PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : เปิดมาขึ้นปีที่4แล้วค่ะตอนนี้อยากลงทุน ด้านหุ้นแนะนำที่ค่ะ

Ashley
19-01-12, 09:28
เปิดมา ขึ้นปีที่ 4 แล้ว ร้านเราน่าจะอยู่ตัวแล้วนะ เด็กเก่าไป เด็กใหม่มา รายได้พอค่ากับข้าวใช้หนี้ใช้สินหมด(ยังเหลือหนี้บ้า นอยู่ แต่ค่อยๆๆผ่อนไปนะ) แล้วที่เหลือก็เก็บบ้าง เรา ก็ทำงานประจำอยู่ แต่ก็ไม่อยากทำจนแก่ตาย อยากจะลงทุนด้านอื่นดูบ้างเลยกำลังศึกษาด้านหุ้นอยู่

เคยเห็นมีพี่ๆๆ หลายท่าน ในเวปเรา เล่นหุ้นกันหลายคน จึงอยากให้แนะนำที่ค่ะ

ตอนนี้ศึกษา จากหนังสือ ของ ดร.นิเวศน์ กำลังศึกษา วิเคราะห์งบ ดูผลประกอบการ , ผลการดำเนินงานกับกรณีศึกษา ของปีเก่าๆๆ อยู่ ก็มีความรู้เท่านี้ค่ะ ยังไม่ได้เปิดพอร์ตลงทุนเลย
แนะนำที่ค่ะ ด้านไหนก็ได้

ขอบคุณค่ะ

genoa
19-01-12, 09:47
เข้าไปอ่าน pantip ห้อง สินธร

การลงทุนมีความเสี่ยง ขอให็โชคดี

darknoob
19-01-12, 10:10
ห้องสินธรอีกเสียง
ปล. ระวังดอย

Ashley
19-01-12, 10:38
โอเคค่ะ ห้องสินธร ลองดู

anurat
19-01-12, 10:44
การลงทุนมีความเสี่ยง ห้ามดื่มเกินวันละสองขวด
:cool::cool::cool:

takashi999
19-01-12, 11:12
ห้องสินธร + บอร์ด vi อ่านแต่ข้อมูล อย่าหลงเชื่อคำยุ อย่าตามหุ้นเด่นหุ้นลาก

ที่สำคัญ หาข้อมูลเยอะๆ ก่อนตัดสินใจ และ ถือระยะ กลาง หรือ ยาว ดีกว่าเล่นสั้น ครับ

โบรกเกอร์หาที่ใกล้ๆบ้านสะดวกๆ ดีที่สุด และอย่าไปสนค่าคอมขั้นต่ำ 50 บาท เลือกโบรกที่เราสะดวกที่สุด

... ขอให้โชคดีครับ ส่วนผมหลบลี้ออกจากตลาดมาปีกว่าแล้วครับ

Ashley
19-01-12, 13:46
ห้องสินธร + บอร์ด vi อ่านแต่ข้อมูล อย่าหลงเชื่อคำยุ อย่าตามหุ้นเด่นหุ้นลาก

ที่สำคัญ หาข้อมูลเยอะๆ ก่อนตัดสินใจ และ ถือระยะ กลาง หรือ ยาว ดีกว่าเล่นสั้น ครับ

โบรกเกอร์หาที่ใกล้ๆบ้านสะดวกๆ ดีที่สุด และอย่าไปสนค่าคอมขั้นต่ำ 50 บาท เลือกโบรกที่เราสะดวกที่สุด

... ขอให้โชคดีครับ ส่วนผมหลบลี้ออกจากตลาดมาปีกว่าแล้วครับ

ขอถามนิดนะคะ เหตุผลที่ต้องเลือก โบรกเกอร์ใกล้บ้านสะดวก ทั้งที่
- การซื้อขาย หักบัญชี ผ่านโทรศัพท์ .....
- การซื้อขาย ผ่านระบบออนไลน์ .....
ขอบคุณค่ะ

CyberSpace
19-01-12, 13:55
เมื่อก่อนก็เล่นหุ้น แต่เสี่ยงเกิน เลิกไปละ ปวดหัว

ตอนนี้หันมาเล่นทองแท่งแทนครับ ได้กำไรแค่เดือนละ 2-3หมื่น ก็ยังดี กว่าเสี่ยงกับหุ้น

Grean_Seeker
19-01-12, 14:27
มือใหม่เข้าสินธร ก็โดนลากไปเชือดสิจ๊าาา

Ashley
19-01-12, 14:32
เมื่อก่อนก็เล่นหุ้น แต่เสี่ยงเกิน เลิกไปละ ปวดหัว

ตอนนี้หันมาเล่นทองแท่งแทนครับ ได้กำไรแค่เดือนละ 2-3หมื่น ก็ยังดี กว่าเสี่ยงกับหุ้น

คำว่าเสี่ยง ได้ยินมาตั้งนาน ก่อนจะมาศึกษา

แต่การได้ยินข่าวคนได้กำไรเยอะแยะจากหุ้น อยากเป็นส่วนหนึ่งในนั้นอะ ขอซักครั้ง

nuzimbo
19-01-12, 14:43

เดือนละ 2 - 3 หมื่นเนี่ยซื้อกี่บาทครับ ผมเดาว่าน่าจะประมาณ 20 บาทขึ้นนะ ^^

เพิ่งขายไปวันนี้ตอนขึ้นสูงสุดเมื่อเช้า 10 บาทได้กำไรมาแค่ 12500 เอง ถือมาตั้งแต่เดือนกลาง ธ.ค.แน่ะ - -*

เบื่อจัง
19-01-12, 14:49
ถ้าเล่นพระเป็นเล่นพระกำไรกว่าหุ้นเยอะ พระดีมีอนาคตเก็บไว้ก็มีแต่ขึ้นๆ พระบางองค์เก็บมาตั้งแต่ราคา 5-600 เดี๋ยวนี้ 2 หมื่นบาท และอนาคตก็จะขึ้นกว่านี้แน่ แต่พระบางองค์ก็ปั่นเหมือนกัน มีราคาตกเหมือนกัน ต้องดูให้ออก เหมือนยุคจตุคามนั่นแหละ

mameaw
19-01-12, 15:00
สนใจซื้อทอง...ศึกษาได้จากตรงไหนครับ

nuzimbo
19-01-12, 15:09
สนใจซื้อทอง...ศึกษาได้จากตรงไหนครับ

เท่าที่ผมดูนะครับ
http://www.ylgbullion.com สมัครสมาชิกก่อนครับ
http://www.goldtraders.or.th/
http://www.goldtraders.or.th/gold.php?id=13 อันนี้เป็นกราฟเอาไว้ดูแนวโน้ม
http://www.facebook.com/goldtraders
แล้วก็ตามข่าวเศรษฐกิจตปท. ค่าเงินดอลล่าร์ ประมาณนี้

CyberSpace
19-01-12, 15:15
เดือนละ 2 - 3 หมื่นเนี่ยซื้อกี่บาทครับ ผมเดาว่าน่าจะประมาณ 20 บาทขึ้นนะ ^^

เพิ่งขายไปวันนี้ 10 บาทได้กำไรมาแค่ 12500 เอง ถือมาตั้งแต่เดือนกลาง ธ.ค.แน่ะ - -*

พอดีมีเงินแช่แข็ง เงินเก็บอยู่ประมาณ 3m เงินเย็น ไม่มีภาระอื่น ผ่อนบ้านผ่อนรถหมดแล้ว
ไม่อยากลงทุนร้านเพิ่ม ให้เสียเปล่า ฝากแบ็งค์ไว้กินดอก ก็น้อยเหลือเกิน

เลยเอามาซื้อทอง ทีละ 100 บาทครับ
ตรุษจีนนี้ คาดว่าจะฟันกำไรเยอะเลย ซื้อตอนปลายปีบาทละ 23500 ไว้ 24 แท่ง 120 บาท
ราคารับซื้อตอนนี้ บาทละ 24850 ละ รอราคาลงก็เทขาย ตามสเตป
แต่แค่นี้ก็แสนกว่าละ นานๆ ทีจะได้เยอะแบบนี้ครับ
เพราะผมเล่นแบบเซพๆ ไม่โลภมาก :)

Ashley
19-01-12, 15:38
พอดีมีเงินแช่แข็ง เงินเก็บอยู่ประมาณ 3m เงินเย็น ไม่มีภาระอื่น ผ่อนบ้านผ่อนรถหมดแล้ว
ไม่อยากลงทุนร้านเพิ่ม ให้เสียเปล่า ฝากแบ็งค์ไว้กินดอก ก็น้อยเหลือเกิน

เลยเอามาซื้อทอง ทีละ 100 บาทครับ
ตรุษจีนนี้ คาดว่าจะฟันกำไรเยอะเลย ซื้อตอนปลายปีบาทละ 23500 ไว้ 24 แท่ง 120 บาท
ราคารับซื้อตอนนี้ บาทละ 24850 ละ รอราคาลงก็เทขาย ตามสเตป
แต่แค่นี้ก็แสนกว่าละ นานๆ ทีจะได้เยอะแบบนี้ครับ
เพราะผมเล่นแบบเซพๆ ไม่โลภมาก :)

อย่างที่เค้าบอกจริงๆๆ ล้านแรก หายากมาก

แต่ถ้า ล้านแรก มาแล้ว ล้านต่อไป ก็ไม่ยากแล้ว

แต่ไม่เอาหัวล้านนะ เห้อ............

nuzimbo
19-01-12, 15:53

พระเจ้า คาดผิดเยอะเลย ^^

มีเงินเหลือเยอะก็น่าซื้อไว้ครับ ดีกว่าฝากแบ๊งค์ ของผมมีลงทุนแค่หลักแสนเอง

คิดไว้ว่าซักวันจะมีเท่าคุณ CyberSpace ให้ได้ - -*

chinnatat
19-01-12, 16:26
ดู รายการ วีไอพี ซินแส ทำนายว่า ปีนี้หุ้นจะตก ทองจะมีราคา

chango
19-01-12, 17:01
ผ่อนเวฟรุ่นแรกยังไม่หมดเลย ^^

JuPiDo
19-01-12, 17:34
มาดุคนรวยเขาคุยกัน อิอิ

doo dee
19-01-12, 18:34
ขอรวยด้วยคนดิ

CyberSpace
19-01-12, 18:47

ท่าน PM มาถาม ผมขอตอบในนี้เลยนะครับ เผื่อท่านอื่นด้วย

แนะนำคร่าวๆ คือ
เงินที่นำมาซื้อทอง ควรจะเย็นสุดๆ ไม่งั้นไม่คุ้มครับ เอาไปลงอย่างอื่นดีกว่า
ไม่มีเงินเย็นนี่ลำบาก และอย่างว่าครับ ถ้าเงินลงน้อยมันก็ได้น้อย แต่เงินเยอะๆ เหมาะมากกับลงทุนเล่นทอง
ยิ่งเยอะยิ่งดี ได้เยอะ ไม่มีตัน ขาดแต่เงินมาลงทุนนี่แหละครับ -*-

แล้วมันเล่นได้หลายแบบ ที่ผมเล่นคือ ซื้อทองแท่งร้าน คุ้ม เงินไม่หายแน่นอน
ไม่เหมือนพวกซื้อหุ้นทอง Goldfuture ทองธนาคาร กองทุน แม่ทองสุก ออสิริส และอีกเยอะแยะมากมาย

หลักการง่ายๆ คือ ซื้อเก็บเมื่อทองขึ้น ขายออกเมื่อราคาลง
เดือนนึงขายออก 2-3 รอบ อย่าโลภมาก ดอยทอง

และข้อมูลคร่าวๆ ตามนี้ครับ
1.ซื้อขายทองแท่งจากร้านขายทอง ราคาถูกกำหนดโดยสมาคมผู้ค้าทอง

2.ซื้อขายผ่านออนไลน์ เป็นทองคำแท่ง ราคาเรียลไทม์กำหนดโดยบริษัทนั้นๆเอง ซื้อขายได้ถึงเที่ยงคืน มีหลายที่ ausiris แม่ทองสุก เป็นต้น
www.ausiris.co.th
http://www.mtsgold.co.th/th/index.php

3.ซื้อขายผ่านกองทุนทองคำตามธนาคารต่างๆ เช่นกสิกรไทย ทหารไทย กรุงศรี เดินเข้าไปขอข้อมูลได้เลยแต่ละที่มีความแตกต่างกัน

4.ซื้อขายกระดาษ gold future
ศึกษารายละเอียด http://www.tfex.co.th/th/investor_corner/knowledge_p7.html

ตัวแทนรับส่งคำสั่งซื้อขาย Gold Futures ที่ตัวแทนซื้อขายสัญญาซื้อขายล่วงหน้าแต่งตั้ง ข้อมูล ณ วันที่ 3 มกราคม 2554 http://capital.sec.or.th/webapp/th/infocenter/intermed/comprofile/selling_agent.php

การลงทุนทุกอย่างคือความเสี่ยง สังเกตุค่ะเราใช้คำว่า"คือความเสี่ยง" ซึ่งมันมีความหมายมากกว่าคำว่า "มีความเสี่ยง" ไม่ว่าจะลงทุนแบบไหน

จาก 1-4 ข้างบนขอขยายความต่ออีกนิด

1-2. ซื้อขายทองแท่งยังไงๆก็มีทองในมือ กำไรเมื่อไหร่ก็ขาย ไม่กำไรก็ไม่ขายรอไป เดี๋ยวกำไรก็วิ่งมา มือใหม่แนะนำให้เริ่มต้นด้วยวิธีนี้

3. ซื้อขายกองทุนต้นทุนน้อยดี ดูราคาspotโลกอย่างเดียวไม่ได้ต้องไปดูว่าเขาไปลงทุน กับกองทุนต่างประเทศกองไหน บางทีมันเล่นสวนทางกัน เช่นขณะที่ทองคำราคาขึ้นสูง กองทุนทะยอยขายทำกำไรเป็นระยะ ทำให้ราคาของหน่วยลงทุนค่อยๆลดลงตรงข้ามกับราคาตลาดโ ลก ความเห็นส่วนตัวไม่ชอบให้ใครมาบริหารเงินให้ ลองมาพักนึงเลิก บริหารเองกำไรกว่าแยะ

4. ส่วนgold futureความเสี่ยงสูงมากที่สุด ถ้าไม่ศึกษาไม่รู้การวิเคราะห์กราฟล่มจมมาหลายคนแล้ว อย่าฝากชีวิตเสี่ยงๆไว้กับโบรคเกอร์หรือใคร เพราะไม่มีใครรู้จริง แล้วโบรคคนหนึ่งดูแลลูกค้ากี่คนเขาดูแลไม่ทั่วถึงหรอ ก ถ้าอยากเล่นขอให้ศึกษาจนกว่าจะรู้เองตัดสินใจเองได้ การโดดออกโดดเข้าทันเวลาความเสี่ยงก็จะน้อยลง อีกเหตุผลที่ยังไม่น่าเข้าไปลงทุนคือgold future ตลาดบ้านเรายังแคบคำสั่งซื้อขายยังน้อยอยู่ เรื่องของเวลาเป็นอีกปัจจัยที่ไม่น่าเล่นเพราะเวลาที ่ตลาดทองเปิดจริงๆคือเวลาที่ตลาดเราปิดแล้ว 555+ รอดูกลางปี54ก่อน เขาว่าจะเปิดถึงสี่ทุ่ม ไม่รู้จะทำได้หรือเปล่านะ ช่วงนี้ก็ศึกษาหาข้อมูลเตรียมความพร้อมไว้ก่อน

อยากรู้มากขึ้นแนะนำให้ใช้ www.google.co.th ข้อมูลจะแยะมาก หลายความคิดเห็น เพื่อเป็นข้อมูลในการพิจารณา หรือดูกระทู้ย้อนหลัง http://www.goldhips.com/board/viewforum.php?f=1 เริ่มต้นการเป็นนักลงทุนด้วยการค้นคว้าหาข้อมูลค่ะ

ปล.ระวังการชักชวนจากโบรคเถื่อน ถ้าไม่แน่ใจอะไรแนะนำให้โทรเช็คกับ "กลต (สำนักงานคณะกรรมการกำกับหลักทรัพย์และตลาดหลักทรัพย ์)" http://www.sec.or.th/view/view.jsp?lang=th

โชคดีค่ะ

ลิ้งค์รายละเอียดครับ
http://www.goldhips.com/board/viewtopic.php?t=3062&sid=290554547e19b59265435436e960469c
http://www.ubmthai.com/leksoundsmf3/index.php?topic=65996.0
http://www.thaigold.info/Board/index.php?/topic/140-%E0%B8%88%E0%B8%9A-%E0%B8%9B4-%E0%B8%AB%E0%B8%B1%E0%B8%94%E0%B9%80%E0%B8%A5%E0%B 9%88%E0%B8%99%E0%B8%97%E0%B8%AD%E0%B8%87/

tunjame
19-01-12, 20:03
ดูๆแล้วมันก็ดูยากเล่นยากเหมือนกันนะทองนี่ ถ้ามี3ล้าน ทำร้านเน็ตน่าจะได้กำไรเดือนละ สองแสนกว่าได้ เปิดปีครึ่งได้ทุนคืนที่เหลือนั่งรับแต่
กำไร

kim0340
19-01-12, 20:28
ต้องเลือกว่าอยากเล่นหุ้นแบบไหน อย่าหวั่นไหวไปกับราคา มือใหม่ผมแนะนำหุ้นปันผลที่พื้นฐานเปลี่ยนแปลงยาก CPF ถือจนกว่าโลกนี้จะเลิกกินอาหารไปเลย advance ถือจนกว่าจะมีผู้ให้บริการหน้าใหม่ที่ดีกว่าดีแทค work ถือจนกว่าพี่ปัญญาจะไม่ทำรายการ สุดท้ายหุ้นเส้นใหญ่ที่สุดในประเทศ แพงแล้วยังมีแพงอีก PTT ศาลยังไม่กล้ายุ่ง

FreedomDotNet
19-01-12, 21:38
ถ้ารวยจัดก็ไปเทคโอเวอร์สโมสรแมนยูเลยครับขนาดเกลเซอ ร์มีภาระที่ต้องจ่ายดอกปีล่ะ 90 ล้านปอนมันยังมีกำไรปีนึงตั้งหลายล้านถ้าไม่มีหนีสิน ไม่อยากจะคิด 55

ส่วนเล่นหุ้นผมอยากจะบอกว่าไม่แนะนำให้เล่นครับคนรวย เพราะหุ้นมีเยอะเท่าไหร่คนจนเพราะหุ้นยิงมีเยอะมากกว ่าเป็นทวีคูณถ้าจะเล่นหุ้นเอาเงินไปเข้าคาสิโนดีกว่า รวยเร็วจนเร็วรู้กันวินาทีนั้นเลยไม่ต้องรออย่าว่าไง งั้นเลยนะแต่ผมเห็นมาเยอะแล้วพวกที่บอกว่าแน่ ๆ แล้วพังเพราะหุ้นเนี่ยพวกที่บอกว่าเล่นแบบเซฟ ๆ ตอดนิดตอดหน่อยผมก็เห็นหมดตัวมาเยอะแล้ว

kim0340
19-01-12, 22:18
ในยุคตลาดหุ้นช่วงหลังมานี้ รายย่อยหรือที่มีชื่อว่าแมงเม่า เริ่มใช้การซื้อขายโดยเน้นไปที่หุ้นพื้นฐานดี เราจึงไม่เห็นการ panic แบบรุนแรง ที่ทำให้รายย่อยหายไปจากตลาด วิกฤติแฮมเบอร์เกอร์จึงมีรายย่อยที่เน้นหุ้นพื้นฐานด ี เติบโตจากหุ้นแบบ 200% และตลาดช่วงนี้เป็นช่วงระยะ sideway รอวิกฤติยุโรปว่าจะไปในทางใด ราคาตอนนี้ผมว่าแพงไปนิด แต่ไม่มากเกินค่าเงินเฟ้อในอีก 4-5 ปีข้างหน้าแน่นอนครับ ศึกษาเยอะๆ อย่าเล่นหุ้นปั่น

kim0340
19-01-12, 22:21
ผมมีแค่ห้าแสนตอนเริ่มต้น ตอนนี้เพิ่มขึ้นนิดหน่อย พึ่งได้ปันผลจากดีแทคมาหนึ่งแสนกว่าๆครับ

mameaw
19-01-12, 22:23
ขอบคุณมากน่ะครับ..สำหรับทุกความคิดเห็น..คงต้องค่อย ๆศึกษาค่อยๆเป็นค่อยๆไปครับ..ขอบคุณมากน่ะครับ......

discmaster
19-01-12, 22:33

เงินแข็งส่งมาละลายที่ผมได้นะครับ ให้ดอกร้อยละ2ต่อเดือน คิดแบบต้นลดดอกลด ใช้เวลาดำเนินการ ไม่เกิน 20เดือน ต่อ1ก้อน

5 5 5+

:cool:

nuzimbo
19-01-12, 23:23
ท่าน pm มาถาม ผมขอตอบในนี้เลยนะครับ เผื่อท่านอื่นด้วย

แนะนำคร่าวๆ คือ
เงินที่นำมาซื้อทอง ควรจะเย็นสุดๆ ไม่งั้นไม่คุ้มครับ เอาไปลงอย่างอื่นดีกว่า
ไม่มีเงินเย็นนี่ลำบาก และอย่างว่าครับ ถ้าเงินลงน้อยมันก็ได้น้อย แต่เงินเยอะๆ เหมาะมากกับลงทุนเล่นทอง
ยิ่งเยอะยิ่งดี ได้เยอะ ไม่มีตัน ขาดแต่เงินมาลงทุนนี่แหละครับ -*-

ตามนั้นครับ แต่ก็สนุกดีครับทำให้เรารู้สึกเหมือนนักลงทุน(รายย่อ ย)คนนึง เริ่มแต่น้อยก็ได้(อย่างผม)แต่ลุ้นกราฟยังกับเงินหลั กล้าน ^^ บางทีก็ทำให้ลืมว่าลูกค้าเข้าร้านน้อยแค่ไหนไปได้บ้า ง ^^ ส่วนเงินที่จะเอาไปซื้อทองนั้นอยู่ที่ว่าเราตั้งใจจะ เก็งกำไรระยะสั้นรึยาว เงินร้อนรึเงินเย็น

-nusz-
19-01-12, 23:24
การลงทุนมีความเสี่ยง

หุ้น ถูกกฎหมาย
พนัน ผิดกฎหมาย

...

kim0340
19-01-12, 23:30
ใช่ครับ ผมเล่นได้ในช่วงขาขึ้นของตลาดหุ้น และทอง และกำลังรอเก็บเกี่ยวประสบการณ์ในตลาดหุ้นขาลง ภาวนาว่าถ้าตลาดวาย อย่าให้มีใครต้องตายเหมือนปีต้มยำกุ้งอีกเลย

Ashley
20-01-12, 09:39
ความั่นใจมีต้องลองดูค่ะ

nuzimbo
20-01-12, 09:43
วันนี้ราคาทองลงจากเมื่อวาน 200 บาทครับ ถ้าอยากเล่นเข้าซื้อช่วงนี้น่าจะโอเค แต่ผมรอให้เหลือซัก 24500 ว่าจะเข้าซื้ออีกรอบ แต่ยังไงก็ต้องดูปัจจัยอื่นๆประกอบด้วย

jeery
20-01-12, 10:51
ถ้าเล่นพระเป็นเล่นพระกำไรกว่าหุ้นเยอะ พระดีมีอนาคตเก็บไว้ก็มีแต่ขึ้นๆ พระบางองค์เก็บมาตั้งแต่ราคา 5-600 เดี๋ยวนี้ 2 หมื่นบาท และอนาคตก็จะขึ้นกว่านี้แน่ แต่พระบางองค์ก็ปั่นเหมือนกัน มีราคาตกเหมือนกัน ต้องดูให้ออก เหมือนยุคจตุคามนั่นแหละ

เรื่องพระเครื่องนี่ผมไม่ถนัดเลยบอกตามตรง แต่เห็นด้วยอย่างยิ่งครับเพราะองค์ที่แขวนอยู่บนคอขน าดไม่ได้เป็นพระ
เด่งดังอะไรมีแค่คนพื้นที่ที่รู้จักแต่ก่อน 1500 มารู้ตัวอีกทีเดี๋ยวนี้ 15000 (18ปี)

Ashley
20-01-12, 16:12
สมัครแล้วค่ะ รออนุมัติ SCBS หลักทรัพย์ไทยพาณิชย์ แบบ Cash ไม่ใช้ Credit ต้องฝากเงินก่อน
ดูซิ ว่ามันจะเป็นอย่างไง ซักครั้งๆๆ

kim0340
21-01-12, 00:06
ขอให้โชคดีกับการลงทุนนะครับ ได้เงินมาก็เอาไปทำบุญบ้าง

Ashley
21-01-12, 10:00
ขอให้โชคดีกับการลงทุนนะครับ ได้เงินมาก็เอาไปทำบุญบ้าง

เมื่อก่อน คิดว่าอยากเป็น อยากได้ นู้ดนี้นั้น ก็ยังไม่ได้ทำตามสัญญา
เคยคิดว่า
- เมื่อได้รถใหม่จะขนผักไปให้เต่าที่กินวัดเมื่อ 5-6 ปี(แต่ก็ให้กินเรื่อยๆๆ นะตั้งแต่ได้รถใหม่ยังไม่ได้ขนผักเลย)
- เมื่อหนี้สินหมด จะทำบุญบ้าน , ร้านเน็ต แต่ทำบุญตั้งแต่ยังเป็นหนี้อยู่เลย ทำตั้ง 3 ปี แหนะ
- อยากใส่บาตรทุกเช้า เคยทำแล้วรู้สึกดีจัง แต่ตอนนี้ไม่มีเวลาเลยมาทำงานตั้งแต่ 06.00
- อยากทำบุญให้เด็กพิการซ้ำซ้อน เคยทำแล้วที่ รามอินทรา รู้สึกดีแต่ตอนนี้ก็ไม่มีเวลาอีก
- อยากบริจาคเงินช่วยช้างไทย ไม่เวลาอย่างข้างบน ไม่ได้เดินห้างมาหลายปีแล้วค่ะ

ไม่อยากทำงานประจำแย้ว เวลาฉันไม่เหลือเลย อยากทำกิจการของตัวเอง แต่ร้านเน็ตที่บ้านรายได้คงเป็นรายได้หลักไม่ได้ นี่คงเป็นตัวเลือกอีกทางหนึ่ง เห้อ.......... อยากเยอะไปหน่อยอะ

hs8mwd
21-01-12, 12:30
มาแอบฟังเสี่ยคุยกัน

อยากเป็นเสี่ยกับเขาบ้างครับ