PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : โกสผ่านแลนวิธีทำพร้อมโปรแกรมฟรีไปศึกษาดูครับ

bigbaby
15-05-09, 21:48
http://www.extremeonline.co.cc/Review/Ghost_lan/index.php

ยกเครดิตให้คุณเต้แห่งเอ็กซ์ตรีมออนไลน์นะครับ ขอบคุณ

thaneeok
15-05-09, 22:13
เคยทำแต่ โกสจาก image Disk to disk หรือ disk to image ไป รอบนี้ สร้าง image กลับผ่าน Lan ได้ด้วย ไม่ต้องแกะเครื่อง แบก harddisk ให้ยุ่งยาก เสียบแค่ USB ก็สามารถทำได้เลย เยี่ยมครับ 555

svcom
15-05-09, 22:16
ขอบคุณมากมายครับ

ToN
15-05-09, 22:18
รู้ไหมว่าผมค่อนข้างจะแปลกใจกับระบบเก่าๆ ที่มีมาเกือบสิบปีแล้ว อย่างเช่น Ghost ผ่าน LAN และ client ไร้ HDD ไม่รู้ว่ามันมาฮิตอีกรอบได้ไง หรือว่าเป็นแฟชั่นย้อนยุค?

ExtremeOnline
15-05-09, 22:43
แต่ก่อนวิธีนี้อาจมีใช้อยู่บ้าง แต่เมื่อหลายปีที่ผ่านมา อุปกรณ์มันไม่ค่อยจะรองรับเท่าที่ควร อย่างเช่น Hub บางรุ่นจะไม่รองรับ Multicast ฮาร์ดดิสความจุน้อย + ช้า และอื่นๆอีกหลายประการ

แต่ในปัจจุบันมีทั้ง GigabitLan และราคาก็ถูกมากแล้ว แถมบอร์ดตอนนี้ก็จะเป็น Gigabit Onboard ซะส่วนใหญ่ วิธีนี้ก็จะตอบสนองตามที่ควรจะเป็นได้มากขึ้น

ยังไงขอบคุณคำติ-ชม ทุกท่านนะครับ ถ้ามีปัญหาตรงไหน ไม่เข้าใจยังไงสอบถามได้ครับ

k_onn7
15-05-09, 22:56
เหมือเสื้อผ้ามั้งครับเอาของเก่ามาใส่ใหม่อิอิอิอิอิ ผมมั่วไปงั้นแหละ client ไร้ HDD มันแจ่มดีแท้นอ
มีปัญหาบ้าง

Ashley
16-05-09, 14:18
รู้ไหมว่าผมค่อนข้างจะแปลกใจกับระบบเก่าๆ ที่มีมาเกือบสิบปีแล้ว อย่างเช่น Ghost ผ่าน LAN และ client ไร้ HDD ไม่รู้ว่ามันมาฮิตอีกรอบได้ไง หรือว่าเป็นแฟชั่นย้อนยุค?

งั้นก็แสดงว่า ปัจจุบัน มีร้านที่เกิดขึ้นใหม่ มากค่ะ และคนที่ทำธุรร้านเกมส์ ไม่ค่อยมีความรู้มากเท่าไรฉนั้น วิธีที่ ซ่อมบำรุง , ดูแลรักษา เครื่องคอม ไม่เข้าใจ (ดูจากตัวเองค่ะ) เราเองก็ กำลังศึกษาอยู่นะคะเนี้ย Ghost ผ่าน Lan , แยกเน็ตแยกเกมส์เนี้ย อยากจะทำเอง แต่ถ้า พี่ต้น มีวิธี ที่ดีกว่า ช่วยแนะนำ และ นำเสนอให้ด้วยนะคะ ร้านเราก็ทำที่บ้าน , คนในครอบครัว ดูแลค่ะ แต่คิดว่า จะทำให้นานๆๆๆ ขอบคุณค่ะ

patthara
16-05-09, 15:18
งั้นก็แสดงว่า ปัจจุบัน มีร้านที่เกิดขึ้นใหม่ มากค่ะ และคนที่ทำธุรร้านเกมส์ ไม่ค่อยมีความรู้มากเท่าไรฉนั้น วิธีที่ ซ่อมบำรุง , ดูแลรักษา เครื่องคอม ไม่เข้าใจ (ดูจากตัวเองค่ะ) เราเองก็ กำลังศึกษาอยู่นะคะเนี้ย Ghost ผ่าน Lan , แยกเน็ตแยกเกมส์เนี้ย อยากจะทำเอง แต่ถ้า พี่ต้น มีวิธี ที่ดีกว่า ช่วยแนะนำ และ นำเสนอให้ด้วยนะคะ ร้านเราก็ทำที่บ้าน , คนในครอบครัว ดูแลค่ะ แต่คิดว่า จะทำให้นานๆๆๆ ขอบคุณค่ะ

ร้านมีเครื่องไม่เยอะ ทำ server ubuntu+clonezilla ในเครื่องเดียวกัน clonezila ก็ ghost ผ่าน lan เหมือนกัน เร็วกว่า ghost นิดหน่อยซะอีกครับ แต่ผมทำ ubuntu ไม่เป็น ^_^ ถ้าจะทำเองแนะนำให้ทำ Clark connect ครับ เดี๋ยวนี้เป็นมาม่าไปแล้ว กึ่งสำเร็จรูป ไม่ยากอย่างที่คิดครับ ผมว่าตระกูล linux นี่ยากแค่ขั้นตอนเดียวครับ คือ load มาลองลงนี่แหละ เป็นขั้นตอนแรกที่ยากจริงๆ ผมกว่าจะลอง load ipcop มาใช้ สมัยที่รับจ้าง key dota กันเป็นหมื่นนั้น ก็หลังจากที่รู้ว่าเขาใช้ ipcop ทำกัน เกือบครึ่งปีแหนะครับ

hydeist
08-06-09, 17:16
ตามจากกระทู้นู้นมา

ขอมาศึกษา อยากทำเป็น ขี้เกียจมานั่งแกะ hdd มานั่งจิ้มที่ละเครื่องเหมือนกัน

ขอบคุณค่ะ

jaturongjk
08-06-09, 21:56
ถึงจะเก่า เเต่ใหม่สำหรับผมคับ สู้ๆค๊าฟ
คิคิ

aichaya943
09-06-09, 10:48
ขอบคุณมากนะค่ะ

aea8rew
09-06-09, 12:31
ผมว่า หา box USB ใส่ HD เสียบ ไปโกสตามเครื่องดีกว่านะครับ
อีกอย่างโกส LAN ช้า LAN 10/100 << ไม่เกิน100 mb ช้ากว่าโกส โกส จั๊ม HD หลายเท่า
แล้วโกสผ่าน LAN เวลาลูกค้า ใช้เน็ตไม่ได้ด้วยแลค ค้าง เลยเต็มท่อ แต่ถ้า LAN 10/100/1000 อันนี้ก็แนะนำครับ^^.

atomcafe2
13-06-09, 11:40
น่าจะทำให้โหลดในเว็บนั้นได้เลยน่ะ

Alexi
13-06-09, 12:15
ถ้าระบบ แลน ไม่ใช่ จิ๊กกะบิท 10/100/1000 ก็รอนานหน่อยนะครับ สะดวกสะบายไม่ต้องแกะแต่ช้าหน่อย ได้อย่างเสียอย่าง

bullsmoke
25-06-09, 12:07
อยากศึกษาอยู่เหมือนกันคับ กะลังจะหัด Ghost อยู่พอดีเลย

มีนา
24-08-09, 12:37
ขอบคุณค่ะ ที่เอาความรู้มาให้ ขอบคุณมาก ๆ ค่ะ