PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ข้อข้อมูลเกี่ยวกับ Cybergame Thailand ครับ

samanaha
04-04-10, 00:18
เนื่องจากหน้าเวปขอ Cybergam Thailand ประกาศว่า ได้รับสิทธิ์สำหรับคาเฟ่ จาก Valve แล้ว เกมส์ค่ายอื่นๆละครับ เ่ช่น POPCAP และที่เขียนว่า 3rd Party game นั้นเขาได้รับสิทธิ์คาเฟ่มาด้วยหรือป่าว ครับ เพราะเท่าที่เห็นเหมือนมีให้ซื้อผ่านSteam เท่านั้นหรือครับ หรือเป็นส่วนหนึ่งชองโปรแกรม Valve Cyber cafe ที่เขาได้รับสิทธิ์คาเฟ่มาอย่างถูกต้องแล้วมารวมเป็น แพคเก็จเดียว ถ้าพอมีผู้รู้รบกวนช่วยบอกทีนะครับ

http://www.cybergame-thailand.com/index.php

http://vcp.cybergame-thailand.com/index.php?option=com_content&view=article&id=51&Itemid=56

.ปล. มีใครเข้าร่วมโปรแกรมนี้มั่ง

dieselsk
04-04-10, 00:24
ถ้าร้านต้องใช้ลิขสิทธิ์ของ Valve

ปล. มีใครเข้าร่วมโปรแกรมนี้มั่ง ...

มีไม่กี่ 10 ร้านในประเทศไทยครับ ส่วนมากเป็นที่หลักๆเช่น เกษตร ร้านราชัน(ฝั่งธน)
1.เก็บเงินรายปี
2.ค่าลิขสิทธิ์ที่ไม่คุ้มค่าแก่การลงทุน
3.กินสเป็กเครื่องสูง

Takuro
04-04-10, 14:18
เนื่องจากหน้าเวปขอ Cybergam Thailand ประกาศว่า ได้รับสิทธิ์สำหรับคาเฟ่ จาก Valve แล้ว เกมส์ค่ายอื่นๆละครับ เ่ช่น POPCAP และที่เขียนว่า 3rd Party game นั้นเขาได้รับสิทธิ์คาเฟ่มาด้วยหรือป่าว ครับ เพราะเท่าที่เห็นเหมือนมีให้ซื้อผ่านSteam เท่านั้นหรือครับ หรือเป็นส่วนหนึ่งชองโปรแกรม Valve Cyber cafe ที่เขาได้รับสิทธิ์คาเฟ่มาอย่างถูกต้องแล้วมารวมเป็น แพคเก็จเดียว ถ้าพอมีผู้รู้รบกวนช่วยบอกทีนะครับ

ตอบ นะครับ
- เกมอื่นๆที่อยู่ในระบบ Valve Cybercafe Program ที่ทางบริษัทได้รับลิขสิทธิ์มาจากทาง Valve โดยตรงนั้น ได้รับสิทธิครอบคลุมไปถึง POP CAP และ 3rd Party Game ที่มีการประกาศในหน้าเวป “ https://support.steampowered.com/kb_article.php?ref=3806-RYSJ-1102 ”
ซึ่งเกมเหล่านี้ทางค่ายผู้ผลิตเกม POP CAP และ จากค่ายผู้ผลิตเกม 3rd Party Game เป็นผู้ตกลงกับทาง Valve ในเรื่องของการนำเกมเหล่านี้มาให้บริการผ่านระบบของ Valve Cybercafe Program อย่างถูกต้องแล้วครับ และ ในกรณีหากเกิดข้อโต้แย้งหรือปัญหาเรื่องสิทธิที่ซ้อน กัน ในกรณีที่เกิดปัญหาในลักษณะนี้ขึ้น ทาง Valve ที่อเมริกาโดยตรงจะทำการระงับเกมเหล่านั้นออกจากระบบ ได้ภายใน 24 ชั่วโมง จนกว่าปัญหาโต้แย้งเรื่องสิทธิจะเรียบร้อยครับ โดยทางลูกค้าไม่ต้องกังวลในเรื่องของเกมที่อยู่ภายใน เครื่อง เพราะ เกมที่อยู่ในระบบ VCP จะไม่สามารถเปิดใช้งานใดๆได้เลยหากไม่ได้รับ Account จากทาง Valve ผ่านตัวแทน Cyber Game Thailand โดยตรงครับ

และขอให้ทุกท่านทราบด้วยว่า “เกมที่ขายบนระบบ STEAM นั้น” ไม่ได้เกี่ยวข้องกับ “เกมที่ให้บริการในระบบ VCP” แต่อย่างใด และ การที่ลูกค้าใช้ระบบ VCP จะได้บริการที่มากกว่าไม่ว่าจะเป็นระบบ Security และ การเพิ่มเกมใหม่ๆเข้ามาในระบบ โดยที่ลูกค้าไม่ต้องเสียค่าใช้จ่ายเพิ่มในเรื่องของค ่าลิขสิทธิ์เกมใหม่ๆ เพียงแค่ทำสัญญากับระบบ VCP อีกทั้งอัตราค่าบริการ ในกรณีที่ทางลูกค้าได้ทำสัญญาเป็นระบบรายปี จะได้สิทธิในการคงอัตราบริการเดิมไว้ตลอดด้วยครับ

ขอขอบคุณที่มีคำถามดีๆครับ
ทีมงาน CGT

Takuro
04-04-10, 14:19
ถ้าร้านต้องใช้ลิขสิทธิ์ของ Valve

ปล. มีใครเข้าร่วมโปรแกรมนี้มั่ง ...

มีไม่กี่ 10 ร้านในประเทศไทยครับ ส่วนมากเป็นที่หลักๆเช่น เกษตร ร้านราชัน(ฝั่งธน)
1.เก็บเงินรายปี
2.ค่าลิขสิทธิ์ที่ไม่คุ้มค่าแก่การลงทุน
3.กินสเป็กเครื่องสูง

----------------
ขอตอบเป็นข้อๆนะครับ
ปัจจุบันมีร้านที่ทำการลงทะเบียนในระบบของ VCP มากกว่า 200 ร้านค้า และ มีทั้งในกรุงเทพฯและต่างจังหวัด
1. เก็บเงินรายปี – ไม่ทราบว่าได้อ่านรายละเอียดทั้งหมดหรือยังนะครับ แต่ผมขอเรียนให้ทราบว่า ทางระบบ VCP มีทั้งอัตราค่าบริการแบบรายเดือนและแบบรายปีครับ โดยในขณะนี้เป็นโปรโมชั่นพิเศษช่วง ซัมเมอร์ อ่านรายละเอียดได้ที่นี่ครับ “http://vcp.cybergame-thailand.com/ “ ซึ่งราคานี้จะใช้ถึงวันที่ 31 พฤษภาคม 2553 โดยในช่วงนี้ลูกค้าที่อยากทดลองรายเดือน ก็เหลือเพียงเดือนละ 220 บาท / เครื่อง / เดือน สมัครขั้นต่ำ 4 เครื่อง ตกเดือนละ 880 บาท / 1 เดือน และ สามารถปรับลด-เพิ่มได้ตามความต้องการของลูกค้า และ แน่นอนว่าหากจะเปลี่ยนเป็นรายปีในช่วงโปรโมชั่นนี้ ก็สามารถเปลี่ยนได้ครับ
2. ค่าลิขสิทธิ์ที่ไม่คุ้มค่าแก่การลงทุน – ไม่คุ้มยังไงครับ อยากทราบเพื่อเป็นข้อมูลในการตลาดครับ แต่ผมคาดว่าที่บอกแบบนี้อาจจะเป็นเพราะไม่ได้เข้าใจใ นระบบ VCP ทั้งรูปแบบบริการ และ การดูแล รวมไปถึง การให้บริการเรื่องสิทธิด้วยนะครับ หากไม่รังเกียจติดต่อทางบริษัทได้ครับจะมีฝ่ายเซลล์แ นะนำรายละเอียดให้ทราบ เพื่อใช้ในการประกอบการตัดสินใจครับ
3. กินสเป็คเครื่องสูง – ในความเป็นจริงแล้วเกมของค่าย Valve ไม่ได้กินสูงอย่างที่หลายๆคนคิดครับ อย่างเกม L4D2 ที่ว่ากินสเป็คเครื่องสูง ใช้สเป็คเครื่องปัจจุบันในราคาไม่ถึง 1 หมื่น 8 ด้วยซ้ำ โดยสเป็คที่ทดสอบแล้วเล่นได้ลื่นนะครับ
CPU : เป็น CPU Dual Core 2.2 Ghz ขึ้นไป
RAM : 2 GB
VGA : Nvidia – 7300GT ขึ้นไป (ที่เทสเป็น 7300GT ของ SPARK ) & ATI – x1600 ขึ้นไป
หมายเหตุ : VGA ทั้ง 2 รุ่นนี้ผมขอบอกไว้ก่อนว่า เป็นรุ่นเมื่อราวๆ 2-3 ปีที่แล้วนะครับ เรียกว่าตกรุ่นจนหาซื้อไม่ได้แล้วถ้าไม่ใช่ของมือสอง (ยกเว้นบางที่ที่มีสต็อกของไว้เยอะ) แล้วก็ปัจจุบัน Nvidia GT240 และ ATi 4670 เองก็เป็นรุ่นที่ร้านเนตใหม่ๆ หรือ อัพเกรดเครื่องมาใช้กันเยอะ เรียกได้ว่าไม่มีปัญหาในการเล่นแน่นอนครับ

ก็ขอให้ทราบโดยทั่วกันนะครับ ทางผมมาแนะนำข้อมูลเพื่อการประกอบการตัดสินใจของทางล ูกค้า และ ผมขอเพิ่มเติมว่าช่วงโปรโมชั่นช่วงนี้ (ถึง 31 พฤษภาคม 2010) เท่านั้น โดยทางทีมงานเซลล์ของทาง CGT ได้มีบริการพิเศษเพิ่มมาให้ สำหรับร้านที่ซื้อหรือทำสัญญากับระบบ VCP จะนับเป็นเคสลูกค้าพิเศษในช่วงนี้เท่านี้ ซึ่งทางลูกค้าสามารถ ติดต่อสอบถามที่บริษัท CGT ได้โดยตรง ที่ 02-690-5824 ต่อ 18, 19 ครับ หรือ หากสะดวกจะเดินทางมาเยี่ยมชมบริษัทก็ได้เช่นกันตามที ่อยู่นี้ “http://www.cybergame-thailand.com/index.php?option=com_content&view=article&id=47&Itemid=60 “

เทวดาไร้ปีก
04-04-10, 14:42
ก็กระจ่างดีครับ... อืม 200 กว่าร้าน ร้านกระเป๋าหนักๆ กันทั้งนั้นอะจิ แถวนั้นก็ลูกค้าเยอะมั้งคนพลุกพล่าน แล้วร้านอย่างเราๆ หละ
ลูกค้าก็ไม่เยอะซะเท่าไหร่ แต่ก็มีแค่อยากเล่นๆ มั่นใจหรอว่าลูกค้าแถวเราๆ จะฮิต มันไม่เหมือนกันหรอก เอาง่ายๆ ตอนนี้ปิดเทอม
บางทีคนชุม บางที่เงียบ ลองถามๆ เพื่อนสมาชิกในรูมแชทซิว่าบรรยากาศร้านตอนนี้เป็นไง. .ร้านอย่างเราก็ทุนน้อย ลูกค้าก็อยากเล่น
อะไรก็คือการลงทุน ทำไงได้ ก็นั่งปัดฝุ่นแล้วกันแหละจ้า 220/1 เครื่อง x4 = เดือนละ 880 บ. แล้วถ้า x 12 เดือน โอ้ว!!10,560.-
ก็ยังดีที่มีโปรรายเดือนอืม...เอาความในใจแล้วกันติด ตรงในอกว่าถ้าราคางามๆ กว่านี้เหมารวมก็คงจะดี ก็ไม่มีไรมากแค่ติดกับการจ่าย
แล้วได้ทุกเกมก็แค่นั้นเอง แต่อย่างว่าแหละจะเอามาเปรียบเทียบก็ใช่เหตุ อืมๆ เลยตามเลยแล้วกัน นานาสาระ....จากผู้น้อยค่อยทำมาหากิน

Takuro
04-04-10, 18:54
ก็กระจ่างดีครับ... อืม 200 กว่าร้าน ร้านกระเป๋าหนักๆ กันทั้งนั้นอะจิ แถวนั้นก็ลูกค้าเยอะมั้งคนพลุกพล่าน แล้วร้านอย่างเราๆ หละ
ลูกค้าก็ไม่เยอะซะเท่าไหร่ แต่ก็มีแค่อยากเล่นๆ มั่นใจหรอว่าลูกค้าแถวเราๆ จะฮิต มันไม่เหมือนกันหรอก เอาง่ายๆ ตอนนี้ปิดเทอม
บางทีคนชุม บางที่เงียบ ลองถามๆ เพื่อนสมาชิกในรูมแชทซิว่าบรรยากาศร้านตอนนี้เป็นไง. .ร้านอย่างเราก็ทุนน้อย ลูกค้าก็อยากเล่น
อะไรก็คือการลงทุน ทำไงได้ ก็นั่งปัดฝุ่นแล้วกันแหละจ้า 220/1 เครื่อง x4 = เดือนละ 880 บ. แล้วถ้า x 12 เดือน โอ้ว!!10,560.-
ก็ยังดีที่มีโปรรายเดือนอืม...เอาความในใจแล้วกันติด ตรงในอกว่าถ้าราคางามๆ กว่านี้เหมารวมก็คงจะดี ก็ไม่มีไรมากแค่ติดกับการจ่าย
แล้วได้ทุกเกมก็แค่นั้นเอง แต่อย่างว่าแหละจะเอามาเปรียบเทียบก็ใช่เหตุ อืมๆ เลยตามเลยแล้วกัน นานาสาระ....จากผู้น้อยค่อยทำมาหากิน

ไม่ครับ ลูกค้าที่มาซื้อไม่ได้มีใครกระเป๋าหนักครับ เพียงแต่เขาซื้อเพราะในเรื่องของใบสิทธิซึ่งผมขออนุญ าตชี้แจ้งกับลูกค้าทางโทรศพท์ หรือ มีเซลล์ไปพบ หรือ มาติดต่อที่สำนักงานเท่านั้นครับ เพราะเป็นเคสพิเศษอย่างที่ผมบอกไป

อีกอย่าง 12 เดือน ก็มีราคาของมันนะครับ รบกวนดูในหน้าเวปให้ดีครับ ราคาต่างกันจากที่คำนวณนะครับ เพราะ เหลือ เครื่องนึงต่อ ปี ที่ 2,160 บาท (ตกเฉลี่ยเดือนละ 180 บาท) แล้วก็มีเกม มี อัพเดทต่างๆ เพิ่มให้เรื่อยๆ ไม่ได้เสียค่าใช้จ่ายเพิ่มครับ ก็ขอให้ลองพิจารณาดูนะครับ

ManSmith
04-04-10, 19:32
อันนี้ คือ ราคาในช่วงโปรโมชั่นเดือน มีนาคม - พฤษภาคม
http://vcp.cybergame-thailand.com/index.php?option=com_content&view=article&id=55&Itemid=57

จะว่าไป ในจำนวน 200 กว่าร้านค้าที่พูดถึงก็มีร้านที่เครื่องจำนวนไม่เยอะ สมัครอยู่เยอะนะครับ

ถ้าเกิดมีข้อสงสัย หรือต้องการสอบถามข้อมูลเพิ่มเติม ให้ติดต่อโทรเข้ามาหรือโพสในกระทู้ที่ผมตั้งในเว็บนี ้ก็ได้ครับ
http://www.internetcafe.in.th/showthread.php?t=13233

samanaha
04-04-10, 22:02
ทำไไม่ปล่อยให้ร้านเน็ตลงฟรีแล้วเก็บค่าแอร์ไทม์จากล ูกค้าที่เข้ามาใช้บริการครับใช้บัตรเติมเงินก่อนเข้า เล่น ^^ แบบนี้จะเวริคกว่าไหม ครับ

Takuro
04-04-10, 22:07
ทำไไม่ปล่อยให้ร้านเน็ตลงฟรีแล้วเก็บค่าแอร์ไทม์จากล ูกค้าที่เข้ามาใช้บริการครับใช้บัตรเติมเงินก่อนเข้า เล่น ^^ แบบนี้จะเวริคกว่าไหม ครับ

อันนี้คงปรับอะไรไม่ได้น่ะครับ เพราะเป็นระบบที่ผู้ทำเกมเขาวางไว้ครับ แต่ระบบนี้คนได้ประโยชน์จะเป็นร้านเนตเต็มๆครับ เพราะจากประสบการ์ณ Valve ไม่ทิ้งลูกค้าครับ แม้จะเปลี่ยนตัวแทนจำหน่ายในไทยจากตัวแทนเดิม ทาง CGT ก็ต้องดูแลลูกค้าเก่าต่อจากบริษัทเดิม โดยคงอัตราบริการเดิมให้ หรือ จนกว่าจะมีการยกเลิกบริการไปครับ

milabis
04-04-10, 22:16
จาคุ้มมั้ย เนี่ย ละลิขสิทธิ์ จะดูแลระยะยาว รึ แปบๆ แบบบริษัท e.. B.. A.. รึเปล่าครับ มาแปบๆ ก็ไป

speeddiy
05-04-10, 01:46
ผมว่าแพงนะ คิด/เครื่อง /ปี หรือ /เครื่อง /เดือน

มีคอม 10 ตัว ลิขสิทธิ์ ต่อ 1 ปี ทั้ง 10 เครื่อง 21600 บาท เท่ากับ 1800 /10 เครื่อง / เดือน

kerlos
05-04-10, 04:30
ผมว่าแพงนะ คิด/เครื่อง /ปี หรือ /เครื่อง /เดือน

มีคอม 10 ตัว ลิขสิทธิ์ ต่อ 1 ปี ทั้ง 10 เครื่อง 21600 บาท เท่ากับ 1800 /10 เครื่อง / เดือน

ใช่ว่าจะต้องลงซื้อลิขสิทธิ์ทั้ง 10 เครื่องนี่ครับ:p

speeddiy
05-04-10, 05:17
ใช่ว่าจะต้องลงซื้อลิขสิทธิ์ทั้ง 10 เครื่องนี่ครับ:p

ขั้นต่ำ 4 นะ

ท่านจะซื้อแค่ 4 เครื่องป่ะล่ะ ทั้งร้าน

Takuro
05-04-10, 09:42
จาคุ้มมั้ย เนี่ย ละลิขสิทธิ์ จะดูแลระยะยาว รึ แปบๆ แบบบริษัท e.. B.. A.. รึเปล่าครับ มาแปบๆ ก็ไป

ดูแลยาวครับ เพราะ ครั้งนี้ทาง CGT ทำงานร่วมกับ Valve SEA โดยตรง ครับ

และ แม้ในกรณีที่ มีการเปลี่ยนมือจากบริษัท CGT ไปบริษัทอื่นก็จะเป็นระบบบริการแบบเดียวกัน และ ดูแลต่อจากเราครับ เพราะ งั้นทางลูกค้าสบายใจได้ในเรื่องของลิขสิทธิครับ :)

Takuro
05-04-10, 09:46

ช่วงนี้มีเป็นเคสพิเศษพร้อมโปรโมชั่นอยู๋ อย่างที่ผมแจ้งไปตอนต้นๆกระทู้ครับ ว่าผมขอสงวนสิทธิในการแนะนำระบบพร้อมสิทธิพิเศษ กับ ลูกค้าที่ติดต่อทางโทรศัพท์, มีเซลล์ไปพบหน้าร้าน หรีอ เดินทางมาติดต่อที่บริษัท ครับ

ผมแง้มได้แค่ว่า เป็นในเรื่องของการยืดหยุ่นในการบริการและลิขสิทธิต่ างๆที่ลูกค้าจะได้รับ ในราคาที่ "ไม่แพง" อย่างที่คิดครับ

un_shu
05-04-10, 10:01
ปัจจุบันมีร้านที่ทำการลงทะเบียนในระบบของ vcp มากกว่า 200 ร้านค้า และ มีทั้งในกรุงเทพฯและต่างจังหวัด

.... มีร้านที่ซื้อ 200 กว่าร้าน.. แต่ร้านที่ลง เป็น พันๆ ร้าน ...

Takuro
05-04-10, 10:18
ปัจจุบันมีร้านที่ทำการลงทะเบียนในระบบของ vcp มากกว่า 200 ร้านค้า และ มีทั้งในกรุงเทพฯและต่างจังหวัด

.... มีร้านที่ซื้อ 200 กว่าร้าน.. แต่ร้านที่ลง เป็น พันๆ ร้าน ...

ก็ไม่เป็นไรครับ เพราะ ผมบอกไว้ก่อนว่า ช่วงโปรโมชั่นนี้ เป็นโค้งสุดท้าย ที่ผม"เปิดโอกาส"ให้ร้านที่ให้การสนับสนุนของลิขสิทธิ หลังจากเดือน พฤษภาคม 2553 ไป ใครอยากลองก็ลงของเถื่อนไว้นะครับ เพราะ ทางเมืองนอกลงมาเอง แล้ว ไม่มีการประนีประนอมใดๆ ถึงตอนนั้นจะหาว่าบริษัท CGT โหดร้ายไม่ได้แล้วนะครับ

เพราะ ผมถือว่าร้านที่ลงของเถื่อนให้เด็กเล่นกันในร้านสบาย ใจเฉิบตั้งแต่ปี 2552 ร้านที่สนับสนุนของลิขสิทธิก็มีผมก็ต้องขอขอบคุณด้วย ใจครับ แต่ร้านที่ไม่ได้ลงแล้วเคย"กวน" ผมหรือทีมงานไว้ หลังพฤษภาคม 2553 นี้เจอกันแน่นอนครับ เที่ยวนี้จะขู่หรือทำจริงจะลองของ ก็ยินดีครับ

ผมบอกก่อนว่า การจับลิขสิทธิทำเงินมากกว่าขายระบบนี้อีก แต่ผมไม่ทำ ที่ผ่านมาผมก็คุยกันดีๆ แบบคนที่ทำการค้าการขายหรือคนที่เขาเจริญๆกันแล้วทำธ ุรกิจกัน เพราะงั้นขอรบกวนว่าอย่าทำตัวมาโพสก่อกวนหรือเกรียนด ้วยครับ อยากคุยกันแบบคนทำการค้าขายมากกว่า คุณดีมาเราดีตอบ พึ่งพาอาศัย ช่วยๆกันครับ

อย่างน้อยๆผมเชื่อว่าน้องๆเด็กๆที่มาเล่นที่ร้าน ยังมีไม่น้อยที่อยากเล่นเกม L4D, L4D2 และ Counter-Strike ทั้ง 1.6 และ Source แน่นอน ซึ่งแน่นอนว่ากลุ่มผู้เล่นเหล่านี้ มีเงินเล่นมากกว่าคนเล่นออนไลน์เสียอีก (เพราะเขาไม่เสียเงินซื้อ ITEM หรือ Air Time นะครับ)

สุดท้ายผมเสริมในเรื่องของงานแข่งขัน ตอนนี้ทางผมและทีมงานกำลังวางแผนการแข่งขันที่จะลุยต ามร้านเนตคาเฟ่ โดยจะมีเกมยืนพื้นได้แก่ L4D2 และ CS ครับ ผมขอแง้มแค่ว่ากำลังมองเป็นการแข่งแบบ Road Show อยู่ครับ

speeddiy
06-04-10, 03:34
ไม่ได้มาป่วนนะครับ

ผมนั่งอ่านๆ ดู คร่าวๆ ก็เหมือนกับว่า ท่านตั้งเป็นตัวแทน เพื่อการออกตรวจจับ แน่ๆ อยู่แล้ว เพราะอะไรนะเหรอ เพราะราคาที่ท่านลงไว้ ไม่ได้เป็นมิตรกับร้านซักเท่าไหร่เลย ถ้าเป็นตัวแทนจริงๆ น่าจะเน้นอยากให้คนซื้อ หรือสมัคร ให้เป็นจำนวนเยอะๆ ซึ่งแน่นอน ลูกค้าตามบ้านซึ่งมีคนใช้ของแท้เยอะแยะไป มองดูว่าท่านไม่ได้เน้นในจุดนี้เลย ท่านมองตลาดร้านเน็ต ร้านเกมส์เป็นหลัก ยังมีออกมาขู่ ว่าช่วงนี้ช่วงสุดท้าย ก่อนตรวจจับอีกด้วย

คล้ายๆ กับ ปตท. ที่สนับสนุนให้คนติด ngv กันเยอะๆ แต่มีปั๊มให้เติมกันนิดหน่อย รอคิวนานๆ ก็แค่สนับสนุน เอาเงินรัฐเท่านั้น ทำเหมือนกับว่า เราช่วยแล้ว เราสนับสนุนแล้ว

จาก CGT ก็เหมือนกัน จะให้มองว่าเป็นอย่างอื่นได้อย่างไร

janasis
06-04-10, 08:40
คงจะเหมือน microsoft อะครับ มาตราฐานเดียวกันทั่วโลก
ทำไมเวลาซื้อข้าวกินไม่จ่ายมาเป็นเงิน ดอล บ้างนะ
ข้าวราดแกงจานละ30ดอล ประมาณเนี๊ยะ

gmlnw
06-04-10, 11:01
ถ้าลงแต่ popcap อย่างเดียว
จะต้องลบออกดีไหม เนี้ย

Takuro
06-04-10, 11:51
ไม่ได้มาป่วนนะครับ

ผมนั่งอ่านๆ ดู คร่าวๆ ก็เหมือนกับว่า ท่านตั้งเป็นตัวแทน เพื่อการออกตรวจจับ แน่ๆ อยู่แล้ว เพราะอะไรนะเหรอ เพราะราคาที่ท่านลงไว้ ไม่ได้เป็นมิตรกับร้านซักเท่าไหร่เลย ถ้าเป็นตัวแทนจริงๆ น่าจะเน้นอยากให้คนซื้อ หรือสมัคร ให้เป็นจำนวนเยอะๆ ซึ่งแน่นอน ลูกค้าตามบ้านซึ่งมีคนใช้ของแท้เยอะแยะไป มองดูว่าท่านไม่ได้เน้นในจุดนี้เลย ท่านมองตลาดร้านเน็ต ร้านเกมส์เป็นหลัก ยังมีออกมาขู่ ว่าช่วงนี้ช่วงสุดท้าย ก่อนตรวจจับอีกด้วย

คล้ายๆ กับ ปตท. ที่สนับสนุนให้คนติด ngv กันเยอะๆ แต่มีปั๊มให้เติมกันนิดหน่อย รอคิวนานๆ ก็แค่สนับสนุน เอาเงินรัฐเท่านั้น ทำเหมือนกับว่า เราช่วยแล้ว เราสนับสนุนแล้ว

จาก CGT ก็เหมือนกัน จะให้มองว่าเป็นอย่างอื่นได้อย่างไร

ครับ ถ้างั้นผมจะขอตอบคำถามของผู้โพสในแนวเดียวกับผู้โพสน ะครับ

ถ้าจะหาว่าทางบริษัทขู่ตามที่ทางผู้โพสเข้าใจก็ไม่ผิ ดครับ ถ้าผู้โพสใช้ของเถื่อน แน่นอนว่าท่านต้องเดือดร้อนเป็นแน่แท้อยู่แล้ว ซึ่งที่ผ่านมาทางบริษัทเองก็ต้องใช้คำว่า "หยวน" กับผู้ละเมิดลิขสิทธิ มา 1 ปี เต็มๆ ให้กับร้านเนตที่ทำผิดลิขสิทธิ ซึ่งผมคิดว่าท่านเองก็อาจจะเป็น 1 ในนั้น

งั้นผมขอถามนิดนะครับ ทำไมร้านเนตคาเฟ่ไม่ทำให้ถูกลิขสิทธิในเมื่อราคาที่ท างบริษัทไปนำราคาพิเศษมาให้แต่ทางคุณกลับจะใช้ของเถื ่อนต่อไป "โดยยอมแบกรับความเสี่ยง"

ผมจะอธิบายให้ฟังว่าทำไมถึงใช้คำว่า "หยวน" งั้นลองคิดนะครับ ถ้าผมออกตรวจจับจริง ขอแค่คุณมี "icon, artwork หรือ แค่รูปที่เซฟไว้ในเครื่องคุณ" หรือ "การที่คุณเอา Artwork เกมค่ายผมไปทำโปสเตอร์กันเอาเอง ปิดหน้าร้านเนี่ยะ" ผมก็เอาผิดคุณได้ในเรื่องของการละเมิดลิขสิทธิทางทรั พย์สินทางปัญญาหลายกระทงแล้ว ไม่ต้องไปถึงกฎหมายการละเมิดลิขสิทธิ Software ของ ICT หรือ สวช. เลย แค่นี้ร้านเนตคาเฟ่ก็เสียหายไปไม่น้อย แต่ผมไม่อยากทำให้เป็นแบบนั้น ผมเข้าใจว่าธุรกิจร้านเนตคาเฟ่เป็นอย่างไร เพื่อนผมก็เปิดร้านเองอยู่หลายคน

และ คุณคิดว่าการที่คุณใช้โปรแกรม GARENA ไม่ผิดกฎหมายเหรอครับ ถ้าลองมองในแง่ของทรัพย์สินทางปัญญา ในโปรแกรม GARENA มีโลโก้ของ เกม หลายๆเกม คุณคิดว่า จะไม่โดนเรื่องลิขสิทธิเหรอครับ? เพราะคุณนำไปใช้บริการในรูปแบบของร้านเช่า หรือ ในเชิงพาณิชย์โดยไม่ได้รับอนุญาตจากเจ้าของสิทธิเนี่ ยะคุณเถียงบนชั้นศาลไม่ขึ้นอยู่แล้วเพราะกฎหมายก็ระบ ุเอาไว้อยู่

แล้ว ถ้าหาว่าผมทำราคามาไม่ได้เป็นมิตรกับร้านเนต แล้วเน้นการจับจริงๆ อย่างที่คุณมอง งั้นผมขอถามกลับแบบแทงใจดำเลยละกันว่า "แล้วคุณสะเออะลงเกมที่ละเมิดลิขสิทธิของบริษัทผมไว้ใ นร้านทำไมล่ะครับ?" หรือ เพราะคุณไม่อยากแพ้ร้านอื่นๆข้างๆที่เขาซื้อของแท้มา ลงแล้ว "ลูกค้าเล่นเต็มร้าน" เลยอิจฉาอยากแบ่งลูกค้าให้มาลงที่ร้านบ้าง แต่ด้วยความเห็นแก่ตัวเห็นแก่ได้จึงไม่อยากลงทุนเลยล งของเถื่อนแทน โดยยอมที่จะขอแบกความเสี่ยงและใช้ความเกรียนแถๆเจ้าข องลิขสิทธิไปเรื่อยๆ???? แบบนี้เหรอครับที่คุณต้องการทำ??

ถ้าหากเป็นเหตุผลแบบนี้ ผมไม่แปลกใจที่คุณบอกว่าราคาไม่เป็นมิตร เพราะหากคุณสนใจคุณคงโทรมาถามแล้ว แตคุณไม่คิดจะซื้อเลย ซึ่งต่อให้ผมทำถูกยังไงคุณก็คงไม่คิดซื้ออยู่ดี เพราะคุณหวังของฟรีแบบร้านเนตคาเฟ่เกมออนไลน์ ที่ไม่เข้าใจคำว่า "ร้านเกม คาเฟ่" และ การทำธุรกิจ จริงๆเป็นอย่างไรครับ และ คิดว่าคุณเองคงเปิดร้านเนตคาเฟ่มาไม่นานด้วย ไม่งั้นคงผมกับคุณคงได้คุยกันแบบคนทำการค้าเป็นจริงๆ ไปแล้วล่ะครับ

และผมบอกอะไรอย่าง ร้านเนตคาเฟ่ที่ทางเซลล์เข้าไปพบก็ดี โทรมาก็ดี หลังจากที่ผมนำราคาไปเสนอนั้น มีแต่สนใจกันมาก โดยเฉพาะ เรื่องของการดูแลสิทธิและเอกสารสิทธิ ที่ทางทีมงานทำมาให้เป็นพิเศษกับร้านที่ "สนใจเป็นลูกค้า หรือ สมัครเป็นลูกค้าแล้ว" เท่านั้น ซึ่งผมได้บอกไปแล้วว่า ท่านใดสนใจขอให้โทรมาสอบถาม เพราะเรื่องนี้เท่านั้นที่ผมจะขอใช้วิธีแนะนำผ่านทาง เซลล์ที่เดินทางไปพบร้านเนตตามแผนการตลาด, เข้ามาพบที่บริษัทโดยตรง หรือ คุยทางโทรศัพท์เท่านั้นครับ ผมจะไม่ขอโพสอธิบาย

และ สุดท้ายนี้ผมเชื่อว่า คุณไม่ได้ลองโทรมาคุยทางบริษัทซักครั้งเลย อีกทั้งผมเชื่อว่าคุณไม่ทราบข้อมูลทั้งหมด ก็ขอให้โทรมาคุยกัน แบบคนทำธุรกิจค้าขายควรจะทำนะครับ ถ้าอย่างไรซะ ถ้าคุณสนใจผมขอให้ลองติดต่อมาคุยกันแล้วคุณจะเข้าใจว ่าระบบ VCP ที่บริษัท CGT ไปทำโปรโมชั่นมาให้นั้นให้ผลประโยชน์จริงๆกับลูกค้าม ากแค่ไหน

ต้องขออภัยผู้ที่เข้ามาอ่านทุกท่าน ที่ผมอาจจะแสดงความเกรียนออกไปในการโพสครั้งนี้นะครั บ

uoulan
06-04-10, 12:27
อึ้งกันไปเลยซิท่านเจ้าของร้านทั้งหลาย ฮ่า ๆๆๆ o_o โพสไรกันไม่ออกละซิ
โอ้ยสุดโค่ย!!!!

คิดค้าความ จัดไป!!!

- "icon, artwork หรือ แค่รูปที่เซฟไว้ในเครื่องคุณ" ใช้กรณีที่เกิดผลเสียหาย เช่น เสื้อผ้า ติดโลโก้ ก้อจะเป็นความเสียหายเต็มๆ แต่ถ้าเหลือแค่ icon แต่เล่นไม่ได้นี่ ต้องพิสูจน์กันอีกเยอะคับ ไหนลองเล่นให้ศาลดูหน่อย ว่าคุณเสียหายอย่างไร
- ความเสียหายต่อการละเมิด 1 เครื่อง ก้อแค่ 1 ไลเซน จะเอาอะไรมาปรับมาก เดี๋ยวนี้ ศาลปรับตามจำนวนที่ละเมิด ยกตัวอย่าง Zuma จับได้ 5เครื่อง สมมุตเครื่องละ 500บาท ขึ้นศาลก้อปรับแค่ 2500เท่านั้น มีคดีความให้เห็นกันเยอะแยะ
- การใช้งานตามร้านเกมส์ คาเฟ่ (เพื่อการค้า) หากมองว่าเชิงพาณิชย์ มันยังมีนัย อยู่หลายๆ อย่าง เช่น ลิขสิทธิ์ที่ได้ละเมิด พวกเราร้านเกมส์ ไม่ได้ขาย-จำหน่าย เราแค่บริการค่าเช่าชม.เครื่องใช้งาน หากคิดว่าเราให้เช่าเกมส์ทุกเกมส์เหล่านั้น คิดดูค่าชม.จะเป็นเท่าไหร่ ซึ่งศาลจะมองว่า เราคิดค่าบริการแค่ ชม.ละ 10บาท ซึ่งเป็นไปไม่ได้ เพราะขาดทุน คุณต้องพิสูจน์ว่า เราเอามาทำการค้า (มุ่งหวังกำไร) แล้วได้กำไรอย่างไร
แต่หากคุณแปลงร่าง เป็น... หากินง่ายกว่ามั้งคับ ยัด,จับ,ต่อรอง,ขึ้นศาล
เดี๋ยวนี้ ระบบป้องกันตัวเอง เยอะแยะ จับก้อไม่ง่ายแล้วนะ
มาขู่เอาตามเวปบอร์ดแบบนี้ มันไม่ค่อยเหมาะนะครับท่าน
--------------------------------------------------------------------------------
หากคิดค้าขาย ก้อต้องประกาศ ทำหนังสือ แนวเชิญชวน ไปยังผู้ประกอบการ บางทีเขาไม่รู้ ว่าเกมส์ไหนของใคร หรือบางทีเกมส์ในร้านตัวเอง ยังไม่รู้เลย ว่าเป็นของคุณกี่เกมส์

Takuro
06-04-10, 14:00
อึ้งกันไปเลยซิท่านเจ้าของร้านทั้งหลาย ฮ่า ๆๆๆ o_o โพสไรกันไม่ออกละซิ
โอ้ยสุดโค่ย!!!!

คิดค้าความ จัดไป!!!

- "icon, artwork หรือ แค่รูปที่เซฟไว้ในเครื่องคุณ" ใช้กรณีที่เกิดผลเสียหาย เช่น เสื้อผ้า ติดโลโก้ ก้อจะเป็นความเสียหายเต็มๆ แต่ถ้าเหลือแค่ icon แต่เล่นไม่ได้นี่ ต้องพิสูจน์กันอีกเยอะคับ ไหนลองเล่นให้ศาลดูหน่อย ว่าคุณเสียหายอย่างไร

- ความเสียหายต่อการละเมิด 1 เครื่อง ก้อแค่ 1 ไลเซน จะเอาอะไรมาปรับมาก เดี๋ยวนี้ ศาลปรับตามจำนวนที่ละเมิด ยกตัวอย่าง Zuma จับได้ 5เครื่อง สมมุตเครื่องละ 500บาท ขึ้นศาลก้อปรับแค่ 2500เท่านั้น มีคดีความให้เห็นกันเยอะแยะ

- การใช้งานตามร้านเกมส์ คาเฟ่ (เพื่อการค้า) หากมองว่าเชิงพาณิชย์ มันยังมีนัย อยู่หลายๆ อย่าง เช่น ลิขสิทธิ์ที่ได้ละเมิด พวกเราร้านเกมส์ ไม่ได้ขาย-จำหน่าย เราแค่บริการค่าเช่าชม.เครื่องใช้งาน หากคิดว่าเราให้เช่าเกมส์ทุกเกมส์เหล่านั้น คิดดูค่าชม.จะเป็นเท่าไหร่ ซึ่งศาลจะมองว่า เราคิดค่าบริการแค่ ชม.ละ 10บาท ซึ่งเป็นไปไม่ได้ เพราะขาดทุน คุณต้องพิสูจน์ว่า เราเอามาทำการค้า (มุ่งหวังกำไร) แล้วได้กำไรอย่างไร
แต่หากคุณแปลงร่าง เป็น... หากินง่ายกว่ามั้งคับ ยัด,จับ,ต่อรอง,ขึ้นศาล

งั้นผมขอตอบเป็นส่วนๆไปนะครับ
อันนี้ผมไม่มีปัญหาครับ จะใช้เวลาพิสูจน์กันแค่ไหนตามกฎหมายต่อให้คุณมีแล้วค ุณไม่ได้ใช้งาน แต่เครื่องดังกล่าวคุณไปใช้ในเชิงพาณิชย์ ก็ต้องมีการตรวจสอบกัน แน่นอนว่าการตรวจสอบก็ต้องมีการนำเครื่องในร้านเนตที ่ต้องตรวจสอบทั้งหมด มาตรวจสอบ ทางผมไม่มีปัญหาในเรื่องของการเสียเวลาและค่าใช้จ่าย ในการตรวจอยู่แล้ว เพราะมันเป็นสิทธิของผู้ที่ถือลิขสิทธิสามารถทำได้ อีกอย่างทุกวันนี้ร้านเนตคาเฟ่ที่เขาทำให้ถูกต้องก็ม ีเยอะ ลูกค้าแผ่นเกมก็มี ไหนจะต้องทำจัดแข่ง ผมมีอะไรให้ทำฆ่าเวลารอการตรวจสอบได้เต็มไปหมด แต่ร้านของคุณยอมเสี่ยงที่จะโดนฝ่ายกฎหมายผมให้ตรวจส อบหรือเปล่าล่ะครับ?? แน่นอนว่าถ้าร้านนั้นๆไม่ได้ทำผิดอะไรน่ะนะ หรือ ถ้าทำผิดก็อาจจะต้องเสียทั้งเครื่องคอมซึ่งอาจจะโดนย ึดเป็นของกลาง และ ต้องเสียค่าปรับ หรือ หนักหน่อยอาจจะจำคุกไปเลยก็เป็นได้ครับ ถ้ามองในแง่คนทำการค้าผมเชื่อว่าคงไม่มีใครกล้าชนกับ คนถือลิขสิทธิอย่างถูกต้องหรอกครับ

ไม่ทราบว่าเคยโดนหรืออย่างไรนะครับ อันนั้น Zuma เกมไม่ใช่ค่ายใหญ่อะไร แต่ของผมเกมของ Valve ไม่ได้มีแค่เกมเดียว แต่มีในระบบเป็นร้อย ถ้าร้านดังกล่าวอยากลอง ผมแค่ให้ทางเมืองนอกนำเอกสารจดสิทธิบัตรมาลง ลองดูก็ได้ครับ ถ้าอยากเดี๋ยวจัดให้ ว่าจะโดนแค่ 2500 หรือ จะโดนมากกว่านั้น เพราะผมเรียกย้อนหลังแน่นอนไม่ว่าคุณจะลงปีที่แล้วหร ือปีนี้ เพราะถือว่า คุณรู้อยู่แล้วแต่ก็ยังกล้าแบกรับความเสี่ยง ผมก็ถือว่าคุณรับทราบการเตือนแล้วแต่อยากลอง ก็ลองดูครับ ผมไม่ได้อยากทำ แต่พวกคุณอย่าบังคับให้ผมต้องทำ ก็ขอให้ทราบกันด้วย ผมยังขอยืนจุดเดิมคือขอคุยกันดีๆ แบบคนทำการค้าครับ ไม่ได้อยากทำความ หวังว่าคงเข้าใจ

ไม่ทราบเหมือนกันครับอันนี้อยู่ที่ ว่าศาลมองแบบไหน อย่างไร แต่เท่าที่ผมรู้เจ้าของกิจการร้านเนตคาเฟ่หลายคนมีรถ ขับ มีเงินซื้อบ้าน มีเงินทำโน่นทำนี่ ขยายร้านได้ ถ้าหากไม่มองว่ามีรายได้พอสมควร ธุรกิจร้านเนตคาเฟ่ก็น่าจะเลิกทำกันให้หมดนะครับ จะทำหรือเปิดร้านไปทำไมถ้าไม่มีกำไร แล้วก็ถ้าขาดทุนทำไมธุรกิจร้านเนตคาเฟ่ถึงเป็นที่รู้ กันว่าเป็น 1 ในธุรกิจที่คืนทุนได้เร็วเพียงปีหรือ 2 ปีก็สามารถคืนทุนได้แล้วล่ะครับ ผมว่าศาลคงสนใจเรื่องนี้ไม่น้อยหากมีการดำเนินการจริ ง และ แน่นอนอย่างที่ผมเคยบอกไปแล้วว่าผมมีเพื่อนๆที่เปิดร ้านเนตคาเฟ่เหมือนกันกำไรไม่กำไรนั้นทำไมผมจะไม่รู้ ผมยังอยากเปิด Show Room ของ Valve ที่มีแต่เกมของ Valve เองเลยด้วยซ้ำ เอาใจพวกเด็กๆแฟนๆเกม CS, L4D, Team Fortress, Half-Life จะได้มีที่เล่นกันได้เต็มที่ทั้งเล่นแบบ Lan หรือ เล่นผ่านเนตแบบ Online ส่วนเรื่องแปลงร่างนั้น ผมขอให้ทราบกันนะครับ ผมเป็นคนตรงไปตรงมา ทำการค้าก็ต้องมีคุณธรรม ผมไม่ขอทำนาบนหลังคนครับ

ทั้งหมดที่ผมตอบจนถึงตอนนี้ ผมไม่ได้ตอบในฐานะคนค้าความเลย แต่ผมตอบในฐานะคนทำธุรกิจคนนึงที่พยายามนำเสนอบริการ ที่ผมคิดว่าคุ้มค่ากับร้านเนตคาเฟ่ให้ และ ในทางกลับกันผมเองก็ต้องปกป้องดูแลสิทธิประโยชน์ของผ มเหมือนกันในกรณีที่มีคนมาละเมิดลิขสิทธิผม มันก็เหมือนกับมีคนบุกรุกที่ดินผมนั่นแหละครับ

สุดท้าย ผมยังขอแนะนำให้ท่านที่อยากทราบรายละเอียด หรือ สนใจ หรือ อยากรับฟังว่าดีอย่างไรนั้นติดต่อเข้ามาที่บริษัทได้ ครับ

ผมขออนุญาตแจ้งเบอร์ติดต่อนะครับ เบอร์ 02-690-5824 ต่อ 18 และ 19 ครับ

pignet
06-04-10, 14:18
ผมว่านะ ใครสนใจและคิดว่าคุ้ม ก็ซื้อไป ใครไม่ซื้อก็อย่าลง ก็ไม่น่ามีปัญหากัน

Takuro
06-04-10, 14:21
เดี๋ยวนี้ ระบบป้องกันตัวเอง เยอะแยะ จับก้อไม่ง่ายแล้วนะ
มาขู่เอาตามเวปบอร์ดแบบนี้ มันไม่ค่อยเหมาะนะครับท่าน
--------------------------------------------------------------------------------
หากคิดค้าขาย ก้อต้องประกาศ ทำหนังสือ แนวเชิญชวน ไปยังผู้ประกอบการ บางทีเขาไม่รู้ ว่าเกมส์ไหนของใคร หรือบางทีเกมส์ในร้านตัวเอง ยังไม่รู้เลย ว่าเป็นของคุณกี่เกมส์

เอาจริงเรื่องระบบป้องกันตัวเองไม่ได้เป้นปัญหากับทา งเราเลยครับ
ส่วนเรื่องขู่ตามเวปนี่ ผมเองตอนแรกไม่ได้ตั้งใจขู่นะครับ หากแต่มีคนเขาต้องการรู้ว่าทางบริษัทผมทำอะไรได้บ้าง มีสิทธิในฐานะตัวแทนของ Valve มากแค่ไหน ผมแค่บอกให้ทราบกัน อย่างน้อยๆ ทุกท่านที่เข้ามาอ่านจะได้ทราบว่าทางบริษัท CGT สามารถทำหลายอย่างได้ แต่ที่ผ่านมาอย่างที่ผมบอกไปแล้วว่า เรา"หยวน"กันไป 1 ปี เพื่อให้ร้านได้ทราบได้รู้จักกันก่อนไม่มากก็น้อย

ส่วนการทำเรื่องประกาศ ผมทำไปแล้วครับ แต่หากจะมีคนสนใจมากน้อยแค่ไหนผมไม่ทราบ บางคนอาจจะไม่รู้จริง แต่บางท่านรู้แล้วแต่แกล้งทำเป็นไม่รู้ก็มีเยอะ ครับ

แล้วก็เกมในระบบของผม ผมได้ชี้แจงไปแล้วว่ามีกี่เกมในกระทู้แรกๆนะครับ แต่ผมขอเพิ่มตรงนี้ให้อีกทีแล้วกันนะครับ
https://support.steampowered.com/kb_article.php?ref=3806-RYSJ-1102

LTDcenter
06-04-10, 14:35
งั้นผมขอถามกลับแบบแทงใจดำเลยละกันว่า "แล้วคุณสะเออะลงเกมที่ละเมิดลิขสิทธิของบริษัทผมไว้ใ นร้านทำไมล่ะครับ?" หรือ เพราะคุณไม่อยากแพ้ร้านอื่นๆข้างๆที่เขาซื้อของแท้มา ลงแล้ว "ลูกค้าเล่นเต็มร้าน" เลยอิจฉาอยากแบ่งลูกค้าให้มาลงที่ร้านบ้าง แต่ด้วยความเห็นแก่ตัวเห็นแก่ได้จึงไม่อยากลงทุนเลยล งของเถื่อนแทน โดยยอมที่จะขอแบกความเสี่ยงและใช้ความเกรียนแถๆเจ้าข องลิขสิทธิไปเรื่อยๆ???? แบบนี้เหรอครับที่คุณต้องการทำ??

ด้วยความเคารพ ผมพอเข้าใจในสิทธิ์เกมส์ที่ท่านตั้งใจจะให้ทางร้านเน ็ต ร้านเกมส์ ได้ซื้อหาและทำเพื่อความถูกต้อง แต่ข้อความแทงใจดำ นี้แทงจริงๆ ถ้อยคำบางคำเกรงว่าควรพิจารณาซักนิด ร้านเขาจะได้ไม่่ใจดำ เอาของที่ไม่ถูกต้องมาใช้ และเมิดสินค้าของท่าน การจะค้าขายสินค้าที่เป็นต้นทุนร้านเน็ตร้านเกมส์ เขาก็พิจารณากันระยะยาวกัน แค่ OS เขาก็เถียงกันจนบอร์ดจะแตก ผมว่าแค่เกมส์ที่เป็นตัวเลือกเสริม แค่เกมส์ที่มีกลุ่มลูกค้ากลุ่มหนึ่ง หรือแค่เฉพาะกลุ่มในบางเวลาตามกระแสบริโภคนั้น แน่นอนร้านฯ ก็ย่อมมองลงระยะยาวด้วย ถ้าอย่างนี้การทำธุรกิจจะลำบากนิดน่ะครับ ข้อความกระเทือนใจ ในความเห็นส่วนตัวถ้าพิจารณาได้ก็ควรมีการแก้ไขซักหน ่อย ผมไม่ได้มองเป็นการขู่ เหมือนหลายๆท่านมองแต่ คำพูดบางคำมันก็ขู่่นั้นหล่ะน่ะ ถ้าอย่างนี้แล้วร้านฯ ก็คงจะรีบดำเนินการให้ถูกต้องตามที่ต้องการ ซึ่งบางร้านแน่นอนคงถอนออกจาก สารบบเกมส์ที่จะนำมาบริการอย่างแน่แท้... :cool:

gpstar
06-04-10, 14:40
แล้วกรณี ที่ซื้อ cs:source กับ bm มาตั้งแต่ตอนเกมส์ออกละครับ เกมส์ก็ของแท้ ไอดียังเล่นออนไลน์ได้อยู่ จะต้องทำยังไง

samanaha
06-04-10, 15:41
เด็กเอา แฟรชไดรฟ์มาเสียบเล่นเองผิดไหมเพราะทางร้านแค่ให้เช่ าเครื่องคอมพ์ พร้อมโปรแกรม Windows โดยเก็บค่าชัวโมงในราคาปกติ แฟรชไดรฟ์ก็เป็นของลูกค้า ไม่ทราบว่าจะเข้าข่ายผิดกฏหมายข้อไหน ครับผม

speeddiy
06-04-10, 15:47
ถึงตอนนี้ผมก้ไม่เคยลงมาก่อนเหมือนกัน ถึงคุณจะบอกว่า หยวน มา 1 ปีแล้วก็ตาม

ชม.ละ 10 บาท มี 15 เครื่อง ให้ลงเพิ่มคงไม่ไหว

ไหนจะต้องเพิ่มความเร็วเน็ท ต้องเพิ่มแรมเครื่อง ต้องเปลี่ยนการ์ดจอ

งั้นถามนิด ถ้าจะซื้อแค่ตามกระแส เช่น มีคนอยากเล่น ซื้อก่อน 3 เดือน สัก 5 เครื่อง พอครบ 3 เดือน จะต่อ หรือไม่ต่อ ก็ได้ ใช่ไหม หลังครบ 3 เดือน พออยากจะซื้ออีก ก็ต่ออายุได้ไหมครับ แบบถ้ามีคนเล่น ผมก็ต่ออีก 3 เดือนแบบนี้ได้หรือไม่

ManSmith
06-04-10, 16:32
ถึงตอนนี้ผมก้ไม่เคยลงมาก่อนเหมือนกัน ถึงคุณจะบอกว่า หยวน มา 1 ปีแล้วก็ตาม

ชม.ละ 10 บาท มี 15 เครื่อง ให้ลงเพิ่มคงไม่ไหว

ไหนจะต้องเพิ่มความเร็วเน็ท ต้องเพิ่มแรมเครื่อง ต้องเปลี่ยนการ์ดจอ

งั้นถามนิด ถ้าจะซื้อแค่ตามกระแส เช่น มีคนอยากเล่น ซื้อก่อน 3 เดือน สัก 5 เครื่อง พอครบ 3 เดือน จะต่อ หรือไม่ต่อ ก็ได้ ใช่ไหม หลังครบ 3 เดือน พออยากจะซื้ออีก ก็ต่ออายุได้ไหมครับ แบบถ้ามีคนเล่น ผมก็ต่ออีก 3 เดือนแบบนี้ได้หรือไม่

ถ้าอ่านให้ละเอียด อย่าลืมนะครับว่า สามารถสมัครขั้นต่ำได้อยู่ที่ 4 เครื่องครับ

ราคาต่ำสุดที่ให้ลูกค้าซื้อได้อยู่ที่ 880 บาทครับ ซึ่งเป็นราคาต่อเดือน ซึ่งเป็นราคาที่ไม่แพงจนเกินไป

เอาง่ายๆเลยดีกว่านะครับ ราคาที่ทางเราให้บริการอยู่ที่ 2160 บาทต่อเครื่องต่อปี เท่ากับว่า 1 ร้านต้องซื้อ 4 เครื่องเป็นขั้นต่ำก็เท่ากับ 8640 ซึ่งต่อ 1 ปีแล้วค่าใช้จ่ายสำหรับเกมค่าย Valve เท่ากับ 8640 บาท แล้วกรณีที่จะซื้อเพิ่มเพื่อเล่น Online เพิ่มก็สามารถซื้อได้หรือถ้าไม่ต้องการเล่นตัว Online เพิ่มก็จ่ายแค่ 8640 บาทเท่านั้น ส่วนราคาของรายเดือน ก็คือ 880 บาทต่อเดือนเท่านั้นถ้าคุณอยากได้จำนวนเครื่องมากขึ้ นในการให้บริการลูกค้าก็ส่วนต่างต่อเครื่องก็เพิ่มเค รื่องละ 220 บาท

เอกเขนก
06-04-10, 16:48
เด็กเอา แฟรชไดรฟ์มาเสียบเล่นเองผิดไหมเพราะทางร้านแค่ให้เช่ าเครื่องคอมพ์ พร้อมโปรแกรม Windows โดยเก็บค่าชัวโมงในราคาปกติ แฟรชไดรฟ์ก็เป็นของลูกค้า ไม่ทราบว่าจะเข้าข่ายผิดกฏหมายข้อไหน ครับผม
ถ้ามั่นใจว่าเป็นแฟลชไดร์ฟของลูกค้าเองก็ไม่มีปัญหาอ ะไรครับ แต่ยังไงซะก็อาจต้องไปสู้คดีกันในชั้นศาลอยู่ดี เพราะกฎหมายบ้านเราเป็นกฎหมายประเภทกล่าวหา(เครดิตพี ่ ToN) คือต้องกลายเป็นผู้ต้องหาไปก่อน แล้วไปพิสูจน์ความบริสุทธิ์ในชั้นศาลอีกที

หรือพูดอีกทางหนึ่งก็คือยังไงก็อาจต้องโดนจับไปก่อนล ่ะครับ

ถ้าคุณไม่อยากเปิดช่องโหว่ให้ต้องไปสู้กันในชั้นศาล ทั้งเสียเงินเสียเวลา เมื่อเห็นลูกค้ามีพฤติกรรมอย่างนั้นก็ไม่ควรปล่อยให้ ลูกค้าใช้บริการต่อ แต่ถ้าคุณไม่ซีเรียสกับการขึ้นโรงขึ้นศาลก็เต็มที่คร ับ

tayza
06-04-10, 17:11
ไร้สาระ ร่วมมือร่วมใจกันไม่ลง ไม่ติดตั้ง ปล่อยให้เกมส์มันเน่ามันดับไปเอง ก็จบ ไม่ต้องไปตะเกียกตะกายอยากเล่นของเขา

เห็นมาหลายบริษัทละ ตึ้งแต่ แร็คนาร๊อค ดอทเอ พอร้านเกมส์ลงกันเยอะๆ มีคนเล่นเยอะ ก็จะมีบริษัทนึงไปซื้อสิทธิ

แล้วมาบังคับขายกับร้านเกมส์อีกที

ยิ่งลงกันเยอะ ยิ่งติดตั้งกันเยอะ ยิ่งทำให้ลูกค้ารู้จักเกมส์นี้เยอะ ยิ่งบีบให้เราต้องซื้อลิขสิทธ์อีก แต่ก่อนไม่มีเกมส์นี้พวกเราก็อยู่กันได้นีน่า

เกมส์ได้ผ่านการตรวจได้เลข ก.ท. แล้วหรือยังเหอะ

Takuro
06-04-10, 17:14
ด้วยความเคารพ ผมพอเข้าใจในสิทธิ์เกมส์ที่ท่านตั้งใจจะให้ทางร้านเน ็ต ร้านเกมส์ ได้ซื้อหาและทำเพื่อความถูกต้อง แต่ข้อความแทงใจดำ นี้แทงจริงๆ ถ้อยคำบางคำเกรงว่าควรพิจารณาซักนิด ร้านเขาจะได้ไม่่ใจดำ เอาของที่ไม่ถูกต้องมาใช้ และเมิดสินค้าของท่าน การจะค้าขายสินค้าที่เป็นต้นทุนร้านเน็ตร้านเกมส์ เขาก็พิจารณากันระยะยาวกัน แค่ OS เขาก็เถียงกันจนบอร์ดจะแตก ผมว่าแค่เกมส์ที่เป็นตัวเลือกเสริม แค่เกมส์ที่มีกลุ่มลูกค้ากลุ่มหนึ่ง หรือแค่เฉพาะกลุ่มในบางเวลาตามกระแสบริโภคนั้น แน่นอนร้านฯ ก็ย่อมมองลงระยะยาวด้วย ถ้าอย่างนี้การทำธุรกิจจะลำบากนิดน่ะครับ ข้อความกระเทือนใจ ในความเห็นส่วนตัวถ้าพิจารณาได้ก็ควรมีการแก้ไขซักหน ่อย ผมไม่ได้มองเป็นการขู่ เหมือนหลายๆท่านมองแต่ คำพูดบางคำมันก็ขู่่นั้นหล่ะน่ะ ถ้าอย่างนี้แล้วร้านฯ ก็คงจะรีบดำเนินการให้ถูกต้องตามที่ต้องการ ซึ่งบางร้านแน่นอนคงถอนออกจาก สารบบเกมส์ที่จะนำมาบริการอย่างแน่แท้... :cool:

ต้องขอขอบคุณ สำหรับคำแนะนำครับ ที่ผมเอ่ยออกมาตามนี้ไม่ได้ตั้งใจเพื่อข่มขู่ หรือ อยากพูดเพื่อทำร้ายจิตใจกันครับ ผมเองก็ออกวิ่งเซลล์กับน้องๆตามร้านเนตคาเฟ่ ผมเองก็มีลูกค้าที่ดูแล ผมทราบดีว่าร้านเนตคาเฟ่ที่ดีๆ หรือ อยากสนับสนุนของลิขสิทธิก็มีกันไม่น้อยครับ และ ผมเองก็ต้องขอขอบคุณทุกท่านเหล่านั้นด้วยใจจริง

แต่ก็อยากให้ทุกท่านเข้าใจทางผมด้วยเช่นกันว่าการที่ ผมโพสออกมาในลักษณะนี้ เพื่อเน้นไปที่กลุ่มผู้ประกอบการที่เห็นแก่ตัวหรือเห ็นแก่ได้

ผมยังจำวันแรกที่เข้าไปแนะนำตัวเองกับร้านเนตคาเฟ่ร้ านนึงผมไม่ขอเอ่ยชื่อหรือสถานที่นะครับ ผมโดนไล่ตะเพิดแบบไม่ได้คุยกันเลยด้วยซ้ำ แถมยังจะเอาน้ำมาสาดไล่อีก ทั้งๆที่ผมแค่เข้าไปแนะนำตัว กับแนะนำระบบ เพราะเห็นว่าเขาใช้ของผิดลิขสิทธิจึงอยากเข้าไปคุยกั นดีๆ อย่างน้อยๆไม่ซื้อผมไม่เป็นไร ขอให้เอาออกก็ได้จะได้ไม่เป็นการเอาเปรียบกันเกินไป

แต่กลับอีกร้านนึงที่สอบถามผมอย่างละเอียด ต่อรองผมในเรื่องของราคาและจำนวน ซึ่งผมก็ยินดีช่วยและดูให้ว่าได้มากได้น้อยแค่ไหน ซึ่งสุดท้ายทุกวันนี้ผมก็ต้องขอขอบคุณร้านเนตคาเฟ่เห ล่านี้ ที่ทำให้ผมมีข้อมูลและฐานลูกค้าที่ทำให้ผมสามารถทำโป รโมชั่นนี้ออกมาได้ โดยหลังจากนี้ผมเองก็อยากทำโปรโมชั่นต่างๆมานำเสนอให ้กับผู้ประกอบการร้านเนตมาขึ้นเรื่อยๆ ซึ่งก็ขึ้นอยู่กับผู้ที่สมัครใช้งานด้วยเช่นกัน

ที่ผมเล่าเรื่องนี้ให้ฟังเพราะผมเข้าใจว่าร้านเนตคาเ ฟ่ดีๆก็มี ร้านเนตคาเฟ่เห็นแก่ตัวก็มี และพวกร้านเห็นแก่ตัวเหล่านี้ ก็ทำให้ร้านเนตคาเฟ่ดีๆต้องเดือดร้อน ก็อยากให้ทุกท่านที่เข้ามาอ่านได้เข้าใจด้วยว่า จริงๆแล้วใจผมที่เข้ามาคุยในบอร์ดแห่งนี้ไม่ได้มีเจต นาที่จะมาข่มขู่ หรือ อะไร เพียงแต่อยากให้ทุกท่านได้ทราบว่าช่วงนี้เรามีแผนงาน ที่จะทำเพิ่มขึ้นเรื่อยๆ และ มากขึ้นเรื่อยๆ เพื่อผลักดันตลาดร้านเนตและการแข่งขันเกมแบบ e-Sport ที่ร้านเนตสามารถมีส่วนร่วมได้อย่างเต็มที่ ครับ

kerlos
06-04-10, 17:25
ไร้สาระ ร่วมมือร่วมใจกันไม่ลง ไม่ติดตั้ง ปล่อยให้เกมส์มันเน่ามันดับไปเอง ก็จบ ไม่ต้องไปตะเกียกตะกายอยากเล่นของเขา

เห็นมาหลายบริษัทละ ตึ้งแต่ แร็คนาร๊อค ดอทเอ พอร้านเกมส์ลงกันเยอะๆ มีคนเล่นเยอะ ก็จะมีบริษัทนึงไปซื้อสิทธิ

แล้วมาบังคับขายกับร้านเกมส์อีกที

ยิ่งลงกันเยอะ ยิ่งติดตั้งกันเยอะ ยิ่งทำให้ลูกค้ารู้จักเกมส์นี้เยอะ ยิ่งบีบให้เราต้องซื้อลิขสิทธ์อีก แต่ก่อนไม่มีเกมส์นี้พวกเราก็อยู่กันได้นีน่า

เกมส์ได้ผ่านการตรวจได้เลข ก.ท. แล้วหรือยังเหอะ

ถ้าไม่ผ่านการตรวจเลข ก.ท. แล้วจะวางขายได้หรอครับ:confused::confused::confuse d:

อีกอย่างมีคนซื้อลิขสิทธิ์เกมมาขายมันก็ถูกแล้วนี่คร ับ เกมมันไม่ได้ให้คุณเล่นฟรีๆนี่นา
อีกอย่างถ้าคุณบอกไม่ต้องซื้อลิขสิทธิ์เกมพวกนี้คุณอ ยู่ได้ คุณก็อยู่ไปสิครับ
ถ้ามีลูกค้าบอกอยากเล่นเกมนี้นะ เกมนั้นนะ แต่คุณบอกไม่มีลง แต่ร้านข้างๆลง ต่อไปลูกค้า คน/กลุ่ม นั้นก็จะไปเข้าร้านข้างๆแทน

Takuro
06-04-10, 17:26

ยิ่งลงกันเยอยิ่งติดตั้งเยอะ ยิ่งทำให้ลูกค้ารู้จักเกมส์นี้เยอะ ยิ่งบีบให้เราต้องซื้อลิขสิทธ์อีก แต่ก่อนไม่มีเกมส์นี้พวกเราก็อยู่กันได้นีน่า

เกมผ่านแล้วครับ มีหมายเลขครบถ้วน ถ้าอยากดูไปดูหน้าร้านขายเกมแท้ได้ครับ ด้านหลังมีสติ๊กเกอร์เรียบร้อย

ส่วนเรื่องลงหรือไม่ลงนั้นผมไม่ได้บังคับครับ แล้วผมก็ไม่ได้ซื้อสิทธิมาเพื่อทำอย่างที่คุณเข้าใจค รับ คุณอยากได้เกมผมไปให้บริการในร้าน คุณก็ทำให้ถูกต้อง ถ้าทำไม่ถูกต้อง มันก็เป็นเรื่องที่ต้องมาดูกันว่าคุยกันได้หรือไม่ ถ้าไม่ก็ต้องไปจบกันที่ชั้นศาล ตามที่เข้าใจกันครับ

ส่วนเรื่อง พวกแรคนาร็อค ดอทเอ พวกนั้นผมไม่ทราบครับว่าอย่างไร แต่เกมผม 1 ปีที่ผ่านมา ร้านเนตคาเฟ่ผมก็ไม่ได้ลงตลาดอะไรมากมายแต่ก็มีติดต่ อเข้ามาสมัครทำให้ถูกต้องมากขึ้นเรื่อยๆ ส่วนเรื่องลูกค้ารู้จักเกมนี้มากไหม เท่าที่ผมรู้ ลูกค้าส่วนใหญ่รู้จักเกมของ Valve ดีพอครับ แต่ร้านเนตคาเฟ่เป็นผ้เลือกครับว่า จะลง หรือ ไม่ลง จะทำให้ถูกหหรือ ไม่ทำให้ถูกครับ

เพราะ ผมเองก็มีจัดแข่ง จัด Event เรื่อยๆ ที่ผ่านมาก็จัดกับ G-Square มา เร็วๆนี้ก็กำลังจะจัดเพิ่มทั้ง L4D2, CS1.6, CS : Source ร้านเนตคาเฟ่จะได้ประโยชน์จากการแข่งขันมากกว่าผมอยู ่แล้ว เพราะเด็กๆทีมเกมเขาก็ต้องการที่ซ้อมแบบทีม ซึ่งแน่นอนไม่มีใครแบกเครื่องตัวเองจากบ้านมาต่อเป็น เล่นวงแลนหรอกครับ ในเมื่อเขาไปเล่นร้านเนตก็ได้ แถมเขาก็ได้ซ้อมทีมเล่นกันยาวๆได้ โดยเฉพาะทีมที่มาจากร้านแถวรามคำแหง มีเยอะครับที่เขาไปเล่นร้านที่ลงของเถื่อน แล้วมาร่วมลงแข่งในงานผมก็มี ก็ไมได้กีดกันอะไรด้วยซ้ำ ขอแค่ทำให้ถูกต้องก็เพียงพอแล้ว

ผมว่ากันง่ายๆซื่อๆครับ ผมไม่ได้บังคับให้ซื้อ แต่ใครต้องการนำไปให้บริการในร้านก็ช่วยทำให้ถูกต้อง ด้วยครับ ถ้าทำไม่ถูกต้อง เกิดทางทีมสิทธิที่มาจากเมืองนอกที่จะมาจาก Valve โดยตรงเมื่อเขาลงมาแล้ว และ ทีมเขาดำเนินการใดๆกับร้านที่ละเมิดสิทธิ ผมเองไม่สามารถช่วยเหลืออะไรได้ เพราะ ตอนนั้นทีมเซลล์ผมก็ต้องถอยปล่อยให้ทีมกฎหมายเขาเข้า ไปจัดการตามหน้าที่ครับ

ManSmith
06-04-10, 19:36
ผมว่า ทางทีมงานเราค่อนข้างจะเป็นกันเอง กับทางผู้ประกอบการร้านอินเตอร์เน็ตนะครับ ถ้าเป็นบริษัทอื่นๆ ไม่มีมานั่งตอบปัญหาที่อยากรู้โดยตรง บนเว็บบอร์ด โดยเฉพาะทีมผู้บริหาร ส่วนใหญ่จะให้พนักงานเข้ามาตอบเสียมากกว่า

พวกเราไม่ต้องการให้ร้านอินเตอร์เน็ตคาเฟ่ ต้องมาเดือดร้อนเพราะลิขสิทธิ์ จึงเลยต้องมีการแจ้งเตือนล่วงหน้าก่อน ด้วยการออกไปพบปะลูกค้า เข้าไปเซลล์แนะนำตัวเองอย่างเป็นมิตร และให้ข้อมูลข่าวสารอย่างครบครัน

หรือว่าไม่ต้องการแบบนั้น ต้องการให้ทางเรา เข้าไปถึงครั้งแรก จับลิขสิทธิ์เลย ไม่ต้องเตือน แล้วค่อยมาโวยกันทีหลัง ดีไหม?

ถ้าบริษัทเราดำเนินการแบบนี้ หลายคนในที่นี้ ไม่แฮปปี้แน่นอน เพราะจุดมุ่งหมายของบริษัทเรานั้น ไม่ต้องการให้ลูกค้ามองว่าเป็นแค่ตัวแทน มาจับลิขสิทธิ์อย่างเดียว ไม่รับฟังปัญหาหรือความคิดเห็นของลูกค้า ปิดหูเมินไม่สนใจเสียงรอบข้าง แบบนั้น มันก็ไม่ใช่ นึกถึงใจของเขา ใจของเรา กันดีกว่า ผมเองก็เคยทำงานด้านร้านอินเตอร์เน็ตมาก่อน มีเพื่อนเป็นผู้ประกอบการร้านอินเตอร์เน็ตหลายคน ก็เข้าใจว่า ปัญหาของแต่ละคนมีอะไรบ้าง

พวกเราเอง มีตัวตนจริง มีลิขสิทธิ์ถูกต้องอยู่ในมือ ฉะนั้น ถ้าในเมื่อคุณเป็นผู้ที่สนใจลิขสิทธิ์ หรือเป็นลูกค้าลิขสิทธิ์ซอฟต์แวร์ของบริษัทเราแล้ว ฉะนั้น ไม่ต้องกลัวเรื่องการโดนนำจับโดยทีมงานตัวปลอม (หรือสุนัขนำจับ ที่คนในนี้เรียกกัน) หรือถ้าเจอเมื่อไหร่ ให้ติดต่อเข้ามาได้ทันที แล้วจะดำเนินการกลับต่อเหล่าทีมงานตัวปลอมทั้งหลาย ให้เข็ดหลาบกันไปเลย แต่มีข้อแม้ว่า จะต้องลูกค้าที่ถือลิขสิทธิ์ซอฟต์แวร์ของบริษัทเราเท ่านั้น

อย่างไรก็ตาม ผมก็ขอขอบคุณทุกท่าน ที่ได้เข้ามาอ่านและโพสต์ความคิดเห็นในกระทู้นี้ นะครับ

เทวดาไร้ปีก
06-04-10, 20:20
ก็ดีนะครับได้มานั่งเปิดใจกันบางคนอาจอยากออกความเห็ น หรือขออยู่เฉยๆ แต่ก็ดีคุยกันอย่างน้อยก็ได้เปิดโอกาสที่ให้หลายๆ ท่านได้ตั้งคำถาม โดยรวมๆ หลายๆ ร้านก็อยากลงบ้างเหมือนกันก็คงติดเรื่องการลงทุนอาจค ิดว่าเสียค่า ipbonus กับเกมออนไลน์หลายๆ เกมไปแล้ว จะลงทุนตรงนี้อีกก็มีค่าใช้จ่ายสูง ก็น่าเห็นใจเหมือนกันกับร้านบางร้านที่อยากจะลง ก็เข้าใจถึงความรู้สึก ดีครับคุยๆ กันรู้ไรต่อไรได้มากเขาก็มาเปิดอกเปิดใจชี้แจงให้ฟัง ได้มากพอสมควรเพื่อให้เราๆ ได้พิจารณาว่าจะทำอย่างไรต่อไปกับเกมเหล่านี้จะลงทุน กันหรือไม่ ส่วนตัวผมเองก็คิดๆ ในใจเหมือนกันว่าน่าลงทุนเหมือนกัน เพราะไรหรอ ก็สืบเนื่องมาจากมีร้านเกิดใหม่ขึ้นมาเรื่อยๆ แถมมีเกมเหล่านี้อีกเรียกลูกค้าได้พอสมควร (ขอคิดเป็นพื้นที่ความนิยมแล้วกัน) แต่ก็ไม่ทราบว่าเขาซื้อหรือยังเราก็ไม่ทราบ ไม่กล้าที่จะไปล้วงข้อมูลไรไม่ใช่เรื่องของเรา ในใจเลยนะครับอยากให้ราคาต่ำกว่านี้อีกจะได้หรือไม่ม ีความเป็นไปได้ หรือว่าราคาจะลงกว่านี้อีกให้รู้สึกว่าอยากลงทุนหรือ ราคาตามนี้แต่ลดปริมาณการซื้อขั้นต่ำ (ไม่คิดไรมากครับก็แค่คิดเท่านั้นเอง) หวังว่าอีกไม่นานคงได้เป็นลูกค้ากัน

p@pangja
06-04-10, 20:45
ลองแบ่งกลุ่มที่ไม่ซื้อแล้วตามด้วยเหตุผลดูสิ
1.ไม่ซื้อ ไม่สนใจ ---กลุ่มนี้ทำไงเค้าก็คงไม่ซื้อ
2.ไม่ซื้อ เพราะคิดว่าไม่คุ้ม ---ปัจจุบันเกมส์ออนไลน์เยอะมาก เด็กเองก็ขี้เบื่อ ผมก้เป็นคนนึงที่คิดว่าลงทุนไปแล้วไม่คุ้ม
3.ไม่ซื้อ แต่ลง ---กลุ่มนี้เป็นอีกกลุ่มที่ทำให้ประชากกรกลุ่ม2เพิ่มมาก ขึ้น ซื้อสิทธิ์ถูกต้อง ต้นทุนสูงกว่า แต่นั่งมองร้านพวกนี้ลงกันตาปริบๆ

ของผมก็มีเด็กมาถามหา L4d กะเค้าเตอร์บ้างเหมือนกัน พอบอกว่าไม่มีเพื่อนมันก็พูดว่าเออเล่น pb แทนก็ได้...

Takuro
06-04-10, 20:51
ก็ดีนะครับได้มานั่งเปิดใจกันบางคนอาจอยากออกความเห็ น หรือขออยู่เฉยๆ แต่ก็ดีคุยกันอย่างน้อยก็ได้เปิดโอกาสที่ให้หลายๆ ท่านได้ตั้งคำถาม โดยรวมๆ หลายๆ ร้านก็อยากลงบ้างเหมือนกันก็คงติดเรื่องการลงทุนอาจค ิดว่าเสียค่า ipbonus กับเกมออนไลน์หลายๆ เกมไปแล้ว จะลงทุนตรงนี้อีกก็มีค่าใช้จ่ายสูง ก็น่าเห็นใจเหมือนกันกับร้านบางร้านที่อยากจะลง ก็เข้าใจถึงความรู้สึก ดีครับคุยๆ กันรู้ไรต่อไรได้มากเขาก็มาเปิดอกเปิดใจชี้แจงให้ฟัง ได้มากพอสมควรเพื่อให้เราๆ ได้พิจารณาว่าจะทำอย่างไรต่อไปกับเกมเหล่านี้จะลงทุน กันหรือไม่ ส่วนตัวผมเองก็คิดๆ ในใจเหมือนกันว่าน่าลงทุนเหมือนกัน เพราะไรหรอ ก็สืบเนื่องมาจากมีร้านเกิดใหม่ขึ้นมาเรื่อยๆ แถมมีเกมเหล่านี้อีกเรียกลูกค้าได้พอสมควร (ขอคิดเป็นพื้นที่ความนิยมแล้วกัน) แต่ก็ไม่ทราบว่าเขาซื้อหรือยังเราก็ไม่ทราบ ไม่กล้าที่จะไปล้วงข้อมูลไรไม่ใช่เรื่องของเรา ในใจเลยนะครับอยากให้ราคาต่ำกว่านี้อีกจะได้หรือไม่ม ีความเป็นไปได้ หรือว่าราคาจะลงกว่านี้อีกให้รู้สึกว่าอยากลงทุนหรือ ราคาตามนี้แต่ลดปริมาณการซื้อขั้นต่ำ (ไม่คิดไรมากครับก็แค่คิดเท่านั้นเอง) หวังว่าอีกไม่นานคงได้เป็นลูกค้ากัน

ขอบคุณสำหรับความคิดเห็นครับ จริงๆแล้วมีข้อมูลอีกเยอะ ที่ผมย้ำมาตั้งแต่ต้นแล้วว่า จะแนะนำกับลูกค้าที่ติดต่อเข้ามาทั้งทางโทรศัพท์ และ ออฟฟิศ หรือ ติดต่อกับเซลล์ที่เข้าไปคุยหน้าร้านก็ได้ ซึ่งจริงๆแล้วผมขอบอกตรงๆว่าข้อมูลนี้ผมไม่ได้อยากปิ ดอะไร แต่ด้วยความที่เราทำมาเป็นเคสพิเศษจริงๆ ถึงได้พยายามย้ำตลอดว่า โทรเข้ามาเถอะครับ จะได้ทราบกัน อย่างน้อยๆ ท่านที่ติดต่อเข้ามานั้นก็สามารถเอามาบอกต่อกันได้ ก็ยังดีครับ

เอาเป็นว่ายังไงก็ขอรบกวนติดต่อมาสอบถามกันเยอะๆนะคร ับ แล้วก็ผมจะลองคุยกับทางผู้ใหญ่อีกครั้งว่า ขอประกาศได้หรือไม่ เพื่อที่อย่างน้อยๆจะได้ทราบและนำไปประกอบการตัดสินใ จได้ง่ายขึ้นครับ

Takuro
06-04-10, 21:07
ลองแบ่งกลุ่มที่ไม่ซื้อแล้วตามด้วยเหตุผลดูสิ
1.ไม่ซื้อ ไม่สนใจ ---กลุ่มนี้ทำไงเค้าก็คงไม่ซื้อ
2.ไม่ซื้อ เพราะคิดว่าไม่คุ้ม ---ปัจจุบันเกมส์ออนไลน์เยอะมาก เด็กเองก็ขี้เบื่อ ผมก้เป็นคนนึงที่คิดว่าลงทุนไปแล้วไม่คุ้ม
3.ไม่ซื้อ แต่ลง ---กลุ่มนี้เป็นอีกกลุ่มที่ทำให้ประชากกรกลุ่ม2เพิ่มมาก ขึ้น ซื้อสิทธิ์ถูกต้อง ต้นทุนสูงกว่า แต่นั่งมองร้านพวกนี้ลงกันตาปริบๆ

ของผมก็มีเด็กมาถามหา l4d กะเค้าเตอร์บ้างเหมือนกัน พอบอกว่าไม่มีเพื่อนมันก็พูดว่าเออเล่น pb แทนก็ได้...

ขอบคุณสำหรับความคิดเห็นครับ จริงๆกลุ่มร้านที่ว่าตามข้างบนนี้ ผมเชื่อว่าหลายๆท่านก็ทราบว่ามีเยอะจริงๆ โดยเฉพาะกลุ่ม 3 เนี่ยะ มักจะเป็นตัวปัญหามากๆ ไม่ว่าจะเป็นการก่อกวนก็ดี ทำให้กลุ่มสมาคมมีภาพเสีย หรือ ทำให้บริษัทเกมมองร้านเนตต่างๆในแง่ลบแล้วก็ทำกฎระเบ ียบต่างๆออกมา ซึ่งทำให้ร้านเนตคาเฟ่ดีๆหลายๆท่านต้องลำบากจากการกร ะทำไปเยอะ

ผมเองอยู่ในวงการเกมไทยมาก็ร่วมจะ 20 ปี ร้านเนตคาเฟ่เพื่อนๆผมเปิดร้านเองก็มีเยอะ ผมเห็นหลายๆอย่างที่มีปัญหา นี่คือสาเหตุว่าทำไมที่ผ่านมา ผมพยายามที่จะพูดคุยกับร้านเนตคาเฟ่มากกว่า เน้นในเรื่องของการดำเนินการเรื่องลิขสิทธิเป้นหลัก เพราะอย่างน้อยๆ พี่ๆร้านเนตดีๆเองก็พยายามทำธุรกิจสุจริต แต่กลับต้องมาลำบากเพราะคนเห็นแก่ตัวอย่างในข้อ 3 แต่บริษัทเกมส่วนใหญ่ก็จะใช้วิธีการแก้ปัญหาแบบเหมาร วมไปเพื่อเป็นประหยัดเวลา ซึ่งร้านเนตดีๆหลายคนเท่าที่ผมเห็นก็ต้องก้มหน้าลำบา กไปด้วยไม่มากก็น้อย เพื้อนๆผมเองก็ต้องโดนด้วยเช่นกัน

นี่คือสาเหตุว่าทำไมผมถึงอยากนำเสนอ และ อยากคุยกับทุกท่านแบบตรงไปตรงมา ก็คงได้แต่หวังว่าจะได้คุยได้ติดต่อกันครับ และ สำหรับสิทธิพิเศษในเรื่องของเอกสารและสิทธิที่ผมได้ย ้ำมาตลอดว่าผมขอสงวนสิทธิในการไม่โพสลงเป็นกระทู้มัน ก็มีสาเหตุ จึงได้แต่ขอให้ผู้ที่เข้ามาอ่านทุกท่านได้รับทราบและ ติดต่อกันเข้ามามากๆ เพื่อที่ทางผมและทีมงานจะได้แนะนำในส่วนนั้นๆได้

เพราะ ผมบอกได้แค่เพียงว่ามันเป็นสิทธิประโยชน์ที่ให้ประโย ชน์กับลูกค้าจริงๆ ซึ่งผิดกับที่หลายๆท่านคิดกันอยู่ และ ไม่ได้ลงทุนมากอย่างที่คิดครับ

gpstar
06-04-10, 21:37
ไม่มีคำตอบสำหรับคำถามนี้หรือครับ

แล้วกรณี ที่ซื้อ cs:source กับ bm มาตั้งแต่ตอนเกมส์ออกละครับ เกมส์ก็ของแท้ ไอดียังเล่นออนไลน์ได้อยู่ จะต้องทำยังไง

gm_masater
06-04-10, 22:17
สรุปราคาแพงไปครับ พอจะมีวิธีไหนบ้างที่จะลดหย่อนเรื่องราคา เช่น ให้ร้านเกมเข้าร่วมโครงการ ทำเหมือนไมโครซอฟสิฉลาดชืบ
ร้านเถื่อนคุณปราบไม่หมดหรอ ข่าวการตรวจจับเค้าพร้อมมากนะครับร้านเกม 555+ เอาไปพิจารณาหน่อยก็ดี ดีกว่าไม่ได้เลย

nettjv
06-04-10, 22:45
ไม่มีคำตอบสำหรับคำถามนี้หรือครับ

อีก 1 เสียงครับสำหรับเคส ลักษณะนี้ น่าคิดเหมือนกัน ว่าจะยังไง เพราะเสียเงินไปแล้ว
(ผมก็อยากได้ระบบซื้อขาดนะครับ มันดีสำหรับร้านเกม จ่ายครั้งเดียวจบ ดูจากข้อมูล จำนวนต่อเครื่องไม่แพงหรอกครับ แต่คิดจำนวนต่อปีแล้วก็ โอ้โห เหมือนกัน ผมก็อยากได้เกม กล่อง มาลงเหมือนกัน เพื่อจะได้มีความหลากหลายในการเล่นให้กับลูกค้า แต่ คิดร่วบยอดค่าใช้จ่ายแล้ว เลยต้องทำให้ถอย ไม่ไหว):(

ManSmith
07-04-10, 00:55
ในกรณีเรื่องของ ลิขสิทธิ์ของเกม Counter-Strike ที่หลายท่านได้ซื้อไปนั้น ผมขอชี้แจงก่อนว่า
Valve ได้ปรับเปลี่ยนให้ร้าน Cybercafe หรือร้านอินเตอร์เน็ตคาเฟ่ ทั่วโลก ปรับเปลี่ยนมาใช้งานระบบ Valve Cybercafe Program มาตั้งแต่ปี ค.ศ. 2004 ไปแล้วครับ (เท่ากับว่า ไม่มีการซื้อขาย-ขาดใดๆ สำหรับร้านอินเตอร์เน็ต ยกเว้น เกมกล่องสำหรับ Home User) และจะไม่มีเอกสารรับรองสิทธิ์จากทางบริษัทเรา แน่นอน และที่ยิ่งไปกว่านั้นลูกค้าหลายท่าน ไม่ทราบเรื่องนี้เป็นเสียส่วนใหญ่ และภาระก็ตกมาอยู่ที่ทางเรา ที่หลายๆ คนเคยเข้าใจไปว่า ทางบริษัทเรา ยังจะคุ้มครองเอกสารลิขสิทธิ์นี้ให้อยู่

ฉะนั้น ใครที่มีลิขสิทธิ์ตัวเก่าและประสงค์ที่จะซื้อลิขสิทธ ิ์ต่อไป ให้ซื้อลิขสิทธิ์ Valve Cybercafe Program เพื่อทำให้ถูกวิธีการครับ

แนะนำว่า สำหรับผู้ที่ต้องการข้อมูลใดๆ สามารถโทรศัพท์ เข้ามาสอบถามได้เลยครับ

ManSmith
07-04-10, 01:15
สรุปราคาแพงไปครับ พอจะมีวิธีไหนบ้างที่จะลดหย่อนเรื่องราคา เช่น ให้ร้านเกมเข้าร่วมโครงการ ทำเหมือนไมโครซอฟสิฉลาดชืบ
ร้านเถื่อนคุณปราบไม่หมดหรอ ข่าวการตรวจจับเค้าพร้อมมากนะครับร้านเกม 555+ เอาไปพิจารณาหน่อยก็ดี ดีกว่าไม่ได้เลย

อยากให้ ลดราคา แบบร้านเน็ตถูกใจเลยไหมครับ มันก็มีอยู่

แต่เผอิญ แนวทางของบริษัทเรา เน้นส่งเสริมให้เด็กและเยาวชน สนใจมาเล่นและพัฒนาการเล่นเกม ให้มีรูปแบบที่ดีและเป็นไปอย่างถูกต้อง ไม่ได้เน้นไล่จับกับร้านเน็ตอย่างเดียว ทำแบบนี้ เดี๋ยวก็ได้ ราคาสุดถูกเลยละครับ แต่กลายเป็นว่า หลายๆ ร้าน จะต้องมานั่งระวาดระแวงกันเปล่าๆ

ทุกวันนี้ ทีมงานลิขสิทธิ์ตัวปลอมก็เยอะแล้ว ทางเราก็ไม่อยากจะเพิ่มภาระให้ผู้ประกอบการร้านอินเต อร์เน็ต ฉะนั้น เพียงแค่ซื้อลิขสิทธิ์ VCP อย่างน้อยขั้นต่ำ 4 เครื่อง ในราคา 880 บาทต่อเดือน

หลายท่าน อาจจะสงสัยว่า ทำไมมันแพง ในสายตาของท่าน แต่มีออฟชั่นเสริม ที่จะทำให้ราคาเหล่านี้ ดูไม่แพงไปเลย

1. List เกมบน VCP ทั้งหมดก็ปาไปทั้งหมด 130 กว่าเกม อาจจะมีเกมเด่นๆ ดังๆ น้อย แต่เกมที่เล่นแล้วสนุกก็มีเยอะแยะเลยครับ
2. ถ้าเกิดมีเกมใหม่เข้ามา ร้านไม่ต้องเสียค่าใช้จ่ายเพิ่ม อย่างในเร็วๆ นี้ ก็จะมีเกมยักษ์ใหญ่ เข้ามา 2-3 เกม แน่นอนว่า ผู้ประกอบการร้านอินเตอร์เน็ต ไม่จำเป็นต้องเสียค่าใช้จ่ายเพิ่ม
3. ถ้าร้านอยู่ในเขตกรุงเทพฯ และปริมณฑล จะมีช่างไปติดตั้งให้ถึงร้าน ฟรี
4. ถ้าร้านของท่าน มีลิขสิทธิ์ถูกต้องจากลิขสิทธิ์ VCP แล้วเจอ กลุ่มบุคคลแอบอ้าง แน่นอนครับ เราเอาเรื่องบุคคลแอบอ้าง เต็มที่

จะว่าไป จะมีทีมงานจากสิงคโปร เข้ามาตรวจสอบร้านเน็ต ในเร็วๆ นี้ และแน่นอนว่า ใครที่ซื้อลิขสิทธิ์ไปแล้ว ทางเราก็จะมาร์คชื่อไว้ ไม่ต้องให้เข้าไปตรวจสอบซ้ำ ให้หัวใจวายเล่นครับ :D

tayza
07-04-10, 02:33
ไม่ได้ก่อกวน แค่คิดว่าในเมื่อมันวุ่นวาย เสียเป็นรายเครื่องต่อเดือนด้วย แล้วจะหาเรื่องเสียเงินกันทำไม รายได้เยอะล้นฟ้ากันนักหรือยังไง?

ช่วงแรกก็โอเค ทั้งร้านซือ้แค่ 4 เครื่องก็พอ แล้วเขาอลุ่มอล่วยให้ลงเกินได้ไม่จับ แล้วยังไงล่ะ การอลุ่มอล่วยนี้นานแคใหน?

แล้วลองนึกภาพตามมองไกลๆยาวๆ ว่าถ้าทุกๆร้านเกมส์ลงเกมส์นี้ไว้ให้บริการหมดทุกร้า น จนกลายเป็นสิ่งจำเป็นเพื้นฐานที่ร้านเกมส์ทุกร้านจำเ ป็นต้องมี (ถ้านึกภาพไม่ออกให้นึกถึงภาพ ไอพีโบนัสที่ต้องมีกันแทบทุกร้าน)

เมื่อนั้นใครจะรับประกันว่าร้านมีเป็นสิบเครื่องซือ้ แค่ 4เครื่อง ยังจะอลุ่มอล่วยอยู่อีกใหม เซลล์กล้ารับประกันใหมล่ะ เมื่อเกมส์ดังเกมส์เกิดแล้วยังจะใชเงื่อนไขนี้ได้อยู ่

ใครคิดยังไงผมไม่รู้แต่สำหรับชั่วโมงนี้ ร้านผมทุกสาขา ผมไม่ลง บอกตรงๆ ไม่อยากให้ลูกค้ารู้จัก กลัวจะต้องเสียเงินอีกแค่นี้ก็จะแย่อยู่แล้ว
เข้าใจว่าเซลล์อยากขายของ ไม่อยากทำให้เสียบรรยากาศ อันนี้ขออภัยด้วย แต่ร้านเน็ตทุกวันนี้ ย่ำแย่มากๆ อย่ามาขูดเลือดกับปูเลยคุณ

แล้วเกมส์สมัยนี้มันก็เยอะมากจนเด็กเลือกเล่นกันไม่ถ ูกอยู่แล้ว เด็กสมัยนี้สมาธิสั้นเล่นแป้บเดียวเดี๋ยวก็เบื่อแล้ว ผมมองแล้วไม่คุ้มค่าการลงทุน แต่เมื่อใดก็ตาม ถ้าร้านเกมส์ทุกๆร้าน ลงเกมส์นี้กันหมด เมื่อนั้น ผมก็คงต้องก้มหน้ากัดฟันซื้อลิขสิทธิมาลง เหมือนอย่างเกมส์ ดอทเอ

ฉนั้นเมื่อเกมส์มันยังไม่ดัง ยิ่งต่างจังหวัดนี่เด็กไม่รู้จักเลย ก็อย่าหาเรื่องหาเหาใส่หัว ตัดไฟมันตั้งแต่ต้นลมเลยดีกว่าไหม ไม่ลงไม่ติดตั้ง แนะนำเกมส์อื่นให้ลูกค้า จบ

kerlos
07-04-10, 05:11
ความจริงถ้าใครไม่ซื้อและไม่ลงอยู่แล้ว ก็ไม่น่าจะมีปัญหาอื่นตามมานะครับ:)

loreman
07-04-10, 05:31
สำหรับผมนั้นคงต้องรอให้มันดังแบบดอทเอละครับ ถึงจะซื้อ เท่าไหร่ก็จะซื้อ แต่ตอนนี้ยังไงก็ไม่ลง เกมออนไลน์ตอนนี้ลงไว้50เกมคนเล่นกันจริงๆไม่ถึง10เก มเลย

tayza
07-04-10, 09:49
ความจริงถ้าใครไม่ซื้อและไม่ลงอยู่แล้ว ก็ไม่น่าจะมีปัญหาอื่นตามมานะครับ:)

ก็ไม่ได้ลง ไม่ซือ้ไง คับ แล้วก็ไม่ได้มีปัญหาอะไร อยากจะบอกว่าเกมส์มันยังไม่ดัง ต่างจังหวัดเด็กไม่รู้จัก แล้วผู้ประกอบการร้านเน็ต จะหาเหาใส่หัว ลงเครื่องให้ลูกค้ารู้จักทำไม

การที่เซลล์บอกว่าลงเกมส์แล้วลูกค้าจะเข้ามากว่าร้าน อื่นอันนี้ก็แล้วแต่วิจาณญานของแต่ละคน ลองให้เด็กเซอเวย์ดูร้านใกล้เคียงในละแวกก่อนก็ได้ว่ ามีร้านใหนมีเกมส์นี้บ้าง มีคนเล่นเยอะใหม ถ้ามันยังไม่มี หรือมีจำนวนคนเล่นแค่หยิบมือ ก็ไม่ต้องไปขวนขวายมาลง

แต่ปัญหามันจะมีก็คือ ถ้าร้านเกมส์ลงกันเยอะๆ เท่ากับเป็นการประชาสัมพันธ์เกมส์ไปในตัว เมื่อเกมส์ดัง เกมส์เกิด เมื่อนั้นลูกค้ารู้จักเยอะและลูกค้าหลายๆคนถามหา เจ้าของร้านก็อดไม่ได้ที่จะต้องขวนขวายหาเกมส์มาลง เมื่อนั่นละมันจะมีปัญหาตามมาละคือ เสียเงินซือ้สิทธิไงคับ เหมือนดอทเอ จะไม่ชอบบริษัทตัวแทนจำหน่ายยังไง ราคาจะยุติธรรมหรือไม่? ก็ต้องกัดฟันซือ้ลิขสิทธิ์ เพราะว่าเอาของเขามาหากิน

มองกลับกันในเมื่อเกมส์มันยังไม่ดัง แล้วนับจำนวนร้านที่ลงที่ซื้อสิทธิได้เลย เซลล์ก็บอกแล้วนิว่ามีแค่หลักสิบร้าน ใหนๆก็แทบไม่มีร้านลงเกมส์ ไม่มีร้านซือ้สิทธิ์อยู่แล้วก็ปล่อยให้เกมส์มันเน่า ดับไปเลย ก็แค่นั้นเอง

ส่วนใครที่เอาเกมส์เขามาหากินก็สนับสนุนเขาซื้อสิทธิ ให้ถูกต้อง ส่วนร้านที่ไม่ได้ลงพียงแค่ได้ยินชื่อผ่านๆในมุมมองผ ม ผมก็คิดว่าอย่าไปริลง ผมอยากสื่อแค่ตรงนี้เอง ไม่ได้มีปัญหาอะไรซักหนอ่ย

Takuro
07-04-10, 12:46
ไม่ได้ก่อกวน แค่คิดว่าในเมื่อมันวุ่นวาย เสียเป็นรายเครื่องต่อเดือนด้วย แล้วจะหาเรื่องเสียเงินกันทำไม รายได้เยอะล้นฟ้ากันนักหรือยังไง?

ช่วงแรกก็โอเค ทั้งร้านซือ้แค่ 4 เครื่องก็พอ แล้วเขาอลุ่มอล่วยให้ลงเกินได้ไม่จับ แล้วยังไงล่ะ การอลุ่มอล่วยนี้นานแคใหน?

แล้วลองนึกภาพตามมองไกลๆยาวๆ ว่าถ้าทุกๆร้านเกมส์ลงเกมส์นี้ไว้ให้บริการหมดทุกร้า น จนกลายเป็นสิ่งจำเป็นเพื้นฐานที่ร้านเกมส์ทุกร้านจำเ ป็นต้องมี (ถ้านึกภาพไม่ออกให้นึกถึงภาพ ไอพีโบนัสที่ต้องมีกันแทบทุกร้าน)

เมื่อนั้นใครจะรับประกันว่าร้านมีเป็นสิบเครื่องซือ้ แค่ 4เครื่อง ยังจะอลุ่มอล่วยอยู่อีกใหม เซลล์กล้ารับประกันใหมล่ะ เมื่อเกมส์ดังเกมส์เกิดแล้วยังจะใชเงื่อนไขนี้ได้อยู ่

ใครคิดยังไงผมไม่รู้แต่สำหรับชั่วโมงนี้ ร้านผมทุกสาขา ผมไม่ลง บอกตรงๆ ไม่อยากให้ลูกค้ารู้จัก กลัวจะต้องเสียเงินอีกแค่นี้ก็จะแย่อยู่แล้ว
เข้าใจว่าเซลล์อยากขายของ ไม่อยากทำให้เสียบรรยากาศ อันนี้ขออภัยด้วย แต่ร้านเน็ตทุกวันนี้ ย่ำแย่มากๆ อย่ามาขูดเลือดกับปูเลยคุณ

แล้วเกมส์สมัยนี้มันก็เยอะมากจนเด็กเลือกเล่นกันไม่ถ ูกอยู่แล้ว เด็กสมัยนี้สมาธิสั้นเล่นแป้บเดียวเดี๋ยวก็เบื่อแล้ว ผมมองแล้วไม่คุ้มค่าการลงทุน แต่เมื่อใดก็ตาม ถ้าร้านเกมส์ทุกๆร้าน ลงเกมส์นี้กันหมด เมื่อนั้น ผมก็คงต้องก้มหน้ากัดฟันซื้อลิขสิทธิมาลง เหมือนอย่างเกมส์ ดอทเอ

ฉนั้นเมื่อเกมส์มันยังไม่ดัง ยิ่งต่างจังหวัดนี่เด็กไม่รู้จักเลย ก็อย่าหาเรื่องหาเหาใส่หัว ตัดไฟมันตั้งแต่ต้นลมเลยดีกว่าไหม ไม่ลงไม่ติดตั้ง แนะนำเกมส์อื่นให้ลูกค้า จบ

อืม ผู้โพสท่านนี้เหมือนโพสแบบจงใจหาเรื่องหาความอยู่ไม่ น้อยนะครับ แต่เอาเป็นว่าผมจะตอบเป็นข้อๆไปนะครับ

- ช่วงแรกก็โอเค ทั้งร้านซื้อแค่ 4 เครื่องก็พอ แล้วเขาอลุ่มอล่วยให้ลงเกินได้ไม่จับ แล้วยังไงล่ะ การอลุ่มอล่วยนี้นานแคใหน?
ตอบ : จนกว่า CGT จะมีการปิดตัวแหละครับ ถ้ากล้ารับประกันไหมในระยะยาว ผมกล้ารับประกันในฐานะ 1 ในผู้บริหาร และ เป็นผู้ดูแลทีมเซลล์ ผมกล้าประกัน แค่นี้พอใจไหมครับ? แต่หากร้านไหนสนใจซื้อ account เพิ่มไว้เล่นบนระบบ Online Multiplayer ก็ไม่มีปัญหาเช่นกัน หรือ จะปรับเปลี่ยนลดจำนวนแต่ไม่ต่ำกว่า 4 เครื่อง ก็ไม่ใช่ปัญหาครับ

- ใครคิดยังไงผมไม่รู้แต่สำหรับชั่วโมงนี้ ร้านผมทุกสาขา ผมไม่ลง บอกตรงๆ ไม่อยากให้ลูกค้ารู้จัก กลัวจะต้องเสียเงินอีกแค่นี้ก็จะแย่อยู่แล้ว เข้าใจว่าเซลล์อยากขายของ ไม่อยากทำให้เสียบรรยากาศ อันนี้ขออภัยด้วย แต่ร้านเน็ตทุกวันนี้ ย่ำแย่มากๆ อย่ามาขูดเลือดกับปูเลยคุณ
ตอบ : ผมไม่ได้ว่านะครับ แต่หากคิดแบบนี้ผมมองว่าคุณอาจจะปิดตัวเองเกินไปหน่อ ย คุณคิดว่าเด็กหรือลูกค้าไม่รู้จักเหรอครับ ยิ่งตอนนนี้ Future Gamer, G-Square เริ่มโปรโมทเกม L4D2 กันมากขึ้นเรื่อยๆ ไหนจะการแข่งอีกที่มีการปลุกกระแสขึ้นมา ซึ่งหากบอกว่าไม่อยากให้ลูกค้ารู้จัก ก็อาจจะทำให้คุณเสียโอกาสที่จะทำรายได้มากขึ้นไป
ผมไม่ได้บังคับว่าคุณ "จะต้องซื้อ" แต่ผมกำลังบอกว่า "คุณควรจะซื้อ เพราะมันได้ประโยชน์กับคุณมากกว่า" โดยเฉพาะในเรื่องการดึงลูกค้าเข้าร้าน

- แล้วเกมส์สมัยนี้มันก็เยอะมากจนเด็กเลือกเล่นกันไม่ถ ูกอยู่แล้ว เด็กสมัยนี้สมาธิสั้นเล่นแป้บเดียวเดี๋ยวก็เบื่อแล้ว ผมมองแล้วไม่คุ้มค่าการลงทุน แต่เมื่อใดก็ตาม ถ้าร้านเกมส์ทุกๆร้าน ลงเกมส์นี้กันหมด เมื่อนั้น ผมก็คงต้องก้มหน้ากัดฟันซื้อลิขสิทธิมาลง เหมือนอย่างเกมส์ ดอทเอ
ตอบ : ถ้าหากมองว่าเด็กเล่นเกมเยอะ มีหลายเกมเล่นแป๊บเดียวก็เบื่อ งั้นผมถามว่าแล้วทำไมยังมีเกม CS ติดตามร้านเนตเต็มไปหมดล่ะครับ แล้วก็อย่าลืมนะครับ คนเล่นเกมเองเขาก็มีสิทธิเลือกเล่น เกมไหนดีเขาก็เล่นก็เรื่อยๆ แม้จะเก่าจะนานแค่ไหนเขาก็เล่น เกมออนไลน์เดี๋ยวนี้ก็แทบจะก๊อปพิมพ์นิยมเยอะแยะไม่แ ปลกที่เด็กจะเลือกเล่น แต่เอาเป็นว่า ถ้าคุณมองว่าไม่คุ้มการลงทุนผมคงไม่เถียงอะไรให้มากค วาม แต่ถ้าหากคุณบอกว่าคุณต้องก้มหน้ากัดฟันซื้อ ผมอยากบอกว่า ถ้าไม่เต็มใจก็อย่าซื้อดีกว่าครับ ผมและทีมงานอยากบริการลูกค้าที่เต็มใจซื้อ มากกว่ากัดฟันจำใจซื้อครับ

- ฉนั้นเมื่อเกมส์มันยังไม่ดัง ยิ่งต่างจังหวัดนี่เด็กไม่รู้จักเลย ก็อย่าหาเรื่องหาเหาใส่หัว ตัดไฟมันตั้งแต่ต้นลมเลยดีกว่าไหม ไม่ลงไม่ติดตั้ง แนะนำเกมส์อื่นให้ลูกค้า จบ
ตอบ : เกมนะครับ ไม่ใช่ดาราแหมมีไม่ดังไม่เกิด ถ้าไม่ดังจริงคุณคงจะไม่มาสนใจตอบขนาดนี้ เพียงแต่ผมว่าคุณ"ไม่อยากเสียเงินลงทุนแต่อยากได้แต่กำไร" มากกว่ามั้งครับ เพราะระหว่างที่เราคุยกันคุณอาจจะลงของเถื่อนผม แต่บอกว่าไม่ได้ลงก็ได้ เพื่อเป็นการสร้างภาพเพราะในการโพสบนบอร์ดมันไม่เห็น หน้าเห็นตา หรือ เห็นเครื่องในร้านคุณ คุณจะตอบยังไงก็ได้ แต่ผมจะบอกอย่างนี้นะครับ ผมขอย้ำคำเดิมว่า ผมไม่ได้บังคับให้คุณซื้อ สิทธิยืดหยุ่นผมก็กล้ารับประกันให้ ถ้าคุณมองว่าเป็นการหาเหาใส่หัว อยากตัดไฟแต่ต้นลม คำนี้ผมเคยโดนมาแล้วตอนบริษัท CGT เปิดใหม่ๆ แล้วก็เคยมาโพสในเวปแห่งนี้แหละครับแล้วก็โดนคนตอบแบ บคุณเยอะมากมาย แต่ผมพูดอย่างนะครับจาก 1 ปีที่ผ่านมาเป็นการพิสูจน์แล้วว่าหลายๆร้านเนตปากบอก ว่าไม่ลงเกมค่ายผม แต่สุดท้ายก็แอบลงของเถื่อนเต็มไปหมด ผมอยากถามว่าฝ่ายไหนที่เห็นแก่ตัวกว่ากัน
ช่วงตอนนั้นราคามันสูงผมก็เข้าใจแต่เมืองนอกเขาตั้งร าคามา ซึ่งที่ผ่านมาก็มีลูกค้าที่เข้าใจแล้วก็ช่วยซื้อให้เ พื่อที่ผมและผู้บริหารจะได้ไปต่อรองกับเมืองนอกลงมาไ ด้ในราคานี้ซึ่งผมต้องขอขอบพระคุณลูกค้าทุกๆท่านที่ซ ื้อมา ซึ่งในความเป็นจริงแล้วบริษัท CGT กลับมั่นคงและแข็งแกร่งกว่าแต่ก่อนด้วยซ้ำ โดยที่เราไม่ได้บังคับ ไม่ได้จับสิทธิ เราก็ค่อยๆโตได้ ซึ่งผมกลับมองว่าถ้าคุณอยากเสียโอกาสชิงตลาดจากคู่แข ่งรอบข้างคุณได้ นั่นก็เรื่องของคุณครับ

สุดท้าย ผมขอบอกว่าบริษัทผมและทีมงาน เราลงมาคุยกันแบบสุภาพ ไม่ได้หาเรื่องหรือมาข่มขู่ แต่เรามาคุยกันแบบคนทำการค้าการขาย หากคุณไม่ซื้อ ก็ไม่ได้บังคับ ขอกันดีๆว่าอย่าลงของละเมิดลิขสิทธิผมก็พอ เพราะถ้าทีมกฎหมายมาตรวจแล้วพบว่าคุณเป็นฝ่ายละเมิดท างผมก่อน ผมไม่สามารถช่วยได้แค่นั้นเองครับ
แต่หากคุณสนใจ คุณซื้อไป คุณก็ไม่ต้องมานั่งเถียงกับผมในทำนองแบบนี้ เพราะ ผมมีคำตอบทุกอย่างให้กับ "ลูกค้า" ของผมชัดเจน มีเอกสาร มีใบรับรอง สติ๊กเกอร์(อยู่ในช่วงทำ Art Work) และ ตอนนี้ทางผมจะทำเพิ่มคือ Centificate สำหรับติดหน้าร้าน ซึ่งตอนนี้ทาง Valve กำลังทำเอกสารอยู่

หากคุณไม่ซื้อจริงๆ ก็ช่วยหลบให้กับผู้ที่สนใจด้วยครับ แต่หากคุณสนใจแต่ลังเลอยู่ อยากถามอะไรผมก็ยินดีตอบให้ครับ แต่ขอว่าช่วยลดความเกรียนลงหน่อย เป็นสุภาพชนขึ้นอีกนิด จะขอบคุณมาก

McLareN
07-04-10, 13:17
2. ถ้าเกิดมีเกมใหม่เข้ามา ร้านไม่ต้องเสียค่าใช้จ่ายเพิ่ม อย่างในเร็วๆ นี้ ก็จะมีเกมยักษ์ใหญ่ เข้ามา 2-3 เกม แน่นอนว่า ผู้ประกอบการร้านอินเตอร์เน็ต ไม่จำเป็นต้องเสียค่าใช้จ่ายเพิ่ม

เกมยักษ์ใหญ่ 2-3 เกมที่ว่านี้ คือเกมอะไรครับ :)

tayza
07-04-10, 13:28
เหอเหอ แอบลงบ้าไรกัน อีโก้มากไปป่าวเฮีย ใครเกรียนกันแน่ ตั้งแต่เปิดร้านมาไม่เคยลงเลย เกมส์ CS เนี่ย มองว่ามันสิ้นเปลือง เกมส์แนวนี้มีเยอะลูกค้าเลือกเล่นกันไม่หวาดไม่ใหวอย ุ่แล้ว และไม่ลง CS ก็ไม่เห็นลูกค้าจะลดน้อยลงตรงใหนเลย แล้ว L4D นี่นะ ร้านเกมส์ในละแวก (หลายละแวกเพราะมีหลายสาขา) เท่าที่ให้ลูกน้องตะเวนดู เจอที่แอบลง อยู่ร้านเดียวเอง แล้วก็แทบไม่มีคนเล่น นับหัวได้เลย

เกมส์ของค่ายนี้มันวิเศษขนาดนี้เลยหรือนี่ ถึงกับจะต้องแอบเอาของคุณมาหากินเลยเหรอ ถ้าเกมส์มันดีจริงๆ ไม่ต้องถ่อมาหาลูกค้าเจ้าของร้านกันถึงในเว็บนี้หรอก ถ้าเกมส์มันดีจริงๆ เจ้าของร้านเขาจะวิ่งไปหาเจ้าของเกมส์เอง ยกตัวอย่างเช่น เกมส์ BF นี่ไง เขาไม่เห็นต้องมาปั่นมาบอกหรอกว่าเกมส์ดี ลงแล้วลูกค้าร้านคุณจะเยอะขึ้น พวกเราจะแห่ไปซื้อของคุณกันเอง

เอาเป็นว่าของคุณจะขายก็ขายไป รอให้เกมส์คุณดังก่อนนะ แล้วถึงเวลานั้น ผมจะไปซือ้ ตอนนี้คุณก็ปั่นไปก่อนแล้วกัน สำหรับผมขอบาย

ผมไม่ได้โพสหาเรื่อง แค่อยากบอกเพื่อนผู้ประกอบการร้านเกมส์ด้วยกันว่า ถ้าเลี่ยงได้ก็เลี่ยงไปก่อน เพราะเมื่อร้านเกมส์ลงกันเยอะๆ มันจะบีบทางอ้อมให้ร้านที่ไม่ลงก็ต้องลง และก็อยากบอกเจ้าของร้านว่าถ้าลงของเขาก็อุดหนุนเขาซ ือ้สิทธิให้ถูกต้อง

แค่เปิดตัวก็ไม่สวยซะแล้ว ก็ขอให้รุ่งแล้วกัน อย่าได้มองต่ำๆว่าร้านเกมส์ทั้งหมดจ้องแต่จะใช้ของละ เมิดลิขสิทธิเสียทั้งหมด ร้านดีๆทำถูกต้องก็มี ร้านผมเป็นระบบ Ho hdd ผมก็คิดว่าผมก็ซิกแซ็กได้ แต่ผมก็ซื้อครบทั้ง windows ทั้ง dota เพราะว่ามันเป็นสิ่งจำเป็น และเขาก็แฟร์ ขายขาดไม่ต้องตามมาเก็บรายเดือนอีก เช่นนี้ก็ต้องถามเจ้าของร้านกลับว่า เกมส์ค่ายคุณจำเป็นใหมสำหรับร้านเกมส์ในชั่วโมงนี้ ในเมื่อเกมส์ฟรีที่ไปเก็บค่าลิขสิทธิจากผู้เล่นเองแท นที่จะเก็บจากทางร้านซึ่งเป็นผู้ให้เช่าเครื่อง ก็ยังมีอีกเยอะ

ผมพอแล้วนะสำหรับกระทู้นี้ เพราะจะหลบให้เฮียเขาขายของ เจ้าของร้านก็พิจารณากันเอาแล้วกัน

ManSmith
07-04-10, 13:42
เกมยักษ์ใหญ่ 2-3 เกมที่ว่านี้ คือเกมอะไรครับ :)

ติดตามข่าวสารได้ในเร็วๆ นี้ครับ ;) แต่เป็นเกมของ Valve แน่นอนครับ

RS Net
07-04-10, 13:47
ถ้ามีพวกเกมอย่าง bf ไรนี้จะรีบติดต่อซื้อเลย

Takuro
07-04-10, 13:48
ก็ไม่ได้ลง ไม่ซือ้ไง คับ แล้วก็ไม่ได้มีปัญหาอะไร อยากจะบอกว่าเกมส์มันยังไม่ดัง ต่างจังหวัดเด็กไม่รู้จัก แล้วผู้ประกอบการร้านเน็ต จะหาเหาใส่หัว ลงเครื่องให้ลูกค้ารู้จักทำไม

การที่เซลล์บอกว่าลงเกมส์แล้วลูกค้าจะเข้ามากว่าร้าน อื่นอันนี้ก็แล้วแต่วิจาณญานของแต่ละคน ลองให้เด็กเซอเวย์ดูร้านใกล้เคียงในละแวกก่อนก็ได้ว่ ามีร้านใหนมีเกมส์นี้บ้าง มีคนเล่นเยอะใหม ถ้ามันยังไม่มี หรือมีจำนวนคนเล่นแค่หยิบมือ ก็ไม่ต้องไปขวนขวายมาลง

แต่ปัญหามันจะมีก็คือ ถ้าร้านเกมส์ลงกันเยอะๆ เท่ากับเป็นการประชาสัมพันธ์เกมส์ไปในตัว เมื่อเกมส์ดัง เกมส์เกิด เมื่อนั้นลูกค้ารู้จักเยอะและลูกค้าหลายๆคนถามหา เจ้าของร้านก็อดไม่ได้ที่จะต้องขวนขวายหาเกมส์มาลง เมื่อนั่นละมันจะมีปัญหาตามมาละคือ เสียเงินซือ้สิทธิไงคับ เหมือนดอทเอ จะไม่ชอบบริษัทตัวแทนจำหน่ายยังไง ราคาจะยุติธรรมหรือไม่? ก็ต้องกัดฟันซือ้ลิขสิทธิ์ เพราะว่าเอาของเขามาหากิน

มองกลับกันในเมื่อเกมส์มันยังไม่ดัง แล้วนับจำนวนร้านที่ลงที่ซื้อสิทธิได้เลย เซลล์ก็บอกแล้วนิว่ามีแค่หลักสิบร้าน ใหนๆก็แทบไม่มีร้านลงเกมส์ ไม่มีร้านซือ้สิทธิ์อยู่แล้วก็ปล่อยให้เกมส์มันเน่า ดับไปเลย ก็แค่นั้นเอง

ส่วนใครที่เอาเกมส์เขามาหากินก็สนับสนุนเขาซื้อสิทธิ ให้ถูกต้อง ส่วนร้านที่ไม่ได้ลงพียงแค่ได้ยินชื่อผ่านๆในมุมมองผ ม ผมก็คิดว่าอย่าไปริลง ผมอยากสื่อแค่ตรงนี้เอง ไม่ได้มีปัญหาอะไรซักหนอ่ย

อย่างที่ผมโพสไปข้างต้นนะครับ หากคุณมองแบบนี้ผมคงไม่พูดอะไรให้มากความ เพราะอย่าลืมว่า 1 ปีที่ผ่านมาเกมของ CGT ไม่ได้ดังเพราะร้านเนตก่อน แต่ดังเพราะมีการจัดแข่งและเกมกล่องนะครับ เพียงแต่ผมมองว่าการที่ร้านเนตนำเกมและระบบของผมไปลง มันเป็นการเพิ่มโอกาสในการทำการค้าของลูกค้าให้ได้กว ้างขึ้น

ยิ่งในเรื่องของการยืดหยุ่นสิทธิที่น้องเขาได้อธิบาย ไป เท่ากับว่า ลูกค้ามีตัวเลือกมากกว่าเดิม และ แน่นอนยังคงมีตัวเลือกว่า "ไม่ซื้อ" อยู่เช่นกันครับ ผมไม่ได้บังคับ แล้วผมก็บอกไปแล้วว่า "ถ้ากัดฟันซื้อ ก็อย่าซื้อของผมดีกว่าครับ ผมเองก็ไม่อยากให้บริการลูกค้าที่จำใจซื้อครับ" เพราะต่อให้เราบริการดีซะแค่ไหน ร้านก็จะมองเราแย่อยู่ดี และ ทำให้ผมและทีมงานบริการลูกค้าแบบคนกันเองไม่ได้ มันไม่ใช่สิ่งที่ดีเลย พวกผมทำงานนนี้เพราะใจรัก และ เข้าใจในงานจริง ผมและทีมงานอยู่ในวงการเกมมาไม่ต่ำกว่า 10-15 ปี และ อย่างผมเล่นเกมมาก็ตั้งแต่ 3-4 ขวบ สมัยเครื่อง Atari เรียกได้ว่าชีวิตผมอยู่กับเกมมาเด็ก ผมทำตรงนี้ด้วยใจ เพราะงั้นผมขอพูดแทนทีมงานและบริษัทครับ ว่าเราไม่ขอบริการลูกค้าทีจำใจกัดฟันซื้อแม้เขาจะซื้ อมากแค่ไหนเราไม่ขอบริการให้จะดีกว่าทั้งกับคุณและบร ิษัท CGT แต่เรายินดีที่จะให้บริการกับลูกค้าที่สนใจเข้ามาสอบ ถามและพร้อมหรือเต็มใจที่จะซื้อครับ เพราะอย่างน้อยๆผมและทีมงานก็สามารถมอบบริการให้กับล ูกค้าได้อย่างเต็มที่ด้วย

ส่วนเรื่องเกมเน่าเกมดับไปนั้น จาก 1 ปีที่ผ่านมา ถ้ามันเน่ามันดับจริง CGT ก็คงเจ๊งไปแล้ว และ คงไม่มีโอกาสไปต่อรองกับเมืองนอก ในเรื่องของการนำสิทธิยืดหยุ่น และ ราคาพิเศษแบบนี้มาให้ ได้หรอกครับ กับ การค้าขายที่เขาเสียผลประโยชน์ แบบนี้ แต่นี่เพราะได้ฐานลูกค้าที่มั่นคงและเชื่อถือได้เขาถ ึงได้ยอมให้เราทำราคาพิเศษนี้ออกมา แน่นอนว่าลูกค้าที่สมัครก่อนหน้า ก็จะได้สิทธิในการใช้โปรโมชั่นหรือแพคเกจนี้ได้ด้วยใ นกรณีที่ทำการต่อสัญญา

แล้วก็ในทางกลับกัน ผมอยากให้มองสวนบ้างนะครับ เผื่อเป็นการเปิดโอกาส เกม L4D2 มีดีไม่มีดียังไง คนไม่ได้เล่นคงไม่รู้ หากมีโอกาสไปลองเล่นเองดูครับ จะเข้าใจว่าทำไมเกม CS ถึงดังมาได้ขนาดนี้ และ ผมกล้าพูดว่า L4D2 กำลังจะเป็นแบบเดียวกัน เพียงแต่อยู่ที่ผู้ประกอบการเลือกที่จะเปิดโอกาสให้ต ัวเอง หรือ จะปิดโอกาสของตัวเอง มากกว่าครับ

ผมยกตัวอย่างนะครับ ขออนุญาตเอ่ยชื่อร้านหน่อย ร้าน GRAND ที่เกษตร ผมกล้าพูดว่าเป็นร้านแรกที่ลงเกม L4D และเป็นแบบผิดลิขสิทธิด้วย ซึ่งตอนนั้นมันเป็นช่วงเปลี่ยนมือ เขาเลยเอามาลองลง ปรากฎว่ามีคนเล่นไม่น้อยที่ไปเล่นร้านเขา และ มีมาเพิ่มเรื่อยๆ เขากล้าที่จะประเดิมเป็นเจ้าแรกๆ ด้วยการซื้อสิทธิถูกต้องของทาง CGT และจำนวนที่ซื้อไปก็ไม่น้อย เกมในตอนแรกที่เขาได้ไปนั้น มีแค่ 97 เกม แต่ในปัจจุบันเขาได้เกมที่อัพเดทมาให้โดยตรงจากทาง Valve เป็น 152 เกม (เพิ่มจากเดิมมา 55 เกม ซึ่งแน่นอนว่ารวม L4D2 เข้าไปด้วย) โดยที่เกมที่เพิ่มมานั้น เขาไม่ได้เสียค่าใช้จ่ายเพิ่มเลยแต่อย่างใด

ที่ผมเอ่ยเคสนี้ขึ้นมาเพื่อให้ได้ทราบว่า เกมของ Valve มีจุดแข็งของตัวเองมากพอที่จะทำให้เด็กเข้าไปเล่นในร ้านคุณได้ โดยเฉพาะเกม L4D & L4D2 เกมเสน่ห์ของมันอยู่ที่การได้แกล้งคนอื่น มีการทำเป็นคอมโบ มีเก็บ Ranking และ Stat รวมไปถึงอัพเดทใหม่ๆ บอสใหม่ที่เพิ่มเข้ามา อาวุธที่เพิ่มเข้ามา ซึ่งของเหล่านี้ ผู้เล่น "ไม่ต้องเสียเงินซื้อไอเทมหรือ Air Time เลยแม้แต่บาทเดียว" แต่เสียค่าชั่วโมงที่เล่น และ เจ้าของร้านก็จะได้ลูกค้าประจำมากขึ้น เพราะ เด็กก็ต้องการมาดู Rank หรือ อันดับการเล่นของตัวเอง เช่น เล่นเป็น Hunter ใน L4D2 โจมตีผู้รอดชีวิตให้ลงไปนอนได้กี่ครั้ง หรือ เล่นอาวุธประชิดไหนบ่อยที่สุด เกมก็จะมีเก็บรายละเอียดเหล่านี้เอาไว้ด้วย

หลังจากนี้เกมของ Valve ที่เป็น High-Light จะมีเพิ่มมาอีกอย่าง L4D2 : The Passing , PORTAL 2 ที่มีระบบการเล่น Multi-Co Op มาให้ด้วย, Half-Life 2 : Episode 3 ซึ่งเกมเหล่านี้ลูกค้าไม่ต้องเสียเงินซื้อเกมเพิ่มเล ย แต่ Valve เพิ่มมาให้ฟรี สำหรับคนที่เป็นลูกค้าในระบบครับ

Takuro
07-04-10, 14:02
เหอเหอ แอบลงบ้าไรกัน อีโก้มากไปป่าวเฮีย ใครเกรียนกันแน่ ตั้งแต่เปิดร้านมาไม่เคยลงเลย เกมส์ cs เนี่ย มองว่ามันสิ้นเปลือง เกมส์แนวนี้มีเยอะลูกค้าเลือกเล่นกันไม่หวาดไม่ใหวอย ุ่แล้ว และไม่ลง cs ก็ไม่เห็นลูกค้าจะลดน้อยลงตรงใหนเลย แล้ว l4d นี่นะ ร้านเกมส์ในละแวก (หลายละแวกเพราะมีหลายสาขา) เท่าที่ให้ลูกน้องตะเวนดู เจอที่แอบลง อยู่ร้านเดียวเอง แล้วก็แทบไม่มีคนเล่น นับหัวได้เลย

เกมส์ของค่ายนี้มันวิเศษขนาดนี้เลยหรือนี่ ถึงกับจะต้องแอบเอาของคุณมาหากินเลยเหรอ ถ้าเกมส์มันดีจริงๆ ไม่ต้องถ่อมาหาลูกค้าเจ้าของร้านกันถึงในเว็บนี้หรอก ถ้าเกมส์มันดีจริงๆ เจ้าของร้านเขาจะวิ่งไปหาเจ้าของเกมส์เอง ยกตัวอย่างเช่น เกมส์ bf นี่ไง เขาไม่เห็นต้องมาปั่นมาบอกหรอกว่าเกมส์ดี ลงแล้วลูกค้าร้านคุณจะเยอะขึ้น พวกเราจะแห่ไปซื้อของคุณกันเอง

เอาเป็นว่าของคุณจะขายก็ขายไป รอให้เกมส์คุณดังก่อนนะ แล้วถึงเวลานั้น ผมจะไปซือ้ ตอนนี้คุณก็ปั่นไปก่อนแล้วกัน สำหรับผมขอบาย

ผมไม่ได้โพสหาเรื่อง แค่อยากบอกเพื่อนผู้ประกอบการร้านเกมส์ด้วยกันว่า ถ้าเลี่ยงได้ก็เลี่ยงไปก่อน เพราะเมื่อร้านเกมส์ลงกันเยอะๆ มันจะบีบทางอ้อมให้ร้านที่ไม่ลงก็ต้องลง และก็อยากบอกเจ้าของร้านว่าถ้าลงของเขาก็อุดหนุนเขาซ ือ้สิทธิให้ถูกต้อง

แค่เปิดตัวก็ไม่สวยซะแล้ว ก็ขอให้รุ่งแล้วกัน อย่าได้มองต่ำๆว่าร้านเกมส์ทั้งหมดจ้องแต่จะใช้ของละ เมิดลิขสิทธิเสียทั้งหมด ร้านดีๆทำถูกต้องก็มี ร้านผมเป็นระบบ ho hdd ผมก็คิดว่าผมก็ซิกแซ็กได้ แต่ผมก็ซื้อครบทั้ง windows ทั้ง dota เพราะว่ามันเป็นสิ่งจำเป็น และเขาก็แฟร์ ขายขาดไม่ต้องตามมาเก็บรายเดือนอีก เช่นนี้ก็ต้องถามเจ้าของร้านกลับว่า เกมส์ค่ายคุณจำเป็นใหมสำหรับร้านเกมส์ในชั่วโมงนี้ ในเมื่อเกมส์ฟรีที่ไปเก็บค่าลิขสิทธิจากผู้เล่นเองแท นที่จะเก็บจากทางร้านซึ่งเป็นผู้ให้เช่าเครื่อง ก็ยังมีอีกเยอะ

ผมพอแล้วนะสำหรับกระทู้นี้ เพราะจะหลบให้เฮียเขาขายของ เจ้าของร้านก็พิจารณากันเอาแล้วกัน

ผมไม่ได้มองร้านเนตอย่างที่คุณเข้าใจหรอกครับ แต่ผมเข้าใจว่าคุณเป็นร้านเนตแบบที่คุณเอ่ยเสียมากกว ่า เอาเป็นว่า เรื่องที่ผมลงมาโพสในนี้เอง คุณจะมองอย่างไรก็ไม่เป็นไรครับ ผมแค่อยากลงมาคุยกับผู้ประกอบการร้านเนตหรือได้รับข้ อมูลจากมุมมองของหลายๆท่าน ไม่ได้มาหาเรื่องหาความ แล้วก็ตั้งใจมาแนะนำโปรโมชั่นให้ แต่หากคุณจะมองว่ามาปั่นกระทู้ให้คนซื้อก็ไม่เป็นไรค รับ ผมแค่อยากมาแนะนำโปรโมชั่นให้กับผู้ประกอบการได้ทราบ มากที่สุดเท่าที่จะมากได้เป็นหลักครับ และ ผมมองว่าเวปแห่งนี้เป็นช่องทางนึงที่ดี ที่ผมจะสามารถแนะนำโปรโมชั่นหรือข้อมูลให้ผู้ประกอบก ารได้ทราบ พร้อมทั้งตอบคำถามต่างๆเท่าที่จะตอบได้ครับ ซึ่งโดยส่วนตัวก็ขอขอบคุณสำหรับการสนทนานะครับ ทำให้ผมได้ข้อมูลจากร้านเนตคาเฟ่ในอีกรูปแบบนึงเหมือ นกัน และ หวังว่าวันนึงคุณคงเต็มใจที่จะมาซื้อสินค้าและบริการ ของผมจริงๆ และ พร้อมที่จะให้ผมและทีมงานมอบบริการให้นะครับ

Takuro
07-04-10, 14:11

จาก Valve ที่ตอนนี้ที่ผมได้รับแจ้งมาแล้วนะครับ
- L4D2 : The Passing อันนี้เป็น DLC ฟรี สำหรับเกม L4D2 เป็นตัวเสริมครับ
- PORTAL 2
- Half-Life 2 : Episode 3

และ ยังมีอีก 2 เกม ที่ตอนนี้ทาง Valve แจ้งว่าไม่สามารถเปิดเผยได้ครับ เพราะยังอยู่ในช่วงการทำขึ้นมาครับ

แต่ผมบอกได้แค่ว่า 1 ใน 2 เกมนี้นั้น เป็นเกมที่ผู้สร้าง MAP DotA ที่หลายๆคนนำไปเล่นในร้าน หรีอ IceFrog นั่นแหละครับ เห็นว่าอยู่ในโปรเจ็คทำเกมใหม่กับทาง Valve อยู่ครับ แต่ยังไม่ทราบรายละเอียดจากทาง Valve ว่าจะออกมาเป็นเกมแนวไหนครับ

uoulan
07-04-10, 14:43
+1 tayza
รอให้เกมส์ติดตลาดก่อน
หากซื้อวันนี้ ก้อ start รายเดือนก่อนใคร

nisuk
07-04-10, 15:45
ในกรณีเรื่องของ ลิขสิทธิ์ของเกม counter-strike ที่หลายท่านได้ซื้อไปนั้น ผมขอชี้แจงก่อนว่า
valve ได้ปรับเปลี่ยนให้ร้าน cybercafe หรือร้านอินเตอร์เน็ตคาเฟ่ ทั่วโลก ปรับเปลี่ยนมาใช้งานระบบ valve cybercafe program มาตั้งแต่ปี ค.ศ. 2004 ไปแล้วครับ (เท่ากับว่า ไม่มีการซื้อขาย-ขาดใดๆ สำหรับร้านอินเตอร์เน็ต ยกเว้น เกมกล่องสำหรับ home user) และจะไม่มีเอกสารรับรองสิทธิ์จากทางบริษัทเรา แน่นอน และที่ยิ่งไปกว่านั้นลูกค้าหลายท่าน ไม่ทราบเรื่องนี้เป็นเสียส่วนใหญ่ และภาระก็ตกมาอยู่ที่ทางเรา ที่หลายๆ คนเคยเข้าใจไปว่า ทางบริษัทเรา ยังจะคุ้มครองเอกสารลิขสิทธิ์นี้ให้อยู่

ฉะนั้น ใครที่มีลิขสิทธิ์ตัวเก่าและประสงค์ที่จะซื้อลิขสิทธ ิ์ต่อไป ให้ซื้อลิขสิทธิ์ valve cybercafe program เพื่อทำให้ถูกวิธีการครับ

แนะนำว่า สำหรับผู้ที่ต้องการข้อมูลใดๆ สามารถโทรศัพท์ เข้ามาสอบถามได้เลยครับ

กำละ cs ผมอุตส่าซื้อมาไว้ตอนนี้เป็นกระดาษเปล่าไปซะละเห้อๆๆ ๆ ใครจะรับผิดชอบฟะเนี๊ยเงินไม่ใช่น้อยๆนะเฟ้ย

samanaha
08-04-10, 11:59
ขอให้บริษัท ขายเกมส์หรือใ้ห้เช่าเกมส์ในราคาที่สอดคล้แงกับรายได ้ของทางร้านด้วยครับเพราะมันแข่งขันกันมากเหลือเกินค รับลูกค้าก็ไม่ได้เยอะเท่าไหร่เพราะถ้าราคาแบบที่ทาง ท่านตั้งอยู่นี้มีแต่ร้านที่มีทุนทรัพย์เยอะพอสมควรถ ึงจะลงได้ครับส่วนร้านเล็กๆ5-20เครื่องอยู่ในระแวกเดียวกันก็ตายไปตามๆกันครับ แบบนี้ยังจะว่าเป็นพันธมิตรกับร้านเกมส์อีกหรอครับ ราคาค่าชั่วโมงก็ 10-20บาทประมาณนี้แต่ก็ไม่ได้ว่าจะเต็มทั้งวันน่ะครับ ผมว่าน่ะ ลองเสนอไปทาง้นสังกัดท่านดูว่าซื้อเป็นเกมส์ๆได้ไหมเ พราะเห็นท่านพ่วงมาเยอะเหลือเกิน ผมเห็นเกมส์กล่องที่ดังรองๆจากWarcraft3ก็ Battlefield2 นี้ละครับกล่องล่ะ 599- ร้านน็ตซื้อกันตรึมเลยครับ รวมทั้งร้านผมด้วย(ตอนนี้ซารูซี่กำลังจะทำพังแล้ว) ไม่มีใครอยากทำผิดกฏหมายหรอก ครับเกมส์ของทาง Cybergame thai มีแ่เกมส์สนุกๆทั้งนั้น ทำไมไม่ลองทำแบบให้ทางร้านเกมส์ไป Shopping ซื้อเกมส์มาลงเลือกเกมส์ที่อยากได้ราคาอาจจสูงกว่าHo me User ก็ไม่เป็นไร แต่ขออย่างเดียวอย่ามาบังคับขายพ่วงแบบนี้ครับ ขายขาดเป็นกล่องๆไปจะดีกว่าไหม สุดท้ายนี้ ขอบอกกับทาง Cyber Game Thai ด้วยว่า ร้านเกมส์อยู่ไม่ได้ท่านก็อยู่ไม่ได้ครับ ถ้าท่านจะขายให้แต่Home user ผมขอบอกว่าไม่รอดแน่ๆเพราะคนที่เล่นที่บ้านน้อยมากจะ ซื้อของแท้ ถ้าท่าน ฉวยโอกาสทำโปรโมชั่นดีๆออกมาตอนนี้ผมว่าขายดีแน่ๆเพร าะเกมส์ออนไลน์ในไทยตอนนี้ผมว่า มันไมไ่ด้เรื่องเอาสะเลย ครับ เกมส์ไหนพอเล่นได้ก็มีแต่โปรแกรมทั้งนั้น ยังไงก็ให้ท่าน ช่วย ออกโปร ดีๆมาทีน่ะครับ ขนาดไมโครซอพท์ยังทำราคาได้เลย จากเครื่องละ5-6พันเหลือ แค่ 1,500- ออฟฟิตเครื่องละเป็นหมื่นเหลือ 999 เอง

p@pangja
08-04-10, 12:16
ขอให้บริษัท ขายเกมส์หรือใ้ห้เช่าเกมส์ในราคาที่สอดคล้แงกับรายได ้ของทางร้านด้วยครับเพราะมันแข่งขันกันมากเหลือเกินค รับลูกค้าก็ไม่ได้เยอะเท่าไหร่เพราะถ้าราคาแบบที่ทาง ท่านตั้งอยู่นี้มีแต่ร้านที่มีทุนทรัพย์เยอะพอสมควรถ ึงจะลงได้ครับส่วนร้านเล็กๆ5-20เครื่องอยู่ในระแวกเดียวกันก็ตายไปตามๆกันครับ แบบนี้ยังจะว่าเป็นพันธมิตรกับร้านเกมส์อีกหรอครับ ราคาค่าชั่วโมงก็ 10-20บาทประมาณนี้แต่ก็ไม่ได้ว่าจะเต็มทั้งวันน่ะครับ ผมว่าน่ะ ลองเสนอไปทาง้นสังกัดท่านดูว่าซื้อเป็นเกมส์ๆได้ไหมเ พราะเห็นท่านพ่วงมาเยอะเหลือเกิน ผมเห็นเกมส์กล่องที่ดังรองๆจากwarcraft3ก็ battlefield2 นี้ละครับกล่องล่ะ 599- ร้านน็ตซื้อกันตรึมเลยครับ รวมทั้งร้านผมด้วย(ตอนนี้ซารูซี่กำลังจะทำพังแล้ว) ไม่มีใครอยากทำผิดกฏหมายหรอก ครับเกมส์ของทาง cybergame thai มีแ่เกมส์สนุกๆทั้งนั้น ทำไมไม่ลองทำแบบให้ทางร้านเกมส์ไป shopping ซื้อเกมส์มาลงเลือกเกมส์ที่อยากได้ราคาอาจจสูงกว่าho me user ก็ไม่เป็นไร แต่ขออย่างเดียวอย่ามาบังคับขายพ่วงแบบนี้ครับ ขายขาดเป็นกล่องๆไปจะดีกว่าไหม สุดท้ายนี้ ขอบอกกับทาง cyber game thai ด้วยว่า ร้านเกมส์อยู่ไม่ได้ท่านก็อยู่ไม่ได้ครับ ถ้าท่านจะขายให้แต่home user ผมขอบอกว่าไม่รอดแน่ๆเพราะคนที่เล่นที่บ้านน้อยมากจะ ซื้อของแท้ ถ้าท่าน ฉวยโอกาสทำโปรโมชั่นดีๆออกมาตอนนี้ผมว่าขายดีแน่ๆเพร าะเกมส์ออนไลน์ในไทยตอนนี้ผมว่า มันไมไ่ด้เรื่องเอาสะเลย ครับ เกมส์ไหนพอเล่นได้ก็มีแต่โปรแกรมทั้งนั้น ยังไงก็ให้ท่าน ช่วย ออกโปร ดีๆมาทีน่ะครับ ขนาดไมโครซอพท์ยังทำราคาได้เลย จากเครื่องละ5-6พันเหลือ แค่ 1,500- ออฟฟิตเครื่องละเป็นหมื่นเหลือ 999 เอง
ผมว่าคงยาก เพราะเปิดบริษัทแต่ละคนก็แสวงหากำไร ไม่ได้เปิดมาเพื่อการกุศลช่วยเหลือร้านเน็ท
ยิ่งถ้าไปจับเกมส์กระแสดังๆมาได้ คงยิ่งโขกสับกันสารพัด

ที่สำคัญนิสัยคนไทยใช้ของผิดกฎมายกันจนชินเราเหมือนค นกลางที่ซวยทั้งขึ้นทั้งร่อง
บริษัทพวกนี้ก็จ้องเอากำไรไล่บี้ให้ทำถูกกฎหมาย
ลูกค้าก็จะเอาแต่ให้ถูกลง เค้าไม่สนอยู่แล้วว่าร้านนี้ลงเกมส์ผิดหรือถูกกฎหมาย มีให้เล่นเป็นพอ

ทำไมไม่มีกฎหมายเอาผิดคนใช้บ้าง??
หรือไปเอาผิดบริษัทที่ขายโฮมยูสอย่างเค้าเตอร์ที่มีค นถาม ซื้อมาแล้วเอามาทำธุรกิจก็ไม่ได้
พอมีเจ้าใหม่มาเปิดบริการผ่านระบบเน็ทเวิคต้องซื้อให ม่อีก แล้วใครรับผิดชอบส่วนนี้ให้ร้านอย่างพวกเราได้

Takuro
08-04-10, 12:47
ผมว่าคงยาก เพราะเปิดบริษัทแต่ละคนก็แสวงหากำไร ไม่ได้เปิดมาเพื่อการกุศลช่วยเหลือร้านเน็ท
ยิ่งถ้าไปจับเกมส์กระแสดังๆมาได้ คงยิ่งโขกสับกันสารพัด

ที่สำคัญนิสัยคนไทยใช้ของผิดกฎมายกันจนชินเราเหมือนค นกลางที่ซวยทั้งขึ้นทั้งร่อง
บริษัทพวกนี้ก็จ้องเอากำไรไล่บี้ให้ทำถูกกฎหมาย
ลูกค้าก็จะเอาแต่ให้ถูกลง เค้าไม่สนอยู่แล้วว่าร้านนี้ลงเกมส์ผิดหรือถูกกฎหมาย มีให้เล่นเป็นพอ

ทำไมไม่มีกฎหมายเอาผิดคนใช้บ้าง??
หรือไปเอาผิดบริษัทที่ขายโฮมยูสอย่างเค้าเตอร์ที่มีค นถาม ซื้อมาแล้วเอามาทำธุรกิจก็ไม่ได้
พอมีเจ้าใหม่มาเปิดบริการผ่านระบบเน็ทเวิคต้องซื้อให ม่อีก แล้วใครรับผิดชอบส่วนนี้ให้ร้านอย่างพวกเราได้

เรื่องการทำราคา ผมขอชี้แจงระบบนะครับ ระบบนี้ทางบริษัทผู้ทำเกมเป็นผู้ทำขึ้น และ ระบบขายเกมขาดเป็นกล่องนั้นปัจจุบันแทบไม่มีแล้ว ไม่ใช่แค่ของทาง CGT อีกทั้งระบบ VCP เองก็มีผลบังคับใช้ตั้งแต่ปี 2004 ลองไปอ่านในหน้าเวป www.steampowered.com (http://www.steampowered.com) ได้ครับ ว่ามีผลบังคับใช้ทั่วโลกแม้แต่ไทยเองก็ด้วย

ซึ่งระบบนี้มีก่อนที่ทาง CGT จะเข้ามาดูแลต่อเสียอีก ราคาผมบอกได้แค่ว่าเมืองนอกเขาขายกันมาจนตอนนี้ราคาป ัจจุบันอยู่ที่ 10 ดอลล่าห์สหรัฐฯ ซึ่งทางบริษัทเองก็ต่อรองจนราคาลงมาได้ระดับนี้

ต่อไปเกมลิขสิทธิจะมีการเปลี่ยนระบบและการดูแลตามที่ บริษัทผู้ผลิตเกมให้เปลี่ยนตามกระแสเทคโนโลยี และ อีกหลายประการ โดยส่วนตัวผมเองก็อยากจำหน่ายแบบขาดไปให้ลูกค้า แต่โดยนโยบายบริษัทเมืองนอกเขาไม่ให้ทำ ผมก็ต้องตามนโยบายเขาเช่นกันครับ

แต่อย่างไรนั้น ราคาหรือตัวเลข ผมบอกเลยแล้วกัน ให้พิจารณา เพราะรู้สึกว่าหลายๆท่านติดตามอ่านแต่ไม่ยอมโทรมาถาม ให้กระจ่างหรือให้เคลียร์ ผมเองก็ไม่ทราบว่ากลัวผมจะดักเบอร์โทรศัพท์ไว้หรืออย ่างไร

ลิขสิทธิพิเศษเฉพาะช่วงโปรโมชั่นนี้ ตั้งแต่เดือน มีนาคม 2553 - 31 พฤษภาคม 2553 นั้น
- คุณซื้อสิทธิเพียงแค่ 4 เครื่อง ตามกติกาขั้นต่ำ
- ที่เหลือคุณอยากได้แบบออฟไลน์อันนั้นคุณหาลงเองได้เล ยทั้งร้าน แต่คุณจะได้ Account STEAM ไว้เล่นออนไลน์เพียง 4 เครื่องตามจำนวนที่คุณซื้อไปเท่านั้น หากอยากให้เล่นออนไลน์ได้มากขึ้นเรื่อยๆก็สามารถซื้อ ID STEAM เพิ่มได้ แต่หากไม่ต้องการ ก็ซื้อแค่ 4 เครื่องพอครับ แล้วก็ลงแบบ Lan หรือ ออฟไลน์ หรือ จะเป็นของก๊อปปี้ อันนั้นทางลูกค้าก็จัดการเองได้เลย

ผมชี้แจงแล้วนะครับ ว่าที่ท่านๆโทรมานั้นจะได้อะไรบ้าง อันนี้เป็นแค่ส่วนนึง ผมเชื่อว่ามีคำถามอีกเยอะ ขอให้ติดต่อมาครับ อย่างน้อยๆ การโทรพูดคุยกันผมและทีมงานสามารถตอบคำถามได้ละเอียด กว่า และ ชัดเจนกว่า แน่นอนว่าให้รายละเอียดหรือการบริการ และ แน่นอนว่าต่อรองได้มากกว่า ถ้าได้มีการพูดคุยกันครับ

nisuk
08-04-10, 13:45
ก็ลองโทรไปแล้วนะ ก็ได้รับข้อมูลเหมือนๆหน้าเวปไซด์ที่ประกาศไว้ และเหมือนข้อมูลที่คุณมาตอบในเวปบอร์ดนี้แหละ ไม่เห็นมีอะไรแตกต่างไปจากนี้นี่ แล้วตอนนี้หน้าเวปมันเป็นอะไรอะไมผมเข้าไปดูไ่ม่ได้ http://vcp.cybergame-thailand.com/ อันนี้เข้าไม่ได้ http://www.cybergame-thailand.com/index.php อันนี้เข้าได้

kerlos
08-04-10, 13:49
domain หมดอายุ กำลังอยู่ระหว่างแก้ไข:D

ChaYen
08-04-10, 14:05
จะโทรไปสอบถามรายละ้เ้อียด

Technical Support Tel. +66(0)2690-5824 ext. 19
Sales and marketing Tel. +66(0)2690-5824 ext. 18
Fax. +66(0) 2690-5849

โทรไปเบอร์นี้หรือเปล่าครับ ไม่เห็นจะติดเลยครับ

อยากสอบถามรายละเอียด

sorra
08-04-10, 14:11
มาดู ป้ายเขียว ไม่ถึง50โพส ^^

Grean_Seeker
08-04-10, 15:01

ป้ายแดงพึ่งซื้อเมื่อวาน ไม่อยากดูเหรอ

ChaYen
08-04-10, 15:44

ช่วยแปลหน่อยครับ หมายความว่าอะไร

solossak
08-04-10, 15:49
สนใจครับ ไม่ทราบว่าใช้กับระบบ diskless ได้ไหมครับ กลัวจะแลนกันในร้านไม่ได้อะครับ

kerlos
08-04-10, 16:22
สนใจครับ ไม่ทราบว่าใช้กับระบบ diskless ได้ไหมครับ กลัวจะแลนกันในร้านไม่ได้อะครับ

ได้ครับ

Takuro
09-04-10, 11:42

สามารถใช้ได้ครับ ไม่มีปัญหากับระบบ Diskless ครับ

Takuro
12-04-10, 11:43
เห็นมีหลายๆท่าน ติดต่อเข้ามาและมีคำถามเกี่ยวกับเรื่องเกมที่จะนำไปล งในร้านเป็นจำนวนมาก ว่าเกมเยอะถึง 170 เกม (อัพเดทจากเดิมเพิ่มเมื่อสัปดาห์ที่ผ่านมา) เนี่ยะ จะนำไปลงยังไง เพราะ Download คงไม่ไหวกันแน่ๆ เลยขอนำมาแนะนำในนี้ด้วยนะครับ

ทางบริษัทนั้น จะไม่มีตัวแผ่นเกมให้ เพราะ เกมจะเป็นแผ่นที่เป็น STEAM Game Backup ซึ่ง ใช้ยังต้องใช้แผ่นที่จะนำไปลงถึง 20 แผ่น ซึ่งที่เคยลองเทสกับทีมงานใช้เวลาลงถึง 2 วัน - -"

ซึ่งทางผมขอแนะนำให้กับลูกค้าที่ต้องการเกมทั้งหมด โดยให้ท่านนำ Harddisk ของท่านมา เพื่อทำเป็น Master ครับ ซึ่งขนาดพื้นที่ ที่ต้องการอยู่ที่ 160 GB ครับ โดยเกมที่ท่านได้ไปนั้นจะได้เป็นเวอร์ชั่นอัพเดทล่าส ุดในช่วงนั้นๆ โดยทางทีมงานจะมีการทำแพชเกมและทุกอย่างไว้ให้เรียบร ้อยแล้ว

ส่วนวิธีการนำไปลงก็ง่ายแสนง่าย เพียง Copy แล้ว Paste ลงในเครื่องที่ต้องการลง ครับ และ แน่นอนว่าไม่มีปัญหากับระบบ i-Pad, Diskless แน่นอนครับ เพราะทดสอบมากับทุกระบบแล้วครับ

นอกจากนี้ เกมที่ท่านได้ไปนั้นเปรียบเสมือน Master ซึ่งท่านสามารถทำการอัพเดทเองได้ และ สามารถดาว์นโหลด เพิ่ม หรือ ลบเกมออกจาก Hardisk ได้เช่นกันครับ

แต่สำหรับท่านที่สนใจซื้อระบบ และ รับสิทธิไปลงในร้าน แต่ต้องการลงเป็นแบบ offline อย่างเดียวเพื่อความสะดวก ก็สามารถหาซื้อหาโหลดเวอร์ชั่น offline มาลงเองได้เลยครับ

samanaha
12-04-10, 18:26
ค่ายนี้ถูกกว่าea อีกน่ะคัรบลองดทรไปคุยดู ผมกำลังหา hdd ไว้รออยุ่เดี๋ยวติดต่อไปน่ะครับ

samanaha
12-04-10, 20:16
ว่าแต่มีรายชื่อเกมส์อัพเดตล่าสุดไหมครับ

kerlos
13-04-10, 07:18
List เกมล่าสุดที่ผมลองเปิดดู พบว่ามีเกมใหม่เพิ่มมาอีกแล้ว :eek:

Advent Rising
Alien Shooter
Alien Shooter 2:Reloaded
Alien Shooter: Revisited
Alien Shooter: Vengeance
Alpha Prime
Altitude
Arx Fatalis
AstroPop Deluxe
Attack on Pearl Harbor
Bejeweled 2 Deluxe
Bejeweled Deluxe
Big Money Deluxe
BloodRayne
BloodRayne 2
BookWorm Deluxe
Bullet Candy
Chains
Chuzzle Deluxe
Codename Gordon
Cogs
Commander Keen: Complete Pack
Condition Zero
Condition Zero Deleted Scenes
Counter-Strike
Counter-Strike: Source
Crash Time II
Crayon Physics Deluxe
Crazy Machines - The Wacky Contraptions Game
Crazy Machines 1.5: Inventors Training Camp
Crazy Machines 1.5: New from the Lab
Crazy Machines 2
Dangerous Waters
Darkest Hour
Darwinia
Day of Defeat
Day of Defeat: Source
Deathmatch Classic
DEFCON
Defence Alliance 2
Disciple II: Galleans Return
Disciple II: Rise of the Elves
DOOM II: Hell on Earth
Doom Rails
Drug Wars
Ducati World Championship
Dynomite Deluxe
Dystopia
East India Company
East India Company - Pirate Bay
East India Company - Privateer
East India Company Battle of Trafalgar
Eets
Elven Legacy
Feeding Frenzy 2 Deluxe
Final DOOM
FlatOut 2
Garry's Mod
Geometry Wars
Ghost Master
Gish
Greed: Black Border
Gumboy Crazy Adventures
Gumboy Crazy Features
Gumboy Tournament
Half-Life
Half-Life 2
Half-Life 2: Deathmatch
Half-Life 2: Episode One
Half-Life 2: Episode Two
Half-Life 2: Lost Coast
Half-Life Deathmatch: Source
Half-Life: Blue Shift
Half-Life: Opposing Force
Half-Life: Source
Hammer Heads Deluxe
Harvest: Massive Encounter
Hearts of Iron II: Complete
Heavy Weapon Deluxe
Heretic: Shadow of the Serpent Riders
Hexen II
Hexen: Beyond Heretic
Hexen: Deathkings of the Dark Citadel
Iggle Pop Deluxe
Imperium Romanum: Gold Edition
Insaniquarium Deluxe
Iron Warriors
ItzaBitza
Joint Task Force
Killing Floor
King's Bounty: The Legend
Knights of Honor
Larva Mortus
Lead and Gold: Gangs of the Wild West
Left 4 Dead
Left 4 Dead 2
The Longest Journey
Madballs in... Babo:Invasion
Majesty: Gold Edition
Making History: The Calm and The Storm
Mare Nostrum
Massive Assault
Massive Assault - Phantom Renaissance
Master Levels for DOOM II
The Maw
Men of War: Red Tide
Metal Drift
Multiwinia
Mystery P.I. -The Lottery Ticket
Nikopol: Secrets of the Immortals
Obulis
Oddworld: Abe's Exoddus
Oddworld: Abe's Oddysee
Pacific Storm
Pacific Storm: Allies
Painkiller Gold Edition
Painkiller Overdose
Peggle Deluxe
Peggle Extreme
Penguins Arena: Sedna's World
Penumbra: Black Plague
Penumbra: Overture
Penumbra: Requiem
Pizza Frenzy
Portal
Project Aftermath
Psychonauts
Quake
Quake II
Quake II: Ground Zero
Quake II:The Reckoning
Quake Mission Pack 1:Scourge of Armagon
Quake Mission Pack 2:Dissolution of Eternity
RACE 07
Raycatcher
Red Orchestra: Ostfront 41-45
Ricochet
RIP
RIP 2 - Strike Back
RIP 3 - The Last Hero
Rocket Mania Deluxe
Safecracker: The Ultimate Puzzle Adventure
Shadowgrounds
Shadowgrounds Survivor
The Ship
The Ship tutorial
SiN 1
SiN 2 Multiplayer
Space Empires IV Deluxe
Space Empires V
Space Trader
SpaceForce: Rogue Universe
Take Command - 2nd Manassas
Talismania Deluxe
Team Fortress 2
Team Fortress Classic
Trine
Typer Shark Deluxe
UFO: Afterlight
The Ultimate DOOM
Vegas: Make It Big
Vigil - Blood Bitterness
Wolfenstein 3D
Wolfenstein 3D: Spear of Destiny
World of Goo
X2: The Threat
X3: Reunion
Zero Gear
Zombie Driver
Zombie Shooter
Zombie Shooter 2
Zuma Deluxe

รวมทั้งหมด 173 เกมให้เลือกครับ:D

blackhole
13-04-10, 14:51
ถ้ามีเกมส์ใหม่ๆ เพิ่มขึ้นมา บริษัทจะส่งแผ่นมาให้หรือเปล่าครับ

akermutl
13-04-10, 15:50
น่าสนใจครับ.. ^ ^ เก็บตังก่อนน้า hdd ว่างอยู่เยอะ.ลงได้อีกร้อยๆเกม อิอิ

kerlos
13-04-10, 18:10
ถ้ามีเกมส์ใหม่ๆ เพิ่มขึ้นมา บริษัทจะส่งแผ่นมาให้หรือเปล่าครับ

เกมที่เข้ามาใหม่ ถ้าเป็นของ valve ส่วนใหญ่จะใช้ไฟล์เดิมๆที่ลงไว้อยู่แล้ว (พวกไฟล์ source engine)
ตัวเกมจะโหลดเพิ่มอีกเล็กน้อย โดยทางร้านเน็ตสามารถ download เองโดยใช้เวลาไม่นานครับ

ส่วนเกมอื่นๆ มักจะไฟล์ไม่ใหญ่มาก (นานๆทีมาใหญ่ เกมนึง) จึงโหลดเองไม่นานครับ:D

patongko01
13-04-10, 19:25
ดูจากรายชื่อเกมส์มหาสารขนาดนั้น กับราคาขั้นต่ำ 4เครื่อง
ใครว่าแพงมั้งเนี่ย ซื้อแผ่นพันทิพย์ยังแพงกว่าอีก - -*

samanaha
13-04-10, 23:53
ดูจากรายชื่อเกมส์มหาสารขนาดนั้น กับราคาขั้นต่ำ 4เครื่อง
ใครว่าแพงมั้งเนี่ย ซื้อแผ่นพันทิพย์ยังแพงกว่าอีก - -*

ลองสอบถามหลังไมค์อีกทีน่ะครับไม่แพงอย่างที่คิด ผมว่า ทาง CGT น่าจะมีServer แบบลับๆให้ลูกค้าเล่นด้วยน่ะ อิอิ

kerlos
14-04-10, 03:46
ลองสอบถามหลังไมค์อีกทีน่ะครับไม่แพงอย่างที่คิด ผมว่า ทาง CGT น่าจะมีServer แบบลับๆให้ลูกค้าเล่นด้วยน่ะ อิอิ

ถ้าอยากให้เปิดเกมอะไรบอกมาได้เลยครับ มี server ว่างอยู่:D

dieselsk
14-04-10, 03:50
ถ้าอยากให้เปิดเกมอะไรบอกมาได้เลยครับ มี server ว่างอยู่:D

เปิด Server TCG ให้ที เพราะตอนนี้โดนบีบรัดเหลือเกิน อิอิ 555+

kerlos
14-04-10, 04:27
เปิด server tcg ให้ที เพราะตอนนี้โดนบีบรัดเหลือเกิน อิอิ 555+

เปิดได้เฉพาะเกมในตัว vcp ครับ เปิด tcg กลัวโดนเฮียโดมเขาอุ้ม:d

samanaha
14-04-10, 13:38
เปิดได้เฉพาะเกมในตัว vcp ครับ เปิด tcg กลัวโดนเฮียโดมเขาอุ้ม:d

ตอนนี้ ก็ L4D ไม่ก็ CS Source เอาแบบ Modernwarfare ก็ได้ภาพสวยอาวุธก็สวยดีครับ ^^ HL2 ด้วย จะได้ไม่แลค เล่นบนสตีมแลคมากมาย

kerlos
14-04-10, 14:18
ตอนนี้ ก็ L4D ไม่ก็ CS Source เอาแบบ Modernwarfare ก็ได้ภาพสวยอาวุธก็สวยดีครับ ^^ HL2 ด้วย จะได้ไม่แลค เล่นบนสตีมแลคมากมาย

L4D กับ L4D2 เปิดนานแล้วครับ
ส่วน CSS ก็กำลังทดสอบ server อยู่ครับ(แต่ดูๆแล้ว server ไทยก็มีเปิดอยู่เยอะแล้วนะเนี่ยนะ)

ManSmith
15-04-10, 15:05
สวัสดีวันปีใหม่ไทย วังสงกรานต์ทุกท่าน

วันนี้ วันสุดท้าย ของการเล่นน้ำแล้ว ใครที่ยังไม่ไปเปียกน้ำ ไปเปียกด่วน :d

ขอฝากอวยพรให้ทุกท่าน ผู้ประกอบการร้านอินเตอร์เน็ท ทุกคน ประสบโชค ร่ำรวย ไม่มีโรคภัย ทำมาขายขึ้น ด้วยครับ

gpstar
15-04-10, 20:31

kerlos คนเดียวกับ ในบอร์ด saluzi หรือเปล่าครับ
ดูแลเซอฟ ให้ทั้ง2บริษัทเลยหรือนี่

kerlos
16-04-10, 03:58
kerlos คนเดียวกับ ในบอร์ด saluzi หรือเปล่าครับ
ดูแลเซอฟ ให้ทั้ง2บริษัทเลยหรือนี่

คนเดียวกับครับ
รับจ๊อบดูแล server ที่นั่น ส่วนงานหลักอยู่ CGT ครับ:D

patongko01
16-04-10, 07:05
สวัสดีวันปีใหม่ไทย วังสงกรานต์ทุกท่าน

วันนี้ วันสุดท้าย ของการเล่นน้ำแล้ว ใครที่ยังไม่ไปเปียกน้ำ ไปเปียกด่วน :d

ขอฝากอวยพรให้ทุกท่าน ผู้ประกอบการร้านอินเตอร์เน็ท ทุกคน ประสบโชค ร่ำรวย ไม่มีโรคภัย ทำมาขายขึ้น ด้วยครับ

สาธุๆ ๆ

Takuro
16-04-10, 14:22
ลองสอบถามหลังไมค์อีกทีน่ะครับไม่แพงอย่างที่คิด ผมว่า ทาง cgt น่าจะมีserver แบบลับๆให้ลูกค้าเล่นด้วยน่ะ อิอิ

มีให้บริการครับ ตอนนี้ทางทีมงานก็มีการซื้อเซริฟเวอร์มาเปิดเพิ่มให้ บริการเกม cs 1.6 , cs : S อยู่ครับ และ กำลังอยู่ในช่วงเทสเซริฟเวอร์เกม tf2 เพื่อที่จะเปิดเพิ่มเร็วๆนี้ ครับ

Takuro
16-04-10, 19:21
มีให้บริการครับ ตอนนี้ทางทีมงานก็มีการซื้อเซริฟเวอร์มาเปิดเพิ่มให้ บริการเกม cs 1.6 , cs : S อยู่ครับ และ กำลังอยู่ในช่วงเทสเซริฟเวอร์เกม tf2 เพื่อที่จะเปิดเพิ่มเร็วๆนี้ ครับ

จริงๆ ก็ได้ยินเสียงจากร้านเนตหลายท่าน ขอให้เปิดเซริฟ เกม Killing Floor เพิ่มด้วยเหมือนกันครับ เดี๋ยวผมจะลองให้ทีมงานหา Config ของเซริฟเวอร์มาเทสดูครับ เพื่อจะได้พิจารณาว่าเปิดได้กี่เซริฟครับ

samanaha
16-04-10, 20:32
จริงๆ ก็ได้ยินเสียงจากร้านเนตหลายท่าน ขอให้เปิดเซริฟ เกม Killing Floor เพิ่มด้วยเหมือนกันครับ เดี๋ยวผมจะลองให้ทีมงานหา Config ของเซริฟเวอร์มาเทสดูครับ เพื่อจะได้พิจารณาว่าเปิดได้กี่เซริฟครับ

killing floor น่าจะมีบอสแปลกๆเนอะ^^มีแค่ตัวเดียวเอง

ManSmith
17-04-10, 10:53
killing floor น่าจะมีบอสแปลกๆเนอะ^^มีแค่ตัวเดียวเอง

แค่บอสตัวนั้น ตัวเดียว พวกผมเล่นกัน 6 คน ตาย ยกคณะมาแล้ว

แต่ถ้าเล่น Demolition แล้ววางระเบิดดักไว้ ก็ไม่แน่ :D

samanaha
17-04-10, 16:13
แค่บอสตัวนั้น ตัวเดียว พวกผมเล่นกัน 6 คน ตาย ยกคณะมาแล้ว

แต่ถ้าเล่น demolition แล้ววางระเบิดดักไว้ ก็ไม่แน่ :d

มันต้องมีตัวล่ออะครับ ใช้แต่อาวุธหนักน่ะถึงเอาอยู่อิอิ

kerlos
17-04-10, 22:33
มันต้องมีตัวล่ออะครับ ใช้แต่อาวุธหนักน่ะถึงเอาอยู่อิอิ

บอส Patriarch มีเลือด 3000 (หรือ 4000 นี่แหล่ะ)
ทุกครั้งที่เลือดมันลดเกิน 1000 มันจะวิ่งหนีครับ

แต่ถ้าทำให้มันตายได้ในครั้งเดียวก็ก็สามารถทำได้ครั บ:D
อย่างเช่น ลองโยน กับระเบิดไว้จุดเดียวกันสัก 20 อันดูสิครับ:eek:

Takuro
22-04-10, 13:47
มาประกาศเพิ่มเติมเกี่ยวกับแพชใหม่ ที่จะเป็นตัวเชื่อมระหว่าง ภาค 1 และ 2 ที่มีชื่อว่า The Passing นะครับ

แพชนี้จะมีการอัพเดทและพร้อมให้บริการในช่วงปลายเดือ นเมษายน 2010 นี้ ซึ่งได้รับแจ้งมาว่าน่าจะเป็นวันที่ 22-23 นี้แหละครับ หากไม่มีปัญหาจำพวกบั๊กหรือผิดพลาด อะไรก็น่าจะได้นำไปให้บริการภายในร้านให้กับลูกค้าขอ งผู้ประกอบการร้านเนต ที่ซื้อระบบบริการไปแล้วได้เล่นกัน ครับ :)

ManSmith
23-04-10, 19:01
วันนี้ The Passing มาแล้วนะครับ

มีอาวุธใหม่มาด้วย รวมไปถึง Witch แบบใหม่!!

ถ้าเข้าไปเล่น ก็จะรู้เลยว่า เป็นเนื้อเรื่องส่วนไหน มาเชื่อมต่อกัน :D

ManSmith
26-04-10, 12:06
เข้ามาแนะนำเกมใหม่ เกมน่าเล่ บนระบบ VCP ครับ

คลิป อันนี้ ผมทำเองกับมือเลยนะเนี่ย :D

http://www.youtube.com/watch?v=W5DP9d-_UZo

kerlos
26-04-10, 14:29
มี FanPage บน facebook แล้วนะครับ

http://www.facebook.com/#!/pages/Cybergame-Thailand/115169281836881?ref=search&sid=606207856.4120231278..1

ปล. ปัจจุบันตัว VCP มีเกมเพิ่มอีกแล้ว ตอนนี้ร่วมๆ 180 เกมได้

samanaha
26-04-10, 17:57
Cgt ไม่เปิด0 หรอครับจะได้ไปสมัคร เผื่อจะได้ลงเกมส์ที่ร้านฟรี ^^

kerlos
26-04-10, 18:47
cgt ไม่เปิด0 หรอครับจะได้ไปสมัคร เผื่อจะได้ลงเกมส์ที่ร้านฟรี ^^

ยังไม่ใหญ่ขนาดนั้นครับ แต่ถ้าร้านอยู่ในเขต กทมและปริมนฑล จะมีทีมงานไปติดตั้งให้ฟรีครับ :d:d

imean_nox
26-04-10, 21:30
ขอให้บริษัท ขายเกมส์หรือใ้ห้เช่าเกมส์ในราคาที่สอดคล้แงกับรายได ้ของทางร้านด้วยครับเพราะมันแข่งขันกันมากเหลือเกินค รับลูกค้าก็ไม่ได้เยอะเท่าไหร่เพราะถ้าราคาแบบที่ทาง ท่านตั้งอยู่นี้มีแต่ร้านที่มีทุนทรัพย์เยอะพอสมควรถ ึงจะลงได้ครับส่วนร้านเล็กๆ5-20เครื่องอยู่ในระแวกเดียวกันก็ตายไปตามๆกันครับ แบบนี้ยังจะว่าเป็นพันธมิตรกับร้านเกมส์อีกหรอครับ ราคาค่าชั่วโมงก็ 10-20บาทประมาณนี้แต่ก็ไม่ได้ว่าจะเต็มทั้งวันน่ะครับ ผมว่าน่ะ ลองเสนอไปทาง้นสังกัดท่านดูว่าซื้อเป็นเกมส์ๆได้ไหมเ พราะเห็นท่านพ่วงมาเยอะเหลือเกิน ผมเห็นเกมส์กล่องที่ดังรองๆจากWarcraft3ก็ Battlefield2 นี้ละครับกล่องล่ะ 599- ร้านน็ตซื้อกันตรึมเลยครับ รวมทั้งร้านผมด้วย(ตอนนี้ซารูซี่กำลังจะทำพังแล้ว) ไม่มีใครอยากทำผิดกฏหมายหรอก ครับเกมส์ของทาง Cybergame thai มีแ่เกมส์สนุกๆทั้งนั้น ทำไมไม่ลองทำแบบให้ทางร้านเกมส์ไป Shopping ซื้อเกมส์มาลงเลือกเกมส์ที่อยากได้ราคาอาจจสูงกว่าHo me User ก็ไม่เป็นไร แต่ขออย่างเดียวอย่ามาบังคับขายพ่วงแบบนี้ครับ ขายขาดเป็นกล่องๆไปจะดีกว่าไหม สุดท้ายนี้ ขอบอกกับทาง Cyber Game Thai ด้วยว่า ร้านเกมส์อยู่ไม่ได้ท่านก็อยู่ไม่ได้ครับ ถ้าท่านจะขายให้แต่Home user ผมขอบอกว่าไม่รอดแน่ๆเพราะคนที่เล่นที่บ้านน้อยมากจะ ซื้อของแท้ ถ้าท่าน ฉวยโอกาสทำโปรโมชั่นดีๆออกมาตอนนี้ผมว่าขายดีแน่ๆเพร าะเกมส์ออนไลน์ในไทยตอนนี้ผมว่า มันไมไ่ด้เรื่องเอาสะเลย ครับ เกมส์ไหนพอเล่นได้ก็มีแต่โปรแกรมทั้งนั้น ยังไงก็ให้ท่าน ช่วย ออกโปร ดีๆมาทีน่ะครับ ขนาดไมโครซอพท์ยังทำราคาได้เลย จากเครื่องละ5-6พันเหลือ แค่ 1,500- ออฟฟิตเครื่องละเป็นหมื่นเหลือ 999 เอง

Battlefield2 นี้ละครับกล่องล่ะ 599 ท่านได้แต่ใดมาครับ ...อยากได้มั่ง

samanaha
27-04-10, 01:39
:D:pยังไม่ใหญ่ขนาดนั้นครับ แต่ถ้าร้านอยู่ในเขต กทมและปริมนฑล จะมีทีมงานไปติดตั้งให้ฟรีครับ :d:d

แม๋ อยู่อุบลก็ได้นี่ครับ เด่วส่งHDD ไป COPY เกมส์ เอาก็ได้ พอผมไปติดตั้งให้ลูกค้า(ร้านเกมส์ที่ผมService) ผมก็จะ+ค่าแรงเพิ่มเอาเองไงครับ ^^ ว่าจะหาอาชีพเสริมพอดีถ้าได้ตัวนี้ละเจ๋งเลย ราคาก็ไม่แพงสำหรับร้านเกมส์ แต่ผมว่าร้านเกมส์วส่วนมากยังคงเข้าใจผิดอยู่แน่ๆที่ ว่ามันแพง(ผมก็เคยเป็น):) ถ้าได้จริงๆๆPMมาด้วยน่ะครับ:D ท่าน CGT

kerlos
28-04-10, 11:17
:D:p

แม๋ อยู่อุบลก็ได้นี่ครับ เด่วส่งHDD ไป COPY เกมส์ เอาก็ได้ พอผมไปติดตั้งให้ลูกค้า(ร้านเกมส์ที่ผมService) ผมก็จะ+ค่าแรงเพิ่มเอาเองไงครับ ^^ ว่าจะหาอาชีพเสริมพอดีถ้าได้ตัวนี้ละเจ๋งเลย ราคาก็ไม่แพงสำหรับร้านเกมส์ แต่ผมว่าร้านเกมส์วส่วนมากยังคงเข้าใจผิดอยู่แน่ๆที่ ว่ามันแพง(ผมก็เคยเป็น):) ถ้าได้จริงๆๆPMมาด้วยน่ะครับ:D ท่าน CGT

เหมือนจะส่งไปแล้วนะครับลองเช็คดูึครับ:D

kerlos
29-04-10, 10:55
เมื่อเช้ามีอัพเดทเกมเข้ามาใหม่ 4-5 เกม
หนึ่งในนั้นคือเกม Shattered Horizon เกมที่ได้ชื่อว่า กินสเปคมากที่สุด:eek::eek::eek:

http://www.youtube.com/watch?v=z5rhOU24HKw

กับเกมคล้ายๆ Diablo

Gothic 3

http://www.youtube.com/watch?v=mvNOnh_W7yc

Grean_Seeker
29-04-10, 12:06
รอผลทาง pm น่ะครับ k.kerlos รุกตลาดในระดับรากหญ้าไม่ค่อยมีคนทำ

kerlos
29-04-10, 23:58
ล่าสุด เกมอัพเดทเพิ่มอีกแล้วครับ

จะ 200 เกมแล้วครับ

as54659475
30-04-10, 11:03
ขอรายละเอียดรายชื่อเกมส์ที่อัพเดทด้วยครับ

kerlos
30-04-10, 18:13
เกมที่เพิ่มมามี

7 Wonders: The Treasures of Seven
And Yet It Moves
Aquaria
Armored Fist 3
Aztaka
Bad Rats
Ben There, Dan That!
Chainz 2: Relinked
Chaos Theory
Crusaders: Thy Kingdom Come
Dangerous High School Girls in Trouble!
Delta Force
Delta Force
Dreamfall: The Longest Journey
Elf Bowling: Hawaiian Vacation
F-16 Multirole Fighter
F-22 Lightning 3
Fish Tycoon
Gothic 3
Hearth of Iron II: Complete
Killing Floor Mod: Defence Alliance 2
King Arthur - The Role-playing Wargame
King's Bounty: The Legend
Knights of Honor
Luxor
Luxor 2
Luxor 3
Luxor Mahjong
Luxor: Amun Rising
Mayhem Intergalactic
MiG-29 Fulcrum
The Office
Painkiller: Resurrection
The Path
Penumbra: Black Plague
Penumbra: Overture
Penumbra: Requiem
Plant Tycoon
Poker Superstars II
Puzzle Quest: Galactrix
Reaxxion
Samorost 2
Shattered Horizon
Spectralball
Streets of Moscow
Tachyon The Fring
Texas Cheat'Em
Time Gentlemen, Please!
Uplink
Virtual Famillies
Virtual Villagers: A New Home
Vittual Villagers 2: The Lost Children
Virtual Villagers 3: The Secret City
The Whispered World
Windosill
Zen of Sudoku

รวมกับของเดิมเป็น 243 เกมครับ

netscreen
30-04-10, 22:41
เมื่อเช้ามีอัพเดทเกมเข้ามาใหม่ 4-5 เกม
หนึ่งในนั้นคือเกม Shattered Horizon เกมที่ได้ชื่อว่า กินสเปคมากที่สุด:eek::eek::eek:

http://www.youtube.com/watch?v=z5rhOU24HKw

เกมส์นี้กินสเปคโหดจิงๆด้วยอ่า
ใครใช้ XP อยู่หมดสิทธิ์เล่น ต้องใช้ VISTA หรือ 7 เท่านั้น และการ์ดจอต้องรองรับ DirectX10 ขึ้นไป
สเปคขั้นต่ำก็ใช่ว่าจะเล่นได้ลื่น (อยากเล่นแต่ร้านใช้ XP :confused: )

MINIMUM REQUIREMENTS
Shattered Horizon requires DirectX 10 on Windows Vista or Windows 7. There is no support for Windows XP or DirectX 9.
CPU: Intel Core 2 Duo E6600 / AMD Athlon64 X2 5600+
GPU: NVIDIA GeForce 8800GT / ATI Radeon HD 3870
GPU MEMORY: 256MB
HARD DISK SPACE: 1.5 GB
RAM: 2GB
SOUND: Windows Vista compatible sound card

RECOMMENDED REQUIREMENTS
Shattered Horizon requires DirectX 10 on Windows Vista or Windows 7. There is no support for Windows XP or DirectX 9.
CPU: Intel Core 2 Quad Q6600 / AMD Phenom II X4 940
GPU: NVIDIA GeForce GTX 260 / ATI Radeon HD 4870
GPU MEMORY: 512MB
HARD DISK SPACE: 1.5GB
RAM: 2GB
SOUND: Windows Vista compatible sound card

Takuro
01-05-10, 02:46
รอผลทาง pm น่ะครับ k.kerlos รุกตลาดในระดับรากหญ้าไม่ค่อยมีคนทำ

ผมได้ p.m. ไปหาแล้วนะครับ หวังว่าคงได้คุยกันครับ ^ ^

Takuro
01-05-10, 23:33

จริงๆ ทางผมเองก็มองหาตัวแทนในแต่ละจังหวัดเพิ่มเติมอยู่เห มือนกันครับ หากมีท่านใดสนใจติดต่อมาได้ครับ

ManSmith
03-05-10, 11:36
ช่วงนี้ เล่นเกม VCP ติดเกม Gothic3 สุดๆ เลย ฮ่ะๆ

Atthachai
03-05-10, 22:58
น่าสนใจครับ ยังไงถ้าร้านเสร็จแล้วจะลองสมัครดูสัก 4 เครื่องก่อน

ดูบริษัทนี้น่าจะดูแลลูกค้าดีนะครับ (จากที่ลองอ่านกระทู้มาทุกหน้า)

แต่ก็ขอให้เสมอต้นเสมอปลายด้วยนะครับ

*ถ้าสมัครแล้วมีโปสเตอร์ เกม แจกยังครับอย่างเกม Left 4 Dead

kerlos
03-05-10, 23:42
น่าสนใจครับ ยังไงถ้าร้านเสร็จแล้วจะลองสมัครดูสัก 4 เครื่องก่อน

ดูบริษัทนี้น่าจะดูแลลูกค้าดีนะครับ (จากที่ลองอ่านกระทู้มาทุกหน้า)

แต่ก็ขอให้เสมอต้นเสมอปลายด้วยนะครับ

*ถ้าสมัครแล้วมีโปสเตอร์ เกม แจกยังครับอย่างเกม Left 4 Dead

มีครับ
ช่วงนี้จะเป็นโปสเตอร์อันนี้ครับ

http://www.gamemun.com/wp-content/uploads/2009/10/l4d2-dark-canival.jpg

ขนาดใหญ่มากกกกกก:eek::eek:

Takuro
05-05-10, 12:46
มาอัพเดทเพิ่มเติมครับ สำหรับร้านเนตคาเฟ่ที่ซื้อรายเดือนของระบบ VCP ไปนั้นอย่างที่ผมเคยเรียนให้ทราบไปว่าเกมที่เพิ่มขึ้ นมานั้นไม่ต้องเสียเงินเพิ่ม

ซึ่งตอนนี้ที่ผมทราบมาคือ Valve ได้ผู้ทำ DotA ชื่อ ICEFROG ที่หลายๆท่านคงเห็นชื่อตอนโหลดด่านนะครับ ซึ่งเห็นว่าจะมีการประกาศเกมใหม่ของเขามาประมาณเดือน 6-7 นี้ ซึ่งตอนนี้เท่าที่ผมทราบว่าเป็นโปรเจ็ค DotA ตัวใหม่่ แต่ยังไม่ได้คอนเฟริมนะครับ ซึ่งมีความเป็นไปได้สูงที่จะเพิ่มลงในระบบ VCP ด้วยครับ

ซึ่งหากมีความคืบหน้าเกี่ยวกับเกมนี้อย่างไรนั้นผมแล ะทีมงานจะรีบมาอัพเดทให้ทุกๆท่านได้รับทราบข้อมูลครั บ

kerlos
06-05-10, 12:38
อัพเดทเกมวันที่ 6/5/2553

Galactic Bowling
Sol Survivor
RACE: Caterham Expansion
Planet Busters
Darkest of Days
Speedball2: Tournament
Light of Altair
Race: The WTCC Game
Out of the Park Baseball 9

ManSmith
11-05-10, 01:41
วันนี้ ไปขุดเจอเกม สนุกๆ เพิ่่มอีกเกม

Darkest of Days

ใครอยากเอา ปืน ลูกซองรัว หรือ ปืนกล ในยุคปัจจุบัน ไปไล่ยิง อินเดียนแดง หรือ ทหารเยอรมัน ใน สงครามโลกครั้งที่ 1 ก็ต้องลองดู :D

ปล. ปืนย้อนยุค มีแต่ปืนเน่าๆ บางด่าน ไม่แถมปืนโลกปัจจุบันให้ เซ็งเลย

Takuro
12-05-10, 10:46
มาประกาศให้ทราบเพิ่มเติมครับ ทาง Cyber Game Thailand ได้รับเชิญไปร่วมงาน i-Cafe Summit
สำหรับร้านที่ไปร่วมงาน i-Cafe Summit หลายๆท่านหากมีเวลาสามารถเยี่ยมบูท Cyber Game Thailand ได้ครับ และ ในงานนี้ทางทีมงานมีรางวัลพิเศษมอบให้กับทางผู้จัดงา น i-Cafe Summit เพื่อนำไปมอบให้แก่ผู้โชคดีที่เข้าไปร่วมงานกันอีกด้ วย

โดยในงานนี้ทาง CGT จะไปเปิดบูทให้ข้อมูลสำหรับระบบ VCP โดยละะเอียดพร้อมตอบคำถามและข้อสงสัยต่างๆ เพื่อให้ร้านที่ยังไม่แน่ใจหรือไม่ทราบว่ามีโปรโมชั่ นอะไรบ้าง ซึ่งในบูท CGT ก็จะมีการเปิดรับสมัครผู้สนใจสมัครระบบ VCP ในงานนี้ด้วยครับ

คงได้พบปะพูดคุยกันในงานนะครับ และ แน่นอนว่าสมาคมร้านเนตคาเฟ่่และผู้ที่รับดูแลติดตั้ง ระบบให้ร้านเนตคาเฟ่เองหากสนใจเป็นตัวแทนก็สามารถเข้ ามาพบปะพูดคุยกันได้ที่งานครับ ซึ่งงานนี้ผมก็ไปออกงานด้วยครับ หวังว่าคงได้มีโอกาสพบกับทุกท่านที่ไปร่วมงานนะครับ ^ ^

tayza
12-05-10, 14:21
ขุดกระทู้ยังกะเกรียนในบอร์ด pramool

kerlos
12-05-10, 17:40
ขุดกระทู้ยังกะเกรียนในบอร์ด pramool

เกรียนในบอร์ด pramool มันขุดไปเรื่อยครับ

อย่างนี้เรียก อัพเดทข้อมูลมากกว่าครับ:D

ManSmith
13-05-10, 10:23

ส่วนใหญ่ เวลาเกรียนขุดกระทู้ มักจะเข้ามา กดๆ โพสๆ พิมพ์ข้อความไม่กี่คำ หรือไม่ก็ อีโมชั่น ตัวเดียว หรือแบบหลายตัว

เช่น

;)

หรือ

:) :) :) :) :) :) :) :) :)

แน่นอนว่า เว็บบอร์ดไหน ที่มีให้เก็บคะแนนโพสนี่ ส่วนใหญ่จะมีพฤติกรรมแบบนี้เสมอ

ลองสังเกตุดูบ้างแล้วกันว่า มีใครทำแบบนี้ บ้างหรือเปล่า :d

levelmax
13-05-10, 10:32
มีความสุขดีกีบ vcp และกำลังจะต่อสัญญาปี2จ่ะ

pignet
13-05-10, 11:37
ผมสมัครไปเดือนนี้เป็นเดือนที่2 ก็ OK
ที่ควรปรับปรุงคือเรื่องการสื่อสาร ส่งเอกสารช่องทางไหนก็ตาม ควรจะมีตอบกลับไม่ใช่ต้องให้โทรถามว่าได้รับหรือยัง
เกมส์เครื่องบินน่าจะเพิ่มโหมดฟุตบอลด้วยก็ดีนะครับ จะไปเล่นserverนอกก็ถูกเตะ ping เกิน 200
เกมส์ popcap ไม่ค่อยจะมีตัวล่าสุดเลย น่าจะมีที่ทันสมัยหน่อย
ปล.ที่ร้านนิยมเกมส์เล่นง่ายๆ ไม่นิยมเกมส์ยิงบุคคลที่1

kerlos
13-05-10, 14:25
ผมสมัครไปเดือนนี้เป็นเดือนที่2 ก็ OK
ที่ควรปรับปรุงคือเรื่องการสื่อสาร ส่งเอกสารช่องทางไหนก็ตาม ควรจะมีตอบกลับไม่ใช่ต้องให้โทรถามว่าได้รับหรือยัง
เกมส์เครื่องบินน่าจะเพิ่มโหมดฟุตบอลด้วยก็ดีนะครับ จะไปเล่นserverนอกก็ถูกเตะ ping เกิน 200
เกมส์ popcap ไม่ค่อยจะมีตัวล่าสุดเลย น่าจะมีที่ทันสมัยหน่อย
ปล.ที่ร้านนิยมเกมส์เล่นง่ายๆ ไม่นิยมเกมส์ยิงบุคคลที่1

เรื่อง server เดี๋ยวผมเปิด server ฟุตบอลให้อีกตัวครับ
หรือไม่ก็อาจจะเปิดวนโหมดไปเลย

pignet
13-05-10, 15:50
เปิดเป็นวนโหมดก็ดีครับ

kerlos
13-05-10, 18:39
เปิดเพิ่มให้แล้วครับ Cybergame-Thailand 03 (MIX)

Takuro
15-05-10, 15:02
มีความสุขดีกีบ vcp และกำลังจะต่อสัญญาปี2จ่ะ

ขอบคุณมากครับ ที่ไว้ใจระบบของทางทีมงานครับ ^ ^

Takuro
18-05-10, 12:01
มาแจ้งข่าวอัพเดท การเลื่อนงาน i-Cafe Summit ครับ T_T

เนื่องจากเหตุการณ์ปะทะระหว่างเจ้าหน้าที่และกลุ่มคน เสื้อแดง ทำให้จำเป็นต้องเลื่อนงาน INTEL i-Cafe Summit ออกไปก่อนจนกว่าเหตุการ์ณจะสงบลง

ก็เป็นที่น่าเสียดายที่ไม่มีโอกาสได้พบปะและนำเสนอข้ อมูลระบบ VCP ให้กับหลายๆท่านผู้ประกอบการในเวปบอร์ดแห่งนี้ แต่หากทุกท่านมีข้อสงสัยหรือต้องการข้อมูลอะไรเพิ่มเ ติม ก็ขอให้สอบถามกันเข้ามาได้ครับ โดยผมขอใช้กระทู้นี้เป็นที่ตอบและให้ข้อมูลต่างๆชั่ว คราวจนกว่าเราจะได้เจอกันที่งาน i-Cafe Summit อีกครั้งครับ :)

ขอบคุณทุกท่านที่เข้ามาอ่านกันครับ

ManSmith
26-05-10, 12:58
อัพเดทข่าว นะครับ

วันที่ 8 มิถุนายนนี้ จะมีงาน i-Cafe Summit ที่จากของเดิมวันที่ 18 พฤษภาคม และเลื่อนออกไปด้วยสาเหตุความไม่สงบ

ในงานนี้ สำหรับผู้ประกอบการร้านอินเตอร์เน็ตที่สนใจ สามารถสมัครสมาชิกได้ที่งานนี้ และที่สำคัญ เป็นราคาโปรโมชั่นพิเศษ เฉพาะผู้ที่มาสมัครที่หน้างานนี้เท่านั้น

อัพเดทเกมใหม่ ของ VCP ตอนนี้ มีรวมกันทั้งหมด 242 เกมแล้วครับ

เกมอัพเดทงวดนี้ และเกมที่ตกหล่น ยังไม่ได้อัพเดทชื่อให้ได้ทราบกัน ได้แก่

18 Wheels of Steel: American Long Haul
Chaos Theory
Chrome
Chrome: Specforce
Delta Force
Delta Force 2
Hunting Unlimited 2010
Max and the Magic Marker
MEVO & The Grooveriders
Miss Poppularity
Mission Runaway
Nikopol: Secrets of the Immortals
Paws & Claws: Pampered Pets
Paws & Calws: Pet School
Ride! Carnival Tycoon
Samorost 2
Space Giraffe
Sprint Cars : Road to Knoxville
Tachyon: The Fringe

http://www.cybergame-thailand.com/vcp.php
ส่วนตรงนี้ มี Review เกมของ VCP ไว้ตรงมุมขวาครับ ถ้าใครอยากให้มีการเขียนถึงเกมไหน หรือให้ลองเกมไหน บอกมาได้เลยนะครับ

ManSmith
31-05-10, 14:16
วันนี้เป็นวันสุดท้ายของราคาโปรโมชั่นพิเศษต้อนรับช่ วงเปิดเทอมแล้วครับ

หากพ้นวันนี้ไปแล้ว ก็จะกลับมาเป็นราคาปกติ อยู่ที่ เครื่องละ 250 บาท/เดือน ส่วนรายปีก็จะเป็น 200 บาท

จะมีโปรโมชั่นอีกที ในวันงาน I-Cafe Summit ในวันที่ 8 มิถุนายน ที่จะถึงนี้ ซึ่งทางท่านผู้ประกอบการร้านอินเตอร์เน็ทคาเฟ่ ทุกท่านที่สนใจ เตรียมไปเจอในงานวันนั้นได้ครับ

ManSmith
05-06-10, 18:49
วันนี้ ได้มีการอัพเดทเพิ่มเติมดังนี้ครับ

Left 4 Dead 2 มีโหมด Mutation อันใหม่ โหมด Chainsaw Massacre หรือโหมดถือเลื่อยไฟฟ้า นั่นเอง

ส่วนเกม VCP ก็มีเกมใหม่เพิ่มขึ้นมา มีดังต่อไปนี้

Battleship
Coconut Queen
Dracula : Origin
Drakensang
Fall Out
Fall Out 2
Fall Out Tactics
Family Feud
Family Feud 2
Family Feud 3 : Dream Home
Family Feud 4
Hammerfight
Helldorado
Jewel Quest
Jewel Quest 2
Jewel Quest 3
Jewel Quest Mysteries
Jo Jo's Fashion Show
Jo Jo's Fashion Show
Loki
Mata Hari
Mahjong Quest
Mahjong Quest 2
Mahjong Quest 3
Musiac Box
Nikopol : Secrets of the Immortals
Numen : Contest of Hero
Risk
Risk II
Sherlock Holmes : Nemisis
Sherlock Holmes : The Awakened - Remastered
Sherlock Holmes : The Mystery of the Mummy
Sherlock Holmes : The Secret of the Silver Earring
Yumsters! 2: Around the World!

ตอนนี้ มีทั้งหมด 283 เกมแล้ว ใกล้จะ ทะลุ 300 เกมแล้ว (แต่ราคาก็ยังคงเท่าเดิม)

ToN
16-06-10, 11:16
เกมของ Valve และเกมของบริษัทอื่นๆ ที่ผ่าน steam

https://support.steampowered.com/kb_article.php?ref=3806-RYSJ-1102

GoodNet
16-06-10, 13:42
ซื้อ ไอดี ระบบ steam
สามารถ ลงได้ทุกเกม ในระบบ ไม่จำกัด ค่าย ว่าจะต้องเป็น value โดยไม่ถือว่าละเมิด ไม่โดนจับ ใช่มั้ยครับ

เห็นบอกจะทะลุ 300เกม แต่ เกมค่ายอื่น ทั้งนั้น

ถ้าเกม ค่ายอื่นมาจับ แล้ว ผมจะทำยังไง

ลง steam ไว้ในเครื่อง ร้านที่เป็น ระบบ restore หรือ noHDD เกมมันเยอะ ร้านเลือกลงเป็นบางเกม
ถ้า เด็ก กด ดาวโหลด กันทุกเกม ทุกวัน เน็ต จะไหวเหรอครับ

บ้านเรา เน็ตมันแรงขนาดนั้นเชียวเหรอ

GoodNet
16-06-10, 13:44
และ บางเกม ดังๆ ต้องจ่ายเพิ่ม ต่างหาก ด้วยใช่มั้ยครับ

samanaha
16-06-10, 14:51
ร้านนึงมี 20เครื่องซื้อสิทธิ์ แค่4เครื่องเพื่อเล่นผ่านสตรีมที่เหลือ 16 เครื่องหาโหลดมาลงเองไม่ผิด^^

ManSmith
16-06-10, 14:52
ซื้อ Account VCP สำหรับร้านเน็ต สามารถลงเล่นได้ทุกเกมที่มีอยู่บนระบบ VCP

list รายชื่อเกมตามนี้ครับ (อาจจะมีอัพเดทเพิ่มเติมเรื่อยๆ)

ถ้าเกิดมีปัญหาเกี่ยวกับทีมตรวจจับที่ไม่ใช่ของฝั่ง CGT เข้ามาตรวจ สามารถร้องเรียนปัญหาและแจ้งข้อมูลเข้ามาได้ที่บริษั ทเลยครับ

ในกรณีของทางกฏหมาย ค่ายเกมอื่นนั้นจะมีเอกสารลิขสิทธิ์ในส่วนของการขายป ลีก (Home User) แต่จะในเชิงพาณิชย์หรือไม่ ต้องดูกันอีกที ถ้าเกิดทางผู้ตรวจจับลิขสิทธิ์นั้น มีเอกสารใบรับรองสำหรับลิขสิทธิ์ขายเชิงพาณิชย์มาจริ งๆ นั้น ก็ให้มาคุยกับทางเราและจะต้องส่งเรื่องขึ้นไปคุยกับท าง Valve โดยตรง

เพราะทาง Valve ได้เอาเกมเหล่านี้ขึ้นบนระบบ อย่างถูกต้องตามกฏหมายของฝั่ง ผลสัญญามีผลต่อ VCP ทั่วโลก ถ้าเกิดเกมดังกล่าวมีปัญหา ก็สามารถเรียกร้องให้ Valve ตัดเกมเหล่านั้นออกจะระบบได้ทันที

ส่วนเกมดังๆ ไม่ว่าจะเกมเป็นของเกมค่ายไหนก็จะไม่เพิ่มราคาครับ สมมุตินะครับว่า มีเกม Left 4 Dead 3 ออกมาใหม่ ก็จะไม่เสียค่าใช้จ่ายเพิ่มครับ เพราะว่า VCP นั้น ทุก user ก็จะได้จำนวนเกมเหมือนกันทั่วโลกครับ

ManSmith
16-06-10, 14:58
ช่วงนี้ แนะนำเกมน่าเล่นอีก 1 เกม

Legend : Hand of God

เกมแนวๆ Diablo ครับ ลองแล้วเล่นจะติดใจ :D

ScreenShot เรียกน้ำจิ้ม

Maddew
16-06-10, 17:33
ร้านนึงมี 20เครื่องซื้อสิทธิ์ แค่4เครื่องเพื่อเล่นผ่านสตรีมที่เหลือ 16 เครื่องหาโหลดมาลงเองไม่ผิด^^

:confused: เป็นอย่างที่ท่านว่าจริงๆเหรอครับ ก็น่าสนใจสิครับแบบนี้

pignet
16-06-10, 19:45

ว่าแต่ไม่เห็นเจ้าหน้าที่ยืนยันซักคน ถ้าได้ก็ดีครับ

samanaha
16-06-10, 22:09
:confused: เป็นอย่างที่ท่านว่าจริงๆเหรอครับ ก็น่าสนใจสิครับแบบนี้

แอดเอมมาคุยรายละเอียดก็ได้ครับ ถ้าอยากได้ขอมูลมากกว่านี้ devil13@i-qizz.com

ManSmith
22-06-10, 15:11
วันนี้ VCP มีอัพเดท สองเกมใหม่ครับ

- FATALE
- The Graveyard

ตอนนี้ รวมทั้งหมด 285 เกมแล้วครับ

ManSmith
29-06-10, 14:39
วันนี้ มีอัพเดทเกมใหม่มา ตอนนี้ ทะลุ 300 เกมแล้วครับ

รายชื่อเกมอัพเดทในวันนี้

4x4 Hummer
A.I.M Racing
Boggle
Classic Car Racing
Cricket Revolution
Cryostasis
Death to Spies
Death to Spies: Moment of Truth
Death Track: Resurrection
GM Rally
Men of War
Puzzle Dimension
Puzzel Quest: Galactrix
Sacrifice
Star Wolves 2
Star Wolves 3: Civil War
Tank Universal

เกมเด่นประจำ งวดนี้
Cryostatis
http://store.steampowered.com/app/7850/
Death Track: Resurrection
http://store.steampowered.com/app/7840/
Star Wolves 3: Civil War
http://store.steampowered.com/app/46260/

dieselsk
30-06-10, 01:51
อยากดูภาพการแข่งขัน l4d ครับ

prathomk
30-06-10, 03:16

หมายความว่า มีแค่ 4 เครื่องในร้านที่ผ่าน server ได้ ส่วนเครื่องที่เหลือก็คือ Lan กันในร้านใช่ไหมครับ

ManSmith
30-06-10, 13:10
ข่าวและสรุปผลการแข่งขันครับ

http://www.gamemun.com/pr/2010/06/summary-l4d2-tournament-wcg-qualify-2010

spermxor
02-07-10, 17:14
บ้านนอก จน คนน้อย อด ถ้าเปลี่ยนมาจ่ายเป็นระบบแบบ Icafe รักตายเลย...

ManSmith
06-07-10, 14:05
ตอนนี้ กำลังพยายาม เปิดเซิร์ฟเวอร์เกมเพิ่มเติมอยู่ครับ

ที่มีเปิดก็เป็น Counter-Strike: Source, Lead and Gold และ Killing Floor

ถ้าต้องการให้เปิดเซิร์ฟเวอร์เกมไหนเพิ่มเติม สามารถแจ้งเข้ามาได้เลยครับ

ManSmith
06-07-10, 14:09
มาให้กำลังใจ ทีม EXP2 ที่จะไปแข่งขันรายการ WCG2010 Asian Championship ที่ประเทศสิงคโปร ด้วยนะครับ และเกมที่ไปแข่งก็เป็นเกม Left 4 Dead 2 ครับ

http://www.cybergame-thailand.com/index.phphttp://www.cybergame-thailand.com/wcg.php

ManSmith
09-07-10, 12:49
วันนี้ มีเกมอัพเดทเข้ามาใหม่ครับ

Escape from Paradise
Escape from Paradise 2
Jolly Rover
Book of Legend

และวันนี้ ที่มาเด่นๆ ก็คือ Team Fortress 2 อัพเดทชุดใหญ่ เป็นแพทช์ของ อาชีพ Engineer ครับ พร้อมกับแผนที่ใหม่ด้วยครับ

ramjj
09-07-10, 13:42
เกมเยอะอย่างนี้ใช้พื้นที่ฮาร์ดดิสเยอะมั้ยครับ
น่าจะเกิน200gbแน่ๆ-*-

ManSmith
09-07-10, 14:45
เกมเยอะอย่างนี้ใช้พื้นที่ฮาร์ดดิสเยอะมั้ยครับ
น่าจะเกิน200gbแน่ๆ-*-

ตอนนี้ก็เกือบ 290 gb แล้วครับ

แนะนำสำหรับคนที่จะซื้อนะครับ เมื่อซื้อแล้วให้เล็งเกมหลักไว้สัก 5-6 เกมขึ้นไป และเลือกดาวน์โหลดมา หรือไม่ก็ ลงไปทั้งหมด และลบเกมที่คิดว่าจะไม่เล่นออกได้ครับ

ManSmith
11-07-10, 13:02
ข่าวล่ามาไว จากสิงคโปรครับ

ตอนนี่้ ทีม EXP2 ตัวแทนจากประเทศไทย ได้ทะลุเข้าถึง รอบชิงชนะเลิศ การแข่งขัน Left 4 Dead 2 - WCG Asian Championship ครับ

อย่าลืมส่งใจไปเชียร์ด้วยนะครับ

ManSmith
11-07-10, 17:42
การแข่งขัน จบลงแล้วครับ

ทีมไทยได้อันดับ 2 แพ้ทีมจากสิงคโปรไป ในนัดชิงชนะเลิศครับ

ส่วนรายละเอียดเบื้องลึก เดี๋ยวรอฟังจากคุณ Takuro ผู้ดูแลทีมแข่งขัน ที่รายงานเกาะติดจากข้างสนามเลยครับ

ManSmith
22-07-10, 00:23
ตอนนี้ Valve ได้เพิ่มเกมใหม่เข้ามาให้ได้ลองเล่นฟรีกันครับ ซึ่งนับว่าเป็นเกมใหม่ล่าสุดของ Valve ที่ออกมาคั่นก่อน Portal 2 ออกอีกครับ

เกม Alien Swarm ซึ่งเป็นเกมที่เปิดให้เล่นฟรี ซึ่งสำหรับลูกค้าระบบ VCP ก็สามารถดาวน์โหลดเกมนี้เล่นได้ฟรีเหมือนกันครับ

Trailer
http://store.steampowered.com/video/630/5722

Gameplay
http://store.steampowered.com/video/630/5825

ManSmith
16-08-10, 12:53
ตอนนี้ มีเกมเพิ่มเข้ามาใหม่ครับ ทำให้มียอดรวมอยู่ที่ 310 เกมแล้วครับ

วันนี้ขอแนะนำ
Burn Zombie Burn
http://store.steampowered.com/app/50510/

เกมนี้ ทำให้ผมนึกถึงเกม Flash เกมนึง ที่ต้องไล่ยิง + หนีซอมบี้ ที่มาแบบ Non-Stop

และก็มี Counter-Strike : Source Beta ที่เป็น CSS แบบเปลี่ยน Interface ให้เป็นแบบใหม่ มีความคล้ายคลึงกับ Team Fortress 2 มากขึ้นครับ

อัพเดทงานแข่ง ในวันที่ 22 สิงหาคมนี้ จะมีจัดแข่ง Counter-Strike 1.6 ที่ร้าน Sakhi แถว ม.หอการค้าครับ

รายละเอียด
http://www.fpsthailand.com/forum/viewtopic.php?f=2&t=5082

ManSmith
24-08-10, 17:01
วันอาทิตย์ที่ผ่านมา งานแข่งขัน CS1.6 Back2Basic ผ่านไปได้ด้วยดี

ทีมที่ได้แชมป์ ก็เป็นทีม NearlyGod ครับ

รายละเอียดข่าว ตามดูได้ที่นี่เลยครับ
http://www.cybergame-thailand.com/back2basic.php

และวันที่ 25 หรือวันพรุ่งนี้ก็จะมีการแข่งขัน Counter-Strike ในงาน 50 ปี ของลาดกระบัง ด้วยครับ
http://www.it.kmitl.ac.th/openhouse/2010/contest/counter-strike/

ManSmith
07-10-10, 11:01
เมื่อวาน มีการอัพเดทครั้งใหญ่ ของเกม Left 4 Dead และ Left 4 Dead 2

DLC ของเกม Left 4 Dead 2 -Campaign : The Sacrifice ที่เป็นเนื้อเรื่องก่อน The Passing หรือตัวละครภาค 2 จะมาพบกับตัวละครของภาคแรก
แม้เนื้อเรื่องของ Campaign นี้ จะเป็นตัวละครใน Left 4 Dead ภาคแรกทั้งหมด แต่อาวุธและอุปกรณ์ รวมไปถึง Special Infected เป็นของภาค 2 ทั้งหมด

ดู Trailer ตัวอย่าง The Sacrifice
http://www.cybergame-thailand.com/

ก่อนหน้านั้น ที่มี DLC ออก ก็มีการ์ตูนแบบ Comic (แนวอเมริกา) ให้ดูเนื้อเรื่องเริ่มต้นของตัวละครทั้ง 4 คนในภาคแรก
http://www.l4d.com/comic/

นอกจากนี้แล้ว มี Campaign ของ No Mercy มาให้เล่นในภาค 2 แต่ตัวละครที่เล่นได้เฉพาะตัวละครภาคแรกเท่านั้น

ส่วน Left 4 Dead ภาคแรกก็มีอัพเดท The Sacrifice เหมือนกันครับ