากนั้นก็แก้ไขด้วย notepad ให้ไดรฟ์และโฟลเดอร์เป็นไปตามจริงในเครื่องลุก แล้วบันทึก แล้วจึงนำมา add กับ registry

แต่บางเกมส์ก็ใช้วิธีนี้ไม่ได้ อาจเป็นเพราะมีการอ้างชื่อในไฟล์ registry ที่ไม่ใช่ชื่อเกมส์ตรงๆ อันนี้ก็สุดจะเดา(ส่วนน้อย) ก็คงต้องใช้วิธีติดตั้งเอาตรงๆครับ

hs6nar
07-08-09, 17:29
ขอบคุณหลายๆครับ ต้องลองอีก

GoodNet
07-08-09, 17:31
สนใจ เป็น ccboot มากกว่าครับ
เครื่องลูกจะได้ไร้ HDD อย่างสิ้นเชิง ไปเลย

icake มันก็เหมือนกับการ share d: นั่นแหละ
แต่ต่างกันที่ icake ไม่จะเป็นต้อง share full เหมือนของ xp เพื่อให้เขียนได้

chaiann1001
09-08-09, 12:37
ใครมีโปรแกรมccbootแจกบ้างครับ ขอหน่อย

CyberSpace
12-08-09, 08:14
ผมเอาการ์ดแลนอีกใบมาเสียบใช้อยู่ โดยปิดตัวออนบอร์ดไว้ เพราะคิดว่าใช้การ์ดแลนแยกออกมาจะเปลืองแรงซีพียูน้อ ยลง มาอ่าน Reply นี้เลยนึกขึ้นได้ เออ...ทำไมไม่เปิดออนบอร์ดออกมาด้วย ลองทำ 2 ไอพี แล้วแบ่งกันไปสักใบละ 3 เครื่อง:D เดี๋ยวเย็นนี้กลับไปลองครับ ถ้าท่านใดลองก่อนแล้วดีขึ้น ก็กลับมาบอกต่อด้วยนะครับผม

***สายแลน 2 เส้น จากคอมเครื่องเดียว แต่คนละไอพี ไปเข้าสวิทช์ตัวเดียวกัน จะมีผลกระทบอะไรหรือเปล่าครับ (สงสัยอยู่)

ผมเพิ่งได้ลอง Icake เมื่อคืนนี้เองครับ
โดยใช้แลนออนบอร์ด 1 การ์ดแลน 2 ใบ รวมเป็น 3 ลองกับแลน 100Mbps นี่แหละครับ
เครื่องลูก 3 เครื่อง ชี้ IP ไปที่แลนเครื่องแม่แต่ละตัว ไม่ซ้ำกัน 3 IP
มันก็สามารถส่งข้อมูลแยกกันมาทั้ง 3 สาย ในเวลาเดียวกันได้ ไม่มีปัญหาครับ ได้ความเร็วดีขึ้นมากว่าสายเดียวใช้ได้ เพราะถ้าสายเดียวมันต้องรอคิวกัน
Lan วิ่งอยู่ที่ 70 - 80% ครับลอง ปังย่า X-Shot
นี่แยกสาย ก็สายใครสายมันเลย เครื่องลูกที่ลองทั้ง 3 ใส่ HD ไว้ 40GB เอง ใช้เครื่องแม่แชร์ ไปแบบทั้ง Disk 149GB
แชร์พวกเกมส์ออนไลน์ ไม่มีปัญหาเลยครับ 3 เครื่องสบาย แต่ถ้ามากเครื่องกว่านี้ คงต้องแลน Gb ถึงจะเอาอยู่ ไม่ช้าเป็นเต่า
ส่วนพวกเกมส์ Offline ที่ต้องเซฟใน Folder มันเลย นี่ไม่ works ครับ หาวิธีเซพหรือย้ายไม่ได้เลย คงไม่มีวิธี อดแชร์
เลยต้องลงใน HD เครื่องลูกแทน
ผมว่าถึงสะดวก ไม่เท่าพวก NoHDD แต่ก็ช่วยได้เยอะเวลาอัพแพทเกมส์ และทำง่ายมากๆ ลงโปรแกรมก็จบเลย ลำบากกว่า NoHDD ตรงที่ต้องไปปลดล็อค Undo เพื่ออัพพวก Icon เกมส์ที่ Desaktop เท่านั้นแหละ
ถ้าพวก NoHDD ทำระบบไว้แล้ว อัพเครื่องเดียว จบ
ยังงัยมี HD ติดเครื่องไว้ ลงเกมส์ที่จำเป็น ก็อุ่นใจกว่า เวลาเกิดปัญหา :D

mitrapap
12-08-09, 11:40
ถึงคุณ CyberSpace ครับ

ผมยังใช้การ์ดแลนใบเดียวอยู่(สายแลนไม่เหลือสำรอง) แต่ช้าเฉพาะตอนเรียกเกมส์ครับ พอเข้าได้แล้วมีผลน้อยมาก วันแรกๆก็เดินๆให้กำลังใจลูกค้าอยู่บ้าง พอต่อๆไปเขาก็บอกกันเองครับ ว่าให้รอกันนิดนึง

พอดีว่าเกมส์ออฟไลน์ผมไม่ลงเลย แต่เกมส์ออนไลน์บางเกมส์ ผมก็ใช้วิธีค้นหารีจิสตรี้จากชื่อเกมส์เอาครับ export ออกมา แล้วเอามา Add เข้าที่เครื่องลูกครับ ส่วนมากจะผ่าน

บางเกมส์ที่ไม่ผ่าน ก็เอามาแกล้งๆติดตั้งที่เครื่องลูก โดยติดตั้งไปที่ไดรฟ์เครื่องแม่ วินโดวส์ก็จะถูกหลอกให้สร้างค่าต่างๆไว้ได้เหมือนกัน

วิธีแก้ปัญหาการสร้างชอร์ตคัทของเกมส์ที่ติดตั้งจากเ ครื่องแม่ก็คือ สร้างโฟลเดอร์ "เรียกเกมส์" ไว้ที่เครื่องแม่ แล้วสร้างชอร์ตคัทจากวินโดวส์มาที่โฟลเดอร์นี้ ดังนั้น ที่เดสท็อปจะไม่รกครับ จะเล่นอะไรก็คลิกชอร์ตคัทตัวนี้ โฟลเดอร์จากเครื่องแม่ก็จะเปิด ลงอะไรใหม่ก็มาเก็บชอร์ตคัทที่โฟลเดอร์นี้ เครื่องลูกก็เห็นในทันที ไม่ต้องคอยปลดล็อคเพื่อสร้างชอร์ตคัทครับ ผมใช้ Deepfreeze ล็อคยาวตลอด 3 อาทิตย์มาแล้ว กันไวรัสก็วางไว้ที่เครื่องแม่ อัพเดทพร้อมกันหมดเช่นกันครับ

aiweake5
12-08-09, 12:50
ผมเพิ่งได้ลอง Icake เมื่อคืนนี้เองครับ
โดยใช้แลนออนบอร์ด 1 การ์ดแลน 2 ใบ รวมเป็น 3 ลองกับแลน 100Mbps นี่แหละครับ
เครื่องลูก 3 เครื่อง ชี้ IP ไปที่แลนเครื่องแม่แต่ละตัว ไม่ซ้ำกัน 3 IP
มันก็สามารถส่งข้อมูลแยกกันมาทั้ง 3 สาย ในเวลาเดียวกันได้ ไม่มีปัญหาครับ ได้ความเร็วดีขึ้นมากว่าสายเดียวใช้ได้ เพราะถ้าสายเดียวมันต้องรอคิวกัน
Lan วิ่งอยู่ที่ 70 - 80% ครับลอง ปังย่า X-Shot
นี่แยกสาย ก็สายใครสายมันเลย เครื่องลูกที่ลองทั้ง 3 ใส่ HD ไว้ 40GB เอง ใช้เครื่องแม่แชร์ ไปแบบทั้ง Disk 149GB
แชร์พวกเกมส์ออนไลน์ ไม่มีปัญหาเลยครับ 3 เครื่องสบาย แต่ถ้ามากเครื่องกว่านี้ คงต้องแลน Gb ถึงจะเอาอยู่ ไม่ช้าเป็นเต่า
ส่วนพวกเกมส์ Offline ที่ต้องเซฟใน Folder มันเลย นี่ไม่ works ครับ หาวิธีเซพหรือย้ายไม่ได้เลย คงไม่มีวิธี อดแชร์
เลยต้องลงใน HD เครื่องลูกแทน
ผมว่าถึงสะดวก ไม่เท่าพวก NoHDD แต่ก็ช่วยได้เยอะเวลาอัพแพทเกมส์ และทำง่ายมากๆ ลงโปรแกรมก็จบเลย ลำบากกว่า NoHDD ตรงที่ต้องไปปลดล็อค Undo เพื่ออัพพวก Icon เกมส์ที่ Desaktop เท่านั้นแหละ
ถ้าพวก NoHDD ทำระบบไว้แล้ว อัพเครื่องเดียว จบ
ยังงัยมี HD ติดเครื่องไว้ ลงเกมส์ที่จำเป็น ก็อุ่นใจกว่า เวลาเกิดปัญหา :D

ขอหลังไมค์หน่อยได้หรือเปล่าครับท่าน รบกวนด้วยครับ

samanaha
12-08-09, 14:53
มียาแก้ไหม คัรบขอหลังไมค์ด้วย

CyberSpace
12-08-09, 21:11
ขอหลังไมค์หน่อยได้หรือเปล่าครับท่าน รบกวนด้วยครับ

มียาแก้ไหม คัรบขอหลังไมค์ด้วย

ยามีอยู่ใน blog ท่านพี่ mitrapap นะครับ อิอิ
ถ้าหาไม่เจอลองนี่ (http://translate.google.co.th/translate?u=http%3A%2F%2Fcamranhonline.org%2Fforum %2Fshowthread.php%3Fp%3D186615&sl=vi&tl=en&hl=th&ie=UTF-8)ครับ แถมวุ้นแปลภาษาให้ด้วย ถ้าต้องการใช้มากกว่า 10 เครื่อง ต้องแก้ Serial ตามเวปนั้นด้วยนะครับ

ถึงคุณ CyberSpace ครับ
วิธีแก้ปัญหาการสร้างชอร์ตคัทของเกมส์ที่ติดตั้งจากเ ครื่องแม่ก็คือ สร้างโฟลเดอร์ "เรียกเกมส์" ไว้ที่เครื่องแม่ แล้วสร้างชอร์ตคัทจากวินโดวส์มาที่โฟลเดอร์นี้ ดังนั้น ที่เดสท็อปจะไม่รกครับ จะเล่นอะไรก็คลิกชอร์ตคัทตัวนี้ โฟลเดอร์จากเครื่องแม่ก็จะเปิด ลงอะไรใหม่ก็มาเก็บชอร์ตคัทที่โฟลเดอร์นี้ เครื่องลูกก็เห็นในทันที ไม่ต้องคอยปลดล็อคเพื่อสร้างชอร์ตคัทครับ ผมใช้ Deepfreeze ล็อคยาวตลอด 3 อาทิตย์มาแล้ว กันไวรัสก็วางไว้ที่เครื่องแม่ อัพเดทพร้อมกันหมดเช่นกันครับ

ขอบคุณครับพี่ สำหรับไอเดีย
ก่อนหน้านี้เวลาผมแชร์เกมส์ผ่านแลนปกติ มักจะส่ง Shortcut จากเครื่องแม่ไปลูก แยกเป็นเกมส์ ก็เลยต้องไปจัด Icon อีกที
ลืมไปว่าถ้าดึงเองจากเครื่องลูก ยกมาทั้ง Folder จะง่ายกว่าและอัพเดตตลอด(และถ้าแชร์วิธีนี้กลัวเด็กม าแก้ไขไฟล์ใน D: ด้วย เลยไม่ได้ทำ)
แต่ตอนนี้ Drive ที่แชร์ Icake มันล็อคตาย ไม่มีปัญหาเรื่องแก้ไขไฟล์ ก็ปลอดภัยไป

ลองอยู่ 3 เครื่องตอนนี้ ชอบมากเลยครับ อัพเกมส์ เปลี่ยนแปลงแก้ไขได้ตลอด ไม่วุ่นวายมาก
อย่างอัพแพทเกมส์เสร็จ หรือลงเกมส์ปัญญาอ่อนใหม่ๆ อยากให้ Client อัพตาม
ก้แค่ กด Update Cache ที่เครื่องแม่ แล้วไป log off - log on ที่เครื่องลูก ก็เรียบร้อยแล้ว ไฟล์เหมือนเครื่องแม่เป๊ะ ไม่ต้องรีเครื่องเลย

OCZnet
13-08-09, 23:23
มีวิธีcrack ให้ใช้ได้มากกว่า10เครื่องไหมคะ ตอนนี้ลองดูอย่างพี่บอก ได้10เครื่องเองค่ะเป็นโปรแกรมที่ดีมาก ช่วยเรื่องอัพแพชหรือลงเกมใหม่ได้เยอะเลย แต่เสียดายได้แค่10เครื่อง พี่ๆ ที่ใช้ได้เกิน10 สอนหน่อยค่ะ

mitrapap
14-08-09, 01:07
ฝากทดลองด้วยครับผม
http://www.mediafire.com/download.php?zmqinduy33m

CyberSpace
14-08-09, 02:03
ฝากทดลองด้วยครับผม
http://www.mediafire.com/download.php?zmqinduy33m

ขอบคุณครับ ลองแล้วครับพี่ เอาไปทับ Version ใหม่ มันรันไม่ขึ้นครับ
สงสัยต้องหาตัว Setup 1.7.0822 มาลองดูครับ
แก้ให้เกิน 10 เครื่อง มาทั้งวันละ ยังไม่ได้เลย :(:(

ปล. คงไม่ต้องถึงขนาดลง Win2003 เพื่อการนี้หรอกนะเนี่ย ที่เห็นเขาแก้ได้ ก็ใช้ 2003 กันทั้งนั้น

ปล. 2 ไปหาโหลด 1.3 จากจีนมา Add Client ใช้ได้เกิน 10 แล้วครับ ล่อไป 300 เครื่องเลย แต่ Feature ต่างๆไม่ไหว 1.8 เวิร์คกว่า เดี๋ยวลองใช้ดูก่อนครับ จะมารายงานผล :)

OCZnet
14-08-09, 18:52
ได้เกิน 10 เครื่องแล้วหรือคะรบกวนขอลองหน่อย

mitrapap
14-08-09, 21:10
เอามาฝากให้ลองอีก ไม่รู้จับคู่ถูกตัวหรือเปล่า ผมนับ 8 แล้ว ยังไม่เกินลิมิต :-)
http://download276.mediafire.com/j3uxarzmllyg/u4jtygn0njc/iscsi1.7.rar

CyberSpace
14-08-09, 21:45
เอามาฝากให้ลองอีก ไม่รู้จับคู่ถูกตัวหรือเปล่า ผมนับ 8 แล้ว ยังไม่เกินลิมิต :-)
http://download276.mediafire.com/j3uxarzmllyg/u4jtygn0njc/iscsi1.7.rar

มันแก้ไข้ยังงัยครับตัวนี้ แค่เอา exe ลงทับหรือครับพี่
ผมเอาทับแล้วมันเปิดโปรแกรมไม่ขึ้นเลย

http://upic.me/i/gv/icake.png (http://upic.me/show.php?id=b33bd06b72fc2979d96e8a36ab7b4f17)

ส่วนนี่ 1.3 ที่ใช้ได้เกิน 10 เครื่อง ไม่แสดงค่า Read Write Ontime และตั้ง Cache ที่ Client ไม่ได้
http://uppic.sodazaa.cc/ima3/839_icake1.3.png (http://uppic.sodazaa.cc/view-839_icake1.3.png)

CyberSpace
14-08-09, 22:16
ส่วน Version 1.8 ใช้งานได้ดี ยังไม่พบปัญหาเลยครับ
เสียดายที่ใช้ได้แค่ 10 เครื่องเพราะแก้ไอ ไม่ผ่าน

[/URL][URL="http://uppic.sodazaa.cc/view-273_icake1.8.png"]http://uppic.sodazaa.cc/ima1/273_icake1.8.png (http://uppic.sodazaa.cc/view-273_icake1.8.png)

OCZnet
15-08-09, 09:11
ลอง 1.3 แล้วเปนงัยบ้างคะ ถ้าโอ จะได้เอามาลองใช้ที่ร้านซัก 20 เครื่อง

aea8rew
15-08-09, 15:27
ทำการอัพแพท ทั้งไดร์ d จากเครื่องแม่ไป ไดร์ d ของเครื่องลูก ทำแบบนี้ ด้วยได้ไหมครับ

CyberSpace
15-08-09, 22:41
ทำการอัพแพท ทั้งไดร์ d จากเครื่องแม่ไป ไดร์ d ของเครื่องลูก ทำแบบนี้ ด้วยได้ไหมครับ

ไม่ได้ครับ มันใช้งานคนละแบบกัน อันนี้ เหมือนเพิ่ม Drive มาอีก Drive ต่างหากเลยครับ ที่เครื่องลูก
ก็อัพแพทแค่เครื่องแม่ เครื่องลูกก็เล่นได้แล้ว ไม่ต้องโหลดแพทใหม่อีก

แต่ถ้าต้องการอย่างว่า ใช้โปรแกรม Fastcopy ทำการ Sync ไฟล์เอาก็ได้ครับ แปบเดียว ผมก็ใช้วิธีนี้อยู่

hs6nar
15-08-09, 23:18
ลองแล้วครับใช้ได้ดี แต่ทำไมเวลาปิดเครื่องเปิดใหม่ (เครื่องแม่) ต้องมาเซ็ตip ใหม่ทุกครั้ง
มีวิธีแก้ป่าวครับ++++

CyberSpace
15-08-09, 23:31
ลองแล้วครับใช้ได้ดี แต่ทำไมเวลาปิดเครื่องเปิดใหม่ (เครื่องแม่) ต้องมาเซ็ตip ใหม่ทุกครั้ง
มีวิธีแก้ป่าวครับ++++

ก่อนออก-ปิดโปรแกรม icake ท่านต้องกด Save Configuration ไว้ด้วยนะครับ
ส่วนผมเท่าที่ใช้มา ไม่เจอปัญหานี้ครับ :)

hs6nar
16-08-09, 00:20
ได้แล้วครับ..งมอยู่ตั้งนาน ผมลองv1.8อยู่ครับถ้ามีวิธีเซฟเกมส์ออฟไลน์/ยาแก้ไอ แจ้งให้ทราบบ้างนะคราบ......

mitrapap
16-08-09, 00:45
9 เครื่องผ่านไป พรุ่งนี้ขยับขึ้น 10 ครับ(ยังผ่าทางตันไม่ได้เหมือนกัน)

แรมเครื่องแม่ 2g. ฮาร์ดดิสก์ลูกเดียว เวลาเครื่องอื่นเขาเล่นกันอยู่ แล้วเครื่องใดเครื่องหนึ่งเรียกเปิดเกมส์บ้าง จังหวะนั้นมีแล็คครับ

เมื่อตอนเย็นมากันเป็นทีม เรียก sf พร้อมกัน 6 เครื่อง ก็มีหันมองหน้ากันบ้าง ต้องออกไปตีซี้ให้กำลังใจว่า เรียกพร้อมกันหลายเครื่องก็งี้แหละ เดี๋ยวก็หาย (ลำพังอยู่เครื่องใครเครื่องมันก็เปิดช้าอยู่แล้ว) แต่พอลงสนามได้ก็ไล่ยิงกันฉลุยครับ

CyberSpace
16-08-09, 01:16
ได้แล้วครับ..งมอยู่ตั้งนาน ผมลองv1.8อยู่ครับถ้ามีวิธีเซฟเกมส์ออฟไลน์/ยาแก้ไอ แจ้งให้ทราบบ้างนะคราบ......
เรื่องเซฟเกมกล่องออฟไลน์ ด้วยฟังก์ชั่นของ icake มันไม่มีความสามารถพอครับ ลองรื้อดูหมดแล้ว คงต้องหาตัวช่วย

ตอนนี้คงเซฟได้เฉพาะ เกมส์ที่มันเซพไว้ที่ Mydoc หรือที่ c: ครับ
ส่วน 1.8 ยาแก้ไอยังไม่มีตัวใหม่มาลองเลยครับ มีแต่ของ 1.3 ที่ใช้ได้เกิน 10

9 เครื่องผ่านไป พรุ่งนี้ขยับขึ้น 10 ครับ(ยังผ่าทางตันไม่ได้เหมือนกัน)

แรมเครื่องแม่ 2g. ฮาร์ดดิสก์ลูกเดียว เวลาเครื่องอื่นเขาเล่นกันอยู่ แล้วเครื่องใดเครื่องหนึ่งเรียกเปิดเกมส์บ้าง จังหวะนั้นมีแล็คครับ

เมื่อตอนเย็นมากันเป็นทีม เรียก sf พร้อมกัน 6 เครื่อง ก็มีหันมองหน้ากันบ้าง ต้องออกไปตีซี้ให้กำลังใจว่า เรียกพร้อมกันหลายเครื่องก็งี้แหละ เดี๋ยวก็หาย (ลำพังอยู่เครื่องใครเครื่องมันก็เปิดช้าอยู่แล้ว) แต่พอลงสนามได้ก็ไล่ยิงกันฉลุยครับ
แลน 10/100 ใบเดียว 9 เครื่องเลยหรือครับพี่ ;)

แถมเรียกพร้อมกัน 6 เครื่องนี่ ช้าน่าดูเลย เพราะมันวิ่งข้อมูลออกจากเครื่องแม่ ไปแค่ 10MBs เอง
แล้วไปหารกันอีก 6 เครื่องที่เรียกพร้อมกัน 10/6=เครื่องละ 1.6 MB/S เอง
ถ้าใส่แลนอีก สัก 2 ใบ ผมว่าช่วยได้เยอะเลยนะครับเวลาเรียกเกมส์พร้อมกัน ออก 3 เส้น 9-10 เครื่อง ก็เส้นละ 3 เครื่องกำลังดี ส่งข้อมูลออกไปได้รวม 30MBs
ซึ่งยังไม่เกินกำลัง HD ทั่วไป(seagate 7200.7 55MBs WD 640AAKS 110MBs)

หรือหา Swicth Gb หรือตัวที่มี Uplink port Gb มาใช้ครับเร็วขึ้นแน่นอน ใส่แลน Gb เฉพาะเครื่องแม่ก็ได้
ให้มันวิ่งออกไปได้มากกว่าเดิม ที่สูงสุด 100MB/S ส่วนเครื่องลูกมันจะเป็น 10/100 อยู่ก็ช่างมัน
อย่างน้อยมันก็ยังได้เต็ม 10MBs หลายเครื่องเลย(หารได้ 10 เครื่องครับ)

ที่ร้านผมบางส่วนเป็น Gb LAN บางส่วนยัง 100mbs ลองทั้ง nohdd(vxp) และ Iscsi cake 1.3
เครื่องที่ใช้ Gblan โหลดเร็วแทบไม่ต่างจาก HD เลยครับ ส่วนเครื่องที่แลน 100mbs ก็ไม่ช้ามากนัก ถ้าได้ BW มาเต็มๆ สาย 10MB/s ครับ

mitrapap
16-08-09, 10:22
ที่เครื่องแม่ ตอนนี้ผมใช้ DGE-530T Gigabit อยู่ แต่ตอนนี้คงยังวิ่งที่ 10/100
แต่ถ้าผมไปเปลี่ยน Switch เป็น Gigabit เช่น D-Link DGS-1008D Copper Gigabit Switch โดยใช้สายเดิม อย่างนี้เครื่องแม่จะสามารถจ่ายได้เต็มที่ของมันใหมค รับ
Switch ตัวนี้พันกว่าบาท ถ้าได้ก็น่าสนครับ

aea8rew
16-08-09, 12:46
ทดลองแล้วก็ใช้งาน ดี ครับแต่เครื่องแม่ดับไป เช่นโดนไวรัส นี้แย่เลยอะครับ

CyberSpace
16-08-09, 15:09
ที่เครื่องแม่ ตอนนี้ผมใช้ DGE-530T Gigabit อยู่ แต่ตอนนี้คงยังวิ่งที่ 10/100
แต่ถ้าผมไปเปลี่ยน Switch เป็น Gigabit เช่น D-Link DGS-1008D Copper Gigabit Switch โดยใช้สายเดิม อย่างนี้เครื่องแม่จะสามารถจ่ายได้เต็มที่ของมันใหมค รับ
Switch ตัวนี้พันกว่าบาท ถ้าได้ก็น่าสนครับ

ผมก็ใช้สายเก่า cat5e (7amp ยกกล่องจาก Advice มาเข้าหัวเอง ยาวเส้นละไม่เกิน15เมตร)
กับซื้อ Tp link 24port 1000mbs ตัว 5พัน มาใช้ โดยเครื่องลูกบางเครื่องยังเป็น 10/100
แต่เครื่องแม่ 1000mbs ก็สามารถจ่ายได้เต็มที่เลยครับ เวลาดึงจาก Cache เครื่องแม่นี่แลน Gbps นี่วิ่ง 80-90% เลยครับ ~90MB/S

คือข้อมูลจะูถูกส่งไป 1000mbs ที่ Switch แล้วแยกไปเครื่องลูกเอง ถ้าเครื่องลูกยัง 100mbs ก็แยกข้อมูลส่งไปได้เต็มๆถึง 10 เครื่อง ในเวลาเดียวกันครับ จากแลน Gb 1 ใบ

ส่วนเครื่องนี่ผมใช้เครื่องคิดเงินทำเอาครับ ยัดแรมเต็ม 4GB(XPเห็น3.24) ก็แชร์แรมให้ cake ไป 1024MB แชร์ให้ Super cache อีก 1024MB 20 เครื่องสบายครับ E4500 วิ่งอยู่ 20-30%
เสียดายใช้แรมได้แค่นี้ ว่าจะลองไปใช้ WinServer2003 ดูจะได้ยัดแรมได้มากกว่านี้ สัก 8GB แต่ไม่รู้มันจะรองรับเกมส์ได้หมดหรือป่าวครับ เพราะใช้เครื่องนี้เป็นต้นฉบับลงเกมส์ด้วย คิดเงิน+Server ISCSI

mitrapap
16-08-09, 19:55
วันนี้เต็มพิกัด 10 เครื่องเรียบร้อย เหลืออีกแค่ 2 เครื่องก็หมดร้านแล้ว แต่เอาไว้กันเหนียวบ้างก็ดีเหมือนกันเนาะ!

ถ้าเครื่องแม่แรงเหลือๆ ผมว่าน่าลอง VirtualPC หรือ VMware รันไว้ข้างในอีกตัว sync ระหว่าง host กับ guest ก็จะได้อีก 10 นะครับ(คาดไว้ว่าอย่างนั้น)

เดี๋ยวถอย D-Link DGS-1008D Copper Gigabit Switch มาแล้ว จะแวะมารายงานผลอีกครับ

ตูมตาม
23-08-09, 13:02
1.8 นี่มันแครกไม่ผ่าน จิงๆ น่อออออออ
ผมเดา เอานะ แต่ลองแล้วไม่ผ่าน ผมไม่อยากใช้ 1.3 ไม่ค่อยเวิคเลย

CRK THEO CÁC BƯỚC:
1. Cài iCake nhưng không cho chạy khi vừa Finish. ลงโปรแกรมให้เรียบร้อย
2. Tắt CakeService trong Task Manger (quên bước này cũng ko sao) ปิด cake service ใน task manager
3. Change số Serial của ổ C thành: 9035-6876 เปลี่ยน serial HDD ไดรฟ์ C เป็น 9035-6876
3. Reset lại máy. รีสตราท์เครื่อง
4. Chạy file: CCdiskReg Yes để nhập Key ให้กดใช้ ตัว CCdiskReg.
5. Khởi động lại máy hay Service CakeService và Join เปิด Cake service
6. Tạo đĩa chia sẻ và add client = tay > 10 là Succeess ได้เกิน 10 clien แล้ว
-> Test trên win2k3 N lần thành công N lần. เทสใน 2003 มั้ง

ทำแล้วแต่ไม่ได้ ไม่ผ่าน เห็น คุณ GoodNet ผ่านนะครับ ลองPM ไปแล้วรอคำแนะนำอยู่
ได้ยังไง จะมาบอกแล้วกันครับ

CyberSpace
23-08-09, 15:09
1.8 นี่มันแครกไม่ผ่าน จิงๆ น่อออออออ
ผมเดา เอานะ แต่ลองแล้วไม่ผ่าน ผมไม่อยากใช้ 1.3 ไม่ค่อยเวิคเลย

crk theo cÁc bƯỚc:
1. Cài icake nhưng không cho chạy khi vừa finish. ลงโปรแกรมให้เรียบร้อย
2. Tắt cakeservice trong task manger (quên bước này cũng ko sao) ปิด cake service ใน task manager
3. Change số serial của ổ c thành: 9035-6876 เปลี่ยน serial hdd ไดรฟ์ c เป็น 9035-6876
3. Reset lại máy. รีสตราท์เครื่อง
4. Chạy file: Ccdiskreg yes để nhập key ให้กดใช้ ตัว ccdiskreg.
5. Khởi động lại máy hay service cakeservice và join เปิด cake service
6. Tạo đĩa chia sẻ và add client = tay > 10 là succeess ได้เกิน 10 clien แล้ว
-> test trên win2k3 n lần thành công n lần. เทสใน 2003 มั้ง

ทำแล้วแต่ไม่ได้ ไม่ผ่าน เห็น คุณ goodnet ผ่านนะครับ ลองpm ไปแล้วรอคำแนะนำอยู่
ได้ยังไง จะมาบอกแล้วกันครับ

1.8 ผมลองแครกแล้วผ่านนะครับ
...แต่
ต้องลง winserver2003+แบ่ง c:ที่ 9.31gb ด้วย

ตูมตาม
23-08-09, 16:14
1.8 ผมลองแครกแล้วผ่านนะครับ
...แต่
ต้องลง winserver2003+แบ่ง c:ที่ 9.31gb ด้วย

ว่าแล้วเชียว มันต้อง win2003 นั่งแครกเป็นไอ้หน้ามืดเลยผม :mad:
เปลี่ยน win ดีก่า เหอๆ

ขอบคุณ ครับ

kapomjung
24-08-09, 06:59
ผม crack ได้อ่ะครับแต่พอจะมีวิธีที่ทำให้สามารถใช้ได้มากกว่า 10 เครื่องมั้ยครับแบบไม่ต้องเสียตังอ่ะครับ....อิอิ

pickball
24-08-09, 10:18
ผม crack ได้อ่ะครับแต่พอจะมีวิธีที่ทำให้สามารถใช้ได้มากกว่า 10 เครื่องมั้ยครับแบบไม่ต้องเสียตังอ่ะครับ....อิอิ

crack ได้แล้วทำไมใช้ได้แค่ 10 เครื่องอ่ะครับคุณพี่

chaiann1001
24-08-09, 15:23
ขอcrack ของ ccboot หน่อยครับ ขอบคุณครับ

CyberSpace
24-08-09, 20:06

crack ได้แล้วทำไมใช้ได้แค่ 10 เครื่องอ่ะครับคุณพี่

Crack ที่ว่านั้นหมายถึง ทำให้ใช้ได้เกิน 10 เครื่องครับ ส่วนแก้วันหมดอายุนั้นมันแก้ง่าย
1.8 ถ้าต้องการเกิน 10 เครื่อง ต้องแบ่ง c: ที่ 9.31GB แล้วลง Winserver2003 ครับ ผมลองแล้วมันผ่าน
ส่วน XP ลงแทบตาย ไม่ผ่านครับ ที่เว็บจีนเค้าก็ลง Winserver2003กันผ่าน

หรือใช้ 1.3 ไปก่อนครับ ไม่ดีเท่า 1.8 แต่มัน ใช้ได้เกิน 10 เครื่องครับกับ XP
เดี๋ยวมีวิธีแก้ 1.8 เกิน 10 เครื่อง ใน Xp คงได้ใช้กัน

iama
24-08-09, 22:43
รบกวนถามเรื่อง SCSI Cake 1.8 พอดีว่าถ้าอยากแก้วันหมดอายุบน windows xp ทำอย่างไร ผมใช้ drive D: เป็นตัว master เกมส์ ส่วน C: เป็น windows xp พอดีของผมยังไม่เกิน 10 เครื่องนะครับ ขอบคุณมากๆครับผม

CyberSpace
24-08-09, 23:20
รบกวนถามเรื่อง SCSI Cake 1.8 พอดีว่าถ้าอยากแก้วันหมดอายุบน windows xp ทำอย่างไร ผมใช้ drive D: เป็นตัว master เกมส์ ส่วน C: เป็น windows xp พอดีของผมยังไม่เกิน 10 เครื่องนะครับ ขอบคุณมากๆครับผม

รัน CCdiskreg.reg ก็ไม่หมดอายุแล้วครับ

mitrapap
25-08-09, 01:18
เอ้า...วันนี้มีของมาฝาก ที่เกี่ยวเนื่องกับ iscsi ครับ พอดีว่าผมลองตัวใหนๆก็ expired ซะหมด เลยไปเอา ccdiskbeta มาจากเว็บ แล้วเสิร์จ google ด้วยคำนี้ครับพี่น้อง...

cracklock

แล้วไอเดียจะบรรเจิดครับ
(ผมเพิ่งลองวันแรกครับ ยังไม่สรุปผล ต้องให้ผ่านไปสักวันก่อนครับ)

kapomjung
25-08-09, 02:45

ที่ผม crack ได้นี่คือใช้ได้เกิน 15 วันครับ ส่วนเครื่องลูกยังได้ 10 เครื่องเหมือนเดิมครับ

CyberSpace
25-08-09, 05:37
เอ้า...วันนี้มีของมาฝาก ที่เกี่ยวเนื่องกับ iscsi ครับ พอดีว่าผมลองตัวใหนๆก็ expired ซะหมด เลยไปเอา ccdiskbeta มาจากเว็บ แล้วเสิร์จ google ด้วยคำนี้ครับพี่น้อง...

cracklock

แล้วไอเดียจะบรรเจิดครับ
(ผมเพิ่งลองวันแรกครับ ยังไม่สรุปผล ต้องให้ผ่านไปสักวันก่อนครับ)

ตัว beta มันใช้ได้เกิน 10 เครื่องหรือครับพี่ :confused:
ผมเคยลองแล้ว มันก็ได้ที่ 10 :(

ส่วนตัว Cracklock มันใช้หยุดเวลาเท่านั้น นึกว่าจะได้ใช้ 1.8 ซะแล้ว

akucomputer
25-08-09, 18:05
ของสอบถามหน่อยครับ แล้ววิธีให้เราไปอัปเดทที่เครื่องลูกละครับแบบว่าไม่ ต้องไปอัปที่เคืร่องแม่เราต้องทำอย่างไรบ้างครับ แบบว่าอัปเคืร่องลูกแล้วมันจะไปเซฟที่เคืร่องแม่เลยค รับ

CyberSpace
25-08-09, 18:21
ของสอบถามหน่อยครับ แล้ววิธีให้เราไปอัปเดทที่เครื่องลูกละครับแบบว่าไม่ ต้องไปอัปที่เคืร่องแม่เราต้องทำอย่างไรบ้างครับ แบบว่าอัปเคืร่องลูกแล้วมันจะไปเซฟที่เคืร่องแม่เลยค รับ

Set ที่เครื่องลูกนั้น ให้เป็น Supercom ครับ

cavalry19
25-08-09, 18:23
เมื่อคืนลองลงดู บอร์ด M2N ลงแล้วพอรันโปรแกรมหน้าจอกระพริบแล้วเรียกแต่My Documentsแล้วก็ค้าง แต่1.8ลงได้
เอา1.3ไปลงกับบอร์ด P4 ลงได้
ขอถามหน่อยครับ 1.3 เครื่องลูกต้องเซ๊ตอะไรไหมหรือต้องทำเหมือน1.8

mitrapap
26-08-09, 01:20
เข้ามาบอกว่า cracklock ไม่สามารถล็อควันของ iscsi cake 1.8beta ได้นะครับ ไว้หมดวันแล้ว ผมคงลงไปที่ win2003 แล้วละครับ เหนื่อยแล้ว

ค้นไปค้นมา ได้ตัวนี้มาครับ

ATTO Disk Benchmark

สำหรับตรวจสอบความเร็วของการอ่าน/เขียนข้อมูลของฮาร์ดดิสก์ สามารถนำมาทดสอบดูกับ supercache3 ได้เลย ว่าปรับแต่งอย่างไร จะเหมาะสมกับเครื่องเรามากที่สุด ในเน็ตมีวิธีใช้งานอยู่เยอะแล้วครับ หาอ่านได้เลย

ท่าน cavalry19 ลองบอร์ดเดียวกับผมเลย อาการเดียวกันเป๊ะครับ

cavalry19
27-08-09, 17:41
อย่าให้ตก ไปถึงไหนกันบ้างแล้วครับเดี่ยวคืนนี้ว่าจะลองเรียกเก มส์พร้อมกันหลายเครื่องผ่านระบบlan 10/100 ดู

thong33333
29-08-09, 13:18
[quote=mitrapap;66798]หลังจากเริ่มต้นกับ INETDISK ไม่เวิร์คสำหรับผมเท่าไร ก็มาลอง iSCSI Cake อีกรอบ คราวนี้ผ่านไปได้ 2 อาทิตย์แล้ว กับ 6 เครื่องที่แอบให้ลูกค้าลองใช้งาน ก็มีบ่นๆบ้างว่าทำไมช้ากว่าเมื่อก่อน(วะ) แต่พอเข้าเกมส์แล้วก็ลืมครับ

มารายงานผลการทดลองครับ iSCSI Cake 1.8 ตามที่ท่านทั้งหลายแนะนำ
ใช้งานได้เกิน 15 วัน และเกิน 10 เครื่องแล้ว

รูปภาพครับ

hs6nar
29-08-09, 15:05
ทำไงบอกมั่งครับ

CyberSpace
29-08-09, 15:07
มารายงานผลการทดลองครับ iSCSI Cake 1.8 ตามที่ท่านทั้งหลายแนะนำ
ใช้งานได้เกิน 15 วัน และเกิน 10 เครื่องแล้ว

เยี่ยมเลยครับ ลงทุนใช้ Winserver 2003 สินะ
เสียดายที่ผมใช้ไม่ได้ เพราะต้องใช้เครื่องคิดเงินทำ Server Cake ,เล่นเกมส์ และอีกหลายๆ อย่าง Win2003 มันไม่เหมาะ เลยต้องใช้ cake 1.3 ต่อไป

แต่ win2003 เอามาทำ Server cake นี่เหมาะมากยัดแรมไปเลย 8GB เหลือๆ ทำ Cache สบายๆ เคยใช้เสถียรสุดๆ

milabis
31-08-09, 00:45
ตกลงใช้ Version 1.8 ได้แล้ว

ใช้งานได้เกิน 15 วัน และเกิน 10 เครื่องแล้ว >> WinXp ยังใช้ไม่ได้ใช่มั้ยครับ

cavalry19
31-08-09, 01:05
1.8 ผมก็ได้แค่10 เครื่องครับ จะลองใช้ 1.3 ดู แต่ทำแล้วมองไม่เห็นเครื่องลูกต้องเซ๊ตอะไรที่เครื่อ งลูกบ้างครับ 1.3 ครับ

CyberSpace
31-08-09, 01:41
1.8 ผมก็ได้แค่10 เครื่องครับ จะลองใช้ 1.3 ดู แต่ทำแล้วมองไม่เห็นเครื่องลูกต้องเซ๊ตอะไรที่เครื่อ งลูกบ้างครับ 1.3 ครับ

1.3 มันงี่เง่าครับ มองไม่เห็น Client อัตโนมัติ เหมือน 1.8
ต้อง Add ที่เครื่องแม่เองครับ

mitrapap
05-09-09, 23:34
ccdiskdemo ใช้ 10 เครื่อง ยาวๆไปเลย ไม่ต้องแคร็ก และไม่ติด 15 วันครับผม
http://sv4.uploadfile.biz/download.php?upload_id=MTI5ODk

ถ้าโหลดมาได้เป็น .html ใ้ห้เปลี่ยนเป็น .rar แล้วจะแตกไฟล์ได้ครับ

penguin
07-09-09, 23:09
หลังจากลงเกมส์เสร็จนำ Shorcut ไปเก็บไว้แล้ว
ต้องรีเครื่องลูกๆถึงจะมองเห็นเกมส์ที่พึ่งจะลง

พอมีทางที่จะไม่ต้องรีเครื่องไหมครับ

mitrapap
12-09-09, 15:08
พอมีทางที่จะไม่ต้องรีเครื่องไหมครับ

1. กด Update cache ที่เครื่องแม่
2. ที่เครื่องลูก กด Start/Log out จากนั้น Login ใหม่อีกที

boyzon98887
14-09-09, 17:09
มีปัญหา นิดคับ เครื่องแม่ อัพเดทเกมส์ทั้งหหมดแล้ว มีเกมส์ PB audition ต้องอัพเดท ใหม่ ต้องอัพที่เครืองลูกด้วย งงเล็กน้อย รบกวนผู้รู้ ช่วย ทีครับ ปล โปร supercache 3 เซ็ทงั้ยครับ

mitrapap
14-09-09, 18:54
audition ต้องใส่ไฟล์ AuditionRegistry.exe ไว้ในโฟลเดอร์ของเกมส์ด้วย แล้วที่เครื่องลูก ก็ให้สร้างชอร์ตคัทจากไฟล์นี้ไปไว้ที่ Startup เพื่อให้ไฟล์ถูกรันทุกครั้งเวลาเปิดเครื่อง วิธีการโดยละเอียด สามารถหาอ่านได้ทั่วไป ทั้งในบอร์ดนี้ และในเน็ตทั่วไปครับผม

milabis
15-09-09, 03:24
asus m2n ใช้ไม่ได้หรอครับ

rabbitstorm
16-09-09, 20:22
แล้วมันใช้คู่กับ clark connect ได้หรือป่าวครับ

แล้วที่สำคัญ ลง 1.3 แล้วเปิดไม่ขึ้นครับ
ใครมีไฟล์ให้โหลดอีก รบกวนโพสให้หน่อยครับ

cavalry19
16-09-09, 20:58
แล้วมันใช้คู่กับ clark connect ได้หรือป่าวครับ

แล้วที่สำคัญ ลง 1.3 แล้วเปิดไม่ขึ้นครับ
ใครมีไฟล์ให้โหลดอีก รบกวนโพสให้หน่อยครับ
iscsi cake รันบนวินโดว์ CC รันบนลีนุก อาจต้องใช้โปรแกรมพวกvmwareช่วยได้แต่คงไม่เวิร์ค
iscsi cake1.3 ใช้กับบอร์ด nforce ไม่ได้กับเครื่องแม่ แต่เครื่องลูกใช้ได้ครับ

แล้วตรง Client Property ตรงช่อง SAVE CLIENT DATA กับ Adminstrator ไว้ใช้ทำอะไรครับ

boyzon98887
16-09-09, 21:21
มีปัญหาวานผู้รู้ช่วยที iSCSI Cake +ล็อคหมีไดร์C ไดร์เดียว เครื่องลูกอัพแพช 38แพท อ่า คับ ทำงั้ยดี
แล้ว ถ้าเราปิด iSCSI Cake ที่เครื่องแม่ เครื่องลูกยังจะเห็นไดร์D: อยู่ มั้ย ครับ ไดร์Dจะหายไปมั้ย ของผมปิด iSCSI Cake ที่เครื่องแม่แล้ว เครื่องลูกยังมีไดร์D แล้วเล่นเกมส์ปรกติ งง มากมาย

jangjungchem
17-09-09, 15:23
ผมตอนนี้ง่านเข้าอะครับ เกมสื sf

คือว่า โหลดแพทผ่านหมด ปกติ แต่ พอจะเริ่มเกมส์ แล้วดันค้าง ประมาณ 2-3 นาที่

แล้วทำไรไม่ได้ นอกจากรอ

รอสัก พัก แล้วมันจะเล่นได้ตามปกติ

แต่ พอจบแมต 10 วิน เริ่มเกมสื ใหม่ ก็เป็น อีก ค้องประมาณ 2-3 นาที่

แต่ผลได้ลอง ไม่ใช้โปรแกรม iscsi แล้วนะครับ

คือใช้ ไดร์ D ของเครื่องลูกปกติ

ผลที่ได้ คือ จะค้างประมาร 1-2 วินาที่เท่านั้นเอง

ใครเป็นบ้าง หาทางช้วยก่านแก้หน่อยครับ งงมากมายๆๆๆๆ

boyzon98887
17-09-09, 16:46
เป็น เหมือนกัน วานผู้รู้ ช่วยที

17-09-09, 21:12
ตอนนี้ พักยก iscsi แปป มาใช้ ระบบ hd ใคร hd มันไปก่อน รอแก้ไขได้ค่อยว่าก่านใหม่ หาสาเหตุไม่เจอจิงๆๆ

mitrapap
17-09-09, 22:35
เมื่อวานเจอกับตา ลูกค้าหนีไป 2 คนก็ sf นี่แหละ ใช่อาการที่มองเห็นปืนแต่ไม่เห็นตัวหรือเปล่า ผมก็ยังงงๆว่ามันโหลดอะไร ไฟก็ไม่กระพริบ เดี๋ยวต้องลองอีกที ถ้าใช่ คงต้องไปจับลงเครื่องใครเครื่องมันไปก่อนเหมือนกัน

cavalry19
17-09-09, 23:35
ของผมไม่ย้ายเกมส์มาทั้งหมด แบบผสมเลือกเอาแต่เกมส์ที่เด็กไม่ค่อยเล่น+ที่มักมีป ัญหากับการอัพเวอร์ชั่นมาลงในiscsi แล้วตั้งใหม่เป็นไดร์Z ส่วนsf ยังอยู่ที่เดิมเด็กเล่นเยอะ+โหลดแพทง่ายเลยรอดตัวไป
แล้วตั้งให้เครื่องลูกโหลดแพทแล้วเครื่องแม่เซฟด้วยย ังไงครับ ว่าจะถอดจอออกครับ

19-09-09, 12:42
มารายงานผลครับ

ตอนนี้ ผมเล่น sf ได้ปกติแล้วนะครับ

วันที่ 18-09-2009 เวลา 12:30:07
ขณะนี้เปิดให้บริการตามปกติแล้วครับท่าน
ทีมงานได้ทำการแก้ไขปัญหา Loading 100% และอาการ LAG เรียบร้อยแล้ว

ขอให้ทุกท่านเข้าสู่สมรภูมิได้แล้ว

ปัญหา คงจะมาจากนี้ เหละครับ

ผมก็เลยงานเข้าเลย คืนเกิดเหตุ นั่ง อับแพท แล้วก็โกส ใหม่ ทั่งคืน - -

mitrapap
19-09-09, 13:38
แล้วลูกค้าที่อารมณ์เสียจากร้านผมไป 2 คน จะรู้ข่าวนี้มั้ยนี่..sfทำป่วนซะแล้ว ผมก็เพิ่งลงใหม่ที่เครื่องแม่ไปเมื่อคืน ดีว่ายังทำใจไม่ได้ กับการที่ต้องไปลงที่เครื่องลูกทั้งร้าน ไม่งั้นคงเซ็งกว่านี้...เฮ้อ

palmjacr
27-09-09, 23:14
คิดว่าจะลอง iSCSI Cake แล้วละครับ ศึกษาระบบมาเรื่อย ๆ คิดว่า iSCSI Cake เพราะว่าร้านผมเครื่องมันสเปคไม่ค่อยจะเหมืนอกันซะด้ วยอ่ะซิครับ HDD บางเครื่องก็เล็ก 80G เอง เลยเอาตัวนี้แหละ

nea111
10-10-09, 12:05
ขอบคุณมากค่ะสำหรับโปรแกรมนี้ เเต่ตอนนี้ติดปัญหาที่ว่าเครื่องลูกไม่ยอมอัพเดทเกมส ์ทั้งหมด ต้องอัพเดทเครื่องลูกทุกครั้ง
ทดลองทำมา 2 อาทิตย์แล้วเเกล้งติดตั้งในไดรฟ์dแล้วก็ต้องอัพเดทให ม่ทุกครั้งที่เปิดเครื่อง

mitrapap
10-10-09, 12:53
...เเกล้งติดตั้งในไดรฟ์dแล้วก็ต้องอัพเดทใหม่ทุกครั ้งที่เปิดเครื่อง

ไดรฟ์ D ที่ว่านี้ เป็น D ในเครื่องลูก หรือ D ที่ผ่าน iscsi มาจากเครื่องแม่ครับ? ต้องเป็น D จากเครื่องแม่นะครับ
บางเกมส์ เช่น audition บางทีก็ต้องพลิกแพลงวิธีการเดิมๆ แต่รับรองว่าเสิร์จเจอแน่ๆครับ ใจเย็นๆ เพราะว่ามีตั้งหลายท่านที่กำลังใช้กันอยู่ แต่ของคุณกลับไม่เหมือนคนอื่น ก็ต้องตรวจสอบตัวเองให้ละเอียดมากขึ้นละครับ

bbzgames
10-10-09, 18:48
ขอบคุณมากค่ะสำหรับโปรแกรมนี้ เเต่ตอนนี้ติดปัญหาที่ว่าเครื่องลูกไม่ยอมอัพเดทเกมส ์ทั้งหมด ต้องอัพเดทเครื่องลูกทุกครั้ง
ทดลองทำมา 2 อาทิตย์แล้วเเกล้งติดตั้งในไดรฟ์dแล้วก็ต้องอัพเดทให ม่ทุกครั้งที่เปิดเครื่อง
อาจจะเกิดจากการที่คุณใช้โปรแกรมแช่แข็งที่เครื่องลู กหรือเปล่า? เพราะจะทำให้ Registry บางเกมที่ต้องเปลี่ยนทุกครั้งที่ Update เช่น Audition ไม่เปลี่ยนแปลงเมือ Restart ใหม่ ถ้าเป็นกรณีนี้ต้องเขียน Batch Files เพิ่มใน Startup เครื่องลูก เพื่อให้ Update ทุกครั้งที่เปิดเครื่องครับ

nea111
10-10-09, 20:20
ไดรฟ์ D ที่ว่านี้ เป็น D ในเครื่องลูก หรือ D ที่ผ่าน iscsi มาจากเครื่องแม่ครับ? ต้องเป็น D จากเครื่องแม่นะครับ
บางเกมส์ เช่น audition บางทีก็ต้องพลิกแพลงวิธีการเดิมๆ แต่รับรองว่าเสิร์จเจอแน่ๆครับ ใจเย็นๆ เพราะว่ามีตั้งหลายท่านที่กำลังใช้กันอยู่ แต่ของคุณกลับไม่เหมือนคนอื่น ก็ต้องตรวจสอบตัวเองให้ละเอียดมากขึ้นละครับ

ไดร์ฟ dที่ว่านี้มีจากเครื่องเเม่ค่ะ หรือว่าจะเกี่ยวกันกะที่ร้านลงการ์ดundoไว้ด้วย ทดลองเเค่เครื่องเดียวเองลงเกมก็เเค่3-4เกมค่ะ

CyberSpace
10-10-09, 20:39
ไดร์ฟ dที่ว่านี้มีจากเครื่องเเม่ค่ะ หรือว่าจะเกี่ยวกันกะที่ร้านลงการ์ดundoไว้ด้วย ทดลองเเค่เครื่องเดียวเองลงเกมก็เเค่3-4เกมค่ะ
คงวางระบบหรือทำอะไรผิดพลาดแล้วมั้งครับ
Undo ใช้ได้ไม่มีปัญหาครับ ไม่เกี่ยว เพราะ iSCSI เราดึงจากเครื่องแม่เท่านั้น
เกมส์ที่มีปัญหาก็มี Au ก็ดึงมาใว้ที่ Startup แบบ Undo ตามปกติเลยครับ

nea111
10-10-09, 21:25
คงวางระบบหรือทำอะไรผิดพลาดแล้วมั้งครับ
Undo ใช้ได้ไม่มีปัญหาครับ ไม่เกี่ยว เพราะ iSCSI เราดึงจากเครื่องแม่เท่านั้น
เกมส์ที่มีปัญหาก็มี Au ก็ดึงมาใว้ที่ Startup แบบ Undo ตามปกติเลยครับ
เดียวคงต้องลองตั้งต้นทดลองใหม่

penguin
11-10-09, 01:46
ผมตอนนี้ง่านเข้าอะครับ เกมสื sf

คือว่า โหลดแพทผ่านหมด ปกติ แต่ พอจะเริ่มเกมส์ แล้วดันค้าง ประมาณ 2-3 นาที่

แล้วทำไรไม่ได้ นอกจากรอ

รอสัก พัก แล้วมันจะเล่นได้ตามปกติ

แต่ พอจบแมต 10 วิน เริ่มเกมสื ใหม่ ก็เป็น อีก ค้องประมาณ 2-3 นาที่

แต่ผลได้ลอง ไม่ใช้โปรแกรม iscsi แล้วนะครับ

คือใช้ ไดร์ D ของเครื่องลูกปกติ

ผลที่ได้ คือ จะค้างประมาร 1-2 วินาที่เท่านั้นเอง

ใครเป็นบ้าง หาทางช้วยก่านแก้หน่อยครับ งงมากมายๆๆๆๆ

เกมส์ SF กับ PB ของผมทำแบบนี้เอาครับ
ไปที่เครื่องลูก ติดตั้งเกมส แต่ให้ลงเกมส์ไปที่ D: คือไดร์ที่แชร์มาจากเครื่องแม่นั้นแหละครับ
เรียกวาลงหลอกๆ จากนั้นก็รีเครื่องใหม่
เข้าเกมส์าก forder shortcut icon เกมส์ที่แชร์เท่านี้ก็เป็นอันเสร็จ

penguin
11-10-09, 01:59

ช่วยตอบอีกคนเพราะแรกๆก็เจอปัญหานี้
หลังจากติดตั้ง iSCSI Cake เสร็จเรียบร้อย icon อะไรพร้อมเล่น
แต่เกมส์ที่เข้าผ่านเว็บยังไม่เสร็จ!

audition ให้ทำตามนี้
http://www.online-station.net/news/views.php?id=5351

ส่วนเกมส์อื่นเช่น SF PB FS ก็ทำคล้ายๆกันลองหาจาก google ดูครับ

ทำเสร็จ lock เครื่องเป็นอันเสร็จ

nigon
11-10-09, 12:17
สนใจ ให้มันได้เกิน 10 ติดต่อ wichien.khan@hotmail.com

palmjacr
11-10-09, 13:41
สนใจ ให้มันได้เกิน 10 ติดต่อ wichien.khan@hotmail.com

อย่า ๆๆ บอกนะครับ ว่าท่านจะเอาแคร็กมา.....มา.....

ไม่อยากนึกเลย กระทู้นี้กระทู้แบ่งปันอ่ะครับ...

bbzgames
11-10-09, 18:19
เกี่ยวกับ Undo Card แน่นอนครับ ก็อย่างที่บอกไว้ว่าต้อง Update Registry ด้วย โดยการ Update ที่เครื่องแม่ แล้ว Export Registry จากเครื่องแม่มาไว้ที่ Drive D จากนั้นก็เขียน Batch Files เพื่อดึง Registry ที่ Drive D ให้เครื่องลูก Auto Update ทุกครั้งที่ Start เครื่อง เท่านี้ก็จะได้ Registry ที่ UpDate เหมือนเครื่องแม่ตลอดเวลาครับ

milabis
13-10-09, 00:03
แล้วจะทำยังไงให้เครื่องลูกก็อบเกมส์จากเครื่องแม่ไม ่ได้อ่ะครับ

จะใช้วิธีไหน ซ่อนรึ ล็อค

CyberSpace
13-10-09, 00:09
แล้วจะทำยังไงให้เครื่องลูกก็อบเกมส์จากเครื่องแม่ไม ่ได้อ่ะครับ

จะใช้วิธีไหน ซ่อนรึ ล็อค

ซ่อน ล็อคด้วย Registry หรือ โปรแกรมคิดเงินก็ได้ครับ

milabis
13-10-09, 03:23
โปรแกรม Supercache ใช้ตัวนี้ได้ มั้ย ครับ

http://www.beupload.com/download/?550853&A=187846

mitrapap
13-10-09, 10:23
supercashe3 ผมอัพไปไว้ที่นี่นะครับ http://load1.uploadfile.biz/get.php?file=117i47i51i104date13102009am100910

intelsetza
15-10-09, 12:50
สอบถาม + ช่วยตอบคำถามหน่อยครับ !!!

ผมจะเปิดร้านวันที่ 25 ที่จะถึงนี้ ในร้านใช้เครื่องทั้งหมด 12 - 13 เครื่อง

แล้วจะใช้โปรแกรม iSCI Cake 1.3 (300) ขอถามเป็นข้อ ๆ เลยละกันนะครับ

1. iCSI Cake 1.3 มีตัว Setup และ มีค่าให้ปรับ Cache Size กับ TCP_No_Delay
สมควรใช้ไหม แต่ผมติ๊กถูกที่ TCP_No_Delay และเอาค่า Cache Size เหลือ 0 ครับ

2. Super Cache กับ Setup ใน iCSI Cake 1.3 อะไรดีกว่ากัน :confused:
< ปัจจุบันใช้ Super Cache >

3.ตัวเครื่องเเม่ ใช้ สเป็กนี้ไหวไหมครับ

CPU - P4 2.4Ghz
Board - P4800D-X
Ram - DDR 400 1GB
Lan - 100/1000 (เป็นระบบ Gb ทั้งร้าน)

4. ตรง Client Information (IP ลูก) มีคำสั้งให้ติ๊ก 2ตัว
SAVE CLIENT DATA กับ Administrator มันคือ อะไรครับ ?

5. ผมใช้ ระบบ Lan 100/1000 นะครับ :eek:
<แต่ยังไม่ได้ซื้อเเต่ใช้จะแน่นอนครับ :D>

ผมได้ติดตาม เรื่องนี้มานานพอสมควรและได้ข้อมูลดีๆเป็นประโยชน์

จากพี่ ๆ mitrapap และ พี่ CyberSpace ครับ

ต้องขอบคุณมากๆเลย ร้านใน เพชรบุรีได้นำไปใช้ 2 ร้านแล้ว

(ร้านผมกับร้านพี่ชาย) ร้านอื่นๆ เอาไปลอง ก็

ได้การตอบรับเป็นอย่างดี เพราะได้ข้อมูลจากพี่ๆ ครับ

ขอบคุณล่วงหน้าจากใจจริง :)

intelsetza
16-10-09, 13:51
ขอดันขึ้นหน่อย รอคนมาตอบครับ + +

mitrapap
16-10-09, 14:37
ขอเข้ามาคุยแล้วกันนะครับ...
- ผมแนะนำให้โหลด ATTO Disk Benchmark มาลองศึกษาก่อนเลย(นิดเดียวก็จับทางได้) ตัวนี้จะใช้ทดสอบอัตราการอ่านและเขียนข้อมูล ระหว่างเครื่องลูกกับเครื่องแม่ ย้ำ...ระหว่างเครื่องกับเครื่องนะ (ผมคิดแบบนี้นะ อาจผิดก็ได้)
- การเซ็ตค่าต่างๆที่ iscsi หรือการเซ็ตค่าของ super cashe จะเป็นการนำข้อมูลที่เพิ่งใช้ หรือข้อมูลที่ใช้บ่อยๆไปเก็บไว้ใน RAM เมื่อเครื่องลูกจะใช้ข้อมูลนี้อีกที ก็ไม่ต้องมาหมุนฮาร์ดดิสก์หาให้เสียเวลา สามารถดึงจาก RAM ไปได้เลย ดังนั้น ก็ลองปรับแต่งค่าต่างๆดู แล้วใช้ ATTO Disk Benchmark เปรียบเทียบดู ว่าค่าใดดีแย่แค่ใหน อะไรดีกว่าอะไรใหมก็จะรู้ละ
- GB ทั้งร้าน แต่ต้องระวังเรื่องความยาวของสาย การเข้าหัวของสายด้วยนะครับ
- ผมใช้ 1.8 Demo จบที่ 10 เครื่องไม่มีหมดอายุ เครื่องธรรมดาๆ แลน 10/100 ยังรับงานได้สบายๆครับ สบายซะจนไม่ค่อยได้ทดลองปรับโน่นปรับนี่เลย เวลาใครมาปรึกษามักไม่ได้คำตอบ เพราะไม่ได้ลองนั่นเองครับ

intelsetza
16-10-09, 16:47
ขอเข้ามาคุยแล้วกันนะครับ...
- ผมแนะนำให้โหลด ATTO Disk Benchmark มาลองศึกษาก่อนเลย(นิดเดียวก็จับทางได้) ตัวนี้จะใช้ทดสอบอัตราการอ่านและเขียนข้อมูล ระหว่างเครื่องลูกกับเครื่องแม่ ย้ำ...ระหว่างเครื่องกับเครื่องนะ (ผมคิดแบบนี้นะ อาจผิดก็ได้)
- การเซ็ตค่าต่างๆที่ iscsi หรือการเซ็ตค่าของ super cashe จะเป็นการนำข้อมูลที่เพิ่งใช้ หรือข้อมูลที่ใช้บ่อยๆไปเก็บไว้ใน RAM เมื่อเครื่องลูกจะใช้ข้อมูลนี้อีกที ก็ไม่ต้องมาหมุนฮาร์ดดิสก์หาให้เสียเวลา สามารถดึงจาก RAM ไปได้เลย ดังนั้น ก็ลองปรับแต่งค่าต่างๆดู แล้วใช้ ATTO Disk Benchmark เปรียบเทียบดู ว่าค่าใดดีแย่แค่ใหน อะไรดีกว่าอะไรใหมก็จะรู้ละ
- GB ทั้งร้าน แต่ต้องระวังเรื่องความยาวของสาย การเข้าหัวของสายด้วยนะครับ
- ผมใช้ 1.8 Demo จบที่ 10 เครื่องไม่มีหมดอายุ เครื่องธรรมดาๆ แลน 10/100 ยังรับงานได้สบายๆครับ สบายซะจนไม่ค่อยได้ทดลองปรับโน่นปรับนี่เลย เวลาใครมาปรึกษามักไม่ได้คำตอบ เพราะไม่ได้ลองนั่นเองครับ

ขอบคุณพี่ mitrapap ที่ช่วยตอบคำถาม

เป็นวิธีที่ดีครับ แล้วผมจะกลับไปลองทำ :)

super_hero
25-10-09, 18:36
ดัน ดัน อยากใช้เกิน 10 เครื่อง ใน xp ครับ:)

thong33333
28-10-09, 12:08
หลังจากเริ่มต้นกับ INETDISK ไม่เวิร์คสำหรับผมเท่าไร ก็มาลอง iSCSI Cake อีกรอบ คราวนี้ผ่านไปได้ 2 อาทิตย์แล้ว กับ 6 เครื่องที่แอบให้ลูกค้าลองใช้งาน ก็มีบ่นๆบ้างว่าทำไมช้ากว่าเมื่อก่อน(วะ) แต่พอเข้าเกมส์แล้วก็ลืมครับ

ตามไปดูได้ที่นี่ครับผม iSCSI Cake ติดตั้งและอัพเดทเกมส์เครื่องเดียว ได้ทั้งร้าน (http://www.bloggang.com/viewdiary.php?id=loongmit&month=08-2009&date=04&group=10&gblog=11)

- ผมได้ทดลองใช้แล้วครับ โดยติดตั้ง iSCSI Cake 1.8 บน Server2003 ใช้ได้เกิน 10 เครื่องและใช้งานได้ดีมาก( 1.3 ลองล้วไม่ติดใจปัญหาเยอะ)
- แต่ปัญหาที่จะตามมาคือ ลิขสิทธื server 2003 แพงมาก(36,000 บาท)สู้ราคาไม่ไหว ก็เลยเลิกใช้
- วันนี้มาได้โปรแกรมประเภทเดียวกันกับ iSCSI Cake ชื่อโปรแกรม StarWind และให้ใช้ฟรีด้วยครับ ตัดปัญหาเรื่องละเมิดลิขสิทธ์ สามารติดตั้งบน Windows XP ได้ด้วย(ตรงเป้าพอดี) มันมีตัวเลือกสำหรับทำ iscsi target ได้หลายอย่าง
http://upic.me/show.php?id=184989e03a87dda5447dd9d65b9c4f19

http://www.starwindsoftware.com/free

ผมทดลองใช้แล้วโดยติดตั้งบน Windows XP มันติดปัญหาตอนสร้าง Image file Device ไม่สามารถสร้างได้ ขอความกรุณา คุณ mitrapap และคุณ CyberSpace ช่วยทดลองทำดูด้วยครับ ผมคิดว่ามันคงจะเป็นประโยชน์อย่างมากสำหรับอีกหลายท่ าน ขอบคุณล่วงหน้าครับ

super_hero
28-10-09, 12:34
- ผมได้ทดลองใช้แล้วครับ โดยติดตั้ง iSCSI Cake 1.8 บน Server2003 ใช้ได้เกิน 10 เครื่องและใช้งานได้ดีมาก( 1.3 ลองล้วไม่ติดใจปัญหาเยอะ)
- แต่ปัญหาที่จะตามมาคือ ลิขสิทธื server 2003 แพงมาก(36,000 บาท)สู้ราคาไม่ไหว ก็เลยเลิกใช้
- วันนี้มาได้โปรแกรมประเภทเดียวกันกับ iSCSI Cake ชื่อโปรแกรม StarWind และให้ใช้ฟรีด้วยครับ ตัดปัญหาเรื่องละเมิดลิขสิทธ์ สามารติดตั้งบน Windows XP ได้ด้วย(ตรงเป้าพอดี) มันมีตัวเลือกสำหรับทำ iscsi target ได้หลายอย่าง
http://upic.me/show.php?id=184989e03a87dda5447dd9d65b9c4f19

http://www.starwindsoftware.com/free

ผมทดลองใช้แล้วโดยติดตั้งบน Windows XP มันติดปัญหาตอนสร้าง Image file Device ไม่สามารถสร้างได้ ขอความกรุณา คุณ mitrapap และคุณ CyberSpace ช่วยทดลองทำดูด้วยครับ ผมคิดว่ามันคงจะเป็นประโยชน์อย่างมากสำหรับอีกหลายท่ าน ขอบคุณล่วงหน้าครับ

StarWind mountจาก partition ได้ไหมครับ หรือ mount image อย่างเดียว

thong33333
28-10-09, 12:44
StarWind mountจาก partition ได้ไหมครับ หรือ mount image อย่างเดียว
มันmountไดหลายอย่างครับ เช่น disk, cd/dvd แต่มันจะเล่นได้เฉพาะเกมส์แผ่น ยังเหลืออีกตัวเลือกคือ Disk file ซึ่งผมทำยังไม่ได้ถ้าทำได้จะเล่นเกมส์ออนไลนได้ครับ

thong33333
01-11-09, 14:41

เวลาสร้าง newdisk ให้เซทค่าเป็น ดีฟ้อลท์ ด้วยครับ เครื่องแม่จึงจะเห็นเครื่องลูก ของผมไม่ต้อง add ครับมันจะเห็นเองเหมือน 1.8

ปล.เพิ่งไดประสบการณ์ใหม่ๆวันนี้เองครับตอนแรกก็เบื่ อเรื่องนี้ละครับทิ้ง 1.3 ไปครั้งหนึ่งแล้ว พอปรับเป็น ดีฟอลท์ อะไรมันก็ดีไปหมดครับ ไม่ต้องไปปรับค่าอะไรแล้วครับเพราะมันเป็นค่ามาตรฐาน ที่ผู้สร้างโปรแกรมเขาเห็นว่าเหมาะสมที่สุดแล้ว

milabis
03-11-09, 05:09
StarWind กับ Starport

Cracked ยังไงหรอครับ ลองทำแล้ว ก็ยัง งงๆ

mitrapap
09-11-09, 01:16
http://www.internetcafe.in.th/showthread.php?p=116799#post116799

ผ่านแล้วครับผม xp มากกว่า 10

milabis
09-11-09, 16:13
แผ่น Quick PC 100 - 105 ผ่านทุกแผ่นครับ(เผือมีคนลงแล้ว ไม่ผ่าน)

prira
09-11-09, 18:36
ผมลง xp dark7 แบ่ง9537 แต่ได้9538.6 ได้แค่10ครับ ใช้พาทิขั่นเมจิก8.5 ก็แบ่งไม่ได้9537 ช่วยแนะนำทีครับ

milabis
09-11-09, 19:01
ลอง Acronis รึยังครับ

แบ่งให้ได้ ตามรูป จะได้ capacity 10,001,907,712 bytes อ่ะครับ เครดิตท่าน Cyberspace

http://cpic.uploadd.com//2032/K75/12E66B063AF3CK5BG257A7U7P3M7XMimage.jpg

prira
09-11-09, 20:52
แบ่งขนาดได้ตามคุณCyberspace แล้วครับ ได้ไม่เกิน10 ครับ อยากทราบวิธีแครก ไม่แน่ใจว่าทำถูกไหม

thong33333
03-12-09, 07:48
เอามาให้ดูอีกภาพหนึ่งครับ ตัวนี้ เวอร์ชั่น 1.8.0327 ตัวโปรแกรมเอามาจากเวบเวียตนาม
ติดตั้งในโปรแกรมทดลอง VMwear
วิธีติดตั้ง เหมือนเดิมทุกประการต่างกันแต่เวอร์ชั้นเท่านั้น

http://upload.tarad.com/images2/9a/13/9a13777b0bb24c23f78d45dc9edfd051.jpg (http://upload.tarad.com)

monkhome
03-12-09, 09:03
เอามาให้ดูอีกภาพหนึ่งครับ ตัวนี้ เวอร์ชั่น 1.8.0327 ตัวโปรแกรมเอามาจากเวบเวียตนาม
ติดตั้งในโปรแกรมทดลอง VMwear
วิธีติดตั้ง เหมือนเดิมทุกประการต่างกันแต่เวอร์ชั้นเท่านั้น

เจอ เวอร์ชั่น 1.8.0327 เละ เดี๊ยวของลองก่อนยังไม่ผ่านเหมือนกัน ยังไงก้อขอบคุณคุณ thong33333 มากคับที่เอามาฝาก :D

ToN
03-12-09, 09:20
โปรแกรมนี้มันเลือก hardware ไม่ใช่หรอ ถ้าพิจารณาไม่ผิด ถึงแม้เราจะทำ partition ได้ขนาดเป๊ะ แต่ถ้า mainboard ไม่ support ก็ไม่ผ่าน 10 client อยู่ดี และน่าจะเป็นตั้งแต่ version 1.6 จนถึง 1.8 ทั้งหมดนะ

ถ้าทำใน VMWare มันจะมอง hardware เหมือนๆ กันหมด ดังนั้นก็เลยไม่ติดปัญหาไง
แต่ถ้าลองเอามาลงเครื่องจริง แล้วเจอ mainboard ตัวเดิม ก็ไม่น่าจะผ่านอยู่ดี

ผมว่าไหนๆ ถ้าอยากได้จริง ก็ซื้อผ่านเน็ตไปเลยสิ ราคาก็ไม่ถึง 7000 บาท
ซื้อผ่านบัตรเครดิตธนาคาร เอาบัตร VISA ก็ได้ มันจะมี verify by VISA ผมเคยซื้อ software ผ่านเน็ตอยู่ 2 ครั้ง ก็ไม่มีปัญหาอะไรนะ

thong33333
05-12-09, 13:17
บางท่านอาจจะมีปัญหาในการติดตั้งเพราะมันมีหลายขั้นต อน ผมเลยทำเป็น iSCSI Cake Porttable มาให้เพื่อนๆได้ทดสอบกัน วิธีใช้งานก็คัดลอกตัวโปรแกรมไปไว้ที่ ไดร้พ C หรือจะไว้ที่ไหนก็ได้ แล้วดึง shortcut ไปไว้ที่เดสก์ท้อป
เวลาจะใช้งานก็แค่คลิ๊กที่ shortcut ตัวโปรแกรมก็จะทำงานโดยไม่ต้องติดตั้ง ไม่ต้องเปลี่ยนคีย์ ไม่ต้อง ทำรีจิส ไม่ต้องรีสตร้าทเครื่อง
ส่วนผลการทดลอง ผมก็ทำใน VMWear ผ่านทุกอย่าง คือ ใช้ได้เกิน 10 เครื่อง ดังภาพ
ท่านที่สนใจก็โหลดไปทดลองดูเอาเองน้ะครับ

http://www.beupload.com/download/?650653&A=582407

http://upload.tarad.com/images2/01/1a/011a1f33fef323ec103de10366612550.jpg (http://upload.tarad.com)

milabis
05-12-09, 13:50
แหล่มเลยท่าน

yoyo
07-12-09, 20:46
บางท่านอาจจะมีปัญหาในการติดตั้งเพราะมันมีหลายขั้นต อน ผมเลยทำเป็น iSCSI Cake Porttable มาให้เพื่อนๆได้ทดสอบกัน วิธีใช้งานก็คัดลอกตัวโปรแกรมไปไว้ที่ ไดร้พ C หรือจะไว้ที่ไหนก็ได้ แล้วดึง shortcut ไปไว้ที่เดสก์ท้อป
เวลาจะใช้งานก็แค่คลิ๊กที่ shortcut ตัวโปรแกรมก็จะทำงานโดยไม่ต้องติดตั้ง ไม่ต้องเปลี่ยนคีย์ ไม่ต้อง ทำรีจิส ไม่ต้องรีสตร้าทเครื่อง
ส่วนผลการทดลอง ผมก็ทำใน VMWear ผ่านทุกอย่าง คือ ใช้ได้เกิน 10 เครื่อง ดังภาพ
ท่านที่สนใจก็โหลดไปทดลองดูเอาเองน้ะครับ

http://www.beupload.com/download/?650653&A=582407

http://upload.tarad.com/images2/01/1a/011a1f33fef323ec103de10366612550.jpg (http://upload.tarad.com)
ขอบคุณมากคะ จะหัดทำคะเพื่อความอยู่รอด-*-

ToN
07-12-09, 22:55

ทดสอบบน netbook เล่นๆ ไม่ผ่าน 10 client ครับ

jeabeam
11-12-09, 00:33
รบกวนถามหน่อยค่ะ ลง iscsi แล้วเครื่องลูกเข้าเปลี่ยน Disk manager ไม่ได้ มันฟ้อง ไม่มี LDM ค่ะ

test_music
31-12-09, 17:34
แง่มๆ อ่านมาตั้งหลายหน้าไม่เจอวิธีอัพเดทเกมส์จากเครื่องล ูกเลยน่ะครับ
ใครว่างรบกวนขอคำอธิบายทำ super user ให้เข้าใจทีนะครับผม รออ่านๆ T^T

ปล.มะกี้แอดไปเมล พี่ mitrapap ว่าจะถามพี่เค้าแต่ไม่ออนเอม T^T

gpstar
31-12-09, 21:14
แง่มๆ อ่านมาตั้งหลายหน้าไม่เจอวิธีอัพเดทเกมส์จากเครื่องล ูกเลยน่ะครับ
ใครว่างรบกวนขอคำอธิบายทำ super user ให้เข้าใจทีนะครับผม รออ่านๆ T^T

ปล.มะกี้แอดไปเมล พี่ mitrapap ว่าจะถามพี่เค้าแต่ไม่ออนเอม T^T

http://www.iscsicake.com/download/ccdisk.pdf (http://www.iscsicake.com/download/ccdisk.pdf)

หน้า16

prathomk
31-12-09, 23:16
อยากถามว่า พอดีในร้านเป็นแลน 10/100 ถ้าเราจะซื้อ switch gigabit 5 ports มาใช้ต่อพ่วงกับ switch 10/100 ของเดิม แล้วให้เครื่องแม่เป็น gb จะมีผลอย่างไรครับ

CyberSpace
31-12-09, 23:45
อยากถามว่า พอดีในร้านเป็นแลน 10/100 ถ้าเราจะซื้อ switch gigabit 5 ports มาใช้ต่อพ่วงกับ switch 10/100 ของเดิม แล้วให้เครื่องแม่เป็น gb จะมีผลอย่างไรครับ

ระบบจะเร็วขึ้นครับ ไม่เกิดคอขวดที่เครื่องแม่ :)
เพราะเครื่องแม่มันจะออกได้เต็มที่ 100MB/s แทนที่ 10MB/s แบบเดิมๆ ต่อการ์ด 1 ใบ
แต่เฉพาะกับ Client ที่ต่อกับ Switch Gb ตัว 5 Port เท่านั้นนะครับ ที่จะได้อานิสงค์ แม้จะเป็น 10/100

เพราะ 100/1000 ต่อพ่วงไป 10/100 มันก็กลายเป็น 10/100 อยู่ดีครับ เลยไม่ได้ประโยชน์ตรงนี้
ลองหา Switch 24, 48 Port 10/100 ที่มี Port 1000 มาให้สัก 1-2 Port มาใช้ดีกว่าครับ(เอาไว้ต่อเครื่องแม่ที่เป็น GbLAN ได้เต็มๆ แน่นอน

boomlekjr
09-01-10, 20:10
ของ ผม มีปัญหา กับ เกม ออดิชั้น ครับ เครื่อง ลูก ไม่ยอมอัพแพท ตามเครื่องแม่

มีใครเป้นแบบผมบ้างครับ ไม่ทราบแก้ยังไงครับ

CyberSpace
09-01-10, 20:35
ของ ผม มีปัญหา กับ เกม ออดิชั้น ครับ เครื่อง ลูก ไม่ยอมอัพแพท ตามเครื่องแม่

มีใครเป้นแบบผมบ้างครับ ไม่ทราบแก้ยังไงครับ

ปกติก็ต้องรันไฟล์เช็ค Version ใส่ตอน Startup ให้มัน Add เข้า Registry

แต่มันใช้ไม่ได้กับระบบ Cake เพราะ Service iSCSI มันดันรันทีหลัง ไฟล์ใน Startup

ผมแก้ง่ายๆ ใส่ Au ไว้ใน HD Client เลย(เกมส์ที่ลูกค้าเล่นบ่อยๆ แน่ๆ ควรใส่ไว้ใน HD จะดีกว่าครับ ประหยัด Bandwidth ด้วย เก็บ BW ไว้ให้เกมส์อื่นๆ ดีกว่า)
สำหรับร้านที่มี Proxy Server เก็บแพทไม่น่ามีปัญหา เรื่องอัพแพท

ถ้าไม่มี Proxy Server ก็ใช้วิธี เขียน Batchfile ให้รันตัว Auregistry.exe ตอนกดเข้าเกมส์ที่ Icon เอาครับ

prira
10-01-10, 01:56
ใช้แอนตี้ไวรัสตัวไหนได้บ้างครับ

boomlekjr
10-01-10, 12:53
ระบบจะเร็วขึ้นครับ ไม่เกิดคอขวดที่เครื่องแม่ :)
เพราะเครื่องแม่มันจะออกได้เต็มที่ 100MB/s แทนที่ 10MB/s แบบเดิมๆ ต่อการ์ด 1 ใบ
แต่เฉพาะกับ Client ที่ต่อกับ Switch Gb ตัว 5 Port เท่านั้นนะครับ ที่จะได้อานิสงค์ แม้จะเป็น 10/100

เพราะ 100/1000 ต่อพ่วงไป 10/100 มันก็กลายเป็น 10/100 อยู่ดีครับ เลยไม่ได้ประโยชน์ตรงนี้
ลองหา Switch 24, 48 Port 10/100 ที่มี Port 1000 มาให้สัก 1-2 Port มาใช้ดีกว่าครับ(เอาไว้ต่อเครื่องแม่ที่เป็น GbLAN ได้เต็มๆ แน่นอน

อยากรู้ว่า มี รุ้น ไหนบ้าง ที่ มี Port 1000 ... 1-2 Port

themost
10-01-10, 13:01
TP-Link (TL-SL1226) 24+2G Unmanaged Gigabit-Uplink Switch ประมาณนี้ แต่เพิ่มเงินอีกหน่อยซื้อ /1000 ทุกพอร์ตไปเลยดีกว่า

prathomk
12-01-10, 07:33
มาอัพเดตครับ
Asus M2N
Windows TF V

ผ่าน 10 เครื่อง ได้แล้วครับ

ไม่ต้องใช้คู่กับ iStorage 2.2 แล้ว

--------------------
เงียบ ๆ ไปกันหมด หนีไป No Hdd กันหมดแล้วเหรอครับ

12-01-10, 08:25
อีกหนึ่งข่าวดีเลยนะเนียครับ Thank จ้า

jeabeam
14-01-10, 21:43
ผ่านแล้วจ้า M2N68 AM plus window Dark

ไม่งง
15-01-10, 00:58
ปกติก็ต้องรันไฟล์เช็ค Version ใส่ตอน Startup ให้มัน Add เข้า Registry

แต่มันใช้ไม่ได้กับระบบ Cake เพราะ Service iSCSI มันดันรันทีหลัง ไฟล์ใน Startup

ผมใส่ regedit /s ที่ run ใน registry มันยอมให้นะครับ

boomlekjr
27-01-10, 21:33
วินโด้ 7 ลงได้ไหมครับ

thong33333
28-01-10, 16:37
มาอัพเดตครับ
Asus M2N
Windows TF V

ผ่าน 10 เครื่อง ได้แล้วครับ

ไม่ต้องใช้คู่กับ iStorage 2.2 แล้ว

--------------------
เงียบ ๆ ไปกันหมด หนีไป No Hdd กันหมดแล้วเหรอครับ

ขอรายละเอียดและรูปภาพได้ไหมครับ

prathomk
29-01-10, 06:02
http://images.torrentmove.com/ij/iscsi.jpg (http://images.torrentmove.com/show.php?id=3b2799daf063bb16408a7380ff967bbc)

nexgen
29-01-10, 10:44
ว้าว ๆๆ เจ๋ง ๆๆ ขอวิธีทำหน่อย ครับ ผม ก็ m2n เหมือนกัน

29-01-10, 12:40
อะนะ น่าลอง จัง ตอนนี้ ใช้ iStorage2.2 เพราะเรามัน p5kpl-se

A-NET
29-01-10, 13:17
ว้าว ๆๆ เจ๋ง ๆๆ ขอวิธีทำหน่อย ครับ ผม ก็ m2n เหมือนกัน

:) อ่านตั้งแต่ต้นๆกระทู้..รับรองทำได้แน่นอนครับ

nexgen
29-01-10, 13:18
ว้าวเจ๋ง ได้แล้วครับ windowsXp โดย TF V (v.5) แต่ผมหาโหลดไม่ได้ครับ เรยใช้ TF V(v.5) ตัว Ghost ของคุณ Grid แทน โดยผม Ghost Auto ใส่ C: ที่ผมทำ ISCSI cake 1.8 ของ win2003 ผ่านแล้ว เรย ลง TF V ทับไปเรย โดยวิธี การ ghost ครับ แอตได้ ใช้บอร์ด ต้องห้าม บอร์ดนึงเหมือนกัน แต่ไม่ใช่ M2N

bbzgames
29-01-10, 13:26
สำหรับคนที่ใช้ iStorage 2.2 ตอนนี้มี 2.5 1024 users ผมว่าดีพอๆกับ ISCSI Cake 1.8 ดาวน์โหลดตามนี้ครับ http://www.mediafire.com/?31gjwfjnmiy (http://www.mediafire.com/?31gjwfjnmiy) ติดตั้งง่าย setup ไม่ยุ่งยากครับ

thong33333
30-01-10, 07:51
สำหรับคนที่ใช้ iStorage 2.2 ตอนนี้มี 2.5 1024 users ผมว่าดีพอๆกับ ISCSI Cake 1.8 ดาวน์โหลดตามนี้ครับ http://www.mediafire.com/?31gjwfjnmiy (http://www.mediafire.com/?31gjwfjnmiy) ติดตั้งง่าย setup ไม่ยุ่งยากครับ

ทดลองดูก่อนครับจะได้มีหลายทางเลือก ไม่ต้องแคร็ก ไม่ต้องเสียเงินไปซือเมนบอร์ดใหม่ราคาแพงๆครับ

thong33333
30-01-10, 07:56
ว้าวเจ๋ง ได้แล้วครับ windowsxp โดย tf v (v.5) แต่ผมหาโหลดไม่ได้ครับ เรยใช้ tf v(v.5) ตัว ghost ของคุณ grid แทน โดยผม ghost auto ใส่ c: ที่ผมทำ iscsi cake 1.8 ของ win2003 ผ่านแล้ว เรย ลง tf v ทับไปเรย โดยวิธี การ ghost ครับ แอตได้ ใช้บอร์ด ต้องห้าม บอร์ดนึงเหมือนกัน แต่ไม่ใช่ m2n

กรุณาบอกหน่อยครับบอร์ดต้องห้าม คือบอร์ดอะไร เผื่อผมมีจะได้ทดลองทำดู ขอบคุณล่วงหน้าครับ

nexgen
30-01-10, 11:10
ผมใช้ MB Asrock ALiveNF6G-VSTA ครับ เป็น บอร์ดที่ เคยมีคนเทสแล้ว ไม่ผ่าน ผมก็ใช้วิธี ข้างต้นที่บอก นะครับ

prathomk
30-01-10, 18:48
ผมว่าส่วนหนึ่งที่ไม่ผ่านน่าจะมาจากลืมขั้นตอนหนึ่งไ ป

1. ลง cake
2. ปิด cake service ใน task manager
3. เปลี่ยน serial HDD
4. restart
5. ปิด cake service ใน task manager <<<<< ขั้นตอนนี้แหล่ะครับ
6. Add reg
7. restart

Neaung
03-02-10, 09:30
สิ่งศักดิ์สิทธิ์มีจริง ไม่เชื่ออย่าลบหลู่:D

pommatasit
03-02-10, 10:28
Amd ส่วนมากจะผ่านนะครับ

patthara
03-02-10, 12:29
มันอยู่ดี driver ide หรือ sata ครับ ลงboardไน windows ไรก็ได้หมด

doo dee
18-04-10, 20:42
ผมว่าส่วนหนึ่งที่ไม่ผ่านน่าจะมาจากลืมขั้นตอนหนึ่งไ ป

1. ลง cake
2. ปิด cake service ใน task manager
3. เปลี่ยน serial HDD
4. restart
5. ปิด cake service ใน task manager <<<<< ขั้นตอนนี้แหล่ะครับ
6. Add reg
7. restart

ตัวที่ท่านลองนี่ ใช่ iSCSI Cake v1.8.0418 ใช่มั๊ยครับ

แล้วตรงเปลี่ยน serial HDD นี่เปลี่ยนเป็น serial รัยครับท่าน

mrsakda
21-04-10, 15:25
ขอถามหน่อยครับ

ตอนนี้ผมลงได้ผมแล้วทุกอย่าง

เครื่องที่ใช้
cpu: duo core E4500 (2.2 GHz)
ram: 3 gb.
hd: 1.5 tb (share 2 drives)

ใช้ version 1.8 เครื่อง 16 เครื่อง ลื่นไหลมากครับ

อยากถามว่า หากจะเพิ่มเครื่อง อีก 10 เครื่อง มันจะรับได้ไหมครับ
และตอนนี้ใช้ CCProxy เพื่อเก็บข้อมูลจราจรอยู่ แต่พอเอาลงบนเครื่องเดียวกันมันกระตุกครับ
อยากเก็บข้อมูลจราจรบนเครื่องนี้ด้วยทำไงดีครับ ถึงไม่กระตุก

ขอบคุณครับ

doo dee
21-04-10, 22:18
ขอถามหน่อยครับ

ตอนนี้ผมลงได้ผมแล้วทุกอย่าง

เครื่องที่ใช้
cpu: duo core E4500 (2.2 GHz)
ram: 3 gb.
hd: 1.5 tb (share 2 drives)

ใช้ version 1.8 เครื่อง 16 เครื่อง ลื่นไหลมากครับ

อยากถามว่า หากจะเพิ่มเครื่อง อีก 10 เครื่อง มันจะรับได้ไหมครับ
และตอนนี้ใช้ CCProxy เพื่อเก็บข้อมูลจราจรอยู่ แต่พอเอาลงบนเครื่องเดียวกันมันกระตุกครับ
อยากเก็บข้อมูลจราจรบนเครื่องนี้ด้วยทำไงดีครับ ถึงไม่กระตุก

ขอบคุณครับ

ท่านใช้ win xp sp3 ตัวไหนเนี่ยครับแล้วต้องแบ่ง driver c เป็น 9.31 G หรือป่าวครับ ถึงได้เกิน10เครื่อง /เก่งจัง

mrsakda
21-04-10, 22:27
xp sp3 download มาจาก web bit ครับ
แบ่ง partition 9537 MB ครับ

เอคนอื่นใช้ win2003 เหรอครับ ผม set win2003 เวลาลงเกมส์มายุ่งๆ
แบบว่าลงเกมส์เครื่องนี้ไปเลย แล้ว export registry ออกมา เครื่องอื่นๆก็ดูด (import) เข้าไปตอนเปิดเครื่องครับ

doo dee
22-04-10, 14:07
xp sp3 download มาจาก web bit ครับ
แบ่ง partition 9537 MB ครับ

เอคนอื่นใช้ win2003 เหรอครับ ผม set win2003 เวลาลงเกมส์มายุ่งๆ
แบบว่าลงเกมส์เครื่องนี้ไปเลย แล้ว export registry ออกมา เครื่องอื่นๆก็ดูด (import) เข้าไปตอนเปิดเครื่องครับ

แล้ว export registry ออกมา เครื่องอื่นๆก็ดูด (import) เข้าไปตอนเปิดเครื่องครับ

ขอดูตัวอย่างตรงนี้ หน่อยสิครับ ต้องทำทุกเกมส์ที่ log in เข้าหน้าเวปใช่มั๊ยครับ

ทำทีละเกมส์หรือว่า ทำรวมกันได้ครับ ยังไม่ค่อยเข้าใจตรงนี้นิดนึงครับ :p:p

mrsakda
22-04-10, 15:11
แล้ว export registry ออกมา เครื่องอื่นๆก็ดูด (import) เข้าไปตอนเปิดเครื่องครับ

ขอดูตัวอย่างตรงนี้ หน่อยสิครับ ต้องทำทุกเกมส์ที่ log in เข้าหน้าเวปใช่มั๊ยครับ

ทำทีละเกมส์หรือว่า ทำรวมกันได้ครับ ยังไม่ค่อยเข้าใจตรงนี้นิดนึงครับ :p:p

ผม share dirve f: ที่เครื่องที่ลง iscsi cake
และ เครื่องลูกก็มองเป็น drive f: ครับ

สร้าง folder config ไว้ที่ drive f: ที่เครื่องที่ลง iscsi cake
เครื่องลูก เอา file start ไว้ที่ ไหนก็ได้ แล้วเรียกตอน startup

พอเครื่องลูก เปิดมามันจะรอจนกว่าจะเจอ file f:\config\auto.bat
พอเจอ แสดงว่าเครื่องลูกเห็น drive ที่ share แล้ว มันจะโหลด config ที่ save ไว้ใน folder f:\config\reggame ทั้งหมดเข้าเครื่องลูกเครื่องนั้นเลย

เครืองที่ลง iscsi cake ก็ up patch เรื่อยๆ พอ up วันไหนก็กด export.bat ครับ มันจะสร้าง file ล่าสุดไว้ให้เครื่องลูกโหลด

ลงเกมส์ เพิ่ม ก็ลง drive f: และ แก้ไข export.bat หากเกมส์ มีข้อมูลใน registry ครับ
ผมเอา export.bat ไว้ใน startup ของเครื่อวงที่ลง iscsi cak จบกันลืมครับ

ปล. ตอนนี้เหมือนๆ audition มันจะ lack lack ทดสอบอยู่เหมือนกับว่า หากลงเครื่องไปเลยไม่เป็นไร share ผ่าน iscsi cake lack ครับ มีใครเป็นไหมครับ

ไม่งง
22-04-10, 15:56
ปล. ตอนนี้เหมือนๆ audition มันจะ lack lack ทดสอบอยู่เหมือนกับว่า หากลงเครื่องไปเลยไม่เป็นไร share ผ่าน iscsi cake lack ครับ มีใครเป็นไหมครับ

เห็นมีเสียงบ่น lag อยู่บ่อยเหมือนกัน ว่าจะเอากลับลงเครื่องลูก ระบบผมเป็นกิ๊กกาบิทแลน แต่เซิฟเวอร์แรมแค่ 2 gb ฮาร์ดดิสก์ธรรมดา แถมยังใช้งานอย่างอื่นด้วย

doo dee
22-04-10, 20:14
ผม share dirve f: ที่เครื่องที่ลง iscsi cake
และ เครื่องลูกก็มองเป็น drive f: ครับ

สร้าง folder config ไว้ที่ drive f: ที่เครื่องที่ลง iscsi cake
เครื่องลูก เอา file start ไว้ที่ ไหนก็ได้ แล้วเรียกตอน startup

พอเครื่องลูก เปิดมามันจะรอจนกว่าจะเจอ file f:\config\auto.bat
พอเจอ แสดงว่าเครื่องลูกเห็น drive ที่ share แล้ว มันจะโหลด config ที่ save ไว้ใน folder f:\config\reggame ทั้งหมดเข้าเครื่องลูกเครื่องนั้นเลย

เครืองที่ลง iscsi cake ก็ up patch เรื่อยๆ พอ up วันไหนก็กด export.bat ครับ มันจะสร้าง file ล่าสุดไว้ให้เครื่องลูกโหลด

ลงเกมส์ เพิ่ม ก็ลง drive f: และ แก้ไข export.bat หากเกมส์ มีข้อมูลใน registry ครับ
ผมเอา export.bat ไว้ใน startup ของเครื่อวงที่ลง iscsi cak จบกันลืมครับ

ขอบคุณมากนะครับ :p

mrsakda
30-04-10, 22:55
ตอนนี้สบายแล้วครับ

ลงทุนเครื่องแม่ ใหม่ อย่างแรง
ไม่มีแลค ไม่มีสดุด เล่นได้ทุกเกมส์

คนเต็มร้าน :D

ของคุณของของกระทู้อย่างแรง

server
mb: p7p55-m
cpu: i5
ram: ddr3 4 gb.
hd: 250 seagate
psu: 700 watts.
s/w: iscsi cake 1.9 + super cache+ คุมร้าน+ccproxy

bongunza
30-04-10, 23:56
เห็นมีเสียงบ่น lag อยู่บ่อยเหมือนกัน ว่าจะเอากลับลงเครื่องลูก ระบบผมเป็นกิ๊กกาบิทแลน แต่เซิฟเวอร์แรมแค่ 2 gb ฮาร์ดดิสก์ธรรมดา แถมยังใช้งานอย่างอื่นด้วย

เพราะว่าเปิดอย่างอื่นด้วยเลยเป็นแบบนี้ ด้วยครับ

ทำให้การส่งข้อมูลช้าลง หรือ ส่งไม่ทัน :(

มีร้านใดบ้างไหมครับ ที่ใช้ ISCAI Cake แล้วเล่นเกม หรือเปิดเว็บดูหนัง

ไปด้วยพร้อมๆ กับลูกค้าในร้านบ้างไหมครับ แล้วไม่มีอาการแลคหรือบ่นให้เห็น

ตอนนี้ ISCSI Cake ผมใช้งานไม่ได้ใช้ทีไรลูกค้าจะบอกว่า ค้าง ไม่ได้แลคนะครับ ค้างเลย

สุดท้ายทำใจเก็บจอเครื่องคิดตัง ISCSI Cake แล้วก็ใช้ โปรแกรม Remote แทนไป

พื้นที่โต๊ะคอมโล่งไปเยอะ :eek:

mrsakda
01-05-10, 00:25
เพราะว่าเปิดอย่างอื่นด้วยเลยเป็นแบบนี้ ด้วยครับ

ทำให้การส่งข้อมูลช้าลง หรือ ส่งไม่ทัน :(

มีร้านใดบ้างไหมครับ ที่ใช้ ISCAI Cake แล้วเล่นเกม หรือเปิดเว็บดูหนัง

ไปด้วยพร้อมๆ กับลูกค้าในร้านบ้างไหมครับ แล้วไม่มีอาการแลคหรือบ่นให้เห็น

ตอนนี้ ISCSI Cake ผมใช้งานไม่ได้ใช้ทีไรลูกค้าจะบอกว่า ค้าง ไม่ได้แลคนะครับ ค้างเลย

สุดท้ายทำใจเก็บจอเครื่องคิดตัง ISCSI Cake แล้วก็ใช้ โปรแกรม Remote แทนไป

พื้นที่โต๊ะคอมโล่งไปเยอะ :eek:

ผมพยายามไม่เล่นครับ up patch อย่างเดียว
มีอีกเครื่องใช้เล่นเน็ต ตอนเฝ้าร้าน มีอุปกรณ์พ่วง จอ เมาส์ คีย์บอร์ด ชุดเดียว ใช้สองเครื่องครับ

doo dee
01-05-10, 18:51
ตอนนี้สบายแล้วครับ

ลงทุนเครื่องแม่ ใหม่ อย่างแรง
ไม่มีแลค ไม่มีสดุด เล่นได้ทุกเกมส์

คนเต็มร้าน :D

ของคุณของของกระทู้อย่างแรง

server
mb: p7p55-m
cpu: i5
ram: ddr3 4 gb.
hd: 250 seagate
psu: 700 watts.
s/w: iscsi cake 1.9 + super cache+ คุมร้าน+ccproxy

โห i5 เลยนะเนี่ย hdd ลูกเดียว แล้วระบบ network gb ทั้งร้านป่าวครับ การ์ดแลนกี่ใบ

ส่วน ccproxy นี่ใช่ cc 4.3 ent.ป่าวครับ เด๋วเปียแชร์ได้ก่อนเถ๊อะ จะเอามั่งละ :D:D

mrsakda
01-05-10, 22:30
โห i5 เลยนะเนี่ย hdd ลูกเดียว แล้วระบบ network gb ทั้งร้านป่าวครับ การ์ดแลนกี่ใบ

ส่วน ccproxy นี่ใช่ cc 4.3 ent.ป่าวครับ เด๋วเปียแชร์ได้ก่อนเถ๊อะ จะเอามั่งละ :D:D

เครื่อง 23 เครื่อง (จะเพิ่มอีก 3-5)
lan gb เกือบทั้งร้าน มี 2-3 เครื่อง lan 10/100 กำลังจะเปลี่ยน เป็น gb ผมเลยครับ
hdd ลูกเดียว 250gb มี spare อีกตัว
lan onboard ครับ อันเดียวครับ
ปล. สายแลนเน้นคุณภาพหน่อยนะครับ

บอกได้เลยว่าเนียนมาก ลื่นหัวแตก
cc proxy 6.3 ครับ
link ครับ เผื่ออยากไำด้
http://www.d-itsolution.com/webboard/viewtopic.php?f=4&t=4

doo dee
01-05-10, 23:10
รบกวนคุณศักดาหน่อยนะครับ คงจะถามอีกหลายอย่าง คืออยากจะทำแบบคุณน่ะ คนอื่นจะได้ศึกษาไปด้วยคงไม่ว่านะครับ

iSCSI 1.9 พอแตกมาแล้ว มันจะได้ 3ไฟล์นี้นะครับมัน crackงัยครับ(พอรู้ว่าจะทำรัยต้องปิด serviceก่อน)

ท่านลงทุนเซฟ เกมส์ไปเท่าไหร่แล้วน่ะ เอาสเปคตามท่านเลยครับ /แล้วท่านไม่ได้ใช้ clark connect 4.3 เหรอครับ

อีกนิดนะครับ แล้ว ccproxy เนี่ยมันใช้ยังงัย ผมใช้ cc 4.3 อยู่น่ะครับ เอาแค่นี้ก่อนนะครับ /ขอบคุณนะครับ :D:D

mrsakda
01-05-10, 23:41
รบกวนคุณศักดาหน่อยนะครับ คงจะถามอีกหลายอย่าง คืออยากจะทำแบบคุณน่ะ คนอื่นจะได้ศึกษาไปด้วยคงไม่ว่านะครับ

iSCSI 1.9 พอแตกมาแล้ว มันจะได้ 3ไฟล์นี้นะครับมัน crackงัยครับ(พอรู้ว่าจะทำรัยต้องปิด serviceก่อน)

ท่านลงทุนเซฟ เกมส์ไปเท่าไหร่แล้วน่ะ เอาสเปคตามท่านเลยครับ /แล้วท่านไม่ได้ใช้ clark connect 4.3 เหรอครับ

อีกนิดนะครับ แล้ว ccproxy เนี่ยมันใช้ยังงัย ผมใช้ cc 4.3 อยู่น่ะครับ เอาแค่นี้ก่อนนะครับ /ขอบคุณนะครับ :D:D

iscsi จะใช้ได้ ต้องแบ่ง partition ให้ ได้ 9537 mb ครับ
วิธีที่ผมทำให้มันเป็น 9537 ได้
สำหรับ xp คือลงไปก่อน แบ่งเท่าไหร่ก็ได้ เพราะลงโดย xp มันได้ size ไม่ตรง
ผมลง xp แบ่ง 10 gb จากนั้น
จากนั้น ก็ ghost เอาไว้ ที่ hd อีกลูกหนึ่ง
แล้ว เอา hd ลูกนั้นไปต่อกับเครื่องอื่น ลบ partition นั้นทิ้งโดย เข้าที่ disk management
แล้วสร้าง partition ใหม่ size 9537 mb. และ set ative ครับ
เสร็จแล้ว ghost xp ที่ลงไว้มาคืน
ตอนนี้พร้อมที่จะลง iscsi cake 1.9 ครับ (ยุ่งหน่อยแต่ได้ sure)

ก็ลง ตัว setup เสร็จ ก่อนจบมันจะถามว่า run เลยไหม ต้องกด ไม่ run ครับ
ออกมา เข้า service (ไปที่ run พิมพ์ services.msc ครับ)
หา iscsi cake มันจะ run อยู่ก็ stop มันก่อน
แล้วค่อยทำตามที่ crack บอกไว้คือ
run Serial Changer.exe เปลี่ยน C: เป็น 9035-6876
double click CCdiskReg.reg
reboot เครื่อง
ได้แน่นอน

spec ตามนั้น psu 4200, case 2000 ทั้งหมด 27000 ครับ (แพงแต่คุ้มครับ)
windows อื่นๆลงแล้วมีปัญหา ลง xp sp3 ก็พอครับ
ลงแล้ว แค่คอย update patch พอ และก็คอย export regedit ของเครื่องแม่ไว้ เครื่องลูกจะได้ไม่ต้องโหลดอีก

แยกเน็ตแยกเกมส์ ผมใช้ load balance router ครับ (rv042)
cc proxy 6.3 ใช้ไม่ยากครับ แทบไม่ต้อง set อะไรเลย ผม set แค่เก็บ log (เผื่อมีใครมาตรวจข้อมูลจราจร) และ จำกัด เปิด net ได้ 5 session ครับ อย่างอื่น default เลยครับ

การใช้ rv042 ทำเคยทำไว้นานแล้ว ตอนนี้่กำลังปรับปรุงใหม่ แต่ concept ก็เหมือนเดิม ง่ายครับ
ขออนุญาต เผยแพร่นิดหนึ่ง
http://www.d-itsolution.com/webboard/viewtopic.php?f=5&t=5

doo dee
02-05-10, 13:57
ขอบคุณนะครับ ได้รู้อะรัยใหม่ๆอีกเยอะเลย /ตัว 1.9 นี่เห็นในเวปบอกไว้ว่าไม่จำกัดพาติชั่น หรือว่าคุณศักดาลองแล้ว

ไม่ผ่าน :D:D/ขอถามต่อเลยนะครับ รู้สึกว่าท่านจะมีประสบการณ์เยอะมั๊กๆ /ท่านลง 1.9 ไว้ที่ไดร์ c" ใช่มั๊ยครับ/

ส่วนไดร์ d" ลงเกมส์ /แล้วท่านมีไดร์ e" หรือป่าวครับ /

เห็นในเวปแนะนำว่า

ทำ supercache ที่ไดร์ที่ลงเกมส์ d" อ่านเป็น MFU/ และไดร์ (e" หรือ g") เขียนเป็น MRU หรือไดร์ cache

เลยสงสัยว่าท่านทำแบบนี้หรือป่าวครับ ต้องแบ่งแบบนี้มั๊ย หรือว่าไม่จำเป็นครับ ทำ supercache ที่ไดร์ d" อย่าง

เดียวพอ วันนี้พอแค่นี้ก่อน ขอบคุณมากๆนะครับ :):)

mrsakda
02-05-10, 15:19
ขอบคุณนะครับ ได้รู้อะรัยใหม่ๆอีกเยอะเลย /ตัว 1.9 นี่เห็นในเวปบอกไว้ว่าไม่จำกัดพาติชั่น หรือว่าคุณศักดาลองแล้ว

ไม่ผ่าน :D:D/ขอถามต่อเลยนะครับ รู้สึกว่าท่านจะมีประสบการณ์เยอะมั๊กๆ /ท่านลง 1.9 ไว้ที่ไดร์ c" ใช่มั๊ยครับ/

ส่วนไดร์ d" ลงเกมส์ /แล้วท่านมีไดร์ e" หรือป่าวครับ /

เห็นในเวปแนะนำว่า

ทำ supercache ที่ไดร์ที่ลงเกมส์ d" อ่านเป็น MFU/ และไดร์ (e" หรือ g") เขียนเป็น MRU หรือไดร์ cache

เลยสงสัยว่าท่านทำแบบนี้หรือป่าวครับ ต้องแบ่งแบบนี้มั๊ย หรือว่าไม่จำเป็นครับ ทำ supercache ที่ไดร์ d" อย่าง

เดียวพอ วันนี้พอแค่นี้ก่อน ขอบคุณมากๆนะครับ :):)

ผมลง 1.8 แบบนี้ 1.9 ก็เลยทำตามเพราะมีหลสยๆคนบอกว่า มันลงไม่ได้ ใน xp เลยกลัวครับ เอา sureๆ เลย

คร่าวผมลง windows + 1.9 ที่ drive c
d: ผม ลงเกมส์ ทั้ง ออนไล ออฟไล และ ลงโปรแกรมพวก portable
e: ทำ shortcut ของเกมส์ที่อยู่ drive d หรือ โปรแกรมที่ต้องการ share

iscsi cake 1.9 share d กับ e ไปที่เครื่องลูก disk1 d, disk2 e
supuer cache เน้น drive d และ share memory ให้ 1.5 gb set เป็น MFU ครับ
drive e ไม่เน่นครับ เพราะมีแต่ shortcut

เครื่องลูก ก็ทำ short cut อันหนึ่ง โดยชี้ไปที่ drive e (เครื่องแม่ กับเครื่องลูก set ตรงกันจะง่ายครับ d (game), e (shortcut))

ลูกค้ามาก็ เปิด short cut จะเจอเกมส์ ออนไล ออฟไล และ โปรแกรม ทั้งหมดที่ทำไว้ ปรับเปลี่ยนได้ที่เครื่องแม่
เครื่องลูกทำที่เดียวจบครับ ไม่ต้องยุ่งกับ icon อีก แก้ที่ e เครื่องแม่เลย

ยกตัวอย่าง ผมโหลด Windows live portable มา ลงเครื่อง แม่ drive d, shortcut ไว้ที่ drive e แล้ว update cache ของ disk1 เครื่องลูก retstart มาใหม่ก็เห็นเลย

MRU ไม่ได้เน้นครับ เพราะลงเกมส์ออฟไล ตัวเล็กๆ พวก กบยิงบอล หรือ จับผิดภาพ อะไรแบบนี้ เล่นตอนเน็ตหลุดครับ

Neaung
02-05-10, 15:40
1.9 มีหมดอายุนะครับ ไครลง 1.9 เตรียมตัวแก้ปัญหาเอาไว้ด้วยครับ

cavalry19
02-05-10, 18:04
1.9 มีหมดอายุนะครับ ไครลง 1.9 เตรียมตัวแก้ปัญหาเอาไว้ด้วยครับ
กำแล้ว ดูตรงไหนครับว่าหมดอายุ แล้วใช้ได้กี่วันครับ

Neaung
02-05-10, 19:01
มันขึ้นให้ ลงทะเบียน ครับ อาการคือ diskที่เราใส่ไป ไม่ทำงาน และไม่เห็นเครื่องลูก

ที่ผมใช้งาน อยู่ที่ประมาณ 1-2 เดือน

doo dee
02-05-10, 19:14
โอ !!! กระจ่างเลยครับท่าน ศํกดา แต่... อีกแล้ว อิอิ

1.ที่ไดร์ e: ทำ shortcut ของเกมส์ที่อยู่ drive d >>>...ทำไมไม่สร้างไว้ที่ไดร์ d เลยอ่ะครับ แค่สงสัยน่ะ

2.การทำ supercache ที่ไดร์ (e" หรือ g") ให้เป็นไดร์เขียน เป็น MRU หรือไดร์ cache ถ้าจะใช้ ควรจะใช้ในกรณีไหนดี

ขอขอบคุณมากนะครับที่มาแบ่งปันประสบการณ์ให้ครับ :) อ่อ อีกนิดนะครับ switch ท่านใช้ของอะรัยน่ะ รุ่นไหน แพงป่าวครับ...

mrsakda
02-05-10, 20:17
โอ !!! กระจ่างเลยครับท่าน ศํกดา แต่... อีกแล้ว อิอิ

1.ที่ไดร์ e: ทำ shortcut ของเกมส์ที่อยู่ drive d >>>...ทำไมไม่สร้างไว้ที่ไดร์ d เลยอ่ะครับ แค่สงสัยน่ะ

2.การทำ supercache ที่ไดร์ (e" หรือ g") ให้เป็นไดร์เขียน เป็น MRU หรือไดร์ cache ถ้าจะใช้ ควรจะใช้ในกรณีไหนดี

ขอขอบคุณมากนะครับที่มาแบ่งปันประสบการณ์ให้ครับ :) อ่อ อีกนิดนะครับ switch ท่านใช้ของอะรัยน่ะ รุ่นไหน แพงป่าวครับ...

ไม่ต้องเรียกท่านหรอกครับ ผมก็ไม่ได้รู้มากมายอะไร แค่อ่านเจอแล้วก็ลองไปเรื่อย หากจะขอบคุณต้อง ขอบคุณเจ้าของกระทู้ที่แนะนำสิ่งดีๆ (ที่หามานาน) :):)

ที่แบ่ง shortcut มาอีกอันหนึ่งมีหลายเหตผล (ส่วนตัวครับ) ก่อนใช้ iscsi ก็ลงเกมส์ drive d, และ short cut drive e. แล้วก็ซ่อน drive d เอาไว้ กันพวกมือบ่อน ลบโน่นนี้ ลงอะไรเข้าไปมั่วๆครับ
พอใช้ iscsi ก็ทำระบบสำรองเอาไว้คือ copy เกมส์ทั้งหมด ไว้ที่ drive d ของเครื่องจริงๆ แล้วก็ กำหนด drive เป็น drive อะไรก็ได้ เช่น drive z, พอเล่นก็ ใช้ drive d ของ iscsi หาก มีปัญหา ก็เปลี่ยน drive z มาแทน d ครับ น่าจะทำงานได้เบื้องต้น กรณี server down

super cache กรณี MRU ที่ผมเข้าใจคือ การเขียนข้อมูลกลับมาแล้วเก็บไว้ที่ server ส่วนใหญ่จะใช้กับเกมส์ offline
เช่น เล่นไปถึง ด่านไหนๆก็ save ไว้ ไม่งั้นต้องเล่นด้าน 1 ตลอดอะไรประมาณนั้น (หรือป่าว ไม่แน่ใจจริงๆครับ :p)

hub 10/100/1000 ราคาถูกที่สุดที่รู้ 24 port TPLINK ครับ 5200 บาท รับประกัน Lifetime ยี่ห้ออื่นๆ ก็เกือบหมื่น

doo dee
03-05-10, 13:13
มิได้หรอก เพราะท่านเป็นคนให้ความรู้กับเรา :D:D อืม !!! พอเข้าใจล่ะครับ ท่านก็ใช้ switch ตัวนี้หรือครับ ผมก็กะว่าจะเอาตัวนี้

เหมือนกัน ถ้าแพงกว่านี้ คงซื้อไม่ไหว เด๋วต้องซื้อการ์ดแลน มาใส่ให้เครื่องลูกอีก 5-6 ตัว แน่ะ :confused::confused: ขอบคุณมากนะครับท่าน

sarat
09-05-10, 02:39
ขอถามหน่อยครับ ตอนนี้ติดปัญหาที่เครื่องลูกไม่มี Targets ให้เลือกอ่ะครับ
เครื่องเซิร์ฟเวอร์
- ลง iSCSI Cake 1.9
- ไม่ รัน Cake ทันที แล้วไปปิด CakeService ใน Task Manager
- รีสตาร์ทเครื่อง แล้วปิด CakeService ใน Task Manager
- Add registry
- รีสตาร์ทเครื่อง แล้วเปิดโปรแกรม iSCSI Cake กรอก IP
- เข้าไป New Disk เลือก Partition D: แล้วกด OK แล้วมาคลิกปุ่ม Start service

เครื่อง Client
- ลง Microsoft iSCSI Initiator
- รันโปรแกรมที่หน้า Desktop
- เลือก Tab Discovery แล้ว Add ip server สามารถ add ได้ปกติเนื่องจากปิด firewall แล้ว
- กดเลือก Tab Target <<< ไม่พบ Target

ป.ล.ติดขั้นตอนสีแดงนี้แหละครับ ไปต่อไม่ได้ ท่านผู้รู้ช่วยชี้แนะด้วยครับ
ขอบคุณครับ

thong33333
09-05-10, 08:05
ขอถามหน่อยครับ ตอนนี้ติดปัญหาที่เครื่องลูกไม่มี Targets ให้เลือกอ่ะครับ
เครื่องเซิร์ฟเวอร์
- ลง iSCSI Cake 1.9
- ไม่ รัน Cake ทันที แล้วไปปิด CakeService ใน Task Manager
- รีสตาร์ทเครื่อง แล้วปิด CakeService ใน Task Manager
- Add registry
- รีสตาร์ทเครื่อง แล้วเปิดโปรแกรม iSCSI Cake กรอก IP
- เข้าไป New Disk เลือก Partition D: แล้วกด OK แล้วมาคลิกปุ่ม Start service

เครื่อง Client
- ลง Microsoft iSCSI Initiator
- รันโปรแกรมที่หน้า Desktop
- เลือก Tab Discovery แล้ว Add ip server สามารถ add ได้ปกติเนื่องจากปิด firewall แล้ว
- กดเลือก Tab Target <<< ไม่พบ Target

ป.ล.ติดขั้นตอนสีแดงนี้แหละครับ ไปต่อไม่ได้ ท่านผู้รู้ช่วยชี้แนะด้วยครับ
ขอบคุณครับ

ทดลองรีสตร้าทเครื่องลูกอีกครั้งครับ

sarat
09-05-10, 12:01
ทดลองรีสตร้าทเครื่องลูกอีกครั้งครับ
รีสตาร์ทหลายทีแล้วครับ ยังเหมือนเดิม
แต่.. หลังจากนั้นลองสลับ ไปลง Cake ที่เครื่อง B(PC) (ตอนแรกลงที่เครื่อง A(Notebook))
แล้วลง Microsoft iSCSI Initiator ที่เครื่อง A(Notebook)
แล้วลองทำเหมือนเดิม ก็เลยพบ Targets ก็เลยยิ่งงงไปใหญ่
ว่าทำไมตอนเครื่อง A(Notebook) เป็น Server ทำไม เครื่อง B(PC) ถึงมองไม่เห็น

ช่วยแนะนำทีครับ

thong33333
09-05-10, 13:51
รีสตาร์ทหลายทีแล้วครับ ยังเหมือนเดิม
แต่.. หลังจากนั้นลองสลับ ไปลง Cake ที่เครื่อง B(PC) (ตอนแรกลงที่เครื่อง A(Notebook))
แล้วลง Microsoft iSCSI Initiator ที่เครื่อง A(Notebook)
แล้วลองทำเหมือนเดิม ก็เลยพบ Targets ก็เลยยิ่งงงไปใหญ่
ว่าทำไมตอนเครื่อง A(Notebook) เป็น Server ทำไม เครื่อง B(PC) ถึงมองไม่เห็น

ช่วยแนะนำทีครับ

แสดงว่าในเครื่องเซิพเวอร์ท่านอาจลง iscsi cake หรือ istorage2.2 ไว้ ต้องลบตัวเก่าออกก่อนแล้วค่อยลงตัวใหม่ครับ

yonknoy
09-05-10, 22:36
เครื่องลูก ติกถูกในโปรแกรมหลังกรอก ip แล้ว ติกที่ automatic ด้วยนะครับ

bongunza
10-05-10, 00:47
ผมขอถามในนี้เลยละกันจะได้ไม่ต้องตั้งกระทู้ใหม่

สรุปเรื่อง Iscsi cake 1.9 นั่นการ Crack ต้องแบ่งพาติชั่นไหม ?

เห็นว่ามันหมดอายุ สรุปมันหมดอายุไหม ?

พอดีผมจะเปลี่ยนเครื่อง ISCSI Cake ใหม่ เลยอยากเปลี่ยนรุ่น จาก 1.3 ไปเล่น 1.9 แทนครับ

ขอสอบถามเพื่มเติม

มีร้านใด ที่ใช้เครื่อง iscsi cake เป็นเครื่องส่วนตัวนั่งเล่นบ้างไหมครับ

อยากถามอีกรอบ ว่าจะมีผลไหม ถ้าเครื่องแรงพอ แบบว่าเครื่องผมเดิมที ได้

แค่คิดตัง ก็แทบจะทำไรไม่ได้แล้ว ถ้าเปิด IE สักหน้า CPU Full ทีเครื่องลูกๆที่เล่นเกมค้างครับ

Neaung
10-05-10, 09:55
เคยเจอ นั่งเล่นที่เครื่อง Cake แล้วเครื่องลูกเข้าเล่นไม่ได้

เคยเล่น cake 1.9 มีหมดเวลา แต่ไม่ได้ค้นหาว่า มีท่านเทพคนได้สามารถทำให้ไม่หมดหรือไม่ เพราะหันไปซบ iStorage และหลงรักไปซะแล้ว

kowit1
10-05-10, 16:10
ตอนนี้ผมลง Raycity ไม่ได้ครับเจ้านายยย ไอคอนมานไม่เป็นรูป ray ทามไงดีใครทำได้แล้วบอกมามั้ง จักขอบคุณยิ่ง ค่าย au ghost sf zone4 yu ผ่านแล้วกำลังทยอยลงหาปัญหา อิอิ:D

kowit1
10-05-10, 16:21
เสร็จแล้วจะได้เลื่อนขั้นไป ไอ้นี้ต่อ iStorage2.2

bbzgames
10-05-10, 17:09
ผมขอถามในนี้เลยละกันจะได้ไม่ต้องตั้งกระทู้ใหม่

สรุปเรื่อง iscsi cake 1.9 นั่นการ crack ต้องแบ่งพาติชั่นไหม ?

เห็นว่ามันหมดอายุ สรุปมันหมดอายุไหม ?

พอดีผมจะเปลี่ยนเครื่อง iscsi cake ใหม่ เลยอยากเปลี่ยนรุ่น จาก 1.3 ไปเล่น 1.9 แทนครับ

มีร้านใด ที่ใช้เครื่อง iscsi cake เป็นเครื่องส่วนตัวนั่งเล่นบ้างไหมครับ

อยากถามอีกรอบ ว่าจะมีผลไหม ถ้าเครื่องแรงพอ แบบว่าเครื่องผมเดิมที ได้

แค่คิดตัง ก็แทบจะทำไรไม่ได้แล้ว ถ้าเปิด ie สักหน้า cpu full ทีเครื่องลูกๆที่เล่นเกมค้างครับ
ผมติดตั้งอยู่ ก็นานมากแล้วนะ ไม่พบว่าหมดอายุ ไม่ต้องแบ่งพาร์ทิชั่น แต่ต้องเปลี่ยนซีเรียลฮาร์ดดิสตามนั้นครับ ใช้ได้เกิน 10 เครื่องไม่มีปัญหาใดๆ

CyberSpace
10-05-10, 17:12

สรุปเรื่อง Iscsi cake 1.9 นั่นการ Crack ต้องแบ่งพาติชั่นไหม ?

พอดีผมจะเปลี่ยนเครื่อง ISCSI Cake ใหม่ เลยอยากเปลี่ยนรุ่น จาก 1.3 ไปเล่น 1.9 แทนครับ

แค่คิดตัง ก็แทบจะทำไรไม่ได้แล้ว ถ้าเปิด IE สักหน้า CPU Full ทีเครื่องลูกๆที่เล่นเกมค้างครับ

1.9 + แก้ไอตัวใหม่
-แบ่ง Partition ขนาดเท่าใดก็ได้ครับ
-ไม่ต้องเปลี่ยน HD Serial
-ไม่หมดอายุ

ผมลง iSCSI ที่เครื่องเก็บเงิน ใช้คิดเงิน เล่นเน็ต MSN เข้าเกมส์บ้างบางครั้ง ปกติดี ขึ้นอยู่กับการจัดสรร RAM ครับ
ถ้า RAM ไม่พอ อืดทันที

thong33333
10-05-10, 17:29
ตอนนี้ผมลง Raycity ไม่ได้ครับเจ้านายยย ไอคอนมานไม่เป็นรูป ray ทามไงดีใครทำได้แล้วบอกมามั้ง จักขอบคุณยิ่ง ค่าย au ghost sf zone4 yu ผ่านแล้วกำลังทยอยลงหาปัญหา อิอิ:D

คลิ๊กขวาที่ ไอค่อน แล้วเลือก สร้าง shortcut ก็จะสามารถเปลี่ยน ไอค่อนได้ครับ

bongunza
10-05-10, 20:32
1.9 + แก้ไอตัวใหม่
-แบ่ง Partition ขนาดเท่าใดก็ได้ครับ
-ไม่ต้องเปลี่ยน HD Serial
-ไม่หมดอายุ

ผมลง iSCSI ที่เครื่องเก็บเงิน ใช้คิดเงิน เล่นเน็ต MSN เข้าเกมส์บ้างบางครั้ง ปกติดี ขึ้นอยู่กับการจัดสรร RAM ครับ
ถ้า RAM ไม่พอ อืดทันที

น้า CyberSpace

รบกวนอย่างแรง ขอตัว Iscsi Cake 1.9 + แก้ไอตัวใหม่ ด้วยครับ

ขอบพระคุณล่วงหน้า

ขอทราบถึง Space เครื่องของ น้า ด้วยว่าเท่าไรครับ พอดีผมจะเอามาเทียบกับของผม

กลับมันจะรับไม่ไหว :D

ปล. เรียกน้า ไม่โกดกันนะครับ ผมเครพคนที่มีความรู้และประสบการณ์มากกว่า

bongunza
10-05-10, 20:53
ถ้าอีกนิดครับ เห็น กระทู้ thong33333

เกี่ยวกับเรื่อง Ram Disk ครับ

ผมสนใจอยู่เรื่องนี้ ว่าจะเอามาใช้กับ Iscsi cake ได้ไหมครับ

ต้องเพื่มเข้ากับส่วนไหนบ้าง

ขอบคุณล่วงหน้าครับ

thong33333
10-05-10, 22:02
เอาภาพมาให้ดูครับ ยืนยันว่าทำได้จริงครับ

http://upload.tarad.com/images2/cb/ea/cbea1e8d8500aa7368ad22d103a75103.jpg (http://upload.tarad.com/images2/cb/ea/cbea1e8d8500aa7368ad22d103a75103.jpg)

bongunza
10-05-10, 22:52
เอาภาพมาให้ดูครับ ยืนยันว่าทำได้จริงครับ

http://upload.tarad.com/images2/cb/ea/cbea1e8d8500aa7368ad22d103a75103.jpg (http://upload.tarad.com/images2/cb/ea/cbea1e8d8500aa7368ad22d103a75103.jpg)

อืม ยอดจริงๆ น้าthong :eek:

11-05-10, 01:38
ถ้าจะบอกว่า ขอด้วยคนได้ครับครับ เพราะว่า ใช้ iStorage2.5

ขอบคุณ คุณ thong33333 (http://www.internetcafe.in.th/member.php?u=4142) ครับ

thong33333
11-05-10, 10:27
ถ้าจะบอกว่า ขอด้วยคนได้ครับครับ เพราะว่า ใช้ iStorage2.5

ขอบคุณ คุณ thong33333 (http://www.internetcafe.in.th/member.php?u=4142) ครับ

ผมจะเปิดกระทู้ใหม่ให้พวกเราไดทดสอบกันครับในวันนี้ค รับ http://www.internetcafe.in.th/showthread.php?p=198930#post198930

thong33333
12-05-10, 11:06
ถ้าอีกนิดครับ เห็น กระทู้ thong33333

เกี่ยวกับเรื่อง Ram Disk ครับ

ผมสนใจอยู่เรื่องนี้ ว่าจะเอามาใช้กับ Iscsi cake ได้ไหมครับ

ต้องเพื่มเข้ากับส่วนไหนบ้าง

ขอบคุณล่วงหน้าครับ

ทำได้ครับ

http://upload.tarad.com/images2/5a/79/5a792a9d03a61694d5e1db756f0ef176.jpg (http://upload.tarad.com/images2/5a/79/5a792a9d03a61694d5e1db756f0ef176.jpg)

doo dee
12-05-10, 15:55
สงสัยจังว่า ram disk กับ super cache นี่มันทำหน้าที่เหมือนกันมั๊ยครับ

แล้วลง ทั้ง 2 ตัวในเครื่องเดียวกันได้มั๊ยครับ เช่น

ลง super cache ให้ไดร์ ที่ลงเกมส์ /แล้วลง ram disk ให้กับ working dir :o :o

thong33333
12-05-10, 17:23
สงสัยจังว่า ram disk กับ super cache นี่มันทำหน้าที่เหมือนกันมั๊ยครับ

แล้วลง ทั้ง 2 ตัวในเครื่องเดียวกันได้มั๊ยครับ เช่น

ลง super cache ให้ไดร์ ที่ลงเกมส์ /แล้วลง ram disk ให้กับ working dir :o :o

ได้ครับ ผมก็ใช้ 2 ตัวร่วมกันอยู่ เหมือนที่ท่านถามมาครับ แต่ต้องใช้แรมมากหน่อยครับ ของผมแรม 4 กิก ทำเป็นแรมดิสก์ 1 กิก, แบ่งให้ไดร้พเกมส์ 1 กิก, และวินโดวส์ 512 เมก , อีก 1.5 ถูกโปรแกรมตัวอื่นดีงไปใช้หมด ถ้าจะให้เหมาะ ต้อง 8 กิ๊กครับ

zaop
12-05-10, 18:16
แรมดิกส์ plus 10.xxx ของผมแรม 4g มองเห็น 3.25 เหมือนเดิมอ่ะครับ ยังเอา .75 ที่เหลือมาใช้ประโยช์น ไม่ได้เลย

doo dee
12-05-10, 18:42
ขอบคุณครับ สรุปว่า 2 ตัวนี้ มันทำงานเหมือนกัน แต่ขอถามต่ออีกนิดนะครับ (ขี้สงสัยจิงๆ :D) ขอถามเป็นข้อๆ ละกันนะครับ

ได้ครับ ผมก็ใช้ 2 ตัวร่วมกันอยู่ เหมือนที่ท่านถามมาครับ แต่ต้องใช้แรมมากหน่อยครับ ของผมแรม 4 กิก ทำเป็นแรมดิสก์ 1 กิก,
แบ่งให้ไดร้พเกมส์ 1 กิก, และวินโดวส์ 512 เมก , อีก 1.5 ถูกโปรแกรมตัวอื่นดีงไปใช้หมด ถ้าจะให้เหมาะ ต้อง 8 กิ๊กครับ

1.แบ่งให้ไดร้พเกมส์ 1 กิก, ใช้ super cache หรือป่าวครับ
2.ถ้าจะให้เหมาะ ต้อง 8 กิ๊ก ต้องใช้ windows 64 bit หรือป่าวครับ
3.ทำไมต้องใช้ถึง 2 โปรแกรม ทั้ง super cache และ ramdisk ถ้าจะใช้ ตัวใดตัวนึง ทำทั้ง working dir และ ไดร์เกมส์
จะทำได้หรือป่าวครับ หรือว่า มันใช้เฉพาะงาน นั้นๆ
4.ตัว working dir นี่ มันมีไว้ทำอะรัยครับ ใช่การเขียน swap เหมือนใน no hdd มั๊ยครับ จำเป็นต้องทำมั๊ยครับ

หวังว่าคงถาม ไม่เยอะเกินไปนะครับ ถามเผื่อท่านอื่นด้วย ท่านใดทราบแล้ว ขออภัยด้วยนะครับ /ขอบคุณครับ :D :D

thong33333
14-05-10, 00:09
ขอบคุณครับ สรุปว่า 2 ตัวนี้ มันทำงานเหมือนกัน แต่ขอถามต่ออีกนิดนะครับ (ขี้สงสัยจิงๆ :D) ขอถามเป็นข้อๆ ละกันนะครับ

ได้ครับ ผมก็ใช้ 2 ตัวร่วมกันอยู่ เหมือนที่ท่านถามมาครับ แต่ต้องใช้แรมมากหน่อยครับ ของผมแรม 4 กิก ทำเป็นแรมดิสก์ 1 กิก,
แบ่งให้ไดร้พเกมส์ 1 กิก, และวินโดวส์ 512 เมก , อีก 1.5 ถูกโปรแกรมตัวอื่นดีงไปใช้หมด ถ้าจะให้เหมาะ ต้อง 8 กิ๊กครับ

1.แบ่งให้ไดร้พเกมส์ 1 กิก, ใช้ super cache หรือป่าวครับ
2.ถ้าจะให้เหมาะ ต้อง 8 กิ๊ก ต้องใช้ windows 64 bit หรือป่าวครับ
3.ทำไมต้องใช้ถึง 2 โปรแกรม ทั้ง super cache และ ramdisk ถ้าจะใช้ ตัวใดตัวนึง ทำทั้ง working dir และ ไดร์เกมส์
จะทำได้หรือป่าวครับ หรือว่า มันใช้เฉพาะงาน นั้นๆ
4.ตัว working dir นี่ มันมีไว้ทำอะรัยครับ ใช่การเขียน swap เหมือนใน no hdd มั๊ยครับ จำเป็นต้องทำมั๊ยครับ

หวังว่าคงถาม ไม่เยอะเกินไปนะครับ ถามเผื่อท่านอื่นด้วย ท่านใดทราบแล้ว ขออภัยด้วยนะครับ /ขอบคุณครับ :D :D

ผมได้ข้อมูลมาใหม่ลองอ่านดูครับอาจจะช่วยได้บ้าง
ที่มา http://www.digital2day.com/ZAT-00094-Windows-XP-Pro-x64-SP2b-English-for-64-bit-hardware.html

Windows XP Pro x64 SP2b English - for 64 bit hardware
Windows XP Professional X64 Edition English ได้รับการออกแบบมาเพื่อเพิ่มประสิทธิภาพและเสถียรภาพ ในการทำงานระดับ 64 บิต ซึ่งจะเพิ่มความเร็วในการทำงานของแอพพลิเคชันต่างๆที ่ต้องการใช้ความสามารถของระบบมากเป็นพิเศษ เช่น โปรแกรมตัดต่อภาพถ่ายและวีดีโอ หรือโปรแกรมสร้างแบบจำลองสามมิติ ได้เป็นอย่างดี เพราะสามารถรองรับหน่วยความจำได้มากถึง 128 กิกะไบต์ และรองรับเวอร์ชวลเมโมรีได้สูงสุดถึง 16 เทราไบต์ ซึ่งทำให้โพรเซสเซอร์สามารถเข้าถึงข้อมูลได้อย่างรวด เร็ว ลดเวลาในการโหลดข้อมูลเข้าสู่เวอร์ชวลเมโมรี จึงทำให้แอพพลิเคชันสามารถทำงานได้อย่างรวดเร็ว และมีประสิทธิภาพมากขึ้น
นอกจากนี้ยังมีความยืดหยุ่นในการทำงานสูง เพราะให้คุณสามารถใช้งานแอพพลิเคชัน 32 บิต และ 64 บิต ได้บนระบบปฏิบัติการเดียวกัน จึงทำให้คุณสามารถใช้แอพพลิเคชัน 32 บิตที่มีอยู่เดิม พร้อมความคุ้นเคยที่ทำำให้คุณนำความรู้ความสามารถที่ มีอยู่มาใช้กับสภาวะแวดล้อมของวินโดวส์ 64 บิตได้ทันที และในขณะเดียวกันก็พร้อมรับมือกับพลังความสามารถที่เ ต็มเปี่ยมของแอพพลิเคลัน 64 บิตเจเนอเรชันใหม่ในอนาคตได้อย่างเต็มที่
Windows XP Professional X64 Edition English ได้รับการพัฒนาบนพื้นฐานของ Windows Server 2003 SP1 ที่ได้รับการยอมรับว่า มีความเสถียรภาพ ความปลอดภัย และมีประสิทธิภาพในการทำงานที่ดี พร้อมคุณสมบัติด้านความปลอดภัยจาก SP2 ที่สามารถปัองกันระบบจากไวรัสแฮกเกอร์ และหนอนไวรัสที่ดีขึ้น และยังรวม Windows Firewall, Pop-up Blocker สำหรับ Internet Explorer และ Windows Security Center เวอร์ชันไว้อีกด้วย จึงทำให้คุณมั่นใจในระบบการทำงานและความปลอดภัยโดยรว มของระบบได้เป็นอย่างดี
สนับสนุนการกู้คืนระบบ ตลอดจนป้องกันไฟล์สำคัญของระบบ เพื่อให้ผู้ใช้มั่นใจถึงความปลอดภัยและเสถียรภาพการท ำงาน ทั้งยังพรั่งพร้อมด้วยยูทิลิตี้พื้นฐานที่ผู้ใช้ต้อง การ และคุณสมบัติขอความช่วยเหลือจากระยะไกล (Remote Assistance) เพื่อให้ช่างหรือผู้ดูแลระบบสื่อสารมายังคอมพิวเตอร์ ของคุณ และแก้ปัญหาได้อย่างสะดวกรวดเร็ว ทำให้ความช่วยเหลือทางเทคนิคไม่ถูกจำกัดด้วยระยะทางอ ีกต่อไป
รองรับการทำงานในระบบเครือข่ายได้อย่างมีประสิทธิภาพ และมอบความสามารถในการสื่อสารอย่างสมบูรณ์แบบ ไม่ว่าจะเป็นการทำงานบนเครือข่ายภายในองค์กร หรือการสื่อสารไปทั่วโลกผ่านอินเทอร์เน็ต โดยมุ่งเน้นไปยังผู้ใช้ในธุรกิจทุกขนาด ซึ่งใส่ใจเสถียรภาพของระบบ ความปลอดภัยของ

thong33333
26-06-10, 08:41
ช่วยกันอ่านหน่อยครับ กระทู้ดีมีสาระ

peewoy122
25-07-10, 20:17
ใช้ดีจริงครับกับโปรแกรมcakeก้อนเล็กๆ:) แต่ผมไม่ได้ใช้ramdisk/superCacheเพราะมันเหมือนจะทำเครื่องอืด ใจจริงก็อยากทำอยู่แต่ว่าเรื่องของเรื่องเซ็ทไม่เป็น 555+ ส่วนwin64นั้นผมได้ลองแล้วครับไปซื้อเครื่องมากะทำis csi Cakeเครื่องใหม่เลย
เสปกดังนี้
AMDX4 635
M/B Asus M4A785TD-V EVO
Ram Dual 2*2 Gb
Hdd 1TB WD Black *2 Raid 0 ลงเกมส์
LanONBoard 10/100/1000

สิ่งที่ทำเพิ่มคือ เปลี่ยนตำแหน่งRegเกมส์ โดยเพิ่มWow64อะไรซักอย่าง ในRegเกมส์เดิม เป็นบางเกมส์เพราะบางเกมส์Regยังเหมือ่นเดิม ส่วนเตรื่องลูกลองกับXP 32bitเล่นได้ไม่มีปัญหาไดๆ แต่กับ64 Bitนั้น ปัญหาเกิดครับ 64Bit เล่นเกมส์ไม่ได้เยอะพอสมควรโดยเฉพาะOffline ดังนั้นถ้าให้แนะนำผมว่าลงWin64bit ที่เครื่องiscsiได้โดยไม่มีปัญหา และเครื่องลูกเป็น32Bitเช่นเดิม ปรับเปลี่่ยนRegเดิมๆนิดหน่อยจาก32ให้เป็น64ของเครื่ องแม่ ลองๆดูครับ แค่มาเล่าสู่กันฟังครับ:D

doo dee
05-08-10, 19:04
ใช้ดีจริงครับกับโปรแกรมcakeก้อนเล็กๆ:) แต่ผมไม่ได้ใช้ramdisk/superCacheเพราะมันเหมือนจะทำเครื่องอืด ใจจริงก็อยากทำอยู่แต่ว่าเรื่องของเรื่องเซ็ทไม่เป็น 555+ ส่วนwin64นั้นผมได้ลองแล้วครับไปซื้อเครื่องมากะทำis csi Cakeเครื่องใหม่เลย
เสปกดังนี้
AMDX4 635
M/B Asus M4A785TD-V EVO
Ram Dual 2*2 Gb
Hdd 1TB WD Black *2 Raid 0 ลงเกมส์
LanONBoard 10/100/1000

สิ่งที่ทำเพิ่มคือ เปลี่ยนตำแหน่งRegเกมส์ โดยเพิ่มWow64อะไรซักอย่าง ในRegเกมส์เดิม เป็นบางเกมส์เพราะบางเกมส์Regยังเหมือ่นเดิม ส่วนเตรื่องลูกลองกับXP 32bitเล่นได้ไม่มีปัญหาไดๆ แต่กับ64 Bitนั้น ปัญหาเกิดครับ 64Bit เล่นเกมส์ไม่ได้เยอะพอสมควรโดยเฉพาะOffline ดังนั้นถ้าให้แนะนำผมว่าลงWin64bit ที่เครื่องiscsiได้โดยไม่มีปัญหา และเครื่องลูกเป็น32Bitเช่นเดิม ปรับเปลี่่ยนRegเดิมๆนิดหน่อยจาก32ให้เป็น64ของเครื่ องแม่ ลองๆดูครับ แค่มาเล่าสู่กันฟังครับ:D

64 bit ที่ลงเครื่องแม่ ปรับเปลี่ยน reg เกมส์ไหน ยังงัยคับท่าน :rolleyes: