PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : การขอ มิเตอร์ไฟ แยกต่างหากของการไฟฟ้า (ใต้หอพัก)

discmaster
02-05-09, 02:33
เอ่อ ขอถามผู้รู้หน่อยครับ

ว่าการขอมิเตอร์ แยกต่างหากจากหอพัก โดยการขอจากการไฟฟ้า

1. ต้องทำอย่างไรบ้างครับ

2. ค่าใช้จ่ายประมาณ เท่าไหร่ครับ

3. จะได้ไฟราคาหน่วยปรกติไหมครับ

EQCAFE
02-05-09, 07:57
1.ต้องขอเจ้าของหอก่อนครับ เพราะต้องใช้หลักฐานของเจ้าของที่พัก
2.แล้วแต่ขนาดวัต แอมครับ จะต้องเสียค่าหม้อ (ของผม ไฟ3เฟส ประมาน13000 มั้งครับถ้าจำไม่ผิด มันมีค่ามัดจำด้วยถ้าคืนหม้อก็จะได้ตังคืน)
3.ถ้าใช้ขนาดไฟปกติ ก็ได้ปกติครับ แต่ถ้าขอมากกว่าปกติ เค้าจะถามว่าขอไปทำอะไร ถ้าบอกทำร้านเนต เค้าก็จะคิดเป็นแบบธุรกิจ จะเสียแพงกว่าปกติ (ของผมใช้แบบแปรผัน เป็นแบบธุรกิจ ใช้มากเสียมากใช้น้อยเสียน้อย แต่ร้านเนตมันก็ใช้มากอยู่แล้ว)
ปล. ต้องเดินสายภายในให้เรียบร้อยก่อน แล้วเค้าจะส่งคนมาตรวจ และต้องเดินสายไปทิ้งไว้ด้วยน่ะครับ ที่หม้อด้วย และตอนเดินสายเมน อย่าทิ้งสายเมนเหลือไว้มากเกินน่ะครับ มันเอาไปขายได้^^

discmaster
02-05-09, 12:29
1.ต้องขอเจ้าของหอก่อนครับ เพราะต้องใช้หลักฐานของเจ้าของที่พัก
2.แล้วแต่ขนาดวัต แอมครับ จะต้องเสียค่าหม้อ (ของผม ไฟ3เฟส ประมาน13000 มั้งครับถ้าจำไม่ผิด มันมีค่ามัดจำด้วยถ้าคืนหม้อก็จะได้ตังคืน)
3.ถ้าใช้ขนาดไฟปกติ ก็ได้ปกติครับ แต่ถ้าขอมากกว่าปกติ เค้าจะถามว่าขอไปทำอะไร ถ้าบอกทำร้านเนต เค้าก็จะคิดเป็นแบบธุรกิจ จะเสียแพงกว่าปกติ (ของผมใช้แบบแปรผัน เป็นแบบธุรกิจ ใช้มากเสียมากใช้น้อยเสียน้อย แต่ร้านเนตมันก็ใช้มากอยู่แล้ว)
ปล. ต้องเดินสายภายในให้เรียบร้อยก่อน แล้วเค้าจะส่งคนมาตรวจ และต้องเดินสายไปทิ้งไว้ด้วยน่ะครับ ที่หม้อด้วย และตอนเดินสายเมน อย่าทิ้งสายเมนเหลือไว้มากเกินน่ะครับ มันเอาไปขายได้^^

1. หลักฐานที่ว่า คืออะไรบ้างครับ

2. อืม คงพอๆกัน

3. แล้วของคุณเสียอยู่หน่วยเท่าไหร่ครับ

ขอบคุณครับ

samanaha
02-05-09, 12:37
บ้านเลขที่เดียวกัน จะขอได้หรอครับ ^^ ลองถามการไฟฟ้าดูสิครับ คือคำตอบ100%

discmaster
02-05-09, 12:55
บ้านเลขที่เดียวกัน จะขอได้หรอครับ ^^ ลองถามการไฟฟ้าดูสิครับ คือคำตอบ100%

ก็นั่นน่ะสิ

แต่ผมเคยไปเจอบางทีเค้าขอแยกกันเองได้อะครับ

เลยมาถามดูว่า มีใครเคยทำแบบนี้มั่งไหม เค้าทำกันยังไง

กะรุ๊ก~กุ๊กกิ๊ก
02-05-09, 13:47
คริคริ เข้ามามีส่วนร่วม แต่ไม่รู้ว่าจะบอกอะไร ฮ่ๅๆๆๆ

ถามการไฟฟ้าเสะ ... ^.^

akermutl
02-05-09, 13:59
ผมเคยเ่ช่าร้านอยู่ข้างนอก..
จริงๆแล้ว พี่พนักงานที่การไฟฟ้าบอกว่าทำไ่ม่ได้ครับ.ถ้าจะขอมิ เตอร์ไฟแต่ละห้อง..ต้องทำเรื่องขยายเขต..และทุกห้อง
ต้องติดมิเตอร์กันใหม่ต่างหากหมด..อันนี้หลายหมื่น.
แต่ผมยัดเงินไป 500 เพราะีพี่เ้ค้า(หัวหน้างาน เกี่ยวกับการขอมิเตอร์) เสนอมา..
ว่า ซิกแซกให้ได้..
ผมก็เลยขอ 15a ประมาณ 6000+500 ..ไปวันนั้น..
แต่ชื่อก็เป็นของเจ้าของห้องเช่านั่นแหละ.. ทางการไฟฟ้าจะมีเอกสารมาให้.
เจ้าของหอเซ็น....(ถ้าเ้จ้าของห้องยินยอมก็โอเค)
แล้วพอสองสามวัน..มิเตอร์ ก็จะมาถูกติดตั้งให้เรา..อิอิ...

EQCAFE
02-05-09, 18:47
1. หลักฐานที่ว่า คืออะไรบ้างครับ
ใบมอบอำนาจครับ สำเนาบัตรประชาชน ของเจ้าของบ้าน สัญญาเช่า แผนที่ +หลักฐานของเรา ในเวปการไฟฟ้ามีบอกน่ะครับ

2. อืม คงพอๆกัน
แล้วแต่ขนาดหม้อครับ ของผม 30 แอม์ เลยแพงครับหม้อใหญ่ก็ยิ่งแพงครับ

3. แล้วของคุณเสียอยู่หน่วยเท่าไหร่ครับ
ของผมเป็นแบบธุรกิจ ค่าไฟเป็นแบบแปรผัน สมมุตใช้ ไฟ 200 หน่วย ก็คิด หน่วยล่ะ 2.8 500 หน่วยก็ 3.0 อะไรประมานนี้ เค้าจะคิด 200 หน่วย + 500 หน่วย แล้วเอามารวมกัน ประมานนี้น่ะครับ แต่ผมว่าขอแบบคงที่น่าจะเวิกกว่า แต่ถ้าของขนาดหม้อใหญ่ผิดปกติ ก็คงไม่ได้
ปล.ถ้าเป็นหอพักมันก็เป็นบ้านเลขที่แล้วกันอยู่แล้ว ของที่อื่นผมไม่รู้แต่ผมขอได้ ไม่มีปัญหา ขอตามปกติ ไม่ต้องยัดเงินอะไร ลองโทรไปสอบถามเขตที่คุณจะขอดูครับ อันนี้จากประสบการณ์ ตรงของผม ขอได้ไม่มีปัญหา มีปัญหาคือต้องโทรตามให้การไฟฟ้ามาต่อหม้อให้แค่นั้น และได้เป็นชื่อของเรา เลิกกิจการก็ยกเลิกได้และไปเอาค่ามัดจำคืนได้ครับ

discmaster
30-06-09, 17:39
แล้วเช่าใต้หอกี่ห้องครับทั้งชั้นเลยป่าวครับ ?

GameDev7
30-06-09, 18:03
มาแชร์
เคยคิดจะติดเพราะ หอคิดหน่วยละ 5 บาท (ตอนนั้นเข้าใจว่าหน่วยละ 3 บาทกว่าๆ)
ก็ไปถามที่การไฟฟ้า จะมีพวกหนังสือยินยอม คำร้อง สัญญาเช่า แล้วก็จ่ายตัง 6550 บาทมั้ง
ตอนนั้นผมไปขอ 30 โหลด 45
11 - 3015 (45) 1250 1,000 300 3,000 4,550 2,000 6,550

http://www.mea.or.th/menu2_2_41.htm (http://www.mea.or.th/menu2_2_41.htm)

ตามนี้เลย แต่มีข้อแม้ว่าจะต้องเดินสายภายในถูกหลักตามมาตรฐาน
โดยจะมีพนักงานของการไฟฟ้ามานัดตรวจวงจรภายใน ซึ่งถ้าไม่ผ่านก็ติดตั้งไม่ได้
(ประมาณว่าพวกสะพานไฟเซรามิก 1 ตัวเหมือนสมัยก่อนไม่ได้ละ ต้องตู้เซอร์กิตเบรกเกอร์)
จริงๆ มีการไฟฟ้ามีบริการติดตั้งสายภายในด้วยนะครับ คิดเป็นจุด แต่รับรองว่าตรวจผ่านแน่นอน ^^

คราวนี้ผมขาดเอกสาร 1 อย่างคือหนังสือยินยอมจากเจ้าบ้าน พอดีชื่อในบิลไฟฟ้าดันเป็นชื่อลูกชายที่อยู่เมืองนอก
ผมก็บอกวันหลังจะเอามาให้

ขั้นตอนการติดตั้งเป็นตามปกติคือมีเจ้าหน้าที่การไฟฟ ้ามาตรวจสายภายใน ผ่านหมด
ผมก็เลยต้องไปขอหนังสือยินยอมให้ได้ สรุปก็ไม่ได้ครับ เพราะลูกเค้าอยู่เมืองนอกจริงๆ
แม่เค้าก็เลยบอกกับผมว่าเอางี้ลดให้เหลือหน่วยละ 4 บาท ง่ายดี ไม่อยากให้ทำเรื่องเพราะต้องทำเรื่องคืนอีก บลาๆๆๆ
ผมก็โอเค เพราะผมไปขอเงินค่าติดตั้งคืนได้

แต่การไฟฟ้าทำงานกันยังไงไม่รู้ โทรมาขอติดตั้งตัวหม้อไฟหน้าร้าน คืออนุมัติเรียบร้อย - -
ผมก็เลยบอกไปว่าผมไม่ติดแล้ว พอดีเจ้าของไม่ยินยอม ผมก็ถามไปอีกว่า เจ้าของไม่ยินยอมติดได้ด้วยหรอ
เค้าก็ทำหน้างงๆ ผมก็งง สรุปผมก็ไม่ได้ติด เค้าก็ไม่ว่าอะไร แล้วผมก็ไปขอเงินคืนที่การไฟฟ้า
ระยะเวลาทั้งหมดประมาณ 1 เดือน ตอนนี้ค่าไฟ 4 บาทกว่าละ ผมยังเสีย 4 บาทเหมือนเดิม (จุ๊ๆๆ)

อากิจัง
30-06-09, 18:30
ตอนนี้ร้านอยู่ใต้หอพัก ค่าไฟคิดตามอัตตราหอพัก คือ 7 บาท ต่อรองได้เหลือ 6 บาท อยากได้มิเตอร์แยกเหมือนกัน เพราะถ้าได้เท่าราคาบ้านคือหน่วยละ 3 บาทคงประหยัดไปเดือนละหลายพันอยู่