PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : เด็กขโมยเงินมาเล่นเกมส์

mahamodo
29-01-12, 13:02
มีเด็กกลุ่มหนึ่งประมาณเด็กประถม ป.4-ป.5 เด็กกลุ่มนี้เป็นเด็กอีกหมู่บ้านห่างกับหมู่บ้านผมไม ่มากนัก เด็กกลุ่มนี้มาเล่นร้านผมได้พักใหญ่ๆ แล้ว มาทีก็มือหนักๆ กันทั้งนั้น ผมก็ไม่เอะใจไรมาก จนเช้าวันหนึ่งเป็นวันหยุดเด็กกลุ่มนี้ก็มาเล่นเกมส์ ร้านผมตามปกติเหมือนวันหยุดวันก่อนๆ ที่ผ่านมา เล่นๆ ไปสักพักมีพ่อเด็กคนหนึ่งมาตามลูกกลับบ้านและบอกให้เ พื่อนอีก 2 คนกลับไปด้วย แล้วก็ชี้หน้าผมบอกว่าเด็กพวกนี้มันขโมยเงินมาเล่นเก มส์รู้บ้างไหม ผมก็เก็บกวาดร้านอยู่ แต่ผมไม่ได้ตอบกลับอะไร (ในใจขึ้นแล้วครับมาพูดเหมือนผมผิดทำให้เด็กขโมยเงิน ) แล้วผมก็บอกให้เด็กกลับ พ่อเด็กบอกจะพาไปหากำนันเพื่อสอบถามข้อมูลเกี่ยวกับก ารขโมยเงินมาเล่นเกมส์ แล้วก็ลากคอเด็กพวกนั้นออกไปโดยไม่เกรงใจผมสักนิด

ผมได้ยินได้ฟังแล้วโดยฉเพาะจะไปบอกกำนันเหมือนมันเรื ่องใหญ่เป็นวาระเป็นประเด็นของหมู่บ้านนั้นในการจัดก ารเกี่ยวกับเรื่องเด็กเล่นเกมส์ติดเกมส์ รู้สึกเหมือนผู้ใหญ่จะทำไรเออเองออเอง ไม่เรียกผมไปชี้แจงเลย ผมอึดอัดมากอยากไปซัดกลับพวกคนแก่หัวโบราณที่คิดไรคิ ดแค่มุมเดียวแล้วด่วนสรุป วันนั้นถ้าแฟนผมอยู่ ผมจะตามเด็กไปเพื่อชี้แจงข้อมูลให้พวกคนแก่เห็นโลกขอ งความเป็นจริง ไม่ใช่เป็นกบในกะลา ผมเจ็บใจมากที่มาชี้หน้าผมแล้วบอกว่าเด็กขโมยเงินมาเ ล่นเกมส์ ทั้งๆที่ผมก็ทำตามกฏหมาย แค่อยากระบายครับ

totento
29-01-12, 13:10
เป็นผม ผมด่ากราดกลับไปแล้ว
เคยเกิดกรณีเด็กขโมยเงินมาเล่นเกมร้านผม
พ่อ แม่ตามมาด่าเด็กที่ร้านผมก็สวนกลับ "เลี้ยงลูกยังไงล่ะให้เป็นโจร ในแบ้งค์แต่ละใบมันเขียนไว้ไหมล่ะว่า เงินขโมยมา"

mahamodo
29-01-12, 13:11
ผมก็ไม่ไดพูดอะไรครับก็ยิ้มๆ แล้วก็ให้เด็กกลับบ้าน แล้วก็ไม่รับเด็กกลุ่มนี้อีกเลย คนไหนมีปัญหาแบนอย่างเดียว

alcatel547
29-01-12, 13:21
ตอบไปง่ายๆครับว่า
"ไม่รู้เรื่องที่เด็กมันขโมยเงิน แต่ถ้าจะไปคุยกับกำนัน ทำไมไม่ไปแจ้งความข้อหาลักทรัพย์ก่อนละครับ คุยกับกำนันมันไม่ได้ผลหรอก ใครจะขโมยไร ร้านนี้ไม่ได้บอกให้ไปทำนะครับ เดี๋ยวร้านเราจะประกาศให้ครับว่า เด็ก เป็นพวกขโมย ห้ามต้อนรับอีก"

ดูสิมันอยากให้ลูกมันดังแบบนั้นรึไม่ ทำยังกะว่าร้านเป็นคนชี้ช่องให้ขโมยซะจริงๆ
ส่วนร้านก็เหมือนกันครับ ถ้าเด็กใช้เงิน มาก ผิดปกติ ยังไงก็ควรสอบถามเด็ก/บ้านเด็กมันด้วย ยังไงก็คนละแวกเดียวกันอยู่แล้ว

mahamodo
29-01-12, 13:24
เด็กบางคนก็เติม 100 บาท บางคนก็ 60 50 บ้าง ผมก็ไม่ได้เอะใจไรอะครับ

chinnatat
29-01-12, 14:11
ไม่บอก จะไปตรัสรู้ เหรอ

thaneeok
29-01-12, 14:44
คิดสะว่า เสียง ปี่เสียงแตร ครับ อย่าไป ใส่ใจ คิดมากปวดหัว

mahamodo
29-01-12, 14:47
ล่าสุดมีมาอีกรายแล้วครับ สงสัยผมจะแบนเด็กหมู่บ้านนี้ทั้งหมดละไม่อยากมีปัญหา

HeRo.net
29-01-12, 16:08
ยังไม่เจอครับกรณีแบบนี้ ส่วนมากจะเล่นไม่ค่อยนาน ถ้าไม่ใช่ขาประจำจริงๆ

bcool
29-01-12, 17:18
เหอๆ เมือเช้าผมก็เป็นจำเลย ของสังคมเหมื่อนกัน

เงินที่เด็กขโมยมาเราจะรู้ได้ โทษแต่รานเกม ถ้าเด็กเอาไปซื้อขนมใน 7-11 ไมไม่ตามไปด่า 7-11

ผมว่าพ่อแม่พวกนี้เลี้ยงลูกไม่เป็น ไม่อยากให้เล่นเกมก็ล่ามโซ่ไว้สิ แล้วเงินทองเก็บยังไงให้เด็กขโมยได้ ดีแต่มาโทษคนอื่น

ตัวมิงเองอะดีแค่ไหน ขึ้นวะ %#$@%$^&^$&$&^$ (ขึ้นวะ%#$@%$^&^$&$&^$)&^

pppp
29-01-12, 19:08
เรื่องเด็กขโมยเงินพ่อแม่พี่น้อง พ่อขโมยเงินแม่ แม่ขโมยเงินพ่อ ฯลฯ มันมีมาแต่ยุคไหนสมัยไหนแล้ว
ปัญหาไม่ได้อยู่ที่ร้านเกมส์อย่างเดียว ร้านเกมส์ทุกวันนี้คือ "แพะ" ของสังคม มันง่ายดีที่จะไปหาสาเหตุอื่น
ถึงแม้จะขโมยมาเล่นเกมส์ ถามว่าเจ้าของร้านจะรู้เหรอ แล้วถ้าไม่เอามาเล่นเกมส์ไปซื้อยาซื้อของที่อยากได้จ ะตามไปด่าใครไหม
ทำไมไม่เก็บเงินให้ดีไม่ให้ถูกขโมยได้ หลายๆ อย่าง เคยอธิบายพ่อแม่ไปหลายคน บางคนก็เข้าใจบางคนก็ไม่เข้าใจ
สุดท้ายทำใจ เฉยๆ มีปัญหามากก็ ห้ามเข้าร้าน

caramelman
29-01-12, 19:24
ถามทุกคนที่เข้ามาในร้านว่า " นี่เงินขโมยมารึเปล่า " :eek:

mahamodo
29-01-12, 19:27
เรื่องเด็กขโมยเงินพ่อแม่พี่น้อง พ่อขโมยเงินแม่ แม่ขโมยเงินพ่อ ฯลฯ มันมีมาแต่ยุคไหนสมัยไหนแล้ว
ปัญหาไม่ได้อยู่ที่ร้านเกมส์อย่างเดียว ร้านเกมส์ทุกวันนี้คือ "แพะ" ของสังคม มันง่ายดีที่จะไปหาสาเหตุอื่น
ถึงแม้จะขโมยมาเล่นเกมส์ ถามว่าเจ้าของร้านจะรู้เหรอ แล้วถ้าไม่เอามาเล่นเกมส์ไปซื้อยาซื้อของที่อยากได้จ ะตามไปด่าใครไหม
ทำไมไม่เก็บเงินให้ดีไม่ให้ถูกขโมยได้ หลายๆ อย่าง เคยอธิบายพ่อแม่ไปหลายคน บางคนก็เข้าใจบางคนก็ไม่เข้าใจ
สุดท้ายทำใจ เฉยๆ มีปัญหามากก็ ห้ามเข้าร้าน

ครับเรื่องแบบนี้ผมก็ฉินแล้วละครับมาตามก็บอกไม่ได้ร ับไม่รู้ไม่เห็น สิ่งที่ผมต้องการคือการได้เข้าร่วมประชุมผู้ปกครองขอ งโรงเรียนมัธยมและประถมซึ่งผมมีหลายอย่างอยากจะพูด แต่เขาไม่ให้ผมได้อธิบายเลยมีแต่เออเองออเอง ว่าอย่างนั้นอย่างนี้
ทำให้ผู้คนมองผมในด้านลบ

pignet
29-01-12, 19:34
เคยเจออยู่ครั้งหนึ่ง แม่เค้ามาถามว่าลูกเอาแบงค์อะไรมาเล่นเกม พอบอกว่าใบ 500
แม่เค้าก็บอกว่าถ้าเอาแบงค์ใหญ่มาไม่ให้เล่นนะ(100 บาทขึ้นไป)
ลูกเค้าก็ฉลาดนะไปแตกแบงค์ย่อยมาก่อนอีก
สุดท้ายเลยตกลงกับแม่เค้าว่า ให้เล่นแค่ 2 ชม.ต่อวันพอนะ
ก็เลยจบแบบhappy

mahamodo
29-01-12, 21:13
เคยเจออยู่ครั้งหนึ่ง แม่เค้ามาถามว่าลูกเอาแบงค์อะไรมาเล่นเกม พอบอกว่าใบ 500
แม่เค้าก็บอกว่าถ้าเอาแบงค์ใหญ่มาไม่ให้เล่นนะ(100 บาทขึ้นไป)
ลูกเค้าก็ฉลาดนะไปแตกแบงค์ย่อยมาก่อนอีก
สุดท้ายเลยตกลงกับแม่เค้าว่า ให้เล่นแค่ 2 ชม.ต่อวันพอนะ
ก็เลยจบแบบhappy

ไม่มีการเจรจาต่อรองใดๆ ครับ เดินย่องๆ มาข้างหลังตบบ้องหูเด็กตกเก้าอี้เลย ตกใจหมดคอหักตายในร้านกรูทำไงนิ ไม่งั้นก็ลากคอออกไปตบตีหน้าร้านได้ยินแต่เสียงตุบตั บๆ อะไรกันหนักหนานิมันร้ายแรงขนาดนั้นเลยหรือไงแค่เด็ก มาเล่นเน็ตเล่นเกมส์ ร้านผมมันก็ไม่ได้เหมือนแหล่งมั่วสุมซะหน่อย

pignet
29-01-12, 21:24
เมื่อก่อนผมติดไว้หน้าร้านตัวโตๆว่า
ผู้ปกครองท่านใดต้องการสั่งสอนบุตรหลานของท่าน
กรุณาไปสั่งสอนที่บ้านของท่าน
ปัจจุบัน
โปรดอย่าใช้ความรุนแรง
และเสียงดังรบกวนผู้อื่น

อันแรกพ่อแม่รับไม่ค่อยได้ เลยเปลี่ยนให้เบาๆลงมาหน่อย

pignet
29-01-12, 21:27

เมื่อก่อนก็เคยขโมย(พ่อกับแม่ตั้งเงินไว้เราก็หยิบถึ ง แต่หยิบมากไปหน่อย) ซื้อของแจกเพื่อนๆไป
ถูกตีแต่ไม่เยอะมากถ้าเทียบกับคดีอื่นๆ