PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : โปรดระวัง อาจถูกผู้รับจ้างทำเวปไซท์หลอกลวง

57000
03-08-10, 14:12
ผมชื่อเชนครับอายุ 50 ปี เป็นคนนครปฐม แต่ปัจจุบันอาศัยอยู่เชียงรายได้สิบกว่าปีแล้ว ผมมีอาชีพค้าขาย(ขายของที่ระลึกเล็กๆน้อยๆ) และเป็นผู้จัดทำเวปไซท์ http://www.chiangraitv.com/

เมื่อต้นเดือนนี้ผมได้ไปโพตส์ข้อความที่เวป"ซท์ของ ม. แม่ฟ้าหลวง เกี่ยวกับอยากว่าจ้างคนทำเวปไซท์ในแบบสตีมมิ่งวีดีโอ (ผมทำได้แต่เวปแบบง่ายๆ) ไม่นานก็มีคนชื่อ "นายสานิตย์ ภู่ประสงค์" ติดต่อเข้ามา และได้ตกลงนัดเจอกันที่บ้านผมในเย็นวันเสาร์ และตกลงทำเวปไซท์ให้ผม โดยกำหนดแล้วเสร็จในวันที่ 16 กค 2553 ในวงเงินค่าจ้างทำเวปเป็นเงินทั้งสิ้น "หกพันห้าร้อยบาท" และในเย็นวันนั้นผมได้จ่ายล่วงหน้าไปก่อน 1500 บาท และในวันจันทร์ที่ 12 กค 2553 ผมได้โอนให้ตามบัญชีเลขที่ 539 0 14800 2 ชื่อนาย สานิตย์ ภู่ประสงค์ ที่ธนาคารกรุงไทย สาขาห้าแยกพ่อขุนเม็งราย เป็นจำนวนเงินทั้งสิ้น 5000 บาท ครบตามจำนวนที่ตกลงกันไว้

หลังจากได้เงินไปครบแล้วการโกหกตอแหลก็เริ่มมีขึ้นมา เป็นระยะ จนในที่สุดผมก็เริ่มรู้ตัวว่าถูกหลอกแดกไปอีกแล้ว แต่ผมเองมักจะเคยเสียหายกับเรื่องว่าจ้างให้คนทำเวปอ ยู่เป็นประจำ แต่ไม่มีในลักษณะหลอกลวงเช่นนี้ จะมีก็แต่ทำแล้วไม่ถูกใจ ทำแล้วไม่เหมือนที่คุยกันไว้ อันนั้นผมทำใจพอลลืมๆไปได้

แต่จากคนๆนี้เมื่อเช็คดูจากในอินเตอร์เน็ตแล้ว เขาหลอกลวงผู้คนมานับไม่ถ้วน ผมจึงคิดว่าน่าจะช่วยกันป้องกันเอาไว้บ้าง จะได้ไม่โดนหลอกลวงเอาเงินไปง่ายๆเหมือนอย่างผม ผมเองไม่เสีนดายเงิน เพราะผมไม่รอบคอบเอง แต่กลัวคนอื่นๆจะโดนหลอกลวงในเรื่องคล้ายๆกัน จึงขอแจ้งไว้ตรงนี้ด้วยครับ

สงสัยหรืออยากถามรายละเอียดก็ที่นี่ครับ เชน 081 9505068 หรือ e-mail : chiangrai24@live.com (ผมพึ่งตั้งกระทู้เกี่ยวกับเรื่องนี้ ที่นี่เป็นที่แรกครับ คือผมไม่สามารถไปตั้งกระทู้ที่ ม แม่ฟ้าหลวงได้ เพราะเขาคิดว่าผมทำผิดกฏระเบียบในการใช้เวปบอร์ดหรือ อะไรสักอย่างนี่แหล่ะ ผมเลยขอใช้บอกกล่าวที่นี่ผ่่านไปยังเพื่อนๆที่สนใจละ กัน สู้ๆครับ)

noomairoo
03-08-10, 14:28
มาโพสต์ในนี้ไม่มีประโยชน์เท่าไหร่นะคะ

แนะนำให้ไปแจ้งความไว้ค่ะ

หลอกลวงไปเยอะอย่างนี้ ถ้ายังไม่โดนจับ ก็มีประวัติอาชญากร ทำอะไรก็ลำบากขึ้น

arr_mm_1
03-08-10, 14:41
งานไม่เสร็จ ก็ไม่จ่าย
ถ้าเป็นผมคงได้กินแต่ 1500 บาทแรก แต่ทำสัญญาลวกๆ ไว้ซักใบ
5000 หลัง จ่ายตอนเรารับงาน แล้วงานต้องดีด้วย ใช้ได้จริงด้วย

redferrari
03-08-10, 16:33
ทำทั้งหมด 6,500 เหรอครับ ถูกมาก ๆ เลยนะนั่น หรือว่าตลาดแถวนั้นราคานี้ครับ ^^

pinkywitch
03-08-10, 16:42
ใช่คนที่เคยมาโพสต์ว่าโดนเมียบ่นหรือเปล่าคะเนี่ย

แล้วตอนนี้เลิกบ่นไปยัง

57000
03-08-10, 16:52
ใช่เลยครับคุณ pinkywitch วันนั้นผมโพตส์ไว้ที่นี่แหล่ะ ตอนนนั้นนอนไม่หลับเลยพอรู้ว่าโดนหลอก ก็โดนด่าซ้ำเข้าไปอีก

57000
03-08-10, 16:57
ผมเองตอนนี้ก็โดนด่าไม่มากแล้ว วันแรกๆโดนเมียด่าซ่ะหูชา ตอนนี้ผมก็หันไปสนใจร้านขายของเหมือนเดิมแหล่ะ สบายใจดี ใครทำอะไรไว้ก็รอรับเวรกรรมกันเองล่ะกัน ขอบคุณทุกความเห็นนะครับ (เอ้า ลืมบอกไป ผมเป็นคนเสื้อแดงน่ะครับ ก็ขอบอกกันไว้แต่ต้นเลยจะได้ไม่เสียความรู้สึกกันทีห ลัง แต่ช่วงนี้ไม่พูดการเมืองครับ คือใจมันยังเศร้าๆอยู่)

aumsp13
03-08-10, 17:05
เอาจัยช่วยครับ คนนครปฐมเช่นกันครุบคุณลุง

xewet
03-08-10, 17:07
รับทราบครับ แต่ผมคงไม่ได้จ้าง เผื่อมีคนอื่นจะโดนหลอกได้รู้ทัน

57000
03-08-10, 17:21
ขอบคุณครับคุณหลาน aumsp13 สู้ๆครับ (ผมเป็นคนกำแพงแสนโน่นเลย แต่จากบ้านมานานแล้ว ช่วงหลังๆนี่ไม่ค่อยได้ไปนครปฐมอีกเลย)

ขอบคุณคุณ xewet ด้วยนะที่แวะเข้ามาให้ข้อคิดกัน (ก็ทำได้น้อยมันก็ต้องจ้างเขาแหล่ะ)

mimnajar
03-08-10, 17:58
จากประสบกาณ์ช้อปปิ้งทางเน็ตมาหลายปี ขอแนะนำว่า...ก่อนจะซื้อของหรือซื้อบริการทางเน็ต ให้เอา e-mail, เบอร์โทร, ชื่อบัญชี ของคนที่เราจะทำธุรกรรมทางการเงินด้วย มาลอง Search ใน google ดูค่ะ บางทีไอ้พวกโกงมากๆ มันจะถูกแฉประจานทางเน็ตแบบนี้ล่ะ ครั้งนี้ถ้ามีเวลาก็ไปแจ้งความไว้ก็ดีนะคะ อย่างน้อยให้มันมีคดีติดตัวบ้างก็ยังดี จับได้ไม่ได้ค่อยว่ากัน เป็นกำลังใจให้นะคะ^^

ToN
03-08-10, 22:33
คดีฉ้อโกง อายุความแค่ 3 เดือนนะครับ

แนะนำให้ไปลงบันทึกประจำวันไว้ที่สถานีตำรวจ เพื่อขยายอายุความเป็น 5 ปี ในกรณีที่ไม่รู้ว่าฟ้องดี/ไม่ฟ้องดี

แต่ถ้าการโอนเงินมันเกิน 3 เดือนไปแล้วก็กลายเป็นการทำทานแล้วนะครับ
เอาเขามาแฉ จะกลายเป็นหมิ่นประมาทไปเสียอีก

57000
04-08-10, 06:54
ขอบคุณทุกท่านครับ และจะทำแบบที่คุณ ton ว่าแหล่ะ เผื่อๆเอาไว้ แต่ใจจริงๆก็คงทำทาน และก็อยากจะเตือนๆกันไว้ จะได้ไม่หลงกลคนเลวเหล่านี้อีก

redar
05-08-10, 09:31
มันน่าจะเอะใจตั้งแต่ 6,500 แล้วนะ ทำอะไร 6,500 ถูกจัง...