PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : จะซื้อมอเตอร์ไซด์ สอบถามปรึกษาด้วยครับ...

narutojung
27-10-10, 09:55
จะซื้อรถมอเตอร์ไซด์
ซื้อเงินผ่อนมือหนึ่ง
หรือซื้อเงินสดรถมือสองดีครับ
+++++++++++

santicom
27-10-10, 10:04
ถ้าเอาประหยัด ผมว่า เงินสด มือสองดีกว่าครับ
ถ้าชอบเงินผ่อน ก็ผ่อนไปครับ ส่วนตัวผมไม่ชอบการเป็นหนี้

เต้
27-10-10, 10:08
ถ้าเป็นมอ'ไซด์ แล้วแต่ตังค์ท่านเลย มือ 2 ก็ ฟังเสียงให้ดีๆ ลองขี่หน่อย ลองบิดสัก100 มือ2ถูกกว่าใหม่พอควร

รถใหม่ ก็สบายใจดี

(ผมไม่เคยซื้อหรอก แต่เล่นมาพอสมควร)

pratya
27-10-10, 10:10
ต้องดูก่อนว่าจะขับไปไหนถ้าแถวๆร้านแถวๆบ้าน ก็มือสองก็ได้ ผมก็ซื้อมอเตอร์ไซ เก่าๆมือสองมาจากในเน็ต 6000 บาท ขับไปไหนมาไหนแถวบ้านเอง แต่ถ้าจะเน้นขับทำงาน ขับไปทางไกลๆ ก็มือ 1 ดีกว่า

Neaung
27-10-10, 10:14
ช่วยลดโลกร้อน

รถไฟฟ้าเลยครับ

narutojung
27-10-10, 10:17
ขับใช้งานแถวบ้าน พวกไปไม่ไกลครับ

ฟังคนรอบข้างมีแต่บอกให้ซื้อมือหนึ่งกัน

เฮ้อ...

lagasy
27-10-10, 10:19
เคยซื้อ มือสอง step 10000 เดียวเอง

sorra
27-10-10, 10:20
ไม่ไกล จักรยาน มือหนึ่งเลยครับ

narutojung
27-10-10, 10:28
จักรยานมีแล้วครับ

แต่ถ้าเอาไปใส่ของหนัก ๆ ไม่ค่อยไหวครับ
จะรบกวนคนอื่นก็เกรงใจ

Taizus
27-10-10, 10:35
จักรยานมีแล้วครับ

แต่ถ้าเอาไปใส่ของหนัก ๆ ไม่ค่อยไหวครับ
จะรบกวนคนอื่นก็เกรงใจ

ถ้าจะเอาไปใส่ของหนัก แนะนำให้ซื้อมือสองแล้วนำไปติดพ่วงข้างครับ :d

narutojung
27-10-10, 10:56
ถ้าจะเอาไปใส่ของหนัก แนะนำให้ซื้อมือสองแล้วนำไปติดพ่วงข้างครับ :d

++++++++++++
คงไม่ขนาดนั้นครับ

เก่ง-เชียงใหม่
27-10-10, 11:00
mazda 1000 ครับ เห็นเขาขายราคามอไซค์ 2-3 หมื่นเอง

The Winner
27-10-10, 11:02
- ซื้อมอเตอร์ไซต์มือหนึ่งเงินสดอยู่ที่ราคาประมาณ 45,000 บาท
- ซื้อมอเตอร์ไซต์มือหนึ่งฟรีดาวน์รวมราคาหลังจากที่ผ่ อนเสร็จแล้วประมาณ 65,000 - 70,000 บาท
- ซื้อมอเตอร์ไซต์มือหนึ่งแนะนำให้วางเงินดาวน์ให้มากท ี่สุดกับระยะเวลาผ่อนน้อยที่สุดครับ
- ซื้อมอเตอร์ไซต์มือสองอยู่ที่ราคาประมาณ 10,000-30,000 บาท (แล้วแต่สภาพครับ แนะนำให้มีคนที่รู้เรื่องไปดูด้วยครับ)
- ซื้อมอเตอร์ไซต์ไม่มีทะเบียน(รถเถื่อน) ราคาประมาณ 2,000 - 10,000 บาท (ไม่แนะนำเท่าไหร่ครับ)

*ราคาของแต่ละรุ่นจะแตกต่างกันครับ แต่โดยประมาณแล้วดอกเบี้ย กับ ราคามือสองจะดรอปลงตามนี้ครับ

Renovatio
27-10-10, 11:04
ใช้ รถ ป๊อบ อ่ะ นุกดี บิดมัน เครื่องไม่แรง เอาไว้ไป จ่าย ตลาด วิ่ง เล่นได้ ไม่ได้ออก ถนนใหญ่ จะก็ ต่อ เมื่อ น้ำมันหมด 555+

narutojung
27-10-10, 11:06
แถวนี้ชอปเปอร์เถื่อนราคา หมื่นสองหมื่นเองครับ
ไม่มีทะเบียน วิ่งในหมู่บ้าน

JuJupS
27-10-10, 11:10
มือหนึ่งเงินสด เคยซื้อมือสองสภาพใหม่กิ๊ก รถ 8 เดือน วิ่ง 3พันโล ขี่ได้ 2-3 เดือน เริ่มมีอาการแปลกๆ ไปร้านเช็คแล้วเช็คอีก สรุปขายทิ้งซื้อมือหนึ่งดีกว่า อะไรเสียมันก้อเสียจากการใช้งานเรา เราจะได้หาสาเหตุได้ มือสองอะไรเสียเราไม่รู้ หาสาเหตุไม่เจออีก เซ็ง

takashi999
27-10-10, 11:11
เมื่อ4 ปีก่อนเคยซื้อซูซูกิ สแมช มาใช้ตอนรถเข้าอู่ รถประมาณ 2 ปี ซื้อมาเปลี่ยนของเหลวต่างๆ ก็ใช้ได้สบายๆ ซื้อมา 16000 ใช้ไป 3 เดือน ขายได้ 11000 บาท ถือว่าคุ้มกว่าค่ารถ สองแถวเยอะเลย

aumsp13
27-10-10, 11:22
แนะนำให้ชื้อมือ1ครับ
เพราะรถมือ2ผ่านอะไรมาเราก็ไม่รุ
แต่ถ้าจะชื้อรถมือ2ก็ควรพาคนที่ชำนานเรื่องรถไปชื้อด ้วยครับ

gamehouse
27-10-10, 11:23
ใช้ยาวๆ ซื้อมือ 1 เงินผ่อนดีกว่า

svcom
27-10-10, 11:57
- ซื้อมอเตอร์ไซต์มือหนึ่งเงินสดอยู่ที่ราคาประมาณ 45,000 บาท
- ซื้อมอเตอร์ไซต์มือหนึ่งฟรีดาวน์รวมราคาหลังจากที่ผ่ อนเสร็จแล้วประมาณ 65,000 - 70,000 บาท
- ซื้อมอเตอร์ไซต์มือหนึ่งแนะนำให้วางเงินดาวน์ให้มากท ี่สุดกับระยะเวลาผ่อนน้อยที่สุดครับ
- ซื้อมอเตอร์ไซต์มือสองอยู่ที่ราคาประมาณ 10,000-30,000 บาท (แล้วแต่สภาพครับ แนะนำให้มีคนที่รู้เรื่องไปดูด้วยครับ)
- ซื้อมอเตอร์ไซต์ไม่มีทะเบียน(รถเถื่อน) ราคาประมาณ 2,000 - 10,000 บาท (ไม่แนะนำเท่าไหร่ครับ)

*ราคาของแต่ละรุ่นจะแตกต่างกันครับ แต่โดยประมาณแล้วดอกเบี้ย กับ ราคามือสองจะดรอปลงตามนี้ครับ

- ซื้อมอเตอร์ไซต์มือหนึ่งเงินสดอยู่ที่ราคาประมาณ 45,000 บาท (ซื้อคอมใหม่ราคาประหยัดได้3เครื่อง เพิ่มรายได้เป็นการหมุนเงินไปในตัว)
- ซื้อมอเตอร์ไซต์มือหนึ่งฟรีดาวน์รวมราคาหลังจากที่ผ่ อนเสร็จแล้วประมาณ 65,000 - 70,000 บาท (ตามข้อ1 บวกลบคูณหารเอาครับว่าคุ้มไหม)
- ซื้อมอเตอร์ไซต์มือหนึ่งแนะนำให้วางเงินดาวน์ให้มากท ี่สุดกับระยะเวลาผ่อนน้อยที่สุดครับ (ต้องดูภาระการใช้จ่ายของตัวเองด้วยครับ ซื้อมาแค่ไปจ่ายตลาดแล้วจอด)
- ซื้อมอเตอร์ไซต์มือสองอยู่ที่ราคาประมาณ 10,000-30,000 บาท (แล้วแต่สภาพครับ แนะนำให้มีคนที่รู้เรื่องไปดูด้วยครับ) (ต้องดูประกันด้วยครับ ถ้าประกันน้อยอย่าเสี่ยง)
- ซื้อมอเตอร์ไซต์ไม่มีทะเบียน(รถเถื่อน) ราคาประมาณ 2,000 - 10,000 บาท (ไม่แนะนำเท่าไหร่ครับ) (ถ้าขี่แค่ไปซื้อของในบ้าน ไม่ได้ไปไหนซื้อทิ้งไว้ ไม่เสียหลายครับ)

noomairoo
27-10-10, 12:01
ตอนเรียนจบใหม่ๆ เคยซื้อมือสองหมื่นต้นๆ
อายุการใช้งานที่ใช้ได้ดีเลยก็ 7-8 ปี
ฮอนด้าดรีมนะโคตรทน

ถ้าท่านจะใช้งานหนักบรรทุกของ เลือกฮอนด้าเถอะคะ ทนถึกจริงๆ
ซื้อมือหนึ่งข้อดีคืออายุการใช้งานนาน
ซื้อมือสองถ้าโชคดีได้คันที่เครื่องไม่มีปัญหาก็ใช้เ กินคุ้ม

ถ้าเป็นเรา มีเงินสดสักหมื่นขึ้นไป
จะดาวน์มือ 1 แล้วผ่อนสัก 2-3 ปี ก็น่าจะคุ้มนะ
รถใหม่ น่าจะมีอายุการใช้งานได้อย่างดีสัก 10 ปี

peekho
27-10-10, 12:07
ถ้า ดูรถเองไม่เป็น ไม่รู้จักช่างให้มาช่วยดู แนะ ของใหม่ดีกว่า สำหรับรถผมทั้งมอเตอร์ไซต์-รถยนต์-รถหกล้อ(เคยมี) ของมือ2ทั้งหมดชื้อมาไม่เคยต้องฟิตเครื่องใหม่เลย มีแต่เปลี่ยนอะไหล่ที่ต้องเปลี่ยนตามอายุการใช้งาน รวมแล้วใช้หาเงินได้เท่ากับของใหม่ แต่ประหยัดเงินได้หลายแสน หกล้อขายไปได้กำไร 2หมื่น

thaneeok
27-10-10, 12:42
กำลังเล็งๆ รถใหม่ อยู่เหมือนกัน

discmaster
27-10-10, 12:43
แถวนี้ชอปเปอร์เถื่อนราคา หมื่นสองหมื่นเองครับ
ไม่มีทะเบียน วิ่งในหมู่บ้าน

ถ้าจะพูดถึงรถ inv (อินวอยซ์) ต้องคุยกันนิดนึงครับ

คือ รถพวกนี้ ถูกนำเข้าโดยการแยกชิ้นส่วน และนำเข้าในรูปแบบของอะไหล่

ดังนั้นจึงจำเป็นต้องมีเอกสาร inv

แต่หลังจากการประกอบเป็นคันแล้วนั้น ถามว่าโดนจับแล้ว โดนยึดไหม ต้องบอกเลยว่า รถinv โดนยึดแน่

เพราะยังไม่ได้เสีย สรรพสามิต แล้วถ้าเสียสรรพสามิตแล้วยังโดนจับไหม ก็ต้องบอกว่า โดนครับ เพราะยังไม่มีทะเบียน(เสียสรรพสามิตแค่ช่วยให้ไม่โดน ยึดรถ)

ขั้นตอนกาีรทำทะเบียน สำหรับรถ inv ที่เสียสรรพสามิตแล้ว ต้องนำไปตรวจ สมอ ซึ่งแพงมาก (เพื่อนำใบตรวจ ไปขอจดทะเบียนแท้)

พูดง่ายๆ รถพวกนี้ถ้าอยากวิ่งได้แบบสบายใจ (ไม่โดนยึดรถ) ต้องมีเอกสาร inv และ สรรพสามิต ก่อน (แต่โดนปรับ)

ปล.ผิดถูกประการใดขออภัย

:cool:

arr_mm_1
27-10-10, 12:45
รถใหม่ผ่อนชิวๆ ก็ดีน่ะ เพราะมันใหม่

to2003
27-10-10, 12:54
ผมซื้อ คลิกไอ(ล้อแมก สีขาว) มาได้2ปี วิ่งได้ 7800 กิโลเมตรเอง ไม่ได้ไปไหนเลย
พวก เกียร์ออโต้ สายพาน เบรคไม่ค่อยอยู่ มันชอบไหลถึงจะเป็นคอมบายเบรคก็เถอะ ถ้าชอบแบบสายพาน ก็สกู๊ปปี้ไอ(คอมบายเบรค)ครับ หัวฉีด วิ่งได้ 49 กิโลต่อ1ลิตร สูบลมยางแข็งๆหน่อยประหยัดนํามันเยอะครับ ถ้าชอบฮิตตามกระแส ฟีโน่ ครับ แรงๆหน่อยก็สปาคไอใหม่ 135cc ครับ

titlemail
27-10-10, 14:42
ผมเพิ่งซื้อ honda wave ปี 46 รถ 7ปี หมื่นเดียว หาซื้อจากเจ้าของ เอามาแว้น จ่ายกับข้าว ขับกินลมนิดหน่อย
กะว่าเอามาใช้สักปี สองปี ก็ค่อยขายต่อ ปัจจัยซื้อรถมือสองต้องมีความรู้เรื่องเครื่องยนตร์ ราคาท้องตลาด กับการต่อรอง

ส่วนรถใหม่คงไม่ต้องพูดถึงมั้ง พร้อมทุกอย่างอยู่แล้วจ่ายเงินอย่างเดียว ไม่ต้องคิดอะไรมาก คนไทยถึงชอบ

bbzgames
27-10-10, 15:04
มือสอง ถ้าสภาพดีๆราคาก็ใกล้เคียงรถใหม่ ถ้าต้องการราคาถูก ก็ต้องทำใจ เพราะอะไหล่ที่ใช้ถ้าไม่ใช่ของเทียมก็เป็นอะไหล่เก่า ที่เกือบหมดสภาพแล้ว ที่สำคัญคือ รถใหม่รับประกัน 3 ปี รถมือสองอย่างมากก็ไม่เกิน 6 เดือน...ส่วนดอกเบี้ย รถใหม่จะถูกกว่ามือสองมากๆ เพราะรถใหม่ส่วนมากจะจัดผ่านบริษัทไฟแนนซ์ รถมือสองร้านจัดเอง ถ้าเอาเงินที่ส่งคูณจำนวนเดือนบวกเงินดาวน์ จะเห็นว่ายอดเงินรวมของรถใหม่กับรถเก่าจะต่างกันไม่ม าก แต่คุณภาพรถที่ได้จะต่างกันอย่างเห็นได้ชัดครับ

Aon_Relax
27-10-10, 15:19
ผมอยากได้ ksr มากครับ แต่เห็นราคาแล้ว ใจฝ่อ ลงคอมเพิ่มได้4-5เครื่องเลย รอเงินเหลือเก็บ จะจัดมาโฉบสก๊อยสัก 2-3 คน อิอิ

narutojung
27-10-10, 15:52
ตัดสินใจแล้ว จะเอารถผ่อนมือหนึ่งเอา
กลัวซื้อแล้วมีปัญหา อีกคนรอบข้างให้ซื้อแบบนี้
อีกอย่างคิดว่า พวกนี้มันไม่ได้ซื้อกันบ่อย ซื้อให้ดีไปเลยก็ดีเหมือนกัน

ตอนนี้กำลังเลือกระหว่าง
Honda Wave กับ Honda Dream
+++++++

ช่วยดูด้วยว่ารุ่นไหนดีกว่ากันครับ
honda wave กับ Dream

อันนี้ราคารถครับ สำหรับเพื่อนคนไหนที่อยากมีรถใหม่
http://www.jrmotor.com/motorcycle-honda-price.html (http://www.jrmotor.com/motorcycle-honda-price.html)

discmaster
27-10-10, 16:10
ตัดสินใจแล้ว จะเอารถผ่อนมือหนึ่งเอา
กลัวซื้อแล้วมีปัญหา อีกคนรอบข้างให้ซื้อแบบนี้
อีกอย่างคิดว่า พวกนี้มันไม่ได้ซื้อกันบ่อย ซื้อให้ดีไปเลยก็ดีเหมือนกัน

+++++++

ช่วยดูด้วยว่ารุ่นไหนดีกว่ากันครับ

อันนี้ราคารถครับ สำหรับเพื่อนคนไหนที่อยากมีรถใหม่
http://www.jrmotor.com/motorcycle-honda-price.html (http://www.jrmotor.com/motorcycle-honda-price.html)

จากปากเพื่อนที่เป็นตัวแทน

เค้าบอกว่าต้อง wave อึดถึกทน เสียยาก

เรื่องผ่อนดู rate ให้ดีนะครับ บางที ต่างกันไม่มาก แต่rate ก็ยังทำให้เสียดอกเท่าเดิม หรือขยับrate อีกนิด ได้ดอกถูกกว่า

narutojung
27-10-10, 16:14
จากปากเพื่อนที่เป็นตัวแทน

เค้าบอกว่าต้อง wave อึดถึกทน เสียยาก

เรื่องผ่อนดู rate ให้ดีนะครับ บางที ต่างกันไม่มาก แต่rate ก็ยังทำให้เสียดอกเท่าเดิม หรือขยับrate อีกนิด ได้ดอกถูกกว่า

++++++++++++++

สอบถามว่าคนส่วนใหญ่ไม่นิยมซื้อรถเงินสดกันใช่ไหมคับ

discmaster
27-10-10, 16:31
++++++++++++++

สอบถามเรื่องซื้อสด
คนส่วนใหญ่ถึงมีเงินแต่ไม่ซื้อเงินสดใช่ไหมครับ

ราคาซื้อเงินสดได้นะครับ แต่อยากเก็บเงินสดไว้กับตัว

ต้องบอกว่า ร้าน เนี่ย

ชอบขายผ่อนมากกว่าสดครับ เพราะขายสด กำไรน้อยมาก(นิดเดียวแบบตกใจเลยถ้ารู้ทุน) ต่อให้ตายก็แทบจะลดไม่ได้เลย (ถ้าร้านไม่ตั้งราคาสดสูงกว่าทุนมากนัก)

แล้วคนซื้อโดนส่วนใหญ่ จะผ่อน เพราะกำลังซื้อไม่ถึง หรือ ผ่อนแบบ ไม่วางดาวน์ (อันนี้เยอะ) หรือ เอาเงิน เหลือจากดาวน์ ไปแต่งเพิ่ม (อันนี้ก็เยอะ)

ลองคำนวนเอาละกันครับ ดอกมันแพง ถ้าเป็นพวกผ่อนแบบ ไม่ดาวน์เนี่ย กว่าจะผ่อนหมดนี่ ซื้อสดได้2คันเลย

หรือผ่อนแบบดาวน์ ก็อาจจะเหมือนซื้อสดได้คันครึ่ง

ถ้าสนใจแบบดาวน์ ต้องลองสอบถามทางร้านว่า มีโปรโมชั่นร่วมกับบัตรเครดิตสำนักไหนไหม (อันนี้ดอกจะถูกหน่อย)

แต่ละร้านก็จะมี rate เป็นของตัวเองครับ

ถ้ามีเงินเหลือพอซื้อสด แล้วยังคล่องตัวอยู่ ก็ซื้อสด ดีที่สุดครับ (เพราะผ่อน ก็จะโดนทำประกันรถหายอีก)

bongunza
27-10-10, 16:38

+++++++

เป็นผมจะเล่น Dream เพราะ Dream เป็น 4 จังหวะตัวแรกที่ประหยัดน้ำมันจัด ^^"

เคยเห็ฯเพื่อนมันใช้ Dream ขาว ตัวเก่า ประหยัด แต่ตัวใหม่ๆ

ผมไม่รู้เหมือนกันว่าจะประหยัด เท่าตัว ขาวหรือป่าว !

Wave วิ่งนานๆ แฟรมสั่น เหมือนจะหลุด เสียงดัง รอบต้นมันสูง !

เทียบกับ Yamaha พวก Spark แล้ว วิ่งลื่นต่างกันมาก

ลองทดสอบขับ Wave เกียร์ 2 กับ Spak เกียร์ 1 ดูแล้วจะเห็นว่ารอบมันต่าง !

ส่วนตัวผม

ขับอะไรก็ได้ที่เราสบายใจ ตอนนี้ไม่มีให้ขับแล้ว เพราะพังหมด !

จะไปซื้อจักยาน LA มาปั่นไปตลาดแทนละได้ออกกำลังไปในตัว เพราไมได้ไปไกล

noomairoo
27-10-10, 18:19
เคยใช้ทั้งสองรุ่นเลย

ให้คะแนนดรีมเหนือกว่านิดๆ ชอบตรงที่เสียงเบาดี

imean_nox
27-10-10, 19:36
ใช้ รถ ป๊อบ อ่ะ นุกดี บิดมัน เครื่องไม่แรง เอาไว้ไป จ่าย ตลาด วิ่ง เล่นได้ ไม่ได้ออก ถนนใหญ่ จะก็ ต่อ เมื่อ น้ำมันหมด 555+

คล่องตัวด้วย...ใช้อยู่ครับ

gamehouse
27-10-10, 19:39
wave รุ่นเก่าๆ อึดถึก จริง ยอมรับ
ที่บ้านใช้มา 11 ปี แล้ว ขึ้นเขาลงห้วยไปมาหมด
เสียงเครื่องยังดีอยู่เลย จนมีคนมาขอซื้อต่อ แต่ไม่ขาย

Renovatio
27-10-10, 19:50
CBR 150i เลย ตัวใหม่ กิ๊ก เลย

รวมๆ ผ่อน ก็ 1XX,XXX + ผมว่า 555+

ชนบท
27-10-10, 19:54
จะซื้อรถมอเตอร์ไซด์
ซื้อเงินผ่อนมือหนึ่ง
หรือซื้อเงินสดรถมือสองดีครับ
+++++++++++

ซื้อมือสองครับเงินสด Haley ครับราคาไม่ค่อยตกขายต่อได้ราคา อยุ่ราวๆ 3 แสนถึง 8 แสนครับ ขายง่ายขับแล้วดูดี

biggyba
27-10-10, 19:56
สำหรับส่วนตัวแล้วเคยใช้ wave ทนดีคับแต่ก็ไม่ถึงกับถึกเพราะเครื่องพังไปสองรอบ

ส่วน dream นั้นผมยกนิ้วให้เลยครับว่าพี่ท่านเจ๋งจริงลองไปดูตาม เชียงใหม่บนดอยหรือไรพวกเนี่ยคับใช้แต่ดรีม

ส่วน CBR ก็ใช้คับดีสำหรับใช้วิ่งทุกวันมันประหยัดน้ำมันแล้วก ็ทนครับในระยะทางไกล

แต่ผมขี่แล้วเมื่อยหลังครับต้องก้มตลอดเลยไม่ประทับใ จเท่าไหร่สงสัยติดรถยนต์มากไป

pingpong
27-10-10, 19:59
แนะนำ หว่าเหว่ 125 ไอ(wave 125i) หัวฉีดประหยัดจริง
ส่วนตัว ไปยกป้ายเล่นๆ เอารถมอไซต์ประมูลมา 125R คันละ11-13000 เอามา 2 คันผ่อนขายไป 1คัน เก็บ 125s กับ 125R ไว้ใช้
หมายเหตุ :ถ้าใกล้ๆกัน อยากขาย โจ้กเกอร์ (8000)กับ dash125(6000) ให้ จขกท. จิงๆ

narutojung
27-10-10, 20:03
แนะนำ หว่าเหว่ 125 ไอ(wave 125i) หัวฉีดประหยัดจริง
ส่วนตัว ไปยกป้ายเล่นๆ เอารถมอไซต์ประมูลมา 125R คันละ11-13000 เอามา 2 คันผ่อนขายไป 1คัน เก็บ 125s กับ 125R ไว้ใช้
หมายเหตุ :ถ้าใกล้ๆกัน อยากขาย โจ้กเกอร์ (8000)กับ dash125(6000) ให้ จขกท. จิงๆ
+++++++++

ขอบคุณครับ

coss
27-10-10, 21:37
ผมยังใช้ yamaha mate อยู่เลย โดนล้อประจำ ว่าทิ้งไว้ก็ไม่มีใครมาเอา แต่จริงๆ ก็เคยโดนขโมยไป แล้วมันเอามาคืน เอ้ย ไม่ใช่ ตำรวจไปตามกลับมาได้ครับ แบบที่จำสภาพเดิมไม่ได้กันเลย ผมว่าถ้าเอามาใช้งาน เอามือสองแบบถูกๆเลยก็ดีครับ ประหยัดเงิน ไม่ต้องมาห่วงรถมากด้วย

BUGBUG2527
28-10-10, 01:50
ถ้าแบบออโตแมติดก็ควรซื้อมือ1 ถ้าสี่จังหวะธรรมดาเช่นพวกเว็ป100 ก็มือ2 สบายๆ

bongunza
28-10-10, 02:53
ถ้ามีตังเหลือๆ ลองเล่น

รถยนต์ไปเลยดีไหม ไม่ต้องตากแดด

แต่เป็นรถมือ 2 พวก 10 ปี +

อย่างเช่นตอนนี้แม่ผมก็หามาได้คัน 1

Honda 3 ประตู 3 Door นั่นเอง

ราคาไม่แพงรถเก่า ปัญหาเยอะ ตัดปัญหาด้วยการยกเครื่องหัวฉีดไป

ไม่กินน้ำมันมากเพราะ CC มันไม่เยอะ !

ลองตัดสินใจดูครับ รถมอไซค์ ซื้อมือ 1 พอๆกับ รถยนต์มือ 2 ยกเครื่องใหม่ก็ใช้ได้

ไม่แพงกันเท่าไร ! ต่างกันตรง ตากฝน กับ ไม่ตากฝน ^^"

BUGBUG2527
28-10-10, 08:23
เค้าอาจจะอยากแว๊นก็ได้ ปอด ป่อด ป๊อด แว้น แว้น