PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : เราสามารถ ถ่ายรูปตำรวจ...ได้หรือไม่??

cefiro111
07-05-09, 12:06
เวลามีการเข้าตรวจลิขสิทธิ์ ตรวจเยาวชน ตรวจใบอนุญาต หรือทั้งกรณีอื่นๆ ที่เข้ามาในร้านเรา

......ผมเชื่อว่าทุกคน(เจ้าของร้าน)จะเห็นใช่ไหมครับ ว่า เวลาพวกมันมาตรวจหรือจับลิขสิทธิ์ มาเป็นกลุ่มๆ แบ่งหน้าที่กันมาเรียบร้อย เช่น

1. ไอ้ตัวพ่อยื่นหมายศาล
2. ไอ้กากโชว์บัตรและหนังสือมอบอำนาจ (เต็มที่เลย กรูรู้ 200 แผ่น มันอ่านไม่ทัน มันไม่รู้เรื่องหรอกเป็นภาษาอังกฤษด้วย เพราะมอบกันมาตั้งแต่พ่อตากรูตาย แม่ยายกรูยังไม่เกิด เลยหลายรุ่นสืบทอด เยอะหน่อยหลายปึกเลย ฮ่าๆๆ เจ้าของร้านนี้เสร็จตูแน่ หวานๆลาภลอย!! หึหึ)
3. ไอ้ลูกหาบมิงคอยยกเครื่องและถ่ายรูปทุกขั้นตอน เพื่อเอาเงินมันให้ได้ (เด้วกรูเลี้ยงเหล้าเย็นนี้ที่ร้านอาหารหรูเริ๊ดๆ และที่เหลือเราค่อยแบ่งกัน)

.....แล้วมันก็มา 7-8 ตัว ประชิดตัวเจ้าของร้าน อีกส่วนหนึ่งก็รุมๆถ่ายรูปๆๆ เก็บหลักฐาน จนเราตั้งตัวไม่ทัน แล้วเราก็ตกตะลึง ไม่มีหลักฐาน เพราะเราไม่ได้คาดคิดว่าเหตุการณ์จะเกิดและไม่ทันตั้ งตัว ....

ฉะนั้น เราสามารถ ถ่ายรูปตำรวจ...ได้หรือไม่?? ขอแม่นๆแบบข้อกฏหมายนะครับ (ไม่เอาแบบที่คิดว่าได้!) ใครมีความรู้แนะนำทีคับ ขอบคุณครับ ผมจะเอาไปฟาดหัวมันในชั้นศาลคับ!!! อยากเก็บทุกขั้นตอน ที่มันเบ่ง บ้าอำนาจ ใช้วาจาข่มขู่ เพื่อเป็นหลักฐานให้เราคับ สู้ๆๆ...

((แต่พวกลิขสิทธิ์เราถ่ายรูปมันได้แน่นอน เพราะมันเปนบุคคลธรรมดา ))

จับ mp3 ที่ อ. ท่าม่วง จ.กาญจนบุรี ((ดูตอนท้ายด้วยนะครับ มันเข้ากับหัวข้อที่โพสไว้))
http://www.youtube.com/watch?v=eEu64ZIyPD8&eurl=http%3A%2F%2Fict%2Ein%2Eth%2Findex%2Ephp%3FPH PSESSID%3D42915f707b1702decb87eb8c1ac503f5%26topic %3D525%2Emsg2464&feature=player_embedded (http://www.youtube.com/watch?v=eEu64ZIyPD8&eurl=http%3A%2F%2Fict%2Ein%2Eth%2Findex%2Ephp%3FPH PSESSID%3D42915f707b1702decb87eb8c1ac503f5%26topic %3D525%2Emsg2464&feature=player_embedded)

jumbogame
07-05-09, 12:28
ทำได้ครับ ก็มันเป็นร้านเรานี่นา สิทธิ์ขาดมันก็อยู่ที่เรา ตำรวจจะเข้ามาก็ยังต้องขออนุญาตฯเราก่อน ยกเว้นความผิดซึ่งหน้าที่อาจเป็นอันตรายต่อชีวิตและท รัพย์สินผู้อื่น

sainttumkun
07-05-09, 12:32
ทำได้ครับ ก็มันเป็นร้านเรานี่นา สิทธิ์ขาดมันก็อยู่ที่เรา ตำรวจจะเข้ามาก็ยังต้องขออนุญาตฯเราก่อน ยกเว้นความผิดซึ่งหน้าที่อาจเป็นอันตรายต่อชีวิตและท รัพย์สินผู้อื่น

ตอนแรกผมกะจะออกความเห็นประมาณนี้ แต่อ่านกระทู้ซักนิดครับ เค้าต้องการเชิงข้อกฏหมายอ่ะครับ :p

trwn
07-05-09, 14:17
ผมไม่แม่นข้อกฎหมาย แต่มั่นใจได้ว่า ถ่ายได้ครับ บ้านของเรา เป็นสิทธิของเรา

cefiro111
07-05-09, 14:59
มาตอบกันเยอะๆ นะครับ เพื่อประโยชน์ของพวกเรเอง พวกหมา+นักบิน ที่มาสิงในนี้ตอบด้วยก็ได้นะครับ ยินดีต้อนรับ

---ที่ร้านก็มีกล้องวงจรปิดครับ แต่อยากได้แบบ เจ้งๆ เป้งๆ ชัดๆ ไปเลย กล้องวงจร บางมุมมันไม่ชัดอ่าคับ....

sainttumkun
07-05-09, 15:06
ข้อกฎหมาย ผมไม่รู้เหมือนกัน แต่ถ้าตัวผมโดน ผมจะถ่าย vdo เลยครับ เอากล้อง vdo มาถ่ายเลย ไม่สนใจหรอก

kitti-punch
07-05-09, 15:15
ได้สิครับ คิดง่ายๆ ช่างภาพที่ทำข่าวทั้วไปทำไม่ยังถ่ายได้ แล้วนำมาออกอากาศได้

jededjed
07-05-09, 15:22
ผมเคยคิดเรื่องนี้อยู่นะครับ แต่ตอนนี้ไม่คิดละ เพราะติดกล้องวงจรปิดไว้ตั้งแต่หน้าร้านยันหลังร้าน อุ่นใจแล้วครับ

ปล.ถ้ารู้คำตอบทางกฏหมายจะกลับมาตอบอีกทีนะครับ

alcatel547
07-05-09, 15:51
ได้สิครับ ถ้าเราอยู่ในสถานที่ของเราที่เราครอบครอง ย่อมมีสิทธิ์ ถ่ายภาพ(หรืออยากนั่งถ่ายขี้กลางร้าน)ในสถานที่เราได ้เสมอครับ แต่ถ้าไปถ่ายนอกเขตการครอบครองก็อาจโดนข้อหาละเมิดเข าได้ครับ ฉนั้น มันนั่นละครับไม่มีสิทธิ์ มาถ่ายภาพในร้านเรา(หน้าประตูต้องติดป้ายห้ามไว้ด้วย นะครับว่าห้ามถ่ายภาพ)เพราะเป็นการละเมิดสิทธิ์การคร อบครองของเราครับ

pickball
07-05-09, 16:33
สามารถถ่ายรูปได้ครับ

อย่าไปเตะปากเค้าละกัน

เด็กนอกสังกัด
07-05-09, 17:06
เตะปากได้นะครับผมถาม ตำรวจที่รู้จัก กับ อาจารย์ผมมาแล้ว ถ้าเขาเข้ามาไม่ถูกต้อง แล้วเราก็ได้ห้ามปรามด้วยวาจาแล้วว่า ไม่ให้ค้นเครื่อง

ดึงมือดึงไม้แล้ว ว่าไม่ให้ค้น แต่ถ้าเขาดึงดันจะค้นให้ได้(ค้นโดยมิชอบ) ก็ เตะปากเลยครับ เพื่อ ป้องกันทรัพย์สิน(เงินค่ายอมความ) ของเรา

ที่เหลือ ก็คิดเอาเองครับ แต่ที่แน่ๆ เสียค่าทะเลาะวิวาท500 ที่โรงพัก อิอิ

darknoob
07-05-09, 17:27
เตะปากได้นะครับผมถาม ตำรวจที่รู้จัก กับ อาจารย์ผมมาแล้ว ถ้าเขาเข้ามาไม่ถูกต้อง แล้วเราก็ได้ห้ามปรามด้วยวาจาแล้วว่า ไม่ให้ค้นเครื่อง

ดึงมือดึงไม้แล้ว ว่าไม่ให้ค้น แต่ถ้าเขาดึงดันจะค้นให้ได้(ค้นโดยมิชอบ) ก็ เตะปากเลยครับ เพื่อ ป้องกันทรัพย์สิน(เงินค่ายอมความ) ของเรา

ที่เหลือ ก็คิดเอาเองครับ แต่ที่แน่ๆ เสียค่าทะเลาะวิวาท500 ที่โรงพัก อิอิ

ดันเตะแล้วมันหกล้มหัวฟาดพื้นไปใจเสาะตายขึ้นมาฮาเลย นะครับ :d:d:d

karinkr
07-05-09, 18:02
มันยังถ่ายได้เราก็ต้องถ่ายได้ด้วยสิ
ปิดใส่หน้าหมาๆของมัน
แล้วเอากล้องมาถ่ายมันจากในร้านดูมันเห่าหอนหน้าร้าน

trwn
07-05-09, 18:08

อย่าว่าแต่เตะปากเลย ทำปืนลั่นใส่ตาย ไม่ติดคุก ก็เคยเห็นมาแล้วครับ

jumbogame
07-05-09, 18:24
ประมวลกฎหมายอาญา มาตรา ๑ (๓) ได้วางหลักไว้ว่า
“ ที่สาธารณสถาน หมายความว่า สถานที่ใดๆที่ประชาชนมีความชอบธรรมที่จะเข้าไปได้ “
นั่นหมายความว่า ที่สาธารณสถานนั้น ใครก็เข้าไปได้ ภายใต้เงื่อนไขของสถานที่นั้น รวมทั้งเจ้าพนักงานด้วย ดังนั้นการที่จะเข้า
ไปจึงไม่จำเป็นต้องมีหมาย แต่การที่มีความชอบธรรมที่จะเข้าไป ไม่ใช่หมายความว่าจะมีความชอบธรรมที่จะค้นด้วย เพราะคำว่า “เข้าไป”
กับคำว่า “ค้น” มันเป็นคนละความหมายกัน

“ ห้ามมิให้ค้นในที่รโหฐาน โดยไม่มีหมายค้นหรือคำสั่งของศาล....”
นั่นหมายความว่า การที่จะค้นที่รโหฐานนั้น ต้องมีหมายค้น ซึ่งการที่จะค้นได้นั้นก็ต้องมีการ “เข้าไป”ในที่รโหฐานนั้น และทำการ”ค้น”
ดังนั้น จึงเห็นว่าการเข้าไปในสาธารณสถานนั้นไม่จำเป็นต้องมี หมาย แต่การค้นที่สาธารณสถานที่มีเจ้าของหรือผู้ครอบครอง ต้องมีหมายค้น
จึงจะสามารถค้นได้ เพราะเป็นเรื่องของการละเมิดสิทธิของผู้อื่นโดยแท้

สิทธิ เสรีภาพ

สิทธิ คือ อำนาจอันชอบธรรม หรือความสามารถที่จะกระทำการได้โดยชอบธรรม สิทธิของบุคคลหรือกลุ่มบุคคลเป็นสิ่งที่ได้รับการยอม รับ โดยธรรมเนียม ประเพณี หรือ กฎหมาย เพราะฉะนั้น อำนาจอื่นแม้กระทั่งอำนาจรัฐ จะก้าวก่ายในสิทธิของบุคคลไม่ได้ สิทธิหรืออำนาจอันชอบธรรมของบุคคลหรือกลุ่มบุคคล เช่น สิทธิในทรัพย์สิน สิทธิได้รับความคุ้มครองตามกฎหมาย สิทธิส่วนบุคคล เป็นต้น
เสรีภาพ คือ ความมีอิสระในการกระทำใดๆ ได้ด้วยความปรารถนา แต่มีขอบเขตจำกัดว่า การกระทำนั้นๆ ต้องไม่ละเมิดกฎหมายหรอสิทธิของบุคคลอื่น เช่น เสรีภาพในการพูด การพิมพ์ และการโฆษณา เสรีภาพในการนับถือศาสนา เสรีภาพในการสมาคมหรือรวมกลุ่ม เป็นต้น

เรามีสิทธิ์ครับ เหอๆๆ

CyberSpace
07-05-09, 18:48
ถ่ายได้หรือไม่ ต้องดูว่ามีกฎหมายห้ามไว้หรือป่้าว
ร้านก็ร้านเรา แน่นอนว่าเรามีสิทธิตามกฎหมายครับ

...แต่ ถ่ายแล้วนำรูปที่ได้ ไปกระทำการใดๆ ที่ผิด มันก็ย่อมผิดกฎหมายตามไปด้วย

ถ่ายไว้เป็นหลักฐานในการดำเนินทางกฎหมายได้แน่นอน

มันก็ไม่ต่างจากการที่เราติิดกล้องวงจรปิดบันทึกไว้ต ลอดหรอกครับ ต่างแค่เรายกกล้องมาถ่ายแค่นั้นเอง มันก็ได้ภาพมาเหมือนกัน(กล้องวงจรปิดเราไม่ต้องไปขอม ันถ่ายด้วย)
ขึ้นอยู่กับว่าเราจะเอารูปที่ได้ ไปใช้ในทางไหน

SticKeR
07-05-09, 19:34
นอกเรื่องหน่อย

ผมได้คุยกับตำรวจที่สนิทกัน เรื่องการเข้าตรวจค้น เค้าบอกว่าจริงๆถ้าเรามีลูกค้าอยู่ ถือว่าเราเปิดบริการเค้าสามารถเข้ามาได้ไม่ต้องมีหมา ย แต่ต้องเป็นลูกค้านะไม่ใช่อยู่ดีๆมาไล่ลูกค้าลุกแล้ว ตรวจ เพราะความผิดยังไม่เกิด จะจับได้กรณีนี้คือเค้าต้องเล่นเหมือน เป็นลูกค้าคนนึง แล้วถ้าเจอไฟล์ละเมิดที่มีอยู่ในเครื่องก่อนแล้วจึงเ ป็นความผิดซึ่งหน้า จึงเป็นแนวคิดใหม่ของผม ว่าแทนที่เราจะต้องมานั่งระแวงมัน กลับเป็นว่าเราต้อนรับมันเป็นลูกค้าเล่นเสียเงินให้เ ราเลย ง่ายกว่าไหมแต่เครื่องเราป้องกันอย่างดีจริงๆนะ แล้วก็มาช่วยกันคิดระบบป้องกันซึ่งก็รู้ๆกันอยู่แล้ว แล้วก็มาแชร์วิธีต่างๆ
รณรงค์กันใช้ตามความเหมาะสมและความถนัดของแต่ละร้าน แล้วมาช่วยกันหาช่องโหว่ เพื่ออุดซะ ซึ่งแน่นอนหมามันก็ต้องเข้ามาอ่าน และหาช่องโหว่ เหมือนกัน แต่ผมว่าคนอย่างพวกเราเหนือกว่าพวกมัน ทั้งความสามารถ และจิตใจครับ

ปล.การแก้ให้ตรงจุดคือทำให้มันไม่ได้เงินจากเรา ไม่มีเงินจ่ายตำรวย 500 บาท (ตำรวยมันบ่นว่า "แม่งได้เป็นหมื่นๆ แบ่งกรูแค่ 500" ... เลวทั้งคู่) เ ข้า10 ร้าน ก็อด10 ร้าน แ ถมต้องจ่ายค่าเล่นให้เรา อยากตรวจกี่เครื่องก็เชิญ จ่ายเงินก่อนเล่นนะ ขอจดชื่อด้วยเ ก็บข้อมูลตาม พรบ. มันโวย เราก็โวยกลับว่าเ ราทำตามกฎหมาย ถ้าไม่ทำตามไม่ให้เล่นเด็ดขาด ลองดู หมาถ้ามันอดมากๆ มันก็จะกัดกันเอง แล้วก็หันไปกินขี้แทน...:)

Santanova
07-05-09, 21:27
สามารถถ่ายรูปได้ครับ

อย่าไปเตะปากเค้าละกัน

เตะได้ ถ้ามันมาอย่างไม่ถูกต้อง และเข้ามาค้นโดยไม่ได้รับอนุญาต และมายุ่มย่ามกับทรัพย์สินและเคหะสถานของเรา

heartbeat
07-05-09, 23:39
ผมว่าถ่ายได้นะ แต่เค้าจะยอมให้ถ่ายหรือเปล่า พกวนี้เค้ากลัวเหมือนกัน

cefiro111
08-05-09, 01:29
มันจะกลัวอะไร ถ้ามันไม่ได้มีส่วนแบ่งและทำตามหน้าที่ ... ที่มันไม่ยอมให้ถ่ายเพราะมันกลัวเราเอาไปเป็นหลักฐาน เล่นงานมันน่ะสิ

เถิกศักดิ์
08-05-09, 07:30
ได้นะ ยิ่งพวกไม่ดี

เถิกศักดิ์
08-05-09, 07:35
ระวังพวกจับลิขสิทธิ์mp3 ได้ข่าวว่าอยู่สระบุรี

เถิกศักดิ์
08-05-09, 07:41
พวกจับmp3

เถิกศักดิ์
08-05-09, 07:42
:):mad:ได้นะ ยิ่งพวกไม่ดี

xewet
08-05-09, 08:00

...........ปากครึ่งจมูกครึ่ง ถ้าเลือดไม่ออก 500 แต่ถ้ามีเลือด จะปรับแพงนะ เบาๆ หน่อยนะท่าน ฝากทีหนึ่ง...ป๊าบบ

yai0147
08-05-09, 16:48
ตอนนี้อยู่แก่งคอยครับเข้ามาที่ร้านผมด้วย

unlimitsystem
08-05-09, 19:33
ได้ครับ ฟันธง

srisanam
08-05-09, 20:19
ระวังพวกจับลิขสิทธิ์mp3 ได้ข่าวว่าอยู่สระบุรี

กลัวอะไรครับหากคุณไม่ลงให้ลูกค้า ถ้าถามว่ามันยัดนะยากมาก นอกจากคุณประมาทไม่ลงโปรแกรมอันดู หรือการ์ดอันดู

cocktail_internetcaf
08-05-09, 21:12
มนุษย์เหมือนกัน

เถิกศักดิ์
08-05-09, 22:30
http://www.internetcafe.in.th/image.php?u=115&dateline=1241795635&type=profile

A-NET
09-05-09, 10:08
เจอเหตุการณ์ตามตัวอย่างจริงๆ ก็คงต้องใช้สติกันนะคับ
ที่อ่านๆมาตามที่แต่ละท่านแนะนำมาในกระทู้ อาจจะคิด
และปฎิบัติตามไม่ทัน..ยังงัยก็ต้องใช้ความสามารถเฉพา ะ
ตัวกันหน่อยล่ะ..ใจเย็นและมีสตินะคับ อย่าลืมว่า..เรากำลัง
เล่นกับ..อำนาจมืด (ด้านนี้กฏหมายควบคุมลำบากนะคับ)

SticKeR
09-05-09, 10:13
เจอเหตุการณ์ตามตัวอย่างจริงๆ ก็คงต้องใช้สติกันนะคับ
ที่อ่านๆมาตามที่แต่ละท่านแนะนำมาในกระทู้ อาจจะคิด
และปฎิบัติตามไม่ทัน..ยังงัยก็ต้องใช้ความสามารถเฉพา ะ
ตัวกันหน่อยล่ะ..ใจเย็นและมีสตินะคับ อย่าลืมว่า..เรากำลัง
เล่นกับ..อำนาจมืด (ด้านนี้กฏหมายควบคุมลำบากนะคับ)

ใช่ครับขนาดตำรวจเองยังแนะนำว่า ให้ลงขันกันจัดการมันเลยครับ ตำรวจดีๆบางคนก็เกลียดพวกมันเหมือนกัน

cantona1111
10-05-09, 13:50
:mad:ขึ้นไปเอาปืนรับประกันมันออกไปจากร้านทั้งฝูงผม ขอแนะนำ

cantona1111
10-05-09, 13:53
เวลาหมามันจนตรอกมันทำยังไงก็น่าจะรู้นะให้มันตายหลา ยศพหน่อยสะใจ:mad:

Tezdy
10-05-09, 22:49
ผมเคยครับ แต่ใช้เป็นกล้อง Handycam นะครับ ผมแพนกล้องใส่หน้าตำรวจทุกคนเลย
ตอนนั้นปิดเทอม แล้วมาหาเรื่องจับว่าเด็กไม่ถึง 18 ตอนกลาางวัน (ซึ่งพื้นที่ร้านผมเค้าก็อะรุ่มอะหล่วยกันอยู่แล้วเพ ราะรู้ว่าปิดเทอม)

ก็ตอนนั้นถ่ายไว้หมดอ่ะครับ สุดท้ายเคลียกะมัน อยากได้เงิน จ่ายไป พันนึง เหอๆ ขี้เกียจยาว

baba2009
11-05-09, 04:47
บ้านคุณร้านคุณ มันเลือกเข้ามา อย่าว่าแต่ถ่ายรูปเลย เอาขี้ปาหัวมันยังได้

BlueCerf
11-05-09, 12:24
บ้านคุณร้านคุณ มันเลือกเข้ามา อย่าว่าแต่ถ่ายรูปเลย เอาขี้ปาหัวมันยังได้

เฮอะเฮอะ ชอบจังเลย เอาขี้ปาหัวมัน

AllDays
12-05-09, 19:28
ถ่าย สะกดวิญญาณเลย